PDA

View Full Version : Sử dụng Lamzidivir sau nguy cơ khoảng 28h

baobao02
17-07-2014, 18:12
Đêm ngày 14, rạng ngày 15/7 e có quan hệ với một cô gái mới quen ko sử dụng bcs. Đến 7h sáng ngày 16/7 em uống viên Lamzidivir đầu tiên theo chỉ dẫn trước đây của nhân viên y tế dự phòng tỉnh (trước đây e đã phải dùng pep 1 lần). Hiện e đang uống thuốc với liều 2 viên/ ngày chia 2 lần 7h và 19h. Các anh chị cho e tư vấn vs ạ.

Charles
17-07-2014, 18:34
Đêm ngày 14, rạng ngày 15/7 e có quan hệ với một cô gái mới quen ko sử dụng bcs. Đến 7h sáng ngày 16/7 em uống viên Lamzidivir đầu tiên theo chỉ dẫn trước đây của nhân viên y tế dự phòng tỉnh (trước đây e đã phải dùng pep 1 lần). Hiện e đang uống thuốc với liều 2 viên/ ngày chia 2 lần 7h và 19h. Các anh chị cho e tư vấn vs ạ.

Bạn nên đặt báo thức tránh quên giờ. Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần.

Chưa có trường hợp nào dùng PEP trong 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại.

baobao02
17-07-2014, 19:17
Hic. Liều 19h hôm nay e có việc nên uống bị trễ 20 phút. Có làm sao ko các anh?

Charles
17-07-2014, 19:26

Trễ 20 phút không sao. Cố gắng uống đúng giờ để mang lại hiệu quả tốt nhất.

baobao02
17-07-2014, 20:28
Sao e thấy hình như ko có ai dùng pep là lamzidivir hay sao? Liệu thuốc này có hiệu quả ko ạ?

Charles
17-07-2014, 20:50
Sao e thấy hình như ko có ai dùng pep là lamzidivir hay sao? Liệu thuốc này có hiệu quả ko ạ?

Đó chính là thuốc phơi nhiễm (PEP) đó.

Lamzidivir

http://www.stada.com.vn/images/products/product_img/lamzidivir copy.jpg

Lamzidivir

Quy cách:
Vỉ 6 viên. Hộp 5 vỉ.
Thành phần: Mỗi viên bao phim chứa:
Lamivudin 150 mg
Zidovudin 300 mg
Tá dược vừa đủ 1 viên

Hãy yên tâm, chưa trường hợp nào dùng trong 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại.

baobao02
17-07-2014, 20:56
Em vẫn còn nhớ cái lần đầu đến trung tâm y tế dự phòng xin tư vấn. Lần đấy qh với gmd nhưng bị tuột bao ko biết. Cái bác đấy còn bảo ko cần dùng pep. Em cứ khẩn khoản xin dùng thì bác ấy bảo lấy cho thuốc này, ở ngoài ko có bán, giá là 2 triệu/60v. Lúc đấy e cũng có biết gì đâu. Hic

Charles
17-07-2014, 21:14
Em vẫn còn nhớ cái lần đầu đến trung tâm y tế dự phòng xin tư vấn. Lần đấy qh với gmd nhưng bị tuột bao ko biết. Cái bác đấy còn bảo ko cần dùng pep. Em cứ khẩn khoản xin dùng thì bác ấy bảo lấy cho thuốc này, ở ngoài ko có bán, giá là 2 triệu/60v. Lúc đấy e cũng có biết gì đâu. Hic

Thuốc có nhiều loại, thuốc nội và thuốc ngoại giá tiền cũng khác nhau.

Tuanmecsedec
17-07-2014, 22:42

Bạn uống trễ 20 phút không sao.Bây giờ việc bạn cần là tuân thủ đúng giờ (7h00 và 19h00).

Tuanmecsedec
17-07-2014, 22:44

Lamzidivir đúng là thuốc phơi nhiễm rồi bạn.

mongbinhan
17-07-2014, 23:09
Lamzidivir là thuốc phơi nhiễm rùi bạn..yên tâm dùng đi bạn. Thuốc này tui đã dùng do cơ địa nên tui bị nhiều tác dụng phụ. Bạn cố gắng tuân thủ 4 đúng nhé...chúc bạn thành công

baobao02
21-07-2014, 08:17
Hôm qua e có qh với cô gái kia một lần nữa. Lần này có dùng bcs. Nhưng khi rút ra e thấy bcs bị tuột ra chỉ còn che được đầu khấc. Như vậy có sao ko ạ?? Liệu e có phải kéo dài ngày sử dụng pep thêm ko ạ?

UTMIENTAY
21-07-2014, 08:20
Hôm qua e có qh với cô gái kia một lần nữa. Lần này có dùng bcs. Nhưng khi rút ra e thấy bcs bị tuột ra chỉ còn che được đầu khấc. Như vậy có sao ko ạ?? Liệu e có phải kéo dài ngày sử dụng pep thêm ko ạ?

Đang uống PEP mà còn ráng đi nữa hả???
BCS tuột nhưng còn che đầu khất thì không sao.

baobao02
21-07-2014, 09:09
Hoàn cảnh đưa đẩy thôi a.
Đang uống pep mệt mỏi, sau hôm qua thấy người rã rời luôn. Hic. Chắc bỏ môn này luôn quá các a.

uocmonghanhphuc
21-07-2014, 09:20
Em phục bác baobao02 thật
Em cũng đang uống pep đây. Hôm bữa cũng quan hệ với gmd mà bị tuột bao
Giờ chỉ nghĩ đến môn này là em k dám nữa..Sợ quá

songchungvoi_HIV
21-07-2014, 09:22
Đúng là điếc k sợ súng.

baobao02
21-07-2014, 09:28
Hqua có dùng mà. Hic hic. Trường hợp này cũng ko phải là gmd nên mình cũng ko lo lắm. Nhưng mà thấy hơi dễ dễ nên chột dạ, dùng pep cho yên tâm.

songchungvoi_HIV
21-07-2014, 09:37
BCS tuột nhưng vẫn che được đầu khất là an toàn, Vẫn uống PEP như củ k thêm k kéo dài gì hết

Tuanmecsedec
21-07-2014, 10:56

Bạn lưu ý tránh tạo nguy cơ song song khi đang sử dụng thuốc phơi nhiễm.Vấn đề hôm nay bạn kể yên tâm không có nguy cơ.