PDA

View Full Version : Quan hệ tình dục có sử dụng BCS và xét nghiệm 18 và 27 ngày âm tính

tempered steel
16-05-2014, 08:03
Em chào Anh Tuấn, Anh Hiếu và Chị Nguyên Hà.
Từ khi em có hành vi nguy cơ em tìm hiểu các bài viết trên diễn đàn rất là nhiều. Hôm này cho em hỏi một vấn đề ạ.
6 tuần trước em có quan hệ với GMD có sử dụng BCS, sau đó cô gái tháo BCS ra và kích thích bằng miệng vào DV của em. Sau khi OS, (và em cũng có tiếp xúc miệng vào âm vật của cô gái đó cố gái đó) rửa BCS và mang lại cho em. Em thấy sau khi quan hệ người em nỗi nhiều nấm da hơn trước (vòng tròn trắng ở giữa và có gờ bao quanh) em rất lo lắng nên em đã lên Hòa Hảo xét nghiệm combo. KQ 18 ngày và 27 ngày âm tính. Bác sĩ bảo em nguy cơ thấp, em cũng đỡ lô phần nào. Cách đây một tuần em lại không làm chủ được bản thân, em lại quan hệ với GMD, lần này em có kiểm tra BCS cẩn thận và thấy không bị rách hay tuột. Tối nay em bị viêm họng, người mỏi nhừ em sợ quá nên em mới viết thư cho các anh chị. Các anh chị cho em hỏi trường hợp của em an toàn chưa ạ. Em có cần xét nghiệm lại 8 tuần và 12 tuần không ạ. Dạ em cảm ơn anh chi rất nhiều.

songchungvoi_HIV
16-05-2014, 08:08
Từ khi em có hành vi nguy cơ em tìm hiểu các bài viết trên diễn đàn rất là nhiều. Hôm này cho em hỏi một vấn đề ạ.
6 tuần trước em có quan hệ với GMD có sử dụng BCS, sau đó cô gái tháo BCS ra và kích thích bằng miệng vào DV của em. Sau khi OS, (và em cũng có tiếp xúc miệng vào âm vật của cô gái đó cố gái đó) rửa BCS và mang lại cho em. Em thấy sau khi quan hệ người em nỗi nhiều nấm da hơn trước (vòng tròn trắng ở giữa và có gờ bao quanh) em rất lo lắng nên em đã lên Hòa Hảo xét nghiệm combo. KQ 18 ngày và 27 ngày âm tính. Bác sĩ bảo em nguy cơ thấp, em cũng đỡ lô phần nào. Cách đây một tuần em lại không làm chủ được bản thân, em lại quan hệ với GMD, lần này em có kiểm tra BCS cẩn thận và thấy không bị rách hay tuột. Tối nay em bị viêm họng, người mỏi nhừ em sợ quá nên em mới viết thư cho các anh chị. Các anh chị cho em hỏi trường hợp của em an toàn chưa ạ. Em có cần xét nghiệm lại 8 tuần và 12 tuần không ạ. Dạ em cảm ơn anh chi rất nhiều.
Chào bạn!
Với tất cả những gì bạn kể,bạn QHDT có BCS được kiểm tra xác định BCS an toàn, không rách k thủng là no risk to HIV, nhưng hành vi OS DV và AD thì:
OS k có nguy cơ với HIV, vì nước bọt là môi trường kiềm HIV bị bất hoạt nhưng lại có nguy cơ STDs: Lậu, giang mai, gan B và Mồng gà, Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh đến sau 90 ngày, nếu sau 90 ngày k có U sùi tức k bị mồng gà, mồng gà k có XN, Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 4 tuần
​bấm vào đây xem:
Bệnh lây qua đường tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/11569-Benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.
Thay đổi thói quen sex làm tăng nguy cơ ung thư miệng

Thứ tư, 2014-05-14 05:40:05
Chuyên gia sức khỏe hàng đầu Paddy McCann cho biết ung thư miệng có liên quan đến vấn đề nghiện rượu và thói quen hút thuốc của một số người. Tuy nhiên, trong những năm gần đây, các nguy cơ sức khỏe tiềm ẩn của sex bằng miệng đã dẫn đến sự gia tăng đột biến các trường hợp ung thư miệng do virus u nhú (HPV) ở người, virus này cũng là tác nhân chính gây ra căn bệnh ung thư cổ tử cung ở nữ giới.

Tiến sĩ McCann nhẫn mạnh, sự gia tăng của căn bệnh ung thư miệng là do nguyên nhân tăng lên của cả 3 yếu tố này, tuy nhiên yếu tố "thay đổi hành vi tình dục" được xem là nguyên nhân mới đáng lo ngại.

<tbody>
Thay đổi thói quen tình dục là một trong những nguyên nhân làm tăng số lượng căn bệnh ung thư miệng.

</tbody>

Căn bệnh này là nguyên nhân gây ra 210 trường hợp tử vong mỗi năm. "Số trường hợp dương tính với căn bệnh HPV đã tăng lên 2 đến 3 lần chỉ trong 5 năm qua, và virus HPV 16 (virus gây ung thư miệng) là một trong những thủ phạm chính gia tăng đáng kể căn bệnh ug thư miệng", một bác sĩ phẫu thuật răng miệng Bệnh viện Đại học Galway tiết lộ.
Tiến sĩ McCann cũng nói thêm, theo các nghiên cứu vào cuối hoặc đầu thập niên 60, ung thư miệng thường chỉ xảy ra ở những bệnh nhân trên 50 tuổi do thói quen hút thuốc và uống rượu nhiều, tuy nhiên, ngày càng có nhiều trường hợp mặc bệnh ở độ tuổi từ 40 đến 50. Và oral sex là một trong những nguyên nhân chính khiến tình hình càng trở nên trầm trọng.

Trường hợp của nam diễn viên Holywood Michael Douglas là một điển hình, ông này từng tiết lộ nguyên nhân chính của căn bệnh ung thư vòm họng là do quan hệ tình dục bằng miệng, hút thuốc lá và uống rượu vô độ.
Căn bệnh ung thư miệng này thường xảy ra ở lưỡi, lợi, hàm trên và hàm dưới với những triệu chứng như vết loét trong miệng, chảy máu nướu răng, sưng to ở cổ.

Linh Chi
Nguồn: KienThuc.net.vn

tempered steel
16-05-2014, 08:28
Dạ em cảm ơn anh. Dạ thưa anh, cho em hỏi kết quả combo 27 ngày có tin cậy không ạ. Về các bệnh về STDs thì em cũng tìm hiểu khá kỹ rồi ạ. Anh Hiếu cho em hỏi. Em chỉ OS lần QH cách đây 6 tuần, và ngày nào em cũng kiểm tra trên người xem có nguy cơ gì không, theo hiểu biết của em thì Giang mai là bệnh đáng sợ nhất trong STDs sau HIV. Em có tim hiều thì thời gian ủ bệnh từ 10-90 ngày, tuy nhiên nếu có thì sẽ mọc săng ở Dương vật đầu tiên. Lần em xét nghiệm trên hòa hảo, em muốn XN luôn giang mai nhưng bác sỹ bảo trên dương vật không có biều hiện gì thì không quá lo (thời điểm 4 tuần). Dạ thưa anh, em chỉ chắc chắn BCS an toàn của lần QH cách đây 1 tuần, còn cách đây 6 tuần thì em không khẳng định được là BCS có an toàn hay không (em nghĩ là không bị rách vì là lần đầu và uống nhiều bia nên em phải dùng tay cho nó xuất ra và em có thấy BCS ổn). Em có cần xét nghiệm lại đợt 8 tuần và 12 tuần không ạ. Em đang bị viêm họng nên em lo lắng quá anh ạ, tối qua không tài nào em ngủ được.

songchungvoi_HIV
16-05-2014, 08:38
Dạ em cảm ơn anh. Dạ thưa anh, cho em hỏi kết quả combo 27 ngày có tin cậy không ạ. Về các bệnh về STDs thì em cũng tìm hiểu khá kỹ rồi ạ. Anh Hiếu cho em hỏi. Em chỉ OS lần QH cách đây 6 tuần, và ngày nào em cũng kiểm tra trên người xem có nguy cơ gì không, theo hiểu biết của em thì Giang mai là bệnh đáng sợ nhất trong STDs sau HIV. Em có tim hiều thì thời gian ủ bệnh từ 10-90 ngày, tuy nhiên nếu có thì sẽ mọc săng ở Dương vật đầu tiên. Lần em xét nghiệm trên hòa hảo, em muốn XN luôn giang mai nhưng bác sỹ bảo trên dương vật không có biều hiện gì thì không quá lo (thời điểm 4 tuần). Dạ thưa anh, em chỉ chắc chắn BCS an toàn của lần QH cách đây 1 tuần, còn cách đây 6 tuần thì em không khẳng định được là BCS có an toàn hay không (em nghĩ là không bị rách vì là lần đầu và uống nhiều bia nên em phải dùng tay cho nó xuất ra và em có thấy BCS ổn). Em có cần xét nghiệm lại đợt 8 tuần và 12 tuần không ạ. Em đang bị viêm họng nên em lo lắng quá anh ạ, tối qua không tài nào em ngủ được.
Dĩ nhiên k có nguy cơ thì KQ AT sau 27 ngày là hoàn toàn chính xác 100%
Còn STDs k thể nhìn bên ngoàn mà khẳng định, Giang Mai và gan B phải XN máu mới khẳng định có hay k nhiễm, vì thời gian ủ bệnh của Giang Mai:

Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.

Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh đến sau 90 ngày, nếu sau 90 ngày k có U sùi tức k bị mồng gà, mồng gà k có XN
​Bấm vào đây xem:
Bệnh lây qua đường tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/11569-Benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm

Nguyen Ha
16-05-2014, 09:21

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV, không cần xét nghiệm. Nhưng bạn có hành vi OS nên cần xét nghiệm giang mai, mồng gà, viêm gan b.

tempered steel
16-05-2014, 09:36
Dạ em cảm ơn các anh chị rất nhiều. Vậy là em an tâm phần nào. Em chúc anh chị thật nhiều sức khỏe để có thể giúp đỡ thật nhiều người hơn.

tempered steel
16-05-2014, 09:53
Anh chị ơi cho em hỏi câu cuối cùng ạ. Đến thời điểm này là 6 tuấn, em không có biểu hiện gì về Giang mai và Viêm gan B liệu có an tâm phần nào không ạ. Em sẽ đi xét nghiệm nhưng em nghe anh chi khuyên em lại lo lắng vì sợ nguy cơ lây nhiểm STDs cao. Dạ em cảm ơn nhiều.

Nguyen Ha
16-05-2014, 09:57
Anh chị ơi cho em hỏi câu cuối cùng ạ. Đến thời điểm này là 6 tuấn, em không có biểu hiện gì về Giang mai và Viêm gan B liệu có an tâm phần nào không ạ. Em sẽ đi xét nghiệm nhưng em nghe anh chi khuyên em lại lo lắng vì sợ nguy cơ lây nhiểm STDs cao. Dạ em cảm ơn nhiều.

Đã 6 tuần rồi nên đi xét nghiệm giang mai và viêm gan b.

Tuanmecsedec
16-05-2014, 16:38
Dạ em cảm ơn các anh chị rất nhiều. Vậy là em an tâm phần nào. Em chúc anh chị thật nhiều sức khỏe để có thể giúp đỡ thật nhiều người hơn.

Với HIV thì bạn yên tâm.

tempered steel
25-05-2014, 21:57
Dạ em chào các Anh, Chị.
Dạ em vừa đi xét nghiệm Giang mai ở bệnh viên Da liễu về, Kết quả âm tính (xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể). Anh, chị cho em hỏi, em có cần xét nghiệm lại HIV nữa không ạ. Lên bệnh viên Da liễu, bác sĩ có khám da ( bật đèn điện thoại soi lên da em luôn) những bác sĩ bảo da không bị gì, thực tế da em có bị nấm da (dạng như lang ben), và em bị viêm họng 3 ngày trước, bây giờ vẫn còn ho (có nhiều đờm- không phải ho khan). và em cũng cảm thấy hơi mỏi cơ. Nên em vẫn còn cảm thấy lo. Lần quan hệ đầu tiên cách đây 7 tuần, em có sử dụng BCS, BCS không bị rách, làn qh sau với GMD em có kiểm tra kỹ BCS, và BCS hoàn toàn không rách và tuột ( em nhớ cô gái đó bảo BCS này tốt thật). Em có xét nghiệm combo 27 ngày âm tính. Em xin lỗi các anh chị vì hỏi nhiều quá, nhưng thật sự em vẫn cảm thấy lo. Mong anh chi tư vấn giúp em. Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ.

songchungvoi_HIV
25-05-2014, 22:12
Dạ em chào các Anh, Chị.
Dạ em vừa đi xét nghiệm Giang mai ở bệnh viên Da liễu về, Kết quả âm tính (xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể). Anh, chị cho em hỏi, em có cần xét nghiệm lại HIV nữa không ạ. Lên bệnh viên Da liễu, bác sĩ có khám da ( bật đèn điện thoại soi lên da em luôn) những bác sĩ bảo da không bị gì, thực tế da em có bị nấm da (dạng như lang ben), và em bị viêm họng 3 ngày trước, bây giờ vẫn còn ho (có nhiều đờm- không phải ho khan). và em cũng cảm thấy hơi mỏi cơ. Nên em vẫn còn cảm thấy lo. Lần quan hệ đầu tiên cách đây 7 tuần, em có sử dụng BCS, BCS không bị rách, làn qh sau với GMD em có kiểm tra kỹ BCS, và BCS hoàn toàn không rách và tuột ( em nhớ cô gái đó bảo BCS này tốt thật). Em có xét nghiệm combo 27 ngày âm tính. Em xin lỗi các anh chị vì hỏi nhiều quá, nhưng thật sự em vẫn cảm thấy lo. Mong anh chi tư vấn giúp em. Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ.
Lo cái gì => Tất cả nằm ở đây => em có sử dụng BCS, BCS không bị rách, làn qh sau với GMD em có kiểm tra kỹ BCS, và BCS hoàn toàn không rách và tuột ( em nhớ cô gái đó bảo BCS này tốt thật)

tempered steel
25-05-2014, 22:17
Dạ vậy không cần đi xét nghiệm nữa phải không anh. Tại hai lần trước em đi xét nghiệm combo chỉ số Sco nó cứ tăng làm em lom lắng quá lần 1 sau 18 ngày S/Co =0.1 lần 2 sau 27 ngày S/Co tăng lên 0.27. Dạ em cảm ơn anh.

songchungvoi_HIV
25-05-2014, 22:21
Dạ vậy không cần đi xét nghiệm nữa phải không anh. Tại hai lần trước em đi xét nghiệm combo chỉ số Sco nó cứ tăng làm em lom lắng quá lần 1 sau 18 ngày S/Co =0.1 lần 2 sau 27 ngày S/Co tăng lên 0.27. Dạ em cảm ơn anh.
Hoang mang khi đọc kết quả xét nghiệm HIV

"Một hôm em nhậu say rồi bạn rủ đi matxa. Cô gái matxa đã dùng miệng kích thích 'cậu nhỏ' của em. Sau đó, em có những triệu chứng như sốt, mệt, đau họng... Đi xét nghiệm HIV có chỉ số S/CO, em lo lắng không hiểu nó là gì", anh Tạo (Hà Nội) chia sẻ.
Anh Bùi Ngọc Tạo, 25 tuổi cho biết thêm, từ thời điểm đi mát xa về đến giờ anh không đi lần nào nữa và không thấy thêm biểu hiện gì bất thường. Tuy nhiên, không hiểu rõ chỉ số S/CO khiến anh lo lắng không yên.
Đây chỉ là một trong rất nhiều các trường hợp gọi đến tổng đài tư vấn có lo lắng và thắc mắc về chỉ số S/CO trong xét nghiệm HIV. Nhiều người cầm trên tay kết quả xét nghiệm nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cũng không biết lúc nào nên xét nghiệm và theo dõi kết quả ra sao.

http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/08/06/trieu-chung-hiv-1-1375754754_500x0.jpg
Ảnh minh họa.
Sau đây là một số thông tin để giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này cũng như có những thái độ đúng đắn với giá trị xét nghiệm.
Xét nghiệm HVI và giá trị S/CO:
Sau khi virus HIV vào cơ thể từ 3 đến 6 tháng, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng HIV. Dù kháng thể này không tiêu diệt được virus HIV nhưng lại là dấu hiệu cho thấy tình trạng nhiễm căn bệnh thế kỷ.
Tuy nhiên, phương pháp xét nghiệm định lượng kháng thể HIV không phát hiện được sự xâm nhập của virus trong thời kỳ "cửa sổ" tức là 12 tuần hay 3 tháng đầu tiên sau khi bị lây nhiễm. Chỉ khi cơ thể sản xuất ra kháng thể thì mới có thể sử dụng loại xét nghiệm này. Do vậy khi bạn có hành vi nguy cơ thì bác sĩ sẽ khuyên bạn sau đó ít nhất 12 tuần quay lại để làm xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV.
Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO. S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.
Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kỳ "cửa sổ" mà chỉ số S/CO có tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên.
Với xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV thì chỉ có một số cơ sở có khả năng làm xét nghiệm này như ví dụ:
- Khu vực phía Bắc: Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung Ương, trung tâm Y học dự phòng Thành phố Hà Nội, Bệnh viện Nhiệt Đới, các bệnh viện hạng đặc biệt và một số bệnh viện hạng I
- Khu vực phía Nam: Viện Paster TPHCM, Viện Nhiệt Đới TPHCM...
-Khu vực miền Trung: Bệnh viện Trung Ương Huế, Viện Paster Nha Trang

Bác sĩ, chuyên gia tư vấn Trương Gia Bảo

tempered steel
25-05-2014, 22:30
Dạ em cảm ơn anh. Vậy em không cân xét nghiệm HIV nữa phải không anh. Anh trả lời cho em an tâm hơn được không ạ. Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ.

songchungvoi_HIV
25-05-2014, 22:44
Dạ em cảm ơn anh. Vậy em không cân xét nghiệm HIV nữa phải không anh. Anh trả lời cho em an tâm hơn được không ạ. Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ.
Với HIV thì no risk to HIV
OS k có nguy cơ với HIV, vì nước bọt là môi trường kiềm HIV bị bất hoạt nhưng lại có nguy cơ STDs: Lậu, giang mai, gan B và Mồng gà, Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh đến sau 90 ngày, nếu sau 90 ngày k có U sùi tức k bị mồng gà, mồng gà k có XN, Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 4 tuần

tempered steel
30-05-2014, 20:48
Dạ em chào các anh chị. Em xin lỗi vì lại làm phiền các anh chị nữa rồi.
Như em đã trình bày ở trên, và cũng như các anh chị đã tư vấn cho em, thì em cũng đã an tâm hơn rất nhiều, nhưng vẫn còn đôi chút lo lắng mong các anh chị tư vấn thêm cho em. Em định sang tuần đi xét nghiệm combo cho hai lần có quan hệ với GMD. Cả hai lần em đều có sử dụng BCS và BCS cũng không rách và thủng. Lần 1 cách đây 8 tuần và em có xét nghiệm combo 27 ngày âm tính, vì cô gái có OS nên em cũng đã xét nghiệm giang mai âm tính. Lần hai cách đây 20 ngày, em có kiểm tra BCS cẩn thẩn và BCS hoàn toàn không rách và tuột, lần này không có OS. Em dự định sang tuần đi xét nghiệm combo cho cả hai lần luôn được không ạ. Da em cảm ơn các anh chị nhiều, mong anh chị tư vấn giúp em.

Charles
30-05-2014, 20:55
Dạ em chào các anh chị. Em xin lỗi vì lại làm phiền các anh chị nữa rồi.
Như em đã trình bày ở trên, và cũng như các anh chị đã tư vấn cho em, thì em cũng đã an tâm hơn rất nhiều, nhưng vẫn còn đôi chút lo lắng mong các anh chị tư vấn thêm cho em. Em định sang tuần đi xét nghiệm combo cho hai lần có quan hệ với GMD. Cả hai lần em đều có sử dụng BCS và BCS cũng không rách và thủng. Lần 1 cách đây 8 tuần và em có xét nghiệm combo 27 ngày âm tính, vì cô gái có OS nên em cũng đã xét nghiệm giang mai âm tính. Lần hai cách đây 20 ngày, em có kiểm tra BCS cẩn thẩn và BCS hoàn toàn không rách và tuột, lần này không có OS. Em dự định sang tuần đi xét nghiệm combo cho cả hai lần luôn được không ạ. Da em cảm ơn các anh chị nhiều, mong anh chị tư vấn giúp em.

Bạn QHTD có sử dụng BCS và còn cẩn thận kiểm tra bao không sự cố gì là QHTD an toàn, không có nguy cơ với HIV nên không cần XN.

tempered steel
30-05-2014, 21:02
Dạ em cảm ơn Anh Trường Xuân ạ. Dạ thưa anh, sao em vẫn cảm thấy lo lắng anh ạ, Suốt ngày toàn sờ mó khắp cơ thể xem có gì lạ không. Mấy ngày hôm trước thì em bị đau đầu nhẹ, hôm qua và hôm nay thị bị một hai vết rát nhỏ trên tay. Tất cả chúng làm em khó tập trung vào công việc quá. Em thực sự cảm thấy có lỗi cho hai lần không làm chủ được bản thân của mình. Vậy chắc em nghe lời anh em sẽ không đi xét nghiệm nữa. Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ.

Tuanmecsedec
30-05-2014, 21:05
Dạ em cảm ơn Anh Trường Xuân ạ. Dạ thưa anh, sao em vẫn cảm thấy lo lắng anh ạ, Suốt ngày toàn sờ mó khắp cơ thể xem có gì lạ không. Mấy ngày hôm trước thì em bị đau đầu nhẹ, hôm qua và hôm nay thị bị một hai vết rát nhỏ trên tay. Tất cả chúng làm em khó tập trung vào công việc quá. Em thực sự cảm thấy có lỗi cho hai lần không làm chủ được bản thân của mình. Vậy chắc em nghe lời anh em sẽ không đi xét nghiệm nữa. Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ.

Bạn có nguy cơ đâu mà lo.Tâm lý bạn không ổn thì làm cho stress sanh ra nhiều bệnh.

tempered steel
30-05-2014, 21:14
Dạ em cảm ơn anh Tuấn, Anh Hiếu, Chị Hà, và Anh Trường Xuân cùng các anh chị trong diễn đàn. Qua hai lần hành động dại dột em rút ra cho mình nhiều bài học nhớ đời và rất nhiều điều hay trong cuộc sống. Hai bài học đó sẽ giúp em sống tốt hơn về sau. Những điều hay em biết được đó là Các Anh, Các Chị trong diễn đàn. Nhờ có các anh chị với nhiều kinh nghiệm và kiến thức quí về phòng và chống HIV, cùng với ý chí bản lĩnh và thiện tâm đã đang và sẽ giúp cho rất nhiều người. Em thực sự rất cảm phục các anh chị. Chắc em sẽ quét đi tất cả các suy nghĩ về những hoang tưởng để tiếp tục sống tốt. Em cảm ơn các anh chị nhiều, dạ em chào các anh chị ạ.

tempered steel
05-06-2014, 20:22
Dạ em chào các anh chị
hehe Dạ hôm nay em đến trung tâm dự phòng định xét nghiệm cái cho an tâm. Ai dè bị mắng quá trời anh chị ạ. Nhân viên bảo QHTD có dùng bcs thì có nguy cơ đâu mà xét nghiệm. Anh chị cho em hỏi, Không biết tại sao từ khi có QHTD lần đầu tiên đến giờ em thấy mình nổi mụn trên mặt nhiều hơn trước, da thì cũng ngứa ngáy khó chịu. Làm em cư mơ màng sợ hãi. Em có đọc các tư vấn của các anh chị em cũng tự phân tích một số rủi ro thweer có như sau:
1) Lần QHTD đầu tiên cách đây 9 tuần. Em có OS (3 giây) và cô gái đó có OS cho em. Các anh chị có tư vấn là No risk to HIV (an tâm). Em cũng đã đi xét nghiệm giang mai (at)
2) cũng lần thứ nhất, Sau khi qh được 1 lúc, cô gái đó tháo BCS và OS cho em (4 phút), sau đó cô gái đo rửa bao cao su và mang vào cho em. Ban đầu em sợ BCS có dính dich âm đạo. Nhưng qua tư vấn của Anh Hiếu cho các bạn khác thì em hiểu rằng trong trường hợp này No risk to HIV. Sau khi qh cô gái đó kích dục bằng tay cho em, khi DV cong ở trong bcs và em thấy bcs không rách.
3) Lần QHTD2 với GMD. Em cẩn thận hơn lần 1 rất nhiều. Không hề có OS. Và em kiểm tra bcs rất kỹ. Tuy nhiên cô gái đó có trườn lên người em. Em sợ lỡ DV có chạm vào ad và có dính dich ad. Em nghĩ xác suất này cũng thấp, bởi vì bữa đó em không hề uống bia, nên nếu DV lỡ xâm nhập vào ad lúc cô ấy trườn lên người em, em sẽ biết liền.

Hehe em tự tư vấn cho mình mất rồi. Anh chị chịu khó đọc qua bài phân tích và chốt cho em một câu mai em khỏi đi xét nghiệm. Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Nguyen Ha
06-06-2014, 17:50
Dạ em chào các anh chị
hehe Dạ hôm nay em đến trung tâm dự phòng định xét nghiệm cái cho an tâm. Ai dè bị mắng quá trời anh chị ạ. Nhân viên bảo QHTD có dùng bcs thì có nguy cơ đâu mà xét nghiệm. Anh chị cho em hỏi, Không biết tại sao từ khi có QHTD lần đầu tiên đến giờ em thấy mình nổi mụn trên mặt nhiều hơn trước, da thì cũng ngứa ngáy khó chịu. Làm em cư mơ màng sợ hãi. Em có đọc các tư vấn của các anh chị em cũng tự phân tích một số rủi ro thweer có như sau:
1) Lần QHTD đầu tiên cách đây 9 tuần. Em có OS (3 giây) và cô gái đó có OS cho em. Các anh chị có tư vấn là No risk to HIV (an tâm). Em cũng đã đi xét nghiệm giang mai (at)
2) cũng lần thứ nhất, Sau khi qh được 1 lúc, cô gái đó tháo BCS và OS cho em (4 phút), sau đó cô gái đo rửa bao cao su và mang vào cho em. Ban đầu em sợ BCS có dính dich âm đạo. Nhưng qua tư vấn của Anh Hiếu cho các bạn khác thì em hiểu rằng trong trường hợp này No risk to HIV. Sau khi qh cô gái đó kích dục bằng tay cho em, khi DV cong ở trong bcs và em thấy bcs không rách.
3) Lần QHTD2 với GMD. Em cẩn thận hơn lần 1 rất nhiều. Không hề có OS. Và em kiểm tra bcs rất kỹ. Tuy nhiên cô gái đó có trườn lên người em. Em sợ lỡ DV có chạm vào ad và có dính dich ad. Em nghĩ xác suất này cũng thấp, bởi vì bữa đó em không hề uống bia, nên nếu DV lỡ xâm nhập vào ad lúc cô ấy trườn lên người em, em sẽ biết liền.

Hehe em tự tư vấn cho mình mất rồi. Anh chị chịu khó đọc qua bài phân tích và chốt cho em một câu mai em khỏi đi xét nghiệm. Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Khiếp tự sự dài thật đấy, nhưng yên tâm không cần xét nghiệm vì tất cả đều không có nguy cơ, xả stress đi triệu chứng sẽ hết. Hãy sống lành mạnh để khỏi lo lắng không đâu.

tempered steel
04-09-2014, 21:08
Em xin phép Anh Chimchichbong cho em hỏi các anh chị diễn đàn một vấn đề.
Thưa ANh Trường Xuân.
Em đã được các anh chị tư vấn là không có nguy cơ và em cũng đã xét nghiệm combo 18 ngày, 27 ngày và 9 tuần cho lần 1 qh với gmd có BCS, và 27 ngày cho lần 2 qh GMD có BCS. các kết quả đều âm tính. Do em cần xét nghiệm để kiểm tra sức khỏe trước khi đi du học nên em có đến viện pauster xét nghiệm (như vậy cách lần qh1 5 tháng và lần qh2 là 4 tháng). Em được hẹn 4 ngày sau tới lấy kết quả. Anh chi cho em hỏi 2 câu hỏi thế này ạ.
1. Có phải thời gian trả các kq xn tại viên pauster cho xét nghiệm anti-HIV đều là 4 ngày không ạ.
2. Có khi nào mà em xét nghiệm 3 xét nghiệm combo âm tính và đi xét nghiệm anti dương tính không ạ.
Dạ thực sự em đang rất hoang mang, mong các anh chi giải đáp thắc mắc giúp em. Em chân thành biết ơn các anh chị.

tempered steel
04-09-2014, 21:12
Dạ em chào các Anh chị, hôm nay cho phép em hỏi các anh chị một vấn đề ạ.
Em đã được các anh chị tư vấn là không có nguy cơ và em cũng đã xét nghiệm combo 18 ngày, 27 ngày và 9 tuần cho lần 1 qh với gmd có BCS, và 27 ngày cho lần 2 qh GMD có BCS. các kết quả đều âm tính. Do em cần xét nghiệm để kiểm tra sức khỏe trước khi đi du học nên em có đến viện pauster xét nghiệm (như vậy cách lần qh1 5 tháng và lần qh2 là 4 tháng). Em được hẹn 4 ngày sau tới lấy kết quả. Anh chi cho em hỏi 2 câu hỏi thế này ạ.
1. Có phải thời gian trả các kq xn tại viên pauster cho xét nghiệm anti-HIV đều là 4 ngày không ạ.
2. Có khi nào mà em xét nghiệm 3 xét nghiệm combo âm tính và đi xét nghiệm anti dương tính không ạ.
Dạ thực sự em đang rất hoang mang, mong các anh chi giải đáp thắc mắc giúp em. Em chân thành biết ơn các anh chị.

Charles
04-09-2014, 21:21

1. Thời gian hẹn trả kết quả thì tùy từng BV quy định. Bạn đến đâu XN thì phải tuân theo ở đó thôi.

2. Có khi nào mà em xét nghiệm 3 xét nghiệm combo âm tính và đi xét nghiệm anti dương tính không => Chỉ có DT giả chứ không có ÂT giả.

tempered steel
04-09-2014, 21:27
Dạ em cảm ơn anh Trường Xuân nhiều ạ.

Tuanmecsedec
04-09-2014, 22:02

Thường xét nghiệm ở Pastuer trả kết quả từ 2 ngày trở lên.Bạn yên tâm những kết quả xét nghiệm của bạn như vậy là đã an toàn rồi.

tempered steel
05-09-2014, 20:34
Dạ em cảm ơn các anh Tuấn và các anh chị nhiều ạ. Thật sự được sự tư vấn của các anh chị em bớt lo đi rất rất nhiều ạ. Em cũng mong sao moi chuyện đều ổn. Chứ em sợ lắm rồi. Em cũng cầu chúc các Anh, chị thật nhiều sức khỏe, niềm vui và nhiệt huyết để giúp được nhiều người hơn ạ.