PDA

View Full Version : Bị đứt tay dùng chai sát trùng of NCH sử dụng lại sợ nhiễm HIV

truongtamphong
15-06-2014, 16:14
Em bị chảy máu tét tay . Cậu e là người bị HIV , cậu e dùng chai sát trùng trước đó lâu rồi . Sau khi thấy e bị đứt tay cậu e dùng chai sát trùng sát cho em ( cậu em ko có bị chảy máu gì hết ) . Em lo sợ trước khi cậu sứt thuốc cho em thì cái mũi chai thuốc trước mấy tuần có khi cậu dùng lỡ dính máu của cậu nên em rất lo . Rồi em đi BVND xét nghiệm máu (at) và xin thuốc phôi nhiễm . Như vậy tỉ lệ em bị bệnh có cao không ạ ? Hay em chỉ lo xa ? Có cần 6 tháng đi xét lại nữa ko ạ .:monkeys16::monkeys16: Em cảm ơn

songchungvoi_HIV
15-06-2014, 16:16
Em bị chảy máu tét tay . Cậu e là người bị HIV , cậu e dùng chai sát trùng trước đó lâu rồi . Sau khi thấy e bị đứt tay cậu e dùng chai sát trùng sát cho em ( cậu em ko có bị chảy máu gì hết ) . Em lo sợ trước khi cậu sứt thuốc cho em thì cái mũi chai thuốc trước mấy tuần có khi cậu dùng lỡ dính máu của cậu nên em rất lo . Rồi em đi BVND xét nghiệm máu (at) và xin thuốc phôi nhiễm . Như vậy tỉ lệ em bị bệnh có cao không ạ ? Hay em chỉ lo xa ? Có cần 6 tháng đi xét lại nữa ko ạ .:monkeys16::monkeys16: Em cảm ơn
HIV k sống trong chai sát trùng, nó mà lọt vào xương cha nó cũng mụt nữa

Charles
15-06-2014, 16:21

Những gì bạn kể cho thấy không có nguy cơ với HIV (vì nước sát trùng không phải là môi trường sống của HIV, đã gọi là nước sát trùng thì dù có lẫn máu nhiễm H thì virus cũng chết) nên việc dùng thuốc phơi nhiễm là không cần thiết. Bạn không cần XN nữa.

truongtamphong
15-06-2014, 20:31
Dạ em xin cảm ơn câu tl của 2 anh :D