PDA

View Full Version : Mấy vấn đề cần hỏi mong anh chị trả lời giúp

coganglen11
21-06-2014, 01:02
Em đã uống thuốc PEP bác sĩ kê trong 1 tháng, thuốc tên là Hepazol E, liều lượng 1 viên 1 ngày. Đến nay đã uống thuốc được 1 tuần.
-Em có uống cùng thuốc bổ gan 3 viên /1 ngày trưa 1 viên, tối 1 viên, viên thứ 3 lúc đi ngủ 1 viên + uống kèm PEP như vậy có sao ko?
- Hôm trước đến ngày thứ 6 thì ngủ quên uống chậm 3 tiếng có ảnh hưởng gì ko, tỉnh dậy và uống liền luôn :(, e chậm 1 lần thôi.
- Hạn chế rượu bia khi sử dụng, e có uống đúng 1 lần 1-2 chén rượu trong 1 tháng sử dụng thuốc có làm sao ko :(

Tất cả thắc mắc mong anh chị trả lời giúp.

Tuanmecsedec
21-06-2014, 05:32
Em đã uống thuốc PEP bác sĩ kê trong 1 tháng, thuốc tên là Hepazol E, liều lượng 1 viên 1 ngày. Đến nay đã uống thuốc được 1 tuần.
-Em có uống cùng thuốc bổ gan 3 viên /1 ngày trưa 1 viên, tối 1 viên, viên thứ 3 lúc đi ngủ 1 viên + uống kèm PEP như vậy có sao ko?
- Hôm trước đến ngày thứ 6 thì ngủ quên uống chậm 3 tiếng có ảnh hưởng gì ko, tỉnh dậy và uống liền luôn :(, e chậm 1 lần thôi.
- Hạn chế rượu bia khi sử dụng, e có uống đúng 1 lần 1-2 chén rượu trong 1 tháng sử dụng thuốc có làm sao ko :(

Bạn hỗ trợ thêm thuốc mát gan không sao.Bạn dùng thuốc phơi nhiễm phác đồ 1 ngày 1 viên thì nên uống vào buổi tối và nên chọn 1 giờ nhất định,rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc,khuyên hạn chế rượu bia vì sợ trong quá trình điều trị gan đã làm việc nhiều với thuốc mà uống rượu bia nữa thì rất nóng gan.

songchungvoi_HIV
21-06-2014, 08:28

Bạn uống PEP chỉ chậm 1 lần thì k sao. Tránh rượu bia trong quá trình dùng PEP. Các thuốc hổ trợ bạn uống cách PEP 2 đến 3 giờ.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

coganglen11
21-06-2014, 18:29
tỉ lệ uống thuốc này thành công cao không hả các anh, e lo quá

Tuanmecsedec
21-06-2014, 18:31
tỉ lệ uống thuốc này thành công cao không hả các anh, e lo quá

Nếu bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì hiện tại chưa ca nào thất bại.

coganglen11
21-06-2014, 18:44
Nếu bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì hiện tại chưa ca nào thất bại.

e dùng thuốc sau 23h30' từ lúc QH với GMD,cho e hỏi sao nhiều người uống loại 2 viên 1 ngày (12h) , bs kê thuốc của e là Hepazol E uống 1 viên 24h ? tác dụng thuốc Hepazol này có tốt ko ạ

Tuanmecsedec
21-06-2014, 18:48
e dùng thuốc sau 23h30' từ lúc QH với GMD,cho e hỏi sao nhiều người uống loại 2 viên 1 ngày (12h) , bs kê thuốc của e là Hepazol E uống 1 viên 24h ? tác dụng thuốc Hepazol này có tốt ko ạ

Bạn yên tâm,đây là thuốc phơi nhiễm loại uống 1 ngày một viên.Bạn tìm hiểu chủ đề dưới tương tự được tư vấn rõ ràng.

Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm (http://www.diendanhiv.vn/threads/6721-xin-cac-anh-chi-tu-van-giup-ve-thuoc-phoi-nhiem)

coganglen11
22-06-2014, 23:59
uống thuốc này được hơn 1 tuần người mệt mỏi quá, đau cơ đau xương,bùn ngủ, đau bụng đi phân nát nữa, đến công ty ai cũng nhận ra sự khác biệt của em như thằng mất hồn :(

Tuanmecsedec
23-06-2014, 05:17
uống thuốc này được hơn 1 tuần người mệt mỏi quá, đau cơ đau xương,bùn ngủ, đau bụng đi phân nát nữa, đến công ty ai cũng nhận ra sự khác biệt của em như thằng mất hồn :(

Do tác dụng phụ của thuốc đó bạn.

coganglen11
24-06-2014, 23:16
trường hợp em là dương vật bị xước từ trước do sơ y móng tay làm xước khi tắm, sau đó hôm sau có đi massage gái masage có dùng miệng, sau đó đeo bao quan hệ bao k bị rách, e lo nên đi khám uống thuốc, truờng hợp em có khả năng k lo quá ạ

Nguyen Ha
25-06-2014, 01:30
trường hợp em là dương vật bị xước từ trước do sơ y móng tay làm xước khi tắm, sau đó hôm sau có đi massage gái masage có dùng miệng, sau đó đeo bao quan hệ bao k bị rách, e lo nên đi khám uống thuốc, truờng hợp em có khả năng k lo quá ạ

Ôi vậy thì bạn không cần dùng pep trong trường hợp này vì bạn không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
25-06-2014, 05:16

Nếu vậy bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm.

coganglen11
26-06-2014, 19:12
hôm qua đi ăn lẩu xong sáng dậy lợi hàm dưới sưng như kiểu bị nhiệt loét k biết có sao k, biểu hiện ghê quá :(

Charles
26-06-2014, 19:36
hôm qua đi ăn lẩu xong sáng dậy lợi hàm dưới sưng như kiểu bị nhiệt loét k biết có sao k, biểu hiện ghê quá :(

Do tác dụng phụ của thuốc thôi. Bạn được chia sẻ không có nguy cơ và cũng đang uống PEP thì hoàn toàn yên tâm.

coganglen11
30-06-2014, 00:43
Em dùng PEP sau 23h từ lúc nghi ngờ có nguy cơ, e uống PEP được 2 tuần rồi, chậm 1 lần 3 tiếng ngày thứ 6, 1 lần 5phút ngày thứ 8 , 1 lần 12 phút ngày thứ 15 có ảnh hưởng nhiều k hả các anh,

Và xin hỏi các anh 1 câu nữa thuốc e đang dùng Hepazol E loại 1 viên/24h có tốt và hiệu quả bằng thuốc loại 2 viên / 12h 1 viên ko>? có đủ luợng thuốc trong máu duy trì trong 24h mà k bị loãng thuốc k ?

Tuanmecsedec
30-06-2014, 05:00
Em dùng PEP sau 23h từ lúc nghi ngờ có nguy cơ, e uống PEP được 2 tuần rồi, chậm 1 lần 3 tiếng ngày thứ 6, 1 lần 5phút ngày thứ 8 , 1 lần 12 phút ngày thứ 15 có ảnh hưởng nhiều k hả các anh,

Và xin hỏi các anh 1 câu nữa thuốc e đang dùng Hepazol E loại 1 viên/24h có tốt và hiệu quả bằng thuốc loại 2 viên / 12h 1 viên ko>? có đủ luợng thuốc trong máu duy trì trong 24h mà k bị loãng thuốc k ?

HEPAZOL E kết hợp với ít nhất 2 loại thuốc kháng retro-virus emtricitabine 200mg/tenofovir 300 mg. Bạn nên chọn 1 giờ cố định mà uống.

Ví dụ: Uống và mỗi buỗi sáng: 1 viên vào lúc 8 giờ sáng (Mỗi liều cách 24 giờ).Thuốc bạn đang uống ngày 1 viên.Nên chọn tối uống,tránh ảnh hưởng tác dụng phụ của thuốc làm mệt mỏi và ảo giác,ảnh hưởng công việc.Bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì thành công rất cao.

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 09:01

PEP có nhiều công thức do BS chỉ định, công thức nào cũng có giá trị như nhau, nhưng mỗi công thức có tác dụng phụ riêng của nó.
Nhưng tác dụng phụ chung:
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

coganglen11
30-06-2014, 09:53
e uống chậm 3 lần như trên có ảnh hưởng gì ko các anh

Charles
30-06-2014, 10:06

3 lần trễ: 1 lần 8 phút, 1 lần 12 phút thì coi như không trễ; Còn 1 lần trễ 3 tiếng thì ít nhiều có ảnh hưởng công dụng của thuốc, việc tuân thủ uống đúng giờ là rất quan trọng. Tuy nhiên với trường hợp của bạn việc uống PEP là không cần thiết nên bạn uống trễ giờ hay không uống thì kết quả XN cũng sẽ là ÂT vì bạn không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 10:13
Viên 3 trong 1 HEPAZOLE thời gian bán thảy trên 24 giờ, trong 28 ngày PEP được phép trể k quá 3 lần, mỗi lần k quá 1 đến 2 giờ, bạn cố gắng tuân thủ đúng giờ đê

coganglen11
07-07-2014, 01:01
e uống thuốc này còn 8 ngày nữa là hết thuốc, 1 ngày em bị đau bụng đi ngoài phân nát, phân lỏng 1 lần, e có cần mua thuốc đi ngoài uống kèm ko :(, triệu chứng mệt mỏi thì đỡ rồi k như thời gian đầu :(

Tuanmecsedec
07-07-2014, 05:13
e uống thuốc này còn 8 ngày nữa là hết thuốc, 1 ngày em bị đau bụng đi ngoài phân nát, phân lỏng 1 lần, e có cần mua thuốc đi ngoài uống kèm ko :(, triệu chứng mệt mỏi thì đỡ rồi k như thời gian đầu :(

Không cần uống thuốc đó đâu bạn.

coganglen11
10-07-2014, 01:08
người em ra mồ hôi ác quá, mùa hè ở HN nóng bức ngồi điều hòa thì k sao nhưng ra đường thì mồ hôi lúc nào cũng có , có phải tác dụng phụ k các a

vết thương hở ở dương vật, GMD dùng miệng k có nguy cơ đúng k các a?, lúc quan hệ bcs k bị rách .

Tuanmecsedec
10-07-2014, 05:38
người em ra mồ hôi ác quá, mùa hè ở HN nóng bức ngồi điều hòa thì k sao nhưng ra đường thì mồ hôi lúc nào cũng có , có phải tác dụng phụ k các a

vết thương hở ở dương vật, GMD dùng miệng k có nguy cơ đúng k các a?, lúc quan hệ bcs k bị rách .

Nếu vậy thì trường hợp của bạn không cần thiết dùng thuốc phơi nhiễm.Vậy bạn yên tâm vấn đề của mình đi.

coganglen11
06-08-2014, 18:10
- e đã uống hết thuốc đến nay được hơn nửa tháng rồi mấy hôm nay thấy người mệt mỏi, hắt xì hơi đau nhức cơ xương khớp tay chân k biết có làm sao k nữa, bị gần 1 tuần rồi e đang uống thuốc cảm, lưỡi thì em bị trắng, vàng từ lúc xét nghiệm lần đầu ( âm tính ) do em bị viêm amidan nên lưỡi trắng là biểu hiện của amidan.
- Khoảng ngày 19/7 và 30/7 e có quan hệ cả GMG 2 lần nhưng cẩn thận dùng bao tự mua và kiểm tra xem có tuột và rách ko tất cả đều ok, dùng bao chắc chắn an toàn đúng k các a , lo về biểu hiện em gần đây quá :(

E đang chờ ngày xét nghiệm để giải tỏa tâm lý đây :(

Tuanmecsedec
06-08-2014, 21:37
- e đã uống hết thuốc đến nay được hơn nửa tháng rồi mấy hôm nay thấy người mệt mỏi, hắt xì hơi đau nhức cơ xương khớp tay chân k biết có làm sao k nữa, bị gần 1 tuần rồi e đang uống thuốc cảm, lưỡi thì em bị trắng, vàng từ lúc xét nghiệm lần đầu ( âm tính ) do em bị viêm amidan nên lưỡi trắng là biểu hiện của amidan.
- Khoảng ngày 19/7 và 30/7 e có quan hệ cả GMG 2 lần nhưng cẩn thận dùng bao tự mua và kiểm tra xem có tuột và rách ko tất cả đều ok, dùng bao chắc chắn an toàn đúng k các a , lo về biểu hiện em gần đây quá :(

E đang chờ ngày xét nghiệm để giải tỏa tâm lý đây :(

Tuanmecsedec khẳng định trường hợp của bạn không có nguy cơ.Về cảm sốt ho thì mấy ngày gần đây rất có nhiều người bị bệnh do ảnh hưởng thời tiết.

coganglen11
08-08-2014, 18:42
-Anh Tuấn, a Truogn Xuan ơi sau khi uống hết PEP Khoảng ngày 19/7 và 30/7 e có quan hệ cả GMG 2 lần(mỗi lần khoảng 2-3 phút ) nhưng cẩn thận dùng bao tự mua và kiểm tra xem có tuột và rách ko tất cả đều ok k tuột k rách, dùng bao chắc chắn an toàn đúng k anh.
-E bị mệt mỏi đau người, cơ khớp tay chân 1 tuần nay rồi, hnay là mệt mỏi nhất người hơi sốt sốt uống thuốc cảm cúm mấy hôm nay chưa thấy đỡ huhu, chưa bao h e bị lâu đến thế

Charles
08-08-2014, 18:50
-Anh Tuấn, a Truogn Xuan ơi sau khi uống hết PEP Khoảng ngày 19/7 và 30/7 e có quan hệ cả GMG 2 lần(mỗi lần khoảng 2-3 phút ) nhưng cẩn thận dùng bao tự mua và kiểm tra xem có tuột và rách ko tất cả đều ok k tuột k rách, dùng bao chắc chắn an toàn đúng k anh.
-E bị mệt mỏi đau người, cơ khớp tay chân 1 tuần nay rồi, hnay là mệt mỏi nhất người hơi sốt sốt uống thuốc cảm cúm mấy hôm nay chưa thấy đỡ huhu, chưa bao h e bị lâu đến thế

QHTD có sử dụng BCS là quan hệ an toàn.

coganglen11
08-08-2014, 18:51
QHTD có sử dụng BCS là quan hệ an toàn.
vâng cảm ơn anh, người em tuần nay như đi mượn ý mệt mỏi đau nhức cơ khớp tay chân quá chả biết bị sao để uống thuốc :((

buonchiminhem1
08-08-2014, 18:55
hihi thời tiết gần đây hầu như rất nhiều người bị cảm cúm và nhức mỏi do thay đổi thời tiết

coganglen11
12-08-2014, 17:52
Sau khi hết PEP đến nay đã gần 1 tháng rồi, e bị đau mỏi khắp người, người mệt mỏi đặc biệt nhức các khớp tay chân và đau đầu ngón tay chân nữa bị hơn 1 tuần rồi người mệt mệt lả đi, trong 1 tháng hết PEP e có quan hệ cả GMD 2 lần mỗi lần khoảng 2 phút là xong e có dùng BCS tự mua, quan hệ k rách hay tuột gì hết, k biết em bị bệnh gì nữa e lo quá :(

Charles
12-08-2014, 17:59
Sau khi hết PEP đến nay đã gần 1 tháng rồi, e bị đau mỏi khắp người, người mệt mỏi đặc biệt nhức các khớp tay chân và đau đầu ngón tay chân nữa bị hơn 1 tuần rồi người mệt mệt lả đi, trong 1 tháng hết PEP e có quan hệ cả GMD 2 lần mỗi lần khoảng 2 phút là xong e có dùng BCS tự mua, quan hệ k rách hay tuột gì hết, k biết em bị bệnh gì nữa e lo quá :(

Vừa uống xong PEP mà vẫn 2 lần đi GMD, xem ra bạn không biết sợ là gì, cũng may là quan hệ an toàn nên không vấn đề gì. Các biểu hiện của bạn có thể do chưa hết tác dụng phụ của PEP, cũng có thể do tâm lý bất ổn stress gây ra thôi.

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 18:00
Đây là do tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Có người tác dụng phụ sau 2 tuần dùng PEP, có người sơm hơn, có người k có, có người sau khi dứt PEP mới có tác dụng phụ, hay gọi đúng là phục hồi hệ miễn dịch, để hệ miễn dịch phục hồi hoàn toàn ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP, chính vì thế khuyến cáo XN chuẩn và chính xác sau PEP 8 tuần

coganglen11
12-08-2014, 18:27
đau bụng, nhức đầu,sốt nhẹ, đau cơ, dị cảm,buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, ngứa sần và triệu chứng giống cúm. >> Hiện giờ thì e đang có tất cả các triệu chứng này sau khi hết PEP gần 1 tháng , nhưng trong thời gian uống PEP e đã bị tác dụng phụ này rồi , sau khi uống hết PEP rồi thì đỡ và mất hẳn trong vòng gần 3 tuần, đến bây giờ lại xuất hiện là sao ạ khó hiểu quá :(

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 18:28
đau bụng, nhức đầu,sốt nhẹ, đau cơ, dị cảm,buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, ngứa sần và triệu chứng giống cúm. >> Hiện giờ thì e đang có tất cả các triệu chứng này sau khi hết PEP gần 1 tháng , nhưng trong thời gian uống PEP e đã bị tác dụng phụ này rồi , sau khi uống hết PEP rồi thì đỡ và mất hẳn trong vòng gần 3 tuần, đến bây giờ lại xuất hiện là sao ạ khó hiểu quá :(
Có người tác dụng phụ sau 2 tuần dùng PEP, có người sơm hơn, có người k có, có người sau khi dứt PEP mới có tác dụng phụ, hay gọi đúng là phục hồi hệ miễn dịch, để hệ miễn dịch phục hồi hoàn toàn ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP, chính vì thế khuyến cáo XN chuẩn và chính xác sau PEP 8 tuần

coganglen11
12-08-2014, 18:34
e đã hiểu cảm ơn anh .