PDA

View Full Version : A/c tư vấn giúp: QHTD không an toàn

hyvong1987
19-06-2014, 20:12
Khoản 10 ngày trước e có quan hệ ko an toàn và 2 ngày sau nổi nhiều ban đỏ , tới h cũng đc 5 ngày và toàn thân đều bị nổi e đang rất lo lắng và hoang mang nên e nhờ anh chị tư vấn giúp e .

Charles
19-06-2014, 20:16
Khoản 10 ngày trước e có quan hệ ko an toàn và 2 ngày sau nổi nhiều ban đỏ , tới h cũng đc 5 ngày và toàn thân đều bị nổi e đang rất lo lắng và hoang mang nên e nhờ anh chị tư vấn giúp e .

Không chuẩn đoán HIV qua triệu chứng, bạn QHTD không an toàn mà đã quá 72h vàng để dùng PEP thì chỉ có chờ XN máu: sau 6 tuần Test nhanh HIV 1/2 Ab tìm kháng thể và chốt ở tuần 12 theo khuyến cáo. Các bệnh STDs: Lậu thì sau 7 ngày có biểu hiện rồi, nếu không thấy thì yên tâm. Sùi mào gà sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị, khi nào có biểu hiện thì chữa, đốt lazer và lấy mẫu mồng gà đó làm XN; Giang mai và viêm gan B XN sau 4 tuần.

hyvong1987
19-06-2014, 20:35
em đang rất lo lắng vì h toàn thân e nổi rất nhiều anh à . e co đọc mấy trang hiv thì thấy là thời kì đầu khi sơ nhiễm là nổi bang sớm hoặc muộn , e biết ở dd này ko nói về ct nhưng e thấy lo quá anh ạ . 10 ngày qua e mất ăn MẤT ngủ ko biết thời gian tới e có chịu nổi hay ko nưa !

Charles
19-06-2014, 20:40
em đang rất lo lắng vì h toàn thân e nổi rất nhiều anh à . e co đọc mấy trang hiv thì thấy là thời kì đầu khi sơ nhiễm là nổi bang sớm hoặc muộn , e biết ở dd này ko nói về ct nhưng e thấy lo quá anh ạ . 10 ngày qua e mất ăn MẤT ngủ ko biết thời gian tới e có chịu nổi hay ko nưa !

HIV không có triệu chứng đặc thù riêng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu. Biểu hiện triệu chứng bây giờ chỉ do stress mà ra.

hyvong1987
19-06-2014, 20:48
e ở gia lai nêu xn thì thời gian nào la được anh ? và cách xn như thế nào ?

Charles
19-06-2014, 20:59
e ở gia lai nêu xn thì thời gian nào la được anh ? và cách xn như thế nào ?

Thời gian và phương pháp XN như đã chi sẻ ở trên. Ở Gia Lai - Kon Tum bạn có thể đến những địa điểm sau làm XN:

Kom Tum

1. Bệnh viện đa khoa tỉnh
224 Bà Triệu, thị xã Kon Tum
ĐT : 060.3862573 - Fax : 060.3862571

2. Trung tâm y tế dự phòng
163 Bà Triệu, thị xã Kon Tum
ĐT : 060.3862940 - Fax : 060.3863161

3. Trung tâm phòng chống bệnh xã hội tỉnh
159 Bà Triệu, thị xã Kon Tum
ĐT/Fax : 060.3862458

4. Trung tâm y tế huyện Kon Plang
Thôn 1, thị trấn Kon Plang
ĐT : 060.3824131

5. Trung tâm y tế huyện Đăk Tô
Khối phố 2, thị trấn Đăk Tô
ĐT/Fax : 060.3831217

6. Trung tâm y tế huyện Đăk Giei
thị trấn Đăk Giei
ĐT/Fax : 060.3833111

hyvong1987
19-06-2014, 21:13
e kể lại từ đầu để anh chị tư vấn giùm em . cách đây 10 ngày e có quan hệ ko an toàn nhưng khi xong thì e ko thấy dv lở loét hay trầy xước theo quan sát bằng mắt , nhưng 2 ngày sau thì bắt đầu nổi ban đỏ và tới h toàn thân e đều bị nổi ban tới h ngoài ban ra thì e co thấy co biểu hiện nào khác . e có đi khám ở viện da liễu thì đc biết là bị (nổi ban huyết) nhưng e uốn thuốc mấy ngày nay củng ko thấy khuyên giảm ,anh chị trong dđ có thể chia sẽ giúp e với . e rất cảm ơn anh chị .

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 21:18
Bạn QHTD k an toàn vì đã quá 72 giờ vàng nên bạn phải làm đúng quy trình XN sau đây
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Charles
19-06-2014, 21:19
e kể lại từ đầu để anh chị tư vấn giùm em . cách đây 10 ngày e có quan hệ ko an toàn nhưng khi xong thì e ko thấy dv lở loét hay trầy xước theo quan sát bằng mắt , nhưng 2 ngày sau thì bắt đầu nổi ban đỏ và tới h toàn thân e đều bị nổi ban tới h ngoài ban ra thì e co thấy co biểu hiện nào khác . e có đi khám ở viện da liễu thì đc biết là bị (nổi ban huyết) nhưng e uốn thuốc mấy ngày nay củng ko thấy khuyên giảm ,anh chị trong dđ có thể chia sẽ giúp e với . e rất cảm ơn anh chị .

Dù DV bạn không ở loét gì, nhưng QHTD không an toàn là có nguy cơ với HIV và STDs (nếu người bạn quan hệ có bệnh)

hyvong1987
19-06-2014, 21:28
e xong rồi a ơi h em ko thể liên lạc lại ng đó đc , nếu ko thì có thể dân ng đó di làm xn rồi

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 21:30
e xong rồi a ơi h em ko thể liên lạc lại ng đó đc , nếu ko thì có thể dân ng đó di làm xn rồi
Cái chính là bạn XN, chứ bạn dẫn họ XN cũng k chứng minh gì hết

hyvong1987
19-06-2014, 21:43
e chỉ mong sao qua dc lần này lần đầu tiên nên cứ ngu ngơ quá h hối cũng chẵn đc gì rồi

Tuanmecsedec
19-06-2014, 21:51

e chỉ mong sao qua dc lần này lần đầu tiên nên cứ ngu ngơ quá h hối cũng chẵn đc gì rồi

Như Tuanmecsedec đã chia sẻ trong điện thoại cho bạn rồi.Tuanmecsedec chúc bạn có kết quả như mong muốn,sau này nhớ cẩn thận trong mối quan hệ tìm hiểu kỹ và nên dùng biện pháp bảo vệ an toàn.

hyvong1987
19-06-2014, 22:15
em cảm ơn mấy anh nhiều lắm , e sẽ đợi 6 tuần để đi xn

hyvong1987
21-06-2014, 08:38
anh chị ơi giúp e với . như đã nói ơ trên là e bị nổi ban khắp người tới hôm nay cũng đc 6 ngày rồi mà ko sốt e thấy lo lắng quá anh chị à . có phải là em đã bị dính h rồi ko ? e đã đọc nhiều trường hợp của mấy bạn trong dđ này nếu có nổi ban thì cũng chỉ ít thôi va vài ngày sẽ khỏi , nhưng với e thì toàn thân đều bị . mong anh chị trả lời thật lòng giúp em . nếu khó trả lời trên này thì a/c trả lời trong hộp thư của em . em xin chân thành cảm ơn anh chị nhiều.

songchungvoi_HIV
21-06-2014, 08:45
anh chị ơi giúp e với . như đã nói ơ trên là e bị nổi ban khắp người tới hôm nay cũng đc 6 ngày rồi mà ko sốt e thấy lo lắng quá anh chị à . có phải là em đã bị dính h rồi ko ? e đã đọc nhiều trường hợp của mấy bạn trong dđ này nếu có nổi ban thì cũng chỉ ít thôi va vài ngày sẽ khỏi , nhưng với e thì toàn thân đều bị . mong anh chị trả lời thật lòng giúp em . nếu khó trả lời trên này thì a/c trả lời trong hộp thư của em . em xin chân thành cảm ơn anh chị nhiều.
Bạn QHTD k an toàn k có nghĩ bắt buột nhiễm HIV. HIV muốn nhiễm phải có rất nhiều yếu tố cộng hưởng, những gì diễn ra trong cơ thể bạn là do Stress, Songchung khẳng định với bạn trong 3 tháng phơi nhiễm chờ XN k hề có biểu hiện nào hết, tất cả là do các bạn stress.
Bấm vào đây xem:
Tôi không biết xác xuất lây nhiễm HIV trong quan hệ tình dục là bao nhiêu phần trăm. (http://diendanhiv.vn/threads/7786-Toi-khong-biet-xac-xuat-lay-nhiem-HIV-trong-quan-he-tinh-duc-la-bao-nhieu-phan-tram)

hyvong1987
21-06-2014, 08:58
anh sống chung ơi cho e hỏi ? ngày nào e cũng lên dđ này theo dõi nhưng ko thấy có trường hợp nào như e nên e rất lo anh àh . h em ko biết phải làm sao nữa thời gian này sao trôi qua nặng nề quá anh ko biết e có trụ nổi ko nữa ?

songchungvoi_HIV
21-06-2014, 09:01
anh sống chung ơi cho e hỏi ? ngày nào e cũng lên dđ này theo dõi nhưng ko thấy có trường hợp nào như e nên e rất lo anh àh . h em ko biết phải làm sao nữa thời gian này sao trôi qua nặng nề quá anh ko biết e có trụ nổi ko nữa ?
Lo thì chuyện cũng đã rùi, bạn chỉ còn biết chờ và chờ để đến ngày XN.

Tuanmecsedec
21-06-2014, 09:17

Bạn bình tĩnh chỉ có khả năng nguy cơ thôi,chứ không phải như vậy là 100% nhiễm.

hyvong1987
21-06-2014, 23:14
anh chị ơ e em vừa tìm đc cái này trong dđ (ARS Phát ban HIV
Đây là một nguồn tuyệt vời của lo lắng đối với nhiều người tôi nhìn thấy. tôi đã thấy những người đến với nghĩa là một chấm đỏ nhỏ trên cánh tay của họ tin rằng đó là một phát ban HIV.điều đó không phải
Phát ban HIV thường đi trên 2-3 ngày sau khi bắt đầu sốt và kéo dài ít nhất 2 tuần. Nó là một Morbiliform (trông giống như bệnh sởi) Exanthem phát ban bao gồm các dát sẩn và lên đến 1cm đường kính là màu hồng màu đỏ. Mỗi tổn thương vẫn còn rời rạc và kh trông giống như bệnh ông trở thành hợp lưu. Nó là phổ biến và luôn luôn (100%) liên quan đến ngực và cổ áo khu vực trên cũng thường (60% đến 40%) ảnh hưởng đến khuôn mặt, cánh tay, da đầu, đùi và lòng bàn tay thứ tự giảm dần của tần số.
Về cơ bản, phát ban là tồi tệ ? Bạn bè và đồng nghiệp của bạn sẽ mất một nhìn vào bạn và hỏi: "Này tại sao bạn có một phát ban? Đi khám bác sĩ. .) giờ trên ng e đang bị em đã làm chữ đỏ ở trên có phải la chính xác e bị phải ko ạ

Tuanmecsedec
22-06-2014, 05:12
Đây là một nguồn tuyệt vời của lo lắng đối với nhiều người tôi nhìn thấy. tôi đã thấy những người đến với nghĩa là một chấm đỏ nhỏ trên cánh tay của họ tin rằng đó là một phát ban HIV.điều đó không phải
Phát ban HIV thường đi trên 2-3 ngày sau khi bắt đầu sốt và kéo dài ít nhất 2 tuần. Nó là một Morbiliform (trông giống như bệnh sởi) Exanthem phát ban bao gồm các dát sẩn và lên đến 1cm đường kính là màu hồng màu đỏ. Mỗi tổn thương vẫn còn rời rạc và kh trông giống như bệnh ông trở thành hợp lưu. Nó là phổ biến và luôn luôn (100%) liên quan đến ngực và cổ áo khu vực trên cũng thường (60% đến 40%) ảnh hưởng đến khuôn mặt, cánh tay, da đầu, đùi và lòng bàn tay thứ tự giảm dần của tần số.
Về cơ bản, phát ban là tồi tệ ? Bạn bè và đồng nghiệp của bạn sẽ mất một nhìn vào bạn và hỏi: "Này tại sao bạn có một phát ban? Đi khám bác sĩ. .) giờ trên ng e đang bị em đã làm chữ đỏ ở trên có phải la chính xác e bị phải ko ạ

Không có biểu hiện hay triệu chứng nào đặc trưng là do HIV gây ra bạn.Ngay cả Bác Sỹ nhìn khám một người cũng không thể nào biết.Ngoại trừ là đi xét nghiệm,bạn không nên tìm thông tin về triệu chứng càng làm bạn rối loạn thông tin và xoắn lên thôi.

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 08:06
Cho dù nó có xuất hiện trên bạn thì cũng phải chờ thời gian đủ ít nhất 4 tuần làm XN thôi, bạn có xoắn cũng đâu giải quyết được gì, K có BS nào nhìn vào biểu hiện mà chuẩn bạn nhiễm HIV, HIV muốn biết phải XN máu, cho dù bạn có lếch đến BS, người gầy trơ xương

BanhBoBanhBao
22-06-2014, 11:26
Bạn lâm vào tình cảnh khốn đốn giống mình rồi.. Của mình còn biểu hiện rõ ở DV cơ.
Bạn trươc mắt binh tĩnh nhé.. Minh củng như bạn. Của mình con khốn khổ hơn.. Bạn co thể xem bài viết của mình..!!
Những nốt ban đỏ hay gi gi đó . Nổi ở DV hay loét đau rát thi mơi đáng lo.! Cơ ma chỉ là bệnh STDs thôi. Mặc dù bệnh STDs co khi con nghiêm trọng hơn. Nhưng bạn không co thi mừng cho bạn rồi.
Còn ở trên cơ thể thi nó không dám chắc được gi hêt.! Bạn củng không cân đi khám Da Liếu nữa đâu.
Cái bạn cần bây h là binh tĩnh.. Đưng lo lắng qá..( nói v thôi chư h minh củng đau khổ lăm bạn á. Ma biết sao h.. :)
Như a ở trên tư vấn.. Hiện h bạn nếu lo lắng quá thi củng không ich đươc gi đâu..
Chúc bạn vui và kqả sẽ như mong đợi của bạn ở tuần thứ 6 và chinh xác tuần 12 nhé.
Bạn co thể tâm sự vơi mình cho đỡ buồn nè.!

hyvong1987
26-06-2014, 20:11
em chào anh chị trong bqt . từ khi có nguy cơ tới nay cũng 18 ngày rồi mà sao ban trên người em vẫn còn nhiều lắm anh chị trả lời giúp e đc ko ? mấy hôm nay e đã cố gắn ko để bị stress nhưng sao h thấy trên người mình bị zay nên lại lo lắng rồi anh chị ơi . chắc e bị rồi phải ko anh chị . xin hãy giúp em , em chân thành cảm ơn anh chị .

Charles
26-06-2014, 20:17
em chào anh chị trong bqt . từ khi có nguy cơ tới nay cũng 18 ngày rồi mà sao ban trên người em vẫn còn nhiều lắm anh chị trả lời giúp e đc ko ? mấy hôm nay e đã cố gắn ko để bị stress nhưng sao h thấy trên người mình bị zay nên lại lo lắng rồi anh chị ơi . chắc e bị rồi phải ko anh chị . xin hãy giúp em , em chân thành cảm ơn anh chị .

Không chuẩn đoán HIV qua triệu chứng, chỉ duy nhất XN máu mới xác định được. Cố gắng đợi đủ thời gian XN thôi chứ đừng để stress hạ gục. HIV không có triệu chứng đặc trưng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu, nên giờ bị sao cứ đi khám chữa bình thường.

hyvong1987
26-06-2014, 20:18
em chào chị . em đã đọc kỷ từng dòng chia sẽ của anh chị rồi , nhưng em thấy trên người em như zax nên lại lo lắng h em ko biết phải làm j nữa .

Nguyen Ha
26-06-2014, 20:22
em chào chị . em đã đọc kỷ từng dòng chia sẽ của anh chị rồi , nhưng em thấy trên người em như zax nên lại lo lắng h em ko biết phải làm j nữa .

Không chẩn đoán HIV qua triệu chứng. Bình tĩnh chờ ngày xét nghiệm đi.

hyvong1987
26-06-2014, 20:31
em em cảm ơn anh chị nhiều ...!

songchungvoi_HIV
26-06-2014, 20:35
BQT nhắc lại, BQT k tư vấn TC, bạn QHTD k an toàn thì cứ chờ đủ thới gian XN theo quy trình đã được chia sẻ