PDA

View Full Version : Sợ nhiễm HIV khi nghi ngờ người nhiễm mượn ĐT có làm lây nhiễm k???

lucky star
08-06-2014, 11:11
Anh chị ơi cho em hỏi có một trường hợp hy hữu như thế này: Bạn em là một người ăn chơi bậy bạ thường xuyên đi chơi gái và có lần cũng đập đá tập thể. Do lâu ngày không gặp tụi em có uống cà phê ở quán, em thấy mặt mũi nó có nhiều mụn bọc lúc nói chuyện với em em thấy nó nặn cái mụn có chảy máu nhiều, sau đó khoảng 5 phút nó mượn điện thoại của em kết nối WIFI lúc đang lướt web (tay nặn mụn của nó có tiếp xúc với màn hình điện thoại) thì chợt có người gọi đt cho em và nó đưa em nghe. Trong lúc nghe em có áp má em vào màn hình đt mà má của em có vết mụn em vừa nặn cách đó 20 phút ờ nhà có chảy tí nước mô màu vàng, hình như có lẫn máu. Em sợ quá. Không biết như vậy có sao không nữa ạ.

songchungvoi_HIV
08-06-2014, 11:19
Anh chị ơi cho em hỏi có một trường hợp hy hữu như thế này: Bạn em là một người ăn chơi bậy bạ thường xuyên đi chơi gái và có lần cũng đập đá tập thể. Do lâu ngày không gặp tụi em có uống cà phê ở quán, em thấy mặt mũi nó có nhiều mụn bọc lúc nói chuyện với em em thấy nó nặn cái mụn có chảy máu nhiều, sau đó khoảng 5 phút nó mượn điện thoại của em kết nối WIFI lúc đang lướt web (tay nặn mụn của nó có tiếp xúc với màn hình điện thoại) thì chợt có người gọi đt cho em và nó đưa em nghe. Trong lúc nghe em có áp má em vào màn hình đt mà má của em có vết mụn em vừa nặn cách đó 20 phút ờ nhà có chảy tí nước mô màu vàng, hình như có lẫn máu. Em sợ quá. Không biết như vậy có sao không nữa ạ.
Liệu tôi có bị HIV khi dùng điện thoại của người có HIV?
Thứ Hai, 10/03/2014
Xin chào chương trình tâm sự bạn trẻ,năm nay tôi 22 tuổi, tôi hiện đang có một vấn đề khiến tôi lo lắng mãi. Cách đây gần một tuần, tôi có mua lại điện thoại của một người trên mạng, người này bị nhiễm HIV, tôi đã cầm điện thoại trong tay, vào buổi tối, do tôi bị trĩ ngoại và đang bị chảy máu đồng thời đang trong thời kì kinh nguyệt, tôi có dùng tay rửa và thay băng, vậy xin hỏi tôi có khả năng bị nhiễm HIV không và có nên tiếp tục dùng điện thoại đó không, tôi xin chân thành cảm ơn chương trình và chúc sức khỏe

(Bạn nữ, 22 tuổi, Quảng Ninh)
Chào bạn! Cảm ơn những chia sẻ của bạn dành cho Tâm sự bạn trẻ 360! Điều làm bạn bận tâm lúc này là nguy cơ lây nhiễm HIV khi sử dụng điện thoại của người đã bị nhiễm trước đó. Chúng ta sẽ cùng trao đổi vấn đề này của bạn nhé! Bạn thân mến, theo bạn, những con đường nào có thể lây truyền HIV? Bạn nghĩ vấn đề của mình có nằm trong những trường hợp mà bạn tìm hiểu không? Bạn biết đấy, HIV có thể lây truyền từ người này sang người khác theo 3 con đường là đường tình dục, đường máu và từ mẹ sang con. Khả năng lây nhiễm HIV xảy ra khi có sự tiếp xúc trực tiếp giữa máu và dịch tiết của người mang virus HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành. Virus HIV tồn tại chủ yếu trong máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo và trong sữa mẹ.Do đó, các tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, sử dụng chung chén, bát, ly, điện thoại… không gây lây nhiễm HIV. Từ những thông tin ở trên, bạn cũng có thể là nguy cơ lây nhiễm HIV từ việc sử dụng điện thoại của người bị nhiễm HIV là không có nên bạn vẫn có thể tiếp tục dùng điện thoại này. Khi hiểu rõ về cơ chế lây truyền HIV thìbạn có thể đối chiếu cơ chế lây nhiễm HIV nêu trên với các tình huống khiến bạn lo lắng về nguy cơ lây nhiễm HIV trong cuộc sống hàng ngày để bản thân tránh khỏi những lo lắng không đáng có bạn nhé! Chúc bạn mọi điều tốt lành!
Tâm sự bạn trẻ 360
http://www.tamsubantre.org/index.php/article/--Liẹu-toi-có-bị-HIV-khi-dùng-diẹn-thoại-của-nguòi-có-HIV (http://www.tamsubantre.org/index.php/article/--Lie%CC%A3u-toi-co%CC%81-bi%CC%A3-HIV-khi-du%CC%80ng-die%CC%A3n-thoa%CC%A3i-cu%CC%89a-nguo%CC%80i-co%CC%81-HIV_0_144_37819.html)

lucky star
08-06-2014, 11:28
Trời ơi vậy là sao hả anh? Em có nguy cơ phải không ạ.

songchungvoi_HIV
08-06-2014, 11:30
Trời ơi vậy là sao hả anh? Em có nguy cơ phải không ạ.
Đọc làm sau ra nguy cơ vậy trời???? :khi875437:, Tui nhớ trong tài liệu đâu nói có nguy cơ đâu????:khi875437:

lucky star
08-06-2014, 11:33
Vậy là không sao hả anh. Tại để ý tay bạn em có dình máu lúc thấy nó nặn cái mụn to tướng.

lucky star
08-06-2014, 11:42
Mặt em cũng đang chảy máu nửa. huhu. Anh Hiếu ơi giúp em?

songchungvoi_HIV
08-06-2014, 11:44
Mặt em cũng đang chảy máu nửa. huhu. Anh Hiếu ơi giúp em?
Khi nào dùng bông tăm thấm ước máu của bạn em sau đó ngoái chiếc bông tăm đó vào bên trong vết thương mụn của em mới có nguy cơ