PDA

View Full Version : xin mọi người giúp em với.

hope111
29-06-2013, 11:17
Đầu tiên em xin kính chào các anh chị trên diễn đàn
Em có đọc qua box “ khác” thì em thấy có 1 bạn có trường hợp gần giống em, nhưng trường hợp của em thì bây giờ là do chính em tạo ra rồi.
Trường hợp của em như sau: em cũng đi làm và làm chung, người kia với em làm chung 1 đội, người kia cũng bị chảy máu do xât xát trong quá trình lao động, em để ý thấy vết lớn nhất bị bong 1 miếng da cũng to to, nhưng chỉ rướm máu chứ không có giọt máu chảy xuống, người kia bị chảy máu ở tay trái nhưng tay phải người đó có đụng vào chỗ chảy máu rồi có cầm vào một số dụng cụ , được một lúc người đó mới đi rửa tay và giặt luôn cái áo bị dơ, vì làm chung nên em có cầm vào các dụng cụ của người đó đã cầm trước khi người đó đi rửa tay và sau khi rửa tay người đó rửa tay thì 2 người vẫn làm chung, em sợ có máu dính vào tay, quần áo em, vì em có chạm vào áo của chú đó( cái áo chú đi giặt lúc đi rửa tay).
trước khi về em có rửa tay sơ trên cty, em chỉ rửa bằng nước thôi nhưng hình như em coi tay em không có bị dính máu thì phải, Tối về nhà em có mở vòi nước để rửa tay, em có rửa tay bằng xa bông tắm, nhưng sau đó khoảng 4h tính từ lúc em về rửa tay, em đi đánh răng đi ngủ, em lỡ quên lấy cái ca để mở vòi nước để hấng nước đánh răng ( mà chỗ trên ca em dùng để mở van nước là cái chỗ ngậm vào mồm mới lo chứ) , mà cái vòi hồi chiều em mới đi về và mở để rửa tay, liền sau khi em đánh răng xong, mọi người trong nhà dùng cái ca đó để đánh răng , em sợ tay em lúc mới về còn dơ (nếu bị dính ít máu) sẽ dính vào cái van nước rồi từ cái van nước dính vào ca đánh răng, máu sẽ dính vào ca và theo nước đi vào miệng rồi lúc đánh răng hiv sẽ xâm nhập vào được, và vô tình em lây nguy cơ cho tất cả mọi người trong nhà rồi.
Cả tối qua em không thể nào ngủ được, em có dậy, lấy lifeboy rửa cái ca đi 1 lần, em lo quá, lỡ đâu hành vi vừa rồi của em đã làm cho em và mọi người trong nhà có nguy cơ bị lây nhiễm hiv.
Hichic chỉ nghĩ tới đây thôi là em như bị điên rôi, cả ngày nay đi làm, em không làm được việc gì cả
Anh tuấn và mọi người giúp em với, em xin cảm ơn ạ và em có cần kêu mọi người bỏ bàn chải đánh răng và cái ca đi mua cái mới không ạ ( vì ai cũng đã đánh 2 lần rồi ), nói ra chắc em bị chửi ghê lắm nhưng vì mình và mọi người em sẽ nói nếu anh tuấn kêu là cần thiết phải thay cái mới.

hivongmotanhsang
29-06-2013, 15:27
HIV không lây nhiễm như những gì bạn kể bạn nhé.

hope111
29-06-2013, 15:48
em cảm ơn anh, à anh cho em hỏi thêm câu này nữa thôi, lúc đó em có mở cái vòi đó, rửa chân xong em không rửa tay lại bằng xà bông lifeboy hay nước gì hết, em cầm vào bàn chải đánh răng, em lấy thuốc đánh răng luôn, như vậy cũng không sao hả anh, anh cho em câu trả lời này nữa với, để tối nay em có thể yên tâm ngủ 1 giấc, chứ đêm qua em thức cả đêm luôn rồi.

Pray90
29-06-2013, 16:06
em cảm ơn anh, à anh cho em hỏi thêm câu này nữa thôi, lúc đó em có mở cái vòi đó, rửa chân xong em không rửa tay lại bằng xà bông lifeboy hay nước gì hết, em cầm vào bàn chải đánh răng, em lấy thuốc đánh răng luôn, như vậy cũng không sao hả anh, anh cho em câu trả lời này nữa với, để tối nay em có thể yên tâm ngủ 1 giấc, chứ đêm qua em thức cả đêm luôn rồi.

b cứ kê cao gối mà ngủ, hiv lây như b nói thì ngta chết hết rồi. b yên tâm nhé

hope111
30-06-2013, 10:56
em cảm ơn các anh chị đã tư vấn, nhưng em vẫn mong có 1 lời khẳng định không sao ở anh tuấn, để em thật sự yên tâm, vì nó liên quan tới mọi người trong nhà em nữa ạ, em xin cảm tất cả các anh chị.

mongconghien
30-06-2013, 12:54
Bạn đừng có những suy nghĩ trên làm tủi thân những anh chị có H. Hãy đọc kiến thức và các đường lây HIV dùm tui. Kì thị khổ lắm nói mãi.

hope111
30-06-2013, 13:15
em cảm ơn ạ, em không có ý kị thị đâu ạ, tại sự việc nó liên quan đến mọi người trong nhà, nên em lo lắng quá, giờ biết không sao thì em yên tâm lắm rồi, em cứ sợ em là kẻ tội đồ, như vậy thì em chỉ có nước chết, sao em sống nổi nữa.

mongconghien
30-06-2013, 13:23
bạn nên ngủ một giấc thật ngon sau những giờ phút lo lắng. Mai bắt đầu tuần mới vui vẻ hen!

hope111
30-06-2013, 14:29
hichic, em đang vui như hội khi các anh chị bảo em không sao, nhưng mà tự dưng đang ngồi chơi, một ý nghĩ lại ùa về, làm em lại cảm thấy lo lắng nữa, đó là khi người làm chung bị chảy máu tay, em có cầm vào các vặt dụng như em đã kể ở trên, em sợ có máu dính lên tay em, mà chú đó cũng cầm vào cái van bình rót nước uống ( bình 21 lít), em có cầm vào cái chú đó bỏ ra và cầm vào van bình rót nước uống , cái ca của em uống riêng, NHƯNG cái ca của em có lắp đậy, nắp của nó bằng phẳng, em sợ khi uống xong lúc đậy nắp ca vào, vô tình ( nếu tay em có dính máu, 1 ít máu thôi vì nếu nhiều thì có lẽ em sẽ dễ dàng nhận biết được ) nó dính vào miệng ca ( vì khi đậy nắp vào ca, tay em hay đụng phải miệng ca lắm ) và lần uống sau vô tình em đã uống phải máu rồi. ( em đọc được uống chung ly nước thì không sao, nhưng trường hợp cảu em nó khác quá)
Em thấy bình nước đó rất nhiều người uống mà trước giờ mỗi lần uống xong em đều đậy nắp ca như vậy , nếu người nào uống trước mà bị chảy máu tay, câm vào bình nước thì em lại bôi vào miệng ca của mình rồi lại uống vào miệng, mà em nhớ trong thời gian qua có lúc em bị nhiệt miệng, lở 2,3 miếng trắng trắng to to trong miệng, nó đau lắm ạ, khi ăn uống,nói chuyên đều đau.

cho em hỏi em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv từ hành vi trên của em không ạ, và sau này em có được tiếp tục uống nước như vậy nữa không ạ, hic đúng là tự em hại em rồi, các anh chị tư vấn giúp em với, em cảm ơn ạ.

mongconghien
01-07-2013, 05:29
Bó tay.com. kiểu này có đứa đang chơi game online tức vì bị đồ sát mà cắn móng tay chảy máu rồi gõ ngón tay đó lên bàn phím mà cũng sợ lây nữa thì cả ngày bỏ công tư vấn chắc "tửng tại chỗ" luôn quá. HIV không lây theo kiểu super như vậy.

khonggiamnua
01-07-2013, 06:21
Bạn biết vì sao anh Tuấn không thèm trả lời câu hỏi của bạn không