PDA

View Full Version : Thương chị vất vả mùa thi

songchungvoi_HIV
13-07-2014, 09:41
13/7/2014 08:44
Lần đầu tiên ăn cơm trưa mà em ước có chị ăn cùng đấy, có phải rửa số bát gấp 10 lần như thế này em cũng cam lòng.Chị à, chị có biết những ngày qua thực sự là những ngày cực kỳ đen tối của em không? Chị phải học ôn thi đại học, mà thi Đại học có gì là to tát đâu chứ? Thế mà bố mẹ cứ cuống cả lên, tập trung mọi nguồn lực và thời gian để phục vụ cho chị có điều kiện tốt nhất để ôn thi.
Và trong việc này, em cảm thấy mình bị quá nhiều thiệt thòi. Chị biết đấy, em và chị đều lười làm việc nhà như nhau. Trải qua biết bao nhiêu cuộc đối thoại lẫn đối đầu nảy lửa, chị em mình mới có thể phân được ra cái lịch rửa bát với quét dọn nhà cửa, chị 3, 5, 7, còn em thì 2, 4, 6.
Cuộc đời có lắm trái ngang, không đâu lại tòi thêm cả ngày chủ nhật. Chúng ta đã chiến đấu hết mình để bảo vệ lợi ích của bản thân, không ai chịu nhường ai. Để khỏi biến cái nhà thành cái chợ, bố, người con trai duy nhất cũng là trụ cột của gia đình đã đành phải xắn tay áo để bổ sung vào lực lượng rửa bát.
Thế mà khi em được nghỉ hè, mẹ lại có một quyết định không hề hợp với ý em, đó là toàn bộ công việc của chị được giao toàn bộ sang cho em. Chị chỉ việc ăn, học, giải trí và đi ngủ. Tại sao? Em nghe mà thấy tai mình ù đi, trái đất như ngừng quay ngay lúc ấy... Không để em kịp thốt lên lời nào, mẹ đã bỏ đi, để em đứng lại đó bơ vơ trong nụ cười đắc ý của chị.
Ngày nào em cũng vật vã với chậu bát đũa to tướng, em chưa bao giờ cảm thấy tinh thần thoải mái khi đứng trước nó cả. Đã thế còn phải rửa bát cho những bữa phụ của chị nữa. Chị ưu tiên được mẹ tẩm bổ. Thế mà bát đũa chị thải ra, em lại phải dọn. Thật quá ư là bất công!
Nhưng thử nhìn lại một ngày ôn thi của chị mà xem. Chị học vào lúc nào khi sáng chị bình minh lúc 7h, vệ sinh cá nhân và ăn sáng xong thì cũng là lúc bố mẹ đi làm (7h30'). Chị ngồi vào bàn học, chắc tầm nửa tiếng thôi là lại lăn quay ra ngủ. Chị ngủ một mạch cho đến trưa, lúc em gào thét gọi tên chị dậy ăn cơm. Cơm thì mẹ nấu sẵn rồi, em chỉ việc hâm lại. Ăn xong chị ngồi vểnh râu còn em thì nức nở bên đống bát.

http://img-hn.24hstatic.com/upload/3-2014/images/2014-07-12/1405179677-chi-1.jpgTrong thời gian ôn thi, đã không ít lần em thấy chị ngủ gật (Ảnh minh họa)Ăn trưa xong thì chị đi ngủ trưa. Một mạch đến 3h chiều thì chị ngồi dậy lướt facebook với chat chit cùng bạn bè. 4h kém chị đạp xe đi học thêm, đến 6h tối thì chị về. Chị lại ngồi nghỉ ngơi và tẩm bổ với cốc sinh tố mẹ đã xay sẵn.
Ăn cơm xong thì chị ngồi xem thời sự cho thư giãn đầu óc. Em lại vật vã với đống bát. Có bố mẹ ở nhà nên xem xong thời sự chị lại đành ra ngoài bàn ngồi học. Em chả biết chị có được chữ nào vào đầu không mà thấy hơn nửa tiếng chả thấy lật qua trang bên. Vở trước mặt thì cứ trắng tinh. Xong rồi chị lại lấy điện thoại ra dấm dúi nhắn tin. Cứ thế một lúc thời gian trôi qua, mãi cũng đến 10h chị lại leo lên giường đi ngủ.
Giời ơi là giời, quan sát một ngày học của chị mà em muốn điên lên được. Em cũng âm thầm lập bản theo dõi ví dụ từ mấy giờ đến mấy giờ chị làm những gì. Tính ra thì thời gian ngồi bàn chắc tầm được 2, 3 tiếng gì đó là cùng. Trong đó thời gian học thật sự nếu nhân đạo tính cho chị chắc chỉ được 1 tiếng là căng. Lúc đầu em định hí hửng đưa cho mẹ xem để lật tẩy "bộ mặt thật" của chị để em còn thoát được kiếp nạn rửa bát... nhưng nghĩ sao em lại thôi.
Rồi ngày thi cũng đã đến, đêm qua chị hồi hộp không ngủ được, ngồi ôm quyển sách đến tận 3h sáng đến mức mẹ phải vào động viên tinh thần chị mới chịu lên giường đi ngủ. Hôm nay chị phải thi một lúc 2 môn. Sáng mẹ xin nghỉ làm để đưa chị đi thi vì nhà xa nên trưa chị sẽ ăn tạm cái gì ở đó để chiều tiếp tục chiến đấu cho môn tiếp theo.
Lần đầu tiên ăn cơm trưa mà em ước có chị ăn cùng đấy, có phải rửa số bát gấp 10 lần như thế này em cũng cam lòng. Chỉ muốn biết xem chị làm bài như thế nào, có ổn không, buổi trưa mùa hè trời nắng thế này thấy thương mẹ và thương chị rất nhiều!
Em chả biết nói gì hơn ngoài chúc chị thi thật tốt để năm sau em khỏi phải è cổ rửa bát nữa, cố lên chị yêu của em!

Ký tênEm gái bé bỏng

Theo hn.24h.com.vn (http://citinews.net/Redirect.aspx?url=1116851851)