PDA

View Full Version : Xin hãy gíup em xét nghiệm 3 tháng âm tính

contaloi
22-06-2014, 06:12
Chào anh chị , thật sự em đang rất cần sự chia sẽ của các anh chị lúc này , em có quan hệ k an toàn với người có HIV , sau 11 tuần em có đi xn tại ttydp bằng pp test nhanh âm tính , lần thứ 2 là hơn 3 tháng kq vẫn âm tính , tất cả đều test nhanh , lần hơn 3 tháng em xn bằng sinh phâm determine nhưng k có 1/2 , vậy kq này có chính xác k? . Và hiện nay chân em bị đau nhức đi lại rất khó khăn có liên quan gì về hiv hoặc các bệnh khác k? Xin nhận được sự chia sẽ.

Tuanmecsedec
22-06-2014, 06:17
Chào anh chị , thật sự em đang rất cần sự chia sẽ của các anh chị lúc này , em có quan hệ k an toàn với người có HIV , sau 11 tuần em có đi xn tại ttydp bằng pp test nhanh âm tính , lần thứ 2 là hơn 3 tháng kq vẫn âm tính , tất cả đều test nhanh , lần hơn 3 tháng em xn bằng sinh phâm determine nhưng k có 1/2 , vậy kq này có chính xác k? . Và hiện nay chân em bị đau nhức đi lại rất khó khăn có liên quan gì về hiv hoặc các bệnh khác k? Xin nhận được sự chia sẽ.

Bạn hoàn toàn yên tâm.Vì kết quả này bạn đã an toàn không nhiễm.Việc chân bạn đau nhứt đi đứng khó khăn thì nên đi khám Bác Sỹ.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 07:45
Với các KQ trên bạn đã an toàn 100% cho dù bạn có QHTD k an toàn với 10 bạn tình nhiễm HIV, Bạn làm thêm XN Giang Mai và gan B

contaloi
22-06-2014, 09:22
xn giang mai có thể làm ở bv đa khoa huyện k a?

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 09:25
xn giang mai có thể làm ở bv đa khoa huyện k a?
Được bạn, miễn BV Đa Khoa có XN

contaloi
22-06-2014, 09:42
Dạ anh giải thích giup e determine và determine 1/2 đc k anh, vì e xn ngta để determine thôi . Liệu pp này có chín xác k??

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 09:45
Dạ anh giải thích giup e determine và determine 1/2 đc k anh, vì e xn ngta để determine thôi . Liệu pp này có chín xác k??
Determine hay determine 1/2 là một. Đây là sinh phẩm test nhanh thế hệ 3, có dộ nhạy 100% và độ đặt hiệu 99,98%, Còn gọi thà bắt lầm hơn bỏ xót.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

- Tấm plate gồm có 96 giếng đã được phủ lên bởi các kháng nguyên HIV tinh khiết (protein tái tổ hợp gp 160, và p25 một peptide tổng hợp giống epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O và một peptide giống epitope của protein vỏ HIV-2).

- Huyết thanh mẫu thử và huyết thanh chứng dùng để thử nghiệm được cho vào các giếng của tấm plate. Kháng thể, kháng HIV-1/2 nếu có trong huyết thanh mẫu thử sẽ gắn vào kháng nguyên HIV pha cứng trong các giếng của tấm plate.

- Các chất cộng hợp được tạo nên bởi: các kháng nguyên HIV gắn peroxidase (các peptides gp41 và gp36 tương tự epitope của các glycoprotein vỏ HIV-1 và HIV-2, một peptide tổng hợp tương tự epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O) (chất cộng hợp 2) được cho vào sẽ lần lượt gắn vào các kháng thể IgG, IgM, IgA đã bị bắt giữ trong các giếng. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng thể không gắn.

- Sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2. (http://www.diendanhiv.vn/)

contaloi
22-06-2014, 09:56
Dạ e cám ơn anh nhiều lắm , nhung nguoi có hiv k có triêu đau khớp như e đúng k anh

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 09:59
Dạ e cám ơn anh nhiều lắm , nhung nguoi có hiv k có triêu đau khớp như e đúng k anh
Bạn có nhiễm HIV đâu?? Người nhiễm HIV đau cơ nhứt bắp là do họ uống ARV, ARV là nguyên nguyên dẫn đến đau cơ nhứt bắp ở người nhiễm

Charles
22-06-2014, 10:00

HIV không có triệu chứng đặc thù riêng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu. Đau khớp do nhiều nguyên nhân chứ không liên quan gì đến HIV.

contaloi
22-06-2014, 10:06
Da tại các khớp của e giờ xưng nhức , k đi được e lo quá, vi nguoi mà quan hệ vs e nó bị hiv nên e cang lo hơn

songchungvoi_HIV
22-06-2014, 10:07
Da tại các khớp của e giờ xưng nhức , k đi được e lo quá, vi nguoi mà quan hệ vs e nó bị hiv nên e cang lo hơn
Sưng nhứt thì đi BV khám cơ khớp