PDA

View Full Version : Cách tránh béo phì khi mang thai

Charles
28-06-2014, 07:59
Thứ bảy, 28/06/2014 06:07

Ngay cả khi phải ăn cho hai người thì bạn cũng cần có chế độ ăn uống khoa học để không tăng cân quá nhiều.

Trong thời gian mang thai bạn sẽ làm quen với việc lên cân nhưng nếu bạn nghĩ rằng đây là thời kì để bạn có thể ăn thỏa thích thì bạn hãy nghĩ lại. Mặc dù thỉnh thoảng những bữa tiệc sẽ không gây hại, song ăn cho hai người không có nghĩa là bạn sẽ ăn gấp đôi.
Sự thật là, một chế độ ăn uống lành mạnh luôn luôn quan trọng. Nếu bạn thực hiện theo một chế độ ăn uống cân bằng từ trước khi sinh em bé, bạn có thể không cần phải thay đổi nhiều chế độ ăn khi mang thang.

Tuy nhiên, thời gian này bạn cần chú ý việc cung cấp tất cả các chất dinh dưỡng cho em bé trong bụng khỏe mạnh. Ăn uống đúng cách sẽ là chìa khóa để thai nhi nhi được phát triển toàn diện.
Dưới đây là cách để kiểm soát lượng calo:

Ăn cho hai người

Bây giờ bạn đang ăn cho hai người, bạn có thể cần phải ăn nhiều hơn một chút, nhưng không nhiều như bạn nghĩ.

Vì vậy, bao nhiêu là quá nhiều? Điều đó phụ thuộc vào độ tuổi của bạn và số cân của bạn trước khi mang thai. Nếu khi bắt đầu mang thai bạn có trọng lượng bình thường, bạn nên mong đợi để tăng được từ 25 đến 35 kg. Số cân đó nghe có vẻ như là rất nhiều nhưng nó sẽ chuyển thành khoảng 300 calo một ngày khi bạn ăn.
Một bữa ăn lành mạnh, chẳng hạn như một bát nhỏ ngũ cốc với sữa và trái cây, có thể dễ dàng trở thành một mẹo nhỏ. Những phụ nữ làm theo hướng dẫn nên tăng 4-6 kg trong ba tháng đầu và khoảng 450gam một tuần trong sáu tháng tiếp đó.
Phụ nữ thiếu cân cần phải đạt được nhiều hơn nữa (28-40 cân), trong khi các bà mẹ thừa cân có thể cần để đạt mức 15-25 cân.
Những phụ nữ vượt quá mức cân đưa ra phía trên có thể dẫn tới các vấn đề sức khỏe bao gồm: đau lưng, giãn tĩnh mạch, cao huyết áp, và tiểu đường thời kì mang thai. Họ cũng có thể có nhiều khả năng gặp những khó khăn trong khi sinh.
Những phụ nữ không tăng đủ cân có thể có nguy sinh con non.
Vậy điểm mấu chốt ở đây là: Có được một trọng lượng thích hợp là cách giúp bạn khỏe mạnh.

Chế độ ăn uống tốt nhất cho thai nhi

Ăn đúng số lượng thực phẩm từ năm nhóm trong kim tự tháp dinh dưỡng của USDA hướng dẫn sẽ đảm bảo rằng bạn và em bé của bạn nhận được các chất dinh dưỡng cần cho cả hai. Nhưng trước tiên bạn đừng nên để bị kích thích về số lượng phần ăn mà bạn đang được cho phép, hãy chú ý đến những gì tạo nên một khẩu phần.
Ví dụ, một bánh kếp với kích thước như một đĩa CD- ba người khổng lồ bao phủ bơ và xi-rô - tương đương với một phần ăn các loại ngũ cốc. Cho dù bạn có ba bữa lớn một ngày hoặc sáu bữa nhỏ, điều quan trọng là ăn một cách phù hợp.
Bạn cũng có thể thoải mái hơn khi ăn bữa ăn nhỏ sau này trong thời kỳ mang thai của bạn khi bé đặt nhiều áp lực lên bụng của bạn. Dưới đây là cách để bạn có thể chia chế độ ăn uống của mình:

Ngũ cốc (6 đến 11 phần ăn): cung cấp carbohydrate, nguồn năng lượng chính của cơ thể. Cố gắng chế biến trên các loại ngũ cốc mà bạn có thể, nó cung cấp chất xơ chống bệnh táo bón dễ dàng, vì đây là một vấn đề thường gặp trong thời kỳ mang thai. Kèm theo một phần ăn ngũ cốc là khoảng một lát bánh mì hoặc một chén cơm, ngũ cốc, hoặc mì ống.

Trái cây (2 đến 4 phần ăn) và rau (3 đến 5 phần ăn): bổ sung vitamin và chất dinh dưỡng thiết yếu cũng như chất xơ. Những thực phẩm này cho phép bạn sử dụng chất sắt hiệu quả hơn và giúp bé xây dựng các mô. Phần ăn rau có thể bao gồm một cốc nước rau ép hoặc nấu chín.

Một phần ăn trái cây có thể là một phần của trái cây, một ly trái cây đóng hộp, hoặc ly nước ép trái cây. Bà mẹ tương lai nên cố gắng ăn ít nhất là một phần các sản phẩm giàu vitamin C, chẳng hạn như trái cây và cà chua.

Protein (2 đến 3 phần ăn): được tìm thấy trong các loại thực phẩm như thịt , cá, và các loại đậu, và rất quan trọng cho sự tăng trưởng mô của bé. Hai đến ba gam thịt nạc nấu chín, thịt gia cầm, cá (khoảng kích thước của một bộ bài) được coi là một phần ăn. Một quả trứng, hai muỗng canh bơ đậu phộng, hoặc 1/3 chén hạt cũng có thể tính là một gam thịt.

Nếu bạn ăn chay, hãy chắc chắn để đáp ứng nhu cầu protein cần thiết của bạn bằng cách ăn trứng, đậu phụ và các sản phẩm từ đậu nành khác, chẳng hạn như bánh mì kẹp thịt đậu nành,sữa đậu nành và đậu khô, như đậu Hà Lan tách. Điều quan trọng là phải kiểm tra với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn để chắc chắn rằng bạn đang nhận được đủ chất đạm.

Sữa (3 đến 4 phần ăn): cung cấp cho cơ thể bạn lượng canxi cần thiết để giúp xây dựng xương và răng của em bé. Nó có thể mang lại một lượng canxi tối thiểu hàng ngày cho cơ thể là 1.000 mg.
Thức uống là 1 cốc sữa hoặc sữa chua, một lượng pho mát tự nhiên khoảng 2,54cm, hoặc 2 gam pho mát chế biến. Tránh các loại pho mát mềm chưa được tiệt trùng như Brie, feta, Camembert, Roquefort, vì chúng có thể là nguồn bệnh listeriosis, một dạng vi khuẩn ngộ độc thực phẩm đặc biệt nguy hiểm trong thời kì mang thai. Phụ nữ không thể ăn được sữa nên tham khảo ý kiến bác sĩ của họ về việc uống bổ sung canxi.

Chất béo nên được tiếp cận theo cách tương tự như khi bạn không mang thai -. Ít. Chúng tôi không nói về các chất béo lành được tìm thấy trong cá và dầu ô liu. Các loại chất béo mà bạn cần phải cảnh giác ở trong thực phẩm như bơ, thịt, và các sản phẩm từ sữa nguyên chất béo. Trong thời gian mang thai, chất béo nên chiếm 30% lượng calo hàng ngày của bạn. Nó cung cấp cho bạn năng lượng và giúp cơ thể sử dụng một số vitamin quan trọng.

Bổ sung Vitamin

Một chế độ ăn uống cân bằng sẽ cung cấp hầu hết các chất dinh dưỡng mà bạn cần, với hai trường hợp ngoại lệ sau đây:

Folic acid: chất dinh dưỡng quan trọng này sẽ giúp làm giảm nguy cơ dị tật bẩm sinh não và tủy sống nghiêm trọng (được gọi là các khuyết tật ống thần kinh) trong thời kỳ mang thai. Nó cũng rất cần thiết để hỗ trợ sự tăng trưởng nhanh chóng của bé.

Trong thực tế, một nghiên cứu năm 2002 của phụ nữ Thụy Điển cho rằng axit folic có thể giảm bớt nguy cơ sẩy thai sớm. Nếu bạn đang mang thai, bác sĩ của bạn có thể đã kê đơn một hỗn hợp đa vitamin trước khi sinh có chứa axit folic.
Nhưng bạn có thể tiếp tục tích hợp chất dinh dưỡng thiết yếu này vào chế độ ăn uống của bạn bằng cách ăn các loại thực phẩm như ngũ cốc, rau xanh, và các loại trái cây họ cam quýt. Hãy lập kế hoạch khi mang thai? Hãy bắt đầu dùng một hỗn hợp đa vitamin có chứa axit folic, và ăn các loại thực phẩm giàu chất dinh dưỡng quan trọng này.

Chất Sắt: là nhu cầu của bạn việc tăng gấp đôi chất sắt trong thời kỳ mang thai thì rất quan trọng,cơ thể bạn cần từ 15 đến 30 mg hàng ngày để phòng ngừa thiếu máu.

Điều này đặc biệt quan trọng phải bổ sung 30 mg mỗi ngày trong hai quý cuối của thai kỳ, khi thai nhi đang phát triển nhanh chóng và tăng lượng máu của mẹ. Vào cuối thai kỳ, em bé của bạn cũng được lưu trữ sắt để sử dụng trong những tháng đầu khi ra đời.

Bây giờ điều mà bạn đang mong đợi, ăn uống đúng cách là quan trọng gấp đôi - và nó dễ dàng để thực hiện. Sau một kế hoạch chế độ ăn uống thông minh và giàu vitamin hàng ngày của bạn là cách tốt nhất để đảm bảo một thời kì mang thai khỏe mạnh cho bạn và em bé của mình

AloBacsi.vn
Theo Eva