PDA

View Full Version : Hỏi về thuốc ARV và thuốc Pep

the chosen one
17-08-2013, 00:21
A Tuấn! e có mua thuốc Lamzidivir theo toa của bác sĩ ở bv 2 hộp 60 viên . Thuốc như vậy có thật sự chất lượng k a? e đã sử dụng được 2 ngày! cám ơn a vì đã tư vấn rất tận tình cho tất cả anh em trên diễn đàn

Nguyen Ha
17-08-2013, 00:33
A Tuấn! e có mua thuốc Lamzidivir theo toa của bác sĩ ở bv2 hộp 60 viên . Thuốc như vậy có thật sự chất lượng k a? e đã sử dụng được 2 ngày! cám ơn a vì đã tư vấn rất tận tình cho tất cả anh em trên diễn đàn

Bs ở bệnh viện nhiệt đới kê đơn cho còn lo lắng gì nữa bạn ơi. Đúng thuốc rồi, cố gắng tuân thủ điều trị đi.

the chosen one
17-08-2013, 00:40
Bs ở bệnh viện nhiệt đới kê đơn cho còn lo lắng gì nữa bạn ơi. Đúng thuốc rồi, cố gắng tuân thủ điều trị đi.
Cám ơn Chị Hà đã tư vấn giúp e! à khi làm việc với bác sĩ, bác sĩ chỉ bảo kiêng cử bia rượu, có cần kiêng luôn cả thuốc lá không chị, vì e làm việc trong môi trường khá áp lực nên đôi lúc cần cái gì đó để xã stress không bỏ đc chị ạ. Thứ 2 là e đọc trong hướng dẫn sử dụng của Lamvidivir, thành phần zidovudin sẽ bị hấp thu chậm lại khi dùng chung với thức ăn, vậy có cần uống trước khi ăn, hay cách thời gian ăn bao lâu k chị?

Nguyen Ha
17-08-2013, 05:41
Cám ơn Chị Hà đã tư vấn giúp e! à khi làm việc với bác sĩ, bác sĩ chỉ bảo kiêng cử bia rượu, có cần kiêng luôn cả thuốc lá không chị, vì e làm việc trong môi trường khá áp lực nên đôi lúc cần cái gì đó để xã stress không bỏ đc chị ạ. Thứ 2 là e đọc trong hướng dẫn sử dụng của Lamvidivir, thành phần zidovudin sẽ bị hấp thu chậm lại khi dùng chung với thức ăn, vậy có cần uống trước khi ăn, hay cách thời gian ăn bao lâu k chị?

Bạn nên hạn chế các chất kích thích. Còn nữa bạn nên uống sau khi ăn, ko ai uống thuốc để cái dạ dày của mình trống rỗng cả có điều nên hạn chế đồ ăn có chất mỡ.

Tuanmecsedec
17-08-2013, 06:06

Không sao đâu,bạn nên uống thuốc khi bụng no,trong thời gian điều trị bạn hạn chế rượu bia,uống nước mát càng nhiều càng tốt.Nếu trong thời gian điều trị có gì thắc mắc post lên mọi người sẽ hướng dẫn.

the chosen one
22-08-2013, 21:15
1. Anh Tuấn cho em hỏi hôm trước chị Hà có tư vấn em nên hạn chế thức ăn dầu mỡ, vậy dầu mỡ làm giảm tác dụng thuốc hay là dễ gây đâu bụng tiêu chảy do độc tính của thuốc vậy a? [em làm đầu bếp trong nhà hàng nên ăn toàn đồ dầu mỡ hĩ]
2. Sau khi hoàn tất 1 tháng điều trị, virut hiv có hoàn toàn bị tiêu diệt hay chỉ bị ức chế tạm thời và có nguy cơ khởi phát bất kì lúc nào trong tương lai vậy a?

Tuanmecsedec
22-08-2013, 21:32
1. Anh Tuấn cho em hỏi hôm trước chị Hà có tư vấn em nên hạn chế thức ăn dầu mỡ, vậy dầu mỡ làm giảm tác dụng thuốc hay là dễ gây đâu bụng tiêu chảy do độc tính của thuốc vậy a? [em làm đầu bếp trong nhà hàng nên ăn toàn đồ dầu mỡ hĩ]
2. Sau khi hoàn tất 1 tháng điều trị, virut hiv có hoàn toàn bị tiêu diệt hay chỉ bị ức chế tạm thời và có nguy cơ khởi phát bất kì lúc nào trong tương lai vậy a?

Điều trị phơi nhiễm không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn.Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm.Dầu mỡ làm cho khó tiêu,vì trong thời gian dùng thuốc có cảm giác đầy hơi.

Bạn xemk Clip dưới đây sẽ thấy vi rút khi vào cơ thể sẽ bung lõi kết nói với tế bào,thuốc ngăn không cho nó kết nối.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Fd-w4uwBb0M

the chosen one
22-08-2013, 21:49
Cảm ơn a Tuấn! e đã hiểu

the chosen one
22-08-2013, 21:51
à a Tuấn, những trường hợp nào dẫn tới thất bại trong điều trị phơi nhiễm vậy a?

Tuanmecsedec
22-08-2013, 22:13
à a Tuấn, những trường hợp nào dẫn tới thất bại trong điều trị phơi nhiễm vậy a?

Uống bỏ thuốc không đúng liều lượng.

the chosen one
25-08-2013, 16:05
Mọi người ơi cho em hỏi sự khác nhau giữa thuốc ARV và thuốc PEP? Sau Khi uống thuốc Lamzidivir em không những không có triệu chứng tác dụng phụ mà còn ăn nhiều và ngủ ngon hơn nữa. Tuy em có lo lắng nhưng có thể vì tinh thần e trước giờ khá ổn định nên không bị stress nhiều

CrisM
25-08-2013, 16:10
Arv và pep đều là thuốc sử dụng trong việc điều trị hiv. Bạn không có tác dụng phụ thì phải mừng mơi đúng chớ. Thế mà cũng thắc mắc!

Tuanmecsedec
25-08-2013, 16:17
Mọi người ơi cho em hỏi sự khác nhau giữa thuốc ARV và thuốc PEP? Sau Khi uống thuốc Lamzidivir em không những không có triệu chứng tác dụng phụ mà còn ăn nhiều và ngủ ngon hơn nữa. Tuy em có lo lắng nhưng có thể vì tinh thần e trước giờ khá ổn định nên không bị stress nhiều

Thuốc phơi nhiễm cũng là một trong những loại thuốc điều trị cho người có HIV

+ Điều trị cho người có HIV gọi là thuốc ARV
+ Điều trị cho người phơi nhiễm gọi là Pep.

Tuanmecsedec
25-08-2013, 16:19

Thuốc phơi nhiễm cũng là một trong những loại thuốc điều trị cho người có HIV

+ Điều trị cho người có HIV gọi là thuốc ARV
+ Điều trị cho người phơi nhiễm gọi là Pep.

Click vào đây: PEP ( thuốc phơi nhiễm ) là gì? (http://www.diendanhiv.vn/threads/8-PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi)

the chosen one
26-08-2013, 09:23
Anh Tuấn ơi, công việc lu bu nhiều quá nên có vài lần e uống thuốc trể 20', nhu vậy có sao k anh?

Tuanmecsedec
26-08-2013, 09:48
Anh Tuấn ơi, công việc lu bu nhiều quá nên có vài lần e uống thuốc trể 20', nhu vậy có sao k anh?

Không sao bạn.

the chosen one
12-09-2013, 15:05
Anh Tuấn ơi, em đã điều tri phơi nhiễm được 26 ngày. Hôm qua em có qh với bạn gái, có dùng bcs, nhưng bao lại vị rách lúc nào k hay, e k xuất tinh vào trong cô ấy. Em k biết như vậy có gây nguy hiểm cho bgai k và nguy co nhu thế nào? e sợ lỡ như em bị phơi nhiễm thật thì liệu 26 ngày thuốc có đủ để giữ an toàn cho bạn em k?

Tuanmecsedec
12-09-2013, 15:09
Anh Tuấn ơi, em đã điều tri phơi nhiễm được 26 ngày. Hôm qua em có qh với bạn gái, có dùng bcs, nhưng bao lại vị rách lúc nào k hay, e k xuất tinh vào trong cô ấy. Em k biết như vậy có gây nguy hiểm cho bgai k và nguy co nhu thế nào? e sợ lỡ như em bị phơi nhiễm thật thì liệu 26 ngày thuốc có đủ để giữ an toàn cho bạn em k?

Như vậy không sao.