PDA

View Full Version : Thủ dâm cho nhau có phải là xấu?

songchungvoi_HIV
23-06-2014, 15:42
Thứ Tư, 18/06/2014
Em chào các anh, chị. Em muốn hỏi là khi yêu nhau thật sự thì quan hệ tình dục là đương nhiên ạ? Có nên quan hệ tình dục trước hôn nhân không ạ? Người yêu em 28 tuổi, có phải sự chênh lệch nhiều về tuổi tác nên quan điểm về quan hệ tình dục cũng khác nhau không ạ. 28 tuổi nên ham muốn chuyện ấy cũng nhiều hơn ạ? Nếu anh ấy và em thủ dâm cho nhau thì có phải xấy hay đi quá xa không ạ? Với tuổi của em thể thì có nên làm như thế không ạ?
(Bạn nữ, 20 tuổi, Hà Nội)

Qua thư bạn chia sẻ, chúng tôi hiểu rằng bạn đang có một số băn khoăn xoay quanh vấn đề quan hệ tình dục trước hôn nhân, về ham muốn tình dục, về việc bạn và bạn trai bạn thủ dâm cho nhau. Chúng tôi sẽ chia sẻ cùng bạn về những vấn đề này.

http://www.tamsubantre.org/tamsubantre.org/media/fck/image/Van%20Ho/1_sai_lam_khi_chia_tay.jpg

Điều gì khiến bạn băn khoăn liệu yêu nhau thật sự thì có quan hệ tình dục có phải là điều đương nhiên hay không? Theo bạn quyết định quan hệ tình dục cần dựa trên những yếu tố nào? Bạn có quan điểm như thế nào về việc có quan hệ tình dục trước hôn nhân? Quyết định có hay không có quan hệ tình dục tại thời điểm này sẽ ảnh hưởng như thế nào đến mối quan hệ hiện tại của hai bạn? Theo bạn, mục đích của việc thủ dâm cho nhau là gì? Độ tuổi nào sẽ là thích hợp để có quan hệ tình dục hoặc thực hiện việc thủ dâm cho nhau theo suy nghĩ của bạn? Bạn có băn khoăn rằng phải chăng sự chênh lệch về mặt tuổi tác sẽ dẫn đến sự khác nhau trong quan điểm về tình dục trước hôn nhân, vậy cụ thể quan điểm của bạn và bạn trai bạn về vấn đề này là như thế nào?

Tâm sự bạn trẻ chưa hiểu rõ cụ thể quan điểm của bạn và bạn trai bạn về việc có quan hệ tình dục trước hôn nhân là như thế nào. Tuy nhiên, quan điểm về vấn đề này không phụ thuộc vào lứa tuổi mà phụ thuộc vào quan điểm, tính cách, suy nghĩ của mỗi người bạn ạ. Có thể có những người đã cao tuổi nhưng họ lại suy nghĩ rất thoáng về vấn đề có quan hệ tình dục trước hôn nhân, trong khi đó có những bạn trẻ nhưng suy nghĩ rất khắt khe về vấn đề này hoặc ngược lại. Ngoài ra, khi yêu nhau thì những người trong cuộc thường có nhu cầu được gần gũi về mặt thể xác. Cũng có những bạn trẻ cho rằng tình dục là kết quả của tình yêu. Tuy nhiên, không phải cứ yêu nhau thực sự thì chuyện quan hệ tình dục là đương nhiên mà nó còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác. Chẳng hạn, những người trong cuộc có cảm thấy sẵn sàng, thoải mái khi lựa chọn việc có quan hệ tình dục trước hôn nhân hay không? Không gian, thời điểm có thích hợp hay không? Bên cạnh đó, khi quan hệ tình dục trước hôn nhân, những người trong cuộc còn cần tính đến các nguy cơ khác, chẳng hạn như nguy cơ mang thai ngoài ý muốn, và mối quan hệ của hai người sau khi quan hệ tình dục….

http://www.tamsubantre.org/tamsubantre.org/media/fck/image/Van%20Ho/xau.jpg

Như vậy, bạn có thể thấy rằng điều quan trọng là quan điểm, suy nghĩ của những người trong cuộc về vấn đề này là như thế nào chứ không phải những người xung quanh nhìn nhận vấn đề này ra sao. Do vậy, lúc này, bạn có thể tự mình nhìn nhận lại những suy nghĩ, quan điểm của riêng bản thân bạn. Cụ thể bạn có quan điểm như thế nào về vấn đề này? Bạn có sẵn sàng có quan hệ tình dục tại thời điểm này hay không? Nếu không thì bạn có thể làm gì để thể hiện được quan điểm, suy nghĩ của bạn với bạn trai bạn để anh ấy có thể chấp nhận? Về phía bạn trai bạn, anh ấy có quan điểm như thế nào về vấn đề này?

Nếu như bạn và bạn trai bạn cùng thống nhất rằng hai bạn có thể sẵn sàng đối diện với mọi tình huống có thể xảy ra khi quyết định có quan hệ tình dục tại thời điểm này thì việc cân nhắc và sử dụng một biện pháp phòng tránh thai an toàn là điều cần thiết. Ngược lại, nếu sau những chia sẻ này, bạn chưa sẵn sàng có quan hệ tình dục tại thời điểm này thì bạn có thể chia sẻ cùng bạn trai quan điểm của bạn để anh ấy có thể hiểu và thông cảm cho bạn.

Bên cạnh đó, không có cơ sở khoa học nào kết luận rằng tuổi càng cao thì ham muốn tình dục càng nhiều bạn ạ. Từ độ tuổi dậy thì trở đi, các hóc môn sinh dục sẽ được sản sinh mạnh mẽ, do đó nhu cầu, ham muốn tình dục sẽ xuất hiện, đặc biệt trong những tình huống có yếu tố hấp dẫn.

http://www.tamsubantre.org/tamsubantre.org/media/fck/image/Van%20Ho/tdam.jpg

Về việc tự thủ dâm cho nhau. Theo bạn, thủ dâm có điều gì khác so với quan hệ tình dục? Quan hệ tình dục thường được nhiều người hiểu là việc giao hợp. Nhưng thực tế, đó là tất cả những hành động âu yếm, kích thích về mặt cơ thể tạo nên khoái cảm tình dục. Thủ dâm cho nhau cũng chỉ là một cách thức quan hệ tình dục. Đối với một số cặp bạn trẻ, nếu chưa sẵn sàng cho việc giao hợp thì cũng có thể lựa chọn việc thủ dâm cho nhau nhằm giúp mỗi người thoả mãn nhu cầu tình dục của mình. Tuy nhiên, quyết định có thực hiện việc làm này hay không lại tuỳ thuộc vào quan điểm, suy nghĩ, mong muốn của mỗi người. Bên cạnh đó, nếu lựa chọn cách thức thủ dâm cho nhau thì hai bạn cần lưu ý rằng khoảng cách từ việc thủ dâm cho nhau đến việc có giao hợp dương vật – âm đạo là rất gần nhau. Do vậy, lường trước nguy cơ này là việc làm cần thiết.

Do trong lá thư bạn gửi đến chương trình, bạn mới đặt ra cho chúng tôi một số câu hỏi liên quan đến quan điểm nhưng lại chưa chia sẻ quan điểm của chính bạn và tình huống cụ thể của bạn (liệu bạn có gặp khó khăn gì với việc quyết định quan hệ tình dục hay không quan hệ tình dục trước hôn nhân hay không) nên Tâm sự bạn trẻ chưa thể hỗ trợ bạn nhiều hơn. Nếu như bạn có bất cứ khó khăn nảo, bạn có thể tiếp tục trao đổi với Tâm sự bạn trẻ trong những lá thư sau nhé.

Chúc bạn mọi điều tốt đẹp!

http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Thu-dam-cho-nhau-co-phai-la-xau_144_144_38023.html