PDA

View Full Version : cho em hỏi về các tác dụng phụ của thuốc lamzidivir

crystal
04-07-2014, 22:02
Anh chị ơi. Giải đáp hộ em vài vấn đề sau nhé :
1) thường thì sau khi uống khoảng bao lâu thì thuốc lamzidivir gây ra triệu chứng bùn ngủ; mệt mỏi ạ ? ( hôm nay em đã uống đến ngày thứ 6; có lúc sau khi uống người em lâng lâng rồi, có lúc vẫn tỉnh như sáo... Do hiệu thuốc em mua không đủ thuốc bán nên em phải mua tại 3 quầy khác nhau mới đủ 60 viên. Có khi nào những lần uống không bị mệt là em dùng trúng thuốc đểu không nhỉ. Em lo quá)
2) đến ngày uống thứ 6, ngoài các triệu chứng như mệt, buồn nôn, buồn ngủ, chán ăn... Em xuất hiện thêm triệu chứng là ngứa, thường thì ngứa rất ít, mỗi nơi 1 tí, gãi nhẹ là hết ngứa ngay, trên da không có hạt hay sưng gì.... Anh chị cho em hỏi triệu chứng này có phải do thuốc gây ra không ạ ???
Em cảm ơn anh chị nhiều ạ.

Tuanmecsedec
04-07-2014, 22:05
1) thường thì sau khi uống khoảng bao lâu thì thuốc lamzidivir gây ra triệu chứng bùn ngủ; mệt mỏi ạ ? ( hôm nay em đã uống đến ngày thứ 6; có lúc sau khi uống người em lâng lâng rồi, có lúc vẫn tỉnh như sáo... Do hiệu thuốc em mua không đủ thuốc bán nên em phải mua tại 3 quầy khác nhau mới đủ 60 viên. Có khi nào những lần uống không bị mệt là em dùng trúng thuốc đểu không nhỉ. Em lo quá)
2) đến ngày uống thứ 6, ngoài các triệu chứng như mệt, buồn nôn, buồn ngủ, chán ăn... Em xuất hiện thêm triệu chứng là ngứa, thường thì ngứa rất ít, mỗi nơi 1 tí, gãi nhẹ là hết ngứa ngay, trên da không có hạt hay sưng gì.... Anh chị cho em hỏi triệu chứng này có phải do thuốc gây ra không ạ ???

Tác dụng phụ có người bị người không bạn,đôi lúc mấy ngày đầu bạn không bị,sau vài ngày bạn bị tác dụng phụ.Những gì bạn nói do tác dụng phụ thuốc gây ra.

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 09:36
Tác dụng phụ của Lamzidivir
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

crystal
05-07-2014, 16:58
Các a chị ơi. Xin cho em vài địa chỉ bán lamzidivir tại hà nội với ạ.

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:04
Các a chị ơi. Xin cho em vài địa chỉ bán lamzidivir tại hà nội với ạ.

Bạn đã uống lamzidivir ngày thứ 7 rồi sao còn hỏi địa chỉ mua thuốc.
Hầu hết các bệnh viện đều có bán thuốc điều trị phơi nhiễm

chetemroi
05-07-2014, 17:15
mình mua ở viện đống đa bạn ạ . hình như là 2m cho 1 tháng uống

crystal
05-07-2014, 17:18
Chị hà ơi. Hôm qua e bay từ nha trang ra hn. Thuốc em để trong khoang chứa hành lý. Mà nhiệt độ trong khoang đấy thất thường lắm. Em sợ thuốc bị hỏng nên phải mua mới

crystal
05-07-2014, 17:19
Chetemroi. Mình dùng thuốc lamzidivir của stada. Có 13k/ viên thôi. Sao của bạn đắt thế. Dùng thuốc ngoại à

chetemroi
05-07-2014, 17:21
Chetemroi. Mình dùng thuốc lamzidivir của stada. Có 13k/ viên thôi. Sao của bạn đắt thế. Dùng thuốc ngoại à
thuốc nội b ạ . lúc đầu m vào hỏi mua thì bảo xét nghiệm các thứ rồi bảo chỉ cho công an uống trên tầng 2 viện đống đa lúc tối tầm 10h . chắc mình bị mấy bà bịp rồi

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:22
Chị hà ơi. Hôm qua e bay từ nha trang ra hn. Thuốc em để trong khoang chứa hành lý. Mà nhiệt độ trong khoang đấy thất thường lắm. Em sợ thuốc bị hỏng nên phải mua mới

Bay từ Nha Trang ra Hà Nội thôi mà. Yên tâm uống đi, không sao cả.

crystal
05-07-2014, 17:33
Chị hà ơi. Chị cho em 1 vài địa chỉ đi. Em sợ lắm. Thà tốn ít tiền. Còn hơn chết :( bên bv bạch mai không biết có không nhỉ

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:34
Chị hà ơi. Chị cho em 1 vài địa chỉ đi. Em sợ lắm. Thà tốn ít tiền. Còn hơn chết :( bên bv bạch mai không biết có không nhỉ

Bạch mai có.

crystal
05-07-2014, 17:42
Bạch mai có.

Mua ở mấy hiệu thuốc ngoài cổng được không ạ? Chứ giờ vào bv mua nhiều thủ tục. Em sợ không kịp

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:45
Mua ở mấy hiệu thuốc ngoài cổng được không ạ? Chứ giờ vào bv mua nhiều thủ tục. Em sợ không kịp

Được chứ. Mà bạn yên tâm dùng thuốc mang theo đi, ko cần mua đâu.

crystal
05-07-2014, 17:48
Được chứ. Mà bạn yên tâm dùng thuốc mang theo đi, ko cần mua đâu.

Hik. Chẳng pít tại sao mà sáng nay em uống thuốc. Ban đầu thấy bùn ngủ chút. Rồi giờ khỏe re. Ko chóng mặt, buồn nôn như mọi lần. Nên em sợ là do bảo quản không tốt nên thuốc mất tác dụng

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:50
Hik. Chẳng pít tại sao mà sáng nay em uống thuốc. Ban đầu thấy bùn ngủ chút. Rồi giờ khỏe re. Ko chóng mặt, buồn nôn như mọi lần. Nên em sợ là do bảo quản không tốt nên thuốc mất tác dụng

Tác dụng phụ của thuốc tùy thuộc vào cơ địa của từng người và từng thời điewrm.

chetemroi
05-07-2014, 17:55
em uống thuốc chẳng có tác dụng phụ gì chị ạ . hay thuốc rởm

Nguyen Ha
05-07-2014, 17:57

Chú ý: hỏi trong topic người khác là phạm quy nhé.
Thuốc không rởm mà là do cơ địa của bạn thôi. Người bị tac dụng phụ, người không bị chứ không phải nhất thiết ai cũng bị.

crystal
05-07-2014, 18:33

Ông dùng thuốc của hãng gì

crystal
05-07-2014, 18:35
Tác dụng phụ của thuốc tùy thuộc vào cơ địa của từng người và từng thời điewrm.

Vâng ạ :( về hiệu quả của thuốc thì em tin là tốt. Vì trên dđ các anh chị đã nói nhiều. Em chỉ lo dùng phải thuốc giả hoặc thuốc kém chất lượng như hết hạn sx, bảo quản ko tốt thì tiêu đời. Hik. Lạy trời không bị hiv. Từ giờ e hứa sẽ sống lành mạnh, có ích hơn :(

crystal
05-07-2014, 18:37

Mà ngoài lamzidivir ông còn phải dùng thêm thuốc gì không

Tuanmecsedec
05-07-2014, 18:58
Mà ngoài lamzidivir ông còn phải dùng thêm thuốc gì không

Thuốc Lamzidivir là đúng phác đồ điều trị phơi nhiễm rồi bạn,không cần uồng thuốc gì thêm.

crystal
05-07-2014, 20:23
Thuốc Lamzidivir là đúng phác đồ điều trị phơi nhiễm rồi bạn,không cần uồng thuốc gì thêm. Dạ. Tại vì em thấy thuốc lamzidivir có 13k/ viên. Uống hết 28- 30 ngày cũng chỉ rơi vào tầm 800k... Mà bạn đấy bảo bạn đấy mua thuốc hết gần 2 triệu. Nên em hỏi xem bs có cho dùng kèm thuốc gì không ạ

Charles
05-07-2014, 20:41
Dạ. Tại vì em thấy thuốc lamzidivir có 13k/ viên. Uống hết 28- 30 ngày cũng chỉ rơi vào tầm 800k... Mà bạn đấy bảo bạn đấy mua thuốc hết gần 2 triệu. Nên em hỏi xem bs có cho dùng kèm thuốc gì không ạ

Thuốc cũng có thuốc nội, thuốc ngoại, nên giá cả khác nhau là chuyện bình thường.

songchungvoi_HIV
06-07-2014, 07:55
Dạ. Tại vì em thấy thuốc lamzidivir có 13k/ viên. Uống hết 28- 30 ngày cũng chỉ rơi vào tầm 800k... Mà bạn đấy bảo bạn đấy mua thuốc hết gần 2 triệu. Nên em hỏi xem bs có cho dùng kèm thuốc gì không ạ
Giá mỗi nơi mỗi khác với lamzidivir tại TpHCM là 800k, với BV Đống Đa H 4tr5, Quan trọng là đúng thuốc đúng phác đồ, gia k thể đem ra so sánh

crystal
06-07-2014, 17:14
Hôm nay là ngày dùng thuốc thứ 8. Trên người em xuất hiện vài chỗ mụn tập trung thành từng vùng, mỗi vùng có tầm 5- 6 hạt, đầu mụn trắng, rất bé... Em lo quá. Ko biết là do thuốc gây ra, hay em bị hiv rồi. Các anh chị có kinh nghiệm vào tư vấn cho em với

Charles
06-07-2014, 17:22
Hôm nay là ngày dùng thuốc thứ 8. Trên người em xuất hiện vài chỗ mụn tập trung thành từng vùng, mỗi vùng có tầm 5- 6 hạt, đầu mụn trắng, rất bé... Em lo quá. Ko biết là do thuốc gây ra, hay em bị hiv rồi. Các anh chị có kinh nghiệm vào tư vấn cho em với

Ôi trời chỉ là tác dụng phụ thôi mà, có gì đáng lo đâu. Người ta phải uống cả đời có sao đâu, bạn uống có 28 ngày nên cố mà tuân thủ cho tốt.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

crystal
06-07-2014, 17:46
Ôi trời chỉ là tác dụng phụ thôi mà, có gì đáng lo đâu. Người ta phải uống cả đời có sao đâu, bạn uống có 28 ngày nên cố mà tuân thủ cho tốt.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Anh ơi. Cho em hỏi, các triệu chứng ban đầu của hiv có triệu chứng nào là bị mụn, nhọt không ??

Charles
06-07-2014, 18:15
Anh ơi. Cho em hỏi, các triệu chứng ban đầu của hiv có triệu chứng nào là bị mụn, nhọt không ??

HIV không có triệu chứng đặc trưng, cũng không có biểu hiện gì thời kỳ đầu. Bạn bị mụn nhọt có thể do thời tiết nóng bức, nóng trong người, và stress cũng gây ra mụn nhọt.

crystal
06-07-2014, 18:22
HIV không có triệu chứng đặc trưng, cũng không có biểu hiện gì thời kỳ đầu. Bạn bị mụn nhọt có thể do thời tiết nóng bức, nóng trong người, và stress cũng gây ra mụn nhọt.

Dạ. Em cảm ơn anh ạ

makaro232
24-04-2016, 01:58
BQT xóa bài hỏi trong topic thành viên khác.