PDA

View Full Version : xét nghiệm HIV sau 1 tháng tại trung tâm chân trời mới

mscorpiox
23-05-2014, 22:33
anh chị ơi vấn đề của em là thế này, em có quan hệ với bạn trai không dùng bao cao su, và em đã đi xét nghiệm HIV tại chân trời mới, khoảng thời gian em xét nghiệm là sau 1 tháng kể từ ngày có nguy cơ, ngày đầu tiên tới xét nghiệm cô tư vấn lấy máu cho em và hẹn em ngày hôm sau cô trả kết quả, qua ngày hôm sau em đến trung tâm và kết quả là âm tính, cô dặn là 2 tháng sau tới xét nghiệm tiếp tục để có kết quả chính xác, anh chị cho em hỏi là xét nghiệm HIV sau 1 tháng mà âm tính như trường hợp của em thì em an tâm được bao nhiêu phần trăm ạ, bây giờ đợi tới tháng 7 em cũng lo lắng lắm, mong anh chị tư vấn giúp em, cám ơn anh chị rất nhiều ạ.

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 22:41
anh chị ơi vấn đề của em là thế này, em có quan hệ với bạn trai không dùng bao cao su, và em đã đi xét nghiệm HIV tại chân trời mới, khoảng thời gian em xét nghiệm là sau 1 tháng kể từ ngày có nguy cơ, ngày đầu tiên tới xét nghiệm cô tư vấn lấy máu cho em và hẹn em ngày hôm sau cô trả kết quả, qua ngày hôm sau em đến trung tâm và kết quả là âm tính, cô dặn là 2 tháng sau tới xét nghiệm tiếp tục để có kết quả chính xác, anh chị cho em hỏi là xét nghiệm HIV sau 1 tháng mà âm tính như trường hợp của em thì em an tâm được bao nhiêu phần trăm ạ, bây giờ đợi tới tháng 7 em cũng lo lắng lắm, mong anh chị tư vấn giúp em, cám ơn anh chị rất nhiều ạ.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể) => em xét nghiệm là sau 1 tháng kể từ ngày có nguy cơ, ngày đầu tiên tới xét nghiệm cô tư vấn lấy máu cho em và hẹn em ngày hôm sau cô trả kết quả, qua ngày hôm sau em đến trung tâm và kết quả là âm tính => KQ này k chính xác bạn vì tại TT Chân trời mới dùng sinh phảm thế hệ 3 Determine HIV 1/2 Ab tìm khàng thể => Với KQ XN này chưa đủ quy trình của thời gian, Bạn muốn XV sao nguy cơ 1 tháng phải dùng sinh phẩm Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

mscorpiox
23-05-2014, 22:45
vậy đến khi nào xét nghiệm ở chân trời mới mới chính xác được ạ

mscorpiox
23-05-2014, 22:46
em quan hệ từ ngày 10/4 đến bây giờ em đi xét nghiệm lại tại chân trời mới được không ạ

mscorpiox
23-05-2014, 22:55
vậy là đầu tháng 6 ( đủ 6 tuần ) em tới trung tâm chân trời mới xn lại sẽ cho kết quả chính xác đúng không anh, và anh ơi nếu kết quả âm tính thì yên tâm được bao nhiêu phần trăm vậy anh.

Tuanmecsedec
23-05-2014, 23:15

vậy đến khi nào xét nghiệm ở chân trời mới mới chính xác được ạ

em quan hệ từ ngày 10/4 đến bây giờ em đi xét nghiệm lại tại chân trời mới được không ạ

vậy là đầu tháng 6 ( đủ 6 tuần ) em tới trung tâm chân trời mới xn lại sẽ cho kết quả chính xác đúng không anh, và anh ơi nếu kết quả âm tính thì yên tâm được bao nhiêu phần trăm vậy anh.

Thường những cơ sở xét nghiệm tự nguyện miễn phí cho cộng đồng dùng phương pháp tìm kháng thể.Vì vậy với phương pháp này sau 1 tháng bạn xét nghiệm chưa chính xác.Với phương pháp tìm kháng thể bạn để ít nhất 6 tuần và chính xác nhất 12 tuần đi xét nghiệm.

mscorpiox
23-05-2014, 23:23
vậy còn phương pháp nào sớm hơn và chính xác hơn không anh, em tính đến viện pasteur để xét nghiệm cho chính xác hơn được không anh

Tuanmecsedec
23-05-2014, 23:26
vậy còn phương pháp nào sớm hơn và chính xác hơn không anh, em tính đến viện pasteur để xét nghiệm cho chính xác hơn được không anh

Nếu 4 tuần bạn có thể đến Hòa Hảo làm xét nghiệm HIV Combo.Phương pháp này xét nghiệm tìm kháng thể và kháng nguyên,kháng nguyên là sự hiện diện của vi rút.

mscorpiox
23-05-2014, 23:34
dạ em hiểu rồi, cám ơn các anh nhiều lắm :)