PDA

View Full Version : Xin ý kiến về thời gian XN HIV sau PEP

samhoi
21-07-2014, 08:39
Thân chào tất cả mọi người !
Hết tuần này là mình đủ 12 tuần sau pep vậy xin mọi người cho mình ý kiến là đã đủ thời gian xét nghiệm chưa hay chờ thêm 1 tuần nữa cho đủ 90 ngày ? Bạn nào đã đi kiểm tra ở Nhiệt Đới(HCM) vào chủ nhật chưa, sau bao lâu có kết quả cho mình biết với ?
Xin cảm ơn !

Charles
21-07-2014, 08:43
Hết tuần này là mình đủ 12 tuần sau pep vậy xin mọi người cho mình ý kiến là đã đủ thời gian xét nghiệm chưa hay chờ thêm 1 tuần nữa cho đủ 90 ngày ? Bạn nào đã đi kiểm tra ở Nhiệt Đới(HCM) vào chủ nhật chưa, sau bao lâu có kết quả cho mình biết với ?
Xin cảm ơn !

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở 24 tuần.

UTMIENTAY
21-07-2014, 08:45
Xin cảm ơn !

Tính theo tuần... Bạn đủ 12 tuần rồi thì đi Xn được rồi.

songchungvoi_HIV
21-07-2014, 08:58
Xin cảm ơn !
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
BV Bệnh Nhiệt Đới KQ trả trong ngày nếui chậm lắm qua ngày hôm sau. Thứ 7 và CN phòng số 8 khoa nhiễm E k có làm việc.

samhoi
21-07-2014, 09:01
Vâng em xin cảm ơn ạ !
Chúc mọi người có một tuần làm việc vui vẻ, hiệu quả ạ !

Tuanmecsedec
21-07-2014, 10:25
Xin cảm ơn !

Thời điểm sau 90 ngày nguy cơ,bạn có thể đi xét nghiệm,nếu kết quả âm tính thì khả năng bạn đã an toàn.Xét nghiệm tháng thứ 6 chỉ là thủ tục thôi.Nếu bạn xét nghiệm ở Nhiệt Đới ngày chủ nhật thì thứ 2 mới có kết quả,bạn có thể đến Hoà Hảo xét nghiệm buổi sáng khoảng 2 giờ sau có kết quả.

samhoi
22-07-2014, 16:34
Vâng em cảm ơn anh Tuấn ạ.
Nếu vậy chờ hết tuần em đi Hòa Hảo kiểm tra lại.
Chúc anh buổi chiều vui vẻ !

samhoi
28-07-2014, 07:48
Mong anh Hiếu, anh Tuấn và mọi người tư vấn cho em.
Em xét nghiệm sau 14 tuần có pep âm tính nhưng có lẽ nào pep thất bại không vì vợ em có nhiều biểu hiện như đau đầu, buồn nôn, mệt mỏi, cảm vặt làm em lo quá. Thế này em chết mất thôi.
Hôm nay đã được 16 tuần rồi em có nên đi xét nghiệm lại không ? Giờ em sợ kết quả lắm.
Mong các anh cho ý kiến và đừng chửi đứa em hư hỏng này nha. Thật sự em đang tuyệt vọng.

Nguyen Ha
28-07-2014, 07:57
Em xét nghiệm sau 14 tuần có pep âm tính nhưng có lẽ nào pep thất bại không vì vợ em có nhiều biểu hiện như đau đầu, buồn nôn, mệt mỏi, cảm vặt làm em lo quá. Thế này em chết mất thôi.
Hôm nay đã được 16 tuần rồi em có nên đi xét nghiệm lại không ? Giờ em sợ kết quả lắm.
Mong các anh cho ý kiến và đừng chửi đứa em hư hỏng này nha. Thật sự em đang tuyệt vọng.

14 tuần (có PEP) ÂT thì yên tâm chờ chốt ở tuần 24 theo khuyến cáo, kết quả sẽ không thay đổi.

samhoi
28-07-2014, 08:07
Nhưng chị ơi triệu chứng của vợ em sao trùng hợp quá. Em mất hết tất cả rồi !

Charles
28-07-2014, 08:11
Nhưng chị ơi triệu chứng của vợ em sao trùng hợp quá. Em mất hết tất cả rồi !

Triệu chứng không nói lên điều gì, vì HIV không có triệu chứng đặc thù riêng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu.

samhoi
28-07-2014, 08:14
Dẫu biết thế mà triệu chứng nó cứ biểu hiện ra thế này em chết mất thôi.
có ca nào lật kèo chưa vậy anh ?

Charles
28-07-2014, 08:16
Dẫu biết thế mà triệu chứng nó cứ biểu hiện ra thế này em chết mất thôi.
có ca nào lật kèo chưa vậy anh ?

Chưa có ca nào, XN ở tuần 24 thường chỉ mang tính thủ tục.

samhoi
28-07-2014, 08:22
Hôm nay đủ 16 tuần anh tư vấn cho em nên làm xét nghiệm nào ?

Charles
28-07-2014, 08:32
Hôm nay đủ 16 tuần anh tư vấn cho em nên làm xét nghiệm nào ?

Chỉ cần Test nhanh tìm kháng thể. Sao không đợi đủ 24 tuần chốt luôn, XN làm gì nhiều.

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 08:39
Nếu PEP thất bại thì làm gì có cái AT sau 14 tuần hả bạn, thất bại là nó ra DT chứ đâu có chuyện AT, chuyện đau đầu buôn nôn có thể do bạn đau dạ dày. Vui lòng khám BS chuyên khoa

samhoi
28-07-2014, 08:53
Em cảm ơn mọi người đã tư vấn nhưng em lo quá.
Nhiều người bảo pep phải 6 tháng mới chính xác em không biết phải làm gì nữa.

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 08:54
Em cảm ơn mọi người đã tư vấn nhưng em lo quá.
Nhiều người bảo pep phải 6 tháng mới chính xác em không biết phải làm gì nữa.
Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

samhoi
28-07-2014, 08:58
Anh Hiếu ơi 16 tuần em đi làm combo ở Hòa Hảo được không ?

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 09:00
Anh Hiếu ơi 16 tuần em đi làm combo ở Hòa Hảo được không ?
Sau 8 tuần ngưng PEP bạn làm bất cứ PP nào cũng chính xác

samhoi
28-07-2014, 09:05
Dạ vâng em sẽ thu xếp đi test lại chứ giờ em khủng hoảng tinh thần quá anh ạ.

samhoi
29-07-2014, 08:27
Trường hợp của em qhtd không an toàn về có theo dõi cơ quan sinh dục không có biểu hiện bất thường, trong thời gian uống pep dương vật có tiết 1 ít dịch hơi sền sệt có mùi lạ nhưng rất ít. Từ đó đến nay là 16 tuần nhưng không thấy có biểu hiện gì khác. Em mới làm xét nghiệm HIV, viêm gan B thôi. Vậy mọi người cho em hỏi em có khả năng nhiễm các bệnh TD khác không ? Và nên làm những xét nghiệm nào nữa ?
Xin cảm ơn !