PDA

View Full Version : lo lắng vì quan hệ k an toàn.

WILLIAM
27-06-2014, 15:12
cho mình hỏi: do quan hệ k an toàn nên e có nguy cơ bị HIV nên e đã dùng thuốc phơi nhiêm trong vòng 24h, dùng khoảng 10 ngày r. Hôm nay e có quan hệ, lúc đầu có dùng bao, nhưng sau đó bạn tình đã tháo bao khi nào e k hay!!!! bạn đó đã nhiễm HIV r.
vậy trường hợp của e có nguy cơ k v? trong khi đang dùng thuốc chống phơi nhiễm mak gặp trường hợp như v thì nguy cơ có cao k v?

songchungvoi_HIV
27-06-2014, 15:18
cho mình hỏi: do quan hệ k an toàn nên e có nguy cơ bị HIV nên e đã dùng thuốc phơi nhiêm trong vòng 24h, dùng khoảng 10 ngày r. Hôm nay e có quan hệ, lúc đầu có dùng bao, nhưng sau đó bạn tình đã tháo bao khi nào e k hay!!!! bạn đó đã nhiễm HIV r.
vậy trường hợp của e có nguy cơ k v? trong khi đang dùng thuốc chống phơi nhiễm mak gặp trường hợp như v thì nguy cơ có cao k v?
Bạn có nguy cơ với HIV và dùng PEP được 10 ngày lại tái diễn hành vi nguy cơ mới bạn phải uống PEP cho nguy cơ sao cùng là 28 ngày + 10 ngày đã uống tức 38 ngày. Sau khi uống tiếp 28 ngày PEP ngưng chờ đủ 8 tuần XN HIV 1/2 Ab và chốt ở 24 tuần theo khuyến cáo
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Charles
27-06-2014, 15:20

Nếu đúng như bạn nói là có nguy cơ, bạn cần uống bù PEP (sao cho đủ 28 ngày cho nguy cơ này)

Tuanmecsedec
27-06-2014, 22:44

Theo nguyên tắc trường hợp đang dùng thuốc phơi nhiễm không được tạo nguy cơ song song.Bạn đã có nguy cơ song song tức là (có thể) dòng vi rút khác xâm nhập.Vì vậy phải uống nối tiếp đúng 28 ngày nữa,tức là tổng cộng 38 ngày.

WILLIAM
27-06-2014, 23:52
cảm ơn bn! trong các ngày uống mình có trễ 2 lần, 1 lần 1h40', 1 lần 2h30'=((((( còn uống trước hoặc sau 3-5 phút cũng có.
vậy có ảnh hưởng đến phác đồ điều trị k?
và uống thuốc sai lệch bao lâu thì chắc chắn an toàn?

lamlohoihan
28-06-2014, 00:43
Chỉ đc uốg trễ 2 lần 1h trong 28 ngày dùng PEP ..bạn đã lỡ rùi bít lm sao đc ..nên tuân thủ h uống thuốc xẽ đc kq như mong muốn bạn nhé. Chúc bạn AT

Nguyen Ha
28-06-2014, 05:24
cảm ơn bn! trong các ngày uống mình có trễ 2 lần, 1 lần 1h40', 1 lần 2h30'=((((( còn uống trước hoặc sau 3-5 phút cũng có.
vậy có ảnh hưởng đến phác đồ điều trị k?
và uống thuốc sai lệch bao lâu thì chắc chắn an toàn?

Bạn nên đặt chuông hẹn giờ nhất định uống thuốc trong suốt thời gian điều trị vì uống đúng giờ rất quan trọng.

WILLIAM
28-06-2014, 16:08
v bạn ơi uống thuốc sai lệch khoảng 5-10 phút có ảnh hưởng j k v?

songchungvoi_HIV
28-06-2014, 16:10
Nên cài đt báo nhắc nhở đê, PEP là cứu cánh chỉ có tác dụng 28 ngày, mà vui thì đúng giờ buồn thì lệch giờ vậy uống làm quái gì

Charles
28-06-2014, 16:10

Chỉ sai lệch 5 - 10 phút thì không ảnh hưởng gì.

WILLIAM
28-06-2014, 16:17
cảm ơn nhìu ạ!

WILLIAM
13-07-2014, 22:30
bữa nay lại bác sĩ xin thêm 10 ngày thuốc pep nhưng bác sĩ k cho, nói là đã uống đủ liều, cho dù trong lúc dùng thuốc có nguy cơ song song cũng đã uống 28 ngày v là đủ r, mình có nói là trên mang có nói là phải uống bù nhưng bác sĩ nói k cần thiết, v là sao??? mak mình sợ lắm nên đã ra nhà thuốc mua thêm thuốc r, k bit là nếu k nge lời bác sĩ, cứ uống típ tục có sao k??? nếu như dư có sao k?

Tuanmecsedec
13-07-2014, 22:50
bữa nay lại bác sĩ xin thêm 10 ngày thuốc pep nhưng bác sĩ k cho, nói là đã uống đủ liều, cho dù trong lúc dùng thuốc có nguy cơ song song cũng đã uống 28 ngày v là đủ r, mình có nói là trên mang có nói là phải uống bù nhưng bác sĩ nói k cần thiết, v là sao??? mak mình sợ lắm nên đã ra nhà thuốc mua thêm thuốc r, k bit là nếu k nge lời bác sĩ, cứ uống típ tục có sao k??? nếu như dư có sao k?

Bạn cứ uống tiếp.

WILLIAM
13-07-2014, 22:57
dạ cảm ơn a nhìu, nếu e uống cho đến ngày xét ngiệm luôn v được k?

Tuanmecsedec
13-07-2014, 23:02
dạ cảm ơn a nhìu, nếu e uống cho đến ngày xét ngiệm luôn v được k?

Bạn chỉ uống đủ ngày như mọi người tư vấn ở trên.

WILLIAM
08-08-2014, 17:56
mọi người ai giúp mình với, khoảng 6-7h trước mình có quan hệ với người iu nhưng do hết "ba con sâu" nên mình và bạn mình dùng lại bao lần 2 (do cả 2 vô tình quên có người bị nhiễm HIV) nhưng mình có rửa bao lại bằng xà phòng, không biết như vậy có an toàn không? nhờ tư vấn gấp để mình biết để mua thuốc liền=(((

Charles
08-08-2014, 18:45
mọi người ai giúp mình với, khoảng 6-7h trước mình có quan hệ với người iu nhưng do hết "ba con sâu" nên mình và bạn mình dùng lại bao lần 2 (do cả 2 vô tình quên có người bị nhiễm HIV) nhưng mình có rửa bao lại bằng xà phòng, không biết như vậy có an toàn không? nhờ tư vấn gấp để mình biết để mua thuốc liền=(((

Miễn khi quan hệ bao không tuột & rách là bạn vẫn an toàn.

WILLIAM
08-08-2014, 18:49
dạ a ơi cho e nói rõ luôn, e là ng đồng tính, lần qan hệ đầu e đâm bồ e (bồ e là ng bị nhiễm) lần 2 ngược lại bồ e đâm e, e lo lần quan hệ đầu có virut HIV bám ngoài bao nên khi e bị đâm sẽ lây qa e. k bit e ngĩ như v có đúng k? (nhưng e bồ e nói là đã rửa sạch bao bằng xà phòng)

Charles
08-08-2014, 19:30
dạ a ơi cho e nói rõ luôn, e là ng đồng tính, lần qan hệ đầu e đâm bồ e (bồ e là ng bị nhiễm) lần 2 ngược lại bồ e đâm e, e lo lần quan hệ đầu có virut HIV bám ngoài bao nên khi e bị đâm sẽ lây qa e. k bit e ngĩ như v có đúng k? (nhưng e bồ e nói là đã rửa sạch bao bằng xà phòng)

Bạn của bạn đã nói là đã rửa BCS lại thì an tâm đi. Cho dù không rửa thì cũng không có nguy cơ, vì dịch dích trên bao sẽ khô ngay sau khi bạn tháo bao ra rồi.

Tuanmecsedec
08-08-2014, 20:15

Bạn yên tâm miễn sao cả hai luôn luôn sử dụng bao cao su là không có nguy cơ.Tuanmecsedec thắc mắc bao cao su đã qua sử dụng, bạn sử dụng lại được cũng hay,vì khi đã sử dụng rồi thì đã bị giãn ra sẽ không còn ôm sát dương vật rất dể bị tuột,nhất là quan hệ đồng giới thì càng khó khăn hơn.

WILLIAM
08-08-2014, 20:24
cảm ơn mấy a nhìu lắm.Nhưng giờ e vừa mới mua 6 ngày thuốc uống trước v có nên uống cho chắc ăn k?

Charles
08-08-2014, 20:32
cảm ơn mấy a nhìu lắm.Nhưng giờ e vừa mới mua 6 ngày thuốc uống trước v có nên uống cho chắc ăn k?

Chia sẻ rồi, còn việc uống thêm hay không là quyết định của bạn.

Tuanmecsedec
08-08-2014, 22:57

Bạn được tư vấn không có nguy cơ,vì có nên uống hay không thì hỏi lại mình đọc và hiểu được gì mọi người tư vấn hay không.