PDA

View Full Version : Sợ HIV từ việc bấm móng tay

Minh Nam
09-07-2014, 18:25
Mình 17t, chưa từng qhtd, tiêm chích hay có hành vi nào liên quan tới HIV. 2 tháng trước, mình có sử dụng một chiếc bấm móng tay mà mẹ mình mượn của bạn và bị xước da. Sau đó 1 tháng, vào 1 buổi sáng mình có dấu hiệu mệt mỏi bất thường nhưng không sôt và đến chiều thì khỏi, sau đó, mình có các triệu chứng đau họng, buồn ngủ, buồn nôn (vào buổi sáng và khi ăn no) kéo dài 3-4 ngày rồi hết. Dạo gần đây, 1 ngón tay mình xuất hiện 1 vệt màu nâu, bị ho (nhưng ho như kiểu ngứa họng, chỉ ho một phát, không ho thành tràng). Mình rất lo lắng, mong các bạn giải đáp.

Charles
09-07-2014, 18:34
Mình 17t, chưa từng qhtd, tiêm chích hay có hành vi nào liên quan tới HIV. 2 tháng trước, mình có sử dụng một chiếc bấm móng tay mà mẹ mình mượn của bạn và bị xước da. Sau đó 1 tháng, vào 1 buổi sáng mình có dấu hiệu mệt mỏi bất thường nhưng không sôt và đến chiều thì khỏi, sau đó, mình có các triệu chứng đau họng, buồn ngủ, buồn nôn (vào buổi sáng và khi ăn no) kéo dài 3-4 ngày rồi hết. Dạo gần đây, 1 ngón tay mình xuất hiện 1 vệt màu nâu, bị ho (nhưng ho như kiểu ngứa họng, chỉ ho một phát, không ho thành tràng). Mình rất lo lắng, mong các bạn giải đáp.

Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ, HIV không sống trên dụng cụ bấm móng tay.

Minh Nam
09-07-2014, 20:09
Cảm ơn bạn! Nhưng mình thấy những dấu hiệu mình có gần giống những dấu hiệu HIV mình thấy ở trên mạng. Mình khá lo lắng,dù mình sống rất giữ mình nhưng không biết trước đó mình có vô tình làm gì liên quan đến HIV hay không. Bạn thấy những dấu hiệu đó có đáng ngại không ?

Kí Ức Buồn
09-07-2014, 20:16
Đó là stress. Giống như nổi da gà... Bt bạn k nghĩ đến nó sẽ ko thấy nổi nhưng 1 khi bạn sợ sệt sợ hãi cái gì đó là y rằng thần kinh kích hoạt da gà bạn nên... Stress cũng như thế. Bạn ngĩ gì nó kích hoạt cái đó, cái đó là tâm bệnh đấy sợ hơn cả hiv. Bạn đx 2 tháng rồi có thể đi xn giải toả tâm lý

Tuanmecsedec
09-07-2014, 22:56

Cảm ơn bạn! Nhưng mình thấy những dấu hiệu mình có gần giống những dấu hiệu HIV mình thấy ở trên mạng. Mình khá lo lắng,dù mình sống rất giữ mình nhưng không biết trước đó mình có vô tình làm gì liên quan đến HIV hay không. Bạn thấy những dấu hiệu đó có đáng ngại không ?

Bạn yên tâm không có nguy cơ đâu.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
09-07-2014, 23:36
những dấu hiệu đó bình thường,có gì đâu mà đáng ngại bạn?
tóm lại là bạn không có nguy cơ nên đừng lo lắng nữa

songchungvoi_HIV
11-07-2014, 20:02
Nguy cơ nhiễm bệnh vì làm đẹp móng

Chủ nhật, 18/05/2014 07:01
Dụng cụ làm móng và khăn lau là những vật chứa nhiều vi khuẩn, nấm. Nếu không cẩn thận, thời gian đi làm móng chính là lúc bạn rước bệnh vào người.

Dưới đây là 4 bệnh nhiễm trùng bạn có nguy cơ mắc phải khi đi làm đẹp móng.
1. Nấm chân (http://alobacsi.vn/can-biet/ruoc-benh-khi-dung-do-sida-a20140426044427369c369.htm), tay
Nấm muốn sinh sôi được thì cần một môi trường ẩm ướt và ít sáng. Thật không may, các cơ sở chăm sóc bàn tay, bàn chân của các thẩm mỹ viện lại cung cấp đầy đủ các yếu tố thuận lợi cho nấm phát triển. Rất nhiều người cùng lau chân, tay vào một chiếc khăn và dù thoạt nhìn, chân ai cũng khá sạch nhưng sự thật không phải vậy.
Khi cùng lau vào một khăn như vậy, nguy cơ bạn nhiễm nấm móng sẽ rất cao. Mặt khác, nếu bạn bị ngứa chân và có dấu hiệu bị nấm, nên để chân thoáng và không spa hay các cơ sở làm đẹp để tránh lây nấm cho người khác.
http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/5/18/Nguy-co-nhiem-benh-vi-lam-dep-mong-1.jpg
2. Mụn cóc (http://alobacsi.vn/benh-khac/vet-dot-mun-coc-da-5-ngay-van-con-chay-dich-cach-xu-li-q37077c196.htm)
Mụn cóc gây ra bởi một loại virus lây lan có tên là human papillomavirus (HPV). Loại virus này có rất nhiều chủng loại (chẳng hạn như các loại có thể gây ra ung thư cổ tử cung), nhưng chỉ có một vài loại thúc đẩy sự phát triển quá mức của các tế bào da và kết quả là gây ra mụn cóc.
Mụn cóc lây lan qua tiếp xúc từ người này sang người khi HPV tiếp xúc với một thương tổn trên da. Những vị trí dễ xuất hiện mụn cóc là lòng bàn tay, bàn chân. Mụn cóc có thể lây lan nếu một nhân viên thẩm mỹ viện sử dụng cùng một miếng đá bọt mài da cho các khách hàng hoặc dùng chung khăn lau.
3. Cúm
HPV không phải là virus duy nhất bạn có thể nhiễm tại spa. Các virus H1N1 (http://alobacsi.vn/tin-y-te/nguoi-bi-cum-a-co-tien-su-benh-khac-nguy-co-tu-vong-cao-a20130714064154680c308.htm)cũng có thể xuất hiện tại những nơi này. H1N1 là một chủng có nguy cơ lây nhiễm cao. Nó lây lan giống như virus cúm thường.

Virus có thể tồn tại bên ngoài cơ thể lên đến tám giờ, điều đó có nghĩa là một khách hàng bị nhiễm bệnh tại một thẩm mỹ viện có thể vô tình để lại virus trong không khí và có thể làm lây lan sang người khác hít phải virus đó.
http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/5/18/Nguy-co-nhiem-benh-vi-lam-dep-mong-2.jpg
Với tất cả các tiếp xúc xảy ra trong một thẩm mỹ viện, việc lây lan virus cúm giữa nhân viên và khách hàng là điều rất dễ xảy ra.
4. Nhiễm trùng MRSA (một loại nhiễm trùng da)
Nếu bạn đã quan tâm đến những tin tức trong những năm gần đây, bạn đã có thể nhận thấy một sự gia tăng một loại nhiễm trùng tụ cầu khuẩn được gọi là Staphylococcus aureus đề kháng methicillin.
Mặc dù không phổ biến, nhưng MRSA có thể lây lan ở các tiệm móng tay, dẫn đến nhiễm trùng trên da và dưới móng tay. Các triệu chứng thường xuất hiện trong vòng 24 giờ, các triệu chứng đầu tiên tương tự như mụn nhọt trên da, sau thời gian nhất định sẽ lây nhiễm vào máu, tấn công các cơ quan bên trong cơ thể và dễ dàng gây tử vong vì hầu hết các loại kháng sinh hiện nay đều không có tác dụng...
http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/5/18/Nguy-co-nhiem-benh-vi-lam-dep-mong-3.jpg
MRSA có thể lây lan thông qua việc dùng chung dũa móng tay. Để hạn chế nguy cơ lây bệnh, những dụng cụ này phải được ngâm trong một dung dịch khử trùng tối thiểu là 10 phút, sau đó được lau bằng một loại thuốc khử trùng.

AloBacsi.vn
Theo Ngôi sao

Trầy da khi cắt móng tay ở tiệm có lây HIV

Thứ tư, 28/5/2014 | 05:10 GMT+7
Hôm nay em đi làm móng mà quên đem dụng cụ cắt da, người làm nail lấy dụng cụ của họ để cắt da tay thừa cho em.
Trước khi cắt móng, em thấy cô nhân viên ấy có nhúng đầu kiềm vào dung dịch rửa móng tay để sát khuẩn nhưng em vẫn sợ mình bị nhiễm HIV. Lúc về khoảng một tiếng sau em lấy cồn sát trùng lại thấy hình như bị trầy nhẹ ở móng và hơi rát nhưng không chảy máu. Liệu em có bị nhiễm HIV không? Em lo quá. (Thiên)

<tbody>
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/05/27/2131701056-2-shutterstock-9827-4733-4765-1401180444.jpg

Ảnh minh họa: News.

</tbody>

Trả lời:
Chào chị,
Theo chia sẻ của chị, nguy cơ lây nhiễm HIV là rất thấp, bởi những yếu tố sau:
- Điều kiện lây nhiễm đầu tiên là người khách đã dùng chung chiếc kềm cắt móng trước chị là người nhiễm HIV. Khả năng này liên quan đến tỷ lệ nhiễm trong dân số chung, vào khoảng 0,3 đến 0,4%.
- Khả năng chiếc kềm dính máu của người HIV trước đó là rất thấp. Như chị cũng hiểu, thông thường, kềm cắt móng rất ít khi dính máu, chỉ dùng để cắt da thừa (lấy mé) và cắt móng. Và để có tiếp xúc với máu, chiếc kềm này cần hai lần cắt phạm, một trên người khách trước và một trên bản thân chị. Mặt khác, việc sát khuẩn bằng dung dịch rửa móng cũng làm giảm đáng kể lượng máu (nếu có) trên chiếc kềm ấy.
- Khả năng lây nhiễm HIV sau một lần tiếp xúc với máu qua vết thương hở cũng không cao, chỉ vào khoảng 0,3% cho mỗi lần tiếp xúc.
Tổng hợp nhiều khả năng, tôi cho rằng nguy cơ lây nhiễm HIV trong chia sẻ của chị là thấp. Trên thực tế, gần như toàn bộ ca nhiễm HIV ghi nhận ở Việt Nam đều có đường lây xác định (quan hệ tình dục không an toàn, tiêm chích ma tuý...) chứ chưa có ca nào do cắt móng mà ra cả.
Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/suc-khoe/tu-van/tray-da-khi-cat-mong-tay-o-tiem-co-lay-hiv (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/suc-khoe/tu-van/tray-da-khi-cat-mong-tay-o-tiem-co-lay-hiv-2996385.html)

Minh Nam
13-07-2014, 07:52
Cho mình hỏi thêm một chút nhé! Mình không nhớ rõ lúc mình bị trầy da thì có chảy máu hay không vì vết trầy rất nhỏ. Nhưng nếu trường hợp xấu nhất là sau đó có chảy một chút máu thì mình có nguy cơ lây nhiễm không? Có phải đúng là HIV không sống trên dụng cụ làm móng không ? Và nếu các bạn biết thì có thể cho mình hỏi về một số triệu chứng đặc trưng nhất của người bị HIV giai đoạn đầu được không ?

songchungvoi_HIV
13-07-2014, 07:57
Cho mình hỏi thêm một chút nhé! Mình không nhớ rõ lúc mình bị trầy da thì có chảy máu hay không vì vết trầy rất nhỏ. Nhưng nếu trường hợp xấu nhất là sau đó có chảy một chút máu thì mình có nguy cơ lây nhiễm không? Có phải đúng là HIV không sống trên dụng cụ làm móng không ? Và nếu các bạn biết thì có thể cho mình hỏi về một số triệu chứng đặc trưng nhất của người bị HIV giai đoạn đầu được không ?
K có nguy cơ, k ai làm nail cắt móng mà nhiễm HIV hết bạn

Tuanmecsedec
13-07-2014, 11:11

Bạn yên tâm,vấn đề này không lây nhiễm đâu.

Minh Nam
13-07-2014, 20:44
K có nguy cơ, k ai làm nail cắt móng mà nhiễm HIV hết bạn Không có nguy cơ dù mình có chảy máu hay không hả bạn ?

Charles
13-07-2014, 21:17
Không có nguy cơ dù mình có chảy máu hay không hả bạn ?

Chia sẻ rồi, HIV không sống trên dụng cụ cắt móng tay, nên dù có làm tay bạn chảy máu cũng không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
13-07-2014, 22:39
Không có nguy cơ dù mình có chảy máu hay không hả bạn ?

Tuanmecsedec khẳng định với bạn không có nguy cơ.

Minh Nam
03-10-2014, 20:16
Cảm ơn mấy anh vì mấy tháng trước đã tư vấn cho em. Bây giờ em muốn hỏi về một vấn đề mà em mới gặp. 3 hôm trước em đi học ở nhà thầy giáo, nhà thầy ở một ngõ nhỏ, sâu và hẹp. Lúc đi học trời sáng thì thấy trên mặt đường không có gì bất thường, lúc về thì trời tối nên em không để ý, trên đường em cũng không gặp gì bất thường. Lúc về đến nhà thì em thấy đau ở ngón chân giữa, bình thường thì không đau nhưng nếu động vào thì đau. Em nhìn thì thấy ở dưới ngón chân chỗ thường tiếp xúc với dép có một nốt nhỏ li ti, không có máu. Nếu nặn nhẹ thì không có gì, nhưng nặn mạnh tay thì thấy một tí máu và nước vàng. Em nghĩ nếu đó là mụn thì nó phải trồi lên nhưng đây nó bằng phẳng. Cho em hỏi có thể nào lúc đi về chân em bị cái gì đó đâm nhưng không biết.

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:19
Cảm ơn mấy anh vì mấy tháng trước đã tư vấn cho em. Bây giờ em muốn hỏi về một vấn đề mà em mới gặp. 3 hôm trước em đi học ở nhà thầy giáo, nhà thầy ở một ngõ nhỏ, sâu và hẹp. Lúc đi học trời sáng thì thấy trên mặt đường không có gì bất thường, lúc về thì trời tối nên em không để ý, trên đường không có gì bất thường. Lúc về đến nhà thì em thấy đau ở ngón chân giữa, bình thường thì không đau nhưng nếu động vào thì đau. Em nhìn thì thấy ở dưới ngón chân chỗ thường tiếp xúc với dép có một nốt nhỏ li ti, không có máu. Nếu nặn nhẹ thì không có gì, nhưng nặn mạnh tay thì thấy một tí máu và nước vàng. Em nghĩ nếu đó là mụn thì nó phải trồi lên nhưng đây nó bằng phẳng. Cho em hỏi có thể nào lúc đi về chân em bị cái gì đó đâm nhưng không biết.
Suy diễn hoang tưởng toàn tập

Tuanmecsedec
03-10-2014, 20:21
Cảm ơn mấy anh vì mấy tháng trước đã tư vấn cho em. Bây giờ em muốn hỏi về một vấn đề mà em mới gặp. 3 hôm trước em đi học ở nhà thầy giáo, nhà thầy ở một ngõ nhỏ, sâu và hẹp. Lúc đi học trời sáng thì thấy trên mặt đường không có gì bất thường, lúc về thì trời tối nên em không để ý, trên đường không có gì bất thường. Lúc về đến nhà thì em thấy đau ở ngón chân giữa, bình thường thì không đau nhưng nếu động vào thì đau. Em nhìn thì thấy ở dưới ngón chân chỗ thường tiếp xúc với dép có một nốt nhỏ li ti, không có máu. Nếu nặn nhẹ thì không có gì, nhưng nặn mạnh tay thì thấy một tí máu và nước vàng. Em nghĩ nếu đó là mụn thì nó phải trồi lên nhưng đây nó bằng phẳng. Cho em hỏi có thể nào lúc đi về chân em bị cái gì đó đâm nhưng không biết.

Bạn không biết dẫm cái gì thì hỏi ở đây ai mà biết bạn dẫm cái gì.

Minh Nam
03-10-2014, 20:22
Lần này em hơi bình tĩnh hơn mấy tháng trước những vẫn muốn hỏi lại để chắc ăn.

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:25
Lần này em hơi bình tĩnh hơn mấy tháng trước những vẫn muốn hỏi lại để chắc ăn.
Khi nào con mắt thây kim găm thẳng vào chân thì hãy lên diễn đàn hỏi

Minh Nam
10-01-2015, 19:45
Chuyện là thế này. Sáng hôm kia, em đi học, chân đi giầy và tất, lúc đi qua ngã tư và dừng xe để sang đường thì em thấy cái gì vướng vướng ở chân. Trước đây em cũng sợ bị kim đâm nên gặp cái gì vướng là rụt lại ngay. Em rụt chân nhanh và lái xe đi tiếp, lúc quay lại thì chỉ nhìn được một khoảng đường nhỏ vừa đi qua và không thấy gì. Đến tối thì em thấy ở ngón chân cái ở một vết như vết dao lam cứa, sâu khoảng 1 mm, có một ít máu tươi, ở phía mặt trên ngón, dưới chỗ có lớp da của giầy bao bọc. Trước đó thì em dọn dẹp nhà và bê ghế, không biết có phải do em đá vào thành ghế làm chảy máu không, nhưng em muốn hỏi nếu nhỡ may buổi sáng bị kim đâm thì có thể gây ra vết thương giống như vậy không. Thời gian từ lúc em đi học đến lúc em phát hiện ra là 14 tiếng, em cởi giầy và tất từ lúc trưa nhưng quên để ý.

peheounin
10-01-2015, 20:49
Chuyện là thế này. Sáng hôm kia, em đi học, chân đi giầy và tất, lúc đi qua ngã tư và dừng xe để sang đường thì em thấy cái gì vướng vướng ở chân. Trước đây em cũng sợ bị kim đâm nên gặp cái gì vướng là rụt lại ngay. Em rụt chân nhanh và lái xe đi tiếp, lúc quay lại thì chỉ nhìn được một khoảng đường nhỏ vừa đi qua và không thấy gì. Đến tối thì em thấy ở ngón chân cái ở một vết như vết dao lam cứa, sâu khoảng 1 mm, có một ít máu tươi, ở phía mặt trên ngón, dưới chỗ có lớp da của giầy bao bọc. Trước đó thì em dọn dẹp nhà và bê ghế, không biết có phải do em đá vào thành ghế làm chảy máu không, nhưng em muốn hỏi nếu nhỡ may buổi sáng bị kim đâm thì có thể gây ra vết thương giống như vậy không. Thời gian từ lúc em đi học đến lúc em phát hiện ra là 14 tiếng, em cởi giầy và tất từ lúc trưa nhưng quên để ý.

Theo bạn nghĩ thì có cây kim nào có thể đâm xuyện qua giày và tất cùng 1 lúc không ?

Tuanmecsedec
11-01-2015, 07:34

Đây là bài thứ 2 của bạn đã cho thấy bạn bị ám ảnh về kim tiêm.Bạn bị cái gì làm trầy xướt cũng nghĩ là kim tiêm.Bạn chỉ lo sợ suy diễn rồi tự hù mình thôi.

Sau này ra đường nhớ đặt một đôi giầy bằng sắt mang vào thì hết phải lo lắng cả đời.

Minh Nam
17-06-2015, 16:46
Em xin giãi bày là sau lần có vết thương lạ như kể trên đây cách đây khoảng 6 tháng, thì sau đó em bị sốt 3 ngày và trong khi sốt bị loét sâu ở miệng 1 tuần, phải dùng thuốc mới khỏi. Sau đó vài tuần em bị đau cổ vùng giữa 2 hạch bạch huyết, em phải dùng kháng sinh và bác sĩ bảo đau họng do vi khuẩn, sau 2 ngày thì hết. Theo tờ xét nghiệm thì em thấy lượng bạch cầu cao hơn TB. Gần đây thì em bị ngứa da, mẩn đỏ không biết có phải do trước đó em thử đồ mới chưa giặt hay không, hiện tượng này em đã bị một vài lần rồi. Những hiện tượng trên đây xảy ra không cùng lúc nhưng mức độ nặng hơn em từng gặp và cũng dồn dập hơn, em hình như không sút cân, không ho, cảm quan thì thấy béo hơn trước. Không biết có gì đáng ngại không ?

Tuanmecsedec
17-06-2015, 16:47
Em xin giãi bày là sau lần có vết thương lạ như kể trên đây cách đây khoảng 6 tháng, thì sau đó em bị sốt 3 ngày và trong khi sốt bị loét sâu ở miệng 1 tuần, phải dùng thuốc mới khỏi. Sau đó vài tuần em bị đau cổ vùng giữa 2 hạch bạch huyết, em phải dùng kháng sinh và bác sĩ bảo đau họng do vi khuẩn, sau 2 ngày thì hết. Theo tờ xét nghiệm thì em thấy lượng bạch cầu cao hơn TB. Gần đây thì em bị ngứa da, mẩn đỏ không biết có phải do trước đó em thử đồ mới chưa giặt hay không, hiện tượng này em đã bị một vài lần rồi. Những hiện tượng trên đây xảy ra không cùng lúc nhưng mức độ nặng hơn em từng gặp và cũng dồn dập hơn, em hình như không sút cân, không ho, cảm quan thì thấy béo hơn trước. Không biết có gì đáng ngại không ?

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.

Minh Nam
20-06-2015, 18:04
Cho em hỏi là lần đó có vết thương giống bị dao lam cứa, nếu như không phải là kim tiêm đâm thì có lẽ nào là bị dao lam thật vô tình cứa mà em không biết không ạ ?

Tuanmecsedec
20-06-2015, 18:09
Cho em hỏi là lần đó có vết thương giống bị dao lam cứa, nếu như không phải là kim tiêm đâm thì có lẽ nào là bị dao lam thật vô tình cứa mà em không biết không ạ ?

Bạn đang suy diễn vấn đề, đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn.

Minh Nam
20-06-2015, 18:18
Cũng tại em chưa tìm ra nguyên nhân của vết thương, mà em chỉ đi giày vào buổi sáng và chiều thì đi tông nên có khi chân chưa được bảo vệ.

Tuanmecsedec
20-06-2015, 18:25
Cũng tại em chưa tìm ra nguyên nhân của vết thương, mà em chỉ đi giày vào buổi sáng và chiều thì đi tông nên có khi chân chưa được bảo vệ.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.