PDA

View Full Version : Quan hệ với GMD bao cao su bị rách. Dùng Lamzidivir sau nguy cơ 63 giờ

kent
09-05-2014, 13:19
Chào ban quản trị.

Em quan hệ với gái đứng đường và BCS bị rách, em ko biết rách khi nào. Khi xuất tinh xong lấy ra thì thấy rách mảng lớn phần bcs trên thân dương vật.

Em có đi xét nghiệm sau hai ngày và cho kết quả âm tính. bs cho em uống thuốc Lamzidivir ( Lammivudine 150mg, Zidovudine 300mg), em uống thuốc ở giờ 64 sau khi quan hệ. hiện em đang uống vào lúc 13h và 1h.

Cho em hỏi thuốc em dùng đã đúng chưa va nguy cơ của em có cao không ?

em xin cảm ơn.

songchungvoi_HIV
09-05-2014, 13:25
Chào ban quản trị.

Em quan hệ với gái đứng đường và BCS bị rách, em ko biết rách khi nào. Khi xuất tinh xong lấy ra thì thấy rách mảng lớn phần bcs trên thân dương vật.

Em có đi xét nghiệm sau hai ngày và cho kết quả âm tính. bs cho em uống thuốc Lamzidivir ( Lammivudine 150mg, Zidovudine 300mg), em uống thuốc ở giờ 64 sau khi quan hệ. hiện em đang uống vào lúc 13h và 1h.

em xin cảm ơn.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Thuốc bạn đang uống là đúng phát đồ, việc dùng thuốc với thời gian 13 giờ và 1 giờ sáng như vậy liệu có ổn không??? Có bất cập không???

kent
09-05-2014, 13:33
Thời gian uống cũng gặp vấn đề là khi em uống thuốc cơ thể mệt mỏi về nhà là muốn ngủ. Nhưng cũng phải thức tới 1h để uống. Nhưng viên đầu tiên em uống lúc 13h nên không biết đổi có được không.
Hiện tại em uống đã được 5 viên, cơ thể của em rất mệt mõi. Còn mấy triệu chứng còn lại không rõ ràng.
Em thấy nguy cơ của em cũng rất lớn. Vì khả năng nhiễm của gái đứng đường là rất cao.
Cho em hỏi bên Huyết học và truyền máu có thể xét nghiệm chính xác trong vong một tuần từ khi nguy cơ là đúng không và như thế nào ?

songchungvoi_HIV
09-05-2014, 13:38
Thời gian uống cũng gặp vấn đề là khi em uống thuốc cơ thể mệt mỏi về nhà là muốn ngủ. Nhưng cũng phải thức tới 1h để uống. Nhưng viên đầu tiên em uống lúc 13h nên không biết đổi có được không.
Hiện tại em uống đã được 5 viên, cơ thể của em rất mệt mõi. Còn mấy triệu chứng còn lại không rõ ràng.
Em thấy nguy cơ của em cũng rất lớn. Vì khả năng nhiễm của gái đứng đường là rất cao.
Cho em hỏi bên Huyết học và truyền máu có thể xét nghiệm chính xác trong vong một tuần từ khi nguy cơ là đúng không và như thế nào ?
Ok vậy kể từ liều tối nay bạn uống vào lúc 21 giờ, và sáng mai vào lúc 9 giờ, Và cứ thế uống cho hết 56 viên PEP, sau đó ngưng PEP chờ đủ 8 tuần XN và chốt ở 24 tuần
K có PP XN nào XN HIV trong vòng 1 tuần sau nguy cơ, HIV XN rõ trắng đen là ở 12 tuần = 84 ngày nếu k có PEP và có PEP là ở 24 tuần = 168 ngày

kent
09-05-2014, 13:45
Hiện tại nguy cơ của em là như thế nào anh ?
Và khả năng thành công của PEP anh ?

songchungvoi_HIV
09-05-2014, 13:55
Hiện tại nguy cơ của em là như thế nào anh ?
Và khả năng thành công của PEP anh ?
Bấm vào đây xem: #2 (http://diendanhiv.vn/threads/12433-Quan-he-voi-GMD-bao-cao-su-bi-rach-Dung-Lamzidivir-sau-nguy-co-63-gio?p=113135&viewfull=1#post113135)

Charles
09-05-2014, 15:48
Chào ban quản trị.

em xin cảm ơn.

Bạn QHTD với GMD bị rách bao không xác định thời gian là có nguy cơ. Rất may bạn đã dùng PEP trong 72h vàng. Hãy cố tuân thủ tốt, vì chưa có trường hợp nào dùng PEP kịp thời + tuân thủ đúng mà thất bại.

mongbinhan
09-05-2014, 16:56
Cố găng tuân thủ đúng pep nhé..kư sau pep sẽ âm thôi...cố lên bạn

kent
10-05-2014, 12:46
Tối nay em bắt đầu từ 9h được không. Tại hôm qua ngủ quên qua 9h mất nên em vẫn uống theo h cũng là 13h và 1h ?

kent
10-05-2014, 12:53
Anh cho em hỏi khi uống pep có được trể quá 10' ko ?

kent
10-05-2014, 13:03
Em để thuốc trong cop xe để đi đâu cũng có sẵn thuốc. Để thuốc trong cop xe có ảnh hưởng tac dụng của thuốc ?

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 13:16
Tối nay em bắt đầu từ 9h được không. Tại hôm qua ngủ quên qua 9h mất nên em vẫn uống theo h cũng là 13h và 1h ?
Tối nay bắt đầu áp dụng

Anh cho em hỏi khi uống pep có được trể quá 10' ko ?
Yêu cầu cài đt nhắc nhở giờ uống thuốc.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.

Em để thuốc trong cop xe để đi đâu cũng có sẵn thuốc. Để thuốc trong cop xe có ảnh hưởng tac dụng của thuốc ?
Thuốc bỏ vào cóp xe chẳng khác nào bỏ vào lò lửa.

kent
10-05-2014, 15:14
Nói thiệt là em lo quá. Hôm đó em xỉn quá nên đi với thằng bạn, lần đầu tiên. Giờ em hối hận quá.

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 15:16
Nói thiệt là em lo quá. Hôm đó em xỉn quá nên đi với thằng bạn, lần đầu tiên. Giờ em hối hận quá.
Bấm vào đây xem
Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Nguyen Ha
10-05-2014, 15:18
Yên tâm tuân thủ đúng điều trị đi.

Charles
10-05-2014, 15:21

Bạn có cơ hội sử dụng PEP, nên hãy tuân thủ tốt, đừng đánh mất cơ hội.

HIV/AIDS
10-05-2014, 22:25
http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV

mongbinhan
11-05-2014, 13:24
Tuân thủ 4 đúng của pep đi bạn...kq sẽ như mong đợi

kent
27-05-2014, 15:35
Đến nay em dùng thuốc được ba tuần,
Tuần đầu tiên em cảm thấy mệt mỏi lắm. Nhưng đến tuần thứ 2 thì đở mệt hơn. Hai ngày gần đây lại thấy mệt mõi hơn nhiều, chỉ muốn nằm nghĩ ngơi, đôi lúc nhói đau ở cơ đùi .... Em lo lo mấy anh.

Charles
27-05-2014, 15:39
Tuần đầu tiên em cảm thấy mệt mỏi lắm. Nhưng đến tuần thứ 2 thì đở mệt hơn. Hai ngày gần đây lại thấy mệt mõi hơn nhiều, chỉ muốn nằm nghĩ ngơi, đôi lúc nhói đau ở cơ đùi .... Em lo lo mấy anh.

Không có gì phải lo, đó chỉ do tác dụng phụ của thuốc, rồi sẽ hết dần; bạn ráng chịu sắp hoàn thành rồi. Cố gắng lên bạn!

kent
27-05-2014, 15:40
Với hôm em quan hệ xong rách bao. GMD nói với em là bị H. Em thật sự rất lo.

Charles
27-05-2014, 15:42

Bạn yên tâm, cho dù bạn QHTD không an toàn với NCH giai đoạn cuối mà dùng thuốc kịp thời, tuân thủ tốt thì vẫn thành công.

songchungvoi_HIV
27-05-2014, 16:53
Đây là tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Tuanmecsedec
27-05-2014, 22:30

Bạn không cần lo lắng,tuân thủ đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại.

kent
03-06-2014, 10:58
Mấy anh cho em hỏi ở khu vực gò vấp mua Lamzidivir ở đâu. Tại em bị thiếu một viên thuốc.

Charles
03-06-2014, 11:01
Mấy anh cho em hỏi ở khu vực gò vấp mua Lamzidivir ở đâu. Tại em bị thiếu một viên thuốc.

Bạn đến TTYTDP. Nhưng sao lại thiếu, 1 lọ 60v (thừa 2 ngày) cơ mà. Bạn chỉ cần uống đủ 28 ngày là được.

kent
03-06-2014, 11:05
Hôm em mua ở bv nhiệt đới họ bán vĩ tất cả 56 viên nhưng hôm trước em nôn nên thiếu một viên. Mà mua một viên họ bán không anh ?

Tuanmecsedec
03-06-2014, 21:50
Hôm em mua ở bv nhiệt đới họ bán vĩ tất cả 56 viên nhưng hôm trước em nôn nên thiếu một viên. Mà mua một viên họ bán không anh ?

Bạn đến mua 1 viên vẫn bán.

kent
12-06-2014, 20:47
Em dùng pep xong đến nay được 10 ngày, và hiện giờ em bị đau như là kim châm ở đùi phải. Cho em hỏi có vấn đề gì không? Và đau cơ ở người nhiễm hiv nó sẽ như thế nào ? Cảm ơn các anh.

songchungvoi_HIV
12-06-2014, 20:52
Em dùng pep xong đến nay được 10 ngày, và hiện giờ em bị đau như là kim châm ở đùi phải. Cho em hỏi có vấn đề gì không? Và đau cơ ở người nhiễm hiv nó sẽ như thế nào ? Cảm ơn các anh.
Đó là tác dụng phụ của PEP

kent
12-06-2014, 20:55
Dạ mà tác dụng phụ của pep khoảng bao lâu anh. Với đau cơ ở người nhiễm hiv nó sẽ như thế nào anh ? Cảm ơn anh.

songchungvoi_HIV
12-06-2014, 20:58
Dạ mà tác dụng phụ của pep khoảng bao lâu anh. Với đau cơ ở người nhiễm hiv nó sẽ như thế nào anh ? Cảm ơn anh.
Tuỳ người, có người vài ngày, có người vài tuần , người thì 2 tháng

kent
12-06-2014, 21:08
Em mệt mõi quá. Nếu bị chắc chỉ có đường chết quá. Nhiều lúc nghĩ lại cũng dại. Nhưng đã làm rồi phải chấp nhận. Âu tất cả cũng do mình mà ra.

Charles
12-06-2014, 21:16
Em mệt mõi quá. Nếu bị chắc chỉ có đường chết quá. Nhiều lúc nghĩ lại cũng dại. Nhưng đã làm rồi phải chấp nhận. Âu tất cả cũng do mình mà ra.

Cố gắng thôi bạn, tác dụng phụ một thời gian sẽ hết, không sao đâu. Xong PEP rồi cứ yên tâm chờ XN, đừng lo nghĩ stress sinh vô số bệnh.

kent
12-06-2014, 21:24
Giờ em muốn nói lại chả biết nói gì. Chuyện đã xảy ra rồi, việc cần làm cũng làm rồi. Giờ có nói gì thì nó cũng là vậy. Em chỉ đang suy nghĩ nên làm gì tiếp theo cho hai trường hợp xảy ra thôi, nhưng mà rối quá.

Nguyen Ha
13-06-2014, 01:37
Giờ em muốn nói lại chả biết nói gì. Chuyện đã xảy ra rồi, việc cần làm cũng làm rồi. Giờ có nói gì thì nó cũng là vậy. Em chỉ đang suy nghĩ nên làm gì tiếp theo cho hai trường hợp xảy ra thôi, nhưng mà rối quá.

Tuân thủ điều trị PEP chưa ai bị dương tính với HIV. Yên tâm với những gì được chia sẻ đi đừng để stress hạ gục.

kent
11-08-2014, 21:56
Hôm nay em đi xét nghiệm lại sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ phơi nhiễm. Kết quả âm tính là yên tâm chưa ah.
Em xét nghiệm ở Hòa Hảo, bác sỹ ở đó bảo chắc khoảng 95%, 3 tháng sau quay lại xét nghiệm tiếp.
Mà mấy hôm nay em cứ thấy cơ thể mệt mõi lắm.

caumongbinhan1
11-08-2014, 22:03
Bạn như vậy là yên tâm rồi mình trương hợp y như bạn h ko dàm xét nghiêm nè.Mình ngưng thuốc dc 20 ngày cảm giác mệt mỏi sụt cận nóng sốt nổi sảy bạn có như mình ko

kent
12-08-2014, 19:48
Hôm nay em đi xét nghiệm lại sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ phơi nhiễm. Kết quả âm tính là yên tâm chưa ah.
Em xét nghiệm ở Hòa Hảo, bác sỹ ở đó bảo chắc khoảng 95%, 3 tháng sau quay lại xét nghiệm tiếp.
Mong anh/chị tư vấn giúp em với ah.

Bạn như vậy là yên tâm rồi mình trương hợp y như bạn h ko dàm xét nghiêm nè.Mình ngưng thuốc dc 20 ngày cảm giác mệt mỏi sụt cận nóng sốt nổi sảy bạn có như mình ko
Bạn cứ bình tĩnh chờ ngày xét nghiệm.

Charles
12-08-2014, 19:54

Xin chúc mừng! Với kết quả này bạn chờ XN chốt ở tuần 24 cho đủ thủ tục.

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 19:55

Bạn cứ bình tĩnh chờ ngày xét nghiệm.
xét nghiệm lại sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ phơi nhiễm có PEP là một tính hiệu an toàn gần như 100%, hiện ở VN có một số nơi đã cập nhật thông tin mới nhất PEP AT sau 3 tháng là 100% an toàn.
Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

kent
12-08-2014, 21:41
Em vẫn phải xét nghiệm ở tuần 24 hả anh. Mấy nay cơ thể mêt mệt với nỗi mẫn ngứa em lo lo.

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 21:49
Em vẫn phải xét nghiệm ở tuần 24 hả anh. Mấy nay cơ thể mêt mệt với nỗi mẫn ngứa em lo lo.
24 tuần chỉ là thủ tục thui, tài liệu đưa bạn rùi, sao k đọc hè??

kent
14-08-2014, 20:16
Cảm ơn anh. Em yên tâm hơn rồi.