PDA

View Full Version : Kết quả xét nghiệm nhanh dương tính

tuan anh
29-06-2014, 09:10
Các anh ơi tối thứ 6 em có qhtd ko an toàn và tối thứ 7 em có ra bệnh viện nhiệt đới tw làm xn và mua thuốc chống phơi nhiễm về uống, sáng nay bs gọi ra bảo kết quả xn nhanh có nghi ngờ nhiễm h và kết quả này có thể đúng hoặc sai. Bs bảo làm xn 3 pp chiều mai mới có kết quả, xét nghiệm nhanh thấy bảo chính xác 80% nhưng bs ko cho em xem kq mà bảo chỉ báo mồm thôi, có khi nào bs dọa em ko nhỉ? Em lo quá

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 09:15
Các anh ơi tối thứ 6 em có qhtd ko an toàn và tối thứ 7 em có ra bệnh viện nhiệt đới tw làm xn và mua thuốc chống phơi nhiễm về uống, sáng nay bs gọi ra bảo kết quả xn nhanh có nghi ngờ nhiễm h và kết quả này có thể đúng hoặc sai. Bs bảo làm xn 3 pp chiều mai mới có kết quả, xét nghiệm nhanh thấy bảo chính xác 80% nhưng bs ko cho em xem kq mà bảo chỉ báo mồm thôi, có khi nào bs dọa em ko nhỉ? Em lo quá
Chào bạn.
Theo lời bạn kể: Nếu bạn chỉ có duy nhất một hành vi nguy cơ k an toàn vào tối thứ sáu 27/06 thì k có chuyện XN DT vào tối thứ 7 ngày 28/06 được, Vì kháng thể đã sinh ra đâu mà DT????. Vì muốn có DT ít nhất sau 4 tuần XN mới ra DT HIV. Bạn cần cho biết ngoài nguy cơ k an toàn vào tối thứ 6 27/06 bạn còn nguy cơ nào khác trước đây k????

Charles
29-06-2014, 09:17

Trước đây bạn sống như nào thì chỉ bạn là người rõ nhất. Bắt buộc bạn phải chờ kết quả XN lại = 3PP để khẳng định, không có chuyện BS dọa bạn.

tuan anh
29-06-2014, 09:29
Hix, em cũng ko nhớ nguy cơ từ làn nào nữa nhưng lần này mới đi kkhams và bs bảo thế, kq xn nhanh này độ chính xác cao lắm đúng ko các anh? Liệu có trường hợp nào nhầm ko ạ

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 09:33
Hix, em cũng ko nhớ nguy cơ từ làn nào nữa nhưng lần này mới đi kkhams và bs bảo thế, kq xn nhanh này độ chính xác cao lắm đúng ko các anh? Liệu có trường hợp nào nhầm ko ạ
Không nhớ tức là từng có nguy cơ k an toàn trước đấy k????

Charles
29-06-2014, 09:35

Test nhanh có độ nhạy cao, thà bắt nhầm hơn bỏ sót nên dễ bắt nhầm DT giả. Nếu ÂT thì yên tâm nhưng nếu có phản ứng bắt buộc phải XN lại = 3PP.

Các bệnh khi Test nhanh dễ cho Dương tính giả:

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

tuan anh
29-06-2014, 10:42
Nếu mai kq của em vẫn là dương tính em phải làm gì các anh ơi? em đang nghĩ hay cứ kệ nó mai ko ra ấy kết qua nua, cứ sống bình thường đc ko ạ, em ắt đầu cảm thấy hoang mang quá

sailam9893
29-06-2014, 10:45
Bạn nên ra lấy kết quả, biết sớm điều trị sớm mới có
kết quả được. HIV bây giờ là bệnh mãn tính rồi, bạn uống thuốc + sống đièu độ + tinh thần lạc quan thì tuổi thọ cũng ko kém những người bình thuong đâu.

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 10:50
Nếu mai kq của em vẫn là dương tính em phải làm gì các anh ơi? em đang nghĩ hay cứ kệ nó mai ko ra ấy kết qua nua, cứ sống bình thường đc ko ạ, em ắt đầu cảm thấy hoang mang quá
Songchung nhắc lại: bạn cần nói rõ cho BQT biết ngoài nguy cơ 27/06 trước đấy bạn có nguy cơ nào khác k?? Nếu k có nguy cơ nào cả thì k có chuyện DT sau nguy cơ 2 ngày. Bởi 2 ngày sau nguy cơ thì k thể XN ra DT, vì kháng thể chưa sinh ra lấy đâu ra DT????????? Bạn k chia sẻ thì làm sao BQT biết mà chia sẻ với bạn đây?? Bạn cần nói thật hành vi của mình

Charles
29-06-2014, 10:52

Bạn phải lấy kết quả XN chứ, phải biết tình trạng sức khỏe của mình ra sao chứ. Nếu không sao thì mừng; còn nếu kết quả XN khẳng định bạn đã nhiễm HIV thì còn có hướng điều trị sau này.

tuan anh
29-06-2014, 11:06
Em cũng có quan hệ với một vài gmd nhưng lâu lắm rồi, khoảng 5 năm về truớc nhưng đều sử dụng bcs còn thời gian gần đây em chỉ đi mát xa kích dục bằng tay thôi và em cũng thường cho tay vào ad của các cô gái mát xa, chỉ có hôm 27 vừa rồi em say rượu mà đi cùng cô gái ở quán karaok vào nhà nghỉ và em nhớ mang máng là em không đi bao và hình như em đã xuất vào frong cô gái đó nên em đã đi khám và lấy thuốc uống từ hôm qua

BinhAnChoAnhEm
29-06-2014, 11:08
BQT đã tham khảo với Administrators DiendanhivTuanmecsedec

quyết định xóa bài vì TV tư vấn k chuẩn

Donghpcc90
29-06-2014, 11:11
Em cũng có quan hệ với một vài gmd nhưng lâu lắm rồi, khoảng 5 năm về truớc nhưng đều sử dụng bcs còn thời gian gần đây em chỉ đi mát xa kích dục bằng tay thôi và em cũng thường cho tay vào ad của các cô gái mát xa, chỉ có hôm 27 vừa rồi em say rượu mà đi cùng cô gái ở quán karaok vào nhà nghỉ và em nhớ mang máng là em không đi bao và hình như em đã xuất vào frong cô gái đó nên em đã đi khám và lấy thuốc uống từ hôm qua
BQT đã tham khảo với Administrators Diendanhiv Tuanmecsedecquyết định xóa bài vì TV tư vấn k chuẩn

Donghpcc90
29-06-2014, 11:13

làm gì tư vấn kiểu này, có là có không là không

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 11:14
Nếu bạn xác định 100% k hề có nguy cơ nào trước ngày 27/06 như vậy thì đây là DT giả. Bạn hoàn toàn yên tâm. Mai KQ sẽ là AT

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 11:15

Buồn cười: Kích dục = tay lấy đâu ra nguy cơ????

Charles
29-06-2014, 11:15

Bạn khẳng định trước đây có QHTD nhưng đều sử dụng BCS và có vài lần kích dục bằng tay thì không thể nhiễm HIV được. Nhưng nguy cơ trước đây của bạn như nào chỉ bạn là người rõ nhất. Kết quả của ngày mai để khẳng định từ 3 tháng trở về trước bạn có nhiễm HIV hay không, nếu không nhiễm thì uống thuốc phơi nhiễm cho nguy cơ mới này.

tuan anh
29-06-2014, 11:18
Vậy nếu dt em sẽ sống đc.bao lâu nếu không điều trị, và bao lâu thì mọi người sung quanh sẽ biết em bị h

songchungvoi_HIV
29-06-2014, 11:19
Vậy nếu dt em sẽ sống đc.bao lâu nếu không điều trị, và bao lâu thì mọi người sung quanh sẽ biết em bị h
Cứ chờ KQ ngày mai đi, Chưa có KQ k nói lên đc gì

sailam9893
29-06-2014, 12:24

Nếu bạn khẳng định như này thì chắc chắn kia là DT giả mà thôi, mai đến đấy là mà lấy KQ Âm Tính về. Có 1 điều bạn phải chắc chắn là trước nguy cơ ngày t6, bạn QHTD đều sư dụng BCS chứ ?? Nếu khẳng định được thì đắp chăn mà ngủ đi, chả sao đâu

kunfufuno1
29-06-2014, 13:28
cứ bình tĩnh anh ak, mai ra lấy kết quả xn. em cũng từng bị dt giả mà =.= test nhanh dễ dt giả lắm

UTMIENTAY
29-06-2014, 13:34
Cứ chờ có kết quả rồi tính tiếp bạn à.. Bạn chắc rằng từ đó đến giờ quan hệ an toàn thì chẳng cần gì phải lo cả.

lonelywalker
29-06-2014, 17:46
Khả năng dt giả rất cao bạn ah. A. Hieu va a. T. Xuan tu van nếu quá khu bạn qhtd an toàn và đúng cách thì bạn yên tâm đi nhé. Chúc bạn có kq âm tính.

kunfufuno1
30-06-2014, 13:21
không biết a này lấy kq chưa nhỉ

tuan anh
30-06-2014, 15:30
Bs hẹn 16h ra lấy kq nhưng minh rất sợ chưa giám đi ra bênệnh viện

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 15:34
Cây ngay k sợ chết đứng, trừ khi bạn làm chuyện mờ ám mới k dám đối diện sự thật, Tất cả BQT đã chia sẻ rùi, Bạn k hề có nguy cơ k an toàn nào khác ngoài duy nhất 1 nguy cơ 27/06 thì k hề có chuyện DT HIV sau nguy cơ 2 ngày

Charles
30-06-2014, 15:36

Mạnh dạn lên, nguy cơ cách đây 2 ngày của bạn đang chờ kết quả này đấy, nếu bạn khẳng định trước giờ mình không sống buông thả thì không có gì phải lo lắng hết.

tuan anh
30-06-2014, 15:50
Em cảm ơn mọi người đã quan tâm trong thời gian ba ngày qua, em thật sự không đủ can đảm để ra nhận kết quả, bác sỹ cũng gọi điện cho em, em cũng phải lấy hết can đảm mới giám nghe cũng may bác sỹ thông báo rất may cho em là AT, đầu em đã nhẹ hơn rất nhiều bây giờ em phải tiếp tục uống thuốc chống phơi nhiễm.
Một lần nữa em cảm ơn mọi người đã chia sẽ và động viên em trong ba ngày qua.

Kí Ức Buồn
30-06-2014, 15:58
Chúc mừng bạn. Bạn k có nguy cơ k an toàn trk đó thì việc âm tính là dĩ nhiên.. Bạn tuân thủ đúng cách k bỏ quên mốc thời gian uống thuốc thì tỷ lệ Pep sẽ rất cao. Chúc bạn may mắn..!

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 15:59
Em cảm ơn mọi người đã quan tâm trong thời gian ba ngày qua, em thật sự không đủ can đảm để ra nhận kết quả, bác sỹ cũng gọi điện cho em, em cũng phải lấy hết can đảm mới giám nghe cũng may bác sỹ thông báo rất may cho em là AT, đầu em đã nhẹ hơn rất nhiều bây giờ em phải tiếp tục uống thuốc chống phơi nhiễm.
Đấy thấy chưa, đây chỉ là DT giả mà thôi, Một khi bạn k hề có nguy cơ nào khác ngoài nguy cơ 27/06 thì k có chuyện DT sau nguy cơ 2 ngày. Cố gắng tuân thủ PEP sẽ thành công, Cần gì cứ lên DT BQT sẽ tư vấn cho bạn

sailam9893
30-06-2014, 16:12
Chúc mừng bạn :)

Charles
30-06-2014, 16:25

Rất mừng cho bạn, giờ thì cố gắng tuân thủ điều trị PEP tốt nhé.

lonelywalker
30-06-2014, 16:42
Đầu tuần, mình cảm thấy rất vui vì tuần trước có 2 bạn xn bị phản ứng nhưng hôm nay kết luận âm tính. Chúc các bạn mạnh khoẻ. Điều đó chứng tỏ những tư vấn của các anh chị BQT là rất hợp lý và bổ ích. Cảm ơn các anh chị BQT về những đóng góp cho xã hội thật đáng trân trọng.

kunfufuno1
30-06-2014, 16:56
chúc mừng anh nhé

tuan anh
30-06-2014, 21:04
Các anh cho em hỏi thêm, bs kê thuốc chống phơi nhiêm cho em là Tenofovir/Efavirenz/Emtricitabine 300mg/600mg/200mg và uống 1 viên/1 ngày. Trên dd em đọc thấy đa số là uống Lamzidivir 2 lần/1 ngày vậy 2 loại thuốc này tác dụng khác nhau nhiều không, loại em đang uống có tốt không? Phải tuân thủ những nguyên tắc nào? Em cảm ơn.

Tuanmecsedec
30-06-2014, 21:36
Các anh cho em hỏi thêm, bs kê thuốc chống phơi nhiêm cho em là Tenofovir/Efavirenz/Emtricitabine 300mg/600mg/200mg và uống 1 viên/1 ngày. Trên dd em đọc thấy đa số là uống Lamzidivir 2 lần/1 ngày vậy 2 loại thuốc này tác dụng khác nhau nhiều không, loại em đang uống có tốt không? Phải tuân thủ những nguyên tắc nào? Em cảm ơn.

Bạn yên tâm,thuốc Bác Sỹ kê toa cho bạn uống đúng phát đồ rồi.phác đồ này ngày chỉ uống 1 lần.

sohai79
30-06-2014, 21:41
Xin chúc mừng cho anh nhé

tuan anh
01-07-2014, 18:47
Cảm ơn anh và mọi người, em uống đc 3 ngày rồi.

songchungvoi_HIV
01-07-2014, 18:58
Bấm vào đây tham khảo:
Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

tuan anh
03-07-2014, 15:33
Anh ơi cho em hỏi em vừa mua thuốc để uống bổ trợ giải độc gan chắc không có vấn đề gì các anh nhỉ. Em cảm ơn.

SUPER LIVER TONIC 7000mg
Thành phần cấu tạo:
Taurine 150mg
Psylium Husk Powder 100mg
Lecithin 20mg
Silybum marianum seed 7g
Schisandra chinensis fruit 160mg
Taraxacum officinale root 200mg
Thành phần khác vừa đủ cho 1 viên.
link: http://topco.vn/vn/San-pham/Chuc-nang-gan/SUPER-LIVER-TONIC-7000mg.aspx

songchungvoi_HIV
03-07-2014, 15:36
Anh ơi cho em hỏi em vừa mua thuốc để uống bổ trợ giải độc gan chắc không có vấn đề gì các anh nhỉ. Em cảm ơn.

SUPER LIVER TONIC 7000mg
Thành phần cấu tạo:
Taurine 150mg
Lecithin 20mg
Silybum marianum seed 7g
Bạn nên uống cách PEP 2 đến 3 giờ

xinmôtlânmaymắn
03-07-2014, 16:16
Bạn mua giai đoc gan Tuệ linh mà uống tốt lắm

tuan anh
03-07-2014, 16:28
songchungvoi_HIV (http://diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV): vâng, em cảm ơn.
xinmôtlânmaymắn (http://diendanhiv.vn/members/19685-xinmotlanmayman): mình ra hiệu thuốc họ bảo mua loại này.

Tuanmecsedec
03-07-2014, 21:43

SUPER LIVER TONIC 7000mg
Thành phần cấu tạo:
Taurine 150mg
Lecithin 20mg
Silybum marianum seed 7g

Bạn uống cách khoảng ra là tốt nhất.

tuan anh
06-07-2014, 20:21
Thế là em đã uống pep được 8 hôm, mỗi ngày em uống vào 22h và sau 30p thì cơ thể rất nóng và sau đó rất khó ngủ, khi mệt ngủ thiếp đi thì hôm nào cũng lằm mơ và trong giấc mơ thường rất bạo lực toàn đánh đấm, sáng dậy 7h lấy xe đi làm người vẫn nâng nâng chóng mặt, phải gần hết buổi sáng mới thấy bình thường trở lại. Mong nhanh hết tháng cho xong quá, chứ cứ thế này mệt mỏi không làm ăn đc gì, trời nóng không dám đi uống bia, hix

Nguyen Ha
06-07-2014, 20:24
Thế là em đã uống pep được 8 hôm, mỗi ngày em uống vào 22h và sau 30p thì cơ thể rất nóng và sau đó rất khó ngủ, khi mệt ngủ thiếp đi thì hôm nào cũng lằm mơ và trong giấc mơ thường rất bạo lực toàn đánh đấm, sáng dậy 7h lấy xe đi làm người vẫn nâng nâng chóng mặt, phải gần hết buổi sáng mới thấy bình thường trở lại. Mong nhanh hết tháng cho xong quá, chứ cứ thế này mệt mỏi không làm ăn đc gì, trời nóng không dám đi uống bia, hix
Tác dụng phụ của thuốc đấy, chịu khó ăn nhiều hoa quả cho mát.