PDA

View Full Version : xét nghiệm phản ứng test nhanh,lo lắng khi sinh em bé

banbe
26-08-2013, 14:30
em dùng thuốc hen symbcort có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm hiv không, em test nhanh thấy cho dương tính nhưng dùng phương pháp elisa thì cho âm tính vậy có cần phải xét nghiệm lại không

Tuanmecsedec
26-08-2013, 14:36
em dùng thuốc hen symbcort có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm hiv không, em test nhanh thấy cho dương tính nhưng dùng phương pháp elisa thì cho âm tính vậy có cần phải xét nghiệm lại không

Test nhanh là phương pháp sàn lọc tìm kháng thể,thường test này các cơ sở dùng cho test thứ nhất,nếu âm tính thì được loại ra.Nhưng nếu có phản ứng thì bắt buộc phải khẳng định các phương pháp khác,thường là 3 phương pháp,vì test nhanh rất nhạy (thà bắt nhầm còn hơn bỏ sót ).
Bạn bị phản ứng test này,sau đó bạn làm lại Elisa kết quả âm tính thì bạn yên tâm.

SONGLAI
26-08-2013, 14:41
Chào bạn

Để khỏi lo lắng bạn nên tới TTYTẾ DỰ PHÒNG của tỉnh; Tp HCM nên tới Pastuer, Từ Dũ, Hùng Vương, bệnh viện bệnh Nhiệt đới ; Còn ở HN : viện vệ sinh dịch tể TW, Bệnh viện Bạch mai, Bệnh viện bệnh Nhiệt đới TW..để xn cho chính xác hơn bạn. Ngồi đó lo lắng cũng vậy .

banbe
26-08-2013, 14:48
hôm nay em test lại ở chỗ khác lên hai vạch mờ như nhau họ lại bảo là dương tính mạnh. liệu có phảibaay giờ mới đủ nhiều khảng thể để phát hiện ra virut không

Tuanmecsedec
26-08-2013, 14:58
nhưng bên trung tâm hiv bảo phải xét nghiệm lại sau 6 tuần bây giờ em rât hoang mang bởi lúc đầu cho dương tính yếu nhưng hôm nay em test lại ở chỗ khác lên hai vạch mờ như nhau họ lại bảo là dương tính mạnh. liệu có phảibaay giờ mới đủ nhiều khảng thể để phát hiện ra virut không

Bạn xét nghiệm lại Elisa âm tính thì yên tâm.

banbe
26-08-2013, 15:33
sau đó em đi test nhanh tại chỗ khác lên hai vạch mờ như nhau họ bào dương tính mạnh. Liệu bây giờ mới đủ nhiều khảng thể để chống lại vỉut không

SONGLAI
26-08-2013, 15:35
Chào bạn

Bạn ở đâu? Bạn xn test nhanh ở đâu? xn Elisa ở đâu? Bạn nói rõ hơn về quá trình xn được không? Thông thường khi bị DT thì TTYTẾ DỰ PHÒNG sẽ giữ mẫu máu và hẹn bạn một tuần lên lấy KQ?

banbe
26-08-2013, 15:48
em rất sợ chưa giám đi xét nghiệm lại không biết sao lại như vậy nữa, em có cần phải đi xét nghiệm lại không, liệu kết quả có thay đổi không

Tuanmecsedec
26-08-2013, 15:53
em đi xét nghiệm khi sinh em bé, họ báo dương tính mờ sau đó kiểm tra lại báo âm tính nhưng vần yêu cầu xét nghiệm lại sau 6 tuần. sau 5 tuần em đi test nhanh tại chỗ khác lên hai vạch mờ như nhau họ bào dương tính mạnh. Liệu bây giờ mới đủ nhiều khảng thể để chống lại vỉut không.em rất sợ chưa giám đi xét nghiệm lại, em không hề có nguy cơ gì mỗi việc đi cạo lông mày ở quán thôi, không biết sao lại như vậy nữa, em có cần phải đi xét nghiệm lại không, liệu kết quả có thay đổi không

Người Mẹ khi mang thai dễ cho ra phản ứng giả,vì lúc này cơ thể tạo ra kháng thể để bảo vệ thai nhi.Bài đầu tiên của bạn có nói xét nghiệm lại Elisa âm tính đúng không ?.

banbe
26-08-2013, 15:57
sau khi elisa thì họ báo là âm tính, có trường hợp nào xét nghiệm lại lên dương tính không

SONGLAI
26-08-2013, 15:58
Chào bạn

1.Test nhanh thường cho DT giả lắm nên khỏi lo lắng bạn nên lên TTYTế Dự phòng của tỉnh nơi bạn ở làm cái test cho chắc ăn. Sức khỏe là vàng và nó sẽ khẳng định cho bạn luôn. Không bao giờ nói đợi 5 tuần hay 6 tuần hết, xn 3 PP ra hết.
2. Chắc ăn nữa nói ông xã đi xn luôn.

SONGLAI
26-08-2013, 16:00
Chào

Nếu xn Elisa mà AT thì bạn AT rồi.

banbe
26-08-2013, 16:03
em đẽ xét nghiệm 1 lầm elisa âm tính

SONGLAI
26-08-2013, 16:08
Chào bạn

Bạn ở đâu? nếu ở HCM bạn nên xn tại viện Pasteur?

banbe
26-08-2013, 18:33
Chào bạn

Bạn ở đâu? nếu ở HCM bạn nên xn tại viện Pasteur?
tôi ở sơn la, khả năng âm tính của tôi có nhiều không,

SONGLAI
26-08-2013, 18:43
Chào bạn

Mình cũng từng xn HIV , mình không biết 2 gạch, 3 gạch gì hết. Mình chỉ biết KQ là AT, DT thôi.
Bạn đã xn ELISA rồi, do đó tôi dám chắc bạn AT.
Nếu bạn lo lắng quá, ngày bạn ra Trung tâm Y tế Dự Phòng tỉnh xn là chắc ăn nhất, còn không , nếu bạn có tiền, bạn nên đi HN để XN tại các bệnh viên TW.

banbe
26-08-2013, 18:49
tôi ở sơn la, khả năng âm tính của tôi có nhiều không,

banbe
26-08-2013, 18:51
khi co ket qua elisa am tinh

banbe
26-08-2013, 18:52
ket qua elisa am tinh

SONGLAI
26-08-2013, 18:56
Chào bạn

1.Bạn đã xn Elisa rồi và cho KQ AT. nếu thấy lo lắng, bạn làm một chuyến đi HN để xn.
2. Trong 3 tháng gần đây, bạn có QHTD với chồng không? Nếu có thì bạn nói chồng bạn đi xn cho chắc ăn.

SONGLAI
26-08-2013, 18:57
Chào bạn

Bạn đã sinh con chưa hay mang bầu sang sinh con?

banbe
26-08-2013, 18:58
nhung co nhat thiet phai xet nghiem lai khong ban,khong?

banbe
26-08-2013, 18:59
minh da sinh

banbe
26-08-2013, 19:01
minh da sinh

SONGLAI
26-08-2013, 19:19
Chào bạn

Theo tôi , bạn nên xn lại cho chắc ăn vì bạn còn có giai đình nữa. Tôi nói vậy bạn hiểu rồi

banbe
26-08-2013, 19:26
có bạn nào không tư vấn giúp tôi với

banbe
26-08-2013, 20:28
xet nghiem Elisa ma am tinh thi co can xet nghiem nua khong ban

banbe
26-08-2013, 20:30
xet nghiem Elisa ma am tinh thi co can xet nghiem nua khong ban

songchungvoi_HIV
26-08-2013, 20:49
Chào bạn! tôi đọc bài của bạn tôi không hiểu rõ bạn cần tư vấn gì, Nếu thật sự bạn đang mang thai, thì dĩ nhiên BV phụ sản bắt buộc xét HIV cho bạn. Đây là sự bắt buộc. Việc kết quả AT or DT bạn sẽ được thông báo cụ thể từ bác sĩ theo dõi thai kỳ, điều này bạn không cần lo lắng. Nếu thật sự bạn DT thì DT là do đâu, dĩ nhiên từ OX bạn. vậy tôi khuyên bạn, nên khuyến khích OX bạn xét nghiệm HIV. AT or DT từ OX của bạn sẽ trả lời cho bạn tất cả. Bạn không cần tìm hiểu rõ pp xn. Nếu thật sự bạn chung thủy 1 vơ 1 chồng thì 1000% bạn không có nguy cơ DT. Mọi chuyện sẽ rõ từ kết quả XN từ OX bạn. Mến chào.

banbe
26-08-2013, 22:09
[QUOTE=songchungvoi_HIV;14936]
chồng em xét nghiệm rồi âm tính, bệnh viện cũng trả lời em âm tính

songchungvoi_HIV
26-08-2013, 22:14
chồng em xét nghiệm rồi âm tính, bệnh viện cũng trả lời em âm tính
Chúc mừng em. Chúc 2 vợ chồng có một gia đình hạnh phúc trong tiếng cười trẻ thơ

banbe
26-08-2013, 22:18
em sợ kết quae xét nghiệm hôm trước chưa phát hiện ra

songchungvoi_HIV
26-08-2013, 22:28
bệnh viện tỉnh lấy kết quả bên trung tâm hiv, nhưng trung tâm lại yêu câu em 6 tuần xn lại để tránh gai đoạn của sổ, em đang lo. vì lúc đầu xét nghiệm test nhanh lên dương tính mờ, nhưng hôm nay em kiêm rtra lại tét nhanh ở chỗ thấy 2 vạch như nhau họ bảo là dương tính mạnh, em sợ kết quae xét nghiệm hôm trước chưa phát hiện ra
OX bạn đã xn cho AT, vậy bạn sợ gì, cây ngay không sợ chết đứng. test nhanh là PP bắt tất cả những gì DT, DT của bạn có thể 1 trong các nguyên nhân sau đây: Trong quá trình mang thai bạn có sử dụng 1 vài loại thuốc tây là nguyên nhân làm cho kết quả DT, nêu DT từ pp test nhanh, mẫu máu bạn sẽ được chuyển gởi đến Paster làm lại xn Elisa.

banbe
27-08-2013, 15:33
OX bạn đã xn cho AT, vậy bạn sợ gì, cây ngay không sợ chết đứng. test nhanh là PP bắt tất cả những gì DT, DT của bạn có thể 1 trong các nguyên nhân sau đây: Trong quá trình mang thai bạn có sử dụng 1 vài loại thuốc tây là nguyên nhân làm cho kết quả DT, nêu DT từ pp test nhanh, mẫu máu bạn sẽ được chuyển gởi đến Paster làm lại xn Elisa.
có ai không tư vấn giúp em với
kết quả test nhanh từ mờ lên mạnh liệu kết quả elisa âm tính lúc dầu có thay đỏi không, đã ai bị như em chưa

Tuanmecsedec
27-08-2013, 15:55
có ai không tư vấn giúp em với
kết quả test nhanh từ mờ lên mạnh liệu kết quả elisa âm tính lúc dầu có thay đỏi không, đã ai bị như em chưa

Đã trả lời cái test đó rất nhạy,sau đó test lại ELisa âm tính thì yên tâm.

banbe
27-08-2013, 16:04
Đã trả lời cái test đó rất nhạy,sau đó test lại ELisa âm tính thì yên tâm.

vâng em cám ơn

Tuanmecsedec
27-08-2013, 16:43
có nghĩa là kết quả elisa lúc đầu sẽ không thay đổi, em sợ lúc tét lên mạnh thì lúc đó mới đủ nhiều kháng thể còn lúc tét lên yếu thì lượng kháng thể ít, elisa không phát hiện ra. anh tư vần luôn giúp em nhá, em đang rất hoảng

Elisa sẽ chính xác hơn chứ.Hiện nay có một số cơ sở hoặc trung tâm y tế dự phòng ,Chân trời Mới họ có dùng cây Quick Test Đây là xét nghiệm test nhanh,cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả trong 10 phút.

Nếu có 2 vạch thì + và 1 vạch thì âm tính. Loại test này là test tìm kháng thể.Nhưng nhược điểm dễ cho ra dương tính giả,nếu âm thì không sao (ok).

http://i1201.photobucket.com/albums/bb355/nguyenhongphuocag1/IMG_0875.jpg?t=1302754647

banbe
27-08-2013, 16:50
anh tư vấn luôn giúp em nhà, em đang rất sơ.

Tuanmecsedec
27-08-2013, 17:05
sau 6 tuần tét lên mạnh thì liệu có phải lượng kháng thể sẽ nhiều hơn, còn lúc đầu lên yêu thì lượng khàng thể ít , mà elisa chưa phát hiện ra. em thây họ bảo đọc lên mạnh hay lên yếu là so sánh 2 vạch với nhau nếu 2 vạch như nhau là lên mạnh có đúng không. anh tư vấn luôn giúp em nhà, em đang rất sơ.

Thực sự nếu nhiễm thì vạch sẽ thấy rất rõ.Trường hợp của bạn yên tâm đi,khi xét nghiệm lại Elisa âm tính.

Test nhanh thông dụng nhất hiện nay - loại test nhanh được dùng ở test thứ nhất. Nó có độ nhạy cao nên nếu gặp điều gì bất thường là đều có phản ứng dương tính cả. Test nhanh được gọi là test sàng lọc, Phương pháp này theo nguyên tắc thà “bắt” nhầm còn hơn bỏ sót, không chấp nhận âm giả. Nên rất nhạy

Ba loại kết quả xét nghiệm HIV:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả năng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ''.

Không rõ: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng.

Trường hợp của bạn có thể bị hai khả năng trong test nhau sau:

banbe
27-08-2013, 17:05
anh tuấn ở đâu giúp em với

banbe
27-08-2013, 17:11
em nhìn thấy lên hai vạch như nhau

Tuanmecsedec
27-08-2013, 17:12
anh tuấn ở đâu giúp em với

Trả lời rồi :monkeys10::monkeys33:

SONGLAI
27-08-2013, 18:16
Chào bạn

Các nguy cơ lây nhiễm HIV

1. qhtd không an tòan
2. Dùng kim tiêm chung ( chủ yều là ma túy)
3. Vết thương hở dính máu người có HIV
Bạn có nằm trong trường hợp này không? Néu khôg thì lo lắng gì? Đợi 6 tuần đi xn cho chắc ăn, nếu lo lắng thì 2 tuần đi xn một lần.
Chồng bạn xn AT có 2 trường hợp xảy ra: chồng bạn không HIV hoặc trong thời kỳ cửa sổ nên xn Anti ra AT. Do đó trong 3 tháng gần kề bạn có QHTD với chồng bạn không? Nếu có thì bạn hỏi chồng bạn trong 3 tháng gần đây ông có QHTD không an tòan với ai không? Từ đó lồi ra hết.

banbe
27-08-2013, 18:54
[QUOTE=SONGLAI;15216]Chào bạn

Các nguy cơ lây nhiễm HIV

1. qhtd không an tòan
2. Dùng kim tiêm chung ( chủ yều là ma túy)
3. Vết thương hở dính máu người có HIV
Bạn có nằm trong trường hợp này không? Néu khôg thì lo lắng gì? Đợi 6 tuần đi xn cho chắc ăn, nếu lo lắng thì 2 tuần đi xn một lần.

SONGLAI
27-08-2013, 19:18
Chào bạn

Trường hợp này không lây nhiễm

banbe
27-08-2013, 19:27
cho em hỏi 2 vạch lên như nhau thì đọc là dt mạnh hay yếu

Tuanmecsedec
27-08-2013, 20:20
cho em hỏi 2 vạch lên như nhau thì đọc là dt mạnh hay yếu

Bạn có câu hỏi nào mới nữa không?.

banbe
28-08-2013, 04:16
Bạn có câu hỏi nào mới nữa không?.

anh trả lời nốt hộ em câu hỏi nay, để em tự tin đi xét nghiệm lại. em thây 2 vạch của em như nhau như vạch ảnh chụp lên ở ảnh 1 thì coi là mạnh hay yếu, họ bảo là nếu yếu thì phải nhìn kĩ mới thấy

Tuanmecsedec
28-08-2013, 06:33
anh trả lời nốt hộ em câu hỏi nay, để em tự tin đi xét nghiệm lại. em thây 2 vạch của em như nhau như vạch ảnh chụp lên ở ảnh 1 thì coi là mạnh hay yếu, họ bảo là nếu yếu thì phải nhìn kĩ mới thấy

Đả trả lời cho bạn về trường hợp test bị phản ứng sau đó bạn có làm lại Elisa âm tính thì yên tâm.

banbe
28-08-2013, 06:57
Đả trả lời cho bạn về trường hợp test bị phản ứng sau đó bạn có làm lại Elisa âm tính thì yên tâm.
nhưng như em nói bây giờ lại thấy 2 vạch đậm, em sợ bây giờ elisa mới lên dương tinh

Tuanmecsedec
28-08-2013, 06:59
nhưng như em nói bây giờ lại thấy 2 vạch đậm, em sợ bây giờ elisa mới lên dương tinh

Câu trả lời cuối cùng cho bạn,nên đi xét nghiệm lại.

binhminh01
29-08-2013, 18:47
Nam Mô Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát!
Mong Phật Bồ Tát gia hộ cho chị và gđ bình yên AT an toàn để nuôi con nhỏ
Tâm an lạc ko lo lắng hoảng sợ Gđ hạnh phúc!