PDA

View Full Version : Xét nghiệm HIV AT sau nguy cơ 10 tháng

nguyentam
30-06-2014, 15:44
Anh chị cho em hoi
Em có quan hệ ko an toan với 1 bạn gái lạ...2 quan hệ 2 lần ...bay giwof là hơn 10 thang rồi...em co đi xét ngiệm ở tháng 2 4 6 10 kết quả đều âm tính hết....và xét nghiệm bằng antiHIv.. liêu em đã an toàn chưa.Bay giờ ở chỗ gần vùng kín nổi lên cái hạch to lắm..đụng vào lại đau..ko biết các bác sĩ có xn chuẩn ko nhỉ. em lo qua

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 15:48
Anh chị cho em hoi
Em có quan hệ ko an toan với 1 bạn gái lạ...2 quan hệ 2 lần ...bay giwof là hơn 10 thang rồi...em co đi xét ngiệm ở tháng 2 4 6 10 kết quả đều âm tính hết....và xét nghiệm bằng antiHIv.. liêu em đã an toàn chưa.Bay giờ ở chỗ gần vùng kín nổi lên cái hạch to lắm..đụng vào lại đau..ko biết các bác sĩ có xn chuẩn ko nhỉ. em lo qua
Với KQ này bạn hoàn toàn k nhiễm HIV, Chỉ cần XN sau nguy cơ 12 tuần AT đã chính minh bạn an toàn rùi, đằng này những 10 tháng thì càn quá tuyệt hảo
Xét nghiệm HIV bao lâu mới có kết quả?
03:05 27/05/2014
Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
http://www.cachchuabenh.net/images/news/thumbnails/xet_nghim_hiv.jpg
Thời gian xét nghiệm HIV sớm nhất tại Việt Nam là bao lâu để chính xác và yên tâm nhất?
Các xét nghiệm HIV nói chung gồm hai loại:
Loại thứ nhất nhằm tìm ra kháng thể kháng HIV, loại thứ hai nhằm tìm ra chính bản thân (toàn bộ hay một bộ phận) của HIV.
Trong tầm soát và chẩn đoán HIV, thông thường người ta sử dụng loại xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, bao gồm cả test nhanh, Elisa, Western Blot…
Xét nghiệm PCR nhằm tìm ra bản thân virus HIV thường chỉ áp dụng trong chẩn đoán nhiễm HIV sớm cho trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV.

Chính vì bản chất của xét nghiệm là tìm kháng thể kháng HIV giúp gián tiếp chẩn đoán cơ thể người đó đã nhiễm HIV, nên đòi hỏi thời gian “chờ” để cơ thể sản sinh kháng thể đủ để xét nghiệm phát hiện được.
Khoảng thời gian này gọi là “thời kỳ cửa sổ”, được tính khoảng 3 tháng (một số rất ít trường hợp có thể dài hơn, lên đến 6 tháng dành cho người phơi nhiễm dùng PEP).Do vậy, tiêu chuẩn xác định âm tính đòi hỏi thỏa mãn một trong hai tình huống:
- Xét nghiệm âm tính 2 lần liên tiếp, cách nhau ít nhất 3 tháng, không có hành vi nguy cơ nào phát sinh.
- Xét nghiệm âm tính 1 lần, cách lần có hành vi nguy cơ gần nhất ít nhất 3 tháng.
Một điểm cần lưu ý, do tính chất “âm thầm” của loại virus này, ngành y tế luôn khuyến cáo bệnh nhân đi xét nghiệm HIV càng sớm càng tốt, chứ không chờ đủ thời gian cửa sổ.Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
Đây vừa là cơ hội để tham vấn viên cung cấp thêm thông tin về dự phòng, vừa là cơ hội để khách hàng được theo dõi, nhắc nhở cho những lần xét nghiệm tiếp theo cũng như có thể phát hiện nhiễm HIV sớm nhất có thể.
Và khi tham vấn HIV, khách hàng có thể hiểu thêm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và cũng có thể lựa chọn tầm soát nhằm phát hiện sớm những căn bệnh này.

Nói tóm lại, khoảng thời gian 3 tháng được xem là mốc thời gian an toàn cho xét nghiệm tầm soát HIV nói chung.
BS Nguyễn Tấn Thủ
Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

nguyentam
30-06-2014, 15:50
Mà em xét nghiệm bằng ANti HIV
ko biết có hiệu quả ko...em lo quá đi..em mới lấy v đc máy tháng

Charles
30-06-2014, 15:51
Anh chị cho em hoi

Dù bạn có quan hệ không an toàn với NCH giai đoạn cuối nhiều lần thì một chuỗi kết quả XN (sau 10 tháng) của bạn đã chứng minh bạn 100000% không nhiễm HIV.

nguyentam
30-06-2014, 15:54
vậy em cũng yên tâm rồi...nhưng nó cứ ám ảnh em hoài...nhìn thấy chữ Hiv là ngán lắm rồi

Kí Ức Buồn
30-06-2014, 15:54
Chúc mừng bạn. Bạn 10 tháng rồi bạn có thể xả stress mổ bò ăn mừng rồi =.=

nguyentam
30-06-2014, 15:56
Em cảm ơn anh chị đã tứ vấn..chúc anh chị luôn khỏe mạnh là Hp

songchungvoi_HIV
30-06-2014, 15:56
Mà em xét nghiệm bằng ANti HIV
ko biết có hiệu quả ko...em lo quá đi..em mới lấy v đc máy tháng
Antive hay determine hay Combo gì vẫn chính xác

Antive hay determine Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

- Tấm plate gồm có 96 giếng đã được phủ lên bởi các kháng nguyên HIV tinh khiết (protein tái tổ hợp gp 160, và p25 một peptide tổng hợp giống epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O và một peptide giống epitope của protein vỏ HIV-2).

- Huyết thanh mẫu thử và huyết thanh chứng dùng để thử nghiệm được cho vào các giếng của tấm plate. Kháng thể, kháng HIV-1/2 nếu có trong huyết thanh mẫu thử sẽ gắn vào kháng nguyên HIV pha cứng trong các giếng của tấm plate.

- Các chất cộng hợp được tạo nên bởi: các kháng nguyên HIV gắn peroxidase (các peptides gp41 và gp36 tương tự epitope của các glycoprotein vỏ HIV-1 và HIV-2, một peptide tổng hợp tương tự epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O) (chất cộng hợp 2) được cho vào sẽ lần lượt gắn vào các kháng thể IgG, IgM, IgA đã bị bắt giữ trong các giếng. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng thể không gắn.

- Sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2.

Tuanmecsedec
30-06-2014, 18:25
Anh chị cho em hoi

10 tháng âm tính rồi còn lo gì nữa bạn.