PDA

View Full Version : Các địa phương hưởng ứng Tháng hành động vì trẻ em 2014

songchungvoi_HIV
29-05-2014, 11:30
Thứ năm 29/05/2014 11:00
Tháng hành động vì trẻ em năm 2014 với chủ đề “Hành động vì một xã hội không bạo lực, không xâm hại trẻ em” đang được các địa phương nhiệt thành hưởng ứng.

Ngày 27/5, Quỹ Bảo trợ trẻ em thuộc Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức trao tặng 1.000 cặp phao cứu sinh, tổng trị giá 180 triệu đồng cho học sinh tiểu học ở một số địa phương thuộc tỉnh Cao Bằng như: Bảo Lạc, Bảo Lâm, Thông Nông, Nguyên Bình, Hòa An...
Đây là các địa phương có nhiều sông suối, thường xảy ra lũ lớn về mùa mưa gây nguy hiểm cho trẻ em.

Phát động Tháng hành động vì trẻ em năm 2014 tại Bà Rịa-Vũng Tàu

Cùng ngày, Sở Lao động Thương binh và Xã hội TP Hà Nội tổ chức phát động Tháng hành động vì trẻ em với chủ đề “Hành động vì một xã hội không bạo lực, không xâm hại trẻ em”, đồng thời kêu gọi các tổ chức, cộng đồng xã hội cùng chung tay tham gia bảo vệ, giúp đỡ và tạo điều kiện cho các em được phát triển toàn diện, trở thành những công dân có ích trong tương lai của đất nước.

Tại Công viên văn hóa huyện Châu Đức, Ban Chỉ đạo hè tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu tổ chức lễ khai mạc hè và phát động Tháng hành động vì trẻ em năm 2014. Tháng hành động vì trẻ em năm 2014 tại Bà Rịa Vũng Tàu có chủ đề "Mùa hè yêu thương", diễn ra từ ngày 1/6-30/6, với nhiều hoạt động như: Tặng quà, trao học bổng, tặng xe đạp cho trẻ em nghèo, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; hỗ trợ phẫu thuật miễn phí các trường hợp mắc bệnh tim bẩm sinh và dị tật sứt môi hở hàm ếch; hướng dẫn các gia đình và trẻ em kỹ năng sống hòa hợp, kỹ năng bảo vệ trẻ em, không bạo lực, xâm hại trẻ em dưới bất cứ hình thức nào.
Tại buổi lễ, Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu đã tặng 410 suất quà cho các trẻ em nghèo, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, trị giá 300 ngàn đồng/suất. Tỉnh Đoàn cũng tặng 50 suất học bổng Võ Thị Sáu cho học sinh nghèo, trị giá 1 triệu đồng/suất; Công ty TNHH rau câu Long Hải (trụ sở tại tỉnh Hải Dương) tặng 500 thùng quà, với 1.500 túi rau câu Long Hải, trị giá 72 triệu đồng.
Tại Tỉnh Điện Biên, Lễ phát động Tháng hành động vì trẻ em năm 2014 được UBND tỉnh tổ chức sáng ngày 28/5.
Theo báo cáo của UBND tỉnh Điện Biên, hiện nay trên địa bàn tỉnh có 175.000 trẻ em dưới 16 tuổi. Trong đó 8.000 trẻ có hoàn cảnh đặc biệt; 65.000 trẻ sống trong các hộ nghèo và trên 10.000 trẻ có nguy cơ rơi vào hoàn cảnh đặc biệt, hộ nghèo hoặc bị ảnh hưởng bởi HIV/AIDS.
Tại lễ phát động, Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh Điện Biên đã tiếp nhận hơn 400 triệu đồng của 50 đơn vị hảo tâm trong và ngoài tỉnh ủng hộ. UBND tỉnh Điện Biên đã trao 50 suất quà và học bổng với tổng số tiền 30 triệu đồng cho các trẻ em có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập tại các Làng trẻ em SOS Điện Biên Phủ và Trung tâm bảo trợ trẻ em tỉnh Điện Biên.

http://tiengchuong.vn/Uploaded/tranthitiep/2014_05_29/dienbien.jpg

Trao tặng quà cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn tại tỉnh Điện Biên

Cũng trong ngày 28/5, Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tỉnh phối hợp với huyện Nghĩa Đàn tổ chức lễ phát động tháng hành động vì trẻ em năm 2014.
Tại lễ phát động, Quỹ bảo trợ trẻ em huyện Nghĩa Đàn trao 80 suất quà; Công ty sữa TH trao 60 thùng sữa, Công ty bảo hiểm nhân thọ Prudential trao 20 chiếc xe đạp cho các cháu có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, học sinh vượt khó học giỏi.
Tháng hành động vì trẻ em năm nay được tổ chức điểm tại huyện Nghĩa Đàn với các hoạt động trọng tâm như: Trao quà cho các em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, trẻ em nghèo học giỏi năm học 2013-2014; Tổ chức các hoạt động tuyên truyền, giáo dục, vận động nâng cao nhận thức của cấp uỷ Đảng, chính quyền các ban ngành đoàn thể, các tổ chức, gia đình và bản thân trẻ em thực hiện quyền, bổn phận của trẻ em. Công tác bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em; đặc biệt là phòng ngừa bạo lực, xâm hại, lạm dụng trẻ em; Tăng cường các nguồn lực xã hội để hỗ trợ trẻ em nghèo, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn...
Nhật Thy

http://tiengchuong.vn/Tin-tuc-su-kien/Cac-dia-phuong-huong-ung-Thang-hanh-dong-vi-tre-em-2014/10469.vgp