PDA

View Full Version : CD4 = 500 ở NCH trong 5 năm có chính xác hay k??

cha nnan
05-07-2014, 14:34
cho mình hỏi nếu 1 người mà bị nhiễm HIV 5 năm mà xÉTnghiêm CD4 trong 5 năm vẫn là trên 500 thì có chính xá không ạ?

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 14:40
cho mình hỏi nếu 1 người mà bị nhiễm HIV 5 năm mà xÉTnghiêm CD4 trong 5 năm vẫn là trên 500 thì có chính xá không ạ?
1. Một người muốn xác định có nhiễm hay k phải có KQ XN HIV khẳng định của nơi được phép kết luận DT HIV do Bộ Y Tế hay Sở Y Tế cấp phép = 3 PP Eliza.
Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
(http://www.diendanhiv.vn/)2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (http://www.diendanhiv.vn/)(XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
2. CD4 k phải là chỉ số khẳng định ai đó nhiễm hay k nhiễm HIV. Ở người Ung Thư đang xạ trị, Tiểu đường CD4 vẫn suy giảm, chứ k riêng NCH CD4 mới suy giảm.
3. Có rất nhiều NCH DT HIV nhưng CD4 vẫn luôn ở mức cao trên ngưỡng 350.

cha nnan
05-07-2014, 14:47
minh cam on ạ

cha nnan
05-07-2014, 15:01
ban oi cho minh hỏi có thuốc nào uống vào để khi xét nghiêm máu thì không phát hiện ra mình bị bênh không?bất đắc dĩ mình mới hỏi câu này....

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:04
ban oi cho minh hỏi có thuốc nào uống vào để khi xét nghiêm máu thì không phát hiện ra mình bị bênh không?bất đắc dĩ mình mới hỏi câu này....
Hiện tại k có một loại thuốc nào làm cho người nhiễm HIV XN ra AT, Một khi đã nhiễm HIV rùi thì cho dù có uống thuốc ARV kháng HIV/AIDS thì máu bạn muôn đời vẫn là DT HIV.

cha nnan
05-07-2014, 15:07
b cho mình hỏi.tren mang có rất nhiều tin tức nói về thuôc được điều TỪ CHẤT gì đó của thai nhi có thể chứa được bệnh này vậy?mình nên hi vọng không nhỉ?;

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:11
b cho mình hỏi.tren mang có rất nhiều tin tức nói về thuôc được điều chtuwfchaats gì đó của thai nhi có thể chứa được bệnh này vậy?mình nên hi vọng không nhỉ?;
Bạn k nên nghe tin vịt, khi nào Tổ chức Y Tế Thế Giới WHO công bố thì hãy tin

cha nnan
05-07-2014, 15:16
Buồn quá!
vậy khi mình không trò chuyện nữa thì mình phải thoát ở đâu để người khác vào máy tính của mình không đọc được trang này mình tìm ma không thấy hay cứ X là song ạ?

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:19
Buồn quá!
vậy khi mình không trò chuyện nữa thì mình phải thoát ở đâu để người khác vào máy tính của mình không đọc được trang này mình tìm ma không thấy hay cứ X là song ạ?
Bạn đăng nhập giờ muốn thoát thì bấm vào phần thoát khỏi DD trên góc phải màn hình có ô:
Thoát (http://diendanhiv.vn/login.php?do=logout&logouthash=1404548223-3f58ebfe2e91814a019cb8461a7b5c975bc67786) Bấm vào đấy và thoát ra, khi nào muốn vào lại thì đăng nhập trở lại

cha nnan
05-07-2014, 15:22
e đã sống chung vs bếnh 6 năm rùi nhưng đi xn CD4 Vẫn là 570 mjk sợ bị nhầm?vì mình nghe nói bệnh này chỉ sống dk 5-7 năm mà.dạo này lại hay đi ngoài nữa....?

cha nnan
05-07-2014, 15:23
mình nhìn thấy rồi cảm ơn b nhé!

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:28
e đã sống chung vs bếnh 6 năm rùi nhưng đi xn CD4 Vẫn là 570 mjk sợ bị nhầm?vì mình nghe nói bệnh này chỉ sống dk 5-7 năm mà.dạo này lại hay đi ngoài nữa....?
CD4 bạn k giảm bạn phải mừng chứ, vì Cơ địa bạn tốt, và tâm lý bạn lạc quan, nên CD4 k giảm là phải vui, NCH chuyển sang AIDS ít nhất 8 đến 10 năm sau nhiễm. Nếu bạn lạc quan, chế độ dinh dưỡng, CD4 bạn có thể duy trì thêm vài năm nữa đấy

cha nnan
05-07-2014, 15:36
vui nhưng kug buồn b à? vì các bạn của mình được theo đuổi ước mơ và thục hiện ,còn mình thì người thừa của xã hội xin việc k ai nhận về quê ko giám ngẩng mặt lên......

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:38
vui nhưng kug buồn b à? vì các bạn của mình được theo đuổi ước mơ và thục hiện ,còn mình thì người thừa của xã hội xin việc k ai nhận về quê ko giám ngẩng mặt lên......
Bạn nói thế bạn càng sai, bạn nên biết NCH có rất nhiều người họ làm việc và cống hiến cho XH còn cao cả hơn người bình thường đấy. đừng có tự kỳ thị chính bản thân bạn như vậy

cha nnan
05-07-2014, 15:46
người ta luôn nói không phân biệt kì thị đối sử nhưng tsao? những ng như mjk lại ko được đón nhận ko dk đi làm và không được giữ bí mật

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 15:52
người ta luôn nói không phân biệt kì thị đối sử nhưng tsao? những ng như mjk lại ko được đón nhận ko dk đi làm và không được giữ bí mật
Uhm, cái này chắc phải đệ đơn lên Thứ Trưởng Bộ Y Tế hỏi mới rõ

cha nnan
05-07-2014, 15:59
hjhj có câu lac bộ nào sinh hoạt và trò chuyện trao đổi về vấn đề này vào t7 hoạc cn o hn k ban?

cha nnan
05-07-2014, 16:01
cho minh hỏi nữa?ở thái nguyên có chỗ nào lam được xn CD 4 không ạ hay kug fai chuyển đi hn mới được ạ?mjk muốn lam kết quả và lấy luôn chờ đợi lo lắng lắm

songchungvoi_HIV
05-07-2014, 16:03
hjhj có câu lac bộ nào sinh hoạt và trò chuyện trao đổi về vấn đề này vào t7 hoạc cn o hn k ban?

cho minh hỏi nữa?ở thái nguyên có chỗ nào lam được xn CD 4 không ạ hay kug fai chuyển đi hn mới được ạ?mjk muốn lam kết quả và lấy luôn chờ đợi lo lắng lắm
Bạn bấm vào đây tham khảo:
Danh sách các nhóm tự lực. (Bạn giúp Bạn ) (http://diendanhiv.vn/threads/1324-Danh-sach-cac-nhom-tu-luc-Ban-giup-Ban)

Nguyen Ha
05-07-2014, 16:06
Bây giờ ở tất cả các TTPC HIV/AIDS tỉnh đều có xét nghiệm CD4.

Kí Ức Buồn
05-07-2014, 16:30
Tưởng bạn làm cd4 570 rùi???

cha nnan
05-07-2014, 16:33
Tưởng bạn làm cd4 570 rùi???
mjk vừa lam rùi nhung mỗi lần mjk đi lam ỏ hn rất xa mjk mun đi lam o ử nơi nao đó gần hơn
2 thag mjk lam 1 lần mà

choemcohoi
05-07-2014, 16:35
Buồn quá!
anh dùng trình duyệt gì, nếu google chrome thì ấn ctrl+H rồi bấm xóa tất cả mọi thứ, còn IE hay firefox thì ctrl+shift+H rồi ấn xóa.

hoặc máy có phần mềm ccleaner thì sau mỗi lần anh ấn vô phần mềm để chạy xóa

Kí Ức Buồn
05-07-2014, 16:37
mjk vừa lam rùi nhung mỗi lần mjk đi lam ỏ hn rất xa mjk mun đi lam o ử nơi nao đó gần hơn
2 thag mjk lam 1 lần mà
Bạn làm tại tt pc hiv/aids tại tỉnh bạn..

choemcohoi
05-07-2014, 17:21
anh dùng trình duyệt google chrome thì mỗi lần dùng ấn tổ hợp ctrl+ shift+ N sẽ xuất hiện trình duyệt ẩn, không lưu lại lịch sử, dùng xong thì tắt là được.
còn dùng máy tiệm thì anh dùng xong tắt máy là oKie.
chúc anh luôn mạnh khỏe!