PDA

View Full Version : QHTD 2 lần k an toàn cách nhau 10 ngày, hiện đang điều trị PEP

noi buon
21-07-2014, 10:23
thưa các anh chị trong diển đàng
em có quen một cô bạn gái qua mạng chúng en thường xuyên nói chuyện với nhau face .
trong một lần em xuống gặp cô ấy và em đã ngủ lại tối đó 2 chúng em đã làm chuyện ấy xong rồi sáng em ra về 10 ngày sau em xuống thăm cô ấy và lần thứ 2 quan hệ tất nhiên cũng sảy ra nhưng lần này em như không đứng vững nữa khi nghe cô bạn gái đó nói mình là môt gái bán dâm thât sự em không tin và cũng không muốn tin vì 2 lần chúng em quan hệ điều không có bao cau su. em từ biệt cô ấy và đi điều trị phươi nhiễm thật sự bây giờ em đang rất lo lắng em
mấy anh cho em hỏi trường hợp của em có bị nhiễm hiv không ( niếu cô ấy bị nhiễm ) làm sao để biết được mình có nhiễm không và những triệu chứng gì em xin cảm ơn

songchungvoi_HIV
21-07-2014, 10:29
em có quen một cô bạn gái qua mạng chúng en thường xuyên nói chuyện với nhau face .
trong một lần em xuống gặp cô ấy và em đã ngủ lại tối đó 2 chúng em đã làm chuyện ấy xong rồi sáng em ra về 10 ngày sau em xuống thăm cô ấy và lần thứ 2 quan hệ tất nhiên cũng sảy ra nhưng lần này em như không đứng vững nữa khi nghe cô bạn gái đó nói mình là môt gái bán dâm thât sự em không tin và cũng không muốn tin vì 2 lần chúng em quan hệ điều không có bao cau su. em từ biệt cô ấy và đi điều trị phươi nhiễm thật sự bây giờ em đang rất lo lắng em
mấy anh cho em hỏi trường hợp của em có bị nhiễm hiv không ( niếu cô ấy bị nhiễm ) làm sao để biết được mình có nhiễm không và những triệu chứng gì em xin cảm ơn
em từ biệt cô ấy và đi điều trị phơi nhiễm
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Charles
21-07-2014, 10:34

HIV không có triệu chứng đặc thù riêng, cũng không có biểu hiện thời kỳ đầu. Bạn QHTD không an toàn thì chỉ có XN máu mới biết có nhiễm HIV hay không. Bạn nói đi điều trị phơi nhiễm là giờ đang điều trị hay đã điều trị xong rồi?

Tuanmecsedec
21-07-2014, 11:37

Điều trị phơi nhiễm thì phải trước 72 giờ sau nguy cơ,theo những gì bạn kể thì đã 2 lần quan hệ không an toàn,như vậy lần 1 của bạn đã qua 72 giờ,còn lần 2 thì thời gian thế nào bạn.Vấn đề của bạn,nếu lần 2 còn trong 72 giờ.Nhưng lần 1 đã qua 72 giờ rồi bạn.

Đặt giả thuyết,nếu cô ta là người nhiễm HIV,bạn có thể may mắn lần quan hệ thứ 2 không bị lây truyền.Nhưng lần 1 thì bị lây truyền hoặc ngược lại.

noi buon
21-07-2014, 13:12
lần 1 của em đã quá 72 giờ
lần 2 của em còn trong 72 giờ
và em đã điều trị pep xong nay được 2 tháng rồi
nhưng nó cách nhau 10 ngày
cho em hỏi theo tài liệu em xem trên mạng thì nói người nhiễm hiv bệnh y như cảm sốt
em có đo nhiệ độ em hằng ngày là 37,5 độ giậy là có sốt không mấy anh
em bị tiêu chảy 2 lần
lần 1 : một ngày rồi hết
lần 2 cách lần 1 2 tuần nhưng một lần rồi hết hẵng
em cung có hơi mệt mỏi và đau cơ

songchungvoi_HIV
21-07-2014, 13:16
cho em hỏi theo tài liệu em xem trên mạng thì nói người nhiễm hiv bệnh y như cảm sốt
em bị tiêu chảy 2 lần
Đó là tác dụng phụ of PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Charles
21-07-2014, 13:21
em bị tiêu chảy 2 lần

Bạn uống PEP trong lần 2 tuy là trong 72h vàng nhưng đã bỏ qua lần 1, nên kết quả sẽ rất khó dự đoán. Giả sử như lần 1 virus đã thâm nhập thì coi như thất bại PEP; ngược lại lần 1 có nguy cơ nhưng virus không thâm nhập thì PEP có tác dụng, và bạn tuần thủ uống đúng sẽ mang lại kết quả an toàn rất cao.

Với HIV không có biểu hiện thời kỳ đầu, các biểu hiện của bạn chỉ do tâm lý căng thẳng bị stress thôi.

Tuanmecsedec
22-07-2014, 05:06
em bị tiêu chảy 2 lần

Nhiệt độ cơ thể 37,5 độ là bình thường bạn.Nếu trường hợp đã 2 tháng rồi thì hôm nay bạn có thể đi xét nghiệm.

noi buon
25-07-2014, 08:23
em không biết em có bị nhiễm không em rất lo lắng taị vì em sờ vaó mgươì lúc naò cũng thấy nóng em đo thì được 37.5 độ em lo sợ qúa

songchungvoi_HIV
25-07-2014, 08:25
em không biết em có bị nhiễm không em rất lo lắng taị vì em sờ vaó mgươì lúc naò cũng thấy nóng em đo thì được 37.5 độ em lo sợ qúa
Đó là tác dụng phụ of PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

giadinhlasomot
25-07-2014, 17:41
Bạn ơi xét nghiệm thông báo tin vui cho mọi người với

Tuanmecsedec
26-07-2014, 04:53

Cơ thể 37.5 độ là bình thường bạn.Đôi khi bạn tâm lý lo lắng stress sẽ làm cho cơ thể bạn có cảm giác lúc nào hâm hâm nóng.

noi buon
26-07-2014, 07:17
Cho em hoi khi nao nhung triu chung tac dung phu cua pep ket thuc giay may anh

Tuanmecsedec
26-07-2014, 07:22

Có người bị vài ngày cũng có người bị suốt trong quá trình điều trị.

songchungvoi_HIV
26-07-2014, 08:38
TC đó gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người sớm, người muộn, có thể xuất hiện từ tuần 2 sau PEP đến 6 tuần chậm nhất là 8 tuần sau PEP, chính vì thế khuyến cáo XN chính xác là 8 tuần sau PEP

sakaiyuisai
26-07-2014, 09:24
Hóng tin kết quả xét nghiệm của bạn. Chúc may mắn

noi buon
29-07-2014, 12:52
Xet nghiem cambo la j jay may anh cho e hoi gia ca nhu the nao

noi buon
29-07-2014, 12:53
Hóng tin kết quả xét nghiệm của bạn. Chúc may mắn
Ban oi ban noi j minh ko hieu

mongbinhan
29-07-2014, 13:07
Giờ bạn chỉ có cách đi xn thui...chúc bạn sẽ âm tính

noi buon
29-07-2014, 13:54
Tui dang lo lang tui bi noi hach o co va hang nay da 1 thang oi ko bit co bi j ko nua jo tui cho toi thang 9 cho du 3 thang oi di xet nghiem lun hix

noi buon
31-07-2014, 08:01
Mấy anh ơi
Em điều trị pep vào tháng 6 và hết vào ngày 3 tây tháng 7 trong thời guan điều trị e có noi hạch ở cổ nhưng nay cũng còn và nó nổi them mụt bụ nửa có phải là em nhiễm hiv không mấy anh e Sò vào em thấy lo lắng quá mấy anh ơi

songchungvoi_HIV
31-07-2014, 08:11
Mấy anh ơi
Em điều trị pep vào tháng 6 và hết vào ngày 3 tây tháng 7 trong thời guan điều trị e có noi hạch ở cổ nhưng nay cũng còn và nó nổi them mụt bụ nửa có phải là em nhiễm hiv không mấy anh e Sò vào em thấy lo lắng quá mấy anh ơi
Bấm vào đây xem:
Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

Tuanmecsedec
31-07-2014, 20:59
Mấy anh ơi

Có thể do bạn viêm ọng hoặc cảm cúm cũng có thể gây ra.Trường hợp của bạn nếu tuân thủ điều trị đúng và đủ thì thành công rất cao,hiện tại chưa có ca nào bị thất bại khi tuân thủ đúng.

noi buon
01-08-2014, 07:20
En chưa bỏ qua ngày nào hết a em uống đứng giờ em có cài báo thức nữa hix cầu trời cho em không bị lay nhiễm huhu e lo quá troi lun

Charles
01-08-2014, 07:30
En chưa bỏ qua ngày nào hết a em uống đứng giờ em có cài báo thức nữa hix cầu trời cho em không bị lay nhiễm huhu e lo quá troi lun

Thì cứ yên tâm uống đúng PEP đi, lo lắng chỉ mang lại hậu quả stress thôi.

noi buon
01-08-2014, 07:40
May anh oi 11 ngày sau khi đi trị pep em có thủ mau bằng ag/hiv nhưng âm tính vậy có an toàn ko ah em xét nghiệm ở bệnh viện nhiệt đới đó ah

noi buon
01-08-2014, 07:46
Em điều trị xong đầu tháng 7 rồi a trường xuân oi

Charles
01-08-2014, 07:50
May anh oi 11 ngày sau khi đi trị pep em có thủ mau bằng ag/hiv nhưng âm tính vậy có an toàn ko ah em xét nghiệm ở bệnh viện nhiệt đới đó ah

Bạn đang uống thuốc ức chế không XN được, kết quả đó không chính xác. Bạn phải XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24.

noi buon
01-08-2014, 08:32
Anh hiểu nhằm ý của em rồi
Như em đã nói
Em quan hệ 2 lần
Lần 1 cách lần 2 là 10 ngày
Em xuống bệnh viện nhiệt đới điều trị pep
Người ta lấy máu xét nghiệm ag/hiv là lúc e xuống chuẩn pi điều trị em chua uống thuốc phoi nhiễm là người ta lấy máu xét nghiệm rồi mới phat thuốc kết quả em âm tính rồi từ khi dùng pep tới nay em chua xét nghiệm lại tháng 9 này e mới đi xét nghiệm

songchungvoi_HIV
01-08-2014, 08:39
Như em đã nói
Em quan hệ 2 lần
Người ta lấy máu xét nghiệm ag/hiv là lúc e xuống chuẩn pi điều trị em chua uống thuốc phoi nhiễm là người ta lấy máu xét nghiệm rồi mới phat thuốc kết quả em âm tính rồi từ khi dùng pep tới nay em chua xét nghiệm lại tháng 9 này e mới đi xét nghiệm
2 nguy cơ cách nhau 10 ngày thì tính nguy cơ cuối XN sau ngưng PEP 8 tuần, nếu nguy cơ cuối AT sau 8 tuần ngưng PEP thì nguy cơ đầu AT, và chốt nguy cơ cuối sau 24 tuần tính từ nguy cơ cuối

Tuanmecsedec
01-08-2014, 10:15
Như em đã nói
Em quan hệ 2 lần

Xét nghiệm này chỉ nói lên nguy cơ cuối 3 tháng trước bạn không có HIV.

noi buon
09-08-2014, 14:15
Mấy anh ơi cái lúc mà e xuống bệnh viện nhiệt đới người ta làm xét nghiệm người ta rút máu củaem chia lalàm 3 ống trong giấy xét nghiệm bác sĩ để các vùng lay nhiem tiếp xúc tại khu nhưng tất cả điều âm tính cho e hỏi như giay là có bệnh lâu hay giang mai hay vim gang c khong mấy anh

Charles
09-08-2014, 14:44
Mấy anh ơi cái lúc mà e xuống bệnh viện nhiệt đới người ta làm xét nghiệm người ta rút máu củaem chia lalàm 3 ống trong giấy xét nghiệm bác sĩ để các vùng lay nhiem tiếp xúc tại khu nhưng tất cả điều âm tính cho e hỏi như giay là có bệnh lâu hay giang mai hay vim gang c khong mấy anh

ÂM TÍNH là không bị làm sao.

Tuanmecsedec
09-08-2014, 15:06

Chuyện này mắc mớ gì bị lây bệnh Lậu,giang mai hay viêm gan bạn.