PDA

View Full Version : Cầm kim tiêm dính máu sợ nhiễm HIV

Ba la
30-05-2014, 19:42
chào các anh chị,nhưng hành vi sau đây của em có nguy cơ với hiv ko,mong anh chji tư vấn gấp
-1
hôm nay em đến nhà ông anh,ra làm, vườn cùng ông ấy,thấy có 1 cái kim tiêm của thằng nghiện chích bỏ trong vỏ,ong anh em liền nhặt bò vào trong thùng rac,bên ngoài vỏ cái kim tiêm có dính ít máu,lúc đó ông anh em đưa cho em,em cầm bò thùng rác,lúc đó thấy trên đó có dính ít máu,xong đó em đi rửa tay,kiểm tra trên ngón tay có vết gai đâm nhỏ xíu,em nặn thì ngấm ra 1 téo máu,mà tay em lại cầm cái kim tiêm kia,cái kim đó theo em nhớ đã nằm đó đã đuoc 1 lúc,trời nắng,mà tay em cầm vào cái kim ấy,khi rửa tay thấy 1 chấm nhỏ xíu như có máu,liệu em có nguy cơ hiv k
2
cùng ngày hôm nay sau đó em có đi đám cuoi,em có ngồi cùng bàn với mấy thằng xăm chỗ nhìn như kiện,em vô tình để ngón tay có vết gai đâm đó chạm vào tay,vào nguoi mấy thằng đó,xong còn lấy tay xoa nguoi thằng đó,mà tay em có vết gai đâm, liêu em có nguy cơ k
* đây là 2 điề em cần ac tu vân gấp, liệu em phải xét nghiệm ko,hoặcf phải uong pep k

Charles
30-05-2014, 19:53
chào các anh chị,nhưng hành vi sau đây của em có nguy cơ với hiv ko,mong anh chji tư vấn gấp
-1
hôm nay em đến nhà ông anh,ra làm, vườn cùng ông ấy,thấy có 1 cái kim tiêm của thằng nghiện chích bỏ trong vỏ,ong anh em liền nhặt bò vào trong thùng rac,bên ngoài vỏ cái kim tiêm có dính ít máu,lúc đó ông anh em đưa cho em,em cầm bò thùng rác,lúc đó thấy trên đó có dính ít máu,xong đó em đi rửa tay,kiểm tra trên ngón tay có vết gai đâm nhỏ xíu,em nặn thì ngấm ra 1 téo máu,mà tay em lại cầm cái kim tiêm kia,cái kim đó theo em nhớ đã nằm đó được 2 tiếng,trời nắng,mà tay em cầm vào cái kim ấy,khi rửa tay thấy 1 chấm nhỏ xíu như có máu,liệu em có nguy cơ hiv k
2
cùng ngày hôm nay sau đó em có đi đám cuoi,em có ngồi cùng bàn với mấy thằng xăm chỗ nhìn như kiện,em vô tình để ngón tay có vết gai đâm đó chạm vào tay,vào nguoi mấy thằng đó,xong còn lấy tay xoa nguoi thằng đó,mà tay em có vết gai đâm, liêu em có nguy cơ k
* đây là 2 điề em cần ac tu vân gấp, liệu em phải xét nghiệm ko,hoặcf phải uong pep k

-1
hôm nay em đến nhà ông anh,ra làm, vườn cùng ông ấy,thấy có 1 cái kim tiêm của thằng nghiện chích bỏ trong vỏ,ong anh em liền nhặt bò vào trong thùng rac,bên ngoài vỏ cái kim tiêm có dính ít máu,lúc đó ông anh em đưa cho em,em cầm bò thùng rác,lúc đó thấy trên đó có dính ít máu,xong đó em đi rửa tay,kiểm tra trên ngón tay có vết gai đâm nhỏ xíu,em nặn thì ngấm ra 1 téo máu,mà tay em lại cầm cái kim tiêm kia,cái kim đó theo em nhớ đã nằm đó được 2 tiếng,trời nắng,mà tay em cầm vào cái kim ấy,khi rửa tay thấy 1 chấm nhỏ xíu như có máu => Bạn chỉ là cầm kim tiêm chứ không phải bị kim đâm vào tay, và kim đó bạn xác định đã để ngoài trời nắng trước đó 2 tiếng thì không con virus nào sống trên cây bơm tiêm đó nữa, dù tay bạn đang chảy máu cầm vào cũng không sao.

2
cùng ngày hôm nay sau đó em có đi đám cuoi,em có ngồi cùng bàn với mấy thằng xăm chỗ nhìn như kiện,em vô tình để ngón tay có vết gai đâm đó chạm vào tay,vào nguoi mấy thằng đó,xong còn lấy tay xoa nguoi thằng đó,mà tay em có vết gai đâm => Tất cả các tiếp xúc thông thường không làm lây nhiễm HIV.

Trường hợp của bạn không có nguy cơ với HIV nên không cần uống PEP, không cần XN. Bạn cần tìm hiểu kiến thức về đường lây HIV trang bị cho mình.

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Ba la
30-05-2014, 19:58
em nhớ ra rồi,ko phải kim tiêm nằm đó 2 tiếng,em cũng ko biết là bao lau nưa,chỉ biết là 1 lúc thôi.nhưng lúc đó em thấy cái kim có dính ít máu bên ngoài,em cầm phải,nhưng tay em ko chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như bị gai đâm,liệu có nguy cơ ko ạ,vì em cầm vào máu,e lo qua

Charles
30-05-2014, 20:08
em nhớ ra rồi,ko phải kim tiêm nằm đó 2 tiếng,em cũng ko biết là bao lau nưa,chỉ biết là 1 lúc thôi.nhưng lúc đó em thấy cái kim có dính ít máu bên ngoài,em cầm phải,nhưng tay em ko chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như bị gai đâm,liệu có nguy cơ ko ạ,vì em cầm vào máu,e lo qua

Bạn yên tâm, như vậy cũng không có nguy cơ. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành; có nghĩa khi tay bạn đang chảy máu rồi tiếp xúc trực tiếp với máu tươi mới có nguy cơ.

Ba la
30-05-2014, 20:09
vì lúc đó anh kia đưa kim tiêm cho e dính máu,tay em chạm vào tay a ấy,rồi cầm kim,tây em lúc đó ko bị chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như đầu gai đâm đỏ ửng,liệu có nguy co k,tất cả hình vi của e có nguy cơ hiv k ạ

Ba la
30-05-2014, 20:14
a oi, vì lúc đó anh kia đưa kim tiêm cho e dính máu,tay em chạm vào tay a ấy,rồi cầm kim,tây em lúc đó ko bị chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như đầu gai đâm đỏ ửng,liệu có nguy co k,tất cả hình vi của e có nguy cơ hiv k ạ

Charles
30-05-2014, 20:16
vì lúc đó anh kia đưa kim tiêm cho e dính máu,tay em chạm vào tay a ấy,rồi cầm kim,tây em lúc đó ko bị chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như đầu gai đâm đỏ ửng,liệu có nguy co k,tất cả hình vi của e có nguy cơ hiv k ạ

Bạn chỉ là cầm cây kim thì không sao cả. Khi nào bạn bị kim đâm vào tay mới lo nhé.

Bạn yên tâm không có nguy cơ với HIV trong trường hợp này.

Ba la
30-05-2014, 20:19
còn trường hợp này nũa a,lúc sau khi cầm kim em có ra rửa tay,người anh kia ko rửa tay,tự nhiên lấy cái tay cầm kim dính máu chạm vào tay em,rồi xong vơi đi rửa tay,sau đó em lại đi rủa tay lần nua,có khi nào tay anh ấy bị dính máu hiv từ kim tiêm,rồi chạm vào tay em,làm em lay hiv k ạ,vi mu bàn tay em có vết xước các đây mấy tiếng

Nguyen Ha
30-05-2014, 20:20
a oi, vì lúc đó anh kia đưa kim tiêm cho e dính máu,tay em chạm vào tay a ấy,rồi cầm kim,tây em lúc đó ko bị chảy máu,chỉ có 1 chấm đỏ như đầu gai đâm đỏ ửng,liệu có nguy co k,tất cả hình vi của e có nguy cơ hiv k ạ

-1
hôm nay em đến nhà ông anh,ra làm, vườn cùng ông ấy,thấy có 1 cái kim tiêm của thằng nghiện chích bỏ trong vỏ,ong anh em liền nhặt bò vào trong thùng rac,bên ngoài vỏ cái kim tiêm có dính ít máu,lúc đó ông anh em đưa cho em,em cầm bò thùng rác,lúc đó thấy trên đó có dính ít máu,xong đó em đi rửa tay,kiểm tra trên ngón tay có vết gai đâm nhỏ xíu,em nặn thì ngấm ra 1 téo máu,mà tay em lại cầm cái kim tiêm kia,cái kim đó theo em nhớ đã nằm đó đã đuoc 1 lúc,trời nắng,mà tay em cầm vào cái kim ấy,khi rửa tay thấy 1 chấm nhỏ xíu như có máu,liệu em có nguy cơ hiv k
2

Bạn yên tâm những gì bạn kể ko có nguy cơ với HIV.

Charles
30-05-2014, 20:22
còn trường hợp này nũa a,lúc sau khi cầm kim em có ra rửa tay,người anh kia ko rửa tay,tự nhiên lấy cái tay cầm kim dính máu chạm vào tay em,rồi xong vơi đi rửa tay,sau đó em lại đi rủa tay lần nua,có khi nào tay anh ấy bị dính máu hiv từ kim tiêm,rồi chạm vào tay em,làm em lay hiv k ạ,vi mu bàn tay em có vết xước các đây mấy tiếng

HIV không lây gián như vậy, tay bạn cũng không có vết thương hở thì lấy gì ra mà lây với chả nhiễm??? Bấm vào đây đọc đi:

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Ba la
30-05-2014, 20:22
trường hợp này nũa a,lúc sau khi cầm kim em có ra rửa tay,người anh kia ko rửa tay,tự nhiên lấy cái tay cầm kim dính máu chạm vào tay em,rồi xong vơi đi rửa tay,sau đó em lại đi rủa tay lần nua,có khi nào tay anh ấy bị dính máu hiv từ kim tiêm,rồi chạm vào tay em,làm em lay hiv k ạ,vi mu bàn tay em có vết xước các đây mấy tiếng

Charles
30-05-2014, 20:23
trường hợp này nũa a,lúc sau khi cầm kim em có ra rửa tay,người anh kia ko rửa tay,tự nhiên lấy cái tay cầm kim dính máu chạm vào tay em,rồi xong vơi đi rửa tay,sau đó em lại đi rủa tay lần nua,có khi nào tay anh ấy bị dính máu hiv từ kim tiêm,rồi chạm vào tay em,làm em lay hiv k ạ,vi mu bàn tay em có vết xước các đây mấy tiếng

songchungvoi_HIV
30-05-2014, 20:54
-1
2
-1
hôm nay em đến nhà ông anh,ra làm, vườn cùng ông ấy,thấy có 1 cái kim tiêm của thằng nghiện chích bỏ trong vỏ,ong anh em liền nhặt bò vào trong thùng rac,bên ngoài vỏ cái kim tiêm có dính ít máu,lúc đó ông anh em đưa cho em,em cầm bò thùng rác,lúc đó thấy trên đó có dính ít máu,xong đó em đi rửa tay,kiểm tra trên ngón tay có vết gai đâm nhỏ xíu,em nặn thì ngấm ra 1 téo máu,mà tay em lại cầm cái kim tiêm kia,cái kim đó theo em nhớ đã nằm đó đã đuoc 1 lúc,trời nắng,mà tay em cầm vào cái kim ấy,khi rửa tay thấy 1 chấm nhỏ xíu như có máu,liệu em có nguy cơ hiv k => HIV k lây như vậy, Khi HIV ra ngoài môi trường máu chuyển sắt k còn là tế bào máu sống nguyên thủy HIV cũng bất hoạt theo. Cho dù tay bạn có dính máu đó rùi bạn dùng lưỡi liếm vết máu đó cũng k có nguy cơ
2
* đây là 2 điề em cần ac tu vân gấp, liệu em phải xét nghiệm ko,hoặcf phải uong pep => HIV k sống ngoài da, HIV sống bên trong máu người, cho dù bạn dùng lưỡi liếm những hình xâm đó cũng k có nguy cơ

Tuanmecsedec
30-05-2014, 21:13
-1
2

Mắc mớ gì có nguy cơ trong trường hợp này.Các bạn lưu ý không nên dùng từ (thằng nghiện).Nên dùng từ người sử dụng ma túy.