PDA

View Full Version : Bị tua vít đâm vào tay chảy máu sọ nhiểm hiv

minhman
30-06-2014, 20:42
Thưa BQT!
hôm qua mình bị tua vit đâm vào tay chảy máu, mình có cầm cái quạt ra tiệm sửa, trong lúc sửa anh thợ tuốt dây điện làm chảy máu tay dín vào vít bắt vỏ quạt, máu dín ít thôi . 2 h sau mình về tháo vít đó ra bỏ vì bắt chặt quá nên làm trợt tay tua vít tháo con vít đâm chảy máu. xin hỏi BQT mình bi nguy cơ gì không?
cảm ơn BQT mở nick cho mình!

minhman
30-06-2014, 20:58
máu dín trên đầu con vít 2h sau còn lây nhiểm không? thưa BQT? em lo lắng quá

minhman
30-06-2014, 21:17
hỏi thật mà khong ai trả lời hết. mình khong sợ nữa . chết thì hết sợ

Tuanmecsedec
30-06-2014, 21:29
Thưa BQT!
hôm qua mình bị tua vit đâm vào tay chảy máu, mình có cầm cái quạt ra tiệm sửa, trong lúc sửa anh thợ tuốt dây điện làm chảy máu tay dín vào vít bắt vỏ quạt, máu dín ít thôi . 2 h sau mình về tháo vít đó ra bỏ vì bắt chặt quá nên làm trợt tay tua vít tháo con vít đâm chảy máu. xin hỏi BQT mình bi nguy cơ gì không?

máu dín trên đầu con vít 2h sau còn lây nhiểm không? thưa BQT? em lo lắng quá

hỏi thật mà khong ai trả lời hết. mình khong sợ nữa . chết thì hết sợ

Bạn yên tâm không có nguy cơ.Nếu máu có dính vào vít thì sau 2 giờ máu đã khô.

minhman
01-07-2014, 05:33
cảm ơn anh Tuấn!
em cũng không nhớ rỏ là chính xác về thời gian. chính xác nhất là sau 1h thì máu trên đầu vít có còn lây không thưa BQT?

Tuanmecsedec
01-07-2014, 05:43
cảm ơn anh Tuấn!
em cũng không nhớ rỏ là chính xác về thời gian. chính xác nhất là sau 1h thì máu trên đầu vít có còn lây không thưa BQT?

Dù chỉ sau 1 giờ máu cũng khô rồi bạn.

Charles
01-07-2014, 07:16
Thưa BQT!

Cho dù trước đó con vít có dính tý máu thì cũng khô ngay sau đó (không cần đến 2h), virus không lây được nữa. Bạn hoàn toàn không có nguy cơ.

Nguyen Ha
01-07-2014, 07:58
Thưa BQT!

Hoàn toàn không có nguy cơ.

minhman
01-07-2014, 18:19
thưa BQT!
mủi tua vít tiếp xúc với đầu con vít pake mà trên đó có dín máu của người khác, vì trợt tay mủi tua vít đâm vào tay kia chảy máu. mong A Tuấn và AE trong diễn đàn xem xét kỷ về hành vi này có phải là nguy cơ không.
không phải mình không tin BQT mà là mong BQT xem xét thật kỷ cho mình để khỏi ân hận.
rất cảm ơn!
vết máu dín trong rãnh đàu con vít pake sau 1h thì mình tháo nó ra trợt tay mủi tua vít vặn con vít này làm chảy máu.

songchungvoi_HIV
01-07-2014, 18:22
thưa BQT!
mủi tua vít tiếp xúc với đầu con vít pake mà trên đó có dín máu của người khác, vì trợt tay miut tua vít đam vào tay kia chảy máu. mong A Tuấn và AE trong diễn đàn xem xét kỷ về hành vi này có phải là nguy cơ không.
không phải mình không tin BQT mà là mong BQT xem xét thật kỷ cho mình.
rất cảm ơn!
vết máu dín trong rãnh đàu con vít pake sau 1h thì mình tháo nó ra trợt tay làm chảy máu.
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. => Động tác bê ghế có phải là động tác đưa máu nhiễm HIV vào dòng máu lành k???

minhman
01-07-2014, 18:50
mình đang rất lo lắng mong BQT chia sẽ. sấp hết giờ rồi

minhman
01-07-2014, 18:52
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. => Động tác bê ghế có phải là động tác đưa máu nhiễm HIV vào dòng máu lành k???
anh nói gì em không hiểu

minhman
01-07-2014, 18:53
thưa BQT!
mủi tua vít tiếp xúc với đầu con vít pake mà trên đầu con vít có dín máu của người khác, vì trợt tay mủi tua vít đâm vào tay kia chảy máu. mong A Tuấn và AE trong BQT xem xét kỷ về hành vi này có phải là nguy cơ không.
không phải mình không tin BQT mà là mong BQT xem xét thật kỷ cho mình để khỏi ân hận.
rất cảm ơn!
vết máu dín trong rãnh đàu con vít pake sau 1h thì mình tháo nó ra trợt tay mủi tua vít vặn con vít này làm chảy máu.
vết máu cở một giọt thôi thưa BQT!

minhman
01-07-2014, 19:16
mong BQT cho lời kết luận sau cùng là có nguy cơ hay không .
em chân thành cảm ơn! chi còn hôm nay nữa thôi là hết giờ vàng anh Tuấn va AE trong BQT!

minhman
01-07-2014, 21:46
BQT đâu hết rôi, em đang sốt ruột

Tuanmecsedec
02-07-2014, 05:51
mình đang rất lo lắng mong BQT chia sẽ. sấp hết giờ rồi

anh nói gì em không hiểu

thưa BQT!
mủi tua vít tiếp xúc với đầu con vít pake mà trên đầu con vít có dín máu của người khác, vì trợt tay mủi tua vít đâm vào tay kia chảy máu. mong A Tuấn và AE trong BQT xem xét kỷ về hành vi này có phải là nguy cơ không.
rất cảm ơn!

mong BQT cho lời kết luận sau cùng là có nguy cơ hay không .
em chân thành cảm ơn! chi còn hôm nay nữa thôi là hết giờ vàng anh Tuấn va AE trong BQT!

BQT đâu hết rôi, em đang sốt ruột

Bạn nên tìm gặp Bác Sỹ khoa tâm lý thần kinh đi.

minhman
02-07-2014, 19:08
em đâu bị gì đâu mà khám. em chỉ sợ hành vi củA MÌNH LÀM LAY NHIỂM NÊN ĐÃ LÀM PHIÊN BQT.
chi mong là mình an toàn vói hiv
em xin lỗi anh Tuấn vì đã làm phiên anh!

minhman
02-07-2014, 19:14
Thưa BQT!
trong suốt quá trìn tư vấn mình có gì sai mong BQT thứ lỗi. chỉ vì quá sợ với căn bệnh này nên đã làm phiền mọi người.
bây giờ chỉ chờ 28 ngày nữa đi xn để giai tỏa tâm lý. mặc dù được BQT tư vấn khong có nguy cơ.
bQT có lời khuyên nào không? mình sẽ an toàn với hiv tới thời điểm này?

minhman
02-07-2014, 19:30
Bạn Trường Xuân xem bài mình đi, BQT giúp mình lần nữa đi. xin cảm ơn!

Tuanmecsedec
02-07-2014, 20:37
em đâu bị gì đâu mà khám. em chỉ sợ hành vi củA MÌNH LÀM LAY NHIỂM NÊN ĐÃ LÀM PHIÊN BQT.
chi mong là mình an toàn vói hiv
em xin lỗi anh Tuấn vì đã làm phiên anh!

Thưa BQT!
trong suốt quá trìn tư vấn mình có gì sai mong BQT thứ lỗi. chỉ vì quá sợ với căn bệnh này nên đã làm phiền mọi người.
bây giờ chỉ chờ 28 ngày nữa đi xn để giai tỏa tâm lý. mặc dù được BQT tư vấn khong có nguy cơ.
bQT có lời khuyên nào không? mình sẽ an toàn với hiv tới thời điểm này?

Bạn Trường Xuân xem bài mình đi, BQT giúp mình lần nữa đi. xin cảm ơn!

Bạn bị chứng bệnh lo sợ ảnh hưởng thần kinh rồi,Đọc lại toàn bộ bài viết của bạn đã chứng minh đều này.Bạn có thể không chết vì HIV mà chết vì thần kinh.

Click vào xem 13 trang tiểu sử bài viết đã cho thấy : Bài viết; Thành viên: minhman (http://www.diendanhiv.vn/search.php?searchid=357575&pp=&page=13)

minhman
02-07-2014, 21:22
như vậy em không bi nhiểm gì hết đúng vây phải không thưa BQT!, xin cảm ơn BQT

Nguyen Ha
02-07-2014, 21:25
như vậy em không bi nhiểm gì hết, xin cảm ơn BQT

Yên tâm với những gì được chia sẻ đi. Không có nguy cơ.

Charles
02-07-2014, 21:38
thưa BQT!
rất cảm ơn!

Bạn yên tâm và không cần uống PEP vì bạn hoàn toàn không có nguy cơ HIV trong trường hợp này.

minhman
03-07-2014, 20:40
Thưa BQT!
cho mình hỏi một câu này xin BQT xem và trả lời giúp mình.
khăn dín máu hay dịch có H cầm vào đó, không rửa tay rồi nặn mụn chảy máu thì có nguy cơ khong xin cảm ơn!

Charles
03-07-2014, 20:43
Thưa BQT!
cho mình hỏi một câu này xin BQT xem và trả lời giúp mình.
khăn dín máu hay dịch có H cầm vào đó, không rửa tay rồi nặn mụn chảy máu thì có nguy cơ khong xin cảm ơn!

Như này không có nguy cơ với HIV.

minhman
03-07-2014, 20:51
Thưa BQT!
cho mình hỏi câu nữa.
tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không nếu mình làm trầy tai.
xin cảm ơn!
cảm ơn ban Trường Xuân rất nhiều.
mình làm trong phòng cơ khí tay chân hay bi dứt do kim loai cắt chảy máu. khong lẽ lúc nào cũng chú ý, đến lúc nghĩ lại thấy sợ nên hỏi BQT.

Charles
03-07-2014, 20:54
Thưa BQT!
cho mình hỏi câu nữa.
tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không nếu mình làm trầy tai.
xin cảm ơn!

Như vậy cũng không có nguy cơ. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành

minhman
03-07-2014, 21:08
hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát có lẽ bi trầy nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?
mà gián tiếp cầm vào đầu móc tai nếu có dín máu vào móc rồi móc trầy tai. mình lo sợ thật sự.
đọc trong diễn đàn này thi BQTchia sẽ cho các nick thì không lay trung gian . vay thì trường hợp này giống vậy khong thưa BQT?

Charles
03-07-2014, 21:12
hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?

HIV đâu ra mà chết? Nếu tay bạn có dính chút xíu máu thì cũng khô ngay, và khi ngoáy tai virus đâu có bò vào lỗ tai bạn được.

minhman
03-07-2014, 21:26
hành vi đó lúc 11h hôm nay, khi mình chú ý tới thì đã muộn, mình thấy tai hơi rát có lẽ bi trầy nên nhanh chóng đổ đầy oxy già vào lổ tai không biết như vậy có làm chết hiv không?
mà gián tiếp cầm vào đầu móc tai nếu có dín máu vào móc rồi móc trầy tai. mình lo sợ thật sự.
đọc trong diễn đàn này thi BQTchia sẽ cho các nick thì không lay trung gian . vay thì trường hợp này giống vậy khong thưa BQT?

Tuanmecsedec
03-07-2014, 21:36

Bạn chưa đi gặp Bác Sỹ thần kinh hả?.

minhman
03-07-2014, 21:42
mong BQT kết luận giúp
mình làm phiền BQT quá. không biết lam sao nữa nếu không có diễn đàn này

minhman
03-07-2014, 21:43
thầy chọc em không .
em hỏi thât chứ đùa đâu
thây kết luận giúp em đi thầy

em lúc nào cũng đề phòng hết nhưng đôi lúc không chú ý rồi gây ra nguy cơ cho mình
tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không mình làm trầy tai thì sao? tai hoi rát.
xin cảm ơn!

minhman
03-07-2014, 21:56
em không bị thần kinh đâu thưa A Tuấn . anh xem và tư vấn giúp em đi. lần sau em se chú ý khi mình làm.
thầy nói em bi tâm thần thầy không tư vấn. em mà bi em kiện thầy đó

Tuanmecsedec
03-07-2014, 22:01
em không bị thần kinh đâu thưa A Tuấn . anh xem và tư vấn giúp em đi. lần sau em se chú ý khi mình làm.
thầy nói em bi tâm thần thầy không tư vấn. em mà bi em kiện thầy đó

Tuanmecsedec thấy bạn lo lắng toàn những chuyện tào lao không.Cuộc sống như vậy hoài thì đóng cửa ở nhà đừng tiếp xúc với ai thì bạn yên tâm hơn.Cách sống của bạn là kỳ thị.

minhman
03-07-2014, 22:04
em đâu dám kì thi thưa thầy. em chỉ nói ra những hành vi mình làm mà vô tình không chú ý chứ em đau dám nghĩ vây đâu. em chỉ xin thầy cho em lòi tư vấn cuối cùng cho hành vi này thôi

Tuanmecsedec
03-07-2014, 22:11
em đâu dám kì thi thưa thầy. em chỉ nói ra những hành vi mình làm mà vô tình không chú ý chứ em đau dám nghĩ vây đâu. em chỉ xin thầy cho em lòi tư vấn cuối cùng cho hành vi này thôi

Tuanmecsedec đã nhiều lần tư vấn trong ĐT cho bạn và ngay cả chủ đề này mọi người cũng tư vấn,bạn lập đi lập lại chỉ một câu hỏi.

songchungvoi_HIV
04-07-2014, 13:32
thầy chọc em không .
em hỏi thât chứ đùa đâu
thây kết luận giúp em đi thầy

em lúc nào cũng đề phòng hết nhưng đôi lúc không chú ý rồi gây ra nguy cơ cho mình
tay dín máu do băng vết thương dùm bạn ( máu dín chổ vân tay ngón tay cái và tay trỏ). dín it nên không rửa, một phút sau ngứa lổ tai mình dùng móc tai rồi dùng tay có dín máu lấy cục rái tai dín trên đầu cái móc tai, không biết hành vi như vậy có làm lây nhiểm không mình làm trầy tai thì sao? tai hoi rát.
xin cảm ơn!
Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức