PDA

View Full Version : Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm.

noilocondo
28-08-2013, 11:44
hôm nay em có đi xn ơ chân trời mới,lúc xn em thấy trước em có 3 người có H vào xn trước,vấn đề của em là lúc xn cho e bác ấy vẫn ko thay găng tay và còn trực tiếp lấy tay xoa bông vào tay em,cho em hỏi như vậy có nguy cơ ko ak,biết đâu lúc xn có dính máu ko,và máu đó có lây cho em không,em khó khăn lắm mới chờ tới 3 tháng vậy mà bây giờ thêm nỗi lo nữa,anh Tuấn giúp em với

LacquanCD4
28-08-2013, 12:29
bạn ko có nguy cơ mới đâu nhé đừng bị ám ảnh H nhiều quá,

namhaysongtot
28-08-2013, 12:42
Không có nguy cơ trong trường hợp này.

1331989
28-08-2013, 12:44
Hoang tưởng rồi,ko có chuyeen đó đâu bạn

Tuanmecsedec
28-08-2013, 13:00
hôm nay em có đi xn ơ chân trời mới,lúc xn em thấy trước em có 3 người có H vào xn trước,vấn đề của em là lúc xn cho e bác ấy vẫn ko thay găng tay và còn trực tiếp lấy tay xoa bông vào tay em,cho em hỏi như vậy có nguy cơ ko ak,biết đâu lúc xn có dính máu ko,và máu đó có lây cho em không,em khó khăn lắm mới chờ tới 3 tháng vậy mà bây giờ thêm nỗi lo nữa,anh Tuấn giúp em với

Bạn lấy căn cứ đâu mà biết 3 người đó có HIV xét nghiệm trước.?:zk20155:.

HIV không lây nhiễm như bạn nói,nếu bạn cứ cái đà này thì thử hỏi mỗi lần xét nghiệm Bác sĩ vẫn dùng găng tay thoa vậy ,thì suốt cuộc đời bạn sống chỉ xét nghiệm và đi xét nghiệm.

noilocondo
28-08-2013, 13:00
anh Tuấn cho em câu trả lời đi ak,em 3 tháng rồi mới dám đi xn,giờ lại ko yên nữa,hix

noilocondo
28-08-2013, 13:01
3 người đó có sổ khám bệnh ak,chắc chắn là 3 người đó có H ak,nếu găng tay dính máu thì em có sao ko ak

Tuanmecsedec
28-08-2013, 13:03
3 người đó có sổ khám bệnh ak,chắc chắn là 3 người đó có H ak,nếu găng tay dính máu thì em có sao ko ak

Một lần nữa mình trả lời bạn HIV không lây nhiễm như vậy.

noilocondo
28-08-2013, 13:08
em cảm ơn anh ak,vậy từ giờ em có thể bỏ H ra khỏi đầu làm lại từ đầu chưa ak,vì lúc sáng em xn 84 ngày sau nguy cơ

niemtinvaconghien
28-08-2013, 13:18
bạn yên tâm về y đức nhé

noilocondo
28-08-2013, 16:22
nhưng em vẫn băng khoăn vì trước lúc lấy máu bác ấy có cầm vào kim tiêm,lỡ kim tiêm dính máu từ găng tay thì em có bị ko

noilocondo
28-08-2013, 16:55
anh tuấn,chị hà ơi giúp em với 3 tháng rồi em lo lắng lắm ko làm đc việc j hết,giờ lại lo vụ này nữa chéc em chết mất

1331989
28-08-2013, 17:47
Ông hoang tưởng vừa thôi,nói như ông tôi đi 15 lần xn ngta cũng ko thay kim thì chết tôi ah,về bảo bố mẹ thịt trâu đi nha.

noilocondo
28-08-2013, 17:53
Ông hoang tưởng vừa thôi,nói như ông tôi đi 15 lần xn ngta cũng ko thay kim thì chết tôi ah,về bảo bố mẹ thịt trâu đi nha.
nhưng trước đó em thấy bác ấy có chạm vào vết lấy máu của người có H kia,sau đó có cầm vào đầu kim lấy máu cho em,em có nguy cơ ko anh

khonggiamnua
28-08-2013, 18:06
Đi xét nghiệm mà cũng sợ lây từ xét nghiệm vậy thì ở nhà tự xét nghiệm đi nhá :zk20118:

noilocondo
28-08-2013, 18:24
em rất hoang mang anh ak,vì lúc lấy máu cho người trước có H em thấy bác sĩ cũng lấy bông gòn thoa vào vết kim đâm xong,có khi nào đó lại là nguy cơ của em không ak

songchungvoi_HIV
28-08-2013, 18:59
Kiến thức hạn hẹp là yếu tố dẫn bạn đến bệnh hoang tưởng

noilocondo
28-08-2013, 19:04
Kiến thức hạn hẹp là yếu tố dẫn bạn đến bệnh hoang tưởng
em mong là em bị hoang tưởng anh ak,do em biết chắc là 3 NCH lấy máu trước em,bác ấy cũng dùng tay ko với cả 3,đến em cũng vậy bác ấy còn cầm vào mũi kiêm trước khi đưa vào nữa ak,em lo quá anh ơi

songchungvoi_HIV
28-08-2013, 19:11
em mong là em bị hoang tưởng anh ak,do em biết chắc là 3 NCH lấy máu trước em,bác ấy cũng dùng tay ko với cả 3,đến em cũng vậy bác ấy còn cầm vào mũi kiêm trước khi đưa vào nữa ak,em lo quá anh ơi
Nếu như đúng những gì bạn nói, thì nơi đây đã vi phạm nguyên tắc trong ngành. nhưng tôi cam đoan với bạn dù người lấy mâu không dùng găng y tế, nhưng hẳn có dùng phương pháp khử trùn g bằng alcon 70 độ. Nếu máu có dính vào tay nhưng gòn có alcon 70 độ thì Hiv đã bị cô lập hoàn toàn. Bạn yên tâm nhé. Mến chào

noilocondo
28-08-2013, 19:15
vậy là nếu máu có dính vào găng tay thì lúc bác ấy cầm miếng bông có cồn xoa vào tay em thì H cũng chết rồi đúng ko ak,em có hiểu j sai thì anh chỉ bảo thêm,thật sự em hoang mang chứ ko muốn đặt câu hỏi quá nhiều lần đâu ak

noilocondo
28-08-2013, 19:30
ai đó cho em lời khuyên j đi ak,3 tháng rồi,giờ 3 tháng nữa chéc em sống ko nổi quá

songchungvoi_HIV
28-08-2013, 19:33
Nếu như đúng những gì bạn nói, thì nơi đây đã vi phạm nguyên tắc trong ngành. nhưng tôi cam đoan với bạn dù người lấy mâu không dùng găng y tế, nhưng hẳn có dùng phương pháp khử trùn g bằng alcon 70 độ. Nếu máu có dính vào tay nhưng gòn có alcon 70 độ thì Hiv đã bị cô lập hoàn toàn. Bạn yên tâm nhé. Mến chào
Câu trả lời là ở đây

noilocondo
29-08-2013, 11:37
nhưng các anh chị ơi nỗi lo của em là có căn cứ,trên ngay lấy máu em thấy có rơi rớt rất nhiều máu,em nghĩ bác sĩ chéc cũng va quẹt qua mấy lần,em còn nhớ miếng bông gòn sau khi lau cho em cũng đặt vào cái khây ấy rồi lại xoa lại cho em 1 lần nữa,các anh chị xem thử có khả năng nào em có nguy cơ ko ak

noilocondo
30-08-2013, 01:23
sao ko ai giúp em hết vậy,mong a tuấn,chị hà nói cho em biết với

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 09:20
Anh chị ơi,hôm qua e có đi xét nghiệm bên chân trời mới ở đường Mã lộ.lúc vô lấy máu,gặp một bác rất lớn tuổi.bác dùng bông gòn lau tay em xong rồi lấy ống kim đưa vào lấy máu.sau đó theo lệ thường thì người ta phải dùng một bông gòn trắng sạch khác để bịt vào vết máu thì ông ấy lại lấy cái bông gòn vừa nãy vứt trên một cái nắp,mà e không biết nó có phải của e hay không hay của người khác và cái nắp đó có sạch và ko có vi khuẩn hiv hay không bịt vào tay e để cầm máu trước rồi ông ấy mới đi lấy cái bông gòn khác thế vào.em sợ quá,sao anh chị nói là miễn phí và an toàn mà em thấy nguy hiểm quá,chẳng lẽ trên đời này cái j miễn phí cũng vậy sao? Có khi nào khong bị vô đây thành bị.mình có bị do người ta làm thì mình cũng chẳng nói dc j.

lamlo933
07-09-2013, 09:34
CTM đc tài trợ bởi dự án nước ngoài nên free bạn nhé
cuc bông đó là của bạn khi chùi trên tay bạn để lấy máu xong rồi bịt máu lại cho khỏi chảy ra nhiều
ở đâu cũng thế mà

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 09:58
Ko có ạ.em xét nghiệm bên pasteur và bên hòa hảo thì thấy cục bông đầu tiên thấm ancol để sát trùng chỗ lấy máu rồi vứt đi,cục bông thứ 2 là cục bông khô để bịt vết máu.đằng này ông ấy lấy cục băng đầu để lên cái nắp ko biết có sạch ko rồi lấy tay ko mang găn tay cầm lại để vào vết chích.rồi sau đó mới thay bông trắng.nếu vậy thì đừng vào chân trời mới làm j? Đi pasteur an tâm hơn...huhuhu...em ngu quá

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 10:04
Bác lấy máu cho em lớn tuổi lắm.nhìn cũng gần 70 lun đó.có khi nào bác ấy lớn tuổi quá nên lẩm cẩm ko? Lớn tuổi vậy sao còn cho làm công việc nguy hiểm này làm j cơ chứ.các bạn cẩn thận khi đi xét nghiệm bên Mã Lộ nhé...huhu

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 10:05
Anh chị ơi,hôm qua e có đi xét nghiệm bên chân trời mới ở đường Mã lộ.lúc vô lấy máu,gặp một bác rất lớn tuổi.bác dùng bông gòn lau tay em xong rồi lấy ống kim đưa vào lấy máu.sau đó theo lệ thường thì người ta phải dùng một bông gòn trắng sạch khác để bịt vào vết máu thì ông ấy lại lấy cái bông gòn vừa nãy vứt trên một cái nắp,mà e không biết nó có phải của e hay không hay của người khác và cái nắp đó có sạch và ko có vi khuẩn hiv hay không bịt vào tay e để cầm máu trước rồi ông ấy mới đi lấy cái bông gòn khác thế vào.em sợ quá,sao anh chị nói là miễn phí và an toàn mà em thấy nguy hiểm quá,chẳng lẽ trên đời này cái j miễn phí cũng vậy sao? Có khi nào khong bị vô đây thành bị.mình có bị do người ta làm thì mình cũng chẳng nói dc j.
Ui thêm 1 tên hem có kiến thức nữa rùi, Nè bé, khi tiến hành lấy mẫu phẩm, thì dùng gòn có cồn chà lên điểm cần lấy mẫu phảm để khử trùng và làm sạch nơi cần lấy. Khi lấy mẫu phẩm xong thì dùng gòn có cồn đặc lên đây vài giây sao đó dùng băng cá nhân băng lấy nơi vừa tiêm xong. Mà thường người ta dùng alcon 70 độ, với độ cồn này sẽ giệt được HIV nếu như nó chui ra. Việc bé không rõ cho rằng gòn vừa đấp lên nơi bé vừa tiêm xong có phải gòn có ai đó vừa sử dụng xong là chuyện quá hoang tưởng. Bé là người ngồi tại đó, bé biết rõ đó là gòn vừa sử dụng cho bé hay không mà bé cũng chẳng biêt. Nếu lỡ bé nghi ngờ sau ngay khi ông ấy đắp gòn cho bé bé không kiểm tra xem gòn có máu không. Mà tôi đã nói rùi bông có alcon 70 độ là đủ giết viủt HIV khi nó chui ra ngoài. OK?

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 10:11
Hic...ổng làm nhanh quá mà lúc đó em đang lo về kết quả xét nghiệm vì có ngay sau 45ph.em âm tính sau 6 tuần có nguy cơ,nhưng mà h lại lòi thêm một nguy cơ nữa...chak em chít quá...

Nguyen Ha
07-09-2013, 10:21
Bạn hyvongmongmanh89 ơi hãy đọc cho kỹ bài tham vấn này của anh songchungvoi_HIV nhé.

Ui thêm 1 tên hem có kiến thức nữa rùi, Nè bé, khi tiến hành lấy mẫu phẩm, thì dùng gòn có cồn chà lên điểm cần lấy mẫu phảm để khử trùng và làm sạch nơi cần lấy. Khi lấy mẫu phẩm xong thì dùng gòn có cồn đặc lên đây vài giây sao đó dùng băng cá nhân băng lấy nơi vừa tiêm xong. Mà thường người ta dùng alcon 70 độ, với độ cồn này sẽ giệt được HIV nếu như nó chui ra. Việc bé không rõ cho rằng gòn vừa đấp lên nơi bé vừa tiêm xong có phải gòn có ai đó vừa sử dụng xong là chuyện quá hoang tưởng. Bé là người ngồi tại đó, bé biết rõ đó là gòn vừa sử dụng cho bé hay không mà bé cũng chẳng biêt. Nếu lỡ bé nghi ngờ sau ngay khi ông ấy đắp gòn cho bé bé không kiểm tra xem gòn có máu không. Mà tôi đã nói rùi bông có alcon 70 độ là đủ giết viủt HIV khi nó chui ra ngoài. OK?

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 10:33
Ông ấy dùng bông gòn đó 2 lần mà em thấy mấy chỗ khác chỉ 1 lần là bỏ.em thấy lạ quá. Mà bác này già lắm,nên em lo lắng sợ bác lẩm cẩm...

Nguyen Ha
07-09-2013, 10:46
Bạn lẩm cẩm thì có. Gừng càng già càng cay đấy bạn ạ. Yên tâm đi ko sao cả.

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 11:00
Hôm qua h em cứ suy nghĩ là có nên dùng Pep cho an tâm...sao con Hiv nó cứ đeo bám lấy e 2 tháng nay,công việc học hành của em gần như tiêu tan...chỉ muốn chít cho xong...hichic...

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 11:08
Nếu em thấy những gì mọi người tư vấn cho em mà em còn lo và sợ thì bọn này sẽ mặc xác em đó, em có muốn chít hem anh chỉ chổ cho chít, Nếu có muốn thì dùng 56 chai pepsi uống cho sản khoái thần kinh, sao khi dùng 56 chai pepsi thì đi xét nghiệm bằng nước xà Comfor nhé, đảm bảo sẽ thấy con sầu riêng trong nước xả comfor thui, làm đi "em sẽ thích ngay mà"

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 11:51
Bạn noilocodon cũng bị giống em. Không thể tin một nơi là chỗ dựa cho cộng đồng lại làm ăn như thế dc.em phải lên đó làm sáng tỏ sự việc.tại sao lại gây thêm nguy cơ cho người đang có nguy cơ chứ.rồi sẽ có bao nhiêu người bị hiv vì hành vi này đây.tốt nhất các bạn qua pasteur làm xét nghiệm nhé.hãy tránh xa các trung tâm miễn phí kiểu như vậy.

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 12:09
Tại sao mọi người lại tư vấn em đi xét nghiệm ở chân trời mới????tại sao????

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 12:10
Vừa hy vọng dc một chút bây h lại tuyệt vọng..chak em qua phá banh cái trung tâm đó quá...

Binh An
07-09-2013, 12:23
Sao em cứ bị ám ảnh bởi hiv hoài vậy ! Làm sao để thoát khỏi đây, chắc em chết quá ..

Em đã xét nghiệm âm tính 4 lần do nguy cơ phun xăm môi. Vậy mà tưởng như đã vui hẳn lên, nhưng sao HIV nó cứ ám ảnh em hoài. Bây giờ em lại suy tưởng và sợ tới những lần đi xét nghiệm. Em đã rất nhiều lần xét nghiệm ở phòng xét nghiệm DIAG CENTER ( 146 An Bình - Quận 5 ) . Em không làm được gì suốt 7 tháng qua.

Em sợ không biết khi đi lấy máu, họ có làm cẩn thận cho mình không ? Vì ở đây lấy máu bằng KIM và ỐNG ĐỰNG MÁU BẮNG CHÂN KHÔNG, không dùng đến KIM VÀ ỐNG ĐỰNG MÁU như những bệnh viện khác . Em sợ mình lại tạo nguy cơ mới nữa... Em lo quá .... Vì khi đi lấy máu xét nghiệm, em không để ý đến thao tác của nhân viên , nên bây giờ em cứ suy nghĩ tùm lùm. Chắc em bị ám ảnh nên không lúc nào tinh thần được yên ổn.

Sao em cứ lo mãi. Chắc em chết mất thôi, em không làm được gì cả . Các anh chị ơi hãy giúp em với,

Em nhìn thấy đâu cũng buồn, cũng lo,

Xin hãy giúp em....

Xin hãy đọc bài của em và cho em lời khuyên, giúp em thoát khỏi sự lo lắng này, các ANH CHỊ ơi . Em buồn quá....
Em xin cảm ơn các ANH CHỊ rất nhiều

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 12:31
Sao em cứ bị ám ảnh bởi hiv hoài vậy ! Làm sao để thoát khỏi đây, chắc em chết quá ..

Em đã xét nghiệm âm tính 4 lần do nguy cơ phun xăm môi. Vậy mà tưởng như đã vui hẳn lên, nhưng sao HIV nó cứ ám ảnh em hoài. Bây giờ em lại suy tưởng và sợ tới những lần đi xét nghiệm. Em đã rất nhiều lần xét nghiệm ở phòng xét nghiệm DIAG CENTER ( 146 An Bình - Quận 5 ) . Em không làm được gì suốt 7 tháng qua.

Em sợ không biết khi đi lấy máu, họ có làm cẩn thận cho mình không ? Vì ở đây lấy máu bằng KIM và ỐNG ĐỰNG MÁU BẮNG CHÂN KHÔNG, không dùng đến KIM VÀ ỐNG ĐỰNG MÁU như những bệnh viện khác . Em sợ mình lại tạo nguy cơ mới nữa... Em lo quá .... Vì khi đi lấy máu xét nghiệm, em không để ý đến thao tác của nhân viên , nên bây giờ em cứ suy nghĩ tùm lùm. Chắc em bị ám ảnh nên không lúc nào tinh thần được yên ổn.

Sao em cứ lo mãi. Chắc em chết mất thôi, em không làm được gì cả . Các anh chị ơi hãy giúp em với,

Em nhìn thấy đâu cũng buồn, cũng lo,

Xin hãy giúp em....

Xin hãy đọc bài của em và cho em lời khuyên, giúp em thoát khỏi sự lo lắng này, các ANH CHỊ ơi . Em buồn quá....
Em xin cảm ơn các ANH CHỊ rất nhiều

Tèn Tén Ten, thêm một Ku hoang tưởng nữa rùi, Đề nghị cho bài viết ni về mục hoang tưởng và xếp vào topten đê. :zk2044:

laytroilayphat
07-09-2013, 12:40
ảo quá bạn oi

CrisM
07-09-2013, 13:01
Bạn tào lao quá! Xét nghiệm rồi vẫn lo thì ai mà khuyên cho được

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 14:50
Các anh chị có ai từng xét nghiệm hiv ở Mã Lộ quận 01 chưa cho e hỏi với.Ở đây có một bác rất lớn tuổi nhưng ko hiểu sao vẫn dc phép ngồi lấy máu cho người đi xét nghiệm.làm việc rất lập cập và ko an toàn.em đã bị lấy máu mà lúc xong bác ấy còn dùng lại bông gòn đã sát trùng ban đầu mà lại còn để trên một cái nắp rỉ sét và ko biết có dính máu của người xét nghiệm trước ko?đã vậy còn ko đeo găn tay nữa.mình và một bạn ở diễn đàn đã bị tình huống này rồi và bây h mình không biết có bị hiv ko nữa.ko bị mà vô nơi dc giới thiệu là miễn phí an toàn đáng tin cậy lại trở thành bị.các bạn hãy tránh xa các điểm xét nghiệm của chân trời mới ra nhé.thà tốn 100k đi pasteur còn hơn mất cả cuộc đời.đừng để như mình bây h ân hận.hichic...đã già rồi mà còn đi hại người khác...

Nguyen Ha
07-09-2013, 15:08
Các anh chị có ai từng xét nghiệm hiv ở Mã Lộ quận 01 chưa cho e hỏi với.Ở đây có một bác rất lớn tuổi nhưng ko hiểu sao vẫn dc phép ngồi lấy máu cho người đi xét nghiệm.làm việc rất lập cập và ko an toàn.em đã bị lấy máu mà lúc xong bác ấy còn dùng lại bông gòn đã sát trùng ban đầu mà lại còn để trên một cái nắp rỉ sét và ko biết có dính máu của người xét nghiệm trước ko?đã vậy còn ko đeo găn tay nữa.mình và một bạn ở diễn đàn đã bị tình huống này rồi và bây h mình không biết có bị hiv ko nữa.ko bị mà vô nơi dc giới thiệu là miễn phí an toàn đáng tin cậy lại trở thành bị.các bạn hãy tránh xa các điểm xét nghiệm của chân trời mới ra nhé.thà tốn 100k đi pasteur còn hơn mất cả cuộc đời.đừng để như mình bây h ân hận.hichic...đã già rồi mà còn đi hại người khác...

Bạn còn câu hỏi tương tự post tiếp vào chủ đề này. Yêu cầu KHÔNG LẬP THÊM CHỦ ĐỀ MỚI.

Tuanmecsedec
07-09-2013, 15:29
Chủ đề này cho thấy lo lắng HOANG TƯỞNG .Nếu HOANG TƯỞNG thì suốt đời chỉ có ăn rồi đi xét nghiệm,vì mỗi lần đi xét nghiệm thì mỗi lần sợ lây nhiễm (từ Bác sĩ ,nhân viên ) thì cứ thế thì suốt đời chỉ có xét nghiệm và xét nghiệm.

1331989
07-09-2013, 15:32
Atuan nói đúng đó,ko có chuyện bị lây nhiễm hiv khi đi xn đâu,bạn an tâm đi.

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 15:56
Đúng là điên đến nhũng não rùi:zk20145:

hyvongmongmanh89
07-09-2013, 16:45
Em đi xét nghiệm cũng 3-4 lần rùi.nhưng mấy lần trước xn ở pasteur với hòa hảo em ko lo,tự nhiên hôm qua đi chan trời mới thấy cơ sở vật chất thì ko bằng,dụng cụ thì rỉ sét,đã vậy nhân viên lấy máu cũng nguy hiểm,làm ko an toàn,nếu mà e có bị thì cũng đâu nói dc,người ta nói a có nguy cơ a mới tới,bị là do anh thì cũng như ko.em nói lên topic này ko phải cho riêng em mà cho mọi người tránh để đến xét nghiệm ở những nơi đáng tin cậy dù cho tốn ít tiền.đừng ham miễn phí mà tới những nơi như CTM để rồi mang bệnh vô người.Ở đó miễn phí nhưng toàn nhân viên thiếu trình độ hoặc về hưu ko còn làm việc tốt.những j em kể là theo như quan sát của em giữa các nơi xét nghiệm khác nhau. Nếu tuân thủ quy chuẩn của bộ y té thì tại sao mỗi nơi làm mỗi khác.nguyên tắc bông gòn dùng một lần tối thiểu cũng không tuân thủ thì làm sao mang đến an toàn cho người xét nghiệm.ai cũng chủ quan rồi tới khi bị hiv thì ko biết tại sao tôi bị.từ các anh chân trời mới mà ra,từ nơi mà dc gọi là miễn phí an toàn bảo mật mà ra...vì họ làm việc ở góc độ từ thiện cứu giúp xã hội nên suy nghĩ ở góc độ vô trách nhiệm chăng, vì từ thiện mà ai quy trách nhiệm dc cho mình,làm cho qua loa cũng dc,sống chết mặc ai...thôi thì h đành theo ý trời vậy...nếu bị hiv vì cái anh Chân Trời Mới này thì coi như làm chuột bạch cho anh em diễn đàn thí nghiệm mà tránh xa cái trung tâm giết người đó vậy...

http
07-09-2013, 18:52
Theo tôi nếu bạn sợ thế thì mua pep uống và chờ tiếp 6 tháng xn nữa nhé, rồi sau đó là Pep tiếp và xn...... (P/S: chân trời mới không chỉ xn cho mỗi mình bạn đâu mà bạn lo lấng này nọ).
Hoang Tưởng đến mức ko thể chấp nhận đc

Tuanmecsedec
07-09-2013, 21:43
Em đi xét nghiệm cũng 3-4 lần rùi.nhưng mấy lần trước xn ở pasteur với hòa hảo em ko lo,tự nhiên hôm qua đi chan trời mới thấy cơ sở vật chất thì ko bằng,dụng cụ thì rỉ sét,đã vậy nhân viên lấy máu cũng nguy hiểm,làm ko an toàn,nếu mà e có bị thì cũng đâu nói dc,người ta nói a có nguy cơ a mới tới,bị là do anh thì cũng như ko.em nói lên topic này ko phải cho riêng em mà cho mọi người tránh để đến xét nghiệm ở những nơi đáng tin cậy dù cho tốn ít tiền.đừng ham miễn phí mà tới những nơi như CTM để rồi mang bệnh vô người.Ở đó miễn phí nhưng toàn nhân viên thiếu trình độ hoặc về hưu ko còn làm việc tốt.những j em kể là theo như quan sát của em giữa các nơi xét nghiệm khác nhau. Nếu tuân thủ quy chuẩn của bộ y té thì tại sao mỗi nơi làm mỗi khác.nguyên tắc bông gòn dùng một lần tối thiểu cũng không tuân thủ thì làm sao mang đến an toàn cho người xét nghiệm.ai cũng chủ quan rồi tới khi bị hiv thì ko biết tại sao tôi bị.từ các anh chân trời mới mà ra,từ nơi mà dc gọi là miễn phí an toàn bảo mật mà ra...vì họ làm việc ở góc độ từ thiện cứu giúp xã hội nên suy nghĩ ở góc độ vô trách nhiệm chăng, vì từ thiện mà ai quy trách nhiệm dc cho mình,làm cho qua loa cũng dc,sống chết mặc ai...thôi thì h đành theo ý trời vậy...nếu bị hiv vì cái anh Chân Trời Mới này thì coi như làm chuột bạch cho anh em diễn đàn thí nghiệm mà tránh xa cái trung tâm giết người đó vậy...

Bạn đừng có tào lao quá.

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 21:48
Theo tôi nếu bạn sợ thế thì mua pep uống và chờ tiếp 6 tháng xn nữa nhé, rồi sau đó là Pep tiếp và xn...... (P/S: chân trời mới không chỉ xn cho mỗi mình bạn đâu mà bạn lo lấng này nọ).
Hoang Tưởng đến mức ko thể chấp nhận đc
Thêm một ông thần tào lao nữa nè, không hiểu biết kiến thức mô tê mà xúi người khác dùng PEP nà, người ta mà dùng PEP có mệnh hệ chi là lôi đầui ông ra đó há, Đúng là tào lao mía lao

laytroilayphat
07-09-2013, 22:27
Thêm một ông thần tào lao nữa nè, không hiểu biết kiến thức mô tê mà xúi người khác dùng PEP nà, người ta mà dùng PEP có mệnh hệ chi là lôi đầui ông ra đó há, Đúng là tào lao mía lao
Ng ta nói đùa thôi mà a. :)) đề nghị a hiếu lên giường đi ngủ ngay :))

hyvongmongmanh89
08-09-2013, 10:43
Anh chị không tin thì bữa nào vô đó lấy máu xem...coi em nói đúng hay sai...hic hic

chacemchetwa
08-09-2013, 11:40
Hủy bài viết

noilocondo
10-09-2013, 19:59
đúng là nỗi lo của bạn hyvongmongmanh89 là nỗi lo của em đó ak,em có thấy gân đấy có vết máu,nhưng miếng bông gòn đặt gần đấy,thế là thế nào ak,chưa kể nếu tay chạm vào vết máu trước đó rồi cầm vào đầu kim tiêm nữa,các anh chị tư vấn an toàn,miễn phí,bí mật mà giờ em thấy ko an toàn j cả,giống đánh cược quá

songchungvoi_HIV
10-09-2013, 20:06
đúng là nỗi lo của bạn hyvongmongmanh89 là nỗi lo của em đó ak,em có thấy gân đấy có vết máu,nhưng miếng bông gòn đặt gần đấy,thế là thế nào ak,chưa kể nếu tay chạm vào vết máu trước đó rồi cầm vào đầu kim tiêm nữa,các anh chị tư vấn an toàn,miễn phí,bí mật mà giờ em thấy ko an toàn j cả,giống đánh cược quá
Đầu em cứng hay là em thật sự nhũng não, đã bảo người ta dùng alcon 70 độ để diệt khuẩn, cả HIV cũng bị cô lập hoàn toàn với nồng độ alcon 70 độ, vậy mà em cứ hoang tưởng vậy

1331989
10-09-2013, 20:18
Ông lào làm hoảng tưởng để e dẹp,ngta đã xn nhiu ko để ý bsi thay kim rồi,đang sợ ,lại ông này lây bệnh nữa mong dd khoá mấy oong này vào đỡ làm a,e hoang mang.

noilocondo
10-09-2013, 22:27
nếu mà bác sĩ làm theo nguyên tắc,thay bao tay mới,với dùng kéo gắp bông,thì em đâu lo như thế này đâu anh

noilocondo
10-09-2013, 23:07
Đầu em cứng hay là em thật sự nhũng não, đã bảo người ta dùng alcon 70 độ để diệt khuẩn, cả HIV cũng bị cô lập hoàn toàn với nồng độ alcon 70 độ, vậy mà em cứ hoang tưởng vậy
nhưng sát trùng kiểu j ak,khi trong qui định là phải dùng kéo gắp bông thì bác ấy lại dùng tay vừa lấy máu xong cho 3 người có Hiv cầm cục bông xoa rồi lại đặt vào cái vĩ sắt như bạn hyvongmongmanh89 nói,rồi lại xoa vào chỗ vết máu,em thấy vẫn cứ thế nào ấy

VUAHOANGTUONG
11-09-2013, 01:08
nè anh bạn... nếu XN mà lây HIV thì ko còn chổ XN nữa... họ ở tù hết roài.... :D
bạn sẽ ko tìm dc chổ xn sau khi có nguy cơ.... :D
tui cũng CTM nè... có sao đâu :D

nhìn dưới chữ ký là bix roài.... CTM đó :D

hyvongmongmanh89
11-09-2013, 01:27
Mình cũng thấy vậy.đi pasteur với hòa hảo làm rất kỹ,bông gòn một lần và cái gòn tiếp xúc máu là mình giữ trên tay còn cái ban đầu chỉ chùi da ko có máu thì bỏ thùng rác.qua đây thì làm khác.mình tới hỏi trực tiếp thì bác ấy nói làm kỹ lắm nhưng tới lúc hỏi thao tác thì lúc bỏ gòn vô khay,rồi lúc lại bỏ vô thùng rác.không nhất quán.mình mất ăn mất ngủ mấy bữa nay,tại sao lại hết nguy cơ này tới nguy cơ khác.chẳng lẻ mình ko còn cơ hội dù đây là chân trời mới hay sao.kết quả âm tính sáu tuần đang hy vọng dc chút h lại thêm nguy cơ mới làm sao đứng vững đây???

Nguyen Ha
11-09-2013, 04:47
Mình cũng thấy vậy.đi pasteur với hòa hảo làm rất kỹ,bông gòn một lần và cái gòn tiếp xúc máu là mình giữ trên tay còn cái ban đầu chỉ chùi da ko có máu thì bỏ thùng rác.qua đây thì làm khác.mình tới hỏi trực tiếp thì bác ấy nói làm kỹ lắm nhưng tới lúc hỏi thao tác thì lúc bỏ gòn vô khay,rồi lúc lại bỏ vô thùng rác.không nhất quán.mình mất ăn mất ngủ mấy bữa nay,tại sao lại hết nguy cơ này tới nguy cơ khác.chẳng lẻ mình ko còn cơ hội dù đây là chân trời mới hay sao.kết quả âm tính sáu tuần đang hy vọng dc chút h lại thêm nguy cơ mới làm sao đứng vững đây???

Do bạn bị ám ảnh quá nên nhìn đâu cũng thấy nguy cơ lây nhiễm HIV.

noilocondo
11-09-2013, 09:22

bạn mới có 6 tuần mình đợi 3 tháng rồi đó,giá mà lúc đó ko ham miễn phí tới thẳng pasteur thì giờ có lo lắng vậy đâu,chỗ tớ xn chân trời mới ở đinh bộ lĩnh,hôm đó xn cho toàn người có H chỉ có tớ là xn để nhận biết thôi

hyvongmongmanh89
11-09-2013, 10:19
Uh...mình đi xn bên Mã Lộ,mình hy vọng sáng đó mình là người đầu tiên vì mình có hỏi lại cô tư vân cô nói vậy.chả biết lương tâm tới đâu,nói thật hay giả.Đó là ý trời bạn ạ.thôi thì đừng suy nghĩ nữa,mình đã cố tránh mà vẫn bị thì đành chịu.mong các bạn trên diễn đàn đừng lập lại sai lầm của mình.có tận mắt chứng kiến mới cảm nhận dc sự sợ hãi.mạng sống chỉ đáng 100k. Không ai cho không ai cái j.ở đất nứớc này làm j có 2 chữ y đức,xét nghiệm còn giả dc mà...

noilocondo
11-09-2013, 10:33
hix em còn nhớ là có vết máu gần cái khây đó,anh chị ơi giúp em với,miễn phí chi mà giờ ko yên đc thế này

noilocondo
11-09-2013, 10:49
ko ai quan tâm tới câu hỏi của em ak

hyvongmongmanh89
11-09-2013, 11:13
Thôi bạn.mình vừa chạy lên chỗ đó hỏi thì dc giải thích là ko sao đâu,an tâm đi...nên đành chịu thôi. Bây h bạn hãy nghĩ theo hướng tích cực đi,con hiv nó ko sống nổi trong ancol 70 độ.xung quah đó ancol,trên gòn có ancol nên ko sống nổi đâu.hãy suy nghĩ theo cách đó rồi đợi 4 tuần combo,6 tuần test nhang lại chứ biết sao h,chúc bạn may mắn nha...

noilocondo
11-09-2013, 11:21
lấy máu xong cho 1 ng` là phải cho máu vào lọ,mình sợ giai đoạn đó máu chảy lên găng tay lắm,nếu dính trên bao tay thì coi như mình dính chắc rồi còn gì,hix

hyvongmongmanh89
11-09-2013, 11:28
Thiệt tình mình cũng lo cho bạn quá...nguy cơ cao vậy sao ko dùng pep ngay? Thiệt là khổ mà...hic hic...mình cũng khổ như bạn vậy...

songchungvoi_HIV
11-09-2013, 11:29
nhưng sát trùng kiểu j ak,khi trong qui định là phải dùng kéo gắp bông thì bác ấy lại dùng tay vừa lấy máu xong cho 3 người có Hiv cầm cục bông xoa rồi lại đặt vào cái vĩ sắt như bạn hyvongmongmanh89 nói,rồi lại xoa vào chỗ vết máu,em thấy vẫn cứ thế nào ấy
Trên TG hơn 7 tỷ người thì mỗi ngày luân phiên XN và ngày nào cũng với hơn 7 tỷ người điều xn nếu ai cũng hoang tưỡng như em thì trái đất nào toàn người điên, em là 1 người điên đứng hàng topten của "Viet Nam Idol", Vậy em tự ngồi đó mà hoang tưởng tiếp nhé, sớm muộn gì cũng trúng giải "HIV vàng" thui

xinduocbinhan
11-09-2013, 15:55
Huhu mình đang lo lắng thì qua thấy topic này của bạn nữa, mấy ngày trước mình đi xn H ở TTYTDP quận ko biết có an toàn không nữa , mình thấy có thay kim mới nhưng bác sĩ ko mang găng tay . Mình là người xn đầu tiên vì đi sớm nhất lúc bv mới bắt đầu làm việc thôi. Huhu hết cái này tới cái kia sợ quá. Vậy là 3 tháng nữa phải đi ở viện pastuer cho chắc ăn rồi hic.

xinduocbinhan
11-09-2013, 20:05
Huhu mình đang lo lắng thì qua thấy topic này của bạn nữa, mấy ngày trước mình đi xn H ở TTYTDP quận ko biết có an toàn không nữa , mình thấy có thay kim mới nhưng bác sĩ ko mang găng tay . Mình là người xn đầu tiên vì đi sớm nhất lúc bv mới bắt đầu làm việc thôi. Huhu hết cái này tới cái kia sợ quá. Vậy là 3 tháng nữa phải đi ở viện pastuer cho chắc ăn rồi hic.

Ai trả lời dùm em với ạ lo quá đi.

Not afraid2
11-09-2013, 20:12
Yên tâm đi bạn ơi, bác sỹ lấy máu xét nghiệm là người đã qua đào tạo và có kiến thức, họ ko dám bất cẩn mà đùa với tính mạng của bệnh nhân đâu.

xinduocbinhan
11-09-2013, 20:25
Yên tâm đi bạn ơi, bác sỹ lấy máu xét nghiệm là người đã qua đào tạo và có kiến thức, họ ko dám bất cẩn mà đùa với tính mạng của bệnh nhân đâu.
Không lo làm sao được hả bạn, nếu bác sĩ không bất cẩn tại sao lại ko dùng găng tay khi xn cho mình chứ, mặc dù mình xn đầu tiên thiệt nhưng cũng phải làm đúng nguyên tắc và quy trình chứ , hết nổi lo này đến nỗi lo khác thiệt khổ thân tôi quá mà.

Not afraid2
11-09-2013, 20:33
Bạn nói vậy thì mình cũng chịu rồi.

songchungvoi_HIV
11-09-2013, 20:37
Không lo làm sao được hả bạn, nếu bác sĩ không bất cẩn tại sao lại ko dùng găng tay khi xn cho mình chứ, mặc dù mình xn đầu tiên thiệt nhưng cũng phải làm đúng nguyên tắc và quy trình chứ , hết nổi lo này đến nỗi lo khác thiệt khổ thân tôi quá mà.
Đã có một thèng Ku điên, giờ thêm em nữa chắc cả diễn đàn này điên vì mấy người như bọn em quá, Làm ơn động não tí đi khổ quá đi trời ah. Mong Admin khoá topic này lại dùm, để không thêm vài em man man vào thì tụi em chắc chắc, Cảm ơn Admin

xinduocbinhan
11-09-2013, 20:50
Đã có một thèng Ku điên, giờ thêm em nữa chắc cả diễn đàn này điên vì mấy người như bọn em quá, Làm ơn động não tí đi khổ quá đi trời ah. Mong Admin khoá topic này lại dùm, để không thêm vài em man man vào thì tụi em chắc chắc, Cảm ơn Admin

Hic chứ em hỏi anh tại sao mọi người đi xn máu bác sĩ đều đeo găng tay còn em thì lại không, tại lúc đó em không để ý cứ nghĩ bác sĩ chắc phải cẩn thận cho mình rồi nên không nhắc bác sĩ đeo găng mà làm bs ko lẽ đợi bệnh nhân nhắc chắc chết quá.

songchungvoi_HIV
11-09-2013, 21:57
Hic chứ em hỏi anh tại sao mọi người đi xn máu bác sĩ đều đeo găng tay còn em thì lại không, tại lúc đó em không để ý cứ nghĩ bác sĩ chắc phải cẩn thận cho mình rồi nên không nhắc bác sĩ đeo găng mà làm bs ko lẽ đợi bệnh nhân nhắc chắc chết quá.
Chuyện không đeo găng là sai nguyên tắc, nhưng không đeo găng là không nghĩa với việc làm tăng nguy cơ cho người được lấy mẫu xét nghiệm, mà là tăng nguy cơ cho chính người lấy mẫu xn, người lấy mẫu nguyên tắc dùng găng là phòng ngừa cho chính ngưới lấy mẫu như tránh và hạn chế lực tác động do kim vô tình đâm phải, làm hạn chế việc máu dây trúng tay của người lấy mẫu nếu người lấy mẫu có vết thương hở, Nếu người lấy mẫu không đeo găng thì không có nguyên nhân hay tác động nào làm gây ảnh hưỡng đến ngượi được lấy mẫu xn, Còn các thao tác xử trí nhiễm khuẩn người lấy mẫu phải làm là dùng bông có tẩm alcon 70 độ để diệt khuẩn ngay vị trí nơi cần lấy mẫu, và cũng chính Alcon 70 độ sẽ làm cô lập hoàn toàn HIV và giết chết vi trùng có thể gây viêm nhiễm vết tiêm chịch cho chính người được lấy mẫu xn. Phân tích như vậy các bạn hài lòng chưa

Tuanmecsedec
11-09-2013, 22:15
Chuyện lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm là hoang đường.

noilocondo
12-09-2013, 08:24
nhưng theo nguyên tắc phải dùng kéo gắp bông chứ,sao lại dùng tay ko cầm bông ak,như thế có sao ko ak

Tuanmecsedec
12-09-2013, 08:27
nhưng theo nguyên tắc phải dùng kéo gắp bông chứ,sao lại dùng tay ko cầm bông ak,như thế có sao ko ak

Có dùng hay không dùng thì chả có lây nhiễm đường này.

1331989
12-09-2013, 09:53
Ko sao đâu bạn ơi,nghĩ như bạn ai đi xn về lại bị nguy cơ nhiễm hiv à,do bạn đang lo nên nhìn đâu cũng ra nguy cơ thôi.

lac_loi
12-09-2013, 10:32
Giống trường hợp Apluctamly hồi trước đây mà, hay là ổng đây ta.

xinduocbinhan
12-09-2013, 13:08
Tay của bác sĩ tiếp xúc với nhiều người bị HIV vì xét nghiệm cho họ và rất nhiều vi trùng khác. Vậy mà xét nghiệm cho mình lại không mang găng tay để vô trùng bác sĩ mà bất cẩn như vậy đấy. Thiệt là lo lắng qua đi mà 3 tháng nữa lại phải đi Pasteur xn tiếp huhu lần này phải coi kĩ càng mới được.

xinduocbinhan
12-09-2013, 13:23
Hôm bữa em đi xn máu ở trung tâm y tế dự phòng quận HCM , vô xn máu nhưng ông bác sĩ. Không dùng găng tay huhu do lúc đó em không để ý vì lúc đó đang sợ bị tiêm em nhát lắm nên không nhắc ổng về nhà mới để ý. Em là người xét nghiệm đầu tiên vì đi rất sớm, tay ổng. Biết bao nhiêu vi trùng nên không loại trừ là có virus HIV vì ổng làm ở xn đương nhiên là có xn cho người có HIV rồi huhu em sợ bi lây nhiễm lắm. Huhu em còn quá trẻ mà mới 19 tuổi thôi huhu.

lac_loi
12-09-2013, 13:41
Hôm bữa em đi xn máu ở trung tâm y tế dự phòng quận HCM , vô xn máu nhưng ông bác sĩ. Không dùng găng tay huhu do lúc đó em không để ý vì lúc đó đang sợ bị tiêm em nhát lắm nên không nhắc ổng về nhà mới để ý. Em là người xét nghiệm đầu tiên vì đi rất sớm, tay ổng. Biết bao nhiêu vi trùng nên không loại trừ là có virus HIV vì ổng làm ở xn đương nhiên là có xn cho người có HIV rồi huhu em sợ bi lây nhiễm lắm. Huhu em còn quá trẻ mà mới 19 tuổi thôi huhu.
Bác sỹ xét nghiệm 1 ngày tiếp xúc không biết bao nhiêu là con bệnh với đủ thứ các loại bệnh tật khác nhau mà không sợ thì thôi, bạn sợ gì chứ?

songchungvoi_HIV
12-09-2013, 14:11
Đồ "Hấp"....................................... Dầu thì to mà óc như trái nho, ngu xi tứ chi phát triển

xinduocbinhan
12-09-2013, 15:05
Khổ thân tôi thật 3 tháng nữa tôi lại phải đi xét nghiệm lần này đi Viện Pastuer TPHCM cho chắc ăn mới được và trong qui trình mình cũng phải coi kĩ lưỡng để nhắc bác sĩ nữa bó tay, bác sĩ giờ làm ăn chán quá đọc trên mạng sợ luôn toàn bị kỉ luật :zk2051: .

Tuanmecsedec
12-09-2013, 15:08
Khổ thân tôi thật 3 tháng nữa tôi lại phải đi xét nghiệm lần này đi Viện Pastuer TPHCM cho chắc ăn mới được và trong qui trình mình cũng phải coi kĩ lưỡng để nhắc bác sĩ nữa bó tay, bác sĩ giờ làm ăn chán quá đọc trên mạng sợ luôn toàn bị kỉ luật :zk2051: .

Lo lắng như vậy thì cả đời ăn rồi đi xét nghiệm,chứ không phải 3 tháng nữa.

xinduocbinhan
12-09-2013, 22:42
Cám ơn anh Tuấn nghe anh nói vậy em cũng an tâm chả biết em có hoang tưởng không nữa, thôi thì tin tưởng vào bác sĩ vậy. Mà cả thế giới này ai một lần trong đời mà không xét nghiệm máu qua chứ, chắc dạo này ở không không có gì làm nên sinh hoang tưởng rồi.

Nguyen Ha
13-09-2013, 00:07
Toàn bị HIV ám ảnh nên bị hoang tưởng nhiều quá.

xinduocbinhan
13-09-2013, 17:06
Mà đó giờ có ai đi xét nghiệm máu mà bác sĩ không mang găng tay như thế này không ạ phải chi bác sĩ làm đúng nguyên tắc mang găng tay đầy đủ thì em đâu quan tâm làm gì, sao em xui dữ vậy không biết. 3 tháng nữa lại phải đi xét nghiệm ở Pasteur nữa huhu, biết vậy đi Pasteur từ trước cho rồi.

SOSO
16-09-2013, 16:33
Chào tất cả cô chú anh chị em dd

Hôm nay em có tới bệnh Bệnh Nhiệt Đới Tphcm để khám bệnh cảm cúm. Bác sĩ cho đi lấy máu. Em vào chỗ lấy máu chờ đợi đến phiên em lấy máu ( em sợ lấy máu lắm). Em thấy cô y tá sau khi lấy máu xong cho người trước thì rữa tay bằng nước xát khuẩn, đeo găng tay mới vào, lấy tay cầm bông gòn có thuốc màu vàng chà lên chổ lấy máu,sau đó lấy kim lấy máu canh tay trái của em nhưng không được; cô ta dùng kềm gấp bông gòn cho vào chỗ lấy máu;cô ta dự định sữ dụng kim tiêm này lấy máu cho em ở canh tay phải nhưng em không cho, em đề nghị lấy ống tiêm mới cho em và cô ta lấy ông kim tiêm mới lấy máu cho em, xong cô ta dùng bông gòn cho vào chỗ lấy máu và sau đó lấy tay bỏ bông gòn và dán cái gặch vào hai chổ lấy máu ( hai cánh tay). Y ta này đang thực hành nay mai thi. rồi xong.

Như vậy em có nguy cơ không vì em sợ lắm.

Tuanmecsedec
16-09-2013, 16:43
Chào tất cả cô chú anh chị em dd

Hôm nay em có tới bệnh Bệnh Nhiệt Đới Tphcm để khám bệnh cảm cúm. Bác sĩ cho đi lấy máu. Em vào chỗ lấy máu chờ đợi đến phiên em lấy máu ( em sợ lấy máu lắm). Em thấy cô y tá sau khi lấy máu xong cho người trước thì rữa tay bằng nước xát khuẩn, đeo găng tay mới vào, lấy tay cầm bông gòn có thuốc màu vàng chà lên chổ lấy máu,sau đó lấy kim lấy máu canh tay trái của em nhưng không được; cô ta dùng kềm gấp bông gòn cho vào chỗ lấy máu;cô ta dự định sữ dụng kim tiêm này lấy máu cho em ở canh tay phải nhưng em không cho, em đề nghị lấy ống tiêm mới cho em và cô ta lấy ông kim tiêm mới lấy máu cho em, xong cô ta dùng bông gòn cho vào chỗ lấy máu và sau đó lấy tay bỏ bông gòn và dán cái gặch vào hai chổ lấy máu ( hai cánh tay). Y ta này đang thực hành nay mai thi. rồi xong.

Như vậy em có nguy cơ không vì em sợ lắm.

Thêm một người LO BÒ TRẮNG RĂNG.Lo lắng vớ vẩn.

CAYQUAT
03-10-2013, 16:55
Chào tất cả mọi người,

Sao em khổ vấn đề lấy máu quá, cách đây 2 tuần lấy máu tại NĐ lấy 2 lần. Sáng nay lấy máu tại Hòa Hảo cũng lấy 2 lần.

Lần 1: Y tá đâm kim vào nhưng không có máu, sau đó quậy kim nhưng cũng không tìm ra máu để rút ra và KQ làm sướt một đường dài.
Lần 2: Lần 1 lấy không được, lần 2 cô ta thay kim khác và lấy máu tay khác mới lấy được.
Mình tháng nào cũng đi lấy máu vi mình bị Gan.
Khổ quá nếu đi lấy máu kiểu này.
Khôg biết có bị dính HIV không nhỉ?

Tuanmecsedec
03-10-2013, 17:00
Chào tất cả mọi người,

Sao em khổ vấn đề lấy máu quá, cách đây 2 tuần lấy máu tại NĐ lấy 2 lần. Sáng nay lấy máu tại Hòa Hảo cũng lấy 2 lần.

Lần 1: Y tá đâm kim vào nhưng không có máu, sau đó quậy kim nhưng cũng không tìm ra máu để rút ra và KQ làm sướt một đường dài.
Lần 2: Lần 1 lấy không được, lần 2 cô ta thay kim khác và lấy máu tay khác mới lấy được.

Lại lo lắng hoang tưởng nữa.

1331989
03-10-2013, 17:54
Chào tất cả mọi người,

Kaka,khổ nhỉ nghĩ như bạn thì ai dám đi xn ,tôi cũng bị gan lấy máu suốt,lấy máu xong về ăn co
Wm rất ngon,định hiến máu nhưng bệnh viện nó chê vì bị viêm gan b ,khổ.

noilocondo
03-10-2013, 20:22
hix em bị zona ko bik phải đúng là dính chưởng ko nữa hix

songchungvoi_HIV
03-10-2013, 21:48
hix em bị zona ko bik phải đúng là dính chưởng ko nữa hix
Người lớn: 200 mg/lần x 5 lần/ngày, dùng cách nhau 4 giờ và dùng trong 5 - 10 ngày.
Ở người suy giảm miễn dịch dùng liều 400 mg/lần x 5 lần/ngày, dùng cách nhau 4 giờ và dùng trong 5 - 10 ngày
Bạn là người bình thường không sống chung với HIV thì uống thuốc với liều lượng ở phần chữ in đậm màu đỏ

noilocondo
03-10-2013, 22:25
hix anh ơi sao em vẫn lo cái lần đi xét nghiệm đó quá a,giờ tự nhiên bị zona nữa hix

noilocondo
03-10-2013, 22:32
tối nào em cũng nằm mơ thấy tay của bác ấy dính máu và dính cả và đầu kim tiêm nữa,như thế là em xác định luôn đúng ko ak

songchungvoi_HIV
03-10-2013, 22:34
hix anh ơi sao em vẫn lo cái lần đi xét nghiệm đó quá a,giờ tự nhiên bị zona nữa hix
Dạ đọc dùm em, em cám ơn, đọc xong xem mình có bị nhiễm SiDa không?
Bệnh zona là gì?

09:51:12, 31/05/2012

<tbody>

Bệnh zona, theo từ chuyên môn là Herpes zoster, là mẫn đỏ da gây ra do virút cùng loại vi-rút thuỷ đậu. Vi-rút gây bệnh này có tên là Varicella zoster. Sau khi bị bệnh thuỷ đậu, vi-rút sống trong dây thần kinh, nguyên nhân tại sao vẫn chưa có lời giải đáp.

<tbody>

<tbody>

<tbody>
Hình ảnh bệnh zona thần kinh.

</tbody>

</tbody>
Trong một số hoàn cảnh nào đó như xúc động, stress, suy giảm miễn dịch (AIDS, hoá trị liệu ) hay ung thư, vi rút sẽ hoạt động trở lại gây bệnh zona. Tuy nhiên, trong đa số các trường hợp, nguyên nhân hoạt động trở lại của virút vẫn chưa có căn cứ. Vi rút này gây ra bệnh thuỷ đậu và bệnh zona, không giống với virút gây mụn nước ở cơ quan sinh dục và ở miệng.
Bệnh zona khởi phát và tiến triển như thế nào?
Trước khi thấy được những mẫn đỏ, bệnh nhân có thể có cảm giác đau rát và nhạy cảm vùng da trước đó vài ngày đến 1 tuần. Bệnh zona khởi đầu là những mụn rộp (mụn nước) trên nền da màu đỏ, những mụn nước mới tiếp tục hình thành từ 3-5 ngày. Mụn nước này thường đi theo đường dây thần kinh của tuỷ sống.
Toàn bộ dây thần kinh liên quan có thể bị, hay những vùng khác không có liên quan đến phân bố dây thần kinh cũng có thể bị. Thường thì bệnh zona chỉ ăn theo một dây thần kinh, hiếm khi bị nhiều hơn một dây thần kinh.
Cuối cùng thì các mụn nước này vỡ ra và bắt đầu chảy nước, bề mặt bên trên khô đi và hoá sẹo. Quá trình này có thể kéo dài 3-4 tuần từ khi bắt đầu bị bệnh đến khi khỏi. Thỉnh thoảng, đau vẫn còn mặc dù không bao giờ nhìn thấy mụn nước, làm dễ lầm lẫn với nguyên nhân đau tại chỗ.
Bệnh zona có lây không ?
Vâng. Bệnh zona có thể lây truyền từ người bị nhiễm sang trẻ em hay người lớn mà những người này trước đây không mắc bệnh thuỷ đậu. Thay vì bị zona, nhưng những người này lại mắc bệnh thuỷ đậu. Một khi những người này đã mắc bệnh thuỷ đậu thì họ sẽ không bị nhiễm zona từ người khác.
Tuy nhiên, một khi đã bị nhiễm zona, thì họ lại có khả năng bị zona sau này trong cuộc đời. Khi tất cả những mụn nước đã khô, thì không còn khả năng lây được nữa.
Điều trị zona như thế nào ? Tôi sẽ chăm sóc sức khoẻ của mình như thế nào ?
Có một số cách điều trị zona. Thuốc kháng vi-rút như acyclovir (Zovirax) hay famciclovir (Famvir) có thể làm rút ngắn thời gian bị mẫn đỏ da, nếu bắt đầu dùng sớm trong vòng 48 giờ khi xuất hiện mẫn đỏ. Phối hợp thêm thuốc nhóm steroid cũng có thể hạn chế và rút ngắn thời gian bị đau do zona. Tuy nhiên, lợi ích của 2 loại thuốc này vẫn còn hạn chế.
Ngoài thuốc kháng vi-rút, thuốc giảm đau cũng cần thiết để kiểm soát triệu chứng. Vùng da bị bệnh cần phải được giữ sạch sẽ và khô ráo. Người bệnh vẫn có thể được tắm rữa, kỳ cọ bằng xà phòng và nước nơi bị zona mà không bị cấm. Dung dịch aluminum acetate (Burows hay Domeboro”s, có bán ở nhà thuốc) có thể được sử dụng giúp làm khô bề mặt da bị zona và nơi rĩ dịch.
Biến chứng của bệnh zona là gì?
Thường thì bệnh zona được chữa khỏi, và bệnh zona cũng có một số vấn đề. Tuy nhiên, nếu vì lý do nào đó, mụn nước có thể bị nhiễm thêm một loại vi trùng sẽ gây ra viêm mô tế bào, đây là bệnh nhiễm trùng da. Nếu nhiễm trùng da xảy ra, vùng da trở nên đỏ hơn, nóng, sưng bóng lên và rất đau.
Bạn cũng có thể thấy vệt màu đỏ xung quanh vết thương. Nếu bạn nhận thấy bất kỳ triệu chứng nào trong số đó, bạn hãy liên hệ đến bác sĩ của bạn để được chăm sóc. Kháng sinh có thể được sử dụng để điều trị trong những trường hợp này.
Một biến chứng nữa cũng làm cho người bệnh lo lắng là khi bị zona ở mặt, đặc biệt ở trán và mũi. Trong những trường hợp này, zona có thể làm giảm thị lực. Nếu bạn bị zona ở trán hay ở mũi thì bạn cũng cần được chăm sóc y tế.
Đau dây thần kinh sau bệnh zona là gì ? Và cần phải làm gì khi bị như vậy?
Đau dây thần kinh sau zona là đau khu trú ở vùng có liên quan đến bệnh zona, cơn đau này có thể kéo dài cả tháng.
Biến chứng thường gặp nhất của bệnh zona là đau dây thần kinh sau bệnh zona Đau dây thần kinh sau zona thường kéo dài cả tháng, thậm chí ngay sau khi bệnh zona đã khỏi mà đau thì vẫn còn. Ở những người trên 50 tuổi, bị zona lần đầu, thường bệnh zona gây đau nhiều hơn, người bệnh dễ bị suy sụp hơn. Rõ ràng là điều trị zona bằng steroid và thuốc kháng vi-rút có thể rút ngắn thời gian và tai biến đau dây thần kinh sau zona. Tuy nhiên, chỉ giảm đi đôi chút.
Đau dây thần kinh sau zona có thể được điều trị bằng nhiều loại thuốc như: thuốc chống trầm cảm 3 vòng amitriptyline (Elavil), và các thuốc khác như thuốc chống động kinh gabapentin (Neurontin), carbamazipine (Tegretol), được dùng để giảm đau dây thần kinh do zona.
Cuối cùng, kem capsaicin (Zostrix), là một chất được chiết xuất từ trái ớt, có thể được dùng để thoa lên vùng da bị zona để làm giảm đau, sau khi các mụn nước đã khô. Châm cứu và kích thích điện thần kinh vùng da bị bệnh cũng giúp ích được cho vài bệnh nhân. Lidocain dạng dán da cũng có thể giúp giảm đau dây thần kinh do zona.
Việc chọn lựa thuốc nào là tốt nhất cho bạn, cần phải thảo luận với thầy thuốc của bạn.
Tóm lược bệnh zona
Bệnh zona do vi-rút cùng loại với virút gây bệnh thuỷ đậu, bệnh lây sang người mà người đó trước đây không mắc bệnh thuỷ đậu.
Bệnh zona còn được gọi là Herpes zoster, bệnh này không liên quan gì đến bệnh nhiễm herpes sinh dục.
Bệnh zona có thể gây đau kéo dài, ngay cả sau khi hết mẫn đỏ da.
Steroids và thuốc kháng virút có thể giúp ngăn ngừa đau lâu dài sau nhiễm zona, nếu bắt đầu điều trị trong vòng 2 ngày đầu sau khi xuất hiện mẫn đỏ da.

</tbody>

</tbody>

noilocondo
03-10-2013, 22:36
nhưng mà anh hiếu ơi,nếu bao tay có dính máu cầm vào đầu kim tiêm sau đó đưa vào vênh thì sao anh,có chuyện đó ko anh

songchungvoi_HIV
03-10-2013, 22:40
nhưng mà anh hiếu ơi,nếu bao tay có dính máu cầm vào đầu kim tiêm sau đó đưa vào vênh thì sao anh,có chuyện đó ko anh
Hoang tưởng, găng tay y tế rẻ bèo, một cặp chưa tới 2k, nếu mua nguyên hộp thì cò rẻ chán,điên vừa thui

noilocondo
03-10-2013, 22:43
em ko điên đâu ak,em đứng trước phòng ở trung tâm y tế dự phòng bình thạnh ở đó xn cho người có H để điều trị,em thấy là bác ấy lấy máu cho 3 người trước em,tới em vẫn ko thay găng tay mà anh,có nguy cơ ko anh

BK82
03-10-2013, 22:43
Đã vô những trung tâm phòng chống,và xét nghiệm H thì hầu như ai cũng đã qua đào tạo những nguyên tắc an toàn trong việc lấy mẫu xét nghiệm,thêm nữa mình nghĩ công việc ở đó lương cũng chẳng cao,họ làm vì cái tâm nên chẳng ai ẩu tả đến mức như bạn nghĩ... :(

noilocondo
03-10-2013, 22:47
nhưng rõ ràng em thấy lấy máu xong cho vô 1 cái lọ rồi lắc lắc quá trình đó có thể máu sẽ dính vào bao tay đúng ko ak,ngoài ra em thấy trên bàn còn dính rất nhiều máu đã bị khô,em sợ quá mấy anh ơi

BK82
03-10-2013, 22:51
thôi tui pó tay,tui chỉ nói rằng họ (những người làm trong công tác phòng chống H ) đều đã dc đào tạo,bạn lo như thế có vẻ đi xa thực tế

songchungvoi_HIV
03-10-2013, 22:53
nhưng rõ ràng em thấy lấy máu xong cho vô 1 cái lọ rồi lắc lắc quá trình đó có thể máu sẽ dính vào bao tay đúng ko ak,ngoài ra em thấy trên bàn còn dính rất nhiều máu đã bị khô,em sợ quá mấy anh ơi
Dạ thưa ba. Người ta cho máu vào lọ xn xong người ta đậy nắp lại ba, làm gì có chuyện máu văn ra. Ba khùng vừa thui. Ba nói nữa tui khóa topic ba luôn

chacemchetwa
04-10-2013, 00:32
Trả lời cho bạn và bạn suy nghĩ dùm. Theo bạn tay người lấy máu sẽ dính máu. Nếu đúng như bạn nói thì 1 ngày họ lấy máu biết bao nhiêu người và tay dính máu thế họ k sợ à?. Đó mới là 1 ngày. Còn quá trình họ làm việc thì chắc vài năm.
Bạn nên suy nghĩ đi. Còn k thông suốt có thể lên các nơi xn để hỏi quy trình lấy máu xn rồi nghe chửi. Nhanh tỉnh đi đừng để hoang tưởng thì khổ.

Chí Phoèo
04-10-2013, 06:46
Bản thân mình đã đi xn nhiều lần và thấy các nhân viên y tế họ lấy máu,nhất là lấy máu trong các xét nghiệm HIV họ làm rất cẩn thận và nguyên tắc vì họ đã được đào tạo nghiệp vụ bài bản nên không có chuyện họ làm cẩu thả bậy bạ vì nếu k làm cẩn thận thì chính bản thân họ cũng gặp nguy hiểm

noilocondo
04-10-2013, 11:44
nhưng nếu theo nguyên tắc mình đọc được ở bản nội quy xét nghiệm là phải thay bao tay mà,đây ko thay,vậy là vi phạm rồi còn j

songchungvoi_HIV
04-10-2013, 11:59
nhưng nếu theo nguyên tắc mình đọc được ở bản nội quy xét nghiệm là phải thay bao tay mà,đây ko thay,vậy là vi phạm rồi còn j
Vậy thấy thế sao không kêu ngươi ta thay găng tay y tế mới rùi ngồi đây suy luận viễn tưởng. Khóa luôn topic này

loqua
05-11-2013, 22:36
em co' đi xn hiv 4 lần kq đều AT nhưng em lai lo lắng vi` co' di xn tai 1 trung tâm goi la` lest việt tổng đài tu vấn ******** giờ em lai lo bi lây nhiễm từ chính dv của họ vì em ko để y' ho. dùng xy lanh mới cho mình ko va` cách nv của họ làm ko đượcchuyên nghiệp ho. còn lây' cả bao tay đê ga lô cho em và em thầy chỗ đo' ko co' chỗ bỏ xy lanh và bông đã sử dụng hỏi họ bảo co' phòng riêng để giac' thải y tế vi` phòng đócòn kham' bệnh nên ko để trong đó từ hôm di xn vê` mừng chưa đươcbao lâu lai lo sơ. nhiem hiv từ chung tâm đo' co' khi nào họ dùng xy lanh cũ cho em ko và cách họ ga lô bằng bao tay va kéo bông gòn họ sử dụng cho em co lây ko em đang rất lo lắng xin mọi người tư vấn giúp em

loqua
05-11-2013, 22:41
theo mọi người em có nguy cơ bi lây nhiễm từ cơ đó ko

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 22:45
em co' đi xn hiv 4 lần kq đều AT nhưng em lai lo lắng vi` co' di xn tai 1 trung tâm goi la` lest việt tổng đài tu vấn ******** giờ em lai lo bi lây nhiễm từ chính dv của họ vì em ko để y' ho. dùng xy lanh mới cho mình ko va` cách nv của họ làm ko đượcchuyên nghiệp ho. còn lây' cả bao tay đê ga lô cho em và em thầy chỗ đo' ko co' chỗ bỏ xy lanh và bông đã sử dụng hỏi họ bảo co' phòng riêng để giac' thải y tế vi` phòng đócòn kham' bệnh nên ko để trong đó từ hôm di xn vê` mừng chưa đươcbao lâu lai lo sơ. nhiem hiv từ chung tâm đo' co' khi nào họ dùng xy lanh cũ cho em ko và cách họ ga lô bằng bao tay va kéo bông gòn họ sử dụng cho em co lây ko em đang rất lo lắng xin mọi người tư vấn giúp em
Bạn đừng có tự hù dọa mỉnh như vậy hay nói đúng hơn là quá hoang tưởng trong việc nghi ngờ giữa bơm kim tiêm củ và mới.

Nguyen Dinh Nam
29-12-2013, 20:06
thật ra mình đã từng sợ khi xét nghiệm người ta không thay kim tiêm,bằng chứng là hôm mình xét nghiệm ở 50c hàng bài,cùng với 1 bạn mình quen trên diễn đàn nay,2 nguời rủ nhau đi xét nghiệm,lúc lấy máu mình cũng không để ý xem bác sĩ có thay kim tiêm cho mình không.nhưng sau khi mình đọc được vấn đề này thì mình hết sợ, "Khi mà bác sỹ lấy máu xét nghiệm hiv của bất kì 1 ai,sau khi đã lấy máu xong,bã sĩ sẽ vứt cái đàu kim tiêm vào thùng rác,rồi cho máu vào ống xét nghiệm,vì nếu để cả kim phun máu vào ống xét nghiệm sẽ làm vỡ bạch cầu,sẽ không xét nghiệm được,chẳng có ông bác sĩ nào thừa hơi dùng kim hút máu vứt đmũi kim ra,xong lại lắp mũi kim vào để lấy máu cho bạn đâu,

Tuanmecsedec
29-12-2013, 20:09
thật ra mình đã từng sợ khi xét nghiệm người ta không thay kim tiêm,bằng chứng là hôm mình xét nghiệm ở 50c hàng bài,cùng với 1 bạn mình quen trên diễn đàn nay,2 nguời rủ nhau đi xét nghiệm,lúc lấy máu mình cũng không để ý xem bác sĩ có thay kim tiêm cho mình không.nhưng sau khi mình đọc được vấn đề này thì mình hết sợ, "Khi mà bác sỹ lấy máu xét nghiệm hiv của bất kì 1 ai,sau khi đã lấy máu xong,bã sĩ sẽ vứt cái đàu kim tiêm vào thùng rác,rồi cho máu vào ống xét nghiệm,vì nếu để cả kim phun máu vào ống xét nghiệm sẽ làm vỡ bạch cầu,sẽ không xét nghiệm được,chẳng có ông bác sĩ nào thừa hơi dùng kim hút máu vứt đmũi kim ra,xong lại lắp mũi kim vào để lấy máu cho bạn đâu,

Quá chính xác,quá chuẩn không cần chỉnh.

HIV/AIDS..
29-12-2013, 20:12
Bài này thấy quen quen ta? hình rút kinh nghiệm từ bản thân mình để chia sẽ lại cho mọi người nhỉ. và sự thật là vậy đó bạn à.:zk2017:

Nguyen Dinh Nam
29-12-2013, 20:12
Quá chính xác,quá chuẩn không cần chỉnh.

vâng,hôm nay em lo sợ chuyện này xảy ra,nen lên 50c hàng bài,hỏi trục tiếp,bác sĩ bảo em là thế, nguyên tắc khi lấy máu xét nghiệm xong là phải vứt mũi kim,như thế bạch cầu không vỡ với xét nghiệm đuoc,,chẳng ai thừa hơi nhặt mũi kim lắp lại vào ống để lây máu, em ngồi nghe bác sĩ phân tích thấy đúng nên len đây chia sẽ với cả nhà

Nguyen Dinh Nam
29-12-2013, 20:13
Bài này thấy quen quen ta? hình rút kinh nghiệm từ bản thân mình để chia sẽ lại cho mọi người nhỉ. và sự thật là vậy đó bạn à.:zk2017:
vâng, nhờ anh và ông bác sĩ ở 50c hàng bài với tư vấn em hiểu

UNAIDSVN
05-01-2014, 19:11
1 like cho bài viết này:zk2039: Ngày mai em cũng lên hàng bài xét nghiệm chơi:k4857966:

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 19:44
Cảm ơn bài chia sẻ của bạn, hy vọng ai đó còn hoang tưởng trong việc XN nghi ngờ k thay kim mà hiểu được vấn đề này

vinhphuc
04-12-2014, 20:21
Em chào các anh chị tư vấn ạ. Em nhờ a chị giúp đỡ tư vấn ạ. Em đi cắt amidan có truyền và tiêm kháng sinh được 1 tuần, đến ngày cuối thì cô y tá dùng bông đã sử dụng của người khác quệt lên vêt tiêm của em. Em vê và 2 tuần sau có bị ngấy sốt và mỏi cơ, rối loạn tiêu hóa. Em lo quá và đã đi xét nghiệm hiv ở 12 tuần và đủ 3 tháng tất cả âm tính. A chị cho em hỏi: Nguy cơ lây nhiễm của em có cao không ạ? Và truyền và tiêm kháng sinh có ảnh hưởng đén kết quả 3 tháng e xet nghiệm ko ạ? Em có nên đi xét nghiệm nữa không ạ? Mong sự tư vân của a chị. Em cảm ơn.

Nguyen Ha
04-12-2014, 20:31
Em chào các anh chị tư vấn ạ. Em nhờ a chị giúp đỡ tư vấn ạ. Em đi cắt amidan có truyền và tiêm kháng sinh được 1 tuần, đến ngày cuối thì cô y tá dùng bông đã sử dụng của người khác quệt lên vêt tiêm của em. Em vê và 2 tuần sau có bị ngấy sốt và mỏi cơ, rối loạn tiêu hóa. Em lo quá và đã đi xét nghiệm hiv ở 12 tuần và đủ 3 tháng tất cả âm tính. A chị cho em hỏi: Nguy cơ lây nhiễm của em có cao không ạ? Và truyền và tiêm kháng sinh có ảnh hưởng đén kết quả 3 tháng e xet nghiệm ko ạ? Em có nên đi xét nghiệm nữa không ạ? Mong sự tư vân của a chị. Em cảm ơn.

Ngay tại chính chủ đề này có rất nhiều câu trả lời cho bạn

Hoihanlamr
10-02-2015, 15:01
Bấm vào đây xem:
Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)

Tuanmecsedec
10-02-2015, 15:04
Hôm nọ đi xét nghiệmoở hồng ngọc e ko dđể ý y tá cóthay bbơm tiêm ko, hôm nay nhớ lại thấy lo lắng lắm các anh ơi, ko biết họ có lơ đãng mà ko thay ko anh nhỉ

Không có chuyện dùng bơm kim tiêm cũ đã qua sử dụng để lấy máu bạn,bạn suy diễn hoang đường.

nhutien
16-02-2015, 10:48
anh chị cho em hỏi là lúc em lấy máu xong thì em nhìn găng tay của anh lấy máu cho em có vết máu giờ em lo quá.mong anh chị tư vấn giúp em.

Charles
16-02-2015, 11:00
anh chị cho em hỏi là lúc em lấy máu xong thì em nhìn găng tay của anh lấy máu cho em có vết máu giờ em lo quá.mong anh chị tư vấn giúp em.

HIV không lây qua cái găng tay. Găng tay không không phải là tế bào sống, nếu có máu dính vào đó virus cũng không tồn tại được. Đúng là không còn gì để lo nữa, giờ chuyển sang lo nguy cơ từ việc đi XN máu :khi875437:

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

nhutien
16-02-2015, 11:46
em lo lắm anh ah.vì lúc em quay lại lấy kết quả và em bảo là lúc lấy máu cho em găng tay của anh có dính máu sau anh đó có vẻ ngạc nhiên.có khi nào mà máu từ găng tay anh kỹ thuật viên sau đó anh ấy dùng găng tay chạm vào mũi kim rồi chọc vào như vậy có lây không anh.giờ em hoang mang quá.anh ý không có thay găng tay thì phải,

Charles
16-02-2015, 12:57
em lo lắm anh ah.vì lúc em quay lại lấy kết quả và em bảo là lúc lấy máu cho em găng tay của anh có dính máu sau anh đó có vẻ ngạc nhiên.có khi nào mà máu từ găng tay anh kỹ thuật viên sau đó anh ấy dùng găng tay chạm vào mũi kim rồi chọc vào như vậy có lây không anh.giờ em hoang mang quá.anh ý không có thay găng tay thì phải,

Trả lời rồi, HIV không lây qua cái găng tay. BQT sẽ chuyển câu hỏi này của bạn về đúng Box:

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

stress1234567
24-03-2015, 11:55
Chào các anh chị,

Em lại làm phiền các anh chị chút ạ.

Sáng nay em đi bệnh viện (tư nhân) để xét nghiệm máu (không phải xét nghiêm HIV) - có 1 thanh niên đến lấy máu trước khi em lấy tầm 1 phút - kim tiêm thì em thấy là có thay mới - bông cũng mới nhưng bao tay của chị y tá trước khi lấy máu cho em có dính chút máu (vệt máu mờ và em hy vọng nó đã khô :( ). Sau khi lấy máu xong thì chị đó lấy bông chậm vào tay em (đầu tiên là gắp bông bằng kéo, sau đó là dùng ngón tay chặn miếng bông cho chặt) -. ANh chị cho em hỏi là trong trường hợp chỗ có dính máu trên bao tay chạm thẳng vào vết thương vừa lấy máu của em thì em có nguy cơ hay không ạ. Em chắc chắn bao tay chị đó có dính xíu máu đó ạ.

Anh chị vui lòng tư vấn cho em, và nếu cần sử dụng PEP thì em có thể mua ở tiệm thuốc tây ko ạ? và sử dụng như thế nào.

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

songchungvoi_HIV
24-03-2015, 12:18
Chào các anh chị,

Sáng nay em đi bệnh viện (tư nhân) để xét nghiệm máu (không phải xét nghiêm HIV) - có 1 thanh niên đến lấy máu trước khi em lấy tầm 1 phút - kim tiêm thì em thấy là có thay mới - bông cũng mới nhưng bao tay của chị y tá trước khi lấy máu cho em có dính chút máu (vệt máu mờ và em hy vọng nó đã khô :( ). Sau khi lấy máu xong thì chị đó lấy bông chậm vào tay em (đầu tiên là gắp bông bằng kéo, sau đó là dùng ngón tay chặn miếng bông cho chặt) -. ANh chị cho em hỏi là trong trường hợp chỗ có dính máu trên bao tay chạm thẳng vào vết thương vừa lấy máu của em thì em có nguy cơ hay không ạ. Em chắc chắn bao tay chị đó có dính xíu máu đó ạ.

Anh chị vui lòng tư vấn cho em, và nếu cần sử dụng PEP thì em có thể mua ở tiệm thuốc tây ko ạ? và sử dụng như thế nào.

Em xin cảm ơn nhiều ạ!
Găng tay ko phải vật chủ dẫn máu vào dòng máu lành => No risk => BQT khóa chủ đề này lại

stress1234567
24-03-2015, 12:37
em không cố ý tạo chủ đề mới để hỏi dai đâu ạ, nhưng em vẫn còn thắc mắc về chủ đề này ạ:

Chào các anh chị,

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Găng tay ko phải vật chủ dẫn máu vào dòng máu lành => No risk => BQT khóa chủ đề này lại

Nếu nói vậy thì cho dù găng tay có vệt máu chạm trực tiếp vào vết thương vừa rút kim ra cũng ko có nguy cơ đúng ko ạ?
Anh chị vui lòng trả lời cho em. Em sẽ không làm phiền nữa đâu ạ.
Em cảm ơn

songchungvoi_HIV
24-03-2015, 12:43
em không cố ý tạo chủ đề mới để hỏi dai đâu ạ, nhưng em vẫn còn thắc mắc về chủ đề này ạ:

Chào các anh chị,

Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Nếu nói vậy thì cho dù găng tay có vệt máu chạm trực tiếp vào vết thương vừa rút kim ra cũng ko có nguy cơ đúng ko ạ?
Anh chị vui lòng trả lời cho em. Em sẽ không làm phiền nữa đâu ạ.
Em cảm ơn

tu_tran416
24-03-2015, 13:04
Em bị ngứa ở DV + có mụn nhỏ, thường cương lên là ngứa, lo sợ bệnh XH (rận mu hay gì đó) nên e ra phòng khám Apollo ở trần hưng đạo để xét nghiệm, họ lấy máu rồi cũng cũng làm xét nghiệm theo quy trình.
Vấn đề là lúc về em vô tình google mới tá hỏa biết được phòng khám Apollo đó là phòng khám thiếu chứng chỉ hành nghề, trình độ chuyên môn thấp, đã từng bị phạt tiền
http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tri-xa-hoi/vu-phong-kham-apollo-tuoc-giay-phep-hoat-dong-1-nam-16567.html

Từ lúc biết tin này em rất hoang mang, em nghĩ với phòng khám chất lượng thấp như vậy có thể họ dùng dụng cụ y tế ko hợp vệ sinh, lúc vô đó em chỉ có xét nghiệm máu, giả sử (em chỉ giả sử trường hợp tệ nhất) là y tá dùng kim cũ, hoặc ống tiêm ko vệ sinh gì đó, thì em có nguy cơ bị cái gì ? em đang tính đi tiêm phòng uốn ván trước vì biết đâu đầu kim ko vệ sinh.

Em search trong diễn đàn thấy vấn đề kim tiêm này được hỏi rất nhiều rồi, nhưng vì trường hợp của em hơi đặc biệt, ko phải là bv lớn nên em mới lo.

songchungvoi_HIV
24-03-2015, 13:08
Em bị ngứa ở DV + có mụn nhỏ, thường cương lên là ngứa, lo sợ bệnh XH (rận mu hay gì đó) nên e ra phòng khám Apollo ở trần hưng đạo để xét nghiệm, họ lấy máu rồi cũng cũng làm xét nghiệm theo quy trình.
Vấn đề là lúc về em vô tình google mới tá hỏa biết được phòng khám Apollo đó là phòng khám thiếu chứng chỉ hành nghề, trình độ chuyên môn thấp, đã từng bị phạt tiền
http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tri-xa-hoi/vu-phong-kham-apollo-tuoc-giay-phep-hoat-dong-1-nam-16567.html

Từ lúc biết tin này em rất hoang mang, em nghĩ với phòng khám chất lượng thấp như vậy có thể họ dùng dụng cụ y tế ko hợp vệ sinh, lúc vô đó em chỉ có xét nghiệm máu, giả sử (em chỉ giả sử trường hợp tệ nhất) là y tá dùng kim cũ, hoặc ống tiêm ko vệ sinh gì đó, thì em có nguy cơ bị cái gì ? em đang tính đi tiêm phòng uốn ván trước vì biết đâu đầu kim ko vệ sinh.

Em search trong diễn đàn thấy vấn đề kim tiêm này được hỏi rất nhiều rồi, nhưng vì trường hợp của em hơi đặc biệt, ko phải là bv lớn nên em mới lo.
Nếu bạn lo sợ và thắc mắc thì quay lại đó hỏi, chủ đề này ko cần giải thích, BQT khóa lại

Tahp
09-04-2015, 15:32
Em có đi khám sức khoẻ , có lấy máu để làm các XN. Do chủ quan nên khi lấy máu cho e, cô y tá đã dùng găng tay cao su có dính 1 ít máu khô ( bán kính 2 mm) trên ngón tay trỏ, khi lấy máu cho em thì cô ấy dùng ngón trỏ đó cầm vào điểm giữa kim tiêm để giữ cố định. Em muốn hỏi là nếu máu khô đó của người bị H, em có nguy cơ lây nhiễm trong TH này không ạ! Em hoang mang quá, mong các anh chị tư vấn giúp e ak!

Nguyen Ha
09-04-2015, 15:37
Em có đi khám sức khoẻ , có lấy máu để làm các XN. Do chủ quan nên khi lấy máu cho e, cô y tá đã dùng găng tay cao su có dính 1 ít máu khô ( bán kính 2 mm) trên ngón tay trỏ, khi lấy máu cho em thì cô ấy dùng ngón trỏ đó cầm vào điểm giữa kim tiêm để giữ cố định. Em muốn hỏi là nếu máu khô đó của người bị H, em có nguy cơ lây nhiễm trong TH này không ạ! Em hoang mang quá, mong các anh chị tư vấn giúp e ak!

Hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

Nguyen Ha
09-04-2015, 15:39
Bấm vào đây đọc sẽ có nhiều câu trả lời cho bạn. http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem

Tahp
09-04-2015, 16:00
Điều đáng nói ở đây là: với lần lấy máu đấy thì em XN combo ra 3,2 và test nhanh AT
Em không tin nên đã yêu cầu họ lấy máu lần 2,3 và làm lại thì kết quả combo của 2 mẫu máu mới là : 0,25. Vậy nguyên nhân của mẫu 1 bị 3,2 là sao ạ! E khẳng định ko có H trong người

Nguyen Ha
09-04-2015, 16:05
Điều đáng nói ở đây là: với lần lấy máu đấy thì em XN combo ra 3,2 và test nhanh AT
Em không tin nên đã yêu cầu họ lấy máu lần 2,3 và làm lại thì kết quả combo của 2 mẫu máu mới là : 0,25. Vậy nguyên nhân của mẫu 1 bị 3,2 là sao ạ! E khẳng định ko có H trong người

Khi đã test lại âm tính rồi thì yên tâm. Nguyên nhân là do phản ứng giả.

Tahp
09-04-2015, 16:11
Dạ! E ko lăn tăn về điều đó ạ! Ý e là e sợ lần lấy máu 1 sẽ là 1 nguy cơ lây nhiễm H của e ak! Mong anh chị tư vấn giúp e ạ!

Nguyen Ha
09-04-2015, 16:24
Dạ! E ko lăn tăn về điều đó ạ! Ý e là e sợ lần lấy máu 1 sẽ là 1 nguy cơ lây nhiễm H của e ak! Mong anh chị tư vấn giúp e ạ!

Không có nguy cơ từ việc đi lấy máu XN.

Tahp
09-04-2015, 16:29
E cảm ơn anh chị ạ! Vậy là em không càn phải suy nghĩ đến H nữa và không càn đi XN xem có bị con H sang cơ thể của e dau cái lần lấy máu đó, đúng không ạ! E cảm ơn DD ạ!

Nguyen Ha
09-04-2015, 16:31
E cảm ơn anh chị ạ! Vậy là em không càn phải suy nghĩ đến H nữa và không càn đi XN xem có bị con H sang cơ thể của e dau cái lần lấy máu đó, đúng không ạ! E cảm ơn DD ạ!

Đúng vậy:khi875437:

Tahp
09-04-2015, 16:38
Hjhj! E thì lại cứ sợ chẳng may máu khô kia có H, nó sẽ dính lại ở thân kim tiẻm và đi vào máu e ạ!

caubecodon
09-04-2015, 16:42
Hjhj! E thì lại cứ sợ chẳng may máu khô kia có H, nó sẽ dính lại ở thân kim tiẻm và đi vào máu e ạ!
máu đã khô thì HIV bị bất hoạt hết rồi lấy đâu mà lây cho bạn

Nguyen Ha
09-04-2015, 16:44

Máu đã khô rồi thì H cũng chết làm sao còn đi lây cho bạn được nữa. Yên tâm đi, không có nguy cơ.

Tahp
09-04-2015, 16:57
Vâng ạ! E hỏi thêm dd 1 câu nữa ạ! Thế nếu máu chưa khô thì sao ạ! Em chỉ muốn hỏi cho chắc thôi ạ! Mong a c đúng nói e nói nhiều và lắm lời ạ! E cảm ơn ạ! Rất rất nhiều ạ!

caubecodon
09-04-2015, 17:01
Vâng ạ! E hỏi thêm dd 1 câu nữa ạ! Thế nếu máu chưa khô thì sao ạ! Em chỉ muốn hỏi cho chắc thôi ạ! Mong a c đúng nói e nói nhiều và lắm lời ạ! E cảm ơn ạ! Rất rất nhiều ạ! Không có chuyện lây HIV qua xét nghiệm đâu bạn.

Charles
09-04-2015, 17:05
Vâng ạ! E hỏi thêm dd 1 câu nữa ạ! Thế nếu máu chưa khô thì sao ạ! Em chỉ muốn hỏi cho chắc thôi ạ! Mong a c đúng nói e nói nhiều và lắm lời ạ! E cảm ơn ạ! Rất rất nhiều ạ!

Chỉ khi máu còn tươi nguyên mới có khả năng lây nhiễm. Còn khi máu đã chuyển xẫm màu hoặc máu khô thì virus hoàn toàn không còn khả năng lây nhiễm nữa.

Charles
09-04-2015, 17:09
Chủ đề này chỉ mang tính chất suy diễn và hoang tưởng, vì vậy không cần thiết tư vấn. BQT đóng chủ đề lại, bạn vui lòng tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn.

Chủ đề: gửi những ai đang sợ nhiễm hiv từ việc dùng kim tiêm lấy máu xét nghiệm (http://diendanhiv.vn/threads/6998-gu-i-nhu-ng-ai-dang-so-nhie-m-hiv-tu-vie-c-dung-kim-tiem-la-y-ma-u-xe-t-nghie-m)

Chủ đề: Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn. (http://diendanhiv.vn/threads/1656-Nhung-cau-hoi-thieu-kien-thuc-hoang-tuong-Can-doc-kien-thuc-tren-dien-dan)

Tahp
09-04-2015, 18:19
Dd cho e hỏi ạ!
Nếu trong TH lấy máu để XN mà y tá lấy máu có dính máu nhiễm H ở găng tay , và găng tay có chạm vào thân kim tiêm thì có là nguy cơ không ạ?

Charles
09-04-2015, 18:21
Dd cho e hỏi ạ!
Nếu trong TH lấy máu để XN mà y tá lấy máu có dính máu nhiễm H ở găng tay , và găng tay có chạm vào thân kim tiêm thì có là nguy cơ không ạ?

Chủ đề: em muốn hỏi, đây có thể gọi là nguy cơ không ạ! (http://diendanhiv.vn/threads/28401-em-muon-hoi-day-co-the-goi-la-nguy-co-khong-a)

songchungvoi_HIV
09-04-2015, 18:39
Dd cho e hỏi ạ!
Găng tay là bảo vệ cho Kỷ thuật viên, Găng tay ko phải vật chủ đưa máu nhiễm HIV vào dòng máu lành. Ko hề có chuyện găng tay dính máu làm lây nhiễm HIV. Chủ đề này ko cần thiết BQT khóa lại

Asd
07-08-2015, 12:40
Em do tò mò nên hôm nay quyết định mò ra hồng ngọc để hỏi về vụ kim tiêm cho chắc , e ra hỏi bác sĩ nói chỉ dùng kim tiêm 1 lần , và em cũng đã để ý thấy quy trình một y tá lấy máu của 1 bệnh nhân khác , đúng là sau khi lấy máu xong thì a đấy bỏ đầu kim tiêm vào xô rác sau đó mới cho máu vào ống xét nghiệm ( giống như a songchung đã nói ) ^^ thế là đỡ lăn tăn rồi ^^

hivongmoi
07-08-2015, 12:47
thế là an tâm rồi

Nguyen Ha
07-08-2015, 12:50
Em do tò mò nên hôm nay quyết định mò ra hồng ngọc để hỏi về vụ kim tiêm cho chắc , e ra hỏi bác sĩ nói chỉ dùng kim tiêm 1 lần , và em cũng đã để ý thấy quy trình một y tá lấy máu của 1 bệnh nhân khác , đúng là sau khi lấy máu xong thì a đấy bỏ đầu kim tiêm vào xô rác sau đó mới cho máu vào ống xét nghiệm ( giống như a songchung đã nói ) ^^ thế là đỡ lăn tăn rồi ^^

Các cụ nói cấm có sai bao giờ "đi một ngày đàng học một sàng khôn"

Asd
09-08-2015, 11:54
Xét lại cho cùng thì chả bao giờ có nguy cơ từ việc đi xét nghiệm đâu ( tại em thấy có nhiều bài hỏi về vấn đề này ) , như ngày xưa từ trước đến giờ ai chả đi xét nghiệm máu 1 lần rồi , những lần đấy chả bao giờ sợ bác sĩ không thay kim hay gì cả tại vì không bị ám ảnh về hiv , ngày xưa tiêm chủng hay xét nghiệm toàn ở bệnh viện huyện , cơ sở vật chất thiếu thốn mà còn chả sợ :)) nói chung là tất cả là do bị ám ảnh bởi hiv quá nhiều thôi , nên loại bỏ nó ra khỏi đầu đi , đi bệnh viện xét nghiệm mà lây hiv thì ai mà dám đi làm xét nghiệm nữa ;)) đây là 1 chút chia sẻ của bản thân em :)

cangiup
30-08-2015, 10:02
hôm qua sau 28 ngày em có đi xét nghiệm tại hồng ngọc sau 28 ngày kết quả âm tính...sự thật là em không muốn nhớ đến HIV nữa nhưng lần này em lại sợ hơn...bệnh viện rất đông...lấy máu xong ra chờ kết quả nhìn trên phía sau bàn tay ở ngón tay cái có 1 vết xước da chảy tí rất nhức mà em không rõ vào đó em đã quẹt vào gì nữa lại lo anh chị ak.huhu

Nguyen Ha
30-08-2015, 12:00
hôm qua sau 28 ngày em có đi xét nghiệm tại hồng ngọc sau 28 ngày kết quả âm tính...sự thật là em không muốn nhớ đến HIV nữa nhưng lần này em lại sợ hơn...bệnh viện rất đông...lấy máu xong ra chờ kết quả nhìn trên phía sau bàn tay ở ngón tay cái có 1 vết xước da chảy tí rất nhức mà em không rõ vào đó em đã quẹt vào gì nữa lại lo anh chị ak.huhu

Do bạn ám ảnh quá thôi, không sao cả. Yên tâm đi.

Tuanmecsedec
30-08-2015, 16:06

Bạn lo lắng suy diễn không có nguy cơ.

cangiup
30-08-2015, 16:25
em không rõ là quẹt vào gì nữa anh chị ạ...thật sự em rất lo em cũng mún sống nhẹ lòng..

Nguyen Ha
30-08-2015, 16:27
em không rõ là quẹt vào gì nữa anh chị ạ...thật sự em rất lo em cũng mún sống nhẹ lòng..

Do bạn ám ảnh và lo lắng quá thôi, ko sao đâu.

Tuanmecsedec
30-08-2015, 16:27

Bạn yên tâm không có nguy cơ đâu.

cangiup
30-08-2015, 16:29
em chỉ nhớ chính cánh tay mà người bác sĩ lấy máu lun..em sợ em không dám nhìn khi lấy máu..cho em hỏi nguy cơ xay ra khi nao ạ

Tuanmecsedec
30-08-2015, 16:44
em chỉ nhớ chính cánh tay mà người bác sĩ lấy máu lun..em sợ em không dám nhìn khi lấy máu..cho em hỏi nguy cơ xay ra khi nao ạ

Bạn không có nguy cơ vụ đi xét nghiệm nha bạn.

kem
08-09-2015, 10:36
Em xin gửi một tài liệu về quy trình lấy mẫu máu cho mọi người đọc và nắm rõ thông tin ạhttp://chaodontuonglai.vn/uploads/tailieu/Ky%20thuat%20lay%20mau%20va%20tach%20huyet%20thanh %20-%20gui%20mau.pdf

Lan2012
16-09-2015, 16:59
Mong mấy ac có thể tư vấn giúp e, e đã đọc về mấy bài viết về việc đi xét nghiệm máu trên diễn đàn của mình nên em mong ac có thể tư vấn về trường hợp của e, có gì thì mong ac đừng trách
Hôm nay em đi xét nghiệm, trước e là Người bị H, a ta xét nghiệm 6 tháng một lần. A ta xét nghiệm xong thì tới e, nhưng Ktv lấy máu ko thay găng tay, mà dùng găng tay đó cho rất nhiều người sau nữa. Như vậy găng tay dính máu mà chạm vào đầu kim rồi lấy máu thì sao a?

Lan2012
16-09-2015, 17:02
Và các Ktv ở đây ko dùng kiềm gấp bông mà dùng tay a ạ

Nguyen Ha
16-09-2015, 17:31
Mong mấy ac có thể tư vấn giúp e, e đã đọc về mấy bài viết về việc đi xét nghiệm máu trên diễn đàn của mình nên em mong ac có thể tư vấn về trường hợp của e, có gì thì mong ac đừng trách
Hôm nay em đi xét nghiệm, trước e là Người bị H, a ta xét nghiệm 6 tháng một lần. A ta xét nghiệm xong thì tới e, nhưng Ktv lấy máu ko thay găng tay, mà dùng găng tay đó cho rất nhiều người sau nữa. Như vậy găng tay dính máu mà chạm vào đầu kim rồi lấy máu thì sao a?

HIV không lây nhiễm như vậy, 100% không có nguy cơ.

Lan2012
16-09-2015, 17:37
Kể cả khi găng tay đó dính máu hả chi

Lan2012
16-09-2015, 17:39
Trường hợp của e còn như vầy. Sau khi lấy bông gòn thoa ven thì chị ý tá đó bỏ miếng bông xuống bàn rồi sau khi lấy máu xong thì dùng chính miếng bông đó đắp lên vết kim

Nguyen Ha
16-09-2015, 17:44
Trường hợp của e còn như vầy. Sau khi lấy bông gòn thoa ven thì chị ý tá đó bỏ miếng bông xuống bàn rồi sau khi lấy máu xong thì dùng chính miếng bông đó đắp lên vết kim

Bạn yên không có nguy cơ.

Lan2012
16-09-2015, 17:48
Vậy chị cho e hỏi trường hợp nếu găng tay đó dính máu mà chạm vào đầu kim thì có nguy cơ ko chị, e Cảm ơn chị nhiều

Nguyen Ha
16-09-2015, 18:08
Vậy chị cho e hỏi trường hợp nếu găng tay đó dính máu mà chạm vào đầu kim thì có nguy cơ ko chị, e Cảm ơn chị nhiều

Cũng không có nguy cơ.

Nguyen Ha
16-09-2015, 18:12

Bạn bấm vào đây tham khỏa thêm

Chủ đề:Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm (http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

Lan2012
16-09-2015, 18:13
E xin lỗi chị, e ko hiểu ạ, găng tay dính máu chạm vào đầu kim rồi đâm vào tay mình mà vẫn ko có nguy cơ hả chị?

Nguyen Ha
16-09-2015, 18:18
E xin lỗi chị, e ko hiểu ạ, găng tay dính máu chạm vào đầu kim rồi đâm vào tay mình mà vẫn ko có nguy cơ hả chị?

Nguy cơ thất sự khi lại bơm kim máu bên trong kim cũ đó đẩy trực tiếp vào dòng máu bạn. Còn găng tay dính máu ko có nguy cơ.

anhviet
22-09-2015, 14:22
Thưa anh Tuấn và mọi người. Trong suốt thời gian qua em đã được các anh chị tư vấn rất nhiều. Em cũng đọc ở diễn đàn của mình rất nhiều những Topic. Và có rất nhiều trường hợp hoang mang về việc đi xét nghiệm như mình từng gặp vậy. Vì vậy, em xin được trình bày một số suy nghĩ một cách khách quan nhất bằng chính trải nghiệm của mình để tự em rút ra kinh nghiệm, đồng thời cũng chia sẻ với mọi người để những ai có suy cùng suy nghĩ, lo lắng như em sẽ có cảm giác được yên tâm hơn, em xin nói lại là em chỉ trình bày từ thực tế trường hợp của mình thôi, nên nó có thể giống hoặc không giống với tất cả mọi người nhé, cụ thể là:

QUY TRÌNH XN:
Bước 1: Mình đi vào phòng xét nghiệm và đưa các giấy tờ cần thiết cho y tá.
Bước 2: Y tá sẽ hỏi mình về tên, sinh năm hoặc có thể yêu cầu thêm số điện thoại (mặc dù trên tờ giấy chỉ định đã ghi, có lẽ là để test xem có chính xác không)
Bước 3: Y tá thay găng tay và lấy ống nghiệm ra ghi gì đó và dán mã số lên ống nghiệm này.
Bước 4: Y tá lấy sợi dây để quấn quanh khửu tay
Bước 5: Lấy banh kẹp bông xoa vào chỗ lấy ven (nhiều khi cái bông không gọn nên y tá dùng tay để vo vo cho gọn, cũng có y tá dùng tay lấy bông luôn mà không dùng banh gắp), đồng thời chuẩn bị thêm một miếng bông khác.
Bước 6: Y tá lấy bịch bơm tiêm, xé bịch ni lông rồi tháo cái miếng nhựa ở đầu kim ra, nên nhớ là kim đã được gắn sẵn rồi, y tá chỉ chỉnh lại hoặc kiểm tra xem có chắc chưa.
Bước 7: Y tá sờ lên tay và lấy kim hút máu tại vị trí lấy ven.
Bước 8: Khi đã đủ lượng máu, y tá rút kim ra và đặt xuống bàn và nhét đầu kim vào cái miếng nhựa ở đầu kim khi nãy (ở bước 6), rồi lấy bông và băng y tế bịt lại ven cho bệnh nhân.
Bước 9: Trả lại giấy hẹn lấy kết quả cho bệnh nhân, rồi y tá lấy lại bơm kim tiêm, tháo kim ra và cho máu vào ống nghiệm đã chuẩn bị, sau cùng bỏ kim tiêm và ống kim vào thùng rác y tế.

VẬY NHỮNG TÌNH HUỐNG CÓ THỂ ĐẶT RA LÀ:
Tình huống 1: Y tá dùng kim tiêm cũ? -> Không thể. Vì trên bàn lúc nào cũng có giỏ đựng ống kim tiêm mới, chúng ta có thể nhìn thấy.
Tình huống 2: Y tá cầm nhầm kim tiêm cũ đã qua sử dụng để trên bàn-> Không thể. Vì ở bước 9, y tá đã cho hết nó vào thùng rác y tế rồi.
Tình huống 3: Y tá lấy kim cũ và gắn vào ống bơm mới -> Không được. Vì kim đã gắn sẵn vào ống xi lanh rồi mà (giả xử đầu kim bị rớt ra khỏi xi lanh, chẳng lẽ y tá lại cúi xuống thùng rác để nhặt kim đã sử dụng để gắn vào sao???)
Tình huống 4: Bông gòn không vệ sinh hoặc tay y tá sờ vào bông gòn mà không dùng banh để gắp -> Mình nghĩ cũng không sao, vì bông gòn có tẩm cồn rồi.

Trên đây là những tình huống giả định và theo mình cách suy ra câu trả lời là thế, còn không biết cụ thể từng trường hợp thế nào, vì nếu như y tá cố tình thì tình huống này mình cũng không thể biết được.hehe.

Anh Tuấn thấy em viết vậy có tương đối chính xác không? Em cám ơn anh Tuấn và các Anh chị trong diễn đàn nhiều!

Tuanmecsedec
22-09-2015, 14:53
Thưa anh Tuấn và mọi người. Trong suốt thời gian qua em đã được các anh chị tư vấn rất nhiều. Em cũng đọc ở diễn đàn của mình rất nhiều những Topic. Và có rất nhiều trường hợp hoang mang về việc đi xét nghiệm như mình từng gặp vậy. Vì vậy, em xin được trình bày một số suy nghĩ một cách khách quan nhất bằng chính trải nghiệm của mình để tự em rút ra kinh nghiệm, đồng thời cũng chia sẻ với mọi người để những ai có suy cùng suy nghĩ, lo lắng như em sẽ có cảm giác được yên tâm hơn, em xin nói lại là em chỉ trình bày từ thực tế trường hợp của mình thôi, nên nó có thể giống hoặc không giống với tất cả mọi người nhé, cụ thể là:

QUY TRÌNH XN:
Bước 1: Mình đi vào phòng xét nghiệm và đưa các giấy tờ cần thiết cho y tá.
Bước 2: Y tá sẽ hỏi mình về tên, sinh năm hoặc có thể yêu cầu thêm số điện thoại (mặc dù trên tờ giấy chỉ định đã ghi, có lẽ là để test xem có chính xác không)
Bước 3: Y tá thay găng tay và lấy ống nghiệm ra ghi gì đó và dán mã số lên ống nghiệm này.
Bước 4: Y tá lấy sợi dây để quấn quanh khửu tay
Bước 5: Lấy banh kẹp bông xoa vào chỗ lấy ven (nhiều khi cái bông không gọn nên y tá dùng tay để vo vo cho gọn, cũng có y tá dùng tay lấy bông luôn mà không dùng banh gắp), đồng thời chuẩn bị thêm một miếng bông khác.
Bước 6: Y tá lấy bịch bơm tiêm, xé bịch ni lông rồi tháo cái miếng nhựa ở đầu kim ra, nên nhớ là kim đã được gắn sẵn rồi, y tá chỉ chỉnh lại hoặc kiểm tra xem có chắc chưa.
Bước 7: Y tá sờ lên tay và lấy kim hút máu tại vị trí lấy ven.
Bước 8: Khi đã đủ lượng máu, y tá rút kim ra và đặt xuống bàn và nhét đầu kim vào cái miếng nhựa ở đầu kim khi nãy (ở bước 6), rồi lấy bông và băng y tế bịt lại ven cho bệnh nhân.
Bước 9: Trả lại giấy hẹn lấy kết quả cho bệnh nhân, rồi y tá lấy lại bơm kim tiêm, tháo kim ra và cho máu vào ống nghiệm đã chuẩn bị, sau cùng bỏ kim tiêm và ống kim vào thùng rác y tế.

VẬY NHỮNG TÌNH HUỐNG CÓ THỂ ĐẶT RA LÀ:
Tình huống 1: Y tá dùng kim tiêm cũ? -> Không thể. Vì trên bàn lúc nào cũng có giỏ đựng ống kim tiêm mới, chúng ta có thể nhìn thấy.
Tình huống 2: Y tá cầm nhầm kim tiêm cũ đã qua sử dụng để trên bàn-> Không thể. Vì ở bước 9, y tá đã cho hết nó vào thùng rác y tế rồi.
Tình huống 3: Y tá lấy kim cũ và gắn vào ống bơm mới -> Không được. Vì kim đã gắn sẵn vào ống xi lanh rồi mà (giả xử đầu kim bị rớt ra khỏi xi lanh, chẳng lẽ y tá lại cúi xuống thùng rác để nhặt kim đã sử dụng để gắn vào sao???)
Tình huống 4: Bông gòn không vệ sinh hoặc tay y tá sờ vào bông gòn mà không dùng banh để gắp -> Mình nghĩ cũng không sao, vì bông gòn có tẩm cồn rồi.

Trên đây là những tình huống giả định và theo mình cách suy ra câu trả lời là thế, còn không biết cụ thể từng trường hợp thế nào, vì nếu như y tá cố tình thì tình huống này mình cũng không thể biết được.hehe.

Anh Tuấn thấy em viết vậy có tương đối chính xác không? Em cám ơn anh Tuấn và các Anh chị trong diễn đàn nhiều!

Bạn viết quá chuẩn.Tuanmecsedec sẽ chuyển bài của bạn về chủ đề này cho các bạn tiện theo dõi .

Chủ đề: gửi những ai đang sợ nhiễm hiv từ việc dùng kim tiêm lấy máu xét nghiệm (http://www.diendanhiv.vn/threads/6998-gu-i-nhu-ng-ai-dang-so-nhie-m-hiv-tu-vie-c-dung-kim-tiem-la-y-ma-u-xe-t-nghie-m)