PDA

View Full Version : Nhịn đi tiêu thường xuyên dễ bị ung thư ruột?

Charles
01-07-2014, 07:57
Thứ hai, 30/06/2014 13:44

Câu hỏi :

Chào bác sĩ,

Dạo này em thấy hay bị rối loạn tiêu hóa như hay bị tiêu chảy nhưng chỉ 1 lần/ngày mà thường xuyên bị. Lúc trước có lần bị tiêu chảy em cố nhịn do đang học, nhịn khoảng 2 giờ em mới đi, khi đi xong em thấy khó chịu, sau đó em còn đi ngoài phân đen nữa, nhưng có uống thuốc và tự bình thường.

Không biết nhịn tiêu lâu vậy có nguy hiểm hay biến chứng gì nặng không, thưa BS? Em đọc báo thấy nhịn tiêu có nguy cơ bị ung thư ruột, vậy có nguy cơ đó xảy ra không? Em rất lo lắng do dạo này hay bị đi ngoài phân sống và tiêu chảy, mong bác sĩ giải đáp giúp, em xin cảm ơn.
(Nhật Nam, 17 tuổi - Tiền Giang)

BS chuyên khoa của AloBacsi:

http://Images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/30/575nhin-di-tieu.jpg
Ảnh minh họa

Chào bạn Nhật Nam,

Bạn có biểu hiện rối loạn đi tiêu (http://alobacsi.vn/Search.aspx?utm_source=Search_Box&utm_medium=Search_Box&utm_campaign=Search_Box&key=rối loạn đi tiêu) thường xuyên: tiêu phân lỏng, phân sống, và thỉnh thoảng có tiêu phân đen… Đó là biểu hiện có bệnh lý ở dạ dày hoặc ruột, thường gặp nhất là viêm dạ dày do vi khuẩn Helicobacter Pylori, polyp đại tràng, viêm loét đại tràng... Vì vậy bạn cần đến cơ sở y tế có chuyên khoa tiêu hóa để nội soi dạ dày hoặc đại tràng (tùy theo tình trạng khi thăm khám của bác sĩ) để tìm nguyên nhân và điều trị sớm. Việc nhịn đi tiêu là không phù hợp với hoạt động bình thường của ruột là tống xuất các chất bã sau khi tiêu hóa thức ăn để nhận thức ăn mới vào cơ thể. Thói quen không tốt này làm ứ đọng các chất bã dẫn đến gây ứ nghẽn đường tiêu hóa có thể gây tắt ruột, nhiễm trùng nhiễm độc cấp, về lâu dài cũng là tác nhân gây ung thư ruột như bạn nghĩ. Do vậy bạn càng nên đến khám để điều chỉnh sự rối loạn đi tiêu trên và không nên nhịn đi tiêu.

Thân chào và chúc bạn nhiều sức khỏe!

BS.CKII Trần Ánh Tuyết - Chuyên khoa Tiêu hóa-Gan-Mật
Phòng khám đa khoa Quốc tế Yersin