PDA

View Full Version : Xin tư vấn cách dùng thuốc Hepazol E

Gaimaidam_93
20-07-2014, 14:04
Khi dùng thuốc e có đọc hướng dẫn thì là ko được dùng kèm thuốc paracetamol do có tác dụng phụ. E muốn hỏi h e đang bị ốm thì e nên sử dụng paracetamol lúc nào ạ. E dùng thuốc hepazol lúc 5h15p chiều ạ

songchungvoi_HIV
20-07-2014, 14:08
Khi dùng thuốc e có đọc hướng dẫn thì là ko được dùng kèm thuốc paracetamol do có tác dụng phụ. E muốn hỏi h e đang bị ốm thì e nên sử dụng paracetamol lúc nào ạ. E dùng thuốc hepazol lúc 5h15p chiều ạ
Bạn nên uống vào buổi sáng đi bạn, vì có Tenoforvir là loại thuốc dễ gây suy thận, nên uống vào buổi sáng là tốt nhất, Panadol uống cách PEP 2 đến 3 giờ.
HEPAZOL kết hợp với ít nhất 2 loại thuốc kháng retro-virus emtricitabine 200mg/tenofovir 300 mg. Bạn nên chọn 1 giờ cố định mà uống.
Ví dụ: Uống và mỗi buỗi sáng: 1 viên vào lúc 8 giờ sáng (Mỗi liều cách 24 giờ)
Tác dụng phụ :
Tác dụng phụ thường hay xảy ra khi sử dụng Heparol là ảnh hưởng trên đường tiêu hóa nhẹ đặc biệt tiêu chảy, nôn và chán ăn. Nồng độ amylase trong huyết thanh có thể tăng cao. Thường xảy ra hạ phosphate huyết. Có thể xayra phát ban da. Những tác dụng phụ khác thường xảy ra như bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, hoa mắt, mất ngủ, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ. Nhiễm acid lactic thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleoside..
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Bạn có thể tìm hiểu thêm ở đây :
Chủ đề: Xin BQT tư vấn về thuốc phơi nhiễm HEPAZOL E (http://diendanhiv.vn/threads/7923-Xin-BQT-tu-van-ve-thuoc-phoi-nhiem-HEPAZOL-E)
Chủ đề: hỏi về thuốc phơi nhiễm hiv uống HEPAZOL (http://diendanhiv.vn/threads/7301-hoi-ve-thuoc-phoi-nhiem-hiv-uong-HEPAZOL)
Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm. (http://diendanhiv.vn/threads/6721-xin-cac-anh-chi-tu-van-giup-ve-thuoc-phoi-nhiem)

Gaimaidam_93
20-07-2014, 14:18
Dạ a ơi thế coa cần mua thêm thuốc bổ thận uống ko ạ. Voi cả như e sáng ko dậy nổi mà uống đâu ạ. E chỉ dám uống h đấy sợ quên mất đấy ạ

songchungvoi_HIV
20-07-2014, 14:21
Dạ a ơi thế coa cần mua thêm thuốc bổ thận uống ko ạ. Voi cả như e sáng ko dậy nổi mà uống đâu ạ. E chỉ dám uống h đấy sợ quên mất đấy ạ
K cần mua gì hết, uống nhiều nước mát, ít nhất 2,5 lít ngày

Tuanmecsedec
20-07-2014, 23:15

Nếu bạn dùng thuốc các bệnh thông thường khác thì nên cách từ 2 giờ trở lên.

Gaimaidam_93
23-07-2014, 10:05
Hix mấy anh ơi e bị sốt từ hôm 29 đến bây giờ đi kèm rát họng. E có uống thuốc cảm ameflu mà ko thấy hạ sốt. E uống 6 viên mỗi viên cách nhau 6 h mà không thấy ăn thua. E nằm nghỉ thì mồ hôi chảy ra rất nhiều . E xin hỏi là liệu có phải e bị dị ứng với thuốc không ạ hay chỉ là tác dụng phụ bình thường .

songchungvoi_HIV
23-07-2014, 10:38
Hix mấy anh ơi e bị sốt từ hôm 29 đến bây giờ đi kèm rát họng. E có uống thuốc cảm ameflu mà ko thấy hạ sốt. E uống 6 viên mỗi viên cách nhau 6 h mà không thấy ăn thua. E nằm nghỉ thì mồ hôi chảy ra rất nhiều . E xin hỏi là liệu có phải e bị dị ứng với thuốc không ạ hay chỉ là tác dụng phụ bình thường .
Đấy là tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Gaimaidam_93
23-07-2014, 10:44
Anh ơi nhưng tác dụng phụ này xảy ra trong khoảng bao lâu ạ. Sốt mà ko e uống thuốc ko hạ đc thì làm sao đi học được ạ. E nghỉ học suốt từ hôm ấy đến h

songchungvoi_HIV
23-07-2014, 10:55
Anh ơi nhưng tác dụng phụ này xảy ra trong khoảng bao lâu ạ. Sốt mà ko e uống thuốc ko hạ đc thì làm sao đi học được ạ. E nghỉ học suốt từ hôm ấy đến h
Sốt thì quay lại nơi BS chỉ định PEP cho bạn mà khám, nếu sốt kéo dài

Gaimaidam_93
23-07-2014, 20:01
Hix chiều nay e đã quay lại gặp bác sỹ khám hôm trước. Chưa khám mới nghe em trình bày bác sỹ đã bảo cái này không liên quan gì đến thưốc cả. Thuốc này ko có tác dụng phụ. Rồi bác sỹ bảo e đi khám cảm cúm thông thường nên e đã xin phép về nơi đăng ký bảo hiểm y tế để khám.
Lúc về do mệt quá e đã truyền một chai nước để chống mất nước. Nằm truyền nước mà e quyết tâm bỏ nghề rồi ạ. Nhưng đọc báo thì thấy bác sỹ trưởng khoa của bệnh viện nhiệt đới trung ương có viết là giai đoạn mới bị nhiễm hiv thì bị cảm cúm một đến hai tuần. Em lo lắng quá ạ. Các a chị có thể tư vấn giùm e 2 vấn đề trên được không ạ

Charles
23-07-2014, 20:17
Hix chiều nay e đã quay lại gặp bác sỹ khám hôm trước. Chưa khám mới nghe em trình bày bác sỹ đã bảo cái này không liên quan gì đến thưốc cả. Thuốc này ko có tác dụng phụ. Rồi bác sỹ bảo e đi khám cảm cúm thông thường nên e đã xin phép về nơi đăng ký bảo hiểm y tế để khám.
Lúc về do mệt quá e đã truyền một chai nước để chống mất nước. Nằm truyền nước mà e quyết tâm bỏ nghề rồi ạ. Nhưng đọc báo thì thấy bác sỹ trưởng khoa của bệnh viện nhiệt đới trung ương có viết là giai đoạn mới bị nhiễm hiv thì bị cảm cúm một đến hai tuần. Em lo lắng quá ạ. Các a chị có thể tư vấn giùm e 2 vấn đề trên được không ạ

HIV không có triệu chứng đặc thù riềng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu.

Gaimaidam_93
23-07-2014, 20:56
Dạ tức là e bị cúm chả liên quan j tới hiv đúng k a. Haiz vậy làm thế naod chờ đến 24 tuần để xét nghiệm giờ. Chắc e phát điên quá

Nguyen Ha
23-07-2014, 21:00
Dạ tức là e bị cúm chả liên quan j tới hiv đúng k a. Haiz vậy làm thế naod chờ đến 24 tuần để xét nghiệm giờ. Chắc e phát điên quá

Cúm là bệnh thông thường, ai cũng có thể bị. Trường hợp bạn được chia sẻ không có nguy cơ thì hãy yên tâm đi. Dù muốn XN cũng chỉ để giải tỏa tâm lý.

Chủ đề: Xin tư vấn vì bị nhiệt miệng (http://diendanhiv.vn/threads/15474-Xin-tu-van-vi-bi-nhiet-mieng)