PDA

View Full Version : Hỏi về cách sử dụng thuốc pep Lamzidivir

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 16:15
Em vừa ở bệnh viện đống đa chỗ nguyễn lương bằng về.
Hôm nay là chủ nhật nên bên đó họ nghỉ chỉ có bs trực thôi.
Em có nhờ chị y tá ở đó làm xn test kết quả âm tính và bs trực tư vấn rồi kê đơn thuốc pep.
Bs kê cho em thuốc Lamzidivir ( Lamivudine 150 mg & Zidovudine 300 mg) và 1 thuốc nữa bổ gan.
Bs cũng nói cẩn thận cho em về tác dụng phụ cũng như cách dùng thuốc là phải tuân thủ chính xác cách nhau 12h.
Nhưng do hiệu thuốc ở bv đóng cửa nên em ra ngoài hiệu thuốc cộng bv mua.
Anh em cho hỏi mỗi hộp Lamzidivir là 30v phải k ạ?
Vì bs kê đơn 60v thì cửa hàng bán e 2 hộp.
Nhưng điều em thắc mắc ở chỗ là thế này.
Cô bán thuốc ở hiệu thuốc nói em phải uống luôn bây h.và e đẵ uống luôn viên đầu tiên tại ngay hiệu thuốc lúc 14h50' . Tính đến lúc em uống viên đầu tiên kể từ lúc nguy cơ là gần 48h rồi. Sau đó cô đó nói viên đầu tiên phải uống luôn càng sớm càng tốt để cấp cứu. Rồi cháu định uống thuốc vào 2 khung giờ nào thì từ viên thứ 2 lấy làm mốc. Em định uống thuốc vào 8h sáng và 20h tối. Sau đó cô bán thuốc nói từ h đến 20h tối còn hơn 7h nữa thì chậm quá. nhưng còn bs kê thuốc thì nói là phải uống thuốc cách nhau 12h.
Anh em cho hỏi. Viên đầu tiên em uống lúc 14h50' thì viên thứ 2 em sẽ uống vào bao giờ ạ?
Nếu theo bs thì em phải uống vào khung giờ 2h50' sáng và 14h50' chiều ạ?

Charles
20-07-2014, 16:39
Em vừa ở bệnh viện đống đa chỗ nguyễn lương bằng về.
Hôm nay là chủ nhật nên bên đó họ nghỉ chỉ có bs trực thôi.
Em có nhờ chị y tá ở đó làm xn test kết quả âm tính và bs trực tư vấn rồi kê đơn thuốc pep.
Bs kê cho em thuốc Lamzidivir ( Lamivudine 150 mg & Zidovudine 300 mg) và 1 thuốc nữa bổ gan.
Bs cũng nói cẩn thận cho em về tác dụng phụ cũng như cách dùng thuốc là phải tuân thủ chính xác cách nhau 12h.
Nhưng do hiệu thuốc ở bv đóng cửa nên em ra ngoài hiệu thuốc cộng bv mua.
Anh em cho hỏi mỗi hộp Lamzidivir là 30v phải k ạ?
Vì bs kê đơn 60v thì cửa hàng bán e 2 hộp.
Nhưng điều em thắc mắc ở chỗ là thế này.
Cô bán thuốc ở hiệu thuốc nói em phải uống luôn bây h.và e đẵ uống luôn viên đầu tiên tại ngay hiệu thuốc lúc 14h50' . Tính đến lúc em uống viên đầu tiên kể từ lúc nguy cơ là gần 48h rồi. Sau đó cô đó nói viên đầu tiên phải uống luôn càng sớm càng tốt để cấp cứu. Rồi cháu định uống thuốc vào 2 khung giờ nào thì từ viên thứ 2 lấy làm mốc. Em định uống thuốc vào 8h sáng và 20h tối. Sau đó cô bán thuốc nói từ h đến 20h tối còn hơn 7h nữa thì chậm quá. nhưng còn bs kê thuốc thì nói là phải uống thuốc cách nhau 12h.
Anh em cho hỏi. Viên đầu tiên em uống lúc 14h50' thì viên thứ 2 em sẽ uống vào bao giờ ạ?
Nếu theo bs thì em phải uống vào khung giờ 2h50' sáng và 14h50' chiều ạ?

Bạn có thể đổi giờ một lần cho thuận tiện (VD bạn muốn đổi mốc giờ là 8h và 20h thì ngay 20h tối nay bạn uống 1 viên, 8h sáng hôm sau uống viên tiếp theo) và uống theo giờ đó đến hết 28 ngày PEP.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 16:49
Bạn có thể đổi giờ một lần cho thuận tiện (VD bạn muốn đổi mốc giờ là 8h và 20h thì ngay 20h tối nay bạn uống 1 viên, 8h sáng hôm sau uống viên tiếp theo) và uống theo giờ đó đến hết 28 ngày PEP.
Nhưng chiều nay lúc 12h50' em đã uống viên đầu tiên rồi.
Theo đúng giờ thì 2h50' đêm nay thì mới được 12h em mới uống viên thứ 2.
Tối nay 8h em uống viên thứ 2 thì tính ra mới được hơn 5h thôi anh. Liệu như thế có được không?
Em cũng muốn đổi liểu sang 8h sáng và 20h tối cho tiện quá mà sợ phá mất quy đính dùng thuốc.
Cho em hỏi thêm trong lúc sử dụng pep em có được uống rượu bia và hút thuốc lá không ạ?

Charles
20-07-2014, 16:54
Nhưng chiều nay lúc 12h50' em đã uống viên đầu tiên rồi.
Theo đúng giờ thì 2h50' đêm nay thì mới được 12h em mới uống viên thứ 2.
Tối nay 8h em uống viên thứ 2 thì tính ra mới được hơn 5h thôi anh. Liệu như thế có được không?
Em cũng muốn đổi liểu sang 8h sáng và 20h tối cho tiện quá mà sợ phá mất quy đính dùng thuốc.
Cho em hỏi thêm trong lúc sử dụng pep em có được uống rượu bia và hút thuốc lá không ạ?

Bạn có thể đổi giờ 1 lần cho phù hợp. Trong quá trình uống thuốc vì gan phải làm việc nhiều bạn nên hạn chế rượu bia và các chất kích thích, nên uống nhiều nước mát.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 17:32
Anh cho em hỏi thêm. Tối nay không uống thuốc mà e để đến 2h50' sáng em uống rồi sang mai 8h e uống bắt đầu uống rồi 20h tối em lại uống có đc k anh?
tức là viên thứ 3 e sẽ đổi h uống có đc k ạ?

Charles
20-07-2014, 17:47
Anh cho em hỏi thêm. Tối nay không uống thuốc mà e để đến 2h50' sáng em uống rồi sang mai 8h e uống bắt đầu uống rồi 20h tối em lại uống có đc k anh?
tức là viên thứ 3 e sẽ đổi h uống có đc k ạ?

Khi bạn uống thuốc chưa thành quỹ đạo nếu muốn đổi giờ thì đổi luôn.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 17:52
Tức là nếu e có đổi thù đổi luôn tối nay còn ko thì ko đổi nữa hả anh?

Charles
20-07-2014, 18:10
Tức là nếu e có đổi thù đổi luôn tối nay còn ko thì ko đổi nữa hả anh?

Bạn muốn đổi ngay tối nay hoặc mai vẫn được. Riêng trường hợp của bạn được tư vấn không có nguy cơ nhưng bạn vẫn uống PEP thì cố chịu những tác dụng phụ của thuốc.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 18:19
Vâng anh!
em cũng có biết về tác dụng phụ rồi.
nhưng sau khi ngừng thuốc pep là các tác dụng phụ cũng ngừng tái phát phải không anh?
với cả anh nói đổi luôn tối nay hoặc mai cũng được tức là nếu mai e đổi thì đêm nay 2h50' sáng e vẫn phải xử dụng thuốc lần 2 vì đã đủ 12h từ lúc 14h50' chiều nay e xử dụng đúng ko anh?
xin lỗi anh vì em hỏi hơi nhiều

Charles
20-07-2014, 18:33
Vâng anh!
em cũng có biết về tác dụng phụ rồi.
nhưng sau khi ngừng thuốc pep là các tác dụng phụ cũng ngừng tái phát phải không anh?
với cả anh nói đổi luôn tối nay hoặc mai cũng được tức là nếu mai e đổi thì đêm nay 2h50' sáng e vẫn phải xử dụng thuốc lần 2 vì đã đủ 12h từ lúc 14h50' chiều nay e xử dụng đúng ko anh?
xin lỗi anh vì em hỏi hơi nhiều

Nếu mai mới đổi thì đương nhiên bữa tối vẫn phải uống theo giờ rồi. Còn tác dụng phụ có sớm hay muộn, nhiều hay ít còn tùy cơ địa từng người.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 22:29
Vâng.
Thực sự cảm ơn anh TruongXuan.
hiện em đã đổi giờ uống thuốc.
Viên thứ 2 e đã uống lúc 21h.
Từ viên thứ 2 này em sẽ uông vào 9h sang và 21h tối.
Hiện tại sau khi uống 2 viên Pep em cũng chưa thấy tác dụng phụ gì cả.
Mọi thứ khá là bình thường.
1 tháng tới này sẽ nói không với rượu bia và thuốc lá để uống pep đúng giờ.
Mong được anh em động viên.

Tuanmecsedec
20-07-2014, 22:33
Vâng.
Thực sự cảm ơn anh TruongXuan.
hiện em đã đổi giờ uống thuốc.
Viên thứ 2 e đã uống lúc 21h.
Từ viên thứ 2 này em sẽ uông vào 9h sang và 21h tối.
Hiện tại sau khi uống 2 viên Pep em cũng chưa thấy tác dụng phụ gì cả.
Mọi thứ khá là bình thường.
1 tháng tới này sẽ nói không với rượu bia và thuốc lá để uống pep đúng giờ.
Mong được anh em động viên.

Tác dụng phụ thì tùy theo cơ địa của mỗi người có người bị cũng có người không bị.Bây giờ bạn đã chọn 9h00 và 21h00 thì nên chọn giờ nhất định uống suốt trong quá trình điều trị,trong thời gian điều trị bạn hạn chế rượu bia và tìm nước mát hay uống nhiều nước vào.

uocmonghanhphuc
20-07-2014, 22:39
Tác dụng phụ thì tùy theo cơ địa của mỗi người có người bị cũng có người không bị.Bây giờ bạn đã chọn 9h00 và 21h00 thì nên chọn giờ nhất định uống suốt trong quá trình điều trị,trong thời gian điều trị bạn hạn chế rượu bia và tìm nước mát hay uống nhiều nước vào.

Vâng.
Em cảm ơn anh Tuấn.
Em sẽ cố gắng uống thuốc đúng giờ và nói không với rượu bia.
Nhưng anh Tuấn cho em hỏi. vì bình thường em có hút nhiều thuốc. Trong lúc uống pep có cần cai thuốc không anh?

Tuanmecsedec
20-07-2014, 22:53
Vâng.
Em cảm ơn anh Tuấn.
Em sẽ cố gắng uống thuốc đúng giờ và nói không với rượu bia.
Nhưng anh Tuấn cho em hỏi. vì bình thường em có hút nhiều thuốc. Trong lúc uống pep có cần cai thuốc không anh?

Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến uống thuốc phơi nhiễm mà chỉ ảnh hưởng đến lá phổi thôi.

uocmonghanhphuc
21-07-2014, 09:27
Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến uống thuốc phơi nhiễm mà chỉ ảnh hưởng đến lá phổi thôi.

Cảm ơn anh Tuấn.
Trong 1 tháng sử dụng pep em sẽ không rượu bia và sẽ hạn chế hút thuốc.
Hiện tại em thấy trong dd mình các anh tư vấn là uống pep 28 ngày.
Nhưng bs bệnh viện kê cho em 60 viên mối ngày 2 viên. Bs nói uống đủ 30 ngày là 60 viện.
Vậy em uông 28 ngày hay 30 ngày ạ?
Bs cũng có dặn là sau khi uống hết 1 tháng thuốc đi xn anti HIV lại và 3 tháng xn lại.
Nhưng các anh tư vấn là 8 tuần sau uống thuốc pep thì đi xn.
Vậy sau khi sử dụng pep khi nào thì em có thể đi xn được ạ?

Charles
21-07-2014, 09:50
Cảm ơn anh Tuấn.
Nhưng bs bệnh viện kê cho em 60 viên mối ngày 2 viên. Bs nói uống đủ 30 ngày là 60 viện.
Bs cũng có dặn là sau khi uống hết 1 tháng thuốc đi xn anti HIV lại và 3 tháng xn lại.

Bạn chỉ cần uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần = 28 ngày.

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần.

Tuanmecsedec
21-07-2014, 11:29
Cảm ơn anh Tuấn.

Theo khuyến cáo trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm phác đồ uống 4 tuần (28 ngày).nhiều Bác Sỹ Việt Nam cho 4 tuần là 1 tháng (30 ngày).Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đúng theo phác đồ.Vấn đề thời gian xét nghiệm khi dùng Pep thì Tuanmecsedec đã có trao đổi nhiều Bác Sỹ chuyên khoa tính từ lúc có nguy cơ.

uocmonghanhphuc
21-07-2014, 13:14
Theo khuyến cáo trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm phác đồ uống 4 tuần (28 ngày).nhiều Bác Sỹ Việt Nam cho 4 tuần là 1 tháng (30 ngày).Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đúng theo phác đồ.Vấn đề thời gian xét nghiệm khi dùng Pep thì Tuanmecsedec đã có trao đổi nhiều Bác Sỹ chuyên khoa tính từ lúc có nguy cơ.

Vậy em chỉ cần uống 28 ngày thuốc và bỏ 4 viên của 2 ngày cuối đi đúng không anh?
Còn thời gian xn thì sau khi uống xong thuốc e đi xn cũng đc chứ ạ?
Kết quả lúc khi sử dụng hết 28 ngày thuốc pep rồi đi xn thì độ chính xác là bn % hả anh?

Charles
21-07-2014, 13:29
Vậy em chỉ cần uống 28 ngày thuốc và bỏ 4 viên của 2 ngày cuối đi đúng không anh?
Kết quả lúc khi sử dụng hết 28 ngày thuốc pep rồi đi xn thì độ chính xác là bn % hả anh?

Uống PEP xong chưa XN ngay được, bạn phải XN theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần. Nếu 12 tuần sau nguy cơ kết quả là ÂT thì khả năng rất cao bạn thành công PEP, XN chốt ở tuần 24 thường chỉ mang tính thủ tục.

Tuanmecsedec
22-07-2014, 05:36

Như mọi người tư vấn cho bạn rồi không cần thiết uống 30 ngày.Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì không xét nghiệm sớm được bạn.

uocmonghanhphuc
22-07-2014, 08:14
uả sao bs tại bệnh viện đống đa có ghi trong đơn thuốc của em là sau khi sử dụng thuốc xong tức là 1 tháng từ lúc có nguy cơ là phải đi xn lại và 3 tháng sau đó đi xn lần nữa.
Với cả cho em hỏi thêm là thuốc Lamzidivir của em do Cty TNHH LD Stada-
Em sợ mua phải thuốc đểu quá vì em thấy nhiều người trong dd mua thuốc pep có giá đắt hơn em nhiều.
Vậy sao thuốc của em rẻ thế. Chất lượng có tốt bằng các thuốc khác không ạ?

songchungvoi_HIV
22-07-2014, 08:18
uả sao bs tại bệnh viện đống đa có ghi trong đơn thuốc của em là sau khi sử dụng thuốc xong tức là 1 tháng từ lúc có nguy cơ là phải đi xn lại và 3 tháng sau đó đi xn lần nữa.
Em sợ mua phải thuốc đểu quá vì em thấy nhiều người trong dd mua thuốc pep có giá đắt hơn em nhiều.
XN sau khi ngưng EP là XN tổng quát chức năng gan và chức năng thận, có cả XN HIV, nhưng KQ XN HIV ở thời điểm này k nói lên điều gì hết, KQ chính xác là ở 8 tuần sau khi ngưng PP, và KQ cuối cùng là sau 24 tuần tính từ khi có nguy cơ

Charles
22-07-2014, 08:21

Bạn yên tâm thuốc bạn đang uống đúng là thuốc phơi nhiễm HIV, giá cả khác nhau do có nhiều hãng thuốc, rồi thuốc nội - thuốc ngoại giá cũng chênh nhau nhiều. Khi uống xong PEP thì BS yêu cầu tái khám là kiểm tra chức năng gan, thận... Còn XN HIV phải sau 12 tuần và 24 tuần.

uocmonghanhphuc
26-07-2014, 11:10
các anh cho em hỏi trong quá trình uống pep có cần đi xn gan, thận không ạ?
Em uống pep đến hôm nay là đang ngày thứ 7 rồi.
Lúc bắt đầu uống em cũng chưa xn gan, thận gì cả.
Trong quá trình uống thuốc thình thoảng em có uống lệch giờ uống tầm +- 10' ạ. Như vậy có sao không ạ?

songchungvoi_HIV
26-07-2014, 11:12
các anh cho em hỏi trong quá trình uống pep có cần đi xn gan, thận không ạ?
Em uống pep đến hôm nay là đang ngày thứ 7 rồi.
Lúc bắt đầu uống em cũng chưa xn gan, thận gì cả.
Trong quá trình uống thuốc thình thoảng em có uống lệch giờ uống tầm +- 10' ạ. Như vậy có sao không ạ?
Theo khuyến cáo của BS điều trị thì XN sau khi ngưng PEP. và XN HIV sau 8 tuần ngưng PEP và chốt ở 24 tuần tính từ lúc có nguy cơ, như vậy trong quá trình điều trị phơi nhiễm có 3 lần XN 1 sau khi hết PEP, 2 sau PEP 8 tuần và 3 sau 24 tuần từ khi có nguy cơ

uocmonghanhphuc
26-07-2014, 11:18
cảm ơn anh songchung.
Vậy sau khi dùng hết pep thì em đi xn gan và thận luôn ạ.
2 lần xn còn lại là xn hiv ạ.
Tính từ lúc có nguy cơ của em đến nay là được 8 hôm rồi ạ. DV của em không thấy biểu hiện gì bất thường. anh songchung có thể tư vấn cho em về các bệnh lây qua QHTD với ạ.

songchungvoi_HIV
26-07-2014, 11:24
cảm ơn anh songchung.
Vậy sau khi dùng hết pep thì em đi xn gan và thận luôn ạ.
2 lần xn còn lại là xn hiv ạ.
Tính từ lúc có nguy cơ của em đến nay là được 8 hôm rồi ạ. DV của em không thấy biểu hiện gì bất thường. anh songchung có thể tư vấn cho em về các bệnh lây qua QHTD với ạ.
STDs: Lậu, giang mai, gan B và Mồng gà, Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh đến sau 90 ngày, nếu sau 90 ngày k có U sùi tức k bị mồng gà, mồng gà k có XN, Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 4 tuần đến 12 tuần
​Bấm vào đây xem:
Dấu hiệu nhận biết sớm bệnh giang mai (http://diendanhiv.vn/threads/14491-Dau-hieu-nhan-biet-som-benh-giang-mai)

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh (http://diendanhiv.vn/threads/8201-Mac-giang-mai-doi-mat-voi-vo-sinh)

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả (http://diendanhiv.vn/threads/12962-Cach-tu-phat-hien-HPV-o-nam-gioi-hieu-qua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới (http://diendanhiv.vn/threads/4955-Trieu-chung-benh-nam-o-vung-kinh-nam-gioi)

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp (http://diendanhiv.vn/threads/11289-Ca-chuc-nam-moi-biet-bi-lay-giang-mai-tu-dong-nghiep)

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm (http://diendanhiv.vn/threads/11018-Chong-cong-tac-nuoc-ngoai-vo-lay-sui-mao-ga-tu-hang-xom)

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

uocmonghanhphuc
07-08-2014, 08:42
Chào anh/chị trong diễn đàn.
Hiện em đang sử dụng thuốc pep đến ngày thứ 19 rồi ạ.
Trong 19 ngày dùng pep trên có vài ngày em có uống 1-2 cốc bia vì lí do ngoại giao thì liệu có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ?
Với cả có 1 lần em uống thuốc bị trễ mất 20' so với thời gian quy định thì cũng có ảnh hương không ạ?
Mong anh/chị giải đáp.
Em cảm ơn.

samhoi
07-08-2014, 09:01
Theo mình biết thì trễ khoảng 30' trở lại thì không sao tuy nhiên không đc trễ nhiều lần và nên hẹn giờ để uống. Thuốc này rất hại gan nên uống bia rượu không tốt cho gan. Cố gắng không uống rượu bia thì tốt hơn. Xét nghiệm lại sau 12 và 24 tuần như khuyến cáo.

Tuanmecsedec
07-08-2014, 09:38
Chào anh/chị trong diễn đàn.
Hiện em đang sử dụng thuốc pep đến ngày thứ 19 rồi ạ.
Trong 19 ngày dùng pep trên có vài ngày em có uống 1-2 cốc bia vì lí do ngoại giao thì liệu có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ?
Với cả có 1 lần em uống thuốc bị trễ mất 20' so với thời gian quy định thì cũng có ảnh hương không ạ?
Mong anh/chị giải đáp.
Em cảm ơn.

Rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc bạn,khuyên hạn chế uống,vì trong thời gian điều trị thuốc,gan đã làm việc nhiều với thuốc,nên hạn chế rượu bia thôi.Bạn uống sớm trễ 20 phút không sao.

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 09:01
Chào các anh/chị trong diễn đàn.
Thời gian cũng trôi nhanh thật. Mới đây mà em đã sử dụng xong thuốc pep rồi.
Tối hôm qua là viên thuốc cuối cũng em uống.
Anh/chị tư vấn cho em hỏi một số vấn đề với ạ:
- Thay vì uống 28 ngày như anh/chị tư vấn thì em uống đủ 60 viên chia đều 30 ngày như bs tư vấn. Như vậy có được không ạ?
- Bs tại bv đống đa có nói với em sau nghi ngừng sử dụng thuốc đi xn hiv và 3 tháng sau khi có nguy cơ đi xn lại lần nữa. như vậy giờ em có cần đi xn hiv luôn không? Và lần xn hiv sau khi ngừng thuốc này độ chính xác là bn % ạ?
- Sau nghi sử dụng thuốc pep thì bao giờ cơ thể sẽ trở lại bình thường ạ? Vì em vừa bị cảm cúm cách đây 2 ngày mà em chưa có dám sử dụng thuốc trị cảm cúm. Anh chị cho em hỏi sau khi ngưng sử dụng pep em có thể mua thuốc điều trị cảm cúm, ho uống được không ạ?
Cảm ơn anh/chị

Tuanmecsedec
19-08-2014, 09:05
- Thay vì uống 28 ngày như anh/chị tư vấn thì em uống đủ 60 viên chia đều 30 ngày như bs tư vấn. Như vậy có được không ạ?
- Bs tại bv đống đa có nói với em sau nghi ngừng sử dụng thuốc đi xn hiv và 3 tháng sau khi có nguy cơ đi xn lại lần nữa. như vậy giờ em có cần đi xn hiv luôn không? Và lần xn hiv sau khi ngừng thuốc này độ chính xác là bn % ạ?
- Sau nghi sử dụng thuốc pep thì bao giờ cơ thể sẽ trở lại bình thường ạ? Vì em vừa bị cảm cúm cách đây 2 ngày mà em chưa có dám sử dụng thuốc trị cảm cúm. Anh chị cho em hỏi sau khi ngưng sử dụng pep em có thể mua thuốc điều trị cảm cúm, ho uống được không ạ?
Cảm ơn anh/chị

Theo khuyến cáo thời gian dùng thuốc phơi nhiễm là 4 tuần(28 gày).Nhiều Bác Sỹ Việt Nam cho 4 tuần là 1 tháng (30 ngày),bạn uống 30 ngày cũng không sao.Sau khi ngưng thuốc bạn để 2 tháng nữa thì xét nghiệm mới chính xác.Tức là sau 3 tháng có nguy cơ. Bây giờ bạn có thể uống thuốc bệnh khác bình thường.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 09:05
Cảm ơn anh/chị
Bạn uống 28 ngày là theo chuẩn Quốc Tế họ tính theo tuần, Người N quen dùng tháng 30 ngày, uống 28 ngày hay 30 ngày đều như nhau, k ảnh hưởng,viềc uống xong XN lại ngay là XN tổng quát xem bạn uống PEP máu có vấn đề gì không, men gan có tăng hay không, song song BS cũng test cả HIV, nhưng cái test này k có vấn đề gì, chỉ là xem bạn có thất bại PEP hay k, KQ sau 3 thángtu72 khi có nguy cơ mới là KQ chính xác nhất

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 09:24
Em xin cảm ơn anh tuấn và anh songchung.
Như vậy là em phải đợi 2 tháng nữa mới có thể biết kêt quả xn chính xác hiv hả anh?
Lâu quá nhỉ. Có trường hợp nào sử dụng pep mà thật bại chưa các anh?
Với cả trong quá trình sử dụng pep 30 ngày vừa qua có một vài lần em uống thuốc chậm mất 30' thì có ảnh hưởng gì không ạ?
Và hiện giờ em có thể sử dụng rượu bia bình thường chưa ạ? Vì công việc của em phải đi gặp đối tác và tiếp khách khá nhiều nên 1 tháng vừa qua em rất bất tiện trong việc kiêng rươu bia.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 09:26
Như vậy là em phải đợi 2 tháng nữa mới có thể biết kêt quả xn chính xác hiv hả anh?
Với cả trong quá trình sử dụng pep 30 ngày vừa qua có một vài lần em uống thuốc chậm mất 30' thì có ảnh hưởng gì không ạ?
Và hiện giờ em có thể sử dụng rượu bia bình thường chưa ạ? Vì công việc của em phải đi gặp đối tác và tiếp khách khá nhiều nên 1 tháng vừa qua em rất bất tiện trong việc kiêng rươu bia.
Đảm bảo với bạn 100% chưa có ca nào thất bại khi sử dụng PEP trong 72 giờ vàng và tuân thủ 4 đúng
1. Đúng thuốc.
2. Đúng liều.
3. Đúng cách.
4. Đúng giờ

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 09:31
Đảm bảo với bạn 100% chưa có ca nào thất bại khi sử dụng PEP trong 72 giờ vàng và tuân thủ 4 đúng
1. Đúng thuốc.
2. Đúng liều.
3. Đúng cách.
4. Đúng giờ
Đúng cách là sao hả anh?
Em hiểu 3 cái đúng còn lại nhưng đúng cách thì em chưa hiểu lắm

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 09:35
Đúng cách là sao hả anh?
Em hiểu 3 cái đúng còn lại nhưng đúng cách thì em chưa hiểu lắm
Ví dụ:
Thuốc PEP tương tác với một số thuốc trong đó có Panadol, khuyến cáo k uống chung với nhau, phải uống cách xa PEP 2 đến 3 giờ, nhưng bạn lại uống chung với PEP là k đúng cách, hoặc thuốc lao tương tác với PEP, khuyến cáo k đc uống chug, bạn lại uống chung, như vậy gọi là k đúng cách, hoặc khuyến cáo k đc lấy rượu bia thay nước uống PEP, bạn lại nóc PEP với bia là k đúng cách

Tuanmecsedec
19-08-2014, 09:47

Bạn uống trễ sớm 30 phút không sao.Bây giờ bạn có thể sinh hoạt ăn uống hay uống rượu bình thường.

mongbinhan
19-08-2014, 10:09
Thuốc bạn mua là chuẩn rùi...thuốc của stsda rả hơn thuốc ngoại mà..nhưng chất lượng ok

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 10:18
Cảm ơn các anh rất là nhiều.
Em cảm thấy rất an tâm vì mình đã sử dụng xong pep. Và cũng rất an tâm với những lời tư vấn của các anh.
Giờ em chỉ đơị 2 tháng nữa là đi xn cho chính xác thôi.
À cho em hỏi thêm là từ giờ đến lúc em đi xn hiv là 2 tháng nữa thì liệu em QHTD với bà xã có cần sử dụng bcs nữa không ạ?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 10:20
Cảm ơn các anh rất là nhiều.
Em cảm thấy rất an tâm vì mình đã sử dụng xong pep. Và cũng rất an tâm với những lời tư vấn của các anh.
Giờ em chỉ đơị 2 tháng nữa là đi xn cho chính xác thôi.
À cho em hỏi thêm là từ giờ đến lúc em đi xn hiv là 2 tháng nữa thì liệu em QHTD với bà xã có cần sử dụng bcs nữa không ạ?
Khi nào bạn có KQ AT chốt ở 24 tuần từ khi có nguy cơ bạn mới đc phép XX với BX k BCS, giờ thì bạn phải an toàn với BX

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 10:36
hix... kiêng cữ lâu quá
24 tuần tức là 6 tháng.
Vậy là phải đợi 6 tháng nữa mới biết chính xác kết quả như nào.
Đúng là không cái ngu nào như cái ngu này..
1 lần nữa em cảm ơn các anh trong diễn đàn nhiều.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 10:46
hix... kiêng cữ lâu quá
24 tuần tức là 6 tháng.
Vậy là phải đợi 6 tháng nữa mới biết chính xác kết quả như nào.
Đúng là không cái ngu nào như cái ngu này..
1 lần nữa em cảm ơn các anh trong diễn đàn nhiều.
Thật ra VN có một số BS đã cập nhật thông tin mới nhất về XN PEP sau 3 tháng là an toàn 100%, Đóng Đa HN, OPC Đồng Nai, Huế. Và Trên thế giới cũng KL ở 3 tháng.

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 10:55
Thật ra VN có một số BS đã cập nhật thông tin mới nhất về XN PEP sau 3 tháng là an toàn 100%, Đóng Đa HN, OPC Đồng Nai, Huế. Và Trên thế giới cũng KL ở 3 tháng.
Vâng.
Em đi khám ở bv đống đa bs ở đó cũng chỉ bảo em đi xn lại lần cuối vào 3 tháng sau khi có nguy cơ thôi chứ không có 6 tháng

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 11:01
Vâng.
Em đi khám ở bv đống đa bs ở đó cũng chỉ bảo em đi xn lại lần cuối vào 3 tháng sau khi có nguy cơ thôi chứ không có 6 tháng
Ok, Nếu bạn XN ở BV Đống Đa thì BS chốt ở 3 tháng

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 17:36
Em đã sử dụng xong thuốc pep từ hôm qua.
Em đã bị cảm cúm và ho được 2 hôm.
Em chưa sưr dụng thuốc điều trị cảm cúm và ho nhưng hiện giờ đã dùng xong pep rồi thì em có thể sử dụng các loại thuốc khác được chưa ạ?
Em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 17:41
Em đã sử dụng xong thuốc pep từ hôm qua.
Em đã bị cảm cúm và ho được 2 hôm.
Em chưa sưr dụng thuốc điều trị cảm cúm và ho nhưng hiện giờ đã dùng xong pep rồi thì em có thể sử dụng các loại thuốc khác được chưa ạ?
Em cảm ơn.
Bạn đã sử dụng xong PEP bạn có quyền uống thuốc cho các bệnh khác, nhưng nên đi khám và uống theo toa BS tốt hơn, đừng tự ý mua thuốc về điều trị

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 17:49
Bạn đã sử dụng xong PEP bạn có quyền uống thuốc cho các bệnh khác, nhưng nên đi khám và uống theo toa BS tốt hơn, đừng tự ý mua thuốc về điều trị
ý em nói là em bị cảm cúm nên em mua thuốc cảm cúm về uống được rồi đúng không ạ?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 17:59
ý em nói là em bị cảm cúm nên em mua thuốc cảm cúm về uống được rồi đúng không ạ?
Bạn đọc kỷ đi, songchung trả lời đúng câu hỏi bạn hỏi mà

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 18:18
Bạn đọc kỷ đi, songchung trả lời đúng câu hỏi bạn hỏi mà
Sao lại uống thuốc cho các bạn khác hả anh?
Em không hiểu câu trả lời của anh.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:21
Sao lại uống thuốc cho các bạn khác hả anh?
Em không hiểu câu trả lời của anh.
Cái gì uống thuốc cho các bạn khác?? Songchung nói bạn được quyền uống thuốc cảm cúm khi đã xong PEP, nhưng tốt nhất đi khám BS và uống theo toa chỉ định của BS, đừng tự ý mua thuốc điều trị cho mình, tránh k hết mà dẫn đến lờn thuốc sao này

uocmonghanhphuc
19-08-2014, 18:23
Cảm ơn anh songchung rất nhiều.
Chắc do anh ghi nhầm nên em đọc mãi không hiểu ạ.
Cảm ơn anh.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:25
Cảm ơn anh songchung rất nhiều.
Chắc do anh ghi nhầm nên em đọc mãi không hiểu ạ.
Cảm ơn anh.
Uhm, ghi nhầm chữ bệnh khác thành bạn khác