PDA

View Full Version : QH với GMD và bị rách BCS

giettoidi
27-05-2014, 09:06
Kính gửi các anh chị trên diễn đàn,
Hqua ( 26/4/2014 ), lúc 2h chiều e QH với GMD, ban đầu cô ta BJ ( ko bcs ), sau đó em mang bcs và bắt đầu QH. Tgian QH khoảng 5', đưa ra đưa vào rất nhẹ ( vị em bị yếu sinh lý, sợ bị ra sớm nên cố nhịn ), sau khi xuất, kéo DV ra, bật đèn mới biết bcs bị rách. Em có nguy cơ bị nhiễm không?
Em đang rất lo dù GMD bảo nó vừa đi xét nghiệm hôm t4 tuần trước và không sao cả :(

Tuanmecsedec
27-05-2014, 09:08
Hqua ( 26/4/2014 ), lúc 2h chiều e QH với GMD, ban đầu cô ta BJ ( ko bcs ), sau đó em mang bcs và bắt đầu QH. Tgian QH khoảng 5', đưa ra đưa vào rất nhẹ ( vị em bị yếu sinh lý, sợ bị ra sớm nên cố nhịn ), sau khi xuất, kéo DV ra, bật đèn mới biết bcs bị rách. Em có nguy cơ bị nhiễm không?
Em đang rất lo dù GMD bảo nó vừa đi xét nghiệm hôm t4 tuần trước và không sao cả :(

Sau khi bạn quan hệ bạn phát hiện bao cao su bị rách,nếu lòi đầu dương vật thì có nguy cơ.

giettoidi
27-05-2014, 09:11
Sau khi bạn quan hệ bạn phát hiện bao cao su bị rách,nếu lòi đầu dương vật thì có nguy cơ.

Em cám ơn a Tuấn.
Vậy thuốc thang, khám chữa ban đầu hết khoảng bao nhiêu ạ? Vì em thấy nói là uống PEP trong vòng 24h khả năng thành công là gần như tuyệt đối mà hiện giờ em không có nhiều tiền :(

songchungvoi_HIV
27-05-2014, 09:11
Rách BCS sau khi xong trận mới phát hiện k xác định thời gian rách là có nguy cơ, vui lòng đến ngay BV tuyến tỉnh Tp nơi bạn sinh sống gặp BS tư vấn dùng PEP sớm trong 72 giờ vàng

songchungvoi_HIV
27-05-2014, 09:12
Em cám ơn a Tuấn.
Vậy thuốc thang, khám chữa ban đầu hết khoảng bao nhiêu ạ? Vì em thấy nói là uống PEP trong vòng 24h khả năng thành công là gần như tuyệt đối mà hiện giờ em không có nhiều tiền :(
Đến BV Nhiệt Đới TW, BV Bạch Mai, BV Đống Đa để gặp BS tư vấn và dùng PEP
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Tuanmecsedec
27-05-2014, 09:14
Em cám ơn a Tuấn.

Thời gian điều trị thuốc phơi nhiễm không quá 72 giờ,bạn có thể đến trung tâm y tế dự phòng sẽ được hướng dẫn.

giettoidi
27-05-2014, 09:17
Cho em hỏi là trong tgian dùng PEP, nhà em có mấy đứa nhỏ, em có nên tránh không tiếp xúc với chúng nó ko ạ? Thằng nhỏ rất hay gặm vai em, mà nó thì đang thời kỳ mọc răng, em thì bị nóng quá, nổi zôm xẩy :(

Tuanmecsedec
27-05-2014, 09:24
Cho em hỏi là trong tgian dùng PEP, nhà em có mấy đứa nhỏ, em có nên tránh không tiếp xúc với chúng nó ko ạ? Thằng nhỏ rất hay gặm vai em, mà nó thì đang thời kỳ mọc răng, em thì bị nóng quá, nổi zôm xẩy :(

Thời gian uống thuốc điều trị trong vòng 4 tuần (28 ngày).Bạn vẫn sinh hoạt bình thường trong gia đình.

songchungvoi_HIV
27-05-2014, 09:25
K cần tránh bảo, vẫn sinh hoạt bình thường trong gia đình, chỉ có là bảo vệ an toàn cho BX hay bạn tình nếu có khi QHTD phải sử dụng BCS đến khi XN chốt ở 24 tuần

giettoidi
01-06-2014, 15:42
Em cám ơn các anh! Em đã mua và dùng thuốc hôm 27/5.
Trên hộp thuốc có ghi là bảo quản dưới 25 độ mà mấy hôm nay hà nội toàn nóng trên 30 độ, liệu có sao ko các anh :(?
Em muốn hỏi thêm là vừa uống thuốc đã đi đại tiện ngay thì thuốc có theo phân ra ngoài không ạ?
Em xin cám ơn!

Nguyen Ha
01-06-2014, 16:03
Trên hộp thuốc có ghi là bảo quản dưới 25 độ mà mấy hôm nay hà nội toàn nóng trên 30 độ, liệu có sao ko các anh :(?
Em muốn hỏi thêm là vừa uống thuốc đã đi đại tiện ngay thì thuốc có theo phân ra ngoài không ạ?
Em xin cám ơn!

Yên tâm, như thế không sao cả.

Tuanmecsedec
02-06-2014, 04:22
Em xin cám ơn!

Bạn vừa uống thuốc xong đi đại tiện thì có làm sao đâu.

giettoidi
07-06-2014, 23:35
các anh ơi em uống thuốc như trong ảnh, anh tư vấn nói phải kiêng bia rượu, có bắt buộc phải uống thì cách tgian uống thuốc vài tiếng, hnay em gọi hỏi cụ thể mấy tiếng thì anh đó k bắt máy. các bác cho em biết với ạ :(

Tuanmecsedec
08-06-2014, 04:47
các anh ơi em uống thuốc như trong ảnh, anh tư vấn nói phải kiêng bia rượu, có bắt buộc phải uống thì cách tgian uống thuốc vài tiếng, hnay em gọi hỏi cụ thể mấy tiếng thì anh đó k bắt máy. các bác cho em biết với ạ :(

Đây là viên nang màu trắng (ký hiệu RX923 ).Chỉ khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị,vì sợ ảnh hưởng đến gan thôi,chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.Vì vậy không nhất thiết là BẮT BUỘT có uống rượu bia phải cách ra vài tiếng.

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Hỏi về thuốc phơi nhiễm hiv Avocomb tablets (http://diendanhiv.vn/threads/6781-Hoi-ve-thuoc-phoi-nhiem-hiv-Avocomb-tablets)
Chủ đề: Dùng thuốc chống phơi nhiễm sau nguy cơ hơn 60 tiếng còn có tác dụng? (http://www.diendanhiv.vn/threads/9455-Dung-thuoc-chong-phoi-nhiem-sau-nguy-co-hon-60-tieng-con-co-tac-dung)
Chủ đề: 40h mới dùng thuốc avocomb tapblet như vậy có sao ko? (http://www.diendanhiv.vn/threads/7816-40h-moi-dung-thuoc-avocomb-tapblet-nhu-vay-co-sao-ko)
Chủ đề: Thuốc phơi nhiễm hiv AVOCOMB TABLETS (http://www.diendanhiv.vn/threads/5852-Thuoc-phoi-nhiem-hiv-AVOCOMB-TABLETS)