PDA

View Full Version : Để có một cuộc sống tốt đẹp

Bonghoatruongsinh
25-08-2013, 21:34
Để có một cuộc sống tốt đẹp

Mình không thể khẳng định những phương châm sống sau có thể giúp cuộc sống bạn tốt hơn không nhưng cũng chính từ những quan niệm sống ấy ( đấy là lời dạy của người cô tôi kính yêu) đã giúp tôi trưởng thành hơn, sống tốt hơn, sống thật với mình, sống có tình nghĩa. Mong các bạn có thể hiểu được những lời dạy này và mình tin chắc cuộc sống này sẽ tốt đẹp hơn khi có những con người sống tình cảm:

1. "Cuộc đời như một áng phù du, còn đó mất đó, tại sao ta lại không cho đi?"

Không ai có thể bảo đảm rằng những vật chất xung quanh mình có thể tồn tại mãi mãi, có thể đi suốt con đường mình. Bạn có một món đồ quý giá, hay chỉ là một món đồ bình thường nhưng có biết bao người mong mỏi có nó. Ấy thế là bạn cứ khư khư giữ chặt món đồ ấy, bạn không sẻ chia với một ai, rồi bình minh của ngày mới vừa hé dạng bạn nhận ra rằng món đồ ấy đã mất đi...Tại sao lúc trước bạn lại không sẻ chia cùng người khác để họ có được niềm vui, để họ có được hạnh phúc phúc khi có món đồ ấy. Chính vì lẽ đó mà cuộc sống cần lắm những con người sống sẻ chia đồng cảm với mọi người, những con người biết cho đi. Hãy cho đi khi còn có thể, bạn sẽ nhận được niềm hạnh phúc khi cho đi. Đừng vì sự ích kỉ của bản thân mà đánh mất đi niềm vui thật sự cuộc sống. Hãy cho đi những vật chất hư vô cũng như lòng thương cảm, sẻ chia của chúng ta. Lúc đó ta sẽ cảm thấy cuộc đời này thật đẹp.

2. " Không có một tòa án nào công bằng hơn chính tòa án lương tâm của chính mình".

Bởi thế mà hãy làm đúng theo lẽ phải, đừng bao giờ sống gian dối, đừng bao giờ để luơng tâm mình phải cắn rức. Hãy nhớ rằng khi bạn làm một việc gì đấy, toà án lương tâm của chính bạn đều biết rõ những hành động của bạn đúng hay sai.

3. ''Cuộc đời không phải chỉ cần bánh mì mà còn rất cần hoa hồng"

Bánh mì hay vật chất chỉ là những phương tiện sống của con người còn hoa hồng hay là những tình cảm của con người mới chính là nền tảng sống của con người. Một con người chỉ có bánh mì mà chẳng bao giờ biết đến hoa hồng thì có lẽ tâm hồn họ, cuộc sống tinh thần họ đang lụi tàn. Nhưng nếu một con người sống với hoa hồng mà không có vật chất có lẽ cuộc sống của họ sẽ rất khó khăn nhưng ít hay nhiều thì họ cũng có thể cảm nhận được tình người, được cuộc sống thật sự. Bởi thế hãy dùng hoa hồng điểm tô bức tranh đời của ta, có như thế cuộc đời mới thêm rực rỡ.