PDA

View Full Version : HIV sống trong máu khô bao lâu

ctfmon
19-05-2014, 16:56
Em muốn hỏi một vấn đề là hiv sống trong máu,dịch ngoài môi trường bao lâu, tại em thấy có chỗ nói từ 2 đến 7 ngày, có chỗ nói vài phút. Ví dụ như một vài giọt máu hoặc dịch có h dính vào quần áo như quần lót chẳng hạn, để khoảng bao lâu thì h ko còn khả năng lây nhiễm ạ? ví dụ nhiệt độ từ 30-32 độ đi. Nếu đem đồ đó đi giặt mà ít xà phòng hoặc giặt ko kĩ thì sau khi đem phơi nhiều tiếng nhiệt độ như trên (mà chưa khô hẳn) thì còn khả năng không? (giả dụ đem mặc vào mà trên người có vết xây xước nhỏ)

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 17:04
Em muốn hỏi một vấn đề là hiv sống trong máu,dịch ngoài môi trường bao lâu, tại em thấy có chỗ nói từ 2 đến 7 ngày, có chỗ nói vài phút. Ví dụ như một vài giọt máu hoặc dịch có h dính vào quần áo như quần lót chẳng hạn, để khoảng bao lâu thì h ko còn khả năng lây nhiễm ạ? ví dụ nhiệt độ từ 30-32 độ đi. Nếu đem đồ đó đi giặt mà ít xà phòng hoặc giặt ko kĩ thì sau khi đem phơi nhiều tiếng nhiệt độ như trên (mà chưa khô hẳn) thì còn khả năng không? (giả dụ đem mặc vào mà trên người có vết xây xước nhỏ)
Mời bạn bấm vào đây xem:
Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

ctfmon
19-05-2014, 20:04
đó là thời gian tối đa , em đòi hỏi hơi quá đáng nhưng mà cái trường hợp cụ thể em đưa ra chưa giải đáp đc ạ, liệu máu,dịch chứa h trên quần giặt xà phòng xong (ko rõ đủ xà phòng k nữa) phơi thêm 5 tiếng là ít (chưa khô lắm) thì máu,dịch đó khô chưa nhỉ ?

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 20:06
đó là thời gian tối đa , em đòi hỏi hơi quá đáng nhưng mà cái trường hợp cụ thể em đưa ra chưa giải đáp đc ạ, liệu máu,dịch chứa h trên quần giặt xà phòng xong (ko rõ đủ xà phòng k nữa) phơi thêm 5 tiếng là ít (chưa khô lắm) thì máu,dịch đó khô chưa nhỉ ?
HIV gặp xà phòng chít mịa rùi k cần 1 kg hay 100 kg. Vì xà phòng có chất xúc tác và chất kiềm, HIV chất ngay lập tức

ctfmon
19-05-2014, 20:14
c.ơn anh, thế mà nhiều chỗ nó bảo ngâm nước javel, thuốc tẩy tùm lum hết thì con hiv mới chết. Tệ lắm nó ko chết thì phơi mấy tiếng ko cần ánh sáng mạnh nó cx chết rồi nhỉ

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 20:17
c.ơn anh, thế mà nhiều chỗ nó bảo ngâm nước javel, thuốc tẩy tùm lum hết thì con hiv mới chết. Tệ lắm nó ko chết thì phơi mấy tiếng ko cần ánh sáng mạnh nó cx chết rồi nhỉ
Mời bạn bấm vào đây xem:
Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Tuanmecsedec
19-05-2014, 21:15

Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :
Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
- HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1, Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2, Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3, Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.