PDA

View Full Version : Em mong các anh chị đọc bài và tư vấn giúp em .

mongmotthegioibinhan
19-05-2014, 17:04
Em xin chào các anh chị trên diễn đàn.

Em có đọc một bài viết của một bạn như sau : và đã được chú Tuấn trả lời trên diễn đàn.

Gửi bởi anna
anh NTP123 ơi, e k lo H ngoài kk điều e thắc mắc ở đây là máu có H đc chứa trong phần trỗng của thân kim kìa. Vì em có đọc 1 đoạn tư vấn của chú Tuấn cho 1 bạn khác về vấn đề kim châm cứu, chú Tuấn bảo vì mũi kim tiêm có phần rỗng chứa máu nên mới lo chứ kim châm cứu thì k có. V nên e mới thắc mắc là lượng máu nhỏ có H đc chứa trong phần rỗng của thân kim có nguy cơ lây truyền k nếu đạp phải.Nhưng chú Tuấn đã trả lời ở trên thì ks phải k ạ?
Bạn đừng quá lo lắng,đúng là đâu kim dạng như (kim may đồ và kim gút khác đầu kim tiêm ).Vì đầu kim tiêm có nòng rỗng chứa máu.Nhưng theo như bạn kể chỉ đạp đầu kim thôi,dù có máu trong đầu kim thì rất ít,dưới nhiệt độ môi trường sẽ làm cho máu khô ngay.Vì vậy,bạn chỉ đạp đầu kim hoàn toàn không có nguy cơ.

Dạ , em muốn hỏi, nếu chỉ đạp đầu kim tiêm thôi, mà kim tiêm đó không có xi lanh, kiêm tiêm đã được nằm ở ngoài khoảng 30 phút thì người đạp phải, có nguy cơ không ạ ? Và em cũng muốn hỏi thêm, là kim tiêm đó nằm trong chỗ mát, không có ánh nắng chiếu vào, không có xi lanh chứa máu.

Em rất mong được sự trả lời của các anh chị trên diễn đàn.
Qua diễn đàn , em mong mình sẽ có thêm nhiều kiến thức , và mong muốn chia sẻ, giúp đỡ cho tất cả các bạn.

Em xin cảm ơn các anh chị thật nhiều.

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 17:14

Em có đọc một bài viết của một bạn như sau : và đã được chú Tuấn trả lời trên diễn đàn.

Gửi bởi anna
anh NTP123 ơi, e k lo H ngoài kk điều e thắc mắc ở đây là máu có H đc chứa trong phần trỗng của thân kim kìa. Vì em có đọc 1 đoạn tư vấn của chú Tuấn cho 1 bạn khác về vấn đề kim châm cứu, chú Tuấn bảo vì mũi kim tiêm có phần rỗng chứa máu nên mới lo chứ kim châm cứu thì k có. V nên e mới thắc mắc là lượng máu nhỏ có H đc chứa trong phần rỗng của thân kim có nguy cơ lây truyền k nếu đạp phải.Nhưng chú Tuấn đã trả lời ở trên thì ks phải k ạ?
Bạn đừng quá lo lắng,đúng là đâu kim dạng như (kim may đồ và kim gút khác đầu kim tiêm ).Vì đầu kim tiêm có nòng rỗng chứa máu.Nhưng theo như bạn kể chỉ đạp đầu kim thôi,dù có máu trong đầu kim thì rất ít,dưới nhiệt độ môi trường sẽ làm cho máu khô ngay.Vì vậy,bạn chỉ đạp đầu kim hoàn toàn không có nguy cơ.

Dạ , em muốn hỏi, nếu chỉ đạp đầu kim tiêm thôi, mà kim tiêm đó không có xi lanh, kiêm tiêm đã được nằm ở ngoài khoảng 30 phút thì người đạp phải, có nguy cơ không ạ ? Và em cũng muốn hỏi thêm, là kim tiêm đó nằm trong chỗ mát, không có ánh nắng chiếu vào, không có xi lanh chứa máu.

Qua diễn đàn , em mong mình sẽ có thêm nhiều kiến thức , và mong muốn chia sẻ, giúp đỡ cho tất cả các bạn.

- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành.
- Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
- Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động
khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Charles
19-05-2014, 17:15

Gửi bởi anna

nếu chỉ đạp đầu kim tiêm thôi, mà kim tiêm đó không có xi lanh, kiêm tiêm đã được nằm ở ngoài khoảng 30 phút thì người đạp phải, có nguy cơ không ạ ? Và em cũng muốn hỏi thêm, là kim tiêm đó nằm trong chỗ mát, không có ánh nắng chiếu vào, không có xi lanh chứa máu. => Hoàn toàn không có nguy cơ. Vì chỉ có đầu kim, trong đó lại không có máu... Chỉ có nguy cơ khi bị kim tiêm có chứa máu tươi đâm và bơm máu vào cơ thể.

mongmotthegioibinhan
19-05-2014, 17:46
Trước tiên, em xin cảm ơn những lời tư vấn của anh Hiếu, và anh Truong Xuân thật nhiều.

Em xin hỏi thêm , là nếu kim tiêm đó có dính máu một ít trên đầu kim tiêm, trong khoảng 30 phút, nằm ngoài chỗ mát mẻ, không có ánh nắng, nếu người bị đạp phải, ( chỉ đạp đầu kim thôi, không có xi lanh chứa máu bên trong ) thì có nguy cơ không các Anh, do kiến thức em chưa thông hiểu, nên mong các anh tư vấn giúp em.

Một lần nữa em xin cảm ơn chân thành.
Mong các anh đọc bài của em.

Em xin lỗi vì đánh thiếu. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 17:49
Trước tiên, em xin cảm ơn những lời tư vấn của anh Hiếu, và anh Truong Xuân thật nhiều.

Em xin hỏi thêm , là nếu kim tiêm đó có dính máu một ít trên đầu kim tiêm, trong khoảng 30 phút, nằm ngoài chỗ mát mẻ, không có ánh nắng, nếu người bị đạp phải, ( chỉ đạp đầu kim thôi, không có xi lanh chứa máu bên trong ) thì có nguy cơ không các Anh, do kiến thức em chưa thông hiểu, nên mong các anh tư vấn giúp em.

Một lần nữa em xin cảm ơn chân thành.
Mong các anh đọc bài của em.

Em xin lỗi vì đánh thiếu. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Khi nào kim tiêm đó là kim mới vừa sử dụng xong chứa máu còn tươi thì mới có nguy cơ, nếu kim tiêm máu xẩm màu, kim củ thì no risk to HIV

mongmotthegioibinhan
19-05-2014, 18:09
Khi nào kim tiêm đó là kim mới vừa sử dụng xong chứa máu còn tươi thì mới có nguy cơ, nếu kim tiêm máu xẩm màu, kim củ thì no risk to HIV

Anh Hiếu ơi, cho em hỏi là với thời gian 30 phút, thì có gọi là kim mới sử dụng xong không ạ ? Em cũng không biết là kim có máu tươi hay máu sẫm, mà chỉ biết là khoảng thời gian 30 phút, cây kim đó ở ngoài chỗ mát, và em đạp phải, không có ống xi lanh.
Mong anh Hiếu , anh Truong Xuan giúp em thêm một lần nữa.
Hai Anh và các bạn thật là tốt .
Em cảm ơn

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 18:35
Anh Hiếu ơi, cho em hỏi là với thời gian 30 phút, thì có gọi là kim mới sử dụng xong không ạ ? Em cũng không biết là kim có máu tươi hay máu sẫm, mà chỉ biết là khoảng thời gian 30 phút, cây kim đó ở ngoài chỗ mát, và em đạp phải, không có ống xi lanh.
Mong anh Hiếu , anh Truong Xuan giúp em thêm một lần nữa.
Hai Anh và các bạn thật là tốt .
Em cảm ơn

Kim o có ống bơm no risk to HIV

mongmotthegioibinhan
19-05-2014, 18:57
Anh Hiếu ơi, lời tư vấn của Anh có nghĩa là như vậy phải không anh ?

kim không có xi lanh chứa máu ( không có ống bơm , chỉ có đầu kim thôi ) , cho dù có một ít máu dính ở đầu kim
nằm ngoài chỗ mát khoảng 30 phút

là không có nguy cơ, khi đạp phải hoặc đâm phải phải không anh ? ( vì virus ra ngoài 5 phút là bị phân huỷ, giống như lời anh tư vấn cho em )

Anh cho em một câu trả lời cuối cùng để em hoàn toàn an tâm anh nhé.

Em cảm ơn anh thật nhiều nhiều và chúc anh ăn cơm ngon miệng.

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 19:15
Anh Hiếu ơi, lời tư vấn của Anh có nghĩa là như vậy phải không anh ?

kim không có xi lanh chứa máu ( không có ống bơm , chỉ có đầu kim thôi ) , cho dù có một ít máu dính ở đầu kim
nằm ngoài chỗ mát khoảng 30 phút

là không có nguy cơ, khi đạp phải hoặc đâm phải phải không anh ? ( vì virus ra ngoài 5 phút là bị phân huỷ, giống như lời anh tư vấn cho em )

Anh cho em một câu trả lời cuối cùng để em hoàn toàn an tâm anh nhé.

Em cảm ơn anh thật nhiều nhiều và chúc anh ăn cơm ngon miệng.

Chẳng qua do bạn lo lắng, songchung xác định đầu kim đó laq2 kim tiêm củ, bạn no risk to HIV

mongmotthegioibinhan
19-05-2014, 19:39
Em cũng mong như vậy anh Hiếu ơi !

Em cảm ơn tấm lòng cũng như lời tư vấn của Anh.

Em chúc anh được nhiều sức khoẻ và luôn tư vấn trên DIỄN ĐÀN nhé anh !

Em chào anh.

mongmotthegioibinhan
21-05-2014, 14:11
Vì vẫn còn lo lắng nên em xin hỏi thêm một tí để lòng mình an tâm hơn. Em xin Anh Hiếu, Anh Tuấn, và chị Hà cùng tất cả các anh chị thông cảm cho em.

Em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là :
nếu kim tiêm có dính máu một ít trên đầu kim tiêm thôi, ( kim không có xi lanh theo cùng ) .
Thì trong khoảng thời gian là 30 phút, thì máu trên kim tiêm đã khô chưa ạ ? nếu chưa khô thì virus trên kim tiêm đó có đủ lượng để lây nhiễm khi người bị đạp phải hay không. ? Và kim tiêm này được nằm trong chỗ mát, không có ánh nắng .

Em rất mong các anh thông cảm vì em câu hỏi thêm của em.
Em cảm ơn rất nhiều, và mong các anh giúp em, cho em lấy lại tinh thần, bình an trong cuộc sống.
Em cảm ơn rất nhiều. !

Nguyen Ha
21-05-2014, 15:09
Vì vẫn còn lo lắng nên em xin hỏi thêm một tí để lòng mình an tâm hơn. Em xin Anh Hiếu, Anh Tuấn, và chị Hà cùng tất cả các anh chị thông cảm cho em.

Em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là :
nếu kim tiêm có dính máu một ít trên đầu kim tiêm thôi, ( kim không có xi lanh theo cùng ) .
Thì trong khoảng thời gian là 30 phút, thì máu trên kim tiêm đã khô chưa ạ ? nếu chưa khô thì virus trên kim tiêm đó có đủ lượng để lây nhiễm khi người bị đạp phải hay không. ? Và kim tiêm này được nằm trong chỗ mát, không có ánh nắng .

Em rất mong các anh thông cảm vì em câu hỏi thêm của em.
Em cảm ơn rất nhiều, và mong các anh giúp em, cho em lấy lại tinh thần, bình an trong cuộc sống.
Em cảm ơn rất nhiều. !

Kim tiêm không có xi lanh không có nguy cơ với HIV. Bạn xem bạn hỏi câu này mấy lần rồi. Bạn vui lòng đọc lại đi.

mongmotthegioibinhan
21-05-2014, 18:25
Em cảm ơn chị Hà thật nhiều. Nhưng chị ơi vì em kiến thức kém quá. Nên trong lòng vẫn còn lăn tăn.

ý của em là kim tiêm có nòng rỗng, chứa một ít máu ở đầu kim tiêm , kim này ( không có xi lanh ) , nằm ở ngoài chỗ mát trong vòng 30 phút.
Khi em đạp phải, vẫn không có nguy cơ hả chị ?

Chị ơi , chị nói một lần nữa cho em hoàn toàn an tâm đi chị .
Mấy ngày hôm nay, em không làm được gì cả.
Em mệt mỏi quá chị .
Anh Tuấn, và Anh Hiếu , Anh Truong Xuân , Chị Nguyệt Hà, giúp em với

Em xin lỗi vì làm phiền đến anh chị nhiều.
Xin giúp em lần cuối.
Em xin cảm ơn .

songchungvoi_HIV
21-05-2014, 18:41
Em cảm ơn chị Hà thật nhiều. Nhưng chị ơi vì em kiến thức kém quá. Nên trong lòng vẫn còn lăn tăn.

ý của em là kim tiêm có nòng rỗng, chứa một ít máu ở đầu kim tiêm , kim này ( không có xi lanh ) , nằm ở ngoài chỗ mát trong vòng 30 phút.
Khi em đạp phải, vẫn không có nguy cơ hả chị ?

Chị ơi , chị nói một lần nữa cho em hoàn toàn an tâm đi chị .
Mấy ngày hôm nay, em không làm được gì cả.
Em mệt mỏi quá chị .
Anh Tuấn, và Anh Hiếu , Anh Truong Xuân , Chị Nguyệt Hà, giúp em với

Em xin lỗi vì làm phiền đến anh chị nhiều.
Xin giúp em lần cuối.
Em xin cảm ơn .
Nguy cơ khi và chỉ khi bơm + kim = bơm máu vào người mới có nguy cơ

mongmotthegioibinhan
21-05-2014, 18:51
dạ vậy là cho dù cây kim đó có một tí máu , không có xi lanh, em đạp phải là không có nguy cơ hả anh ?

Anh ơi , giúp em với.

Anh đừng la em, em xin lỗi anh Hiếu.

Charles
21-05-2014, 18:58
dạ vậy là cho dù cây kim đó có một tí máu , không có xi lanh, em đạp phải là không có nguy cơ hả anh ?

Anh ơi , giúp em với.

Chỉ là đầu kim không, lại để ngoài trời đã 30 phút, dù có tý máu trong ống kim bạn đạp phải cũng không có nguy cơ.

mongmotthegioibinhan
21-05-2014, 21:57
Em xin cảm ơn Anh Trường Xuân và các Anh chị thật nhiều.

songchungvoi_HIV
21-05-2014, 22:00

Anh ơi , giúp em với.

- Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
- Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động
khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

Tuanmecsedec
21-05-2014, 22:27

Gửi bởi anna

Bạn chỉ đạp đầu kim thì không có nguy cơ.

mongmotthegioibinhan
22-05-2014, 14:08
Em xin chân thành cảm ơn các Anh chị trên diễn đàn.

Chúc các Anh, chị và các bạn luôn được bình an và nhiều sức khoẻ.

Em xin chào .

mongmotthegioibinhan
26-05-2014, 08:55
Em xin chào Anh Hiếu, Anh Trường Xuân , Anh Tuấn , Chị Hà và các bạn trên diễn đàn.

Được các Anh , Chị tư vấn, em cũng đỡ lo, nhưng lòng vẫn còn bất an quá. Nên sáng hôm nay em quyết định đi xét nghiệm ở BV Hòa Hảo.

Kết quả của em được Bác sĩ tư vấn là Âm tính, tính từ ngày có nguy cơ ( em đâm phải đầu kim tiêm ) đến hôm nay em đi xét nghiệm là được 23 ngày. Hơn 3 tuần lễ.
Em được biết phương pháp xét nghiệm là Hiv combo ( anti + P24 ) .
Bác sĩ có hẹn em 2 tháng sau xét nghiệm lại.

Em lo quá.
Em chỉ muốn hỏi các Anh, chị . Kết quả của em đã hoàn toàn an tâm chưa các Anh, Chị.
Sao bác sĩ lại hẹn em 2 tháng kiểm tra lại.
Em không biết thế nào, tâm trạng lại lo lắng . Nên em lên diễn đàn nhờ các anh, chị tư vấn dùm em.
Em rất mong câu trả lời của các anh, chị.
Em xin cảm ơn rất nhiều.

Nguyen Ha
26-05-2014, 09:02
Em xin chào Anh Hiếu, Anh Trường Xuân , Anh Tuấn , Chị Hà và các bạn trên diễn đàn.

Được các Anh , Chị tư vấn, em cũng đỡ lo, nhưng lòng vẫn còn bất an quá. Nên sáng hôm nay em quyết định đi xét nghiệm ở BV Hòa Hảo.

Kết quả của em được Bác sĩ tư vấn là Âm tính, tính từ ngày có nguy cơ ( em đâm phải đầu kim tiêm ) đến hôm nay em đi xét nghiệm là được 23 ngày. Hơn 3 tuần lễ.

Em lo quá.
Em chỉ muốn hỏi các Anh, chị . Kết quả của em đã hoàn toàn an tâm chưa các Anh, Chị.
Em không biết thế nào, tâm trạng lại lo lắng . Nên em lên diễn đàn nhờ các anh, chị tư vấn dùm em.
Em xin cảm ơn rất nhiều.
Xét nghiệm âm tính rồi xả stress đi thôi.

Charles
26-05-2014, 09:27

Em lo quá.
Em xin cảm ơn rất nhiều.

Bạn được chia sẻ không có nguy cơ thì kết quả XN ÂT đâu có gì lạ. Xả stress được rồi, không cần XN nữa.

songchungvoi_HIV
26-05-2014, 09:33

Em lo quá.
Em xin cảm ơn rất nhiều.
Có nguy cơ đâu mà lo bạn, nói thẳng ra lun, nếu thật sự có nguy cơ từ kim tiêm thì bạn cũng biết mối nguy cơ kim tiêm là cao nhất nếu kim đ1o có máu HIV thì bạn đã là người lưu danh rùi, ngay từ đầu chia sẻ rất rõ, nếu mũi kim k thì hoàn toàn no risk to HIV, nếu kim tiêm + bơm kim chứa máu thì nguy cơ cao. Vì thế bạn k cần lo lắng như vậy, yên tâm khi được chia sẻ

mongmotthegioibinhan
26-05-2014, 14:52
Em cảm ơn Anh Hiếu, Anh Truong Xuân, Chị Nguyệt Hà, Anh Tuấn và các bạn trên diễn đàn đã giúp đỡ em trong những thời gian em lo lắng đến bất an như vậy .

Em xin chúc các Anh, Chị luôn khoẻ mạnh và hạnh phúc.
Em xin chào và cầu chúc cho tất cả các bạn trên diễn đàn sẽ luôn luôn gặp may mắn.

mongmotthegioibinhan
18-06-2014, 15:03
Em xin chào các Anh , chị trên diễn đàn.
Mặc dù được các Anh, chị tư vấn cho em là không có nguy cơ, nhưng do em vẫn còn lo quá, nên ngày chủ nhật vừa rồi, em có đi xét nghiệm lại ở trung tâm Hòa Hảo.

Em được 6 tuần, 1 ngày . Kết quả em ghi là ÂM TÍNH theo phương pháp Hiv Compo.
Em chỉ lo sợ khi bị đầu kim đâm, vẫn có ít máu dính ở đầu kim, lúc ấy em không quan sát kỹ .

Em muốn hỏi, nếu có còn một tí máu như thế, thì có sao không các Anh, kết quả của em đã được phần nào an tâm chưa ạ , mong các Anh chị tư vấn giúp em.
Em rất cảm ơn sự tư vấn của các Anh chị.

Em xin chào .

Charles
18-06-2014, 15:38
Mặc dù được các Anh, chị tư vấn cho em là không có nguy cơ, nhưng do em vẫn còn lo quá, nên ngày chủ nhật vừa rồi, em có đi xét nghiệm lại ở trung tâm Hòa Hảo.

Em chỉ lo sợ khi bị đầu kim đâm, vẫn có ít máu dính ở đầu kim, lúc ấy em không quan sát kỹ .

Em muốn hỏi, nếu có còn một tí máu như thế, thì có sao không các Anh, kết quả của em đã được phần nào an tâm chưa ạ , mong các Anh chị tư vấn giúp em.

Em xin chào .

Bạn có XN mãi vẫn chỉ 1 kết quả: ÂM TÍNH, vì bạn không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
18-06-2014, 20:28

Em xin chào .

Bạn có nguy cơ đâu mà yên tâm hay không yên tâm.