PDA

View Full Version : quan hệ với người có hiv dùng pep trễ 2 lần

minh4
31-05-2014, 07:42
Các anh ơi giúp em! hôm 21 tháng 5 e có qh không an toàn với GMD chiều hôm sau e biết được cô ta bị hiv . Sau đó em đã đến bệnh viện Nhiệt Đới và được kê thuốc lamzidivir. em uống sau 22h, trong quá trình uống em bị trễ ở viên thứ 2 30 phút và tối hôm qua em bị trễ mất 1h. như vậy có phải là thuôc mất tác dụng rồi không ạ. Em lo quá. đặt chuông trước 5ph mà e vẫn quên được .

Charles
31-05-2014, 07:48
Các anh ơi giúp em! hôm 21 tháng 5 e có qh không an toàn với GMD chiều hôm sau e biết được cô ta bị hiv . Sau đó em đã đến bệnh viện Nhiệt Đới và được kê thuốc lamzidivir. em uống sau 22h, trong quá trình uống em bị trễ ở viên thứ 2 30 phút và tối hôm qua em bị trễ mất 1h. như vậy có phải là thuôc mất tác dụng rồi không ạ. Em lo quá. đặt chuông trước 5ph mà e vẫn quên được .

Trong cả liều PEP bạn chỉ trễ hai lần như vậy không ảnh hưởng công dụng của thuốc.

minh4
31-05-2014, 07:56
Trong cả liều PEP bạn chỉ trễ hai lần như vậy không ảnh hưởng công dụng của thuốc.
vâng. em cảm ơn anh TruongXuan nhé ! từ nay chỉnh chuông báo trước 2ph chứ không dám 5ph nữa. à anh cho em hỏi thêm em uống sau 22h tỉ lệ thành công có cao không ạ!

Charles
31-05-2014, 07:57
vâng. em cảm ơn anh TruongXuan nhé ! từ nay chỉnh chuông báo trước 2ph chứ không dám 5ph nữa. à anh cho em hỏi thêm em uống sau 22h tỉ lệ thành công có cao không ạ!

Bạn yên tâm, chưa có ca nào dùng PEP trong 72h vàng, tuân thủ ĐÚNG mà thất bại.

songchungvoi_HIV
31-05-2014, 08:21
Vui lòng cài điện thoại nhắc nhở để tuân thủ giờ uống thuốc đê
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Tuanmecsedec
31-05-2014, 11:56

Bạn nên tuân thủ cho đúng giờ,vì mỗi viên thuốc ngân giải trong 12 tiếng.Bạn đừng để sai giờ nhiều lần trong thời gian điều trị.Hôm nay bạn chỉ sai hai lần thì không sao.

minh4
31-05-2014, 15:35
Bạn nên tuân thủ cho đúng giờ,vì mỗi viên thuốc ngân giải trong 12 tiếng.Bạn đừng để sai giờ nhiều lần trong thời gian điều trị.Hôm nay bạn chỉ sai hai lần thì không sao.

Các lần uống thuốc xê dịch nhau 1 2 phút có sao không a?

Charles
31-05-2014, 15:38
Các lần uống thuốc xê dịch nhau 1 2 phút có sao không a?

Xê dịch 1,2 phút thì không ảnh hưởng gì.

minh4
13-06-2014, 21:46
Chết rồi ! hôm nay em mang cơm cho thằng bạn nằm trong bệnh viện, trên đường đi ngồi trên xe máy chuông báo thức kêu mà em không biết. kết quả đến nơi em nhìn đồng hồ chậm mất 14 phút. Như vậy có nghĩa là uống thuốc hết tác dụng rồi phải không ạ. Chẳng hiểu tại sao mà đến nước gần chết rồi mà em còn không lo được cho bản thân nữa! :(

Tuanmecsedec
13-06-2014, 21:48
Chết rồi ! hôm nay em mang cơm cho thằng bạn nằm trong bệnh viện, trên đường đi ngồi trên xe máy chuông báo thức kêu mà em không biết. kết quả đến nơi em nhìn đồng hồ chậm mất 14 phút. Như vậy có nghĩa là uống thuốc hết tác dụng rồi phải không ạ. Chẳng hiểu tại sao mà đến nước gần chết rồi mà em còn không lo được cho bản thân nữa! :(

14 phút không sao bạn,yên tâm đi.

lamloquaylung
19-07-2014, 00:31
Xét nghiệm chưa ông bạn. Krets quả tn roài ++ hay sao mà ko thấy tt gì hết vậy