PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn giúp em có QHTD không dùng BCS với 1 bạn gái

cafe
10-05-2014, 00:19
Chào các anh chị !
Cách đây 1 tháng em có QHTD không dùng BCS với 1 bạn gái ( không phải GMD ) đã có con khoảng 6 tháng và chồng vừa nhập ngủ củng khoảng thời gian đó nhưng hiện tại cả 2 đã ly dị. Em không biết bạn gái đó có bị nhiễm HIV không nhưng theo em hỏi thì bạn ấy bảo là không ( bạn ấy đang làm công nhân xí nghiệp may). Em cho DV vào AD khoảng 3 nhịp ( tức khoảng 3s đổ lại ).
Em xin hỏi nếu chẳng may bạn ấy nhiễm HIV thì em có nguy cơ với thời gian như vậy không ạ

trungan1987
10-05-2014, 00:25
Chào các anh chị !
Cách đây 1 tháng em có QHTD không dùng BCS với 1 bạn gái ( không phải GMD ) đã có con khoảng 6 tháng và chồng vừa nhập ngủ củng khoảng thời gian đó nhưng hiện tại cả 2 đã ly dị. Em không biết bạn gái đó có bị nhiễm HIV không nhưng theo em hỏi thì bạn ấy bảo là không ( bạn ấy đang làm công nhân xí nghiệp may). Em cho DV vào AD khoảng 3 nhịp ( tức khoảng 3s đổ lại ).
Em xin hỏi nếu chẳng may bạn ấy nhiễm HIV thì em có nguy cơ với thời gian như vậy không ạ
Bạn qh ko dùng bcs... và bạn nhịp 3 cái... nhưng theo quán tính thì có thể nhìu hơn... trường hợp này bạn có nguy cơ...
Dù sao cũng 1 tháng rùi thì bạn nên đi xn combo để rõ hơn... và chốt kết quả ở 12 tuần...

cafe
10-05-2014, 00:36
dạ chính xác là đúng 3 cái...vì lúc đó em đã kịp tĩnh và rút ra ngừng quan hệ ( ko có hiện tượng xuất tinh cả trong lẫn ngoài ). Vì em cảm giác tội lỗi

trungan1987
10-05-2014, 00:38
dạ chính xác là đúng 3 cái...vì lúc đó em đã kịp tĩnh và rút ra ngừng quan hệ ( ko có hiện tượng xuất tinh cả trong lẫn ngoài ). Vì em cảm giác tội lỗi
Bạn nên đi xn pp combo để biết rõ hơn... vì trường hợp bạn là có nguy cơ...

cafe
10-05-2014, 00:44
tại em theo dõi diễn đàn thấy có TH cũng giống em khi quan hệ vs GMD bị rách bao rồi nhịp thêm 2 cái nữa và cho xuất tinh trong thì thấy anh tuanmecsedec tham vấn là không nguy cơ...còn em qh ko phải với GMD nên em hơi thắc mắc tí

trungan1987
10-05-2014, 00:48
tại em theo dõi diễn đàn thấy có TH cũng giống em khi quan hệ vs GMD bị rách bao rồi nhịp thêm 2 cái nữa và cho xuất tinh trong thì thấy anh tuanmecsedec tham vấn là không nguy cơ...còn em qh ko phải với GMD nên em hơi thắc mắc tí
Họ rách bcs họ rút ra liền khác với bạn là đưa DV trần vào và nhịp...
Còn việc ng đó có phải là gmd hay ko mình ko cần biết... nhưng chắc chắn rằng bạn ko biết tình trạng sức khỏe cô ấy ntn...
Vì vậy xét về nguy cơ... bạn vẫn có nguy cơ...

cafe
10-05-2014, 00:52
Dạ cám ơn anh

Tuanmecsedec
10-05-2014, 05:34
Chào các anh chị !

Trường hợp của bạn theo đúng gì bạn kể thì nguy cơ rất thấp bằng như là O.Bạn yên tâm không cần lo lắng.

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 12:19
Chào các anh chị !
QHTD không dùng BCS với 1 bạn gái => QHTD không dùng BCS với 1 bạn gái => No risk to HIV, lý do:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao. => Diện tiếp xúc = 0
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn. => Thời gian ngắn = 0
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

cafe
10-05-2014, 12:20
Dạ nếu vậy em không cần phải đi xét nghiệm đúng không anh Tuấn. Đó là lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất. Hiện em đang là hlv fitness nếu đúng như lời a Tuấn nói thì tốt quá sau này em sẽ không để xảy ra chuyện như vậy. Nếu các ae trong diễn đàn có nhu cầu cải thiện sức khoẻ thì em sẵn sàng tư vấn kiến thức mình biết về fitness để ae có thể tập luyện ạ

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 12:24
Dạ nếu vậy em không cần phải đi xét nghiệm đúng không anh Tuấn. Đó là lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất. Hiện em đang là hlv fitness nếu đúng như lời a Tuấn nói thì tốt quá sau này em sẽ không để xảy ra chuyện như vậy. Nếu các ae trong diễn đàn có nhu cầu cải thiện sức khoẻ thì em sẵn sàng tư vấn kiến thức mình biết về fitness để ae có thể tập luyện ạ
No risk to HIV

cafe
10-05-2014, 12:37
Nghe vậy em cũng yên tâm. Hy vọng diễn đàn phát triển tốt để mọi người có thêm kiến thức đẻ phòng chống. Vì nơi em làm nhiều người trưởng thành thường hay quan hệ không dùng BCS vì nghĩ không phải GMD và không thấy có triệu chứng gì. Qua diễn đàn em mới biết được là HIV giai đoạn đầu thường không có triệu chứng

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 12:41
Nghe vậy em cũng yên tâm. Hy vọng diễn đàn phát triển tốt để mọi người có thêm kiến thức đẻ phòng chống. Vì nơi em làm nhiều người trưởng thành thường hay quan hệ không dùng BCS vì nghĩ không phải GMD và không thấy có triệu chứng gì. Qua diễn đàn em mới biết được là HIV giai đoạn đầu thường không có triệu chứng
'Xinh đẹp, trắng trẻo thì làm sao bị HIV được'

Lâm hơi đẩy cô gái bán dâm ra xa khi nghe cô thủ thỉ trong căn phòng mờ tối "Anh đeo bao vào đi, em bị HIV rồi đấy!". Nhưng cuộc vui vẫn tiếp tục. Hai năm sau, khi người vợ ngoan ngoãn của anh ở xã Vũ Tây, Kiến Xương, Thái Bình đẻ đứa con thứ hai, Lâm mới biết hai vợ chồng anh đã nhiễm HIV.

Theo khảo sát về nhân khẩu học và sức khỏe (http://www.nguoiduatin.vn/c/suc-khoe) Việt Nam năm 2002 của Ủy ban Dân số Gia đình Trẻ em, có 88% người dân cho rằng HIV/AIDS là một bệnh chết người nhưng chỉ có 25% người có ý thức rằng, một người có bề ngoài khỏe mạnh bình thường vẫn có thể nhiễm HIV. Trên thế giới (http://www.nguoiduatin.vn/c/the-gioi), 70% số ca nhiễm là do quan hệ tình dục khác giới. Ở Việt Nam hiện nay, con đường lây lan chủ yếu cũng là quan hệ tình dục, đặc biệt là quan hệ tình dục với gái mại dâm.
Thạc sĩ Đào Quang Vinh, phó giám đốc Trung tâm Nghiên cứu phát triển y tế cộng đồng, cho biết, trong công việc của mình, anh từng hỏi chuyện nhiều cô gái bán hoa. Khi anh hỏi các cô gái có dùng bao cao su trong lúc tiếp khách không, các cô bảo có thì ít, số bảo không thì nhiều.
Anh kể câu chuyện về một cô gái bán hoa mới 19 tuổi ở một nhà nghỉ trên đường Nguyễn Văn Cừ, Gia Lâm. Cô còn trẻ, lại xinh xắn nhất trong gần 10 cô gái bán hoa ở nhà chủ nên cô “bao” luôn cả khách của những cô khác. Số lượng đàn ông “qua tay” cô ngày càng đông, cô cũng không nhớ nổi.
Khi anh hỏi cô có dùng bao cao su trong những cuộc mây mưa đó không, cô gái bảo có, nhưng phần lớn khách hàng không thích dùng, kể cả khi cô nói cô đã nhiễm HIV. “Trông em xinh đẹp thế này mà bị “ếch” thì anh cũng bị, sợ gì đâu”. Người ta đã không thích dùng thì cô cũng chẳng mất công nói đi nói lại làm gì. Một ngày một đêm, trung bình cô tiếp 5 người khách. Cô gái kể, những người nào cô thấy hiền lành thì cô mới bảo cho biết tình trạng nhiễm HIV của mình. Trong đó, chỉ khoảng 1/3 số người này đồng ý dùng bao cao su. Thỉnh thoảng có người biết cô nhiễm HIV thì sợ hãi, không tiếp tục cuộc vui, nhưng số này rất ít.

http://xmedia.nguoiduatin.vn/2013/05/07/86eacde975d8bacd3962850398e330cc-1.jpgẢnh minh họa

Hiện nay, số lao động nam từ nông thôn di cư lên thành phố tìm việc làm rất đông. Những thanh niên này xa vợ hoặc chưa có người yêu họ tìm đến với gái mại dâm đứng đường để giải quyết nhu cầu sinh lý. Kiến thức về HIV của họ chưa đầy đủ, nhiều người trong số họ cho rằng người nhiễm HIV phải gày gò, người lở loét chứ không thể trông đầy đặn, béo khỏe.
Mặc dù kiến thức của cộng đồng về HIV/AIDS đang được nâng lên, nhưng những hiểu biết không đầy đủ khiến nhiều người giật mình. Một cán bộ công tác tại một tỉnh miền núi (xin giấu tên) được mời tới một hội nghị về dự án phòng chống HIV/AIDS. Kết thúc buổi họp, người này lao về cơ quan với tâm trạng hớt hải. Mọi người hỏi có chuyện gì vậy, thì anh ta thở hắt ra, bảo: “Vừa nói chuyện với hai người nhiễm HIV, sợ quá”. Trưa hôm ấy, anh này nhịn ăn cơm, chỉ uống nước vì cứ thấy vướng vướng trong cổ họng...
Trong một lần gặp lại Anh hùng châu Á Phạm Thị Huệ, người đầu tiên dũng cảm công khai tên thật và cho phát hình mình trên đài truyền hình để tuyên truyền giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS, tôi được nghe câu chuyện về một trí thức.
Anh đã có bằng thạc sĩ, gia đình giàu có và nổi tiếng học rộng biết nhiều. Nhưng kiến thức cơ bản về HIV/AIDS lại “có vấn đề”. Sau buổi gặp gỡ với những người nhiễm HIV, anh vào nhà tắm, xối nước liên tục và tắm rất lâu. Thậm chí một trí thức học rộng hiểu nhiều, sau khi anh ở nhà tắm ra, vợ anh hỏi tại sao, anh trả lời: "Anh sợ nhiễm vì đã trót bắt tay với một người có HIV".
Hiểu biết lệch lạc và không đầy đủ khiến nhiều người kỳ thị và phân biệt đối xử với những người nhiễm HIV/AIDS. Và cũng từ những hiểu biết lệch lạc này, cũng khiến nhiều người vô tình nhiễm HIV trong khi lẽ ra họ có thể tránh.

Theo Giadinh.net

cafe
10-05-2014, 12:46
Dạ đúng là vậy, nếu không tìm hiểu trên diễn đàn thì chắc cũng chẳng ai biết về điều đó và đó cũng là lý do em chủ quan. Sẵn tiện a cho em hỏi như trường hợp em trên cô gái mới sanh khoảng 6 tháng thì nếu quan hệ không an toàn thì có nguy cơ không ạ. Chính vì em chủ quan vào điều đó nên mới ko dùng BCS, cũng may là nhận ra dc việc mình làm là không đúng kịp thời

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 13:22
Dạ đúng là vậy, nếu không tìm hiểu trên diễn đàn thì chắc cũng chẳng ai biết về điều đó và đó cũng là lý do em chủ quan. Sẵn tiện a cho em hỏi như trường hợp em trên cô gái mới sanh khoảng 6 tháng thì nếu quan hệ không an toàn thì có nguy cơ không ạ. Chính vì em chủ quan vào điều đó nên mới ko dùng BCS, cũng may là nhận ra dc việc mình làm là không đúng kịp thời
Với trường hợp của bạn thì no risk, nhưng nếu QHTD k an toàn suốt trận (cả DV vào và xuất tinh rùi rút DV ra) thì có nguy cơ, hoặc nhịp trên 3 cái là có nguy cơ, cho dù Cô ta mớui sinh vẫn có nguy cơ, vì bạn tình k rõ bệnh tình là có nguy cơ

cafe
11-05-2014, 13:39
A songchung cho em thắc mắc tí là thời gian tiếp xúc khi cho DV thâm nhập vào AD không dùng BCS khoảng bao lâu là có nguy cơ ạ

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 13:44
A songchung cho em thắc mắc tí là thời gian tiếp xúc khi cho DV thâm nhập vào AD không dùng BCS khoảng bao lâu là có nguy cơ ạ
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

cafe
11-05-2014, 13:49
nếu trường hợp trên 5s thì có gọi là lâu không anh

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 13:53
nếu trường hợp trên 5s thì có gọi là lâu không anh
Là có nguy cơ

cafe
11-05-2014, 15:29
anh có thể cung cấp cho em tài liệu cu thể về việc có nguy cơ nhiễm HIV khi QHTD ( trong trường hợp không phải GMD ) vì thông thường nơi em làm việc người ta cứ nghĩ con gái đàng hoàng hoặc không phải GMD thì không việc gì phải lo HIV. Và diện tiếp xúc cụ thể như thế nào là có nguy cơ và thơi gian bao lâu ( em muốn có cột móc cụ thể ). Em muốn in tài liệu để dán nơi làm việc vì nơi em là phòng tập nên viêc phỏ biến tuyên truyền cũng giúp không ít người có thêm hiểu biết. Vì phần lớn em được nghe mấy ngưới đó nói chuyện với nhau hầu hết là họ lớn tuổi nên rất ít dùng BCS vì nghĩ người con gái kia không phải GMD. Qua diễn đàn em mới biết HIV có thể tiềm ẩn trong bất cứ ai nếu không xét nghiệm thì không thể nào biết dc

Charles
11-05-2014, 16:02
anh có thể cung cấp cho em tài liệu cu thể về việc có nguy cơ nhiễm HIV khi QHTD ( trong trường hợp không phải GMD ) vì thông thường nơi em làm việc người ta cứ nghĩ con gái đàng hoàng hoặc không phải GMD thì không việc gì phải lo HIV. Và diện tiếp xúc cụ thể như thế nào là có nguy cơ và thơi gian bao lâu ( em muốn có cột móc cụ thể ). Em muốn in tài liệu để dán nơi làm việc vì nơi em là phòng tập nên viêc phỏ biến tuyên truyền cũng giúp không ít người có thêm hiểu biết. Vì phần lớn em được nghe mấy ngưới đó nói chuyện với nhau hầu hết là họ lớn tuổi nên rất ít dùng BCS vì nghĩ người con gái kia không phải GMD. Qua diễn đàn em mới biết HIV có thể tiềm ẩn trong bất cứ ai nếu không xét nghiệm thì không thể nào biết dc

Không thể nhìn bề ngoài mà đánh giá ai đó có HIV hay không, duy nhất chỉ có XN máu mới xác định được. Trước những mối đe dọa trong đời sống tình dục của con người, chúng tôi khuyên rằng, nếu giao tiếp tình dục với một người mà mình chưa biết rõ, hãy sử dụng bao cao su. Chiếc bao giản dị này không chỉ ngăn chặn sự truyền nhiễm AIDS mà còn ngăn chặn được tất cả các thứ bệnh đường sinh dục khác.

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 16:06
HIV k thể nhìn bằng sắc diện bên ngoài dù người đó có bán dâm hay k bán hoa. HIV muốn nhận diện chỉ có XN máu, k có tài liệu nào nói rằng bạn tình k bán cái vốn tự có là có thể an toàn với HIV. Một khi QHTD k an toàn với đối tác k rõ bệnh tình là có nguy cơ

cafe
11-05-2014, 16:08
Thực tế thì trong tường hợp người ta quan hệ khi yêu nhau thì ít ai sử dụng BCS lắm anh...vì thề nên tình trạng có thai ngoài ý muôn xảy ra vời nhiều. Chẳng lẽ bây giờ nếu yêu nhau sau 3 tháng cả 2 cùng đi xét nghiệm thì mới có thể quan hệ. Nhưng tiếc là xã hội bây giò người ta hay vội vàng. Ý em muốn biết là diện tiếp xúc trong trường hợp QHTD không an toàn có gọi là rộng không. Và nếu không xuất tinh trong thì có nguy cơ cao không và thời gian DV trong AD khoảng bao lâu là nguy cơ

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 16:10
Thực tế thì trong tường hợp người ta quan hệ khi yêu nhau thì ít ai sử dụng BCS lắm anh...vì thề nên tình trạng có thai ngoài ý muôn xảy ra vời nhiều. Chẳng lẽ bây giờ nếu yêu nhau sau 3 tháng cả 2 cùng đi xét nghiệm thì mới có thể quan hệ. Nhưng tiếc là xã hội bây giò người ta hay vội vàng. Ý em muốn biết là diện tiếp xúc trong trường hợp QHTD không an toàn có gọi là rộng không. Và nếu không xuất tinh trong thì có nguy cơ cao không và thời gian DV trong AD khoảng bao lâu là nguy cơ
Vì sao nên khám sức khỏe trước khi kết hôn (Khoản 2, Điều 4 Luật PC HIV/AIDS)
Thứ ba, 22/4/2014 | 06:16 GMT+7
Đôi trẻ đi khám sức khỏe tiền hôn nhân và phát hiện chàng trai bị bệnh tim. Chàng được chữa bệnh khẩn cấp, nhưng ngày cưới chưa đến thì đã qua đời.
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/04/21/ket-hon-2483-1398070910.jpg
Khám sức khỏe tiền hôn nhân giúp bạn trẻ tự tin hơn khi bước vào hôn nhân. Ảnh: oncewed

Cô gái ân hận, ước gì không khám, không chữa và cứ cưới thì người yêu còn biết được cảm giác của ngày thành hôn... Đó chỉ là một trong những tình huống được đưa ra trong buổi sinh hoạt tháng 4 của câu lạc bộ Tiền hôn nhân (Trung tâm Truyền thông và Giáo dục Sức khỏe TP HCM). Đa số thành viên tham dự câu lạc bộ đều cho rằng chàng trai mắc bệnh quá nặng và vì thế cô gái không nên dằn vặt.
Tuy nhiên, theo bác sĩ chuyên khoa 1 Nguyễn Ngọc Lan Hương, tình huống có thể còn xấu hơn nếu như bệnh tim khiến chàng trai chết đúng vào đêm tân hôn. Lúc này cô gái có thể cả đời sẽ mang nỗi day dứt vì tưởng mình là nguyên nhân gây ra cái chết cho chồng, hoặc cũng có thể cô sẽ bị gia đình chàng trai buộc tội sát phu.
Bạn sẽ làm gì nếu đi khám sức khỏe và phát hiện người yêu nhiễm HIV, hay anh/cô ấy là người lưỡng tính? Bỏ của chạy lấy người hay tìm giải pháp để tiếp tục kết hôn?
Những tình huống liên tục được báo cáo viên đưa ra khiến nhiều bạn trẻ chuẩn bị bước vào ngưỡng cửa hôn nhân giật mình vì tầm quan trọng của việc khám sức khỏe tiền hôn nhân. Còn chính những người từng trải qua thì bày tỏ sự hối tiếc vì đã không đi khám sức khỏe tiền hôn nhân.
Kết hôn xong, vợ chồng anh Hùng (quận 10, TP HCM) áp dụng các biện pháp ngừa thai trong 5 năm, đến lúc muốn có con "thả” mãi mà vẫn chưa có tin vui. Đi khám, họ mới biết mình vô sinh. Việc chữa trị trở nên khó khăn vì cả hai đã cứng tuổi, trữ lượng trứng của người vợ giảm nên chữa khó hơn so với khi còn trẻ.
Bác sĩ Nguyễn Ngọc Lan Hương cho biết, ngày nay các bạn trẻ đã bắt đầu ý thức việc khám sức khỏe tiền hôn nhân. Tuy nhiên, số bạn đi khám còn rất nhỏ so với số đăng ký kết hôn. Chỉ đến khi gặp những việc đã rồi, họ mới đi khám. Đây như là thói quen đã ăn sâu trong tiềm thức của người dân, bởi họ luôn nghĩ rằng mình khỏe mạnh như thế này thì sao mắc bệnh được, khám làm gì cho tốn tiền... Họ đâu hiểu được có rất nhiều bệnh truyền nhiễm, những căn bệnh nghiêm trọng mà chỉ đi khám mới biết, nhìn biểu hiện bên ngoài không thể thấy được.
Khám sức khỏe tiền hôn nhân sẽ giúp các bạn có được kiến thức, chuẩn bị tâm lý cho cuộc sống tình dục của vợ chồng sau này. Điều này sẽ tránh những sợ hãi, nghi ngờ lẫn nhau trong đêm tân hôn, hoặc giúp phòng tránh việc lây nhiễm cho nhau những bệnh lây truyền qua đường tình dục. Khám sức khỏe trước khi kết hôn sẽ giúp các bạn phòng tránh bệnh tật sớm nhất, phát hiện, điều trị bệnh tiềm ẩn trong cơ thể, có thể ảnh hưởng đến cuộc sống tình dục của vợ chồng sau này và ảnh hưởng đến sức khỏe người phụ nữ khi mang thai, sinh đẻ.
Ngoài ra, kiểm tra sức khỏe tiền hôn nhân còn giúp tránh các bệnh lý, dị tật bẩm sinh cho những đứa con tương lai. Khi kiểm tra sức khỏe tiền hôn nhân, các bạn còn được hướng dẫn thực hiện kế hoạch hóa gia đình một cách hiệu quả, phù hợp với bản thân nhất, nhờ đó có thể kiểm soát được việc sinh con (thời điểm có con, số con, khoảng cách sinh), tránh việc mang thai ngoài ý muốn và nạo phá thai.
Theo bác sĩ Lan Hương, nên khám trước khi cưới từ 3 đến 6 tháng. Đó là thời gian trung bình để có thể điều trị nếu phát hiện bệnh (trừ một số bệnh không thể hoặc phải điều trị suốt đời). Hiện nay tại TP HCM có 3 địa chỉ khám sức khỏe tiền hôn nhân tương đối đầy đủ là Bệnh viện Từ Dũ (quận 1), Bệnh viện Hùng Vương (quận 5), Trung tâm Chăm sóc Sức khỏe sinh sản (quận 11) và khoa Nam học Bệnh viện Bình Dân (quận 3).
Theo ước tính của bác sĩ Lan Hương, tùy từng địa chỉ, nhưng tổng chí phí cho một trường hợp khám sức khỏe tiền hồn nhân sẽ vào khoảng 1,5 đến 2 triệu đồng bao gồm: Đo mạch, huyết áp, chiều cao, cân nặng, thị lực, khám hệ cơ, xương khớp, cơ quan sinh dục; xét nghiệm công thức máu, các chức năng gan, thận, đường huyết, mỡ máu, nước tiểu; xét nghiệm chẩn đoán những bệnh truyền nhiễm, bệnh lây qua đường tình dục: VGSVB/C, HIV, giang mai, rubella; thực hiện chẩn đoán hình ảnh: X quang tim phổi, siêu âm bụng, siêu âm ngã trực tràng/âm đạo (nếu cần); đo điện tim. Ngoài ra, nếu có nghi ngờ về bệnh hoặc di truyền, các bác sĩ sẽ đề nghị xét nghiệm tầm soát ung thư, bệnh về máu, khám tâm thần...
Khi đến khám, các bạn trẻ còn được tư vấn về giải phẫu học và sinh lý học cơ quan sinh dục nam và nữ, cơ chế thụ thai; tình dục an toàn, tình dục thỏa mãn và tình dục có trách nhiệm; các rối loạn tình dục thường gặp; những bệnh truyền nhiễm, đặc biệt bệnh lây truyền qua đường tình dục, cách phòng tránh; những điều cần biết trong đêm tân hôn...
Sau khi được tư vấn, mỗi người sẽ được khám hoặc làm các xét nghiệm phù hợp với từng cá nhân. Kết quả khám được bảo mật tuyệt đối, thông tin cho nhau biết hay không là quyền của mỗi người. Trừ trường hợp nhiễm HIV, bạn có nghĩa vụ phải thông báo và có biện pháp phòng ngừa cho người bạn đời nếu quyết định vẫn kết hôn với người ấy (quy định tại Khoản 2, Điều 4 Luật Phòng chống HIV/AIDS).

Kim Anh
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...n-2981119.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gia-dinh/vi-sao-nen-kham-suc-khoe-truoc-khi-ket-hon-2981119.html)

cafe
11-05-2014, 16:19
dạ em cám ơn

cafe
11-05-2014, 23:11
Ban quản trị cho em hỏi thêm tí nữa là trong trường hợp giống em nhưng trước khi cho DV vào AD thì người nam có kích dục = tay vào sâu AD 1 hồi rồi mới cho DV vào và rút ra liền thực hiện Os thì có nguy cơ không ạ

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 23:13
Ban quản trị cho em hỏi thêm tí nữa là trong trường hợp giống em nhưng trước khi cho DV vào AD thì người nam có kích dục = tay vào sâu AD 1 hồi rồi mới cho DV vào và rút ra liền thực hiện Os thì có nguy cơ không ạ
No risk to HIV, OS có nguy cơ giang mai, lậu, mồng ga và gan B

cafe
11-05-2014, 23:17
tại vì trong trường hợp này em thắc mắc là mình cho tay vào kích dục bên trong AD ko may AD bị xước rồi mình cho DV vào sâu AD thì nguy cơ hơn là không kích dục = tay trước phải không anh...hay cả 2 đều không nguy cơ

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 23:19
tại vì trong trường hợp này em thắc mắc là mình cho tay vào kích dục bên trong AD ko may AD bị xước rồi mình cho DV vào sâu AD thì nguy cơ hơn là không kích dục = tay trước phải không anh...hay cả 2 đều không nguy cơ
Bạn hỏi làm sao trả lời vậy, bạn vui lòng đọc lại từ đầu

cafe
11-05-2014, 23:22
dạ trường hợp hỏi là trường hợp xảy ra..còn đây là giả thiết để hiểu thêm...vì có những lúc đợi hỏi đã muộn rồi anh

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 23:24
dạ trường hợp hỏi là trường hợp xảy ra..còn đây là giả thiết để hiểu thêm...vì có những lúc đợi hỏi đã muộn rồi anh
K tư vấn theo kiểu giả thuyết, hay giả sử

cafe
11-05-2014, 23:33
dạ nếu vậy nhỡ có nguy cơ mà người ta không biết tưởng không có nguy cơ rồi làm vậy đến khi được tham vấn là có nguy cơ thì đâu phòng được nữa anh. cuộc sống thì nó có muôn vàn trường hợp không ngờ xảy ra mà

songchungvoi_HIV
11-05-2014, 23:45
dạ nếu vậy nhỡ có nguy cơ mà người ta không biết tưởng không có nguy cơ rồi làm vậy đến khi được tham vấn là có nguy cơ thì đâu phòng được nữa anh. cuộc sống thì nó có muôn vàn trường hợp không ngờ xảy ra mà
Bấm vào đây xem:
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)
Hành vi Oral Sex(OS) những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/85-Hanh-vi-Oral-Sex-OS-nhung-dieu-ban-can-biet)
Hành vi hôn sâu, Fingering những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/198-Hanh-vi-hon-sau-Fingering-nhung-dieu-ban-can-biet)

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Bệnh lây qua đường tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/11569-Benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

cafe
13-05-2014, 12:23
Anh H cho em hỏi trong trường hợp em có cần phải xét nghiệm không. Nếu dịch AD dính vào đầu DV thì sao. tại em mới nghe 1 học viên tập chổ em làm ở Ủy Ban phòng chống AIDS nói chỉ cần cho vào AD là có nguy cơ. Mong anh tư vấn giùm

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 12:34
Anh H cho em hỏi trong trường hợp em có cần phải xét nghiệm không. Nếu dịch AD dính vào đầu DV thì sao. tại em mới nghe 1 học viên tập chổ em làm ở Ủy Ban phòng chống AIDS nói chỉ cần cho vào AD là có nguy cơ. Mong anh tư vấn giùm
No risk to HIV = không XN

cafe
13-05-2014, 12:38
Tức là do t/g tiếp xúc quá ngắn phải không anh...tại bạn đó nói chỉ cần cho vào là nguy cơ nên em muốn tìm hiểu để nám thông tin. Hiện tại em cũng đang phát BCS miễn phí cho những người nơi em làm

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 12:40
Tức là do t/g tiếp xúc quá ngắn phải không anh...tại bạn đó nói chỉ cần cho vào là nguy cơ nên em muốn tìm hiểu để nám thông tin. Hiện tại em cũng đang phát BCS miễn phí cho những người nơi em làm
Đã chia sẻ rất rõ ở đầu trang rùi, đọc lại

cafe
13-05-2014, 12:46
Dạ vậy cám ơn anh. Thế thì em khỏi XN

cafe
16-05-2014, 20:35
Cho em hỏi là khi làm xét nghiệm máu thì BS có xét nghiệm luôn các bệnh lây qua đường TD không hay chỉ khi yêu cầu xét nghiệm gì mới xét nghiệm cái đó ạ

Charles
16-05-2014, 20:37
Cho em hỏi là khi làm xét nghiệm máu thì BS có xét nghiệm luôn các bệnh lây qua đường TD không hay chỉ khi yêu cầu xét nghiệm gì mới xét nghiệm cái đó ạ

Bạn yêu cầu XN cái gì thì người ta XN cái đó.

songchungvoi_HIV
16-05-2014, 20:40
XN gì ra XN đó, HIV là HIV, Giang mai là giang mai, Gan B là gan B, nhưng Giang Mai và Gan B có thể lấy máu 1 lần nhưng chia máu ra các lọ sinh phẩm để XN, HIV thì XN riêng biệt, Cái chính là trong giấy yêu cầu ghi cái gì, thì tự khắc kỷ thuật viên họ biê16t phải làm gì

cafe
16-05-2014, 20:42
pasteur hay hoà hảo có cái nào thứ 7 làm việc không anh

songchungvoi_HIV
16-05-2014, 20:46
pasteur hay hoà hảo có cái nào thứ 7 làm việc không anh
Pastuer hình như k XN vào thứ 7 thì phải, Hòa Hảo có làm thứ 7 và CN
Phòng xét nghiệm MEDIC

Giờ Làm Việc

Xét nghiệm MEDIC nằm trong Trung Tâm Y Khoa Medic 254 Hoà Hảo-Quận 10-TP.HCM mở cửa liên tục từ 4 giờ sáng đến 19 giờ tối không nghỉ trưa.
Riêng ngày Chủ nhật –ngày Lễ chỉ làm việc buổi sáng ( 4 giờ đến 12 giờ )
Ðiện thoại: 84-8-9270284

cafe
16-05-2014, 20:47
ok cám ơn anh vậy CN em đi hoà hảo