PDA

View Full Version : em tìm đuoc bài này vị vác sỹ bảo 10tuân âm tính là không nhiễm anh chị cho ý kiến

1loihua
28-05-2014, 16:40
em tìm dc bài này. http://m.nld.com.vn/suc-khoe/bi-dam-boi-kim-tiem-nghi-ngo-hiv-xu-ly-ra-sao-20101201022957440.htm

niemtin1
28-05-2014, 16:54
Đúng vậy bạn. Bạn xem biểu đồ này nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Ở tuần thứ 10 thì nồng độ kháng thể IgG đã bằng với nồng độ ở khoảng thời nhiều năm sau khi phơi nhiễm (nếu người đó nhiễm HIV). Cho nên 10 tuần đã cho kết quả chính xác là có nhiễm hay không, 12 tuần chỉ là khuyến cáo của bộ y tế. Bạn có thể search thêm nhiều bài của anh SmileAndAlive trên diễn đàn mình dịch từ các nguồn tin chính thống của nước ngoài, với thiết bị hiện nay thì đã có thể phát hiện nhiễm H hay chưa ở tuần thứ 6 rồi bạn.

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 17:42
Đúng vậy bạn. Bạn xem biểu đồ này nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Ở tuần thứ 10 thì nồng độ kháng thể IgG đã bằng với nồng độ ở khoảng thời nhiều năm sau khi phơi nhiễm (nếu người đó nhiễm HIV). Cho nên 10 tuần đã cho kết quả chính xác là có nhiễm hay không, 12 tuần chỉ là khuyến cáo của bộ y tế. Bạn có thể search thêm nhiều bài của anh SmileAndAlive trên diễn đàn mình dịch từ các nguồn tin chính thống của nước ngoài, với thiết bị hiện nay thì đã có thể phát hiện nhiễm H hay chưa ở tuần thứ 6 rồi bạn.
Có vẽ kiến thức bắt đầu thâm sâu rùi đấy, hy vọng em học hỏi nhiều từ kiến thức của DD, trả lời rất hay

1loihua
28-05-2014, 18:01
Có vẽ kiến thức bắt đầu thâm sâu rùi đấy, hy vọng em học hỏi nhiều từ kiến thức của DD, trả lời rất hay

chắc đây là vị bác sỹ đầu tiên khẳng định 10 tuần là chắc chắn phải không anh sốgngchun

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 18:07
chắc đây là vị bác sỹ đầu tiên khẳng định 10 tuần là chắc chắn phải không anh sốgngchun
Bác sĩ có quyền kết luận cho một trường hợp XN HIV. Khi BS đã nói thì có trời cản

1loihua
28-05-2014, 18:54
em có chút phân vân về pp xét nghiệm em đọc thấy pp tét nhanh thế hệ 3 anti hiv độ nhạy 100% đọi đặc hiệu 99,98% vậy có phải khi cơ thể tạo ra kháng thể dù ít nó cũng phát hiện ra vì độ nhạy là 100% còn độ đặc hiệu em chưa rõ

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 18:57
em có chút phân vân về pp xét nghiệm em đọc thấy pp tét nhanh thế hệ 3 anti hiv độ nhạy 100% đọi đặc hiệu 99,98% vậy có phải khi cơ thể tạo ra kháng thể dù ít nó cũng phát hiện ra vì độ nhạy là 100% còn độ đặc hiệu em chưa rõ
Kháng nguyên p24 là virut HIV trôi nổi trong máu khi mới xâm nhập vào cơ thể, sau 5 tuần virut HIV tìm trú trú ngụ trong thế bào kháng thể người và tồn tại vĩnh viễn trong tế bào kháng thể sinh sôi và nhân chủng HIV.
Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV =>
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].

Charles
28-05-2014, 18:57

Bấm vào đây đọc:

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

1loihua
28-05-2014, 19:16
cái. này em đọc nhiều rôi em chỉ thắc măc thông số về độ nhạy và độ đăc hiẹu thôi
Bấm vào đây đọc:

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-tcaihuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti- cái ccaCombo)

1loihua
28-05-2014, 19:21
vậy khi xn kháng thể ImG có giá trị khi xn kháng thể không. ý i
Kháng nguyên p24 là virut HIV trôi nổi trong máu khi mới xâm nhập vào cơ thể, sau 5 tuần virut HIV tìm trú trú ngụ trong thế bào kháng thể người vàIgM tồn tại vĩnh viễn trong tế bào kháng thể sinh sôi và nhân chủng HIV.
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].

1loihua
28-05-2014, 19:22
Kháng nguyên p24 là virut HIV trôi nổi trong máu khi mới xâm nhập vào cơ thể, sau 5 tuần virut HIV tìm trú trú ngụ trong thế bào kháng thể người vàIgM tồn tại vĩnh viễn trong tế bào kháng thể sinh sôi và nhân chủng HIV.
IgG và IgM là gì?

1loihua
28-05-2014, 19:26
ý em hỏi là đường màu hồng ý em muôn trang bị kiên thức cho minh mong anh chị giúp đỡ

Nguyen Ha
28-05-2014, 19:39
Em đọc kỹ đoạn này sẽ hiểu: IgG, IgM là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm. Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 19:40
ý em hỏi là đường màu hồng ý em muôn trang bị kiên thức cho minh mong anh chị giúp đỡ
Sinh phẩm Combo và HIV 1/2 làm tìm 2 Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV

camoncuocdoi
28-05-2014, 20:15
thế xét nghiệm combo ngày thứ 40 có cho kết quả đúng không các anh chị ???

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 20:17
thế xét nghiệm combo ngày thứ 40 có cho kết quả đúng không các anh chị ???
Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có tìm Ab (Kháng thể)

camoncuocdoi
28-05-2014, 20:23
hôm được 11 tuần em có làm test nhanh với cả xét nghiệm viêm gan b với giang mai thì đều âm tính, nhg là phòng khám tư nên em ko yên tâm lắm ( xin lỗi các anh chị là em đã có topic của mình trước đây nhg em thấy câu hỏi này cũng là điều em đang thắc mắc nên em mạn phép hỏi ở đây )

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 20:25
hôm được 11 tuần em có làm test nhanh với cả xét nghiệm viêm gan b với giang mai thì đều âm tính, nhg là phòng khám tư nên em ko yên tâm lắm ( xin lỗi các anh chị là em đã có topic của mình trước đây nhg em thấy câu hỏi này cũng là điều em đang thắc mắc nên em mạn phép hỏi ở đây )
Topic bạn đây vào đây comment:
Chủ đề: mong anh chị tư vấn giúp !!! OS XN AT sau 6 tuần an toàn chưa?? (http://diendanhiv.vn/threads/11702-mong-anh-chi-tu-van-giup-OS-XN-AT-sau-6-tuan-an-toan-chua)bởi camoncuocdoi (http://diendanhiv.vn/members/16696-camoncuocdoi)

1loihua
28-05-2014, 20:29
vậy đường màu hồng sác định thoeif gian nhiễm còn đường màu cam sác định có giá trị sác định 1 người nhiễm QUOTE=Nguyen Ha;120838]Em đọc kỹ đoạn này sẽ hiểu: IgG, IgM là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm. Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
[/QUOTE]

1loihua
28-05-2014, 22:08
Sinh phẩm Combo và HIV 1/2 làm tìm 2 Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV

vậy 2 kháng thể IgG và kháng thể IgM đều có giá trị như nhau trong xn hiv hả anh

Tuanmecsedec
28-05-2014, 22:10
vậy 2 kháng thể IgG và kháng thể IgM đều có giá trị như nhau trong xn hiv hả anh

Giá trị như nhau.

1loihua
28-05-2014, 22:16
Em đọc kỹ đoạn này sẽ hiểu: IgG, IgM là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm. Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
em hiểu rồi có phải kháng thể IgM là kháng thể chỉ xuất hiện khi mới nhiễm sau đó mất đi còn kháng thể IgG xuất hiện và tồn tại nãi mãi

1loihua
28-05-2014, 22:19
Giá trị như nhau.

vậy em nhìn trên biểu đồ thì kháng thể IgG cao nhất ở tuàn thứ 6 vì vậy khi xn tại tuần thứ 6 đã là khả quan

Tuanmecsedec
29-05-2014, 04:44
vậy em nhìn trên biểu đồ thì kháng thể IgG cao nhất ở tuàn thứ 6 vì vậy khi xn tại tuần thứ 6 đã là khả quan

Rất khả quan cao,nếu âm tính 6 tuần.

1loihua
29-05-2014, 11:20
vâng em còn 1 thắc mắc mong anh tuấn va các anh chị giải đáp về thơi gian làm xn vd 71 ngày đc tính là 10 tuần hay là ngày đầu của 11 tuân và tính là tuần thứ 11

songchungvoi_HIV
29-05-2014, 11:23
vâng em còn 1 thắc mắc mong anh tuấn va các anh chị giải đáp về thơi gian làm xn vd 71 ngày đc tính là 10 tuần hay là ngày đầu của 11 tuân và tính là tuần thứ 11
71 ngày = 10 tuần, Nếu 73 ngày ...74 ngày ..... 75 ngày mới rơi hẳn vào tuần 11

1loihua
29-05-2014, 11:34
71 ngày = 10 tuần, Nếu 73 ngày ...74 ngày ..... 75 ngày mới rơi hẳn vào tuần 11

em cam ơn anh songchung vậy giá trị vào tuần 11 và 12 là như nhau

songchungvoi_HIV
29-05-2014, 11:36
em cam ơn anh songchung vậy giá trị vào tuần 11 và 12 là như nhau
11 tuần <=> 12 tuần, Nếu 11 tuần AT thì với 12 thì cũng thế cho dù có làm tiếp XN KQ vẫn k hề thay thay đổi

1loihua
29-05-2014, 12:08
11 tuần <=> 12 tuần, Nếu 11 tuần AT thì với 12 thì cũng thế cho dù có làm tiếp XN KQ vẫn k hề thay thay đổi

em còn thắc nắc nhỏ nữa mong anh giải đáp là về các phương pháp xn hiện nay đều la pp thuộc thế hệ thứ 3-4 và đều có độ nhạy là 100% và độ đặc hiệu la 99.98% vậy có phải là khi cơ thể tạo ra kháng thể dù chưa cao thì các pp xn hiện nay đều tìm ra vì độ nhạy của chung là 100%

songchungvoi_HIV
29-05-2014, 12:14
em còn thắc nắc nhỏ nữa mong anh giải đáp là về các phương pháp xn hiện nay đều la pp thuộc thế hệ thứ 3-4 và đều có độ nhạy là 100% và độ đặc hiệu la 99.98% vậy có phải là khi cơ thể tạo ra kháng thể dù chưa cao thì các pp xn hiện nay đều tìm ra vì độ nhạy của chung là 100%
Trả lời rùi, sao k đọc dùm, mà cứ thích hỏi là sao cà???? Một khi đã có hIV vào người rùi thì k có chuyện kháng thể sinh ra chậm hay ít, nó vào là để nó nhân virut, chứ k phải vào để tham quan, kháng thể bắt đầu xuất hiện sau tuần 3 và tồn tại vĩnh viễn.

1loihua
29-05-2014, 12:25
Trả lời rùi, sao k đọc dùm, mà cứ thích hỏi là sao cà???? Một khi đã có hIV vào người rùi thì k có chuyện kháng thể sinh ra chậm hay ít, nó vào là để nó nhân virut, chứ k phải vào để tham quan, kháng thể bắt đầu xuất hiện sau tuần 3 và tồn tại vĩnh viễn. cái này em hỉu rùi ý em nói là với những pp xét nghiệm hiện nay có độ nhạy cao đến 100% thi cạo ra kháng thể là 3 tuần là phát hiên đc bằng anti-hiv

1loihua
29-05-2014, 12:25
anh sõnchung nóng thế

songchungvoi_HIV
29-05-2014, 12:26
cái này em hỉu rùi ý em nói là với những pp xét nghiệm hiện nay có độ nhạy cao đến 100% thi cạo ra kháng thể là 3 tuần là phát hiên đc bằng anti-hiv
Chính xác là ở 4 tuần, vì thời điểm sau 4 tuần kháng nguyên lẫn kháng thể cao nhất

1loihua
29-05-2014, 12:59
Chính xác là ở 4 tuần, vì thời điểm sau 4 tuần kháng nguyên lẫn kháng thể cao nhất

hì hì em cảm ơn qua dd em đã trang bị đc nhiều kiến thức cho mình em cam ơn mọi ngươi nhiều chúc mọi người nhiều sức khỏe