PDA

View Full Version : Máu không xác định

Trang : [1] 2

yeucuocsong26
02-08-2014, 21:31
Chào mấy anh chị trên diễn đàn, hôm nay em lại làm phiền anh chị nữa rồi.
Khi nãy khi chở bạn gái em đi rút tiền trong ATM, bỗng nhiên khi vào trong buồng ATM em phát hiện mặt bạn gái em dính 1 vệt màu nâu đỏ còn ướt rất giống máu. Trước đó bạn em vịn 1 ngọn tay vào cái chốt cửa ATM (mất tay vịn, chỉ còn con ốc). Mặt bạn em cũng có mụn nữa, nhưng cũng đã lành. Cho em hỏi bạn em có cần dùng PEP ko ạ. huhu.

Tuanmecsedec
02-08-2014, 21:34
Khi nãy khi chở bạn gái em đi rút tiền trong ATM, bỗng nhiên khi vào trong buồng ATM em phát hiện mặt bạn gái em dính 1 vệt màu nâu đỏ còn ướt rất giống máu. Trước đó bạn em vịn 1 ngọn tay vào cái chốt cửa ATM (mất tay vịn, chỉ còn con ốc). Mặt bạn em cũng có mụn nữa, nhưng cũng đã lành. Cho em hỏi bạn em có cần dùng PEP ko ạ. huhu.

Chuyện này có gì đâu mà dùng thuốc phơi nhiễm bạn.

yeucuocsong26
02-08-2014, 21:38
Em sợ dính phải máu trong ATM đó anh ơi. huhu

Tuanmecsedec
02-08-2014, 21:42
Em sợ dính phải máu trong ATM đó anh ơi. huhu

Bạn yên tâm đi,do bạn lo lắng hoang tưởng thôi.

yeucuocsong26
02-08-2014, 21:51
Anh ơi sao em vẫn cứ lo thế này. :( Và nếu như da mặt của bạn em ko có vết thương hở thì cũng ko sao đúng ko anh?

Tuanmecsedec
02-08-2014, 21:52
Anh ơi sao em vẫn cứ lo thế này. :( Và nếu như da mặt của bạn em ko có vết thương hở thì cũng ko sao đúng ko anh?

HIV muốn xâm nhập phải có cửa ngõ vào bạn.

yeucuocsong26
03-08-2014, 06:10
Hôm qua em hỏi lại bạn em thì bạn em chưa vịn vào cái chốt cửa, và có kiểm tra tay là ko dính gì cả, và nói là chắc do cánh cửa ở nhà. Hic. Sao em cứ bị ám ảnh thế này anh, anh cho em 1 lời phân tích đc ko :(

Tuanmecsedec
03-08-2014, 06:15
Hôm qua em hỏi lại bạn em thì bạn em chưa vịn vào cái chốt cửa, và có kiểm tra tay là ko dính gì cả, và nói là chắc do cánh cửa ở nhà. Hic. Sao em cứ bị ám ảnh thế này anh, anh cho em 1 lời phân tích đc ko :(

Phân tích gì nữa bạn,rành rành bạn BỊ HOANG TƯỞNG NẶNG.

Charles
03-08-2014, 06:17

Do bạn lo lắng thôi chứ có gì đâu mà phân tích. Việc mặt bạn gái có vết màu nâu thì liên quan gì đến cái chốt cửa đâu; khi tay bạn không chảy máu thì cũng đâu có cửa cho virus xâm nhập. Nên bạn hãy yên tâm trường hợp này không có nguy cơ.

yeucuocsong26
03-08-2014, 06:32
Em có lấy ngón tay quẹt cái vệt đó rồi lau vào quần, xong em cho ngón tay vào lưỡi thì có bị sao ko hả anh :( e bị viêm nướu nữa đó. A đừng chửi em mà, em lo lắng lắm.

Charles
03-08-2014, 06:40
Em có lấy ngón tay quẹt cái vệt đó rồi lau vào quần, xong em cho ngón tay vào lưỡi thì có bị sao ko hả anh :( e bị viêm nướu nữa đó. A đừng chửi em mà, em lo lắng lắm.

Đây chỉ là bạn hoang tưởng nghĩ đến máu. Kể cả bạn quệt tay vào máu thật rồi cho lên mồm ngậm (chưa nói gì bạn đã lau vào quần rồi mới cho lên mồm) cũng không có nguy cơ, vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym làm bất hoạt HIV.

yeucuocsong26
03-08-2014, 07:13
Có khi nào ngta ấy máu vào cái chốt đó để hại ng khác ko mấy achi? :(( Bạn em nói là có kiểm tra sau khi em bảo bạn em giựt tay lại và nói là ko dính gì hết. Vậy vệt đó ko phải xuất phát từ buồng ATM phải ko mấy ac?

Charles
03-08-2014, 07:17
Có khi nào ngta ấy máu vào cái chốt đó để hại ng khác ko mấy achi? :(( Bạn em nói là có kiểm tra sau khi em bảo bạn em giựt tay lại và nói là ko dính gì hết. Vậy vệt đó ko phải xuất phát từ buồng ATM phải ko mấy ac?

Ban nên gặp BS tâm lý đi, ám ảnh quá rồi. Bấm vào đây tìm hiểu về đường lây HIV:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

yeucuocsong26
03-08-2014, 09:13
Em lo sợ thật mà... Anh songchung oi cho em lời phán xét đc ko? :( Em cảm ơn các anh nhiều.

Charles
03-08-2014, 09:36
Em lo sợ thật mà... Anh songchung oi cho em lời phán xét đc ko? :( Em cảm ơn các anh nhiều.

Yên tâm đi. HIV mà lây kiểu như bạn nghĩ thì những người đi rút tiền bằng thẻ ATM bị nhiễm hết rồi.

yeucuocsong26
03-08-2014, 09:40
Nhưng mà em ko hiểu tại sao trên mặt bạn em lại có 1 vệt (còn ướt) y như máu vậy đó. :( Cho nên em mới lo. Em ko ngừng suy nghĩ lại đc mấy anh ơi...

Charles
03-08-2014, 09:45
Nhưng mà em ko hiểu tại sao trên mặt bạn em lại có 1 vệt (còn ướt) y như máu vậy đó. :( Cho nên em mới lo. Em ko ngừng suy nghĩ lại đc mấy anh ơi...

Mặt người ta có chảy máu thật thì cũng kệ người ta chứ mắc mớ gì đến bạn mà bạn lo. Đúng là không còn chuyện gì để lo nữa.

yeucuocsong26
03-08-2014, 09:52
Ko phải máu của bạn em đâu, em xem rồi mặt bạn em ko có vết thương. Chỉ sợ máu ở đâu đó đó ngta cố tình làm dính trong cây ATM :(, vì là bạn gái em nên em lo mà anh thông cảm cho em...

Charles
03-08-2014, 09:59
Ko phải máu của bạn em đâu, em xem rồi mặt bạn em ko có vết thương. Chỉ sợ máu ở đâu đó đó ngta cố tình làm dính trong cây ATM :(, vì là bạn gái em nên em lo mà anh thông cảm cho em...

Bàn làm như biển máu không bằng. Mà cho dù có như bạn hoang tưởng cũng không có nguy cơ. Cứ từ từ đọc kỹ các tài liệu dưới đây đi.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

yeucuocsong26
03-08-2014, 10:14
Nếu da mặt bạn em có mụn nhưng ko chảy máu, vì em thấy mụn cũng k bị nặn, nó chỉ đo đỏ thôi thi cũng ko có nguy cơ phải ko anh???

Tuanmecsedec
03-08-2014, 11:02
Nếu da mặt bạn em có mụn nhưng ko chảy máu, vì em thấy mụn cũng k bị nặn, nó chỉ đo đỏ thôi thi cũng ko có nguy cơ phải ko anh???

Không có nguy cơ như vậy đâu.​

yeucuocsong26
03-08-2014, 21:04
Mấy anh mấy chị ơi. Giờ cho em xin trình bày cụ thể nha và em cũng hiểu đc như vầy, mấy anh xem xem e hiểu đúng chưa nha.
-Lúc bạn em đi ra từ nhà mình thì có mở cái cửa và tay dính nhớt (màu y chang máu và hơi cô đặc) sau đó (có thể) tay quẹt lên mặt thành 1 vệt như máu. Rồi đến trạm ATM, bạn e bảo là chưa đụng vào cái cửa, em bảo bạn em coi chừng đứt tay, bạn em giật lại và xem thì bảo tay ko dính gì cả, rồi em mở cửa cho bạn em vào, vừa vào đứng rút tiền thì em phát hiện ra vệt đó, cũng khá ẩm ướt, ko khô queo.
Nếu là máu tươi thì nó phải chảy xuống phía gò má đúng ko mấy anh. Còn đằng này em thấy nó hình thành 1 vệt ko chảy j cả. Hôm nay em đã kêu bạn em quẹt thử trên cái khóa cửa thì cái vệt khá giống như hqua e thấy, màu và đặc biệt là hơi kẹo.
Và cuối cùng là em nghĩ trong atm chắc ko có máu đây đúng ko mấy anh. Mấy anh ráng đọc dùm em nha, xem từng chi tiết giúp em xem em nghĩ có đúng ko. Cảm ơn mấy anh.

Tuanmecsedec
03-08-2014, 21:42
Mấy anh mấy chị ơi. Giờ cho em xin trình bày cụ thể nha và em cũng hiểu đc như vầy, mấy anh xem xem e hiểu đúng chưa nha.
-Lúc bạn em đi ra từ nhà mình thì có mở cái cửa và tay dính nhớt (màu y chang máu và hơi cô đặc) sau đó (có thể) tay quẹt lên mặt thành 1 vệt như máu. Rồi đến trạm ATM, bạn e bảo là chưa đụng vào cái cửa, em bảo bạn em coi chừng đứt tay, bạn em giật lại và xem thì bảo tay ko dính gì cả, rồi em mở cửa cho bạn em vào, vừa vào đứng rút tiền thì em phát hiện ra vệt đó, cũng khá ẩm ướt, ko khô queo.
Nếu là máu tươi thì nó phải chảy xuống phía gò má đúng ko mấy anh. Còn đằng này em thấy nó hình thành 1 vệt ko chảy j cả. Hôm nay em đã kêu bạn em quẹt thử trên cái khóa cửa thì cái vệt khá giống như hqua e thấy, màu và đặc biệt là hơi kẹo.
Và cuối cùng là em nghĩ trong atm chắc ko có máu đây đúng ko mấy anh. Mấy anh ráng đọc dùm em nha, xem từng chi tiết giúp em xem em nghĩ có đúng ko. Cảm ơn mấy anh.

Chả có cái gì để lo lắng trong trường hợp này bạn,bạn chỉ lo lắng suy diễn vớ vẩn thôi.

Charles
04-08-2014, 06:34

Bạn chỉ suy diễn lung tung thôi, cho dù có dính máu thật rồi bạn cầm vào cửa thì HIV cũng không lây qua các vật trung gian.

yeucuocsong26
04-08-2014, 11:03
Bạn chỉ suy diễn lung tung thôi, cho dù có dính máu thật rồi bạn cầm vào cửa thì HIV cũng không lây qua các vật trung gian.
Bạn em bảo ko chạm vào cái ốc trên cửa lun, bảo xem lại tay ko dính gì cả, vậy là an tâm rồi đúng ko anh. :(

Tuanmecsedec
04-08-2014, 11:07
Bạn em bảo ko chạm vào cái ốc trên cửa lun, bảo xem lại tay ko dính gì cả, vậy là an tâm rồi đúng ko anh. :(

Bạn yên tâm những gì được tư vấn.

songchungvoi_HIV
05-08-2014, 18:58
Những gì bạn kể k có nguy cơ, HIV k sống trong dầu nhớt
Bấm vào đây xem:Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

yeucuocsong26
05-08-2014, 19:02
Em lo trong atm thôi anh, ko lo vụ cái cửa ở nhà.

songchungvoi_HIV
05-08-2014, 19:04
Em lo trong atm thôi anh, ko lo vụ cái cửa ở nhà.
Những gì bạn kể k có nguy cơ, HIV k sống trong dầu nhớt
Bấm vào đây xem:Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

yeucuocsong26
05-08-2014, 19:08
Ý em là sợ bạn em bị dính máu trong atm.:(

Charles
05-08-2014, 20:33
Ý em là sợ bạn em bị dính máu trong atm.:(

Bạn chỉ tài suy diễn. Trong ATM lấy đâu ra máu???

yeucuocsong26
06-08-2014, 18:45
Vậy là em hoang tưởng nặng pk anh?:( h làm sao để em ko nghĩ tới nữa hả mấy anh.

Charles
06-08-2014, 20:15
Vậy là em hoang tưởng nặng pk anh?:( h làm sao để em ko nghĩ tới nữa hả mấy anh.

Không phải là hoang tưởng nặng bình thường mà là hoang tưởng toàn cục :khi875437:

yeucuocsong26
07-08-2014, 22:30
Anh ơi tiện cho em hỏi là bị mồ hôi người khác dính vào mụn có nguy cơ ko anh? Riết h em giống như bị điên vậy đó. :(

Tuanmecsedec
07-08-2014, 22:34
Anh ơi tiện cho em hỏi là bị mồ hôi người khác dính vào mụn có nguy cơ ko anh? Riết h em giống như bị điên vậy đó. :(

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV

<tbody>
Loại dịch

Lượng HIV

Máu

Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo

Nhiều

Tinh dịch

Nhiều

Sữa mẹ

Trung bình

Nước ối

Trung bình

Nước bọt

Hầu như không có

Mồ hôi

Hầu như không có

Nước mắt

Hầu như không có

Nước tiểu

Hầu như không có

</tbody>

yeucuocsong26
07-08-2014, 22:43
Vậy là chưa có TH nào lây qua mồ hôi pk anh

Charles
08-08-2014, 06:03

HIV không có trong mồ hôi thì lấy gì mà lây :khi875437:

Tuanmecsedec
08-08-2014, 06:09

Nếu tuyến mồ hôi lây nhiễm được thì tất cả mọi người trên thế giới nhiễm hết.Trừ khi bạn ở vùng Bắc Cực sẽ không bị lây nhiễm,vì mọi người không thể tiết tuyến mồ hôi.

yeucuocsong26
08-08-2014, 08:37
Vậy 2 anh tư vấn dùm em làm sao để em ko bị suy nghĩ vớ vẩn về các vấn đề này nữa hả 2 anh?? Trả lời dùm em nha. Em cảm ơn

Tuanmecsedec
08-08-2014, 09:25
Vậy 2 anh tư vấn dùm em làm sao để em ko bị suy nghĩ vớ vẩn về các vấn đề này nữa hả 2 anh?? Trả lời dùm em nha. Em cảm ơn

Tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn,như đường lây nhiễm và không lây nhiễm trang bị kiến thức cho mình thì sẽ không còn suy nghĩ vớ vẩn nữa,hoặc cứ ở trong nhà đừng ra đường nữa thì hết suy nghĩ vớ vẩn.

yeucuocsong26
08-08-2014, 16:06
Em cảm ơn các anh rất nhiều vì đã tư vấn cho em. Em sẽ cố gắng vượt qua đc cái bịnh hay nghĩ vớ vẩn này và sống cho thật thoải mái. Mấy a có lời nào cho em ko ạ.:( hi

yeucuocsong26
08-08-2014, 18:12
Mấy anh chị cho em lời cuối để em thật sự yên tâm và giảm suy diễn, lo lắng vớ vẩn đi ạ...1 lời nữa thôi mấy anh

Charles
08-08-2014, 18:34
Mấy anh chị cho em lời cuối để em thật sự yên tâm và giảm suy diễn, lo lắng vớ vẩn đi ạ...1 lời nữa thôi mấy anh

Hãy yên tâm với những gì được tư vấn, gạt nỗi lo vớ vẩn này ra khỏi đầu đi kẻo rồi mắc bệnh thần kinh hoang tưởng lúc nào không hay biết.

yeucuocsong26
13-08-2014, 18:56
Sao đầu óc em cứ ám ảnh hoài :( Bạn em đã bảo là không có chạm vào con ốc, và có kiểm tra tay là ko dính gì cả. mà sao em cứ sợ là có chạm rồi bị dính máu trong atm ko vậy mấy anh, giờ sao em thoát ra được đây? Em đã nghe mấy anh nói rồi nhưng mà sao khó quá! mấy anh giúp em...

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 18:59
Sao đầu óc em cứ ám ảnh hoài :( Bạn em đã bảo là không có chạm vào con ốc, và có kiểm tra tay là ko dính gì cả. mà sao em cứ sợ là có chạm rồi bị dính máu trong atm ko vậy mấy anh, giờ sao em thoát ra được đây? Em đã nghe mấy anh nói rồi nhưng mà sao khó quá! mấy anh giúp em...
Rối loạn tâm thần gia tăng: Ngăn chặn bằng cách nào?
Điểm báo ngày 11/8/2014
Liên tiếp trong thời gian gần đây, tại nhiều địa phương đã xảy ra những vụ thảm sát đau lòng do người tâm thần gây ra và nạn nhân không ai khác lại chính là những người thân trong gia đình họ. Trên thực tế, khi nói đến tâm thần, hầu hết nghĩ rằng, đó là người mắc bệnh điên, khùng nhưng thực tế còn có các dạng rối loạn tâm thần khác do nghiện rượu, nghiện game, rồi rối loạn cảm xúc, trầm cảm, rối loạn lo âu... Việc quản lý, ngăn chặn, kiểm soát những đối tượng này cần được đặt ra như một vấn đề cấp bách.
Tâm thần - bệnh của xã hội hiện đại
Tâm thần là một bệnh xã hội đang có xu hướng gia tăng trong cuộc sống hiện đại. Theo đánh giá của giới chuyên gia, một số bệnh lý tâm thần đang có chiều hướng tăng, như rối loạn trầm cảm, nghiện (nghiện các chất, nghiện game và internet); rối loạn có liên quan đến stress và dạng cơ thể, rối loạn tự kỷ ở trẻ em… Còn theo kết quả điều tra của Bệnh viện (BV) Tâm thần trung ương I, có khoảng 14,9% dân số Việt Nam mắc 10 rối loạn tâm thần thường gặp, trong đó phổ biến là tâm thần phân liệt, động kinh, trầm cảm, mất trí, chậm phát triển tâm thần, nghiện rượu, ma túy, rối loạn hành vi thanh thiếu niên. Bác sĩ La Đức Cương, Giám đốc BV Tâm thần trung ương I, Trưởng ban Điều hành dự án phòng, chống một số bệnh có tính chất nguy hiểm đối với cộng đồng (Bộ Y tế) cho biết, những năm gần đây, bệnh tâm thần gia tăng xuất phát từ những sang chấn tâm lý rất bình thường, như: Mất ngủ, ăn kém ngon miệng, giảm hứng thú, giảm giao tiếp, cảm giác uể oải mệt mỏi, giảm khả năng suy nghĩ, giảm trí nhớ, tâm lý bất an, có một số hành vi không phù hợp… Tình trạng mất ngủ kéo dài hay suy nghĩ mông lung cũng là một dạng rối loạn sức khỏe tâm thần (SKTT) khá phổ biến. Để khảo sát một cách kỹ càng về tỷ lệ dân số mắc bệnh liên quan đến SKTT thì phải dựa trên 300 mã bệnh tâm thần thường gặp. Tuy nhiên, do không có điều kiện về kinh phí nên con số thống kê tại Việt Nam được đưa ra mới chỉ là nghiên cứu trên 10 rối loạn thường gặp với hơn 100 mã bệnh, còn gần 200 mã bệnh vẫn chưa có điều kiện khảo sát. Theo báo cáo của các nước như Pháp, Mỹ… số lượng người có nguy cơ mắc bệnh tâm thần khá cao, lên đến 59%; ở các nước phát triển khác cũng lên tới 50% dân số.
Nguyên nhân gia tăng các hiện tượng này, theo ông La Ðức Cương do con người ngày càng phải đối mặt với nhiều áp lực trong cuộc sống, công việc, học hành căng thẳng, những biến đổi trong đời sống cá nhân, khi xã hội phát triển thì tác động từ mặt trái của các trào lưu càng nhiều. Ðáng nói ở chỗ, những bệnh lý tâm thần này lại thường không được chú ý. Ngay tại BV Tâm thần trung ương I, qua theo dõi những bệnh nhân tâm thần nhập viện, các bác sĩ nhận thấy: Chỉ khi bệnh nhân có những triệu chứng nặng nề được biểu hiện qua hành vi mạnh, tấn công hoặc dùng bạo lực với những người xung quanh thì người nhà mới đưa bệnh nhân đến BV điều trị.
Theo các chuyên gia tâm lý, rối loạn tâm thần là những bất thường của hoạt động tâm lý, với các biểu hiện từ nhẹ đến nặng. Nhẹ thì mất ngủ, ăn kém ngon miệng, giảm hứng thú, giảm giao tiếp, cảm giác uể oải mệt mỏi, không thích hoạt động, giảm khả năng suy nghĩ, trí nhớ, bất an, có một số hành vi không phù hợp. Nặng thì kích động, quá vui hay quá buồn chán, bất động, có ý tưởng chán sống, hành vi hoang tưởng... Đáng nói là hiện nay, tỷ lệ người mắc bệnh tâm thần ngày càng nhiều và nhiều vụ án do người tâm thần gây ra với mức độ ngày càng nguy hiểm. Đơn cử như vụ án đau lòng xảy ra tại thôn Ngoại Đàm (xã Phượng Hoàng, Thanh Hà, Hải Dương) khiến 4 người trong một gia đình thiệt mạng mà hung thủ chính là con, cháu, em của các nạn nhân. "Thông thường trước khi người tâm thần có những hành vi dã man thì họ đã có những biểu hiện của bệnh, nhưng có thể người thân không nhận ra hoặc không muốn nhìn nhận sự khác thường ấy là biểu hiện của bệnh tâm thần", ông La Đức Cương nói.
Sự thiếu hiểu biết của cộng đồng
Trong khi bệnh tâm thần ngày một gia tăng thì những hiểu biết về căn bệnh này trong cộng đồng còn quá yếu. Hiện tại, BV Tâm thần trung ương I tiếp nhận điều trị cho hơn 700 bệnh nhân, trong số đó rất nhiều người đã được tư vấn về những triệu chứng mắc phải ở giai đoạn trước bệnh nhưng do sự chủ quan và cho rằng không cần thiết, để rồi khi quay lại điều trị thì bệnh đã nặng nên hiệu quả điều trị giảm, khả năng tái phát cao.
Theo Cục Quản lý khám, chữa bệnh (Bộ Y tế), hiện mô hình chăm sóc SKTT tại cộng đồng mới chỉ quản lý những người tâm thần phân liệt và động kinh chứ chưa quan tâm đến các rối loạn tâm thần khác, đặc biệt là trầm cảm, rối loạn hành vi, tâm thần do nghiện chất… Trong khi việc phát hiện sớm và phòng ngừa bệnh phát sinh cần phải có sự tham gia của cả cộng đồng. Nếu người thân trong gia đình quan tâm thì dễ dàng nhận biết các biểu hiện khác lạ của người tâm thần khi bệnh tái phát, sau đó phối hợp với các ban, ngành và toàn xã hội để cùng quản lý, kiểm soát đối tượng trên.
Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Viết Tiến cho rằng, ngành y tế đang phải đối mặt với áp lực từ các bệnh không lây nhiễm, trong đó có các bệnh về SKTT. Tuy nhiên, hiện Việt Nam chỉ có gần 1 bác sĩ chuyên khoa tâm thần/100.000 dân, so với trung bình thế giới là 3 bác sĩ chuyên khoa tâm thần/100.000 dân. Việc thiếu hụt cán bộ y tế chuyên ngành tâm thần đã khiến công tác chăm sóc, quản lý và điều trị bệnh nhân gặp nhiều khó khăn. Mặt khác, Việt Nam nằm trong số các quốc gia chưa có luật về SKTT và hệ thống dịch vụ chăm sóc SKTT hiện nay chưa phát triển toàn diện. Dự án BV SKTT cộng đồng hiện đang tập trung vào bệnh tâm thần phân liệt, động kinh, trầm cảm. Trong đó, các dịch vụ cung cấp cho người bệnh chủ yếu là điều trị bằng hóa dược, chưa phát triển đúng mức dịch vụ hỗ trợ tâm lý và phục hồi chức năng cho người bệnh. Đặc biệt, còn thiếu chiến lược tổng thể, toàn diện về chăm sóc SKTT. Vì vậy, việc xây dựng chiến lược quốc gia về SKTT nhằm đưa ra các định hướng phát triển hệ thống chăm sóc SKTT một cách toàn diện là việc làm cần thiết. Bên cạnh đó, cần có cơ sở lập kế hoạch phát triển nguồn lực; phát triển các dịch vụ y tế và bảo trợ xã hội, hướng tới xây dựng hệ thống luật pháp đầy đủ, mạnh mẽ về SKTT…( Hà Nội mới trang 1)
http://t5g.org.vn/?u=dt&id=6196

yeucuocsong26
13-08-2014, 19:24
Có phải em bị thần kinh rồi phải ko anh :(

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 19:30
Có phải em bị thần kinh rồi phải ko anh :(
Đến BV Bệnh Nhiệt Đói khám tâm thần đi

yeucuocsong26
13-08-2014, 19:34
Vậy là TH của BẠN em là do em suy diễn đúng ko anh. là ko hề có 1 chút xíu nguy cơ nào phải ko anh???

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 19:42
Vậy là TH của BẠN em là do em suy diễn đúng ko anh. là ko hề có 1 chút xíu nguy cơ nào phải ko anh???
Bạn đọc lại xem, BQT tư vấn gì cho bạn vậy

yeucuocsong26
13-08-2014, 19:53
Bạn đọc lại xem, BQT tư vấn gì cho bạn vậy
Em cảm ơn anh và mọi ng. Vậy bây h a cho em hỏi là: Có ai hại ng khác bằng cách bỏ máu vào nơi nào đó trong atm ko vậy anh? a thử nghĩ dùm em :(

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 20:03
Em cảm ơn anh và mọi ng. Vậy bây h a cho em hỏi là: Có ai hại ng khác bằng cách bỏ máu vào nơi nào đó trong atm ko vậy anh? a thử nghĩ dùm em :(
HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống là máu tươi nguyên thủy, vậy theo bạn máy ATM có phải là môi trường làm cho máu luôn là tế bào sống k???

yeucuocsong26
13-08-2014, 20:05
HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống là máu tươi nguyên thủy, vậy theo bạn máy ATM có phải là môi trường làm cho máu luôn là tế bào sống k???
Nhưng cái vệt đó còn đặc lắm anh. Nó ra ngoài nó chết trong bao lâu hả anh?

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 20:07
Nhưng cái vệt đó còn đặc lắm anh. Nó ra ngoài nó chết trong bao lâu hả anh?
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

yeucuocsong26
13-08-2014, 20:23
Dạ anh, bạn em nói sờ sờ ra như vậy mà em còn ko tin. hic. em bị ám ảnh rồi. chắc em chết vì ám ảnh quá. đôi khi em muốn mình sống nhẹ nhàng hơn cũng ko đc, cứ bị ám ảnh bởi những thứ gì đâu. :(

Charles
13-08-2014, 20:34
Dạ anh, bạn em nói sờ sờ ra như vậy mà em còn ko tin. hic. em bị ám ảnh rồi. chắc em chết vì ám ảnh quá. đôi khi em muốn mình sống nhẹ nhàng hơn cũng ko đc, cứ bị ám ảnh bởi những thứ gì đâu. :(

Hãy yên tâm những gì được chia sẻ bạn sẽ thoát được ám ảnh này.

yeucuocsong26
14-08-2014, 22:19
Em xin nói kĩ hơn.
Em nghĩ bạn em chạm vào con ốc -> dính máu-> quẹt lên mặt
Giờ bạn em bảo là ko có chạm vào, và có xem lại là tay ko dính gì cả.
Như vậy là an tâm đúng hok mấy anh. :((

Charles
14-08-2014, 22:21
Em xin nói kĩ hơn.
Em nghĩ bạn em chạm vào con ốc -> dính máu-> quẹt lên mặt
Giờ bạn em bảo là ko có chạm vào, và có xem lại là tay ko dính gì cả.
Như vậy là an tâm đúng hok mấy anh. :((

Quẹt vào hay không thì HIV cũng không lây qua con ốc vít.

yeucuocsong26
14-08-2014, 22:27
Nhưng anh ơi, nó nhiều lắm anh! ko phải ít đâu.

yeucuocsong26
14-08-2014, 22:30
Nhưng bạn em bảo tay ko dính gì hết, có kiểm tra lại.... :( Mà em ko thoát ra đc

Charles
14-08-2014, 22:32
Nhưng anh ơi, nó nhiều lắm anh! ko phải ít đâu.

Nhưng bạn em bảo tay ko dính gì hết, có kiểm tra lại.... :( Mà em ko thoát ra đc

Vui lòng đọc lại 3 trang chia sẻ này đi.

yeucuocsong26
15-08-2014, 08:21
HUHU. Riết em bị bệnh ám ảnh thật rồi. hôm nay chạy xe ngoài đường, bỗng có giọt gì rất nhỏ văng vào mắt em, em sợ đó là máu nữa mấy a ơi. :(

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 08:40
HUHU. Riết em bị bệnh ám ảnh thật rồi. hôm nay chạy xe ngoài đường, bỗng có giọt gì rất nhỏ văng vào mắt em, em sợ đó là máu nữa mấy a ơi. :(
Máu củ Thiên Lôi đấy bạn, Mua 56 thùng Pepsi, ngày uống 2 thàng, uống hết 56 thùng XN = Chất xả Comfor Downy

yeucuocsong26
15-08-2014, 08:43
Chắc do em hoang tưởng pk anh, chứ ko ai đi đường rồi vẩy máu ra đúng hok anh. :( có thể là nc mưa liti phải ko a... vì nó nhỏ lắm :( e ko xác định đc là gì

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 08:45
Chắc do em hoang tưởng pk anh, chứ ko ai đi đường rồi vẩy máu ra đúng hok anh. :( có thể là nc mưa liti phải ko a... vì nó nhỏ lắm :( e ko xác định đc là gì
Thì ngay từ đầu songchung khuyên bạn đến 192 Hàm Tử khám tâm thần, bạn k nghe, để lâu bệnh nặng khó trị rùi mắc công lại vào nớ ở chung với mới bạn Hâm như bạn đấy

Tuanmecsedec
15-08-2014, 08:49

yeucuocsong26
15-08-2014, 08:58
http://i.imgur.com/E4IQYmF.jpgán
Vậy là ko thể nào là máu đc pk a Tuấn, huhu. :(( TL giúp em đi.

Tuanmecsedec
15-08-2014, 09:00
án
Vậy là ko thể nào là máu đc pk a Tuấn, huhu. :(( TL giúp em đi.

Đúng rùi,hồi phải cỏn...Còn phải hỏi.

yeucuocsong26
15-08-2014, 09:18
Như vậy có thể là nước mưa lúc trời nó muốn mưa hả anh? Hic.

yeucuocsong26
15-08-2014, 09:30
Những ai đc tư vấn là ko có nguy cơ thì có nghĩa là ko cần đi XN phải ko anh?
Và lúc nãy em nhớ là em đang chạy, có chiếc xe du lịch đi cùng chiều, có 1 ng đi ngược lại nhưng ko có hành động gì hết. Vậy là đó là nước của Thiên Lôi pk anh

yeucuocsong26
15-08-2014, 10:17
a Tuấn ơi cho em hỏi kĩ lại 1 câu nữa đc ko ạ? Là ngoài đường dễ gì có ai mà làm văng máu dzô người khác để hại phải ko anh?

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:28
Những ai đc tư vấn là ko có nguy cơ thì có nghĩa là ko cần đi XN phải ko anh?
Và lúc nãy em nhớ là em đang chạy, có chiếc xe du lịch đi cùng chiều, có 1 ng đi ngược lại nhưng ko có hành động gì hết. Vậy là đó là nước của Thiên Lôi pk anh

a Tuấn ơi cho em hỏi kĩ lại 1 câu nữa đc ko ạ? Là ngoài đường dễ gì có ai mà làm văng máu dzô người khác để hại phải ko anh?
Bạn biết cụm từ ngậm máu phun người k?? Khi nào bạn xác định được hành vi đó xác thực thì mới có nguy cơ

yeucuocsong26
15-08-2014, 10:34
Bạn biết cụm từ ngậm máu phun người k?? Khi nào bạn xác định được hành vi đó xác thực thì mới có nguy cơ
Em cũng ko thấy rõ nữa, tự nhiên đang chạy thì bị văng 1 giọt rất bé vào mắt. Em có cần đi XN sau 1 tháng ko anh

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:36
Em cũng ko thấy rõ nữa, tự nhiên đang chạy thì bị văng 1 giọt rất bé vào mắt. Em có cần đi XN sau 1 tháng ko anh
Chu dù có nước bọt như bạn nói văng vào mắt cũng k có nguy cơ, vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym HIV k tồn tại, nếu có dưới 1 virut/ml

yeucuocsong26
15-08-2014, 10:41
Chu dù có nước bọt như bạn nói văng vào mắt cũng k có nguy cơ, vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym HIV k tồn tại, nếu có dưới 1 virut/ml
Em chỉ sợ máu á...Khi nào thì đi XN đc hả anh

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 10:43
Em chỉ sợ máu á...Khi nào thì đi XN đc hả anh
Máu cái đầu bạn, Hâm

yeucuocsong26
15-08-2014, 11:03
Máu cái đầu bạn, Hâm
Vậy là em ko có Nguy cơ, ko cần XN pk anh. A chốt cho em 1 câu nha

songchungvoi_HIV
15-08-2014, 11:12
Vậy là em ko có Nguy cơ, ko cần XN pk anh. A chốt cho em 1 câu nha
Ui vãi hồn, hình như bạn k biết đọc chữ

yeucuocsong26
15-08-2014, 11:21
Vậy là em ko cần XN hen anh. Vì em bị ám ảnh mà, a thông cảm cho em :(

yeucuocsong26
15-08-2014, 17:05
Dù sao em cũng xin cảm ơn mấy anh đã tư vấn cho em!!!

yeucuocsong26
15-08-2014, 17:49
Em định là sẽ đi XN để biết chính xác cũng là để xả stress... Các anh cho em biết sau 22 ngày thì XN bằng COMBO tại Hòa Hảo đc chưa mấy anh?

Charles
15-08-2014, 18:10
Em định là sẽ đi XN để biết chính xác cũng là để xả stress... Các anh cho em biết sau 22 ngày thì XN bằng COMBO tại Hòa Hảo đc chưa mấy anh?

Bạn muốn XN giải tỏa tâm lý thì 22 ngày XN Combo được rồi.

yeucuocsong26
15-08-2014, 18:13
Bạn muốn XN giải tỏa tâm lý thì 22 ngày XN Combo được rồi.
Vào Hòa Hảo Đk viết vào giấy XN là XN HIV COMBO hả anh?

Charles
15-08-2014, 18:16
Vào Hòa Hảo Đk viết vào giấy XN là XN HIV COMBO hả anh?

Hiện tại Hòa Hảo chỉ có XN Combo. Bạn đến đó ghi vào phiếu khám, sau đó đem tới bàn nhập hồ sơ, khi nhập xong sẽ đến bàn hướng dẫn lấy số và vào phòng khám được in hướng dẫn trên tờ khám bệnh vào gặp BS xin XN, ra đóng tiền rồi xuống phòng XN lấy số chờ lấy máu.

yeucuocsong26
15-08-2014, 18:21
Sao em khổ thiệt. Mới trước XN đi NVQS em trúng tuyển nghĩa là em AT nhưng em đc hoãn. Chưa gì bây h em lại 1 đống lo lắng. Phải chờ cả tháng nữa sao?=[[

Charles
15-08-2014, 18:26
Sao em khổ thiệt. Mới trước XN đi NVQS em trúng tuyển nghĩa là em AT nhưng em đc hoãn. Chưa gì bây h em lại 1 đống lo lắng. Phải chờ cả tháng nữa sao?=[[

Lo lắng thì ngồi đọc kĩ 5 trang chia sẻ này đi.

yeucuocsong26
15-08-2014, 18:29
Lo lắng thì ngồi đọc kĩ 5 trang chia sẻ này đi.
Anh nghĩ dùm em xem, theo ý kiến của anh á nha. Thì có ai đứng bên đường rùi ấy máu hay dịch trong vết thương ra để hại ng khác ko anh? Em tl chứ đừng chửi em nha.

Charles
15-08-2014, 18:35
Anh nghĩ dùm em xem, theo ý kiến của anh á nha. Thì có ai đứng bên đường rùi ấy máu hay dịch trong vết thương ra để hại ng khác ko anh? Em tl chứ đừng chửi em nha.

Chỉ có bạn mới có suy nghĩ khùng như vậy chứ làm gì có ai rảnh đi làm cái trò đó :khi875437:

yeucuocsong26
15-08-2014, 21:15
Dạ. Thì anh Tuấn với A Songchung đều nói em khùng hết á. Nhưng mà cũng cảm ơn anh đã tư vấn cho em nha. Em nghĩ nếu ngta đứng bên đường mà làm gì gì đó thì mình cũng phải trông thấy đúng ko anh, đằng này em thấy ko có gì hết. mà trời đang nắng thì có thể có vài hạt mưa ko anh, giống như chuẩn bị mưa nắng á? em nghĩ đó là nước mưa.

Charles
15-08-2014, 21:29
Dạ. Thì anh Tuấn với A Songchung đều nói em khùng hết á. Nhưng mà cũng cảm ơn anh đã tư vấn cho em nha. Em nghĩ nếu ngta đứng bên đường mà làm gì gì đó thì mình cũng phải trông thấy đúng ko anh, đằng này em thấy ko có gì hết. mà trời đang nắng thì có thể có vài hạt mưa ko anh, giống như chuẩn bị mưa nắng á? em nghĩ đó là nước mưa.

Trời đang nắng vẫn có mưa chứ bạn, đó gọi là mưa bóng mây.

yeucuocsong26
16-08-2014, 06:04
Sáng nay tự nhiên em chợt bồi hồi và lo lắng. Em ko ngủ đc luôn mấy anh. Mấy anh nghĩ chuyện em nói là có thật ko, nếu có thật chắc em xui dữ lắm và chắc em chết mất. Hình như em bị stress rồi mấy anh ơi.

Nguyen Ha
16-08-2014, 06:23
Sáng nay tự nhiên em chợt bồi hồi và lo lắng. Em ko ngủ đc luôn mấy anh. Mấy anh nghĩ chuyện em nói là có thật ko, nếu có thật chắc em xui dữ lắm và chắc em chết mất. Hình như em bị stress rồi mấy anh ơi.

Bị stress thật rồi còn hình như gì nữa.

yeucuocsong26
16-08-2014, 06:28
Hic. nếu bt thì em ko suy nghĩ gì hết đâu. Tự nhiên có lần lên đây đọc mấy bài viết của mấy bạn cũng nghĩ giống như em là có ng ấy máu hay dịch vết thương ra để hại ng khác á.

Nguyen Ha
16-08-2014, 06:40
Hic. nếu bt thì em ko suy nghĩ gì hết đâu. Tự nhiên có lần lên đây đọc mấy bài viết của mấy bạn cũng nghĩ giống như em là có ng ấy máu hay dịch vết thương ra để hại ng khác á.

Hoang tưởng quá mức rồi. Đọc những gì cần đọc chứ đừng đọc những gì để làm đạo diễn phim hoang tưởng nhé

yeucuocsong26
16-08-2014, 06:46
Vậy C nghĩ giọt bé xíu đó có thể từ đâu hả C? Trời đang nắng, hok lẽ do mưa bóng mây hả C? Vì sau đó 30p em có quay lại đường đó, dù trời nắng nhưng có 2 giọt nước rơi vào tay áo em. C xem xét dùm em

Nguyen Ha
16-08-2014, 06:51
Vậy C nghĩ giọt bé xíu đó có thể từ đâu hả C? Trời đang nắng, hok lẽ do mưa bóng mây hả C? Vì sau đó 30p em có quay lại đường đó, dù trời nắng nhưng có 2 giọt nước rơi vào tay áo em. C xem xét dùm em

Thế theo bạn máu từ trên trời rơi xuống à? Khi nào người ta cầm hẳn 1 xilanh đầy máu tươi bơm thẳng vào mắt bạn, vào vết thương hở của bạn, vào người bạn thì mới có nguy cơ.

yeucuocsong26
16-08-2014, 06:54
dạ, nhưng em đang nói giọt đó có phải do mưa bóng mấy hok, dù trời nắng nhưng sau 40p em quay lại đường đó thì có 2 giọt nước rơi vào tay áo em. Có thể trước đó 40p giọt đó cũng là do mưa bóng mấy đúng ko C?

Nguyen Ha
16-08-2014, 07:01
dạ, nhưng em đang nói giọt đó có phải do mưa bóng mấy hok, dù trời nắng nhưng sau 40p em quay lại đường đó thì có 2 giọt nước rơi vào tay áo em. Có thể trước đó 40p giọt đó cũng là do mưa bóng mấy đúng ko C?

Dù đó là máu thì cũng không có nguy cơ.

Charles
16-08-2014, 07:04

2 giọt nước hay 2 giọt gì gì rơi vào tay áo bạn thì sao nào, liên quan gì đến nguy cơ đâu.

yeucuocsong26
16-08-2014, 07:44
2 giọt nước hay 2 giọt gì gì rơi vào tay áo bạn thì sao nào, liên quan gì đến nguy cơ đâu.
@Truong Xuan: Ý là em nghĩ Cái giọt trước đó em nghi ngờ là máu thì nó đúng là giọt mưa. Vì khi đi về có 2 giọt mưa rơi vào tay áo em, dù trời cũng đang nắng. hic.
@Nguyen Ha: Nếu là giọt máu nhỏ xíu thì sao ko có nguy cơ hả C

Charles
16-08-2014, 07:47
@Truong Xuan: Ý là em nghĩ Cái giọt trước đó em nghi ngờ là máu thì nó đúng là giọt mưa. Vì khi đi về có 2 giọt mưa rơi vào tay áo em, dù trời cũng đang nắng. hic.
@Nguyen Ha: Nếu là giọt máu nhỏ xíu thì sao ko có nguy cơ hả C

Thì nó rơi vào tay áo bạn mắc mớ gì nguy cơ HIV??? Túm lại là hoang tưởng toàn tập :khi875437:

yeucuocsong26
16-08-2014, 07:52
Thì nó rơi vào tay áo bạn mắc mớ gì nguy cơ HIV??? Túm lại là hoang tưởng toàn tập :khi875437:
KO phải anh à, kiểu như là Lúc em đi "thì có 1 giọt gì đó rơi vào mắt" nên em sợ có ai ấy máu hay dịch ở bên đường văng ra trúng mắt em. Vì em nghĩ trời nắng nên ko có mưa đc, nhưng 30 40p sau em quay lại con đương đó thì trời vẫn nắng nhưng cũng có 1 2 giọt nước mưa bóng mây hay sao á, văng vào áo em. Thì em nghĩ lại có thể "cái giọt lúc đi đó là giọt mưa như bây giờ." E nghĩ vậy đó nhưng mà vẫn chưa an tâm, a.c có hiểu ý em nói hok ? :(

Charles
16-08-2014, 08:06
KO phải anh à, kiểu như là Lúc em đi "thì có 1 giọt gì đó rơi vào mắt" nên em sợ có ai ấy máu hay dịch ở bên đường văng ra trúng mắt em. Vì em nghĩ trời nắng nên ko có mưa đc, nhưng 30 40p sau em quay lại con đương đó thì trời vẫn nắng nhưng cũng có 1 2 giọt nước mưa bóng mây hay sao á, văng vào áo em. Thì em nghĩ lại có thể "cái giọt lúc đi đó là giọt mưa như bây giờ." E nghĩ vậy đó nhưng mà vẫn chưa an tâm, a.c có hiểu ý em nói hok ? :(

Cái bạn hoang tưởng chính là bị nước gì rơi vào lại nghĩ đến máu, khi mà đang ngoài trời thì đó chỉ có thể là nước mưa hoặc mồ hôi của chính bạn chứ máu đâu ra.

yeucuocsong26
16-08-2014, 08:09
Cái bạn hoang tưởng chính là bị nước gì rơi vào lại nghĩ đến máu, khi mà đang ngoài trời thì đó chỉ có thể là nước mưa hoặc mồ hôi của chính bạn chứ máu đâu ra.
Vì em đọc 1 số bài cũng thấy có vài tv suy nghĩ như vậy đó anh. em sợ máu hoặc là dịch của vết thương.. ko phải riêng j máu

Charles
16-08-2014, 08:16
Vì em đọc 1 số bài cũng thấy có vài tv suy nghĩ như vậy đó anh. em sợ máu hoặc là dịch của vết thương.. ko phải riêng j máu

Bạn đang mắc trứng tâm thần cưỡng bức, sớm gặp BS tâm lý đi bạn.

yeucuocsong26
16-08-2014, 09:45
Như vậy khẳng định là dù trời nắng nhưng cũng có thể có vài giọt mưa (mưa bóng mây) phải ko anh? Và trước h chưa có ai bị hại từ việc đi đường pk? HIc e mất ăn mất ngủ lun

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 09:55
Như vậy khẳng định là dù trời nắng nhưng cũng có thể có vài giọt mưa (mưa bóng mây) phải ko anh? Và trước h chưa có ai bị hại từ việc đi đường pk? HIc e mất ăn mất ngủ lun

Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:02
Dạ, e biết mình bị ám ảnh rồi, đáng lẽ lên đây e phải tin mấy anh nhưng em cố gắng tin nhưng mình ko chịu đc. Ngày trước có lần em bị ám ảnh suốt 4 5 năm mà ko dám đi XN. gần đây em mới biết mình âm tính, vừa vui xong. Ngay đêm đó em lại lo chuyện bạn gái của em, rồi đến hôm nay em lại lo chuyện của em như thế này. h em phải hoạt động vui vẻ bình thường để 22 ngày em sẽ đi XN, nếu như 22 ngày Xn thì kết quả chính xác là bao nhiêu % hả anh? Em cảm ơn mấy anh luôn dành TG tư vấn, trò chuyện với em như thế này. Em cảm ơn lần nữa ạ!!!

Charles
16-08-2014, 10:06
Dạ, e biết mình bị ám ảnh rồi, đáng lẽ lên đây e phải tin mấy anh nhưng em cố gắng tin nhưng mình ko chịu đc. Ngày trước có lần em bị ám ảnh suốt 4 5 năm mà ko dám đi XN. gần đây em mới biết mình âm tính, vừa vui xong. Ngay đêm đó em lại lo chuyện bạn gái của em, rồi đến hôm nay em lại lo chuyện của em như thế này. h em phải hoạt động vui vẻ bình thường để 22 ngày em sẽ đi XN, nếu như 22 ngày Xn thì kết quả chính xác là bao nhiêu % hả anh? Em cảm ơn mấy anh luôn dành TG tư vấn, trò chuyện với em như thế này. Em cảm ơn lần nữa ạ!!!

Do bạn ám ảnh sinh ra hoang tưởng chứ nguy cơ đâu mà XN. Nhưng nếu muốn giải tỏa tâm lý thì 22 ngày XN Combo là được rồi.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 10:09
Cho dù bạn có XN thì đã sao?? Cái chính bạn k thoát ra khỏi cái Hắc Ám thì bạn có XN 1 tỷ lần cũng thế thôi, Hắc Ám muôn đời vẫn theo bạn Ám Hắc

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:13
Do bạn ám ảnh sinh ra hoang tưởng chứ nguy cơ đâu mà XN. Nhưng nếu muốn giải tỏa tâm lý thì 22 ngày XN Combo là được rồi.
Dạ, em cảm ơn anh truong xuan, songchung, anh tuan, chi ha đã dành thời gian để nc với em, và h đây e biết e đang stress nhưng e sẽ phải chờ... hic, cô bạn gái của em thì ngây thơ, suy nghĩ nhẹ nhàng, còn em gặp cái gì cũng nghĩ. 1 tháng sau em định rủ bạn em đi XN luôn, cho biết rõ trắng đen. để đầu óc nhẹ lại.
*Công việc của mơía bắt đầu thôi, mà h e stress như vầy làm sao em hoàn thiện đc. E ước gì em có thể suy nghĩ nhẹ nhàng hơn 1 chút xíu thì có thể cuộc sống em tốt hơn.
Khi e đọc diễn đàn này em bắt gặp anh Tuấn có nói 1 câu e thấy có vẻ phù hợp với em "Cuộc sống sao cứ tưởng tượng ra để hù mình vậy bạn" . Giờ em mệt mỏi lắm, ko muốn làm j cả...suy nghĩ cứ vẩn vơ trong đầu thôi. Chắc em chết trước khi em đi XN quá.

Charles
16-08-2014, 10:20
Dạ, em cảm ơn anh truong xuan, songchung, anh tuan, chi ha đã dành thời gian để nc với em, và h đây e biết e đang stress nhưng e sẽ phải chờ... hic, cô bạn gái của em thì ngây thơ, suy nghĩ nhẹ nhàng, còn em gặp cái gì cũng nghĩ. 1 tháng sau em định rủ bạn em đi XN luôn, cho biết rõ trắng đen. để đầu óc nhẹ lại.
*Công việc của mơía bắt đầu thôi, mà h e stress như vầy làm sao em hoàn thiện đc. E ước gì em có thể suy nghĩ nhẹ nhàng hơn 1 chút xíu thì có thể cuộc sống em tốt hơn.
Khi e đọc diễn đàn này em bắt gặp anh Tuấn có nói 1 câu e thấy có vẻ phù hợp với em "Cuộc sống sao cứ tưởng tượng ra để hù mình vậy bạn" . Giờ em mệt mỏi lắm, ko muốn làm j cả...suy nghĩ cứ vẩn vơ trong đầu thôi. Chắc em chết trước khi em đi XN quá.

Với tình hình này bạn chết vì stress chứ không chết vì HIV.

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:26
dạ em cảm nhận được là em bắt đầu stress rồi ạ, em ko làm được gì cả. Em nghĩ mấy anh cũng nản tư vấn cho em lắm. Dù anh Tuấn, a songchung cũng đã bảo đó ko thể nào là máu đc.
Ủa mà anh, khi mà vd 1 ai đó ấy máu hay dịch vết thương ra, thì phải dính li ti vài hạt trên mặt pk ko anh? TH của e chỉ thấy 1 hạt duy nhất thôi. Mà giờ cái đầu của em bị ám ảnh rồi thì chắc hok thể nào suy nghĩ chính đáng đc. Hôm qua em còn đỡ hơn, còn đi chơi với bạn gái đc. Hôm nay em thấy nặng hơn rồi...

Charles
16-08-2014, 10:34
dạ em cảm nhận được là em bắt đầu stress rồi ạ, em ko làm được gì cả. Em nghĩ mấy anh cũng nản tư vấn cho em lắm. Dù anh Tuấn, a songchung cũng đã bảo đó ko thể nào là máu đc.
Ủa mà anh, khi mà vd 1 ai đó ấy máu hay dịch vết thương ra, thì phải dính li ti vài hạt trên mặt pk ko anh? TH của e chỉ thấy 1 hạt duy nhất thôi. Mà giờ cái đầu của em bị ám ảnh rồi thì chắc hok thể nào suy nghĩ chính đáng đc. Hôm qua em còn đỡ hơn, còn đi chơi với bạn gái đc. Hôm nay em thấy nặng hơn rồi...
http://files.diendanbaclieu.net/2013/T08/img/diendanbaclieu-98636-share99-net-anh-doc-dao-chen-vao-comment-facebook-49.jpg

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:36
http://files.diendanbaclieu.net/2013/T08/img/diendanbaclieu-98636-share99-net-anh-doc-dao-chen-vao-comment-facebook-49.jpg
Anh ơi anh đừng vậy mà, hình như trời nắng lâu lâu vẫn có 1 vài hạt mưa rớt xuống đúng ko anh? anh tl em nha, e hỏi thật đó

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:53
Mấy anh chán em rồi thì phải, nhưng đừng để e mình nha, e lo lắng liên miên. :(

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 10:55
Mấy anh chán em rồi thì phải, nhưng đừng để e mình nha, e lo lắng liên miên. :(

yeucuocsong26
16-08-2014, 10:59
Dạ, a cho em tâm thần cũng được. Nhưng a khẳng định cho em là chưa có ai ra đường mà ấy máu hay dịch vết thương để hại ng khác đúng ko anh? Và cái giọt kia là giọt mưa hay là nc đọng trên cây phải ko anh.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 11:06
Dạ, a cho em tâm thần cũng được. Nhưng a khẳng định cho em là chưa có ai ra đường mà ấy máu hay dịch vết thương để hại ng khác đúng ko anh? Và cái giọt kia là giọt mưa hay là nc đọng trên cây phải ko anh.
Máu đâu ra?? Bạn hoang tương quá???

yeucuocsong26
16-08-2014, 16:02
@anh Tuấn và mọi người trả lời giúp em nha.
Mấy anh ơi, cho em hỏi là máu hay dịch vết thương nếu dính vào cái chăn lông thì sau bao lâu sẽ mất tác dụng lây nhiễm ạ?
Và cho em hỏi là tuyển NVQS ngta test HIV bằng PP nào vậy anh, nếu test cho nguy cơ trước đó 7 tuần thì yên tâm đc ko anh?

Charles
16-08-2014, 16:20
anh ơi, cho em hỏi là máu hay dịch vết thương nếu dính vào cái chăn lông thì sau bao lâu sẽ mất tác dụng lây nhiễm ạ?
Và cho em hỏi là tuyển NVQS ngta test HIV bằng PP nào vậy anh, nếu test cho nguy cơ trước đó 7 tuần thì yên tâm đc ko anh?

cho em hỏi là máu hay dịch vết thương nếu dính vào cái chăn lông thì sau bao lâu sẽ mất tác dụng lây nhiễm ạ? => HIV không lây gián tiếp qua cái chăn lông. Tuy nhiên bạn muốn hỏi thì cần nói rõ tình huống như nào, dịch (máu) dính vào chăn ra sao, và tiếp xúc với vết thương như nào... thì mới xác định được có nguy cơ hay không.

Và cho em hỏi là tuyển NVQS ngta test HIV bằng PP nào vậy anh, nếu test cho nguy cơ trước đó 7 tuần thì yên tâm đc ko anh? => Khám tuyển NVQS thường kiểm tra HIV bằng PP Test nhanh tìm kháng thể, nếu trước đó 7 tuần có nguy cơ thì kết quả đó rất khả quan.

yeucuocsong26
16-08-2014, 16:28
cho em hỏi là máu hay dịch vết thương nếu dính vào cái chăn lông thì sau bao lâu sẽ mất tác dụng lây nhiễm ạ? => HIV không lây gián tiếp qua cái chăn lông. Tuy nhiên bạn muốn hỏi thì cần nói rõ tình huống như nào, dịch (máu) dính vào chăn ra sao, và tiếp xúc với vết thương như nào... thì mới xác định được có nguy cơ hay không.

Và cho em hỏi là tuyển NVQS ngta test HIV bằng PP nào vậy anh, nếu test cho nguy cơ trước đó 7 tuần thì yên tâm đc ko anh? => Khám tuyển NVQS thường kiểm tra HIV bằng PP Test nhanh tìm kháng thể, nếu trước đó 7 tuần có nguy cơ thì kết quả đó rất khả quan.
Em thấy cái chăn nó ko có vết ướt gì cả. nếu vết thương trên ng mình bé xí, hoặc ko chảy máu, thì khả năng lây có ko anh?
PP test nhanh khuyến cáo sau bao lâu mới XN hả anh 12t hay 8t anh?

Charles
16-08-2014, 16:37
Em thấy cái chăn nó ko có vết ướt gì cả. nếu vết thương trên ng mình bé xí, hoặc ko chảy máu, thì khả năng lây có ko anh?
PP test nhanh khuyến cáo sau bao lâu mới XN hả anh 12t hay 8t anh?

Em thấy cái chăn nó ko có vết ướt gì cả. nếu vết thương trên ng mình bé xí, hoặc ko chảy máu, thì khả năng lây có ko anh? => Không có nguy cơ.

PP test nhanh khuyến cáo sau bao lâu mới XN hả anh 12t hay 8t anh? => Test nhanh có giá trị từ 6 tuần trở đi, chính xác nhất ở tuần 12.

yeucuocsong26
16-08-2014, 16:41
Vậy 7t âm tính là khả quan rồi pk anh?
Còn vụ cái chăn thì máu nếu khô rồi thì còn lây nhiễm đc ko anh?

Charles
16-08-2014, 16:43
Vậy 7t âm tính là khả quan rồi pk anh?
Còn vụ cái chăn thì máu nếu khô rồi thì còn lây nhiễm đc ko anh?

Ủa mình đâu có trả lời bằng tiếng nước ngoài bạn :zk20155:

yeucuocsong26
16-08-2014, 16:58
Hic. Giờ em gặp cái j cũng lo hết. Sao em sống đây? chết em rùi mấy anh ơi. Tóm lại là "Em có bất cứ nguy cơ gì ngoài những điều em kể ko ạ"???

Charles
16-08-2014, 17:03
Hic. Giờ em gặp cái j cũng lo hết. Sao em sống đây? chết em rùi mấy anh ơi. Tóm lại là "Em có bất cứ nguy cơ gì ngoài những điều em kể ko ạ"???

http://k14.vcmedia.vn/k:thumb_w/600/h1J3vUGMbrxo3o9Xif4ZbxYvgPkXJ/Image/2013/11/IMG_1122-67b76/teo-em-gia-lang-bam-bi-bat-tong-vao-vien-tam-than.JPG

Có tự giác đi không hay để mọi người phải ép đi :khi875437:

yeucuocsong26
16-08-2014, 17:05
http://k14.vcmedia.vn/k:thumb_w/600/h1J3vUGMbrxo3o9Xif4ZbxYvgPkXJ/Image/2013/11/IMG_1122-67b76/teo-em-gia-lang-bam-bi-bat-tong-vao-vien-tam-than.JPG

Có tự giác đi không hay để mọi người phải ép đi :khi875437:
Dạ, hi a đừng bắt em vào đó, lúc đó ko ai tư vấn e lại điên hơn á. Em đang lo là test NVQS 7t AT ko biết có an tâm đc chưa đó anh :( Em đọc ngta nói test nhanh rất nhạy pk anh?

Charles
16-08-2014, 17:22
Dạ, hi a đừng bắt em vào đó, lúc đó ko ai tư vấn e lại điên hơn á. Em đang lo là test NVQS 7t AT ko biết có an tâm đc chưa đó anh :( Em đọc ngta nói test nhanh rất nhạy pk anh?

Nguy cơ đâu mà không yên tâm với chả yên chí :khi875437:

yeucuocsong26
16-08-2014, 17:26
Nguy cơ đâu mà không yên tâm với chả yên chí :khi875437:
Hok anh à, lúc này là e có QHTD ko an toàn á anh, với bạn gái. nhưng theo anh 7T như vậy thì có an tâm chưa

Charles
16-08-2014, 17:29
Hok anh à, lúc này là e có QHTD ko an toàn á anh, với bạn gái. nhưng theo anh 7T như vậy thì có an tâm chưa

Thì cũng trả lời rồi: 7 tuần ÂT là một kết quả rất khả quan, và chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần 12.

yeucuocsong26
16-08-2014, 17:31
Vậy giờ hơn 12t rồi em nên đi XN lại pk anh?

yeucuocsong26
16-08-2014, 17:51
Anh songchung ơi vào tư vấn giúp em đc ko? Đi KS em sợ cái chăn nó dính gì đó, rồi dính lên ng mình

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 17:54
Anh songchung ơi vào tư vấn giúp em đc ko? Đi KS em sợ cái chăn nó dính gì đó, rồi dính lên ng mình
HIV k lây gián tiếp
Bấm vào đây xem
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

yeucuocsong26
16-08-2014, 17:57
HIV k lây gián tiếp
Bấm vào đây xem
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Dạ, sau 30p nếu dính trong chăn thì nó chết chưa anh?

Charles
16-08-2014, 18:24
Dạ, sau 30p nếu dính trong chăn thì nó chết chưa anh?

yeucuocsong26
16-08-2014, 19:31
Trong thời gian qua em rất cảm ơn mấy anh đã tư vấn cho em là em ko có nguy cơ trong bất cứ trường hợp nào em kể đúng ko mấy anh? Vậy là em tạm yên tâm và xin rút khỏi diễn đàn 1 thời gian, ( khi nào ngợp quá em ngoi lên lại, hihi). mấy anh cho em lời KẾT cuối cùng đi ạ. (anh Tuấn, anh songchung, anh Truong Xuan, Chi Ha) Nói nghe mát ruột nghen(vd như ko có nguy cơ này nọ, đừng có chửi em khùng á) :D Em xin a.c á!!!

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 19:40
Trong thời gian qua em rất cảm ơn mấy anh đã tư vấn cho em là em ko có nguy cơ trong bất cứ trường hợp nào em kể đúng ko mấy anh? Vậy là em tạm yên tâm và xin rút khỏi diễn đàn 1 thời gian, ( khi nào ngợp quá em ngoi lên lại, hihi). mấy anh cho em lời KẾT cuối cùng đi ạ. (anh Tuấn, anh songchung, anh Truong Xuan, Chi Ha) Nói nghe mát ruột nghen(vd như ko có nguy cơ này nọ, đừng có chửi em khùng á) :D Em xin a.c á!!!
Bạn tìm xem toàn topic có chỗ nào nói bạn có nguy cơ k??

Charles
16-08-2014, 19:41

https://lh5.googleusercontent.com/-viTDiPihWYc/U-9T0jXTgNI/AAAAAAAAbcg/__loIta4EUI/s1024/upanh.vndailys.com-teo-em-gia-lang-bam-bi-bat-tong-vao-vien-tam-than.JPG

yeucuocsong26
16-08-2014, 19:43
https://lh5.googleusercontent.com/-viTDiPihWYc/U-9T0jXTgNI/AAAAAAAAbcg/__loIta4EUI/s1024/upanh.vndailys.com-teo-em-gia-lang-bam-bi-bat-tong-vao-vien-tam-than.JPG

hic đừng nói em khùng mà, chốt em 1 câu ih.

yeucuocsong26
16-08-2014, 19:44
Anh tuấn, anh songchung, chi ha. Cmt cho em nhé!!! Thanks

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 19:46
Anh tuấn, anh songchung, chi ha. Cmt cho em nhé!!! Thanks
Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

yeucuocsong26
16-08-2014, 19:51
Anh song chung ơi, anh kết câu nào cho em an lòng với...bài này em đọc rồi a ơi.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 19:53
Anh song chung ơi, anh kết câu nào cho em an lòng với...bài này em đọc rồi a ơi.
Bạn k biết đọc Chữ Việt Nam Quốc Ngữ, BQT chia sẻ mặc xác BQT, bạn muốn hỏi thì cứ spam, k cần đọc những gì người khác nói, nói chuyện với bạn như nước đổ lá môn

yeucuocsong26
16-08-2014, 20:02
Bạn k biết đọc Chữ Việt Nam Quốc Ngữ, BQT chia sẻ mặc xác BQT, bạn muốn hỏi thì cứ spam, k cần đọc những gì người khác nói, nói chuyện với bạn như nước đổ lá môn
Dạ, e xin lỗi, e có đọc rồi. tiện cho em hỏi là máu hay dịch ra ngoài 30-50p thì còn lây nhiễm đc ko anh.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 20:11
Dạ, e xin lỗi, e có đọc rồi. tiện cho em hỏi là máu hay dịch ra ngoài 30-50p thì còn lây nhiễm đc ko anh.
Virut HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống nguyên thủy.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông, Hay dịch tiết chưa khô

yeucuocsong26
16-08-2014, 22:47
Em ko qua khỏi rồi, nhiều điều đến với em quá. E uống 1 ca nước, lỡ ng trước uống bị đứt môi chảy máu, em uống vào có sao ko anh? (đừng nói em kì thị nha...)
Em bị ám ảnh như vầy rồi làm sao em sống nổi :(

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 22:54
Em ko qua khỏi rồi, nhiều điều đến với em quá. E uống 1 ca nước, lỡ ng trước uống bị đứt môi chảy máu, em uống vào có sao ko anh? (đừng nói em kì thị nha...)
Em bị ám ảnh như vầy rồi làm sao em sống nổi :(
Bạn muốn biết mình có nguy cơ hay k bấm vào đây xem BQT chia sẻ như câu hỏi bạn vừa hỏi:
e cần tư vấn khẩn cấp uống chung cốc nước chảy máu. (http://diendanhiv.vn/threads/16764-e-can-tu-van-khan-cap-uong-chung-coc-nuoc-chay-mau)

yeucuocsong26
16-08-2014, 22:57
Bạn muốn biết mình có nguy cơ hay k bấm vào đây xem BQT chia sẻ như câu hỏi bạn vừa hỏi:
e cần tư vấn khẩn cấp uống chung cốc nước chảy máu. (http://diendanhiv.vn/threads/16764-e-can-tu-van-khan-cap-uong-chung-coc-nuoc-chay-mau)

em ko bị cốc làm sứt môi, miệng của em ko bị loét hay viêm nướu. vậy em yên tâm đúng ko anh!

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 23:00
em ko bị cốc làm sứt môi, miệng của em ko bị loét hay viêm nướu. vậy em yên tâm đúng ko anh!
Bạn bị khùng rùi. Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

yeucuocsong26
16-08-2014, 23:11
Dạ hôm nay chính thức em khẳng định em bị khùng rồi... :( trước đây em đâu có như vậy đâu... từ khi XN HIV âm tính xong, em bị vậy luôn các anh à gặp gì cũng sợ dù ngày trước mình cũng từng bị qua nhưng ko hề lo sợ hay để tâm. Bây h em sợ sợ lắm...6 năm trước em cũng ám ảnh như bây giờ, dù bây giờ có kiến thức nhưng ko thể kháng lại đc. Từ bữa h em đã hỏi cách anh 5 hành vi, như vậy em phải đợi...đợi... để đi XN, mà ko biết tới đó có dám XN hay ko, hay lại cóc ké nhát cáy ko dám bước vào vì sợ nhận KQ ko như ý muốn. :) mong mấy anh nghe em tâm sự nha!

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 23:15
Dạ hôm nay chính thức em khẳng định em bị khùng rồi... :( trước đây em đâu có như vậy đâu... từ khi XN HIV âm tính xong, em bị vậy luôn các anh à gặp gì cũng sợ dù ngày trước mình cũng từng bị qua nhưng ko hề lo sợ hay để tâm. Bây h em sợ sợ lắm...6 năm trước em cũng ám ảnh như bây giờ, dù bây giờ có kiến thức nhưng ko thể kháng lại đc. Từ bữa h em đã hỏi cách anh 5 hành vi, như vậy em phải đợi...đợi... để đi XN, mà ko biết tới đó có dám XN hay ko, hay lại cóc ké nhát cáy ko dám bước vào vì sợ nhận KQ ko như ý muốn. :) mong mấy anh nghe em tâm sự nha!
Lo đi gặp BS tâm lý tại BV Chợ Quán 192 Hàm Tử đê, kẻo bệnh nặng khó chữa

yeucuocsong26
16-08-2014, 23:20
dạ anh ngủ sớm giữ sức khỏe ạ, mai em sẽ tâm sự tiếp với mấy anh :) chào anh

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 23:23
dạ anh ngủ sớm giữ sức khỏe ạ, mai em sẽ tâm sự tiếp với mấy anh :) chào anh
http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gif

yeucuocsong26
17-08-2014, 06:07
http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gif
Sáng nay em vẫn như hqua, cảm giác sợ cứ ập tới. lạnh cả ng và cả sống lưng. Em sợ em chiu ko nổi quá! Hết hành vi này đến hành vi khác. Bây h em mệt mỏi lắm các anh ơi. Em còn phải đi làm, vậy chắc em chết, sao cuộc đời em đâu có đi mấy cái matxa hay GMD, hút chích đâu mà em lại như vậy. Liệu các hành vi của em có so sánh đc với việc đi với GMD ko? Khả năng nhiễm nếu tính hết tất cả các hành vi thì sao mấy anh? :(
Em xin kể lại tất cả những hành vi làm em lo sợ, rất lo sợ
1/ Bạn gái em bị dính vệt gì đó trên mặt màu đỏ lúc mới bước vào ATM, lúc đầu có định đẩy cái cửa ATM vào nhưng ko đụng vào, em sợ bạn em dính máu trên ATM. Nhưng bạn em bảo là do cái cửa ở nhà, em cũng đã kt và thấy khá giống.
2/ Em đi ngoài đường bỗng có hạt gì li ti văng vào mắt, em lo sợ là máu ai ấy ra đường.
3/ Em đi KS sợ dùng cái chăn có dính máu hay dịch gì của ng trước.
4/ Em đi đá banh uống ca nước nhỏ sợ dính máu (trước đó em có dùng cái ca khuấy cái thùng nước, và múc 1 ca đổ ra ngoài). Ko biết nếu ng trước uống chảy máu miệng thì em có sao ko, hành động quậy cái ca ko biết máu có trôi hết chưa, và miệng em ko bị loét thì có an tâm ko.
Các anh vui lòng nói cho em nghe các TH nha, em làm phiền mấy anh, vì thực sự em stress nặng lắm luôn rồi! :(

Charles
17-08-2014, 06:43
Sáng nay em vẫn như hqua, cảm giác sợ cứ ập tới. lạnh cả ng và cả sống lưng. Em sợ em chiu ko nổi quá! Hết hành vi này đến hành vi khác. Bây h em mệt mỏi lắm các anh ơi. Em còn phải đi làm, vậy chắc em chết, sao cuộc đời em đâu có đi mấy cái matxa hay GMD, hút chích đâu mà em lại như vậy. Liệu các hành vi của em có so sánh đc với việc đi với GMD ko? Khả năng nhiễm nếu tính hết tất cả các hành vi thì sao mấy anh? :(
1/ Bạn gái em bị dính vệt gì đó trên mặt màu đỏ lúc mới bước vào ATM, lúc đầu có định đẩy cái cửa ATM vào nhưng ko đụng vào, em sợ bạn em dính máu trên ATM. Nhưng bạn em bảo là do cái cửa ở nhà, em cũng đã kt và thấy khá giống.
2/ Em đi ngoài đường bỗng có hạt gì li ti văng vào mắt, em lo sợ là máu ai ấy ra đường.
4/ Em đi đá banh uống ca nước nhỏ sợ dính máu (trước đó em có dùng cái ca khuấy cái thùng nước, và múc 1 ca đổ ra ngoài). Ko biết nếu ng trước uống chảy máu miệng thì em có sao ko, hành động quậy cái ca ko biết máu có trôi hết chưa, và miệng em ko bị loét thì có an tâm ko.
Các anh vui lòng nói cho em nghe các TH nha, em làm phiền mấy anh, vì thực sự em stress nặng lắm luôn rồi! :(

Cả bốn trường hợp bạn đang lo lắng đều không có nguy cơ với HIV.

yeucuocsong26
17-08-2014, 06:50
Cả bốn trường hợp bạn đang lo lắng đều không có nguy cơ với HIV.
Em an tâm 100% ko anh???

yeucuocsong26
17-08-2014, 06:50
anh tuấn, anh songchung cho em vài câu tư vấn cả 4 TH này đi ạ.

Charles
17-08-2014, 06:54
Em an tâm 100% ko anh???

anh tuấn, anh songchung cho em vài câu tư vấn cả 4 TH này đi ạ.

Truong Xuan khẳng định 100% bạn không có nguy cơ trong 4 trường hợp này.

yeucuocsong26
17-08-2014, 07:02
Truong Xuan khẳng định 100% bạn không có nguy cơ trong 4 trường hợp này.
Dạ, nhưng bây giờ em ko thể nào trở về cuộc sống bình thường của mình như trước nữa... :)

Charles
17-08-2014, 07:08
Dạ, nhưng bây giờ em ko thể nào trở về cuộc sống bình thường của mình như trước nữa... :)

Đó là do bạn quá ám ảnh với HIV, BQT chỉ biết chia sẻ và khẳng định bạn có nguy cơ hay không, còn việc ám ảnh thì tự bạn phải vượt qua.

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:04
Đó là do bạn quá ám ảnh với HIV, BQT chỉ biết chia sẻ và khẳng định bạn có nguy cơ hay không, còn việc ám ảnh thì tự bạn phải vượt qua.
Dạ, em quá ám ảnh rồi anh à... Em hi vọng em không bị gì cả, để em còn cơ hội làm lại từ đầu. Em còn Bạn gái em, còn tương lai của em, hp của em. Em ko muốn mất đâu...

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 09:06
Dạ, em quá ám ảnh rồi anh à... Em hi vọng em không bị gì cả, để em còn cơ hội làm lại từ đầu. Em còn Bạn gái em, còn tương lai của em, hp của em. Em ko muốn mất đâu...
Bạn k có nguy cơ thì lấy đâu ra cơ hội, cho dù NCH cũng đâu ai cấm cái quyền làm người???

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:11
Bạn k có nguy cơ thì lấy đâu ra cơ hội, cho dù NCH cũng đâu ai cấm cái quyền làm người???
Dạ, em ko có nguy cơ vậy khi em XN sẽ âm tính đúng ko anh??? 1 tháng nữa em sẽ đi XN.

Charles
17-08-2014, 09:16
Dạ, em ko có nguy cơ vậy khi em XN sẽ âm tính đúng ko anh??? 1 tháng nữa em sẽ đi XN.

Dạ phải! Không có nguy cơ thì sao XN ra DT được.

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:17
Dạ phải! Không có nguy cơ thì sao XN ra DT được.
hic, nhiều hành vi như vậy cũng ko sao hả anh??? anh đừng dạ em sợ :(

Charles
17-08-2014, 09:26
hic, nhiều hành vi như vậy cũng ko sao hả anh??? anh đừng dạ em sợ :(

Không sao, vì đó không phải là hành vi nguy cơ.

Chủ đề: Hiểu đúng về những hành vi lây nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15740-Hieu-dung-ve-nhung-hanh-vi-lay-nhiem-HIV)

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:34
Không sao, vì đó không phải là hành vi nguy cơ.

Chủ đề: Hiểu đúng về những hành vi lây nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15740-Hieu-dung-ve-nhung-hanh-vi-lay-nhiem-HIV)

Hôm nay em bị sốt và nổi 1 cục hạch nhỏ ở sau gáy, em thấy sợ hơn á. Em có đọc là có thể do stress nhưng e vẫn thấy sợ...

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 09:38
Hôm nay em bị sốt và nổi 1 cục hạch nhỏ ở sau gáy, em thấy sợ hơn á. Em có đọc là có thể do stress nhưng e vẫn thấy sợ...
Hạch k nổi sau gáy

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 09:43
Bấm vào đây xem lý do tại sao cứ bệnh này hết bệnh kia, tỏng khi mình k hề có nguy cơ HIV
Chủ đề: Hệ miễn dịch là gì (http://diendanhiv.vn/threads/5537-He-mien-dich-la-gi)

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:54
Bấm vào đây xem lý do tại sao cứ bệnh này hết bệnh kia, tỏng khi mình k hề có nguy cơ HIV
Chủ đề: Hệ miễn dịch là gì (http://diendanhiv.vn/threads/5537-He-mien-dich-la-gi)

Dạ, như vậy em sẽ đợi 4 tuần rồi em đi XN. dù thế nào thì e cũng phải "mạnh dạn" 1 lần mà đi. Em cảm ơn mấy anh, có gì em sẽ lên tâm sự tiếp với mấy anh!

yeucuocsong26
17-08-2014, 09:55
Hạch k nổi sau gáy
Sau mang tai á anh

yeucuocsong26
17-08-2014, 10:31
:) Em chúc các anh 1 ngày tốt lành. Em sẽ tìm nhiều viêc làm để quên nó đi, em sẽ nhớ về các câu "Ko có nguy cơ" của mấy anh để mà sống! Em sẽ tin vào anh Tuấn, anh Truong Xuan, anh Songchung. và sẽ cố gắng sống đến ngày đi XN.

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 10:42
Sau mang tai á anh
Hạch cũng k mọc sau mang tai

Charles
17-08-2014, 10:44
:) Em chúc các anh 1 ngày tốt lành. Em sẽ tìm nhiều viêc làm để quên nó đi, em sẽ nhớ về các câu "Ko có nguy cơ" của mấy anh để mà sống! Em sẽ tin vào anh Tuấn, anh Truong Xuan, anh Songchung. và sẽ cố gắng sống đến ngày đi XN.

Tìm một việc phù hợp và có ích là được rồi, nhiều việc quá nhọc rồi lại muốn "thư giãn" :khi1752724:

yeucuocsong26
17-08-2014, 13:51
Tìm một việc phù hợp và có ích là được rồi, nhiều việc quá nhọc rồi lại muốn "thư giãn" :khi1752724:
Dạ. Giờ em ko làm đc gì hết, đợi đến ngày XN thôi, ko biết lúc đó em có dám vào XN hay ko nữa hay là cứ sống ko bằng chết như bây giờ. thiệt là đau khổ lắm đó mấy anh, cảm giác của em bây giờ như ng mất hồn vậy. Em còn định dùng PEP nữa cơ, 3 hành vi của em vẫn còn trong 72h mà nghe nói hại lắm.

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 13:52
Dạ. Giờ em ko làm đc gì hết, đợi đến ngày XN thôi, ko biết lúc đó em có dám vào XN hay ko nữa hay là cứ sống ko bằng chết như bây giờ. thiệt là đau khổ lắm đó mấy anh, cảm giác của em bây giờ như ng mất hồn vậy. Em còn định dùng PEP nữa cơ, 3 hành vi của em vẫn còn trong 72h mà nghe nói hại lắm.
Điên khùng ba xàm ba láp

yeucuocsong26
17-08-2014, 13:57
Điên khùng ba xàm ba láp
Em ko cần thiết dùng pk anh? Vậy em tin tưởng các anh! :) giờ em chịu stress thui

yeucuocsong26
17-08-2014, 14:14
Vậy nếu em gạt hết mọi thứ trong đầu thì em có cần XN lại ko anh? a đừng la em

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 14:18
Bạn cứ nhãm nhãm như thèng điên 192 Hàm Tử ấy

Charles
17-08-2014, 14:19

Những gì trình bày trong topic này không có nguy cơ nên không cần XN. Nhưng bạn còn lo lắng cái lần quan hệ không an toàn với bạn gái mới XN 7 tuần ÂT thì cần XN lại ở tuần 12 thôi.

yeucuocsong26
17-08-2014, 16:10
Những gì trình bày trong topic này không có nguy cơ nên không cần XN. Nhưng bạn còn lo lắng cái lần quan hệ không an toàn với bạn gái mới XN 7 tuần ÂT thì cần XN lại ở tuần 12 thôi.
Dạ, Em cảm ơn anh. Hic, vì em stress quá nên mới lãi nhãi cho đớ stress anh ơi, em cũng ko muốn phiền mấy anh đâu. Nhưng bữa h em ăn ngủ ko ngon, tự hỏi "lỡ" mình xui thì sao ta. Hic.

songchungvoi_HIV
17-08-2014, 16:15
Dạ, Em cảm ơn anh. Hic, vì em stress quá nên mới lãi nhãi cho đớ stress anh ơi, em cũng ko muốn phiền mấy anh đâu. Nhưng bữa h em ăn ngủ ko ngon, tự hỏi "lỡ" mình xui thì sao ta. Hic.
Bạn đang có dấu hiệu spam rùi đó, nếu bạn k bình tĩnh lại cứ hỏi dạng spam, BQT khóa chủ đề đây, đây là quy định

yeucuocsong26
17-08-2014, 16:46
Bạn đang có dấu hiệu spam rùi đó, nếu bạn k bình tĩnh lại cứ hỏi dạng spam, BQT khóa chủ đề đây, đây là quy định
Dạ em xin lỗi a đừng khóa chủ đề em...

yeucuocsong26
17-08-2014, 17:42
Mỗi ngày em sẽ vào đọc lại những gì đc tư vấn trong topic này để mà vượt qua, em cảm ơn các anh nhiều! Khi nào em stress em có thể vào Cmt đc ko ạ?

Charles
17-08-2014, 17:48
Mỗi ngày em sẽ vào đọc lại những gì đc tư vấn trong topic này để mà vượt qua, em cảm ơn các anh nhiều! Khi nào em stress em có thể vào Cmt đc ko ạ?

Bạn có thể thắc mắc bất cứ lúc nào, nhưng đừng hỏi đi hỏi lại những gì đã được tư vấn.

yeucuocsong26
17-08-2014, 18:22
Dạ em cảm ơn anh. Em sẽ tin vào những gì đc tư vấn vì HIV ko dễ lây đúng ko các anh, trừ khi vi phạm vào việc quan hệ ko an toàn (Gmd chẳng hạn), tiêm chích chung ma túy..

yeucuocsong26
17-08-2014, 19:03
Em chúc các anh buổi tối vui vẻ, em đi ngủ đây ạ. hôm nay em cảm thấy mệt, cứ ngủ dậy là ra mồ hôi. Sáng mai em phải đi làm sớm nữa. chào các anh

yeucuocsong26
17-08-2014, 19:48
Sau khi đọc lại hết khoảng 80 90 cái #comment các anh tư vấn cho em thì kết luận là "Em bị hoang tưởng cứ nghĩ đến máu phải ko các anh?"

Charles
17-08-2014, 19:51
Sau khi đọc lại hết khoảng 80 90 cái #comment các anh tư vấn cho em thì kết luận là "Em bị hoang tưởng cứ nghĩ đến máu phải ko các anh?"

Phải :khi875437:

yeucuocsong26
18-08-2014, 13:14
Hic, em đọc nhiều topic thấy Trường hợp NGta trông thấy máu mới sợ, còn em chưa thấy máu mà đã nghĩ tới...

yeucuocsong26
18-08-2014, 15:24
HIC, em định đi XN lại cho cái TH qh ko an toàn với bạn gái vì bây h đủ 12t rồi. em XN ở đâu và bằng PP nào ạ?

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 15:32
HIC, em định đi XN lại cho cái TH qh ko an toàn với bạn gái vì bây h đủ 12t rồi. em XN ở đâu và bằng PP nào ạ?
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

yeucuocsong26
18-08-2014, 15:40
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Dạ em đi Hòa hảo Xn đc ko anh ạ?

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 15:41
Dạ em đi Hòa hảo Xn đc ko anh ạ?
Bạn biết đọc chữ k??

yeucuocsong26
18-08-2014, 15:43
Dạ ý em là bây giờ em định đi XN á anh, ko biết đi đâu nè hức.

Charles
18-08-2014, 16:14
Dạ ý em là bây giờ em định đi XN á anh, ko biết đi đâu nè hức.

Bạn XN ở đâu cũng được, miễn nơi đó có XN HIV.

yeucuocsong26
18-08-2014, 16:20
Dạ, Trường hợp của em là vầy nè anh. Bạn gái cũ của em chỉ quan hệ ko an toàn với bạn trai cũ từ thời học sinh, và sau đó là em. Nhà cũng đàng hoàng lắm. em Xn 7-8 tuần AT. Nãy em hỏi bạn gái cũ em có qh với ai khác ko, ngta chửi em nữa chứ, (bộ coi tui là gái hả)..

Charles
18-08-2014, 16:30
Dạ, Trường hợp của em là vầy nè anh. Bạn gái cũ của em chỉ quan hệ ko an toàn với bạn trai cũ từ thời học sinh, và sau đó là em. Nhà cũng đàng hoàng lắm. em Xn 7-8 tuần AT. Nãy em hỏi bạn gái cũ em có qh với ai khác ko, ngta chửi em nữa chứ, (bộ coi tui là gái hả)..

Bạn có tin bạn gái hay không là chuyện của bạn. Bạn QHTD không an toàn nếu thấy không tin tưởng và lo lắng nhiễm HIV thì chỉ có XN thôi.

yeucuocsong26
18-08-2014, 16:35
Dạ, em tin tưởng ạ. Vậy ngoài cái chiện này ra thì em bị hoang tưởng nghĩ tới máu, em tạm yên tâm rồi anh. Cảm ơn các anh đã bên em mấy ngày quaaa! :)

yeucuocsong26
18-08-2014, 16:52
Anh Tuấn đã lên diễn đàn rùi, hình như ảnh cũng nản em luôn thì phải ^^ hihi ảnh kết luận em Hoang Tưởng chắc em Chấp nhận kết quả đó lun

yeucuocsong26
19-08-2014, 07:07
Chào anh chị , thực sự em biết mình bệnh ám ảnh rồi. Hôm qua đi ngoài đường, em định vượt lên trên 2 thanh niên kia, thì bên kia đường có xe hơi chạy đến nên em thụt lại, lúc đấy có hạt mưa văng vào mặt em, làm em cũng lo sợ ko biết 2 thanh niên kia có làm j mình ko, em trông thấy thằng ngồi sau ko làm gì cả, 2 tay để trên đùi. vậy mà em vẫn bị ám ảnh.

yeucuocsong26
19-08-2014, 07:21
Hic, e lại bị ám ảnh bởi 1 tình huống nữa a.c à

Charles
19-08-2014, 07:27
Chào anh chị , thực sự em biết mình bệnh ám ảnh rồi. Hôm qua đi ngoài đường, em định vượt lên trên 2 thanh niên kia, thì bên kia đường có xe hơi chạy đến nên em thụt lại, lúc đấy có hạt mưa văng vào mặt em, làm em cũng lo sợ ko biết 2 thanh niên kia có làm j mình ko, em trông thấy thằng ngồi sau ko làm gì cả, 2 tay để trên đùi. vậy mà em vẫn bị ám ảnh.

Bạn bị ám ảnh quá nặng rồi, sớm lo mà đi gặp BS tâm lý, để lâu bệnh nặng sẽ khó chữa. Đây là lời khuyên rất chân tình của Truong Xuan.

yeucuocsong26
19-08-2014, 07:34
[QUOTE=Truong Xuan;150546]Bạn bị ám ảnh quá nặng rồi, sớm lo mà đi gặp BS tâm lý, để lâu bệnh nặng sẽ khó chữa. Đây là lời khuyên rất chân tình của Truong Xuan.[/QUOT
Em thấy các thành viên khác nếu lên hỏi Chỉ khi họ thấy Máu thật sự đúng ko anh? Còn em chưa thấy gì cả, mà lo lắng suy nghĩ viễn vông này nọ rồi...

Charles
19-08-2014, 07:51
[QUOTE=Truong Xuan;150546]Bạn bị ám ảnh quá nặng rồi, sớm lo mà đi gặp BS tâm lý, để lâu bệnh nặng sẽ khó chữa. Đây là lời khuyên rất chân tình của Truong Xuan.[/QUOT
Em thấy các thành viên khác nếu lên hỏi Chỉ khi họ thấy Máu thật sự đúng ko anh? Còn em chưa thấy gì cả, mà lo lắng suy nghĩ viễn vông này nọ rồi...

Bạn là suy diễn không có cơ sở, phi lý. Khi suy diễn thì cũng phải nghĩ lại liệu tình huống như vậy có thể xảy ra được không.

yeucuocsong26
19-08-2014, 11:34
[QUOTE=yeucuocsong26;150547]

Bạn là suy diễn không có cơ sở, phi lý. Khi suy diễn thì cũng phải nghĩ lại liệu tình huống như vậy có thể xảy ra được không.
Dạ, hôm nay em đã đi bệnh viện rồi anh ạ, ban đầu em đi BV 115 nhưng ngta kêu em qua bệnh viện tâm thần 192 hàm tử khám, và đc bác sĩ chẩn đoán là "Rối loạn thích ứng" . rồi cho em thuốc 1 tuần sau tái khám. ko biết em có thoát khỏi đc hay không.

yeucuocsong26
19-08-2014, 14:27
Các anh vào comment với em đi, em đi khám bs rồi nhưng bs ít nói lắm chỉ hỏi thôi rồi cho thuốc, rồi em về uống nhưng vẫn ko ngủ đc

Charles
19-08-2014, 14:49
Dạ, hôm nay em đã đi bệnh viện rồi anh ạ, ban đầu em đi BV 115 nhưng ngta kêu em qua bệnh viện tâm thần 192 hàm tử khám, và đc bác sĩ chẩn đoán là "Rối loạn thích ứng" . rồi cho em thuốc 1 tuần sau tái khám. ko biết em có thoát khỏi đc hay không.

Các anh vào comment với em đi, em đi khám bs rồi nhưng bs ít nói lắm chỉ hỏi thôi rồi cho thuốc, rồi em về uống nhưng vẫn ko ngủ đc

Bạn đã đi khám đã được BS kết luận và cho thuốc thì cứ tuân theo lời của BS đi, bệnh gì cũng phải từ từ thuyên chuyển chứ đâu phải thánh thần mà uống thuốc cái hết bệnh ngay.

yeucuocsong26
19-08-2014, 14:56
Bạn đã đi khám đã được BS kết luận và cho thuốc thì cứ tuân theo lời của BS đi, bệnh gì cũng phải từ từ thuyên chuyển chứ đâu phải thánh thần mà uống thuốc cái hết bệnh ngay.
Dạ, khi đc BQT tư vấn ko có nguy cơ thì cứ yên tâm đúng ko anh? Và em chỉ cần lo cái chiện bị ám ảnh hiv thôi đúng ko anh vì em ko có nguy cơ?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 14:58
Bạn k chết vì Ết mà chết vì Khùng

Charles
19-08-2014, 15:03
Dạ, khi đc BQT tư vấn ko có nguy cơ thì cứ yên tâm đúng ko anh? Và em chỉ cần lo cái chiện bị ám ảnh hiv thôi đúng ko anh vì em ko có nguy cơ?

Dạ đúng :monkeys16:

yeucuocsong26
19-08-2014, 15:05
Bạn k chết vì Ết mà chết vì Khùng
Dạ, anh ơi, bây giờ em làm phiền anh xíu đc ko. em sẽ kể lại hết những hành vi của mình, mới có thêm vài cái nữa, anh kết luân giúp em nha.
1/ Chạy ngoài đường, có gì đó văng vào mắt, sợ ai ấy máu ra đường.
2/ Uống cái ca nước, đã súc sơ qua nhưng vẫn sợ có máu, uống ko bị đứt môi.
3/ Chạy xe ngoài đường định vượt lên 2 thằng kia thì bỗng dựt lại, sợ nó ấy dịch vết thương hay máu văng vào mặt.
4/ Có nc với 1 ng, hơi thở có phà vào mặt. ko thấy dính nc bọt hay gì hết...
Anh đừng bảo em kì thị nhé, em chỉ thống kê lại thôi, có vài cái mới á anh. :(

yeucuocsong26
19-08-2014, 15:06
Dạ đúng :monkeys16:
Dạ, nếu như em đi vào bệnh viện mà kể cho bác sĩ trong đó nghe Về mấy hành vi này thì anh nghĩ bác sĩ có cho em uống PEP hok?

Charles
19-08-2014, 15:07
Dạ, anh ơi, bây giờ em làm phiền anh xíu đc ko. em sẽ kể lại hết những hành vi của mình, mới có thêm vài cái nữa, anh kết luân giúp em nha.
1/ Chạy ngoài đường, có gì đó văng vào mắt, sợ ai ấy máu ra đường.
2/ Uống cái ca nước, đã súc sơ qua nhưng vẫn sợ có máu, uống ko bị đứt môi.
3/ Chạy xe ngoài đường định vượt lên 2 thằng kia thì bỗng dựt lại, sợ nó ấy dịch vết thương hay máu văng vào mặt.
4/ Có nc với 1 ng, hơi thở có phà vào mặt. ko thấy dính nc bọt hay gì hết...
Anh đừng bảo em kì thị nhé, em chỉ thống kê lại thôi, có vài cái mới á anh. :(

1 + 3 = Hoang tưởng

2 + 4 = Kỳ thị.

Charles
19-08-2014, 15:08
Dạ, nếu như em đi vào bệnh viện mà kể cho bác sĩ trong đó nghe Về mấy hành vi này thì anh nghĩ bác sĩ có cho em uống PEP hok?

Nếu vị BS nào cho bạn uống PEP trong trường hợp này thì vị BS đó cũng khùng như bạn.

yeucuocsong26
19-08-2014, 15:13
Nếu vị BS nào cho bạn uống PEP trong trường hợp này thì vị BS đó cũng khùng như bạn.
Dạ, TH 2 ko phải em kì thị, tại vì em thấy cái ca bén lắm, với lại thấy kế bên có cái khẩu trang dính máu nhiều, em sợ trước đó ngta bị chảy máu rùi lấy khẩu trang lau.
Dạ, vậy em ghi nhận ko có nguy cơ trong các TH của em!

Charles
19-08-2014, 15:17
Dạ, TH 2 ko phải em kì thị, tại vì em thấy cái ca bén lắm, với lại thấy kế bên có cái khẩu trang dính máu nhiều, em sợ trước đó ngta bị chảy máu rùi lấy khẩu trang lau.
Dạ, vậy em ghi nhận ko có nguy cơ trong các TH của em!

Cũng không có nguy cơ.

yeucuocsong26
19-08-2014, 15:42
Dạ, tóm lại là từ đầu tới giờ đều là những hoạt động diễn ra thường ngày thôi phải không anh, bởi từ cái lần em trông thấy cái vệt màu đỏ trên mặt bạn em rồi em sinh hoảng sợ, sinh hoang tưởng, ám ảnh cho mọi sự việc về sau phải ko anh? Vì những sự việc này đều diễn ra rất bình thường mỗi ngày, lúc trước cũng gặp nhưng cũng xem như ko có gì thì bây giờ cũng nên như vậy phải ko anh. A xem suy nghĩ của em thế nào.

Charles
19-08-2014, 15:52
Dạ, tóm lại là từ đầu tới giờ đều là những hoạt động diễn ra thường ngày thôi phải không anh, bởi từ cái lần em trông thấy cái vệt màu đỏ trên mặt bạn em rồi em sinh hoảng sợ, sinh hoang tưởng, ám ảnh cho mọi sự việc về sau phải ko anh? Vì những sự việc này đều diễn ra rất bình thường mỗi ngày, lúc trước cũng gặp nhưng cũng xem như ko có gì thì bây giờ cũng nên như vậy phải ko anh. A xem suy nghĩ của em thế nào.

Truong Xuan nhận thấy bạn vẫn nhận thức rõ những gì mình đang nghĩ, có điều bạn bị ám ảnh quá, từ đó dẫn đến động va chạm cái gì bạn cũng nghĩ đến máu, nghĩ đến HIV. Trong lúc bạn còn biết mình chỉ là hoang tưởng thì hãy cố gắng tìm cách thoát khỏi sự ám ảnh này đi (tìm một công việc phù hợp, chơi môn thể thao yêu thích hoặc làm bất cứ việc gì giúp bạn tập trung để không nghĩ đến HIV nữa), chắc chắn một điều nếu tình trạng này kéo dài thần kinh bạn sẽ ảnh hưởng.

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:04
Truong Xuan nhận thấy bạn vẫn nhận thức rõ những gì mình đang nghĩ, có điều bạn bị ám ảnh quá, từ đó dẫn đến động va chạm cái gì bạn cũng nghĩ đến máu, nghĩ đến HIV. Trong lúc bạn còn biết mình chỉ là hoang tưởng thì hãy cố gắng tìm cách thoát khỏi sự ám ảnh này đi (tìm một công việc phù hợp, chơi môn thể thao yêu thích hoặc làm bất cứ việc gì giúp bạn tập trung để không nghĩ đến HIV nữa), chắc chắn một điều nếu tình trạng này kéo dài thần kinh bạn sẽ ảnh hưởng.
Dạ, dường như trong em có 2 con người á, lúc nào em tỉnh táo, em suy nghĩ như dòng bên trên. Còn có lúc tự nhiên cái con người kia trỗi dậy làm em TRẦM TRỌNG hóa vấn đề. Tuy nhiên em ko biết lúc nào nó xuất hiện thôi anh à. Nhất là về đêm đó anh.
- Em nghĩ vầy, những chuyện đó thì ngày xưa lúc nào mà mình chẳng gặp chẳng hành động hằng ngày 1 cách vô tư có nghĩ ngợi j đâu, nhưng chuyện em kể thì chắc chắn, chắc chắn là do em nghĩ sâu xa quá đúng ko anh, chứ ko thể nào là thật phải ko?
- Nhưng em vẫn còn lo chuyện em đang đi trời nắng mà có giọt gì li ti văng vào mắt á anh. Em sợ có ai làm gì đó.

Charles
19-08-2014, 16:23
Dạ, dường như trong em có 2 con người á, lúc nào em tỉnh táo, em suy nghĩ như dòng bên trên. Còn có lúc tự nhiên cái con người kia trỗi dậy làm em TRẦM TRỌNG hóa vấn đề. Tuy nhiên em ko biết lúc nào nó xuất hiện thôi anh à. Nhất là về đêm đó anh.
- Em nghĩ vầy, những chuyện đó thì ngày xưa lúc nào mà mình chẳng gặp chẳng hành động hằng ngày 1 cách vô tư có nghĩ ngợi j đâu, nhưng chuyện em kể thì chắc chắn, chắc chắn là do em nghĩ sâu xa quá đúng ko anh, chứ ko thể nào là thật phải ko?
- Nhưng em vẫn còn lo chuyện em đang đi trời nắng mà có giọt gì li ti văng vào mắt á anh. Em sợ có ai làm gì đó.

Lại sắp đến cơn rồi đấy :khi875437:

sống sót
19-08-2014, 16:24
Cảm giác này chắc chỉ xảy ra với những người đã từng có nguy cơ thôi, cũng rất thông cảm với sự hoảng loạn của bạn nhưng nếu đã đi bs và đc các anh trên đây tư vấn th2i cứ yên tâm :)

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:27
Cảm giác này chắc chỉ xảy ra với những người đã từng có nguy cơ thôi, cũng rất thông cảm với sự hoảng loạn của bạn nhưng nếu đã đi bs và đc các anh trên đây tư vấn th2i cứ yên tâm :)
Từ trước giờ mình chưa từng QH GMD hay hút chích gì hết á bạn, Massage còn ko đi. Ko hiểu sao mình bị ám ảnh á, mình sợ những suy nghĩ của mình là thực nữa. huhu

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:28
Lại sắp đến cơn rồi đấy :khi875437:
Dạ, nó đó anh. Chuẩn bị cái con người kia nó trỗi dậy á. Nhưng mà TH ra đường có ai ấy máu hay dịch vết thương ra ngoài thì ko thể có đúng ko anh, mà ấy lại chính xác ngay con mắt em luôn đúng ko anh? ko có đúng hok anh

Charles
19-08-2014, 16:33
Dạ, nó đó anh. Chuẩn bị cái con người kia nó trỗi dậy á. Nhưng mà TH ra đường có ai ấy máu hay dịch vết thương ra ngoài thì ko thể có đúng ko anh, mà ấy lại chính xác ngay con mắt em luôn đúng ko anh? ko có đúng hok anh

Đã gọi là hoang tưởng thì là không có thật mà :khi875437:

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:38
Đã gọi là hoang tưởng thì là không có thật mà :khi875437:
Dạ, nếu có ấy máu hay dịch ra thì nó phải dính 1 cục hoặc là vài ba hạt linh tinh trên mặt trên tay đúng ko anh, đằng này nó dính "duy nhất" 1 hạt à, vậy là do mưa bóng mây ùi phải ko anh? em nghĩ có hợp lí hok.

Charles
19-08-2014, 16:47
Dạ, nếu có ấy máu hay dịch ra thì nó phải dính 1 cục hoặc là vài ba hạt linh tinh trên mặt trên tay đúng ko anh, đằng này nó dính "duy nhất" 1 hạt à, vậy là do mưa bóng mây ùi phải ko anh? em nghĩ có hợp lí hok.

Suy nghĩ này có vẻ hợp lý.

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:49
Suy nghĩ này có vẻ hợp lý.
Có vẻ thui hả anh, vậy có thể nó ko đúng... Và quan trọng là chắc ko có ai làm dzị đâu ha anh! hok lẽ cứ mỗi lần bị giọt gì đó văng vào mắt rùi chạy đi BS uống phơi nhiễm đúng ko anh?

Charles
19-08-2014, 16:52
Có vẻ thui hả anh, vậy có thể nó ko đúng... Và quan trọng là chắc ko có ai làm dzị đâu ha anh! hok lẽ cứ mỗi lần bị giọt gì đó văng vào mắt rùi chạy đi BS uống phơi nhiễm đúng ko anh?

Nói vậy vì còn khả năng nữa đó chỉ là bụi hay cũng có thể đó chính là mồ hôi của bạn. Chứ không thể có chuyện máu hay dịch ở đâu đó bay vào mặt bạn được.

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:58
Nói vậy vì còn khả năng nữa đó chỉ là bụi hay cũng có thể đó chính là mồ hôi của bạn. Chứ không thể có chuyện máu hay dịch ở đâu đó bay vào mặt bạn được.
Dạ, A Tuấn nói chắc chắn ko phải là máu hay dịch đc. Dạ bây giờ em còn hành vi nào để anh giải thích nữa ko ta. Công nhận anh "trâu" thiệt á, A Tuấn ảnh bay mất dạng ời, anh songchung thì chắc cũng nản, chỉ còn anh thôi.
Vậy là.... sau 1 tháng em khỏi cần XN hả anh, nếu như em hết bị ám ảnh.

yeucuocsong26
19-08-2014, 16:59
Và nếu như mấy hành vi của em mà chạy vào BV nói bs nghe thì chắc bác sĩ ko cho uống thuốc đâu ha anh! Bác sĩ sẽ bảo em yên tâm đi đúng ko anh.

Charles
19-08-2014, 17:19
Dạ, A Tuấn nói chắc chắn ko phải là máu hay dịch đc. Dạ bây giờ em còn hành vi nào để anh giải thích nữa ko ta. Công nhận anh "trâu" thiệt á, A Tuấn ảnh bay mất dạng ời, anh songchung thì chắc cũng nản, chỉ còn anh thôi.
Vậy là.... sau 1 tháng em khỏi cần XN hả anh, nếu như em hết bị ám ảnh.

Và nếu như mấy hành vi của em mà chạy vào BV nói bs nghe thì chắc bác sĩ ko cho uống thuốc đâu ha anh! Bác sĩ sẽ bảo em yên tâm đi đúng ko anh.

Hic hic, anh không "trâu" như em nghĩ đâu, cũng đang sợ em rùi http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gif

yeucuocsong26
19-08-2014, 17:27
Hic hic, anh không "trâu" như em nghĩ đâu, cũng đang sợ em rùi http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gif
-Đừng mà, ko thôi mình em solo luôn á, vậy nếu em thoát khỏi ám ảnh thì em ko cần XN pk anh vì em ko hề có nguy cơ phải hok?
- Nếu như sau mỗi hành vi như vầy mà em vào BS thì chắc BS sẽ bảo em an tâm ko cần uống PEP đúng ko anh?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 17:30
Sợ quá ai mốt ra đường nhớ trang bị như vậy nà:

yeucuocsong26
19-08-2014, 17:31
Sợ quá ai mốt ra đường nhớ trang bị như vậy nà:

Nếu những trường hợp như em mà chạy vào BV gặp BS thì bác sĩ sẽ bảo yên tâm ko có nguy cơ và ko cần uống PEP đúng ko anh

Charles
19-08-2014, 18:07
-Đừng mà, ko thôi mình em solo luôn á, vậy nếu em thoát khỏi ám ảnh thì em ko cần XN pk anh vì em ko hề có nguy cơ phải hok?
- Nếu như sau mỗi hành vi như vầy mà em vào BS thì chắc BS sẽ bảo em an tâm ko cần uống PEP đúng ko anh?

https://lh3.googleusercontent.com/-pcDjb0qMJz8/U_MxgpEBpCI/AAAAAAAAeAY/cVzgmeIQG0U/s1024/upanh.vndailys.com-bo-anh-nhoi-long-ve-mot-chau-phi-cua-nguoi-tam-than.jpg

yeucuocsong26
19-08-2014, 18:15
https://lh3.googleusercontent.com/-pcDjb0qMJz8/U_MxgpEBpCI/AAAAAAAAeAY/cVzgmeIQG0U/s1024/upanh.vndailys.com-bo-anh-nhoi-long-ve-mot-chau-phi-cua-nguoi-tam-than.jpg

huhu, anh đừng comment mấy dạng như vậy em sợ. Nếu BS gặp em thì chắc ko cho uông đâu phải ko anh?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:23
huhu, anh đừng comment mấy dạng như vậy em sợ. Nếu BS gặp em thì chắc ko cho uông đâu phải ko anh?
Bạn gặp BS méc công BS tống bạn vào BV tâm thần

yeucuocsong26
19-08-2014, 18:29
Nếu như hơi thở của ng khác phà vô mặt mình có chút mụn thì cũng ko có nguy cơ đúng hok anh

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:33
Nếu như hơi thở của ng khác phà vô mặt mình có chút mụn thì cũng ko có nguy cơ đúng hok anh
HIV là vi rut sống trong dịch tiết cơ thể người nhiễm chứ k phải vi trùng lao mà sống trong hơi thở

yeucuocsong26
19-08-2014, 18:38
Dạ, Nói chung những trường hợp của em mà đến BS thì BS sẽ khuyên an tâm chứ ko cho uống PEP đúng ko anh. ủa mà nếu BS bảo an tâm, ko cần dùng PEP, mà mình vẫn muốn dùng thì BS có lắc đầu ngao ngán rồi kê đơn hay là ko cho uống anh?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:40
Dạ, Nói chung những trường hợp của em mà đến BS thì BS sẽ khuyên an tâm chứ ko cho uống PEP đúng ko anh. ủa mà nếu BS bảo an tâm, ko cần dùng PEP, mà mình vẫn muốn dùng thì BS có lắc đầu ngao ngán rồi kê đơn hay là ko cho uống anh?
Bạn mà cứ nhãm nhãm tôi đóng chủ đề viễn vĩnh đấy

yeucuocsong26
19-08-2014, 18:49
Bạn mà cứ nhãm nhãm tôi đóng chủ đề viễn vĩnh đấy
Dạ,em xin lỗi.. a đừng đóng nha. em vào đọc lại để vững tâm lý!

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 18:50
Dạ,em xin lỗi.. a đừng đóng nha. em vào đọc lại để vững tâm lý!
HIV đã được phân lập ở hầu hết các loại dịch thể của cơ thể người. Các nhà khoa học tìm thấy HIV trong huyết tương (100 - 25.000 virut HIV/ml); trong tinh dịch; trong nước não tuỷ, chất nhày cổ tử cung, âm đạo, sữa mẹ, nước bọt, nước mắt, nước tiểu (nhưng ở nồng độ thấp hơn).

Như vậy trong nước bọt và nước tiểu người nhiễm HIV có HIV nhưng nồng độ thấp. (Lưu ý với bạn, không gọi virus HIV mà chỉ gọi HIV và đây là quy định quốc tế. Vì HIV đã bao hàm virus rồi. Nó là chữ viết tắt tiếng Anh của Human immunodeficiency virus - virus gây suy giảm miễn dịch ở người).

Về phương thức lây truyền HIV/AIDS, các nghiên cứu khoa học đã đi đến kết luận bệnh nhân AIDS và người nhiễm HIV là vật chủ duy nhất truyền HIV.

Không thể tự nhiễm HIV và HIV không lây qua vật chủ trung gian. Mặt khác, tất cả mọi người đều có thể nhiễm bệnh, không có đối tượng có nguy cơ cao mà chỉ có đối tượng có hành vi nguy cơ cao.

Ngoài ra, HIV không lây nhiễm qua con đường sinh hoạt thông thường, qua các côn trùng đốt. Chính vì vậy không được phân biệt đối xử cách ly một cách quá mức khi tiếp xúc với người nhiễm HIV. Người nhiễm HIV vẫn có quyền lao động, học tập, sinh hoạt bình thường trong cộng đồng xã hội.

HIV lây truyền qua các con đường như quan hệ tình dục (giao hợp đồng giới, khác giới với người nhiễm HIV); truyền máu (dùng chung kim tiêm, nhận máu của người nhiễm HIV); và truyền từ mẹ sang con.
Trích nguồn: Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS/page5)

yeucuocsong26
20-08-2014, 08:14
Sáng nay chạy ngang ông kia, bỗng có j văng vào mặt, ko biết có phải nước do bánh xe dích văng lên hay trời mún mưa nữa, mà ko thấy ông đó làm j cả, em bị ám ảnh pk anh. Nếu có chút dịch thì có sao hok anh. Đủ lây ko a

Charles
20-08-2014, 08:19
Sáng nay chạy ngang ông kia, bỗng có j văng vào mặt, ko biết có phải nước do bánh xe dích văng lên hay trời mún mưa nữa, mà ko thấy ông đó làm j cả, em bị ám ảnh pk anh. Nếu có chút dịch thì có sao hok anh. Đủ lây ko a

Mới sáng đã hoang tưởng nặng, kiểu này chắc cả ngày nay..... :khi875437:

yeucuocsong26
20-08-2014, 08:28
Mới sáng đã hoang tưởng nặng, kiểu này chắc cả ngày nay..... :khi875437:
Huhu. Sáng chạy đi làm đã ko yên rồi... Mà những th của ng khác là ngta trông thấy máu, tinh dịch thì ngta mới hoang mang đúng ko anh. Còn em chưa j đã xoắn thì có vẻ khả năng nguy cơ là ko có đúng ko anh.

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 08:44

Huhu. Sáng chạy đi làm đã ko yên rồi... Mà những th của ng khác là ngta trông thấy máu, tinh dịch thì ngta mới hoang mang đúng ko anh. Còn em chưa j đã xoắn thì có vẻ khả năng nguy cơ là ko có đúng ko anh.
Nói rùi, Ám quá thì ra đường phải như hình này

yeucuocsong26
20-08-2014, 09:05
Nói rùi, Ám quá thì ra đường phải như hình này
Em phải nghĩ là, mấy th của các tv trên này là trông thấy máu và dịch luôn thì ngta mới lên hỏi, ngta mới sợ. Còn em chưa thấy j mà đã suy diên, ra để tự hù mình đúng ko anh?:)

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 09:08
Em phải nghĩ là, mấy th của các tv trên này là trông thấy máu và dịch luôn thì ngta mới lên hỏi, ngta mới sợ. Còn em chưa thấy j mà đã suy diên, ra để tự hù mình đúng ko anh?:)
Sống mà k tự kiểm soát mình, thiếu kiến thức, thì k sớm thì muộn k chết vì bệnh mà chết vì hoang tưởng