PDA

View Full Version : Mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn giúp em!

minhthanh
02-07-2014, 12:44
Các anh chị cho em hỏi một chút ạ:
Tuần trước đi tháo dỡ các tấm tôn, không may em bị các tấm tôn cứa vào tay, gây xước da vết xước chỉ khoảng 2mm ở ngón trỏ, lật phần da xước chỉ thấy hơi đỏ,nhưng không thấy chảy máu, nếu như có máu của người trước đấy dính lên chỗ tôn khoảng 15 phút thì các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi:
1. sau khi cứa vào tay em thì em có bị HIV không ah?(tại em nhìn thấy người chủ xăm trổ đầy người nên em cũng lo )
2. nếu máu dính lên tấm tôn thì thời gian tồn tại của virut là bao lâu ạ ?(tấm tôn được lắp thẳng đứng)
Em xin cảm ơn ạ!

songchungvoi_HIV
02-07-2014, 12:49
Các anh chị cho em hỏi một chút ạ:
Tuần trước đi tháo dỡ các tấm tôn, không may em bị các tấm tôn cứa vào tay, gây xước da vết xước chỉ khoảng 2mm ở ngón trỏ, lật phần da xước chỉ thấy hơi đỏ,nhưng không thấy chảy máu, nếu như có máu của người trước đấy dính lên chỗ tôn khoảng 15 phút thì các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi:
1. sau khi cứa vào tay em thì em có bị HIV không ah?(tại em nhìn thấy người chủ xăm trổ đầy người nên em cũng lo )
2. nếu máu dính lên tấm tôn thì thời gian tồn tại của virut là bao lâu ạ ?(tấm tôn được lắp thẳng đứng)
Em xin cảm ơn ạ!
nếu như có máu của người trước đấy dính lên chỗ tôn khoảng 15 phút => Là do bạn tự suy luận
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

minhthanh
02-07-2014, 13:09
có nghĩa là khoảng 15 phút ở ngoài không khí thì virut sẽ không còn khả năng lây nhiễm và trường hợp xấu nhất là vết thương bị chảy máu thì có an toàn không ạ?
Mong anh giải đáp giúp em ạ.

songchungvoi_HIV
02-07-2014, 13:17
có nghĩa là khoảng 15 phút ở ngoài không khí thì virut sẽ không còn khả năng lây nhiễm và trường hợp xấu nhất là vết thương bị chảy máu thì có an toàn không ạ?
HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống, các miếng tôn có phải là tế bào sống cho HIV ký sinh k???

minhthanh
02-07-2014, 13:37
qua những giải thích của anh em cũng đã hiểu rồi ạ, cuối cùng là an toàn, tại em cũng chỉ lo ko may có nguy cơ thì chết.
em cám ơn Anh rất nhiều ạ!

Tuanmecsedec
02-07-2014, 18:41

Nếu máu có trên tôn thì sau 15 phút cũng khô rồi bạn,khi ấy vi rút HIV (nếu có) cũng bị đột biến gen,khi đột biến gen thì không còn khả năng lây nhiễm cho người khác.

minhthanh
02-07-2014, 22:16
em cam ơn anh Tuanmecsede ạ! tại mấy hnay em lại còn bị nhiệt miệng nữa chứ :( không biết có liên quan gì không , với cả em cũng hay bị nhiệt miệng lắm, chắc là không sao phải không a?

Tuanmecsedec
02-07-2014, 22:22
em cam ơn anh Tuanmecsede ạ! tại mấy hnay em lại còn bị nhiệt miệng nữa chứ :( không biết có liên quan gì không , với cả em cũng hay bị nhiệt miệng lắm, chắc là không sao phải không a?

Nhiệt miệng chỉ là nóng trong người thôi bạn.

minhthanh
02-07-2014, 22:40
thế thì em yên tâm rùi ạ, em có tham khảo thì TC( nếu có) sẽ xuất hiện từ 2 - 12 tuần chứ không sớm hơn đúng không ạ?

Charles
03-07-2014, 07:48
thế thì em yên tâm rùi ạ, em có tham khảo thì TC( nếu có) sẽ xuất hiện từ 2 - 12 tuần chứ không sớm hơn đúng không ạ?

Triệu chứng là do các bạn lo lắng tự nghĩ ra thôi, chứ HIV không có biểu hiện thời kỳ đầu. Người nhiễm HIV sau khoảng 5 - 10 năm mới biểu hiện nhiều triệu chứng.

minhthanh
03-07-2014, 09:50
cuối cùng tổng kết lại em ko có nguy cơ gì đúng ko anh Truong Xuan?

songchungvoi_HIV
03-07-2014, 09:52
cuối cùng tổng kết lại em ko có nguy cơ gì đúng ko anh Truong Xuan?
Có, chích ngừa uốn ván

minhthanh
03-07-2014, 10:00
dạ, em hiểu rồi ạ,em cam on các Anh rất nhiều!