PDA

View Full Version : Chuyến xe cuộc đời

songchungvoi_HIV
02-07-2014, 09:41
Thứ Ba, 01/07/2014
Cuộc đời cũng giống như một chuyến tàu. Người người lên lên xuống xuống. Ở trạm này ta gặp điều hân hoan, ở trạm kia ta gặp nỗi u buồn...

http://giaothongvantai.com.vn/dataimages/201403/original/images944212_73.jpg

Người ta thường có câu: "Đời là bể khổ, tình là giây oan. Kiếp này không lấy được em, kiếp sau anh nguyện bên em trọn đời... Mình chợt nhớ tới câu này, tự nhiên cũng muốn như vậy. Giờ mình đang ngồi trên tầu đi vào Nam, tạm biệt Hà Nội, tạm biệt em, tạm biệt những ước mơ còn dang dở...tạm biệt những khoảnh khắc bên nhau giờ đã và sẽ trở thành kỷ niệm...

Mình vừa tốt nghiệp đại học Bách Khoa, mình là ngoại tỉnh, hay mọi người thường gọi là "dân miền Trung". Nhà mình nghèo lắm, lại đông anh em nữa, mình là anh cả, sau mình còn ba đứa e, cũng đang đi học. Bố mẹ làm nghề nông, nhưng vẫn cố gắng vất vả nuôi anh em mình đi học...Năm hai mình có đi gia sư cho một em nữ lớp 11 và dạy xong lớp 12 em ấy thi đại học thì...chúng mình yêu nhau. Yêu nhau đến giờ là hai năm rồi, mình vừa tốt nghiệp, em cũng chuẩn bị bước sang năm ba. Bố em là giám đốc của một công ty, còn mẹ là giáo viên. Cuộc sống đối với em là quá đầy đủ. Hồi đầu mình sợ chẳng dám yêu, nhưng em bảo "chẳng quan trọng gì hết, miễn là yêu nhau". Mỗi lần đi chơi, em toàn gửi xe ga ở trường, rồi cùng xe đạp cùng mình. Hai đứa lượn một vòng hồ tây, đi ăn kem, lượn phố...Cuộc sống cứ thế, em hiểu mình hơn ai hết, chăm lo và hứa sẽ bên mình mãi. Mình biết em yêu mình thật lòng.

Tết năm nay, em dẫn mình về. Bố mẹ em bất ngờ vì không ai khác, người yêu con mình là thằng gia sư. Sau hôm đó, em bị cấm...Mình quyết định không yêu, không gặp em nữa. Nhưng em vẫn đến trường gặp mình, đến phòng tìm, rồi hằng đêm vẫn nhắn tin...thực sự thì mình không kìm lòng nổi và lại yêu...Em động viên, mình quyết tâm lắm, mình đi làm nhiều chỗ, hi vọng có thêm tiền, cố gắng học nhanh ra trường để kiếm tấm bằng xin việc. Nhưng ngày vui tốt nghiệp, cũng là lúc bố em gọi gặp...Các bạn cũng đoán được rồi đó, giống phim lắm phải không?

Mình đã nhờ một đứa bạn gái khác giả làm người yêu, mấy hôm worldcup đi xem cùng, hôm mình tốt nghiệp cũng đến tặng hoa. Hôm kia biết em sẽ đến phòng trọ mình đã vờ ôm bạn kia...Tối hôm đó, em viết status, mình nghĩ mình đã thành công:

"Em mới hiểu anh là loài chim biển
Chim đa tình chim lướt sóng ra khơi
Bốn ngàn phương tung cách khắp phương trời.
Không định hướng nơi nào là biển đậu"

Mình biết, em đã khóc thật nhiều. Nhưng mình hiểu, hạnh phúc của em mới là điều quan trọng...

Giờ vào nam lập nghiệp, mình sẽ quên hết...
Mình có làm đúng không mọi người?

Sưu tầm
http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Chuyen-xe-cuoc-doi_0_31_38050.html (http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Chuyen-xe-cuoc-doi_0_31_38050.html)

Khongcanten
02-07-2014, 10:25
Ôi trời nghe chuối vãi , nếu bạn này đã quyết định vậy thì viết lên làm gì . Để thiên hạ biết là mình yếu hèn nhu nhược không đủ bản lĩnh bảo vệ tình yêu và cũng như bảo vệ người con gái mình yêu . Chạy trốn đớn hèn bạn không viết ra 5 năm 10 năm sau khi cô gái ấy biết tất cả . Có lẽ cô ấy sẽ khâm phục bạn chứ gào lên trên đấy để bạn gái đọc được thì thường thôi . Xin lỗi bạn không xứng đc tôn trọng , nói thẳng là quá hèn . Suy nghĩ là vậy đó đọc thấy buồn cười quá .....:)