PDA

View Full Version : Muỗi đốt có truyền bệnh viêm gan B không??

nguyentung
15-05-2014, 22:19
Em chào các anh chị ạ,các anh chị ơi,các anh chị cho e hỏi ạ,muỗi đốt có truyền bệnh viêm gan B không ạ

Tuanmecsedec
15-05-2014, 22:25
Em chào các anh chị ạ,các anh chị ơi,các anh chị cho e hỏi ạ,muỗi đốt có truyền bệnh viêm gan B không ạ

Nếu như viêm gan A lây qua con đường ăn uống và sinh hoạt, thì viêm gan B lại lây qua đường máu bằng ba con đường chính như: quan hệ tình dục không an toàn, từ mẹ sang con trong khi sinh, sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhiều nghiên cứu cho thấy tốc độ lây lan bệnh của viêm gan B còn nguy hiểm và nhanh hơn virus HIV. Phòng bệnh viêm gan B chính là cách để giảm gánh nặng cho cộng đồng và xã hội.

Viêm gan B lây qua đường máu, liệu người bị muỗn đốt có là gây ra nguyên nhân viêm gan B hay không được rât nhiều người quan tâm. Theo các bác sĩ ở phòng khám chuyên gan cho biết, khi người bệnh viêm gan B bị muỗi đốt, một số vi khuẩn có thể tích trữ trong bao tử của muỗi. Những vi khuẩn này sẽ theo ngòi chích truyền qua người bị muỗi cắn kế tiếp. Ngoài ra, ruồi muỗi cũng có thể chuyên chở vi khuẩn viêm gan B từ chỗ này sang chỗ khác. Chúng có thể làm ô nhiễm thức ăn và nước uống. Khi nuốt những vi khuẩn trong thức ăn bị ô nhiễm này, chúng ta có thể bị lây bệnh viêm gan B.

Tuy nhiên các bác sĩ cũng nhấn mạnh, hai điều kể trên có lẽ cũng chỉ đúng trên lý thuyết mà thôi. Trên thật tế, các nhà khoa học cũng chưa có bằng chứng nào cụ thể để chứng minh rằng viêm gan B có thể lây qua thức ăn hoặc côn trùng. Mà bệnh viêm gan B dễ lây nhất qua máu, kim chích thiếu khử trùng và qua đường sinh lý. Do đó, mọi người có thể yêm tâm muỗi đốt không thể lây nhiễm được viêm gan B từ người này sang người khác.

nguyentung
15-05-2014, 22:34
Em cám ơn anh.nhiều ạ