PDA

View Full Version : [Bí kíp yêu] "Thần dược" chữa thất tình hiệu nghiệm nhất

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 10:51
16/07/2014
Mặc dù được mệnh danh là phái mạnh nhưng đàn ông cũng có những lúc yếu đuối tưởng như không thể vượt qua nổi, chẳng hạn như khi bị “bồ đá”. Nhiều người đã phải mất đến vài tháng, thậm chí cả năm mới có thể vực dậy nổi.

http://www.tamsubantre.org/media/news/201407/1405326276_20140710-0432-thattinh1.jpg

Tại sao phải tự làm khổ mình như vậy, trong khi nó chỉ hơi khiến bạn đau tim thôi mà! Bạn hoàn toàn có thể nhanh chóng vượt qua nỗi đau “nho nhỏ” ấy với những mẹo dưới đây.

Tuy nhiên trước khi tìm hiểu những mẹo phía dưới, bạn hãy chú ý điều này. Khi thất tình mà bạn tự giam mình trong phòng, nhịn ăn, ngập ngụa trong rượu bia, nghĩ quẩn, bi quan…thì đều là những giải pháp ngu ngốc và không thể xoay chuyển tình huống. Là đàn ông, bạn cần phải mạnh mẽ mà nhìn về phía trước. Hãy luôn nghĩ rằng thế giới này không chỉ có một người mà còn rất nhiều cô gái đang đợi bạn…

Nếu muốn tạm biệt với nỗi buồn thất tình, bạn hãy chú ý những "mẹo" sau:

Xác định từ bỏ

Khi chia tay, nhiều người nuôi tư tưởng rằng: Nếu có duyên, sau này hai người vẫn có thể tiếp tục mối quan hệ. Trong khi cô ấy đã cao chạy xa bay thì bạn vẫn tiếp tục chờ đợi một cách vô ích. Do vậy, khi bị “bồ đá”, vì sĩ diện đàn ông, và cũng vì tương lai bản thân mình, bạn cần chấp nhận kết thúc. Hãy coi thời gian qua bạn đang sống trong mơ, thất tình là cột mốc giúp bạn thoát khỏi giấc mơ đó và quay về thực tại.

Trút tức giận vào thiên nhiên

Hét to cũng là một cách hay để mớ tâm trạng hỗn độn trong đầu bạn giải tán nhanh chóng. Mỗi lần hét như vậy, bạn có thể giải phóng được một lượng calo đáng kể kèm theo tác dụng cân bằng hoạt động các dây thần kinh trở về trạng thái bình thường. Hãy đến một nơi thoáng đãng, chẳng hạn như bờ sông, hồ nước, bãi đất trống… và bắt đâu hét cho thỏa thích cho đến khi nào không thể hét được nữa. Quay về nhà và tắm gội thật sạch, bạn sẽ thấy tinh thần thoải mái hẳn lên.
Khóc thật đã một lần cuối cùng

Đàn ông khóc là đàn ông hèn. Đó là nhận định hoàn toàn sai lầm. Khóc sẽ giúp bạn giải tỏa ức chế còn hơn là cứ giữ mãi trong lòng. Và khi bị cô ấy đá mà chưa rơi một giọt nước mắt nào, tức là bạn chưa thể vượt qua được nỗi đau này. Tìm một góc yên tĩnh, chẳng hạn như nhà tắm, phòng ngủ, tập trung hết tư tưởng để nghĩ đến nỗi đau này một lần cuối cùng và bắt đầu… khóc thật to, thật đã. Sau khi vơi bớt và khô hết nước mắt, bạn sẽ thấy lòng nhẹ nhàng hẳn đi.

Nghe những ca khúc yêu thích

Lúc này, bạn không nên nghe bài hát u buồn gần với tâm trạng hiện tại của mình mà hãy chọn những ca khúc vui tươi, ca từ dễ hiểu, âm hưởng nhẹ nhàng hoặc nhạc không lời. Trên trang Yourtango, các chuyên gia cho biết nghe bài hát yêu thích lúc này thúc đẩy não sản sinh nhiều endorphins, có tác dụng giảm căng thẳng và gợi lên một cảm giác nhẹ nhõm, ngăn chặn sự giải phóng những tín hiệu đau khổ tinh thần. Do vậy, lúc thất tình mà phải ở nhà một mình, bạn nên mở loại nhạc này để thư giãn.

Dành nhiều thời gian cho gia đình

Trước đây, ngoài công việc, ăn, ngủ, bạn dành toàn bộ thời gian để nhắn tin, gọi điện, chat hoặc hẹn hò với cô ấy. Còn khi đã chia tay người yêu, không làm những việc này, bạn cảm thấy trống trải và cô đơn cực độ. Thay vào việc ngồi thu lu trong phòng, bạn nên xung phong chở mẹ đi chợ, dọn dẹp nhà cửa, đến thăm gia đình anh chị … Những ngày cuối tuần, bạn có thể đến chơi với các cháu. Thời gian sẽ trôi qua thật nhanh, đầy ý nghĩ và bạn sẽ cảm thấy thật hạnh phúc khi được ở bên người thân.

Không để lại dấu vết

Nhìn vật nhớ người, vì vậy mà hãy đem cho, vứt hoặc gói ghém tất cả những gì cô ấy tặng, kỷ vật của hai người vào một thùng carton và cho xuống gầm giường để không phải nhìn thấy chúng hàng ngày nữa. Bạn cũng nên trang trí, mua thêm một số vật, thay ga giường, sắp xếp lại đồ đạc trong căn phòng, nơi mà trước đây cô ấy thường hay lui tới để không bị ám ảnh bởi cảm giác cũ.

Ngoài ra, bạn cũng nên cất kỹ tất cả những tấm ảnh chụp chung của hai người, xóa số điện thoại, tin nhắn, nhật ký cuộc gọi, email, lưu bút, nhật ký… có liên quan đến cô ấy

Nhớ đến những lúc tồi tệ nhất của tình yêu

Chắc chắn rằng trước khi chia tay, bạn và cô ấy có rất nhiều xích mích, hoặc cũng đã có thời gian chiến tranh mặt lạnh với nhau. Hãy nghĩ tới giai đoạn ấy, đến những thói xấu của cô ấy, chẳng hạn như nhõng nhẽo, con nít, nói năng không chín chắn, thiếu suy nghĩ, không khéo nấu ăn, vô tâm, cộc cằn… và tự nhủ rằng “Một người con gái như vậy không có gì đáng để tiếc nuối cả!”

Hãy nhìn xem, còn có rất nhiều người đẹp đang đợi bạn

Thế gian này đâu chỉ có một người con gái đáng để yêu. Không yêu người này bạn cũng sẽ yêu người khác thôi, thậm chí còn có cơ hội yêu một cô nàng xinh xắn, nết na, dịu dàng, đảm đang hơn người yêu cũ nhiều lần. Không cần phải tìm kiếm ở đâu xa, người ấy có thể ở ngay trong cơ quan bạn, trong đám bạn bè mà lâu lắm rồi, trong giai đoạn bị ràng buộc bởi cô người yêu cũ khiến bạn không thể nhận ra.

Đi chơi xa

Đến nước này, nếu không thể thoát khỏi cảm giác cô đơn thì bạn hãy xin nghỉ vài ngày phép và một mình đi du lịch đến nơi nào đó thật lạ và thú vị. Chuyến đi có thể sẽ khá buồn, nhưng hãy cởi mở với tất cả mọi người trong đoàn. Những giây phút sinh hoạt chung với nhau chắc chắn sẽ để lại kỷ niệm đáng nhớ, giúp bạn phần nào vơi đi nỗi buồn.

Chuẩn bị cho một kế hoạch mới

Bạn cần tập trung nhiều hơn cho công việc, tiết kiệm tiền để đổi xe, làm nhà, phụ giúp mẹ. Trong giai đoạn này, bạn nên mở òng với những người xung quanh như bạn bè, sẵn sàng để đón nhận một người con gái khác. Tuy vậy, hãy luôn nhớ rằng, tìm ngay một cô gái để lấp chỗ trống trong lòng là việc làm sai lầm và mối quan hệ này sẽ không được duy trì lâu dài.

Ăn nhiều

Nhịn ăn và tự hành hạ mình là sai lầm lớn nhất của những anh chàng thất tình. Kết quả là sau vài ba ngày, mặt mũi bạn trở nên hốc hác, thiếu sức sống, mặt lên đầy mụn, tóc tai bù xù… Trong những lúc này, bạn lại càng phải ăn nhiều để bù đắp cho năng lượng mất đi trong quá trình suy sụp tinh thần.

Hãy ăn càng nhiều càng tốt, nhất là các loại thức ăn giàu protein và rau xanh. Bạn cũng nên bổ sung thật nhiều trái cây, nước rau má, nước ép các loại quả để bổ sung các vitamin cần thiết. Và cũng nên tăng cường thêm nhiều bữa ăn phụ bằng các món khoái khẩu như sữa chua, kem, snack…

Tút lại mình một chút

Thay đổi hình ảnh của mình bằng cách đổi kiểu tóc, mua mới quần áo, đôi giày, đổi loại sữa tắm, nước hoa, dầu gội…cũng sẽ giúp bạn nhanh chóng cân bằng lại chính mình.

Nghĩ tới mặt lợi của việc chia tay

Cái gì cũng có hai mặt, kể cả việc bị bồ đá. Lợi ích lớn nhất mà bạn nhận được là sự tự do. Bạn sẽ thoát khỏi sự kiểm soát chặt chẽ, những lần ghen tuông vô cớ của cô ấy. Bạn cũng không cần phải nói dối mỗi khi di nhậu nữa, tai bạn cũng được giải lao khi không phải nghe những lời trách móc, bạn không phải mất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc để đưa người ấy đi ăn, mua sắm, đi chơi, tiền điện thoại… Thay và đó, bạn được thoải mái làm những gì mình thích, tha hồ ngắm những cô gái đi ngang trước mắt, và hàng tháng còn tiết kiệm được một khoảng tiền không nhỏ!

Theo yan.vn

songchungvoi_HIV
19-07-2014, 11:03
10 sai lầm đối với người thất tình
19/7/2014 10:21Với bản tính nặng tình nghĩa, phụ nữ sau khi thất tình thường có cú sốc tâm lý rất nặng nề. Để quên đi nỗi đau khổ, họ thường đâm đầu vào những cách chữa vết thương lòng “cực đoan” dưới đây.

http://static.xaluan.com/images/news/Image/2014/07/19/953c9e42490380.img.png

Ảnh minh họa
Đúng là chỉ có yêu thật sự mới khiến họ đau lòng đến vậy, nhưng đừng nên dại dột khiến trái tim mình thêm đau khổ bằng những hành động này.
Ăn uống thả phanh
Khi đối mặt với thất tình, nhiều nàng đã tự hành hạ bản thân mình bằng cách ăn uống thả phanh. Ngay cả những nàng trước đó là "tín đồ" giảm béo thì lúc này cũng chiều lòng cái dạ dày của mình hết cỡ. Họ nghĩ rằng có thể chữa lành vết thương tâm hồn bằng cách ăn thật nhiều. Cách "chiều chuộng" quá mức dạ dày của họ không những gây tổn hại đến cơ thể mà "di chứng" tăng cân còn khiến họ nhớ lại những mảnh vụn của kí ức thất tình. Vì vậy, tuy việc ăn thả phanh có bề ngoài khiến họ được thoải mái, nhưng thực sự đó lại là sự dày vò nội tâm.
Khóc lóc bất cứ khi nào có thể
Khóc là cái quyền vốn có của phụ nữ, họ có thể khóc trước mặt hoặc sau lưng người khác. Hầu hết mọi người sẽ cảm thông khi thấy phụ nữ rơi lệ chứ không như việc người đàn ông khóc sẽ có thể khiến kẻ khác khinh thường. Bởi vậy, rất nhiều phụ nữ sẽ sử dụng đặc quyền này của mình khi thất tình, họ hy vọng có thể dùng nước mắt để giải phóng sự đau buồn và vết thương lòng. Điều này không sai, nhưng lời khuyên dành cho chị em phụ nữ là không nên động một chút là lại mít ướt trước mặt người khác bởi họ sẽ có cái nhìn khác về bạn, coi bạn như là kẻ quá lụy tình hoặc có phần lập dị.

Tìm ngay "bình phong" mới để quên đi người cũ
Đây là điều mà sau khi thất tình phụ nữ không nên phạm phải nhất. Mặc dù có thể yêu ngay một người mới sau thất tình là cách xoa dịu đau khổ hiệu quả nhất, nhưng kết quả cuộc tình chóng vánh ấy mang lại khiến chính họ cũng không hiểu được cảm giác của mình. Họ muốn tìm ra một lối thoát tạm thời bằng một sự lựa chọn vội vàng không suy nghĩ. Chắc chắn cuộc tình mới ấy cũng không thể kéo dài được bao lâu, chưa kể đến việc họ không may lại gặp phải người xấu một lần nữa thì đúng thật là lợi bất cập hại.
Mượn rượu giải sầu
Mượn rượu giải sầu là việc làm thường thấy của những kẻ thất tình. Men say của rượu giúp họ tạm thời quên được sự đau khổ khi bị "đá". Tuy nhiên, nếu lúc nào cũng "một mình một chén" thì ngược lại với ý nghĩ tự xoa dịu nỗi đau cho mình, họ đang tiếp tay cho sự cô đơn lớn dần lên, điều đó càng khiến cho họ cảm thấy thất vọng, mất mát. Lời khuyên cho kẻ thất tình là hãy tìm đến những đứa bạn thân thiết để cùng nâng chén, mở rộng tấm lòng và xả hết những đau khổ ra khỏi tâm trí.

Làm việc điên cuồng
Rất nhiều phụ nữ cho rằng lao đầu vào công việc sẽ giúp tâm trí họ ngừng suy nghĩ vẩn vơ, là liều thuốc gây tê tạm thời cho nỗi đau vì tình. Hành động ấy cũng có thể là cách tốt để phấn đấu cho một sự nghiệp thành công, đặc biệt là đối với những người trước đó đã vì tình yêu mà bỏ lỡ những cơ hội sự nghiệp. Tuy nhiên, nó cũng dễ khiến cho họ rơi vào trạng thái cực đoan khác, đó chính là mất niềm tin vào tình yêu thậm chí cự tuyệt với tình yêu, vì thế mà bỏ lỡ những mối lương duyên trong tương lai.
Gồng mình tỏ ra cứng cỏi
Đây là cách mà người phụ nữ hiếu thắng thường sử dụng. Cô ấy trông có vẻ không có gì thay đổi thậm chí là còn vui vẻ hơn trước khi chia tay người yêu. Thực chất, ẩn sau nụ cười gượng gạo ấy chính là sự đau khổ tột cùng, chỉ cần ở một mình là nước mắt cô ấy sẽ tuôn như mưa. Và một khả năng có thể xảy ra chính là cô ấy sẽ sụp đổ trong chớp mắt sau một thời gian dài tỏ ra kiên cường.
Nghĩ cách trả thù
Một số phụ nữ nghĩ đến việc trả thù kẻ đã gây đau khổ cho mình. Nhưng hà tất phải làm như vậy? Dù gì họ cũng đã từng yêu người ấy, nếu sau chia tay tìm cách trả thù thì hóa ra họ không yêu thật lòng. Chưa nói đến việc họ còn phải hy sinh một số thứ để tìm cách trả thù mù quáng. Hậu quả mang đến khiến cả hai đều tổn thương và đau khổ hơn.
Từ bỏ mọi thứ để được nghỉ ngơi
Khi thất tình sẽ khiến không ít người có hành động thiếu suy nghĩ như mọi hy vọng đều trở nên xám xịt, muốn rời bỏ tất cả để đi thật xa, hay bỏ công việc hiện tại để tự mình kinh doanh. Lời khuyên cho họ là đừng nên vội hành động khi chưa suy nghĩ kỹ càng, tốt nhất nên tham khảo ý kiến người thân, bạn bè. Khi đã có được lời khuyên lý trí của người ngoài cuộc, những người phụ nữ thất tình có thể tự do rũ bỏ những gánh nặng và sau khi tất cả đã lắng xuống thì họ vẫn có thể tự tìm lại một "tôi" thật mạnh mẽ.
Đi du lịch
Đi du lịch đúng là cách giải quyết tâm trạng thất tình rất tốt. Nhưng nhiều người lại tìm đến những địa điểm đã từng trải qua với mối tình cũ trong chuyến du lịch của mình. Điều đó chỉ khiến những ký ức đau khổ tái hiện lại trong họ mà thôi. Nếu như muốn đi hãy lựa chọn những nơi mà bạn chưa từng tới, hoặc những nơi có phong cảnh yên bình, núi non hùng vĩ, biển xanh cát trắng đẹp lung linh… nơi có thể khiến tâm hồn bạn thăng hoa. Điều ấy có thể khiến bạn bình tĩnh trở lại, và không chừng lại xuất hiện một cuộc gặp gỡ định mệnh. Trong chuyến đi đó, bạn cũng đừng nên quá chú ý đến mục đích du lịch mà hãy từ từ cảm nhận những ý nghĩa mà chuyến du lịch mang lại.
Đến chết cũng không thay đổi
Khi thất tình, bạn luôn tin tưởng sẽ có kỳ tích xảy ra, hoặc nghĩ rằng chỉ cần mình cố gắng hơn nữa thì có thể mang tình yêu trở lại. Nhưng tình yêu không phải trò chơi mà có thể khởi động lại từ đầu, chỉ có thể khiến cho vết thương cũ chưa lành thì vết thương mới lại xuất hiện. Bạn đừng quá quan tâm tới người cũ, hãy coi người ấy là dĩ vãng đã qua, và đừng cố níu giữ trong tim. Bạn phải nhìn về phía trước của cuộc sống, đừng mãi nhìn về quá khứ nữa nhé.

Theo www.xaluan.com (http://citinews.net/Redirect.aspx?url=-247537067)