PDA

View Full Version : Tay xước sau 24 giờ chạm vào chìa khóa của Y Tá đang làm cho Bn sợ dính máu nhiễm HIV

utnguyen
21-05-2014, 21:49
Em tốt nghiệp và đang làm nha tá tại phòng khám của chị họ. Hôm nay em lo vô cùng lo lắng do là trong lúc làm cho khách chị họ kêu em đi mua cơm chiều. Lúc đó chị ta đang mang bao tay làm cho khách (em nghĩ có dính máu) và dùng tay có mang bao tay rút chìa khóa xe trong túi quần cho em nhưng rút ko đc do quần chật rồi sau đó kêu em rút dùm. Thật nghiệt ngã. Không lẽ em từ chối không rút vì nguyên tắt không để bao tay tiếp xúc với các vật dụng cá nhân. Thế là em dùng tay rút. Trên đường mua cơm em phát hiện tay em bị xướt hôm qua. Thật hoang mang anh chị ạ. Lúc này em muốn nghỉ việc vì chuyện này. Em sợ tay chị đó dính máu rồi tiếp xúc chùm chìa khóa rồi tay em bị xước dính vào. Sự việc diễn ra rất nhanh. Em không còn tin vào nghề nghiệp nữa ạ.

songchungvoi_HIV
21-05-2014, 21:52
Em tốt nghiệp và đang làm nha tá tại phòng khám của chị họ. Hôm nay em lo vô cùng lo lắng do là trong lúc làm cho khách chị họ kêu em đi mua cơm chiều. Lúc đó chị ta đang mang bao tay làm cho khách (em nghĩ có dính máu) và dùng tay có mang bao tay rút chìa khóa xe trong túi quần cho em nhưng rút ko đc do quần chật rồi sau đó kêu em rút dùm. Thật nghiệt ngã. Không lẽ em từ chối không rút vì nguyên tắt không để bao tay tiếp xúc với các vật dụng cá nhân. Thế là em dùng tay rút. Trên đường mua cơm em phát hiện tay em bị xướt hôm qua. Thật hoang mang anh chị ạ. Lúc này em muốn nghỉ việc vì chuyện này. Em sợ tay chị đó dính máu rồi tiếp xúc chùm chìa khóa rồi tay em bị xước dính vào. Sự việc diễn ra rất nhanh. Em không còn tin vào nghề nghiệp nữa ạ.
em phát hiện tay em bị xướt hôm qua => Cho dù bạn có ngâm cả bàn tay vào chậu máu cũng k có nguy cơ

utnguyen
21-05-2014, 22:07
Anh songchung ơi, tại lúc đó làm cho khách luôn anh ạ, chị này trám răng, em chỉ thấy tay trầy xướt nên lo tột cùng anh ạ.

utnguyen
21-05-2014, 22:17
Lúc đầu rút chìa khóa, em thấy tay chị còn ướt, em sợ có dính máu thôi ạ. Do chị đó mặc quần Jean hơi chật nên em mới dùng tay rút chìa khóa ra. Người khách là dân chơi thứ thiệt, là nữ xăm trổ đầy mình. Nản quá ạ. Sự việc diễn ra nhanh quá.

utnguyen
21-05-2014, 22:26
Mai em sẽ úông PEP. Cảm thấy cuộc sống nguy hiểm quá ạ.

Tuanmecsedec
21-05-2014, 23:08

Mai em sẽ úông PEP. Cảm thấy cuộc sống nguy hiểm quá ạ.

Cần không cần uống thuốc phơi nhiễm,vì những gì bạn kể không làm lây nhiễm HIV.Bạn lưu ý thuốc phơi nhiễm (PEP) không phải là viên sôcôla ngọt ngào và bổ đâu.Mà uống vô tội vạ

cafe
22-05-2014, 00:42
vết xước từ hôm qua thì đóng niêm mạc rồi làm sao lây nhiễm được bạn...và máu dính trên chìa khóa cũng không thể lây nhiễm...nếu HIV lây qua những vật trung gian thì chắc cũng hơn nữa dân số VN nhiễm rồi bạn ạ. Bạn nên tìm hiểu kỹ về đường lây trên diễn đàn để tránh hoang mang. Cứ dùng PEP tùy tiện vậy thì sau này chưa chết vì H mà chết vì PEP đó bạn

Charles
22-05-2014, 06:26

Lúc đầu rút chìa khóa, em thấy tay chị còn ướt, em sợ có dính máu thôi ạ. Do chị đó mặc quần Jean hơi chật nên em mới dùng tay rút chìa khóa ra. Người khách là dân chơi thứ thiệt, là nữ xăm trổ đầy mình. Nản quá ạ. Sự việc diễn ra nhanh quá.

Bạn không có nguy cơ với HIV nên không cần sử dụng PEP trong trường hợp này. Vì: thứ nhất HIV không lây gián tiếp qua các đồ vật; thứ hai tay bạn có vết xước từ hôm trước thì niêm mạc cũng đóng từng hôm trước, không còn cửa ngõ cho virus xâm nhập.

utnguyen
22-05-2014, 07:53
Sáng nay dậy đi làm mà lòng em nặng trĩu. Buồn quá. Em xin lỗi không phải là em hoài nghi lời tư vấn của BQT và các anh chị. Em còn nhớ thêm chi tiết lúc đầu chị ta rút không được mặc dù thọt nguyện bàn tay (có mang găng tay làm cho khách lúc đó) do túi quần quá chật, em cũng nghĩ máu của găng tay cũng dính vào thành túi và bao tay có tiếp xúc với móc khóa ngay sau đó em mới lấy tay rút và có tiếp xúc với móc khóa, mà cái chìa khóa thì cạnh cũng nhọn em chỉ lo tay em bị trúng cạnh chìa khóa mà bị trầy xướt nhỏ. HIV có bao giờ lây qua những vết xướt nhỏ (mắt thường không thể nhìn thấy) không ạ. Em mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em gỡ rối. Buồn quá ạ.

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 07:56
Sáng nay dậy đi làm mà lòng em nặng trĩu. Buồn quá. Em xin lỗi không phải là em hoài nghi lời tư vấn của BQT và các anh chị. Em còn nhớ thêm chi tiết lúc đầu chị ta rút không được mặc dù thọt nguyện bàn tay (có mang găng tay làm cho khách lúc đó) do túi quần quá chật. Em nghĩ là bao tay có tiếp xúc với móc khóa ngay sau đó em mới lấy tay rút và có tiếp xúc với móc khóa, mà cái chìa khóa thì cạnh cũng nhọn em chỉ lo tay em bị trúng cạnh chìa khóa mà bị trầy xướt nhỏ. HIV có bao giờ lây qua những vết xướt nhỏ (mắt thường không thể nhìn thấy) không ạ. Em mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em gỡ rối. Buồn quá ạ.
em phát hiện tay em bị xướt hôm qua => Cho dù bạn có ngâm cả bàn tay vào chậu máu cũng k có nguy cơ

utnguyen
22-05-2014, 12:34
em nghĩ máu của găng tay cũng dính vào thành túi và bao tay có tiếp xúc với móc khóa ngay sau đó em mới lấy tay rút và có tiếp xúc với móc khóa, mà cái chìa khóa thì cạnh cũng nhọn em chỉ lo tay em bị trúng cạnh chìa khóa mà bị trầy xướt nhỏ. HIV có bao giờ lây qua những vết xướt nhỏ (mắt thường không thể nhìn thấy) không ạ. Em mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em gỡ rối. Buồn quá ạ. Giờ chẳng muốn ăn uống gì cả. Số em đen đủi quá.

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 12:37
Anh songchung ơi, tại lúc đó làm cho khách luôn anh ạ, chị này trám răng, em chỉ thấy tay trầy xướt nên lo tột cùng anh ạ.

Bạn có biết đọc chữ Việt Nam Quốc Ngữ k vậy?? Vết xước của bạn từ thuở nào ăn nhập gì? Cho dù bạn có ngâm cả bàn tay vào chậu máu vẫn an toNgưiời ta ăn chơi hay xâm mình thì liên quan gì đến bạn, cứ hể xâm mình đầy người ăn chơi là nhiễm HIV àh???

utnguyen
22-05-2014, 12:46
Vết thương hở là thế nào hở anh. Vết thương hơi rát rất nhỉ mà mắt thường không nhìn thấy thì có là một nguy cơ không ạ nếu tay em có dính máu a.

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 12:49
Vết thương hở là thế nào hở anh. Vết thương hơi rát rất nhỉ mà mắt thường không nhìn thấy thì có là một nguy cơ không ạ nếu tay em có dính máu a.
Hở là đang chảy máu. K chảy máu là k hở

utnguyen
22-05-2014, 13:06
Vậy vết thương còn rát không phải vết thướng hở đúng không anh? cho em hỏi thêm một cấu nữa là nếu trong quá trình rút chìa khoá em bị cái móc làm xướt da thì trong Th này của em có sao khống ạ. Em xin lỗi vì đã hỏi quá nhiều. Thú thật nghe anh chị tư vấn em đỡ lo chút. Nhất là anh Hiếu. hihi

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 13:18
Vậy vết thương còn rát không phải vết thướng hở đúng không anh? cho em hỏi thêm một cấu nữa là nếu trong quá trình rút chìa khoá em bị cái móc làm xướt da thì trong Th này của em có sao khống ạ. Em xin lỗi vì đã hỏi quá nhiều. Thú thật nghe anh chị tư vấn em đỡ lo chút. Nhất là anh Hiếu. hihi
Nếu là vết thương hở thì ngay từ đầu đã nói bạn có nguy cơ rùi đâu cần bạn hỏi lại

utnguyen
22-05-2014, 15:57
Vậy thì em cũng an tâm đôi chút. Em muốn đi làm xét nghiệm một cái. Theo anh em có nên đi không ạ.

utnguyen
22-05-2014, 21:48
Huhu. Sao không ai trả lời cho em hết. Đêm buồn và cô đơn quá. Chỉ biết ngồi đọc như một con điên.

utnguyen
23-05-2014, 18:11
Anh chị bỏ mặc em thật sao? Được rồi em sẽ không dám làm phiền anh chị nữa ạ. Em thành thật biết ơn anh chị cô cùng. Em gái đau khổ.

Charles
23-05-2014, 18:15
Vậy thì em cũng an tâm đôi chút. Em muốn đi làm xét nghiệm một cái. Theo anh em có nên đi không ạ.

Bạn không có nguy cơ nên không cần XN. Hãy yên tâm với những gì được chia sẻ.

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 18:47

Huhu. Sao không ai trả lời cho em hết. Đêm buồn và cô đơn quá. Chỉ biết ngồi đọc như một con điên.

Anh chị bỏ mặc em thật sao? Được rồi em sẽ không dám làm phiền anh chị nữa ạ. Em thành thật biết ơn anh chị cô cùng. Em gái đau khổ.
Em gái mít ướt, trả lời rùi sao em gái cứ thích hỏi mà k thích đọc vậy em gái nhẻo nhỏn?????? :khi875437:

utnguyen
23-05-2014, 19:45
Nhưng anh ưi em còn hoài nghi là nhở tay em bị chìa khóa làm xướt một vết nhỏ ngay lúc đó. Vì sự việc đang trực tiếp xảy ra lúc đang làm cho khách, em nghĩ là người khách có chảy máu ạ.
Bị xướt như vậy thì có sao không anh. Đọc kiến thức thì hiểu nhưng mỗi th thì mỗi khác chứ ạ.

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 19:45
Nhưng anh ưi em còn hoài nghi là nhở tay em bị chìa khóa làm xướt một vết nhỏ ngay lúc đó. Vì sự việc đang trực tiếp xảy ra lúc đang làm cho khách, em nghĩ là người khách có chảy máu ạ.
Bị xướt như vậy thì có sao không anh. Đọc kiến thức thì hiểu nhưng mỗi th thì mỗi khác chứ ạ.
Nhãm quá đi em gái

utnguyen
23-05-2014, 20:01
Em hỏi nghiêm túc mà anh nói em nhảm.. Thiệt tình anh Hiếu

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 20:05
Em hỏi nghiêm túc mà anh nói em nhảm.. Thiệt tình anh Hiếu
Em nghĩ cái chìa khoá là cái gì mà làm em xước tay, k nhãm là gì???? Xước tay mà em k cảm nhận đau thì anh nói thế k đúng àh????, Em thử lấy cây kim chích vào ngón tay xem có cảm giác k????

utnguyen
25-05-2014, 14:01
Huhu đã 4 ngày trôi qua kể từ khi em có ý định uống PEP. Giờ em vẫn còn mãi lăn tăn thế này. Em cứ lo bữa đó tay chân bị xướt nhỏ mà mình không biết và không nhìn thấy thui. huhu. Vừa chân ướt chân ráo đi làm mà giờ thế này rồi. Chỉ sợ mình nhiễm bệnh không báo hiếu gì được cho mẹ cha.huhu

Charles
25-05-2014, 14:03
Huhu đã 4 ngày trôi qua kể từ khi em có ý định uống PEP. Giờ em vẫn còn mãi lăn tăn thế này. Em cứ lo bữa đó tay chân bị xướt nhỏ mà mình không biết và không nhìn thấy thui. huhu. Vừa chân ướt chân ráo đi làm mà giờ thế này rồi. Chỉ sợ mình nhiễm bệnh không báo hiếu gì được cho mẹ cha.huhu

Bạn yên tâm với những gì đã được tư vấn.

songchungvoi_HIV
25-05-2014, 14:21
Đừng có tự hù mình vì thiếu hiểu biết thì kết cuộc bạn sớm thì muộn vào BV tâm thần, Ở đây BQT chúng tôi k có tư vấn bừa