PDA

View Full Version : Nỗi lo lắng, ám ành về Hiv nó làm em hại não .huhu

2014
10-05-2014, 22:04
Trướng hợp khi đá cầu ,người ta đá phải vào đế đinh sắt rùi máu họ dính vào đó. E đá cũg tiếp xuc với cái đế đinh đó và đá đi đá lại thì phat hiện ra chân mình bi sước lỗ lỗ máu ..người ta bi Hiv thì em có bị lây nhiễm không các anh chị diễn đàn ơi. A.c dien đàn khẵng định cho em đi ạ

Tuanmecsedec
10-05-2014, 22:07
Trướng hợp khi đá cầu ,người ta đá phải vào đế đinh sắt rùi máu họ dính vào đó. E đá cũg tiếp xuc với cái đế đinh đó và đá đi đá lại thì phat hiện ra chân mình bi sước lỗ lỗ máu ..người ta bi Hiv thì em có bị lây nhiễm không các anh chị diễn đàn ơi. A.c dien đàn khẵng định cho em đi ạ

Tuanmecsedec đã chia sẻ trong điện thoại cho bạn rồi.Bạn yên tâm không sao.

songchungvoi_HIV
10-05-2014, 22:09
Mới gọi điện và songchung cũng chia sẻ rùi, vậy mà vẫn xén àh??

2014
10-05-2014, 22:18
Anh Tuấn ơi .sao anh biết đươc em mới goi cho anh..thế là Truong hơp nay của em không có nguy cơ à anh

Tuanmecsedec
10-05-2014, 22:21
Anh Tuấn ơi .sao anh biết đươc em mới goi cho anh..thế là Truong hơp nay của em không có nguy cơ à anh

Không biết thì đâu phải là Tuanmecsedec:th_yoyo1:.Bạn yên tâm không sao đâu.

2014
10-05-2014, 22:23
Vâng .em cảm ơn anh a..hum trước ah bận àk ah.diễn đàn văng anh.bun that

2014
10-05-2014, 22:38
Anh Hiếu ơi, thế bắt tay có nguy cơ không anh

2014
13-05-2014, 05:08
huhu. Êm có thễ yên tâm được chưa a.chi ơi. Em cứ nghĩ là lây qua máu-máu..anh chị diễn đàn giải thích cho em hiễu đi. Em lo quá.

2014
13-05-2014, 05:12
huhu. Em có thễ yên tâm được chưa a.chi ơi. Em cứ nghĩ là lây qua máu-máu..anh chị diễn đàn giải thích cho em hiểu đi ạ.

Nguyen Ha
13-05-2014, 06:05
huhu. Êm có thễ yên tâm được chưa a.chi ơi. Em cứ nghĩ là lây qua máu-máu..anh chị diễn đàn giải thích cho em hiễu đi. Em lo quá.

Không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 20:16

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)
Bắt tay ra mồ hôi có lây HIV

Thứ sáu, 13/12/2013 06:27 GMT+7

Em có một băn khoăn muốn hỏi, hôm trước em đánh boxing, bị rách một đường ở lòng bàn tay. Sau đó em bắt tay với người có HIV. Liệu mồ hôi có làm lây nhiễm bệnh không?

<tbody>

Ảnh minh họa: Health.

</tbody>

Trả lời:

Chào bạn,

Thực tế mồ hôi không làm lây nhiễm HIV. Điều này được chứng minh bằng thực nghiệm khi xác nhận lượng virus HIV trong mồ hôi là rất thấp và không đủ làm lây nhiễm từ người sang người.

Khẳng định này được củng cố khi trên thực hành lâm sàng chưa ghi nhận trường hợp nào nhiễm HIV chỉ do tiếp xúc với mồ hôi. Ngược lại, ghi nhận rất nhiều gia đình sống chung với người có H, có rất nhiều tiếp xúc trong sinh hoạt (ngủ chung giường, ăn uống chung, sử dụng chung nhà tắm, mặc quần áo chung) đều không phát hiện ca nhiễm mới.

Do vậy, bạn hoàn toàn có thể thoải mái thể hiện sự hòa nhã của mình qua những cái bắt tay như vậy với người có H.

Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...v-2922530.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/suc-khoe/tu-van/bat-tay-ra-mo-hoi-co-lay-hiv-2922530.html)

2014
13-05-2014, 20:27
Huhu. Thế vết sước nhỏ của chân e có đọng 1 tí máu chạm phải đế đinh chứa máu người ta thì sao anh ơi ! .

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 20:31
Huhu. Thế vết sước nhỏ của chân e có đọng 1 tí máu chạm phải đế đinh chứa máu người ta thì sao anh ơi ! .
No risk to HIV

2014
13-05-2014, 21:09
Huhu .nhở may máu ở chân em chạm phải máu của chân họ thì sao anh. .máu cham máu ấy anh

2014
13-05-2014, 21:33
Huhu .anh hiếu ơi . Máu mình cham máu họ thì sao anh . .nhở máu chân em chạm vào đế đinh chứa máu họ thì sao anh ,chị diện đàn

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 21:36
Huhu .nhở may máu ở chân em chạm phải máu của chân họ thì sao anh. .máu cham máu ấy anh
:khi875437::khi875437::die_die::die_die::6::6::oni on-head12::onion-head12:

Charles
13-05-2014, 21:39
Huhu .anh hiếu ơi . Máu mình cham máu họ thì sao anh . .nhở máu chân em chạm vào đế đinh chứa máu họ thì sao anh ,chị diện đàn

"NHỠ" của bạn cũng không có nguy cơ. HIV không lây qua đế cầu. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

2014
13-05-2014, 22:30
Dạ vâng. Nghĩa là máu người ta có dính ở đế cầu .mà em đá bi sươc máu .vềt sước máu của em tiếp xúc phải vào đế đinh có chứa máu Hiv.thì em không sao à anh Truong Xuan..

Tuanmecsedec
13-05-2014, 22:41

huhu. Em có thễ yên tâm được chưa a.chi ơi. Em cứ nghĩ là lây qua máu-máu..anh chị diễn đàn giải thích cho em hiểu đi ạ.

Bắt tay làm gì lây nhiễm HIV,bạn hơi kỳ thị rồi.

2014
14-05-2014, 05:28
Huhu.a Trường Xuân nói có máu đưa trực tiếp vào dòng máu .thế kái đế cầu dính máu người ta trong vài tích tắc .rồi em đá bi sớt máu chân,chạm phải máu đó ngay lập tức.thế là có nguy cơ à anh.em lo lắng quá.huhu.dòng máu ở này đưa trực tiếp đó anh chị .

2014
14-05-2014, 05:38
Huhu.a Trường Xuân nói có máu đưa trực tiếp vào dòng máu .Thế kái đế cầu dính máu người ta trong vài tích tắc .Rồi em đá bi sớt máu chân,chạm phải máu đó ngay lập tức,thế là có nguy cơ à anh.Em lo lắng quá.huhu.dòng máu ở này đưa trực tiếp đó anh chị diến đàn ơi

Charles
14-05-2014, 06:50
Huhu.a Trường Xuân nói có máu đưa trực tiếp vào dòng máu .Thế kái đế cầu dính máu người ta trong vài tích tắc .Rồi em đá bi sớt máu chân,chạm phải máu đó ngay lập tức,thế là có nguy cơ à anh.Em lo lắng quá.huhu.dòng máu ở này đưa trực tiếp đó anh chị diến đàn ơi

Để có nguy cơ còn phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn. => Bạn đá cầu thì thời gian tiếp xúc giữa chân và đế cầu chỉ trong tích tắc => Không đủ thời gian dẫn đến nguy cơ.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.

2014
18-05-2014, 13:02
Da.em cảm ơn anh ạ.Nhưng thời gian chân tiếp xúc với đế cầu trong tích tắc mà cứ đá đi đá lại thì số lần tiếp xúc lại nhiều thì sao anh chị dd ơi..-->tiếp xuc lâu . Huhu..có sao không anh chị diễn đàn

Charles
18-05-2014, 13:10
Da.em cảm ơn anh ạ.Nhưng thời gian chân tiếp xúc với đế cầu trong tích tắc mà cứ đá đi đá lại thì số lần tiếp xúc lại nhiều thì sao anh chị dd ơi..-->tiếp xuc lâu . Huhu..có sao không anh chị diễn đàn

Với HIV thì bạn không sao, nhưng với bệnh hoang tưởng thì bạn có sao rồi đó.

2014
19-05-2014, 05:30
Vậy kể cả vết sước máu của em chạm đi chạm lại vào đế đinh có dính máu hiv của người có H .thì em cũng không sao à anh Truong Xuân ơi.

Tuanmecsedec
19-05-2014, 05:46
Vậy kể cả vết sước máu của em chạm đi chạm lại vào đế đinh có dính máu hiv của người có H .thì em cũng không sao à anh Truong Xuân ơi.

Bạn yên tâm không sao.

Nguyen Ha
19-05-2014, 06:39

HIV không lây như vậy. Bạn yên tâm khỏi có nguy cơ.

2014
20-05-2014, 07:07
Thế em có phải đi xét ngiệm không ạ . Huhu

Charles
20-05-2014, 07:25

Bạn hỏi lại chính bạn cần gì để giải tỏa tâm lý thì bạn làm đó. Còn với BQT không có nguy cơ không cần XN.

2014
20-05-2014, 07:42

songchungvoi_HIV
20-05-2014, 08:40

Quan Tèo Hấp

2014
21-05-2014, 23:07
Quan Tèo là ai anh Hiếu

2014
23-05-2014, 23:42
Tuổi thọ trung bình của người bị Hiv là bao lâu anh chị ơi

Tuanmecsedec
23-05-2014, 23:45
Tuổi thọ trung bình của người bị Hiv là bao lâu anh chị ơi

Hiện tại ca nhiễm HIV đầu tiên tại Việt Nam phát hiện năm 1990 đến nay chị ấy vẫn còn sống mà còn sống có ích cho xã hội.

Khi một người sống chung HIV thì cuộc sống của người đó kéo dài bao lâu, nó còn tùy thuộc vào những diễn biến của cơ thể và hành vi của người sống chung với HIV ấy như thế nào? Để bạn hiểu rõ hơn.
xin chia sẽ với bạn về các xu hướng phát triển của người sống chung HIV như sau:

- Người sống chung HIV có thể sống khỏe mạnh trong 10 năm hoặc lâu hơnnếu người đó thay đổi hành vi, thực hiện chế độ dinh dưỡng và rèn luyện thân thể tốt.

- Hoặc người sống chung HIV sẽ phát triển thành AIDS trong vòng 5-7 năm nếu để cho HIV diễn biến tự nhiên trong cơ thể.
- Hoặc người sống chung HIV sẽ chuyển sang giai đoạn AIDS (giai đoạn cuối) trong vòng vài năm nếu người đó vẫn tiếp tục có những hành vi gây nguy cơ như: tiếp tục dùng chung bơm kim tiêm, tiếp tục có QHTD với nhiều người.

Với những hành vi này một mặt làm lây truyền HIV cho người khác, mặt khác họ sẽ bị nhiễm thêm HIV từ người khác hoặc bị các nhiễm trùng bội nhiễm, điều này sẽ làm cho HIV trong cơ thể phát triển nhanh hơn trong cơ thể và làm tiêu hủy nhanh hệ thống miễn dịch, điều này sẽ làm rút ngắn cuộc đời của người sống chung với HIV.

Theo Tuanmecsedec được biết cho đến nay và hiện giờ Tuanmecsedec vẫn còn tiếp xúc với anh chị này,dù mang trong mình HIV mười mấy năm rồi vẫn khỏe mạnh.

2014
23-05-2014, 23:52
Ah trả lời em đươc không ạ.Anh có mang trong mình dòng máu quý tộc không anh Tuấn ?.và hơn 10 năm sống với nó anh có lo sợ không anh

Tuanmecsedec
23-05-2014, 23:53
Ah trả lời em đươc không ạ.Anh có mang trong mình dòng máu quý tộc không anh Tuấn ?.và hơn 10 năm sống với nó anh có lo sợ không anh

Tuanmecsedec là người không có HIV.

2014
23-05-2014, 23:59
Có bạn nào nhiễm Hiv ở tuổi 18. Đang còn học lớp 12 ,ở trường Trung Học Phổ Thông mà người ta vẫn tiếp tục học tập,phát triển sự nghiệp,tương lai cho mình và gia đình không anh Tuấn.

Charles
24-05-2014, 05:34
Có bạn nào nhiễm Hiv ở tuổi 18. Đang còn học lớp 12 ,ở trường Trung Học Phổ Thông mà người ta vẫn tiếp tục học tập,phát triển sự nghiệp,tương lai cho mình và gia đình không anh Tuấn.

NCH vẫn sống, học tập và làm việc hoàn toàn bình thường.

2014
24-05-2014, 06:02
Dạ.vâg ạ.anh trường xuân ơi. .ah mang dòng máu quý tộc trong người phải không ạ?.Và anh đã sống với Hiv bao năm rùi ạ ? .anh có lo lắng không anh ?.

Charles
24-05-2014, 06:46
Dạ.vâg ạ.anh trường xuân ơi. .ah mang dòng máu quý tộc trong người phải không ạ?.Và anh đã sống với Hiv bao năm rùi ạ ? .anh có lo lắng không anh ?.

Bạn muốn biết thì bấm vào đây đọc: Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (http://diendanhiv.vn/threads/2914-Nhung-nguoi-co-dong-mau-quy-toc)

2014
24-05-2014, 10:34
Thế có Hiv thì mình vẫn tiếp tục học tập ,sống khỏe bình thường nhĩ anh . .em thấy ai cũng sợ bị Hiv thui . tại sao nhĩ anh ơi

Charles
24-05-2014, 10:49
Thế có Hiv thì mình vẫn tiếp tục học tập ,sống khỏe bình thường nhĩ anh . .em thấy ai cũng sợ bị Hiv thui . tại sao nhĩ anh ơi

Là do không có sự hiểu biết về HIV, là sự kỳ thị... chứ thực ra bây giờ NCH sống lâu hơn người bị ung thư.

2014
31-05-2014, 21:40
Dạ. Thế người bị Hiv có thể lấy Vợ ,sinh con .lo cho gia đình .bình thường được không anh chị. Hay là bị Hiv thì không được ,không nên lấy vợ, sinh con ạ .

songchungvoi_HIV
31-05-2014, 22:02
Dạ. Thế người bị Hiv có thể lấy Vợ ,sinh con .lo cho gia đình .bình thường được không anh chị. Hay là bị Hiv thì không được ,không nên lấy vợ, sinh con ạ .
Bấm vào đây xem:
Bí mật chuyện tình anh chàng xe ôm lấy vợ HIV (http://diendanhiv.vn/threads/12715-Bi-mat-chuyen-tinh-anh-chang-xe-om-lay-vo-HIV)Hồi sinh sau “án tử hình” (http://diendanhiv.vn/threads/13201-Hoi-sinh-sau-an-tu-hinh)Gia tăng các cặp vợ chồng HIV "trái dấu" (http://diendanhiv.vn/threads/11043-Gia-tang-cac-cap-vo-chong-HIV-trai-dau-quot)Đoạn kết có hậu của cô gái bị anh trai bán cho đại gia (http://diendanhiv.vn/threads/7834-Doan-ket-co-hau-cua-co-gai-bi-anh-trai-ban-cho-dai-gia)Bác sĩ vừa cưới vợ thì bị nhiễm HIV từ bệnh nhân (http://diendanhiv.vn/threads/6815-Bac-si-vua-cuoi-vo-thi-bi-nhiem-HIV-tu-benh-nhan)Bài ca hạnh phúc của hai vợ chồng nhiễm HIV ở Hà Tĩnh (http://diendanhiv.vn/threads/11474-Bai-ca-hanh-phuc-cua-hai-vo-chong-nhiem-HIV-o-Ha-Tinh)Chuyện những cặp vợ chồng nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/10124-Chuyen-nhung-cap-vo-chong-nhiem-HIV)Gã trai bị nhiễm HIV đã nắn cả dòng sông để đoạn tuyệt ma túy (http://diendanhiv.vn/threads/10247-Ga-trai-bi-nhiem-HIV-da-nan-ca-dong-song-de-doan-tuyet-ma-tuy)Câu chuyện về những người nhiễm HIV AIDS vươn lên bệnh tật (http://diendanhiv.vn/threads/12381-Cau-chuyen-ve-nhung-nguoi-nhiem-HIV-AIDS-vuon-len-benh-tat)Tôi là người may mắn nhất trong số những người không may (http://diendanhiv.vn/threads/11478-Toi-la-nguoi-may-man-nhat-trong-so-nhung-nguoi-khong-may)

Tuanmecsedec
31-05-2014, 22:04

Người có HIV vẫn như người bình thường sanh con,lấy Vợ/Chồng và làm việc bình thường.

2014
31-05-2014, 22:17
Dạ.vâng.em yên tâm vài tuần nay.nhưng giờ bỗng nhiên lại suy nghĩ lại,thấy lo lo.em cứ nghĩ là máu họ dính vào cái đế đinh..máu ở đế đinh đó tiếp xúc nhiều với vết sước máu ở chân em. Và tạo môi trường tiếp xúc đường máu - máu ( 1 đường lây nhiễm Hiv) .e thấy lo lo.anh chị giải thích lần cuối cho em hiểu trường hợp cũa em được không ạ.cho em hiểu rõ về vấn đề ạ !

Tuanmecsedec
31-05-2014, 22:21
Dạ.vâng.em yên tâm vài tuần nay.nhưng giờ bỗng nhiên lại suy nghĩ lại,thấy lo lo.em cứ nghĩ là máu họ dính vào cái đế đinh..máu ở đế đinh đó tiếp xúc nhiều với vết sước máu ở chân em. Và tạo môi trường tiếp xúc đường máu - máu ( 1 đường lây nhiễm Hiv) .e thấy lo lo.anh chị giải thích lần cuối cho em hiểu trường hợp cũa em được không ạ.cho em hiểu rõ về vấn đề ạ !

Nếu máu có dính vào đế đinh thì khi máu ra môi trường sẽ khô ngày.Bạn yên tâm không lây nhiễm như vậy.Bạn nên tự tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn.

2014
31-05-2014, 22:29
Vâng.nhưng tiếp xúc thời gian quá nhanh .máu máu .Liệu nó kịp khô không anh Tuấn..đá cầu đá đi đá lại cho nhau mà anh

Tuanmecsedec
31-05-2014, 22:32
Vâng.nhưng tiếp xúc thời gian quá nhanh .máu máu .Liệu nó kịp khô không anh Tuấn..đá cầu đá đi đá lại cho nhau mà anh

Khẳng định 100% bạn không có nguy cơ.

2014
31-05-2014, 22:39
Huhu..tiếp xúc phải máu tươi thì em vẩn ko lây được chứ anh Tuấn ơi !

Tuanmecsedec
31-05-2014, 22:42
Huhu..tiếp xúc phải máu tươi thì em vẩn ko lây được chứ anh Tuấn ơi !

Đánh gia hành vi nguy cơ thì theo từng tình huống.Còn vấn đề của bạn là không có nguy cơ.Bạn được tư vấn không có nguy cơ,bạn không chấp nhận lời tư vấn của mọi người thì lên hỏi làm gì,vậy cứ cho có nguy cơ đi xét nghiệm đi.

2014
31-05-2014, 22:58
Vâng.em cảm ơn anh ạ.thế kết luận cho tình huống của em là âm tính chắc chắn 100% chứ anh , Và em bỏ nó ra đầu mình được chưa anh Tuấn.

Tuanmecsedec
31-05-2014, 22:59
Vâng.em cảm ơn anh ạ.thế kết luận cho tình huống của em là âm tính chắc chắn 100% chứ anh , Và em bỏ nó ra đầu mình được chưa anh Tuấn.

Bạn yên tâm đi.Tuanmecsedec không tư vấn bừa đâu.

2014
01-06-2014, 06:55
Vâng .em cảm ơn anh Tuấn ạ

2014
04-06-2014, 01:07
Em cảm ơn các anh chị diễn đàn nhiều lắm !

2014
13-06-2014, 07:08
Anh chị cho em hỏi ạ .Quan hệ với gái mại dâm bằng bao cao su được 1 lúc thì bao bị rách .Thế có nguy cơ bị nhiễm Hiv không anh chị diễn đàn ơi.

Nguyen Ha
13-06-2014, 07:15
Anh chị cho em hỏi ạ .Quan hệ với gái mại dâm bằng bao cao su được 1 lúc thì bao bị rách .Thế có nguy cơ bị nhiễm Hiv không anh chị diễn đàn ơi.

Có nhiều kiểu rách. Phát hiện rách bao và rút DV ra ngay thì không có nguy cơ nhưng rách mà không biết vẫn tiếp tục quan hệ cho tới khi xong trận rút DV ra mới biết thì có nguy cơ.

2014
16-06-2014, 17:01
dạ .vâng ạ