PDA

View Full Version : Lo lắng: cách dùng PEP

caumongbinhan1
16-07-2014, 20:08
Cách đây gần 1 tháng e có QH vs GMD và rách bao và cảm thấy DV hơi trầy.E đã đến BV uống thuốc theo đơn của BS.Lần đầu e uống lúc 9h50 sang lần 2 e uống sớm hơn 10ph tức là 21h40 lần thứ 3 e uống lúc 9h45 và tiếp tục ướng đến h đẫ dc 27 ngày cho e ? e uống vậy có đúng cách ko ạ?

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 20:12
Cách đây gần 1 tháng e có QH vs GMD và rách bao và cảm thấy DV hơi trầy.E đã đến BV uống thuốc theo đơn của BS.Lần đầu e uống lúc 9h50 sang lần 2 e uống sớm hơn 10ph tức là 21h40 lần thứ 3 e uống lúc 9h45 và tiếp tục ướng đến h đẫ dc 27 ngày cho e ? e uống vậy có đúng cách ko ạ?
Đã đã uống xong PEP rùi thì giờ chờ XN thôi
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

caumongbinhan1
16-07-2014, 20:23
y' e hỏi là e uống như vậy có đúng cách k ạ,vs lại trong thời gian uống thuốc e thấy mình có vẻ sút cân mặc dù tâm lý e cũng ko đến nổi stress lắm có phải do tác dụng phụ của thuốc ko ạ

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 20:27
y' e hỏi là e uống như vậy có đúng cách k ạ,vs lại trong thời gian uống thuốc e thấy mình có vẻ sút cân mặc dù tâm lý e cũng ko đến nổi stress lắm có phải do tác dụng phụ của thuốc ko ạ
Bạn uống xong rùi giờ hỏi gì nữa, chuyện cũng đã xong, chờ XN theo khuyến cáo đi bạn

caumongbinhan1
16-07-2014, 20:31
Bạn uống xong rùi giờ hỏi gì nữa, chuyện cũng đã xong, chờ XN theo khuyến cáo đi bạn
Dza đã có trương hợp nào uống thuốc mà vẫn nhiễm chưa anh,em uống sau 1 ngày rưỡi kể từ lúc QH thì tỉ lệ thành công là bao nhiêu ạ.Tks a.

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 20:34
Dza đã có trương hợp nào uống thuốc mà vẫn nhiễm chưa anh,em uống sau 1 ngày rưỡi kể từ lúc QH thì tỉ lệ thành công là bao nhiêu ạ.Tks a.
Chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng nếu tuân thủ:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)

caumongbinhan1
16-07-2014, 21:17
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa là trong thơi gian uông thuốc em có 1 lần uống 4 lon bia do đi sn bạn và lần khác uống mấy ly rượu do khách mời có làm giảm tác dụng của thuốc không ạ.hix

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 21:23
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa là trong thơi gian uông thuốc em có 1 lần uống 4 lon bia do đi sn bạn và lần khác uống mấy ly rượu do khách mời có làm giảm tác dụng của thuốc không ạ.hix
Ko ảnh hưởng bạn

Tuanmecsedec
16-07-2014, 22:57

Nếu bạn dùng thước trước 72 giờ sau nguy cơ thì thành công rất cao,hiện tại chưa có ca nào thất bại.

caumongbinhan1
17-07-2014, 10:55
Cho e ? nếu dùng chung bàn chải đánh răng thì có bi nhiễm không ạ

songchungvoi_HIV
17-07-2014, 10:59
K có nguy cơ, khi sử dụng xong bàn chải là rữa sạch và vắt lên kệ, k ai để cây bàn chải dơ vậy mà dùng lại

caumongbinhan1
17-07-2014, 11:20
Đọc đc những dòng chia sể của các a mà e thấy an tâm hơn phần nào,không như lúc e đt lên gặp chị tổng đài nói truờng hợp của e tỉ lể thành công chỉ có 70-80% và bia rươu cũng làm giảm tác dụng của thuốc,và kiểu tư vấn cũng rất qua loa.Cám ơn các a rất nhiều.

songchungvoi_HIV
17-07-2014, 11:24
Đọc đc những dòng chia sể của các a mà e thấy an tâm hơn phần nào,không như lúc e đt lên gặp chị tổng đài nói truờng hợp của e tỉ lể thành công chỉ có 70-80% và bia rươu cũng làm giảm tác dụng của thuốc,và kiểu tư vấn cũng rất qua loa.Cám ơn các a rất nhiều.
Tính đến thường điểm này tại DD này tất cả các TV có nguy cơ điều trị PEP trong 72 giờ vàng chưa ai thất bại cả

caumongbinhan1
17-07-2014, 18:54
Hix h mới nhớ trong thời gian uống thuỗc em có 1 một vài lần uống thuốc bổ mắt có bị sao không ạ.

Charles
17-07-2014, 18:58
Hix h mới nhớ trong thời gian uống thuỗc em có 1 một vài lần uống thuốc bổ mắt có bị sao không ạ.

Thuốc bổ mắt không ảnh hưởng công dụng của PEP.

caumongbinhan1
17-07-2014, 19:08
Em bỏ thuốc vào trong bịch ny lông sau đó bỏ vào 1 cái hôp(hộp đựng đt) để trên bàn làm việc,nhiệt độ trong phòng ban ngày lúc nào cũng trên 30 độ vậy thuốc có hỏng không ạ.

Charles
17-07-2014, 19:49
Em bỏ thuốc vào trong bịch ny lông sau đó bỏ vào 1 cái hôp(hộp đựng đt) để trên bàn làm việc,nhiệt độ trong phòng ban ngày lúc nào cũng trên 30 độ vậy thuốc có hỏng không ạ.

Như vậy không ảnh hưởng gì.

Tuanmecsedec
17-07-2014, 22:34

HIV thì không lây nhiễm dùng chung bàn chải đâu bạn ,vì sau khi sử dụng người trước đã rửa sạch.Nhưng bàn chải đánh răng thì nên dùng riêng.

Tuanmecsedec
17-07-2014, 22:35

Những gì bạn nói không bị làm sao cả.

caumongbinhan1
18-07-2014, 10:04
Em theo dõi tư vấn trên diễn đàn thì thấy từ trc đến h chưa có trường hợp náo uống thuốc phơi nhiễm mà cho kết quả DT,e cũng cảm thấy yên tâm,những mấy ngày gần đây em cứ ngĩ nếu trường hợp rủi ro và có khi nào em là ca đầu tiên dùng thuốc rồi mà vẫn cho kết quả DT ko.hix em ăn uống cũng điều độ thuốc cũng ko phản ứng phụ nhiều lắm mà sao vẫn sụt cân.:(

songchungvoi_HIV
18-07-2014, 10:08
Em theo dõi tư vấn trên diễn đàn thì thấy từ trc đến h chưa có trường hợp náo uống thuốc phơi nhiễm mà cho kết quả DT,e cũng cảm thấy yên tâm,những mấy ngày gần đây em cứ ngĩ nếu trường hợp rủi ro và có khi nào em là ca đầu tiên dùng thuốc rồi mà vẫn cho kết quả DT ko.hix em ăn uống cũng điều độ thuốc cũng ko phản ứng phụ nhiều lắm mà sao vẫn sụt cân.:(
Nguyên tắt khi sử dụng PEP cho một nguy cơ phơi nhiễm với HIV là phải XN HIV trước khi dùng PEP, nếu nhiễm HIV rùi uống PEP vô tác dụng. Nếu bạn đã XN HIV trước khi sử dụng PEP thì việc sử dụng PEP là 10000005 AT sau khi ngưng PEP 8 tuần

caumongbinhan1
18-07-2014, 10:14
Em XN AT ạ.10000005 AT là như thế nào em ko hiểu lắm ạ.

songchungvoi_HIV
18-07-2014, 10:15
Em XN AT ạ.10000005 AT là như thế nào em ko hiểu lắm ạ.
Àh nhầm. 1000000%

caumongbinhan1
18-07-2014, 10:18
1000000% luôn.có thật hok a e mừng waa.hix

songchungvoi_HIV
18-07-2014, 10:22
1000000% luôn.có thật hok a e mừng waa.hix
BQT đâu rãnh mà đùa với bạn hả??

caumongbinhan1
18-07-2014, 10:24
Nếu như vậy thì có cần đi XN ko ạ.Em sợ phải đối mặt vs kết quả lắm ạ.:((

songchungvoi_HIV
18-07-2014, 10:28
Nếu như vậy thì có cần đi XN ko ạ.Em sợ phải đối mặt vs kết quả lắm ạ.:((
Bạn hỏi lại chính mình xem có cần XN k??? Bạn có dám k XN để biết mình an toàn k??

caumongbinhan1
18-07-2014, 10:46
e cảm ơn tư vấn của a.hy vọng mọi chuyện sẽ ổn.hix.(lỡ có gì chắc em......wa.)

caumongbinhan1
19-07-2014, 16:41
Từ khi có nguy cơ đến h la` 1 tháng roi`,nếu mà xuất hiện các bệnh nhu giang mai,lậu thì đã có triệu chứng rồi phải ko ạ.

Charles
19-07-2014, 16:46
Từ khi có nguy cơ đến h la` 1 tháng roi`,nếu mà xuất hiện các bệnh nhu giang mai,lậu thì đã có triệu chứng rồi phải ko ạ.

Lậu thì sau 7 ngày có biểu hiện rồi, nếu không thấy thì yên tâm. Sùi mào gà sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị, khi nào có biểu hiện lấy mẫu mồng gà đó làm XN; Giang mai và viêm gan B XN sau 4 đến 12 tuần.

Tuanmecsedec
19-07-2014, 22:00

Giang mai thì xét nghiệm từ 1 > 3 tháng.Còn lậu nếu sau 3 > 7 ngày bạn không có biểu hiện tiểu đau buốt rát và chảy mủ thì yên tâm mình không bị.

caumongbinhan1
20-07-2014, 08:04
Giang mai trong vong` 1 tháng vẫn chưa có biểu hiện hả a.

songchungvoi_HIV
20-07-2014, 08:06
Giang mai trong vong` 1 tháng vẫn chưa có biểu hiện hả a.
Bấm vào đây xem:
Dấu hiệu nhận biết sớm bệnh giang mai (http://diendanhiv.vn/threads/14491-Dau-hieu-nhan-biet-som-benh-giang-mai)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả (http://diendanhiv.vn/threads/12962-Cach-tu-phat-hien-HPV-o-nam-gioi-hieu-qua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp (http://diendanhiv.vn/threads/11289-Ca-chuc-nam-moi-biet-bi-lay-giang-mai-tu-dong-nghiep)

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm (http://diendanhiv.vn/threads/11018-Chong-cong-tac-nuoc-ngoai-vo-lay-sui-mao-ga-tu-hang-xom)

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

mongbinhan
20-07-2014, 10:05
Chờ ngày xn hiv đi bạn ...những cái lhacs có thuốc lo giề

caumongbinhan1
20-07-2014, 11:14
Nge mấy a tư vấn thì kết quả sau khi uống Pep rất khả quan,nhưng vẫn cứ lo lo.:(

Charles
20-07-2014, 11:22
Nge mấy a tư vấn thì kết quả sau khi uống Pep rất khả quan,nhưng vẫn cứ lo lo.:(

Bạn không nên quá lo lắng stress gây ra nhiều bệnh khôn lường.

songchungvoi_HIV
20-07-2014, 11:26
BQT k tư vấn mà đấy là khuyến cáo của WHO, nếu PEP k có tác dụng 72 giờ vàng WHO k hề khuyến cáo
Bấm vào đây xem:
QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)WHO kêu gọi MSM dùng thuốc kháng virus để giảm lây lan HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15343-WHO-keu-goi-MSM-dung-thuoc-khang-virus-de-giam-lay-lan-HIV)

caumongbinhan1
22-07-2014, 08:52
Thằn bạn e ngày nào cũng gặp tự nhiên mấy ngày ni xuât hiện mấy vết đỏ nơi mặt, đi khám bác sĩ bảo nó bị nấm.E bị mụt cóc ở chân,quen tay suốt ngày cứ ngồi gỡ nó rồi nhiều khi ngồi giỡn vs nó vô tình móng tay mình làm xướt da họ liệu có nguy cơ ko ạ.

Charles
22-07-2014, 08:58
Thằn bạn e ngày nào cũng gặp tự nhiên mấy ngày ni xuât hiện mấy vết đỏ nơi mặt, đi khám bác sĩ bảo nó bị nấm.E bị mụt cóc ở chân,quen tay suốt ngày cứ ngồi gỡ nó rồi nhiều khi ngồi giỡn vs nó vô tình móng tay mình làm xướt da họ liệu có nguy cơ ko ạ.

HIV không lây như vậy đâu bạn.

songchungvoi_HIV
22-07-2014, 08:58
HIV k lây như vậy bạn, chuyện đùa giởn cào cấu trầy xước diễn ra hằng ngày trong XH, HIV mà lây như vậy có mà tuyệt chủng

caumongbinhan1
22-07-2014, 09:06
Dza tks a e chỉ sợ lúc đó tay mình có dính dịch từ vết thương rồi làm liên luỵ ng khác.:(

caumongbinhan1
24-07-2014, 08:50
Ngưng thuốc cũng dc 1 tuần rồi mấy ngày wwa ăn uống hoat động bt ko co biểu hiện gì mà sao tư hwa đén h cảm giác tức ngực khó thở môi khô mêt mỏi khắp ng,có phải do tác dụng của thuốc vẫn còn ko ạ,hay là.......?

songchungvoi_HIV
24-07-2014, 08:59
Ngưng thuốc cũng dc 1 tuần rồi mấy ngày wwa ăn uống hoat động bt ko co biểu hiện gì mà sao tư hwa đén h cảm giác tức ngực khó thở môi khô mêt mỏi khắp ng,có phải do tác dụng của thuốc vẫn còn ko ạ,hay là.......?
Chứ còn gì nữa. Đấy gọi là phục hồi hệ miễn dịch ở người dùng PEP, có người tác dụng phụ sớm, muộn, hoặc k có, có thể kéo dài từ tuần thứ 2 sau khi dùng PEP cho đến 6 tuần hoặc 2 tháng, chính vì thế khuyến cáo XN chính xác nhất là ở 8 tuần sau PEP, và trắng đen là 24 tuần từ lúc có nguy cơ

caumongbinhan1
24-07-2014, 10:34
E sợ wa' ko dám di XN a ơi.:((

Charles
24-07-2014, 10:47
E sợ wa' ko dám di XN a ơi.:((

Mới ngưng PEP sao XN được mà lo sợ không dám đi. Quy trình XN: sau nguy cơ 12 tuần và chốt 24 tuần.

caumongbinhan1
24-07-2014, 11:41
Dza e biết mà tới ngày đó chăcf e cũng ko dám đi.Thà tới đâu hay tới đó còn hơn KQ ko như mình muốn chắc e suy sụp wa.

songchungvoi_HIV
24-07-2014, 12:01
Dza e biết mà tới ngày đó chăcf e cũng ko dám đi.Thà tới đâu hay tới đó còn hơn KQ ko như mình muốn chắc e suy sụp wa.
K đi thì ở nhà, ăn ngủ, có gì đâu

caumongbinhan1
25-07-2014, 16:36
Sao tự nhiên h nay e tự dưng nổi hạch bẹn vs mỏi mắt nữa là sao ta.?

Charles
25-07-2014, 16:42

Muốn biết tại sao nổi hạch thì bấm vào đây đọc:

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

caumongbinhan1
25-07-2014, 17:38
Nổi hạch có liên quan gì đến thuốc hay HIV ko ạ.

Charles
25-07-2014, 17:58
Nổi hạch có liên quan gì đến thuốc hay HIV ko ạ.

Thì cứ đọc cho kỹ đi.

caumongbinhan1
25-07-2014, 18:07
E đọc nhưng ko thấy co liên wan gì den HIV ạ.?.Vs e thấy mỏi mắt đau đầu nữa ạ..

Charles
25-07-2014, 18:11
E đọc nhưng ko thấy co liên wan gì den HIV ạ.?.Vs e thấy mỏi mắt đau đầu nữa ạ..

Mỏi mắt đau đầu là các bệnh thông thường, có thể do bạn ít ngủ, tâm lý luôn bất ổn cũng gây ra hiện tượng này.

songchungvoi_HIV
25-07-2014, 18:53
Hạch bẹn, hạch nách, hạch cổ, hạch hàm ai mà ko có trời, con nguời k có hạch có mà chết àh

caumongbinhan1
25-07-2014, 18:57
Mà sao lâu nay hắn ko nổi lại nổi ngay thời điểm này mới khổ chứ.:(

songchungvoi_HIV
25-07-2014, 19:51
Mà sao lâu nay hắn ko nổi lại nổi ngay thời điểm này mới khổ chứ.:(
Hắn k nổi là tại bạn k biết, giờ bạn lên diễn đàn bạn đọc rùi bạn tái mái tay chân bạn sờ nó mới lòi ra

caumongbinhan1
25-07-2014, 20:02
Hix e có sờ đâu ạ.Mà a ơi cho e hỏi tí e thấy a tư vấn cho những bạn nào đã dùng PEP trong h vàng thỉ kết quả XN 100% la AT làm sao a chắc chắn vậy ạ(e hỏi ngu xíu đừng la e).

songchungvoi_HIV
25-07-2014, 20:09
Hix e có sờ đâu ạ.Mà a ơi cho e hỏi tí e thấy a tư vấn cho những bạn nào đã dùng PEP trong h vàng thỉ kết quả XN 100% la AT làm sao a chắc chắn vậy ạ(e hỏi ngu xíu đừng la e).
Tôi đâu có dám khẳng định, mà WHO khuyến cáo áh
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)

Tuanmecsedec
26-07-2014, 05:42

Bạn suy nghĩ nhiều cũng gây ra hiện tượng này bạn.

caumongbinhan1
26-07-2014, 08:14
Vậy e có được kết quả như mong muốn không ạ.:(

Charles
26-07-2014, 08:20
Vậy e có được kết quả như mong muốn không ạ.:(

Chưa trường hợp nào uống PEP trong 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại.

caumongbinhan1
26-07-2014, 22:43
Lợi dụng lúc say viết vài dòng tâm sự:Mấy ngày wa là những trải nghiệm mà trong đời e chắc sẽ không bao h wen dc,lo lắng,hối hận,suy sụp,v....v nhưng mà từ khi e biét diễn đàn đến h không ngày nào e không vào diieen đàn để tìm hiểu thông tin.Những dòng tư vấn những lời chia sẻ của các a những ng đi trc chính là đônọ lực để những ng như tụi e có động lực để tiếp tục hy vọng hay đúng hơn là có cảm giác được wan tâm chia sẻ những chuyện mà ngay chính những ng thân thuộc mình chưa chắc dám nói.Cảm ơn cuộc đời vì có những ng như các a.Chúc các a luôn sống mạnh khoể vui vẻ để giúp đỡ mọi ng.Good night all.

caumongbinhan1
27-07-2014, 13:48
Mấy hnay cái mụt cóc cứ chảy mủ mãi không lành,lại nghe mấy ng nói nếu bị H thì khi bị nhiễm trùng thì rất lâu lành đúng k ạ?.Có lẽ nào.....

Charles
27-07-2014, 14:10
Mấy hnay cái mụt cóc cứ chảy mủ mãi không lành,lại nghe mấy ng nói nếu bị H thì khi bị nhiễm trùng thì rất lâu lành đúng k ạ?.Có lẽ nào.....

lại nghe mấy ng nói nếu bị H thì khi bị nhiễm trùng thì rất lâu lành đúng k ạ? => Đó là khi hệ miễn dịch bị suy giảm nhiều, sức đề kháng không còn nữa (giai đoạn AIDS). Giả sử bạn có nhiễm HIV thì cũng phải 5 - 10 năm sau mới đến giai đoạn này.

caumongbinhan1
29-07-2014, 10:41
E mới đi cân thấy sụt 2 ký.:( có sao không ạ.

Charles
29-07-2014, 11:59
E mới đi cân thấy sụt 2 ký.:( có sao không ạ.

Chuyện lên xuống một vài cân trong lúc tâm lý bất ổn là chuyện bình thường, không có gì đáng lo.

caumongbinhan1
01-08-2014, 07:49
Mấy a ơi nếu e lỡ QHTD ko an toàn thì vẫn có nguy cơ lây bệnh cho ng khác đúng ko ạ.

caumongbinhan1
01-08-2014, 17:29
Sao ko ai tl hết zzay ta.:(

Charles
01-08-2014, 18:45
Mấy a ơi nếu e lỡ QHTD ko an toàn thì vẫn có nguy cơ lây bệnh cho ng khác đúng ko ạ.

BYT khuyến cáo trong khi dùng PEP mà chưa có kết quả XN cuối cùng thì vẫn phải bảo vệ người thân, nếu QHTD thì phải sử dụng BCS.

caumongbinhan1
01-08-2014, 19:00
Nãy h e đọc lại bài của mình thấy a Sống chung ghi: Nếu bạn đã XN HIV trước khi sử dụng PEP thì việc sử dụng PEP là 10000005 AT sau khi ngưng PEP 8 tuần.Có khi nào 12 tuần nó lật kèo như bạn retrai gi đó k ạ.

Charles
01-08-2014, 19:13
Nãy h e đọc lại bài của mình thấy a Sống chung ghi: Nếu bạn đã XN HIV trước khi sử dụng PEP thì việc sử dụng PEP là 10000005 AT sau khi ngưng PEP 8 tuần.Có khi nào 12 tuần nó lật kèo như bạn retrai gi đó k ạ.

Trường hợp lật kèo là có nguy cơ mới. Bạn đọc tài liệu hoặc bài của ai thì phải đọc kỹ để hiểu và tránh hoang mang.

caumongbinhan1
01-08-2014, 19:28
Dza vậy e chỉ cần bình tĩnh tự tin chờ ngày nhận KQ xét nghiệm AT phải k ạ.

Charles
01-08-2014, 19:31
Dza vậy e chỉ cần bình tĩnh tự tin chờ ngày nhận KQ xét nghiệm AT phải k ạ.

Đúng rồi, bình tĩnh tự tin chờ XN thôi. Giờ bạn lo lắng stress sẽ sinh vô số bệnh.

caumongbinhan1
02-08-2014, 12:16
Mấy a ơi e xin kể những biểu hiện sau PEp của e như sau:thèm ăn(ăn cảm giác ngon miệng hơn,1 bên lưng của e tự nhiên nổi sảy(không ngứa),da dẻ xanh xao(chắc do ảnh hướng đến gan),sut. cân(e lo nhất là cái ni đây).ngoai ra còn tiêu chảy nửa,đó cỏ phải tác dụng phụ ko ạ,còn vụ nổi sảy nếu nhiêm bệnh thi sẻ nổi hết ng phải ko ạ,e chỉ bị nổi 1 bên lưng thôi.mấy a tư vấn cho e an tâm vs ạ.

Tuanmecsedec
02-08-2014, 12:17
Mấy a ơi e xin kể những biểu hiện sau PEp của e như sau:thèm ăn(ăn cảm giác ngon miệng hơn,1 bên lưng của e tự nhiên nổi sảy(không ngứa),da dẻ xanh xao(chắc do ảnh hướng đến gan),sut. cân(e lo nhất là cái ni đây).ngoai ra còn tiêu chảy nửa,đó cỏ phải tác dụng phụ ko ạ,còn vụ nổi sảy nếu nhiêm bệnh thi sẻ nổi hết ng phải ko ạ,e chỉ bị nổi 1 bên lưng thôi.mấy a tư vấn cho e an tâm vs ạ.

Đây có thể do tác dụng phụ của thuốc thôi hoặc do bạnlo lắng đã gây ra.

caumongbinhan1
02-08-2014, 12:19
Còn cái nổi sảy thì sao ạ,có liên quan gì đến H ko ạ nếu có thì sau bao lau mới phát ạ.

Tuanmecsedec
02-08-2014, 12:24
Còn cái nổi sảy thì sao ạ,có liên quan gì đến H ko ạ nếu có thì sau bao lau mới phát ạ.

Thường vào mùa mưa,nắng mưa thất thường nhiều người bị nổi sảy do trời hầm.

mongbinhan
02-08-2014, 12:24
Tác dụng phụ của thuốc đó bạn..ngưng pep một thời gian sẽ hết thôi.

caumongbinhan1
02-08-2014, 12:34
Mình ngung cung hon 10 ngay` rôi` bạn.Sẩy nó nổi khi nào cung chag biet ngồi ăn cơm ng nhà phát hiện mới sảng hồn lên đây ? đây,h nhìn đâu cũng H.E cũng tuân thủ thuốc men hết rồi chẳng lẽ lại lật kèo.E cám ơn a tuấn ạ.Nếu có gì a lại tư vấn giúp e nha.

mongbinhan
02-08-2014, 13:06
Mình ngung cung hon 10 ngay` rôi` bạn.Sẩy nó nổi khi nào cung chag biet ngồi ăn cơm ng nhà phát hiện mới sảng hồn lên đây ? đây,h nhìn đâu cũng H.E cũng tuân thủ thuốc men hết rồi chẳng lẽ lại lật kèo.E cám ơn a tuấn ạ.Nếu có gì a lại tư vấn giúp e nha.
Bạn yên tâm do cơ địa từng người nên td phụ sẽ kéo dài hoặc ngaens khác nhau...hồi mình uống pep xong hơn một tháng mà vẫn bị td phụ đấy bạn ạ...đúng sau pep hơn 40 ngày mình mới gần như trở lại trạng thái bình thường

caumongbinhan1
02-08-2014, 13:18
Hồi bạn uống PEP có triệu chung hay tác dụng phụ gi ko.Nguy co cua bạn giống mình k.

caumongbinhan1
02-08-2014, 16:40
Hồi nãy e có đt lên tổng đài 19008909 tư vấn về việc e phát ban và sút cân,chị đó bảo nếu phát ban do nhiễm vi rut thì chỉ xuất hiện sau 14 ngày có nguy cơ hoặc ở giai đoạn ét,còn sút cân cũng vậy do suy nghĩ nhìu,cũng đở lo nhưng chị ấy lại nói việc em bẻ thuốc ra khỏi vỉ bỏ vào bọc ny lông sau đó bỏ vào hộp đt là k được sẽ ảnh hưởng đến thuốc.Nhưng mà a tuấn đã tư vấn là k ảnh hưởng thì chắc k sao dau nhỉ.E xin nhắc lại là mỗi lần e bỏ thuốc vào bao ny long là 6 viên uống trong vòng 3 ngày.Liệu trong 3 ngày thuốc có bị hỏng không ta.

Charles
02-08-2014, 16:45
Hồi nãy e có đt lên tổng đài 19008909 tư vấn về việc e phát ban và sút cân,chị đó bảo nếu phát ban do nhiễm vi rut thì chỉ xuất hiện sau 14 ngày có nguy cơ hoặc ở giai đoạn ét,còn sút cân cũng vậy do suy nghĩ nhìu,cũng đở lo nhưng chị ấy lại nói việc em bẻ thuốc ra khỏi vỉ bỏ vào bọc ny lông sau đó bỏ vào hộp đt là k được sẽ ảnh hưởng đến thuốc.Nhưng mà a tuấn đã tư vấn là k ảnh hưởng thì chắc k sao dau nhỉ.E xin nhắc lại là mỗi lần e bỏ thuốc vào bao ny long là 6 viên uống trong vòng 3 ngày.Liệu trong 3 ngày thuốc có bị hỏng không ta.

Việc bạn bóc thuốc ra khỏi vỉ khi chưa dùng đến là không đúng quy cách bảo quản, nhưng bạn đã để vào túi nilon và cũng chỉ 3 ngày thì không ảnh hưởng gì.

caumongbinhan1
02-08-2014, 18:08
Còn chuyện phát ban chị ấy nói đúng chứ ạ.

Charles
02-08-2014, 18:11
Còn chuyện phát ban chị ấy nói đúng chứ ạ.

Số phát ban cũng có nhiều nguyên nhân, bệnh này từ trẻ nhỏ đến người lớn ai cũng có thể bị. Riêng về HIV thì không có biểu hiện gì thời kỳ đầu cả.

caumongbinhan1
02-08-2014, 18:53
Em ko sốt a ạ,ko ngứa lun,hay là do nóng gan a.

Charles
02-08-2014, 18:56
Em ko sốt a ạ,ko ngứa lun,hay là do nóng gan a.

Như thế đâu phải sốt phát ban. Đó là do trong cơ thể bạn nóng, do thời tiết, có thể stress làm thay đổi nội tiết cũng gây ra như vậy.

caumongbinhan1
02-08-2014, 19:20
Đúng rồi mấy hôm nay cứ thấy người nóng nóng sao ấy a ạ.Từ hôm nghỉ thuốc đến h cứ nhậu mãi sáng dậy soi gương thi mặt mày tái xanh cứ như người bị gan ý.:(

caumongbinhan1
04-08-2014, 08:48
Sáng nay thức dậy thấy trong người rất mệt mỏi chản nản giống như chẳng còn chút sức lực nào trong ngươi vậy mấy vết sảy trên người sau 2 ngày bỗng k cánh mà bay,e chẳng mún ra đường nữa mấy a ạ,chẳng mún gặp ai,nhất là cô bạn gái mới quen, ko dám liên lạc vs người ta nữa.:( e phải làm sao đây mấy a cho e lời khuyên vs.

Tuanmecsedec
04-08-2014, 09:06
Sáng nay thức dậy thấy trong người rất mệt mỏi chản nản giống như chẳng còn chút sức lực nào trong ngươi vậy mấy vết sảy trên người sau 2 ngày bỗng k cánh mà bay,e chẳng mún ra đường nữa mấy a ạ,chẳng mún gặp ai,nhất là cô bạn gái mới quen, ko dám liên lạc vs người ta nữa.:( e phải làm sao đây mấy a cho e lời khuyên vs.

Bạn nên ngồi đọc lại những gì đã được tư vấn.

caumongbinhan1
04-08-2014, 11:22
Cứ mổi lần bất an thì em lại đọc câu nay:Nguyên tắt khi sử dụng PEP cho một nguy cơ phơi nhiễm với HIV là phải XN HIV trước khi dùng PEP, nếu nhiễm HIV rùi uống PEP vô tác dụng. Nếu bạn đã XN HIV trước khi sử dụng PEP thì việc sử dụng PEP là 10000005 AT sau khi ngưng PEP 8 tuần.Nó giống như là câu thần chú giúp em cân bằng trở lại vậy.:) nhưng rồi mỗi khi cơ thể có gì đó khác lạ e lại bất an và sy nghĩ VD:có khi nào mình uống thuốc k đúng cách hay có khi nào thuốc mình bảo quản k tốt hay lỡ cơ thể mình kháng thuốc v.....v.hix.

caumongbinhan1
05-08-2014, 11:36
Em có đọc ở trên mạng thấy họ có ghi tác dụng phụ của PEP là làm phân bố lại mỡ là sao ta mà sao em hết uống thuốc lâu rồi ăn uống bt mà sao ko mập lên lại như cũ ạ,

Tuanmecsedec
05-08-2014, 16:53
Em có đọc ở trên mạng thấy họ có ghi tác dụng phụ của PEP là làm phân bố lại mỡ là sao ta mà sao em hết uống thuốc lâu rồi ăn uống bt mà sao ko mập lên lại như cũ ạ,

Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP) cũng là thuốc điều trị cho người có HIV gọi là ARV.Khi người có HIV điều trị thì họ điều trị suốt đời,tức là ngày nào cũng uống thì có thể thời gian sau sẽ bị tác dụng phụ như vậy.Còn người điều trị phơi nhiễm chỉ trong 4 tuần,sau khi ngưng thuốc thì cơ thể bình thường không có gì ghê gớm hết.

caumongbinhan1
05-08-2014, 17:03
Y' e là e hết uống thuốc cung lâu rồi mà sao ăn uống mãi ko lên cân người lúc nào cung nong nóng kiểu như sôt nhẹ,bụng cồn cào ọc ạch như khi còn uống thuốc,tác dụng phụ kéo dài vậy hả a.

Tuanmecsedec
05-08-2014, 17:06
Y' e là e hết uống thuốc cung lâu rồi mà sao ăn uống mãi ko lên cân người lúc nào cung nong nóng kiểu như sôt nhẹ,bụng cồn cào ọc ạch như khi còn uống thuốc,tác dụng phụ kéo dài vậy hả a.

Muốn lên cân đâu phải dễ,phải phối hợp rất nhiều,ăn uống đều độ thể dục,nhất là tinh thần phải sản khoái.

caumongbinhan1
06-08-2014, 11:24
Sáng nay em ngủ dậy thấy người rất nóng,ho khan,kèm theo đó là có vị tanh của máu trong cổ họng,mắt đờ đẫn.E lo wa.

Tuanmecsedec
06-08-2014, 14:08
Sáng nay em ngủ dậy thấy người rất nóng,ho khan,kèm theo đó là có vị tanh của máu trong cổ họng,mắt đờ đẫn.E lo wa.

Thời tiết mấy hôm nay nhiều người bị cảm sốt ho lắm bạn.

caumongbinhan1
06-08-2014, 14:12
Dza chắc là vậy.

caumongbinhan1
06-08-2014, 20:45
Cho em ngoài lề chút là nếu thực sự nhiễm virut thì bao lau moi xuat hiên triệu chứng và chị tổng đài có tư vấn vs em la trên thế vẫn chưa ghi nhận trương hợp nà dung PEP mà dương tính có đúng k ạ.

Tuanmecsedec
06-08-2014, 21:40
Cho em ngoài lề chút là nếu thực sự nhiễm virut thì bao lau moi xuat hiên triệu chứng và chị tổng đài có tư vấn vs em la trên thế vẫn chưa ghi nhận trương hợp nà dung PEP mà dương tính có đúng k ạ.

Hiện tại chưa có ca nào thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ.Vấn đề biểu hiện triệu chứng thì không có đặc trưng nào là của HIV.

caumongbinhan1
07-08-2014, 12:24
Dza biết nó ko có triệu chứng giai đoạn đầu e cũng cảm thấy sức khoẻ của mình chưa có vấn đề gì nhưng mà cứ mỗi sáng thức dậy nhìn trong gương e lại thấy mình như ốm hơn,ho kéo dài ko rõ vì sao 3 hôm nay lại tỉnh giấc lúc đang ngủ,e mệt mỏi lắm ạ.Xin mọi người an ủi giúp em wwa cơn nguy khó này vs ạ.

Charles
07-08-2014, 14:48
Dza biết nó ko có triệu chứng giai đoạn đầu e cũng cảm thấy sức khoẻ của mình chưa có vấn đề gì nhưng mà cứ mỗi sáng thức dậy nhìn trong gương e lại thấy mình như ốm hơn,ho kéo dài ko rõ vì sao 3 hôm nay lại tỉnh giấc lúc đang ngủ,e mệt mỏi lắm ạ.Xin mọi người an ủi giúp em wwa cơn nguy khó này vs ạ.

Do bạn lo lắng quá thôi, hãy yên tâm khi đã dùng PEP kịp thời.

caumongbinhan1
07-08-2014, 15:53
Dza e thi` dung` kip. thoi` ma dung' k a.Sợ là sợ mua fai? thuốc dỏm ak.Thuoc em mua gồm thuốc phơi nhiễm và thuoc bổ gan mà sao chua tới 1 triệu đồng mà sao e thấy mấy bạn trên diễn đàn mua mắc vậy a.

Charles
07-08-2014, 16:00
Dza e thi` dung` kip. thoi` ma dung' k a.Sợ là sợ mua fai? thuốc dỏm ak.Thuoc em mua gồm thuốc phơi nhiễm và thuoc bổ gan mà sao chua tới 1 triệu đồng mà sao e thấy mấy bạn trên diễn đàn mua mắc vậy a.

Thuốc có thuốc nội và thuốc ngoại, nên giá chênh nhau nhiều.

samhoi
07-08-2014, 16:04
Thuốc giá khác nhau là do thuốc nội, thuốc ngoại và loại thuốc. Không phải nguy cơ nào cũng dùng chung một loại thuốc. Nếu đủ 12 tuần thì đi xét nghiệm lại cho đỡ lo lắng.

caumongbinhan1
07-08-2014, 16:17
Chưa đủ ngày bạn,mình thuộc loại nguy cơ cao,mà thuốc nào cung có tác dụng chứ bạn.Thuốc nội có dễ hỏng ko?

Tuanmecsedec
07-08-2014, 16:21
Chưa đủ ngày bạn,mình thuộc loại nguy cơ cao,mà thuốc nào cung có tác dụng chứ bạn.Thuốc nội có dễ hỏng ko?

Thành phần thuốc phơi nhiễm là chung,dù tên thuốc thuốc khác nhau.Nhưng thành phần thuốc và công dụng vẫn như nhau.

caumongbinhan1
08-08-2014, 10:37
em sụt gần 7kg mấy a ak.:( làm sao bây h.

Tuanmecsedec
08-08-2014, 10:38
em sụt gần 7kg mấy a ak.:( làm sao bây h.

Tâm lý bạn bất an thì chuyện sụt kg là có thể.

caumongbinhan1
08-08-2014, 10:50
sut 2 3kg thì vẫn bt mà 7kg thì e ko thể hiểu đc e ăn uống rất bt điều độ.Em cũng thuôc loại mập mà sao h em cảm giác như mỡ trong người đang tiêu dần hay sao á.Tác dụng phụ của thuốc có làm tiêu mỡ trong ngưòi ko a

caumongbinhan1
08-08-2014, 11:39
Vs lại trước khi uống thuốc bác sĩ em bị men gan cao có ảnh hưởng gì đến việc uống thuốc k ạ.

Tuanmecsedec
08-08-2014, 11:42
Vs lại trước khi uống thuốc bác sĩ em bị men gan cao có ảnh hưởng gì đến việc uống thuốc k ạ.

Men gan cao không ảnh hưởng tác dụng của thuốc.

caumongbinhan1
08-08-2014, 17:43
Mấy a ơi em kể lại đầy đủ trường hợp của em::Ngày 17/6 e QHTD vs GMD sau đó thì rách bao lúc nào ko hay va xuất tinh vào AD túi đó về nhà ngủ ko yên nhưng mãi đên sáng 19/6 mới đến BV xét nghiệm AT và uống viên thuốc đầu tiên luc 9h50 sáng tức là sau nguy cơ khoảng 40 tiếng,viên thứ 2 e uống sớm 10ph tức 21h40ph tối viên thứ 3 để cân bằng e uông luc 9h45ph sáng và tiếp tục uống đều đạn đên hết thuoc thỉnh thoảng có sai lech 2 3 ph.Trong thời gian uống thuốc có 2 lần sử dụng bia rượu.E bảo quản thuốc bằng cách bẻ nó ra khỏi vỉ và cho vào túi ny long sau đó cho vào hộp đựng đt đẻ nguỵ trang vì sợ gia đình phát hiên.Tác dụng phụ của thuốc ma e gặp như sau:buồn nôn,chán ăn,lạt miệng,bụng khó chịu,tiêu chảy buồn ngủ nhưng sau khi ngưng thuốc thì e lại giảm cân,nổi sảy 2 ngày rồi hết,da mặt xanh xao tiều tuỵ thấy rõ.Xin các ace trong BQT cũng như các bạn thành viên trong diễn đàn đọc kỹ nguy cơ của em và tư vấn lần cuối là liệu em có cơ hội thành công ko ạ để em ko phải ngày nào cũng suy nghĩ đến nó mà chắng làm được việc gì cả.Em cũng ko mún ngày nào cũng vào làm phiền mấy ac trong BQT.Em xin cảm ơn.

Charles
08-08-2014, 18:43
Mấy a ơi em kể lại đầy đủ trường hợp của em::Ngày 17/6 e QHTD vs GMD sau đó thì rách bao lúc nào ko hay va xuất tinh vào AD túi đó về nhà ngủ ko yên nhưng mãi đên sáng 19/6 mới đến BV xét nghiệm AT và uống viên thuốc đầu tiên luc 9h50 sáng tức là sau nguy cơ khoảng 40 tiếng,viên thứ 2 e uống sớm 10ph tức 21h40ph tối viên thứ 3 để cân bằng e uông luc 9h45ph sáng và tiếp tục uống đều đạn đên hết thuoc thỉnh thoảng có sai lech 2 3 ph.Trong thời gian uống thuốc có 2 lần sử dụng bia rượu.E bảo quản thuốc bằng cách bẻ nó ra khỏi vỉ và cho vào túi ny long sau đó cho vào hộp đựng đt đẻ nguỵ trang vì sợ gia đình phát hiên.Tác dụng phụ của thuốc ma e gặp như sau:buồn nôn,chán ăn,lạt miệng,bụng khó chịu,tiêu chảy buồn ngủ nhưng sau khi ngưng thuốc thì e lại giảm cân,nổi sảy 2 ngày rồi hết,da mặt xanh xao tiều tuỵ thấy rõ.Xin các ace trong BQT cũng như các bạn thành viên trong diễn đàn đọc kỹ nguy cơ của em và tư vấn lần cuối là liệu em có cơ hội thành công ko ạ để em ko phải ngày nào cũng suy nghĩ đến nó mà chắng làm được việc gì cả.Em cũng ko mún ngày nào cũng vào làm phiền mấy ac trong BQT.Em xin cảm ơn.

Bạn đã tiếp cận PEP sớm và tuân thủ tốt thì yên tâm chờ XN. Chưa có trường hợp nào uống PEP trước 72h vàng, tuân thủ uống đúng mà thất bại.

caumongbinhan1
09-08-2014, 11:19
Ngày hôm nay thức dậy cảm giác như khoẻ hơn mọi ngày giống như là hồi phục sau cơn đau dài(chắc do túi wwa không giật mình tỉnh giấc) nhưng sao thấy trong người nóng nóng bức bức,hay là do thời tiết hôm nay nóng hơn mọi ngày.Mong sao ngày nào thức dậy cũng có cảm giác này để còn tâm trạng làm việc.Con bé hàng xóm hay sang nhà chơi mấy hôm nay cứ hết nhiệt miệng rồi lại sốt nhìn nó mà trong lòng cứ sợ mình lây bệnh cho nó rồi mặc dù HIV đâu có dể lây như thế.Đôi khi mún nói ra cho mọi ngươi biết để họ đề phòng nhưng họ lại sợ họ xa lánh.Cái đáng sợ của căn bệnh này là ở chổ nó khiến mọi người xa lánh ta chứ không thì nó cũng chỉ là căn bệnh mãn tính bt.Mong sao cho những người thân bên cạnh tôi không bị liên luỵ.A di đà phật.

Charles
09-08-2014, 11:30
Ngày hôm nay thức dậy cảm giác như khoẻ hơn mọi ngày giống như là hồi phục sau cơn đau dài(chắc do túi wwa không giật mình tỉnh giấc) nhưng sao thấy trong người nóng nóng bức bức,hay là do thời tiết hôm nay nóng hơn mọi ngày.Mong sao ngày nào thức dậy cũng có cảm giác này để còn tâm trạng làm việc.Con bé hàng xóm hay sang nhà chơi mấy hôm nay cứ hết nhiệt miệng rồi lại sốt nhìn nó mà trong lòng cứ sợ mình lây bệnh cho nó rồi mặc dù HIV đâu có dể lây như thế.Đôi khi mún nói ra cho mọi ngươi biết để họ đề phòng nhưng họ lại sợ họ xa lánh.Cái đáng sợ của căn bệnh này là ở chổ nó khiến mọi người xa lánh ta chứ không thì nó cũng chỉ là căn bệnh mãn tính bt.Mong sao cho những người thân bên cạnh tôi không bị liên luỵ.A di đà phật.

Bạn định viết tiểu thuyết ở đây à :khi875437:

caumongbinhan1
09-08-2014, 13:11
tâm trạng a à.Hix.

mongbinhan
09-08-2014, 13:59
Tự truyện.com.vn....viết xong đưa tui xuất bản cho nhé

caumongbinhan1
09-08-2014, 14:15
Uk.hehe.bạn uống pep vào có bị sụt cân như tôi ko.

caumongbinhan1
10-08-2014, 10:35
Hình như thời gian em uống thuốc em toàn uống lúc bụng đói nên h bụng em nó yếu hay sao mấy a ạ.Ăn uống gì vào là cũng đi lỏng.Lại có cảm giác buồn nôn,tim đập nhanh,lạ lắm ạ.

songchungvoi_HIV
10-08-2014, 10:44
Hình như thời gian em uống thuốc em toàn uống lúc bụng đói nên h bụng em nó yếu hay sao mấy a ạ.Ăn uống gì vào là cũng đi lỏng.Lại có cảm giác buồn nôn,tim đập nhanh,lạ lắm ạ.
Uống bụng đói hay bụng no k có ảnh hưởng tới Hòa Bình Thế Giới

caumongbinhan1
10-08-2014, 10:49
Lâu ngày mới thấy lại a sống chung.Y' là bụng em h nó yếu lắm a ạ.Sáng nào ngủ dậy cũng thấy cái bụng sót sót như hồi còn uống thuốc ấy,đi lỏng,tay em h nó ốm wa nổi gân xanh lên lun rồi.Hoang mang wa đi.

Charles
10-08-2014, 13:18
Lâu ngày mới thấy lại a sống chung.Y' là bụng em h nó yếu lắm a ạ.Sáng nào ngủ dậy cũng thấy cái bụng sót sót như hồi còn uống thuốc ấy,đi lỏng,tay em h nó ốm wa nổi gân xanh lên lun rồi.Hoang mang wa đi.

Có thể bạn còn bị ảnh hưởng tác dụng phụ, cũng có thể stress làm rối loạn tiêu hóa... Bạn không nên quá lo lắng về vấn đề này, đó chỉ là các biểu hiện thông thường, nếu có vấn đề gì nên đi khám chữa sớm.

caumongbinhan1
10-08-2014, 14:48
Dza em chỉ mong là tác dụng phụ.Vs lại e thấy trong người cứ bức bức nóng nóng thế nào ấy có lẽ do gan có vấn đề chăng.

Charles
10-08-2014, 14:54
Dza em chỉ mong là tác dụng phụ.Vs lại e thấy trong người cứ bức bức nóng nóng thế nào ấy có lẽ do gan có vấn đề chăng.

Thường khi uống thuốc phơi nhiễm xong BS yêu cầu tái khám kiểm tra chức năng gan, thận. Bạn nên đi kiểm tra.

caumongbinhan1
10-08-2014, 21:56
Em có vấn đề rồi mấy ac,chiếu nay bông dưng em nóng sốt uể oải lằm mà tự dưng tới 7h e thấy trong người bt trở lại ko hiểu nổi.

songchungvoi_HIV
10-08-2014, 22:06
Em có vấn đề rồi mấy ac,chiếu nay bông dưng em nóng sốt uể oải lằm mà tự dưng tới 7h e thấy trong người bt trở lại ko hiểu nổi.
Muốn biết tại sao như vậy bấm vào đây xem:
Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra/page3)

caumongbinhan1
11-08-2014, 08:01
Sao em đọc chẳng thấy có triệu chứng nào giống em vậy a

Charles
11-08-2014, 08:08
Sao em đọc chẳng thấy có triệu chứng nào giống em vậy a

Stress là dạng bệnh lý vô hình, nghĩ làm sao bị đúng như thế. Nếu cảm thấy lo lắng về sức khỏe thì nên đi khám BS.

caumongbinhan1
11-08-2014, 10:01
Bây h cơ thể e có gì khác lạ là em cứ đổ cho H liền a à.:( em ko wan tâm đền bệnh khác.mong sao đừng bị nhiễm H là đc a ơi.:yociexp76:

caumongbinhan1
11-08-2014, 22:08
Chuc' mấy ace trong DD ngủ ngon.Khoong biết túi ni ngủ mấy h tỉnh nữa.

caumongbinhan1
12-08-2014, 08:30
BQT xóa vì bài dạng spam

caumongbinhan1
12-08-2014, 11:12
Mấy a ak.E bị sốt rồi nóng ran khắp người việm họng nửa.Trời thì nóng mà sao e có cảm giác lạnh lạnh.E sợ wa.E có bị làm sao không ạ.

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 11:17
Mấy a ak.E bị sốt rồi nóng ran khắp người việm họng nửa.Trời thì nóng mà sao e có cảm giác lạnh lạnh.E sợ wa.E có bị làm sao không ạ.
Đây là do tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

caumongbinhan1
12-08-2014, 13:20
Dza tác dụng phụ lâu thế hả a.e nói thật la em sốt nói k ra hơi lun a

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 13:24
Có người tác dụng phụ sau 2 tuần dùng PEP, có người sơm hơn, có người k có, có người sau khi dứt PEP mới có tác dụng phụ, hay gọi đúng là phục hồi hệ miễn dịch, để hệ miễn dịch phục hồi hoàn toàn ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP, chính vì thế khuyến cáo XN chuẩn và chính xác sau PEP 8 tuần

Tuanmecsedec
12-08-2014, 14:59

Thời tiết mấy hôm nay nhiều người bị bệnh lắm bạn.

caumongbinhan1
12-08-2014, 18:11
Dza mấy hôm nay trời nóng e đã thấy ng nóng ran rồi.K ngờ h nay nó đổ ra.Mệt mỏi k đi nôi.

caumongbinhan1
13-08-2014, 10:57
E sốt túi wa tới h chẳng bớt mấy anh ak.Túi wa em sốt cao wa nen mua thuốc ha sốt về ún thấy đỡ đỡ.Nào ngờ gần sáng em sôt lại.H đau đầu kinh khủng,miẹng đắng,Viêm hong,nổi lần nuốt nước bọt em lại thấy đau hai cục hạch 2 bên.Em lo wa.:((

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 11:02
E sốt túi wa tới h chẳng bớt mấy anh ak.Túi wa em sốt cao wa nen mua thuốc ha sốt về ún thấy đỡ đỡ.Nào ngờ gần sáng em sôt lại.H đau đầu kinh khủng,miẹng đắng,Viêm hong,nổi lần nuốt nước bọt em lại thấy đau hai cục hạch 2 bên.Em lo wa.:((
Viêm họng => nổi hạch => sốt là hiễn nhiên, chả có gì lạ.
Bấm vào đây xem:
Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

caumongbinhan1
13-08-2014, 18:56
Em ăn uống chẳng thấy có cảm giác mùi vị chi lun mấy a ak.Tiêu chảy nữa đi ngôài toàn là nuớc.Tác dụng phụ còn hơn cả khi uống thuốc nữa.

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 19:07
Em ăn uống chẳng thấy có cảm giác mùi vị chi lun mấy a ak.Tiêu chảy nữa đi ngôài toàn là nuớc.Tác dụng phụ còn hơn cả khi uống thuốc nữa.
Đã chia sẻ rùi, nếu tác dụng phụ vẫn k thuyên giảm, vui lòng quay lại BS chỉ định PEP khám lại

caumongbinhan1
13-08-2014, 19:33
A biết không ác cái là trung tâm đó nằm ngay gần phim trường để chụp ảnh,e lam chup ảnh,chỉ sợ người wen thấy là chết ak.Nếu đúng là tác dụng phụ thì ok rồi.tks a

caumongbinhan1
14-08-2014, 08:46
Sáng nay ngủ dậy đánh răng rửa mặt xong e lại chảy máu cam nữa mấy a.:(

Charles
14-08-2014, 08:48
Sáng nay ngủ dậy đánh răng rửa mặt xong e lại chảy máu cam nữa mấy a.:(

Chảy máu cam có nguy hiểm không?
"Thỉnh thoảng tôi lại bị chảy máu cam, nhất là khi thấy người mỏi mệt. Xin hỏi bệnh này có nguy hiểm không?".

Chảy máu cam (http://alobacsi.vn/benh-thuong-gap/%C4%90%E1%BB%ABng%20xem%20th%C6%B0%E1%BB%9Dng%20vi %E1%BB%87c%20ch%E1%BA%A3y%20m%C3%A1u%20m%C5%A9i) là bệnh khá phổ biến ở cả người lớn và trẻ em. Có rất nhiều nguyên nhân: Bên trong mũi bị một vết thương nhỏ; thời tiết lạnh và khô làm các màng mũi bị khô theo, khiến mạch máu nhỏ bị đứt; dị ứng; mũi bị va chạm mạnh...
Nếu bị chảy máu cam do các nguyên nhân kể trên, bệnh sẽ tự khỏi khi các tác nhân gây bệnh biến mất. Thế nhưng, trong một số trường hợp, máu mũi chảy nhiều và lâu do chỗ chảy máu nằm sâu ở phần mũi trong (thường gặp ở người lớn). Nên cẩn thận, vì đó là dấu hiệu của một số bệnh như: Xơ cứng mạch máu ở mũi, bệnh về mạch máu, tăng huyết áp, có mụn trong mũi; hậu quả của việc dùng thuốc chống đông máu...
Nếu bị chảy máu cam thông thường, chỉ sau 10-15 phút, máu sẽ ngưng chảy. Nếu quá 15 phút, bạn phải đến bệnh viện để bác sĩ chuyên khoa tìm nguyên nhân và chữa trị.

AloBacsi.vn

Theo BS Nguyễn Hải - Sức Khỏe & Đời Sống

songchungvoi_HIV
14-08-2014, 11:27
TV : Khuusuco (http://diendanhiv.vn/members/25628-Khuusuco) Chủ đề bạn được chuyển ra tách biệt thành một topic tại đây, bấm vào để xem
Chủ đề: Lo lắng PEP bóc rời khỏi vĩ (http://diendanhiv.vn/threads/16771-Lo-lang-PEP-boc-roi-khoi-vi)

caumongbinhan1
15-08-2014, 10:35
Sao chổ cằm em hắn nổi mấy cái mụt chi mà kiểu giông như bị giời đái á mấy a ơi.

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:42
Sao chổ cằm em hắn nổi mấy cái mụt chi mà kiểu giông như bị giời đái á mấy a ơi.
Dời leo hay còn gọi là Zona nổi dọc theo dây thần kinh trung ương, khi mắc rất đau và nhứt.
https://encrypted-tbn1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQY8l2cIEayM2p5nESnDqGBTWw6wjdyu oyd-OQH734SUFQPQeQASw

caumongbinhan1
15-08-2014, 10:45
Em thấy mình giống giống cái thứ tư ak,1 chút chỗ cằm thôi,vs thấy trong lưỡi cũng rát rát,ko đau má rát rát khó chịu.

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:46
Em thấy mình giống giống cái thứ tư ak,1 chút chỗ cằm thôi,vs thấy trong lưỡi cũng rát rát,ko đau má rát rát khó chịu.
Nếu bạn tự chuẩn bệnh được cho bạn thì cần quái gì tới BS, muốn biết phải khám

caumongbinhan1
15-08-2014, 10:50
dza để coi mấy ngày ko hết chắc phải đi khám.Sao bữa h đổ tùm lum bệnh vậy trời.

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:52
dza để coi mấy ngày ko hết chắc phải đi khám.Sao bữa h đổ tùm lum bệnh vậy trời.
Lý do bệnh là do stress => hệ miễn dịch suy giảm nên mới gây ra bệnh

mongbinhan
15-08-2014, 10:58
Bạn lo lắng quá nên stret nặng rồi dẫn tới cơ thể suy sụp...các tc bạn gặp phải ko liên quan gì tới hiv hết...bạn cứ sống vui vẻ. Tập luyện thể thao ăn uống điều độ là sẽ hết ngay mà

caumongbinhan1
15-08-2014, 11:00
Uống C nhiều có bị nổi ko a.:D

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 11:06
Uống C nhiều có bị nổi ko a.:D
Uống C phải biết cách uống, Khuyến cáo nên uống vào buổi sáng sau điểm tâm sáng để cơ thể dễ hấp thu, C giúp tăng cường hệ miễn dịch chống các bệnh thời tiết như cảm cúm, hô hấp...

caumongbinhan1
15-08-2014, 11:06
Em cũng ko biết là em có đang bị stress ko nữa,mỗi lần nghĩ tới thì pùn,còn khi đi làm đi chơi em hoàn toàn chẳng nghỉ gi về nó nữa,em thấy tâm lý mình cũng ổn định lắm,ko đến nỗi hoang mang,sợ hãi wa.hix.

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 11:14
Em cũng ko biết là em có đang bị stress ko nữa,mỗi lần nghĩ tới thì pùn,còn khi đi làm đi chơi em hoàn toàn chẳng nghỉ gi về nó nữa,em thấy tâm lý mình cũng ổn định lắm,ko đến nỗi hoang mang,sợ hãi wa.hix.
Nếu ko stress thì đâu có nhãm nhãm nhiều vậy

caumongbinhan1
15-08-2014, 11:31
Hix.Cái bịnh ni đâu có tâm sự đc vs ai đâu a.Ngày nào em cũng nhãm nhãm trên DD thực ra cũng là hành động xả stress đó chớ.hehe

Khuusuco
15-08-2014, 12:26
Hix.Cái bịnh ni đâu có tâm sự đc vs ai đâu a.Ngày nào em cũng nhãm nhãm trên DD thực ra cũng là hành động xả stress đó chớ.hehe

Nghĩ ngợi nhiều làm gì cho mệt xác, có vài trường hợp:

1. Nếu có hướng giải quyết
1.1 Giải quyết ko được dù đã cố gắng (Đã PEP nhưg thất bại) -----> suy nghĩ chi nữa, dù gì cũng ko giải quyết được, chuyện đã vậy rồi
1.2 Giai quyết được ( đã uống PEP đúng trong trường hợp ban) ----> suy nghĩ chi nữa, đã êm thắm rồi.

2. Không có hướng giải quyết, bế tắt --> suy nghĩ chi nữa, dù gì cũng ko giải quyết được, chuyện đã vậy rồi

Túm là là không có gì đáng suy nghĩ cả =)), nghĩ nhiều lòi bịnh.

Hồi xưa HIV đáng sợ, chứ giờ nó ko là gì, dù sao người nhiễm có thể còn 20 năm. Giờ thì có nhiều cái kinh dị hơn:

1. Ung thư : do thực phẩm, thuốc trừ sâu:--> chết chắc trong đau đớn
2. Tiểu đường: do thực phẩm, lối sống --> chết dần mòn trong isullin ( tiêm )
3. Siêu vi C --> kẻ giết người thầm lặng --> chết chắc trong đau đớn nếu ko tim vacxin
4. Ebola: siêu hot virus --> chết chắc trong đau đớn, ko thuốc cứu, dễ lây lan
.............

Những cái mình biết và cho bạn chút lời khuyên

caumongbinhan1
15-08-2014, 15:30
.Thực sự nói là nói vậy thôi chứ ai đặt vào trường hợp như mình đố mà không suy nghĩ,biết là suy nghĩ ko đc gì nhưng mà cái suy nghỉ trong đầu là cái mà nó tự đến mà không báo trước cho dù mình cố lắc đầu không suy nghĩ hoặc nghĩ sang chuyện khác thì nó lại tìm đến lúc khác,phải tạo cho mình thật bận rộn thì chỉ cug chỉ tránh né đc nó trong khoảng thời gian nào đó thôi.Ở đây,tại cái diễn đàn này những người làm đc cái điều mà suy nghĩ chi nữa theo minh thay chỉ có đc vài người tiêu biểu la anh songchungvoi_HI (http://diendanhiv.vn/member.php?u=715)V.Sợ hãi là bản năng của con người.Sống mà đc như cái gọi là không có gì đáng suy nghĩ cả thì còn gì bằng.hehe.Xin chân thành cảm ơn lời khuyên của bạn.Mà nè đọc xong câu ni lại thấy hoang mang wa(Giải quyết ko được dù đã cố gắng (Đã PEP nhưg thất bại) -----> suy nghĩ chi nữa, dù gì cũng ko giải quyết được, chuyện đã vậy rồi).:))

samhoi
15-08-2014, 17:31
Nếu xong pep rồi thì bạn đi xét nghiệm 4-8-12 tuần. Kết quả sẽ làm bạn đỡ căng thẳng. Ở nước ngoài người ta cũng khuyến cáo xét nghiệm sau khi ngưng pep 4 và 12 tuần. 4 tuần làm combo còn từ 6 tuần trở đi test nhanh được rồi. Ở singapor mình thấy 12 tuần người ta chốt luôn cho dù có pep.

Khuusuco
16-08-2014, 13:43
.Thực sự nói là nói vậy thôi chứ ai đặt vào trường hợp như mình đố mà không suy nghĩ,biết là suy nghĩ ko đc gì nhưng mà cái suy nghỉ trong đầu là cái mà nó tự đến mà không báo trước cho dù mình cố lắc đầu không suy nghĩ hoặc nghĩ sang chuyện khác thì nó lại tìm đến lúc khác,phải tạo cho mình thật bận rộn thì chỉ cug chỉ tránh né đc nó trong khoảng thời gian nào đó thôi.Ở đây,tại cái diễn đàn này những người làm đc cái điều mà suy nghĩ chi nữa theo minh thay chỉ có đc vài người tiêu biểu la anh songchungvoi_HI (http://diendanhiv.vn/member.php?u=715)V.Sợ hãi là bản năng của con người.Sống mà đc như cái gọi là không có gì đáng suy nghĩ cả thì còn gì bằng.hehe.Xin chân thành cảm ơn lời khuyên của bạn.Mà nè đọc xong câu ni lại thấy hoang mang wa(Giải quyết ko được dù đã cố gắng (Đã PEP nhưg thất bại) -----> suy nghĩ chi nữa, dù gì cũng ko giải quyết được, chuyện đã vậy rồi).:))

mình vừa xong 29 ngày PEP hôm quá, mà chả thấy căng thẳng gì, có lẽ do tùy người và nguy cơ của mình hầu như thấp bé, + với uống thuốc chuẩn nên mình ko bì gì kể cả TC phụ của Lamzidivir,

Chúc bạn vươt qua, =))

iron
16-08-2014, 18:25
Bạn đã có chủ đề ở đây:
Chủ đề: Hỏi về thuốc PEP (http://diendanhiv.vn/threads/16959-Hoi-ve-thuoc-PEP)
Đã chia sẻ rùi, k được hỏi trong topic TV khác, đây là quy định của DD

Charles
16-08-2014, 18:29
Cho mình hỏi , lúc nãy tay ướt mình cầm thuốc thì có 1 chút bột trắng của thuốc dính tay , không biết có làm giảm hay mất tác dụng của thuốc không ? .
Thứ 2 , Mình thường bóc 6 viên ra khỏi 1 vĩ và cho vào bao ni lông rồi bỏ vào bóp , liệu có ảnh hưởng không ? . Cảm ơn

Chủ đề của bạn ở đây, không hỏi trong topic người khác.

Chủ đề: Hỏi về thuốc PEP (http://diendanhiv.vn/threads/16959-Hoi-ve-thuoc-PEP)

caumongbinhan1
18-08-2014, 09:43
Hết viêm họng rồi mà sao sờ 2 cái hạch bên cổ vẫn đau là sao mấy a.

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 09:50
Hết viêm họng rồi mà sao sờ 2 cái hạch bên cổ vẫn đau là sao mấy a.
Viêm họng là nguyên nhân làm viên hạch tăng sinh
Bấm vào đây xem:
Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

caumongbinhan1
20-08-2014, 16:01
Sao h trong người em cứ đau nhức ê ẩm,ngây ngấy sốt mấy anh ạ.

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 16:08
Sao h trong người em cứ đau nhức ê ẩm,ngây ngấy sốt mấy anh ạ.
Chia sẻ hết rùi bạn, chuyện còn lại là XN HIV và cầm KQ AT trên tay tự khắc hết đau đầu, hết nhứt mõi thui

caumongbinhan1
20-08-2014, 16:21
Hy vọng là vậy.:(

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 16:23
Hy vọng là vậy.:(
K phải hy vọng, mà songchung lấy danh dự ra đảm bảo với bạn 100% AT

caumongbinhan1
20-08-2014, 16:38
Em cám ơn a nhiều lắm ạ.

caumongbinhan1
05-09-2014, 11:12
con hơn 10 ngày nữa là đến kì xét nghiệm rôi mấy ac ak,mà sao em run quá.Hix.TC thì vẫn đầy rẫy.:(

songchungvoi_HIV
05-09-2014, 11:15
con hơn 10 ngày nữa là đến kì xét nghiệm rôi mấy ac ak,mà sao em run quá.Hix.TC thì vẫn đầy rẫy.:(
K phải hy vọng, mà songchung lấy danh dự ra đảm bảo với bạn 100% AT

caumongbinhan1
09-09-2014, 08:10
Triêụ chứng của tiêu chảy thì nó như thế nào ạ,em bị tiêu chảy 3 ngày rồi chưa dứt.

Tuanmecsedec
09-09-2014, 08:17
Triêụ chứng của tiêu chảy thì nó như thế nào ạ,em bị tiêu chảy 3 ngày rồi chưa dứt.

Khi nào bạn đi ngoài phân lỏng như nước từ 5>6 lần trở lên trong ngày thì mới gọi lại tiêu chảy.Vấn đề tiêu chảy nếu bị stress cũng gây ra hiện tượng này.Thật sự nếu bạn bị tiêu chảy như Tuanmecsedec nói trong 3 ngày thì sức khỏe xuống cấp trầm trọng vì mất nước,nhiều khi phải nhập viện truyền nước đó bạn.

caumongbinhan1
09-09-2014, 08:21
Dza ngay đầu em đi 4 lần h thì đỡ hơn ạ nhưng vẫn đi phân lỏng sức khoe vẫn bt ạ,như vâỵ là chưa phải tiêu chảy đúng ko ạ.

Tuanmecsedec
09-09-2014, 08:26
Dza ngay đầu em đi 4 lần h thì đỡ hơn ạ nhưng vẫn đi phân lỏng sức khoe vẫn bt ạ,như vâỵ là chưa phải tiêu chảy đúng ko ạ.

Vậy không phải rồi có thể bạn ăn,uống đồ mát nên đi phân lỏng thôi hoặc do stress đấy.

caumongbinhan1
15-09-2014, 20:01
Mấy hôm nay e có triệu chừng như cảm cúm a,khắp người ê ẩm,hôm qua e đi nắng về tự dưng sau lưng lại nổi sảy lại ạ.Nếu thật sự nhiễm thì mất bao lâu mới phát ạ.

Nguyen Ha
15-09-2014, 20:05
Mấy hôm nay e có triệu chừng như cảm cúm a,khắp người ê ẩm,hôm qua e đi nắng về tự dưng sau lưng lại nổi sảy lại ạ.Nếu thật sự nhiễm thì mất bao lâu mới phát ạ.

Thời tiết thay đổi, stress nặng cũng dẫn đến hiện tượng này. Chưa ai tuân thủ đúng điều trị pep mà thất bại cả.

Tuanmecsedec
15-09-2014, 23:18

Do thời tiết gần đây nhiều người dễ bệnh và có thể do bạn lo lắng nên gây ra thôi.

caumongbinhan1
18-09-2014, 10:55
Hôm nay la tròn 2 tháng sau PEP ạ,vẫn chưa dám đi xét nghiệm 1 phần là do cảm cúm mấy ngay nay vẫn chưa hết,người thì lúc nào cũng nhức mỏi,buồn ngủ.:(

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 10:58
Hôm nay la tròn 2 tháng sau PEP ạ,vẫn chưa dám đi xét nghiệm 1 phần là do cảm cúm mấy ngay nay vẫn chưa hết,người thì lúc nào cũng nhức mỏi,buồn ngủ.:(
Cảm cúm thì nhứt mỏi và buồn ngủ là phải rùi, đó là hiển nhiên

caumongbinhan1
18-09-2014, 11:05
Có khi nào e bị rồi không a.

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 11:13
Có khi nào e bị rồi không a.
Bạn đừng để BQT khóa chủ đề nhé

caumongbinhan1
21-09-2014, 11:34
Anh sống chung ơi có thật em sẽ 100% AT ko ạ.hix em hoang mang thật sự rồi a ak.Mỗi lần em ho là thấy trong phổi hắn tức tức sao ấy ạ.Miệng cứ lạt lạt cảm giác đầu lưỡi cứ tê tê.

songchungvoi_HIV
21-09-2014, 11:37
Anh sống chung ơi có thật em sẽ 100% AT ko ạ.hix em hoang mang thật sự rồi a ak.Mỗi lần em ho là thấy trong phổi hắn tức tức sao ấy ạ.Miệng cứ lạt lạt cảm giác đầu lưỡi cứ tê tê.
Đó là do Xì trét đấy, còn bạn muốn biết có 100% AT ko thì đọc lại 10 trang chia sẻ

caumongbinhan1
21-09-2014, 15:26
Nãy giờ em có đọc 1 bài của a ghi la giai đoạn 2 của H có 2 triệu chứng mà em đã bị khi ngưng PEP gần 1 tháng là zona (Herpes zoster), trong dân gian thường gọi là giời leo do vi rút gây nên); Phát ban dát sẩn, ngứa; giả sử PEP có thất bại thì mất bao lâu mới sang giai đoạn 2 ạ.

songchungvoi_HIV
21-09-2014, 15:34
Nãy giờ em có đọc 1 bài của a ghi la giai đoạn 2 của H có 2 triệu chứng mà em đã bị khi ngưng PEP gần 1 tháng là zona (Herpes zoster), trong dân gian thường gọi là giời leo do vi rút gây nên); Phát ban dát sẩn, ngứa; giả sử PEP có thất bại thì mất bao lâu mới sang giai đoạn 2 ạ.
Hình như bạn càng đọc bạn càng bị loạn rùi, tốt nhất bạn đừng đọc thì hay hơn. Tôi ko cần thiết giải đáp câu này của bạn, bởi có nói thì cũng như nước đỗ lá môn, bạn ám quá thì đi XN đi, vì ngày đăng nhập của bạn là 16 tháng 7 thì hôm nay đã 21/9 XN được rùi

caumongbinhan1
21-09-2014, 15:40
Dza em tới ngày xét nghiệm rồi a,mà em sợ quá,em định 1 ngày nào đó trong người thấy khỏe mạnh sẽ lấy hết can đảm để đi ạ,ko phải em muốn quấy rầy các a đâu,mà thực sự em bị ám ảnh quá rồi ạ.

songchungvoi_HIV
21-09-2014, 15:51
Dza em tới ngày xét nghiệm rồi a,mà em sợ quá,em định 1 ngày nào đó trong người thấy khỏe mạnh sẽ lấy hết can đảm để đi ạ,ko phải em muốn quấy rầy các a đâu,mà thực sự em bị ám ảnh quá rồi ạ.
Cái định của bạn là cái bạn tự hành hạ cái bản thân bạn, Tại sao lúc bạn gây ra hậu quả bạn k sợ?? Giờ chỉ có việc XN máu làm sáng tỏ vấn đề bạn ko làm đc??

caumongbinhan1
21-09-2014, 16:00
a nói đúng ạ,thật sự bay em chẳng biết mình phải làm gì nưa.:(

songchungvoi_HIV
21-09-2014, 16:09
a nói đúng ạ,thật sự bay em chẳng biết mình phải làm gì nưa.:(
Dễ: XN để xác minh có hay ko HIV

Tuanmecsedec
21-09-2014, 22:02

Bạn yên tâm nếu dùng thuốc phơi nhiễm thì chưa có ca nào thất bại.

caumongbinhan1
02-10-2014, 19:43
buồn quá mấy a ơi,tự nhiên ngày hôm nay đi nắng về soi gương lại thấy phát ban trở lại.:(

Nguyen Ha
02-10-2014, 19:49
buồn quá mấy a ơi,tự nhiên ngày hôm nay đi nắng về soi gương lại thấy phát ban trở lại.:(

Do thời tiết, do nóng trong người. Bạn mua GENTRIDERM về bôi sẽ hết.

songchungvoi_HIV
02-10-2014, 20:37
Nhãmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm

Tuanmecsedec
02-10-2014, 21:30

Bạn đi nắng thì da thịt đỏ lên thôi,chứ ban gì ở đây.

mongbinhan
02-10-2014, 22:13
Đi nắng bị cháy da là bt ...soi mói cơ thề mãi làmgì bạn

caumongbinhan1
11-10-2014, 18:07
Khoảng 5 6 ngày gần đây em có cảm giác giông như bị hụt hơi,mỗi lần nói chuyện hay làm việc tim đập rất mạnh,hay bị viêm họng nhẹ.Lúc em đi chụp hình em thấy đôi lúc như bị hụt hơi,khoảng vài phút sau thì bt.Ngày nào cũng có triệu chứng như vậy em k biết em đang bị gì nữa.Các anh đã tư vấn cho em rất nhiều rồi em cũng mong là kết quả đúng như những gì tư vấn,nhưng nhũng triệu chứng trên làm em lo quá.

Charles
11-10-2014, 18:49
Khoảng 5 6 ngày gần đây em có cảm giác giông như bị hụt hơi,mỗi lần nói chuyện hay làm việc tim đập rất mạnh,hay bị viêm họng nhẹ.Lúc em đi chụp hình em thấy đôi lúc như bị hụt hơi,khoảng vài phút sau thì bt.Ngày nào cũng có triệu chứng như vậy em k biết em đang bị gì nữa.Các anh đã tư vấn cho em rất nhiều rồi em cũng mong là kết quả đúng như những gì tư vấn,nhưng nhũng triệu chứng trên làm em lo quá.

Do bạn bị stress gây ra thôi.

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Nguyen Ha
11-10-2014, 18:50
Hãy yên tâm với những gì được tư vấn đi. Tất cả câc triệu chứng mà bạn đang gặp phải là do bạn lo lắng quá thôi.

mongbinhan
11-10-2014, 19:31
Bạn cứ như thế xuốt thì street còn gây Cho bạn nhiều thứ kinh khủng hơn nữa..lấy lại niềm tin và tập luyện thể Thao điều độ đi cơ thề bạn sẽ khoe mạnh trở lại

caumongbinhan1
12-10-2014, 10:27
Em thật sự chỉ mong đc như những gì ac tư vấn thôi ạ.

Tuanmecsedec
12-10-2014, 10:33

Bạn yên tâm những gì bạn được tư vấn không tư vấn bừa.

songchungvoi_HIV
12-10-2014, 10:58
Hiện tại chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng mà DT HIV

caumongbinhan1
17-10-2014, 09:17
Thuốc Pep có hạn sử dụng ko mấy ac,hồi em uống thuốc em quên k đọc hạn sử dụng.

Tuanmecsedec
17-10-2014, 09:19

Trên vỉ thuốc và trên vỏ bao có ghi hạn sử dụng.

songchungvoi_HIV
17-10-2014, 09:32
Thuốc nào ko có hạn dụng, dù trên bao bì ghi hạn dụng 14/10/2014, nhưng vẫn có giá trị đến hết 14/11/2014

caumongbinhan1
17-10-2014, 09:46
có nghĩa là quá hạn 1 tháng vẫn có tác dụng hả a

songchungvoi_HIV
17-10-2014, 09:49
có nghĩa là quá hạn 1 tháng vẫn có tác dụng hả a
Songchung đâu có đùa với bạn, songchung làm trong ngành này 4 năm, ngồi cạnh BS, vấn đề này BS từng trao đổi với songchung về hạn dùng của thuốc, miễn thuốc còn nguyên bao bì ko bong tróc vĩ thì thuốc vẫn có tác dụng tốt, ko chết đâu, riêng về PEP là thuốc được quản lý của Bộ lại càn ko có chuyện hết hạn dùng

caumongbinhan1
17-10-2014, 09:50
Dza em hiểu rồi ạ.

mongbinhan
17-10-2014, 10:31
Pep thường có hạn SD là 36 tháng...vì là thuốc bán Theo đơn nên bạn yên tâm

caumongbinhan1
19-10-2014, 16:28
Dza chắc do en suy nghĩ nhiều quấ nên suy diễn lung tung ạ cộng vs mấy ngày gần đây cứ nổi mấy hột đỏ đỏ như muỗi cắn khắp người nên đâm lo.Mấy anh thông cảm

caumongbinhan1
25-10-2014, 10:07
Cứ mổi lần em đi chụp hình trời nắng về là lại bị nổi ban mấy a ạ,ko nổi ở đâu nổi ngay chỗ cũ,ngủ 1 đêm dậy sáng hôm sau là lặn vài hôm sau đi nắng lạ bị lại,vs lại cảm giác khi nuốt có cái gì vướng vương trong cổ họng như là bị nấm họng á

Nguyen Ha
25-10-2014, 10:09
Cứ mổi lần em đi chụp hình trời nắng về là lại bị nổi ban mấy a ạ,ko nổi ở đâu nổi ngay chỗ cũ,ngủ 1 đêm dậy sáng hôm sau là lặn vài hôm sau đi nắng lạ bị lại,vs lại cảm giác khi nuốt có cái gì vướng vương trong cổ họng như là bị nấm họng á

Đi nắng về nổi ban là phải rồi. Muốn biết có nấm họng hay không thì đi khám bs.

Tuanmecsedec
25-10-2014, 10:10

Đó là do bạn đi nắng nên mới bị vậy thôi,không có gì hết.

caumongbinhan1
25-10-2014, 10:18
Trc h e chưa bao h bị a,từ khi hết dùng Pep là cứ mỗi lần đi nắng về là hắn nổi 1 chổ 1 ngay sau lưng thôi ko nổi chổ khác ngủ đêm dậy sáng mai nó lặn.

Tuanmecsedec
25-10-2014, 10:21
Trc h e chưa bao h bị a,từ khi hết dùng Pep là cứ mỗi lần đi nắng về là hắn nổi 1 chổ 1 ngay sau lưng thôi ko nổi chổ khác ngủ đêm dậy sáng mai nó lặn.
Bạn yên tâm bình thường không có vấn đề gì hết.

songchungvoi_HIV
26-10-2014, 12:35
Cái nớ ko phải là bạn, đó là da mẫn cảm với nắng, cần khám chuyên khoa, Nấm nào mà vướng vướng trong cổ họng?? Đó gọi là rối loạn lo âu

caumongbinhan1
18-11-2014, 17:11
Nguyên 1 tuần nay e cứ bị viêm họng,rát cổ mãi ko dứt,vs lại xuất hiện mụn nước nhỏ nhỏ,sút cân không nhiều lắm,dạo gần đây em cung hay ăn nhậu nên hay bị tiêu chảy hok bik có phải là do ăn nhậu ko nữa.Đã 6 tháng trôi qua rồi nếu bị thì đã có triệu chứng chưa ạ.

Charles
18-11-2014, 17:43
Nguyên 1 tuần nay e cứ bị viêm họng,rát cổ mãi ko dứt,vs lại xuất hiện mụn nước nhỏ nhỏ,sút cân không nhiều lắm,dạo gần đây em cung hay ăn nhậu nên hay bị tiêu chảy hok bik có phải là do ăn nhậu ko nữa.Đã 6 tháng trôi qua rồi nếu bị thì đã có triệu chứng chưa ạ.

Nếu bị 6 năm chưa chắc có triệu chứng nói gì 6 tháng. Các bệnh của bạn là bệnh thông thường, đi khám chữa là khỏi thôi.

caumongbinhan1
23-11-2014, 08:49
Mấy vết ban trên lưng h lan ra 2 bên cánh tay rồi mấy a.E hoang mang quá.

Tuanmecsedec
23-11-2014, 08:51
Mấy vết ban trên lưng h lan ra 2 bên cánh tay rồi mấy a.E hoang mang quá.

Do bạn lo lắng quá nên vậy thôi.

caumongbinhan1
23-11-2014, 09:15
Em xin nói rõ là mỗi lần nổi ban lên ngủ 1 đêm dậy sáng mai la bớt

Charles
23-11-2014, 09:42
Em xin nói rõ là mỗi lần nổi ban lên ngủ 1 đêm dậy sáng mai la bớt

Do stress gây ra thôi bạn.

caumongbinhan1
23-11-2014, 10:23
Dza vậy a,do e lo quá 6 tháng ni e ko dám QHTD vs ai cả.:'( em sợ quá lun rồi.:'(

caumongbinhan1
25-11-2014, 11:14
Mấy a ơi có chắc chắn là em ko bị ko ạ,em streess quá rồi ạ.Mấy a chốt lại 1 câu giùm e vs.tks

songchungvoi_HIV
25-11-2014, 11:16
Mấy a ơi có chắc chắn là em ko bị ko ạ,em streess quá rồi ạ.Mấy a chốt lại 1 câu giùm e vs.tks
Đọc lại 12 trang chia sẻ dùm đi

Tuanmecsedec
26-11-2014, 15:50

Bây giờ có nước Tuanmecsedec chốt cửa luôn topic này thì may ra bạn mới chịu đọc những gì mọi người đã tư vấn.

caumongbinhan1
27-11-2014, 10:52
Hix vậy là em ko bị sao cả phải ko a.

songchungvoi_HIV
27-11-2014, 11:00
Hix vậy là em ko bị sao cả phải ko a.
Vậy BQT khóa chủ đề để bạn có thời gian đọc. Bạn cần gì thì bấm vào đây viết bài:
BOX: Phong-giai-toa-tam-ly (http://diendanhiv.vn/forums/60-Phong-giai-toa-tam-ly)