PDA

View Full Version : Xin hãy giúp tôi: QHTD có BCS sợ nhiễm từ vết xước

toi_do
09-08-2014, 21:40
Chào mọi người, xin ban qunr trị hãy tư vấn giúp tình trạng của tôi.
Tôi có hành vi nguy cơ nhiễm hiv cao là quan hệ tình dục với gái mại dâm, có sử dụng bao của cô ta, nhưng tôi có cạo lông mu và có vết xước. Vậy nguy cơ của tôi có cao không? Tôi ko nhớ dịch của cô ta có chảy ra chỗ tôi cạo không?
Sau 6,5 tuần tôi có triệu chứng: Đau nhức cơ khớp, lưỡi trắng, khô miệng, đau ở hạch nhưng không sưng, không sốt, đau đầu, da nhạy cảm, cào rất nhẹ cũng nổi vết đỏ và lâu mới hết....
Sau 7,5 tuần tôi xét nghiệm Dertermine 1/2 âm tính
Sau 8 tuần tôi xét nghiệm đo tải lượng Virus kết quả < 20 copies/ml tôi ko dùng thuốc, bác sĩ bảo âm tính.
Hiện tại tôi đau cơ khớp, đau đầu, da nhạy cảm, đau họng, khô miệng...
Ai có kinh nghiệm có thể hướng dẫn tôi đưọc ko?
Nguy hiểm nhất vợ tôi đang mang bầu tháng 4, tôi có quan hệ với vợ trước đó (ko dùng bao) đây cũng là điều tôi ăn năn nhất, tôi đang rất stress nếu vợ tôi bị chắc tôi thành TỘI ĐỒ giết vợ con mất, mong mọi người giúp tôi.
Anh Tuấn có thể chia sẻ giúp em đưọc không ạ :-(

songchungvoi_HIV
09-08-2014, 21:46
Tôi có hành vi nguy cơ nhiễm hiv cao là quan hệ tình dục với gái mại dâm, có sử dụng bao của cô ta, nhưng tôi có cạo lông mu và có vết xước. Vậy nguy cơ của tôi có cao không? Tôi ko nhớ dịch của cô ta có chảy ra chỗ tôi cạo không?
Sau 6,5 tuần tôi có triệu chứng: Đau nhức cơ khớp, lưỡi trắng, khô miệng, đau ở hạch nhưng không sưng, không sốt, đau đầu, da nhạy cảm, cào rất nhẹ cũng nổi vết đỏ và lâu mới hết....
Sau 8 tuần tôi xét nghiệm đo tải lượng Virus kết quả < 20 copies/ml tôi ko dùng thuốc, bác sĩ bảo âm tính.
Nguy hiểm nhất vợ tôi đang mang bầu tháng 4, tôi có quan hệ với vợ trước đó (ko dùng bao) đây cũng là điều tôi ăn năn nhất, tôi đang rất stress nếu vợ tôi bị chắc tôi thành TỘI ĐỒ giết vợ con mất, mong mọi người giúp tôi.
Bạn k có nguy cơ trong trường hợp này, Bạn QHTD = DV chứ k phải QHTD = bọ phận khác trên cơ thể, vết xước k phải là vết thương hở, hở phải như hình này mới gọi là hở, và nếu vét thương như vậy ngâm trong bồn chứa dịch mới có nguy cơ:

Charles
09-08-2014, 21:58

Theo những gì bạn kể thì hoàn toàn không có nguy cơ. Bạn yên tâm với kết quả XN này và không cần XN nữa.

Tuanmecsedec
09-08-2014, 23:20

Bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này,vì bạn không có nguy cơ.

toi_do
10-08-2014, 08:56
Cảm ơn các anh chị đã chia sẻ, em cũng đã bớt lo lắng đi nhiều. Anh chị có thể phân tích các xét nghiệm của em xem nó có ý nghĩa không? Tại theo các tài liệu em đọc thì với Dertermine 1/2 7,5 tuần cơ thể chưa tạo kháng thể để phát hiện, còn đo tải lượng virus thì không đảm bảo, mong anh chị tư vấn giúp em, Em xin cảm ơn ạ? Liệu 12 tuần em có nên làm xét nghiệm nữa không ạ? Bởi em vẫn đau cơ khớp, da nhạy cảm, đau họng và hơi đau đầu, em xin cảm ơn!

Charles
10-08-2014, 09:01
Cảm ơn các anh chị đã chia sẻ, em cũng đã bớt lo lắng đi nhiều. Anh chị có thể phân tích các xét nghiệm của em xem nó có ý nghĩa không? Tại theo các tài liệu em đọc thì với Dertermine 1/2 7,5 tuần cơ thể chưa tạo kháng thể để phát hiện, còn đo tải lượng virus thì không đảm bảo, mong anh chị tư vấn giúp em, Em xin cảm ơn ạ? Liệu 12 tuần em có nên làm xét nghiệm nữa không ạ? Bởi em vẫn đau cơ khớp, da nhạy cảm, đau họng và hơi đau đầu, em xin cảm ơn!

Từ khi có nguy cơ kháng nguyên xuất hiện sau 2 đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. Vì vậy nếu bạn thực sự có nguy cơ thì kết quả hơn 7 tuần không phải là ÂT mà đã là DT. BYT quy định thời gian XN cho một hành vi nguy cơ là 12 tuần, nhưng với bạn không có nguy cơ nên không cần XN nữa.

songchungvoi_HIV
10-08-2014, 09:01
Bạn buồn cười k?? Bạn k có nguy cơ, thì lấy đâu ra kháng thể mà tìm hả trời

toi_do
10-08-2014, 21:03
Anh Tuấn ơi, trường hợp dịch âm đạo của cô ta có dính vào phần em cạo lông mu (cách tầm 3 tiếng, em có uống bia) thì nguy cơ có cao không ạ? Kết quả PCR (đo tải lượng virus) 8 tuần không dùng thuốc ức chế có đảm bảo không ạ? em stress quá, không tập trung làm việc được gì hết, quan trọng là vợ em đang mang bầu, em mà lây cho cô ấy chắc em tự tử luôn mất ạ hu hu

samhoi
10-08-2014, 21:26
8 tuần bạn có thể kiểm tra bằng test nhanh hoặc combo là được rồi PCR làm gì cho max. Tiền đó để bồi dưỡng cho vợ tốt hơn. Bạn không có nguy cơ kết quả như trên đã khẳng định điều đó. Hãy lo chăm sóc vợ cho tốt và quên H đi nha.

songchungvoi_HIV
10-08-2014, 21:38
Anh Tuấn ơi, trường hợp dịch âm đạo của cô ta có dính vào phần em cạo lông mu (cách tầm 3 tiếng, em có uống bia) thì nguy cơ có cao không ạ? Kết quả PCR (đo tải lượng virus) 8 tuần không dùng thuốc ức chế có đảm bảo không ạ? em stress quá, không tập trung làm việc được gì hết, quan trọng là vợ em đang mang bầu, em mà lây cho cô ấy chắc em tự tử luôn mất ạ hu hu
BQT nhắc lại bạn k có nguy cơ trong hành vi này. Ok??

toi_do
12-08-2014, 15:41
Cảm ơn ban quản trị đã chia sẻ với em, sau khi nhận được kết quả xét nghiệm em đã yên tâm hơn rất nhiều vậy mà các triệu chứng đau nhức cơ khớp các minh mẩy vẫn xuất hiện, em đau cơ bắp chân, bắp tay, khớp bàn chân, ngón chân, khớp tay ngón tay...hôm nay thì nhức mỏi vai, lưỡi vẫn trắng, em đã đi khám bác sĩ cho thuốc trị nấm bình thường, miệng khô (rất khô dù uống nhiều nước) em cảm giác như đã quên H mà tại sao vẫn xuât hiện nhỉ? em cũng mới nhìn biểu đồ xét nghiệm H thì em xét nghiệm đo tải lượng H trong máu vào tuần thứ 8, là lúc H trong máu ít nhất? liệu có khi nào do ít quá nên dưới ngưỡng không? Em đang rất lo lắng bởi vợ em cũng đã xuất hiện các triệu chứng đau khớp, tiêu chảy, da nhạy cảm như em và đau khớp. Chắc em chết mất, hôm qua 2 vợ chống đi siêu âm nhìn con àm em ứa nước mắt....

Tuanmecsedec
12-08-2014, 15:48
Cảm ơn ban quản trị đã chia sẻ với em, sau khi nhận được kết quả xét nghiệm em đã yên tâm hơn rất nhiều vậy mà các triệu chứng đau nhức cơ khớp các minh mẩy vẫn xuất hiện, em đau cơ bắp chân, bắp tay, khớp bàn chân, ngón chân, khớp tay ngón tay...hôm nay thì nhức mỏi vai, lưỡi vẫn trắng, em đã đi khám bác sĩ cho thuốc trị nấm bình thường, miệng khô (rất khô dù uống nhiều nước) em cảm giác như đã quên H mà tại sao vẫn xuât hiện nhỉ? em cũng mới nhìn biểu đồ xét nghiệm H thì em xét nghiệm đo tải lượng H trong máu vào tuần thứ 8, là lúc H trong máu ít nhất? liệu có khi nào do ít quá nên dưới ngưỡng không? Em đang rất lo lắng bởi vợ em cũng đã xuất hiện các triệu chứng đau khớp, tiêu chảy, da nhạy cảm như em và đau khớp. Chắc em chết mất, hôm qua 2 vợ chống đi siêu âm nhìn con àm em ứa nước mắt....

Bạn yên tâm,vì ngay từ đầu bạn không có nguy cơ.;

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 15:51
Bạn hiểu gì về dưới ngưỡng??? Dưới ngưỡng tức Virut HIV đếm được trên máy = PCR dưới ngưỡng 250, nhưng XN vẫn DT, chứ k phải dưới ngưởng là AT, K biết thì đừng có nói bừa người ta cười cho

toi_do
12-08-2014, 17:19
Thì thế em mới lo là mặc dù PCR dưới ngưỡng nhưng vẫn có khả năng dương tính, triệu chứng ngày càng rõ rệt, trách nhiệm gia đình, vợ con...

toi_do
12-08-2014, 17:27
Liệu em có cơ hội thoát không? Anh Trường Xuân bảo em không cần xét nghiệm nữa nhưng triệu chứng em có? Với lại nguy cơ dịch âm đạo của cô ta có dính vào chỗ em cạo lông mu, em lo lắm :-(( Vợ em cũng xuất hiện triệu chứng giống em, hic cô ấy mà bị chắc em chết quá, có ai có kinh nghiệm hay từng bị nhưu em rồi vào chia sẻ với em với ạ

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 17:29
Thì thế em mới lo là mặc dù PCR dưới ngưỡng nhưng vẫn có khả năng dương tính, triệu chứng ngày càng rõ rệt, trách nhiệm gia đình, vợ con...
PCR đâu phải dùng để XN khẳng định nhiễm HIV đâu trời, PCR chỉ áp dụng cho người đã nhiễm HIV đang điều trị thuốc ARV kháng HIV BS nghi ngờ kháng thuốc, mới làm PP này

toi_do
13-08-2014, 08:37
PCR đâu phải dùng để XN khẳng định nhiễm HIV đâu trời, PCR chỉ áp dụng cho người đã nhiễm HIV đang điều trị thuốc ARV kháng HIV BS nghi ngờ kháng thuốc, mới làm PP này
Nói như anh thì xét nghiệm của em không có ý nghĩa ạ? Em lo quá :-((

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 08:41
Đúng, PCR k phải là PP XN khẳng định một người nhiễm HIV, nó chỉ áp dụng cho người đã nhiễm khi BS nghi ngờ họ kháng thuốc ARV, và dùng PCR để định lượng xem nồng độ HIV có nhân lên do thất bại của ARV hay k, Còn bạn k có nguy cơ với HIV

Charles
13-08-2014, 08:47

Nguy cơ đâu mà lo quá với lo vừa :khi875437:

toi_do
13-08-2014, 09:08
Vậy theo anh songchung em có làm xét nghiệm nữa không?

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 09:22
Vậy theo anh songchung em có làm xét nghiệm nữa không?
Vậy theo bạn được tư vấn k có nguy cơ, vậy bạn có cần XN k??? K có nguy cơ bạn XN tìm con gì?? Giun sán àh???

toi_do
13-08-2014, 14:00
Vậy theo bạn được tư vấn k có nguy cơ, vậy bạn có cần XN k??? K có nguy cơ bạn XN tìm con gì?? Giun sán àh???
Hic nhưng mà anh ơi, em xét nghiệm vào thời điểm 7,5 tuần (xét nghiệm nhanh) và 8 tuần (PCR), theo như anh chia sẻ bên trên thì chưa ok được,
hiện tại bây giờ em vẫn đau nhức cơ khớp, lưỡi trắng, cơ cứ giật giật, các ngón tay như bị kim châm, khớp tay khớp chân đau liên tục, vã mồ hôi tầm chiều, nhưng em ko sốt đến 38 độ, em chỉ thấy sâm sẩm sốt tầm 37,4 - 37,6 độ...Vợ em cũng vậy, hic vẫn biết nguy cơ của em là ko cao nhưng em rất lo sợ bởi vẫn có khả năng xảy ra...hiện tại em vẫn chưa tập trung làm gì đưọc cả, chắc tầm 3 tháng em sẽ làm phát chốt nữa cho yên tâm.
Biết là em lo hão hay stress thì không tốt, nhưng các anh có thể phân tích các dấu hiệu và xét nghiệm của em cho em rõ hơn được không?
Cảm ơn các anh....

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 14:03
Hic nhưng mà anh ơi, em xét nghiệm vào thời điểm 7,5 tuần (xét nghiệm nhanh) và 8 tuần (PCR), theo như anh chia sẻ bên trên thì chưa ok được,
hiện tại bây giờ em vẫn đau nhức cơ khớp, lưỡi trắng, cơ cứ giật giật, các ngón tay như bị kim châm, khớp tay khớp chân đau liên tục, vã mồ hôi tầm chiều, nhưng em ko sốt đến 38 độ, em chỉ thấy sâm sẩm sốt tầm 37,4 - 37,6 độ...Vợ em cũng vậy, hic vẫn biết nguy cơ của em là ko cao nhưng em rất lo sợ bởi vẫn có khả năng xảy ra...hiện tại em vẫn chưa tập trung làm gì đưọc cả, chắc tầm 3 tháng em sẽ làm phát chốt nữa cho yên tâm.
Biết là em lo hão hay stress thì không tốt, nhưng các anh có thể phân tích các dấu hiệu và xét nghiệm của em cho em rõ hơn được không?
Cảm ơn các anh....
Bạn QHTD có BCS k có nguy cơ, XN AT sau hành vi = xét nghiệm vào thời điểm 7,5 tuần (xét nghiệm nhanh) là đúng rùi, vì có nguy cơ đâu. 37,4 đến 37,6 k phải là nhiệt độ sốt, đây là nhiệt độ bình thường của cơ thể.

toi_do
13-08-2014, 16:19
Bạn QHTD có BCS k có nguy cơ, XN AT sau hành vi = xét nghiệm vào thời điểm 7,5 tuần (xét nghiệm nhanh) là đúng rùi, vì có nguy cơ đâu. 37,4 đến 37,6 k phải là nhiệt độ sốt, đây là nhiệt độ bình thường của cơ thể.

Hic đọc diễn đàn thấy mấy bạn có triệu chứng giống em rồi không thấy pos kết quả nữa, cũng triệu trứng, cũng 7 tuần xét nghiệm nhanh, không biết các bạn đó giờ ra sao rồi
Anh songchung cho em câu trả lời với em thấy 2 bạn này giống em nè, không thấy các bạn ấy trả lời nữa
http://diendanhiv.vn/threads/13505-trieu-chung-hach-noi-trong-hiv-nhu-the-nao
http://diendanhiv.vn/archive/index.php/t-9894.html

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 16:24
Hic đọc diễn đàn thấy mấy bạn có triệu chứng giống em rồi không thấy pos kết quả nữa, cũng triệu trứng, cũng 7 tuần xét nghiệm nhanh, không biết các bạn đó giờ ra sao rồi
Anh songchung cho em câu trả lời với em thấy 2 bạn này giống em nè, không thấy các bạn ấy trả lời nữa
http://diendanhiv.vn/threads/13505-trieu-chung-hach-noi-trong-hiv-nhu-the-nao
http://diendanhiv.vn/archive/index.php/t-9894.html
Ủa giống k có nghĩa là người ta và mình cùng là 1. Hành vi mỗi người mỗi khác, đừng lấy cái người khác so với cái của mình, và songchung đảm bảo với bạn, trên DD này hơn 1000 TV tham gia thì hết 1000 TV đều có TC, Và TC đó là do các bạn tự tạo ra, chứ k phải do HIV

toi_do
13-08-2014, 23:02
Hic em chết mất, ở cổ nổi hạch rồi, sờ thấy to, ấn thấy đau quá, cơ bắp chân thì rất nhức...em phải làm sao đây? 2 cái xét nghiệm của em không có ý nghĩa gì ạ?

chuaxot
14-08-2014, 00:46
Hoang mang rồi. Cho chừa cái tội gái gú linh tinh. Lúc đi chơi ai sướng cho, giờ stress nặng rùi. Đây là bài học cho bạn. Sống lành mạnh vào bạn nhé
Bạn yên tâm là bạn ko sao bạn nhé. Xét nghiệm luôn âm tính. Gạt những xuy nghĩ vớ vẩn đi. Chúc gia đình bạn sức khoẻ

toi_do
14-08-2014, 09:04
Hic tại sao sau hành vi nguy cơ lại có nhiều triệu chứng như thế này? Vợ em cũng có nữa mới đáng sợ chứ @@ có lẽ nào, em đã rất bình tĩnh tự tin khi nhận được kết quả PCR (hồi đó chưa biết là nó ít có tác dụng) nhưng tại sao triệu chứng : đau cơ khớp, sưng hạch, khô miệng trắng lưỡi vẫn còn nhỉ @@

Tuanmecsedec
14-08-2014, 09:08
Hic tại sao sau hành vi nguy cơ lại có nhiều triệu chứng như thế này? Vợ em cũng có nữa mới đáng sợ chứ @@ có lẽ nào, em đã rất bình tĩnh tự tin khi nhận được kết quả PCR (hồi đó chưa biết là nó ít có tác dụng) nhưng tại sao triệu chứng : đau cơ khớp, sưng hạch, khô miệng trắng lưỡi vẫn còn nhỉ @@

Triệu chứng là do bạn quá lo lắng nên gây ra thôi.

songchungvoi_HIV
14-08-2014, 09:12
Cái mà bạn kể k phải là hành vi nguy cơ, bạn đừng có nhầm lẫn giữa hành vi tạo ra nguy cơ và hành vi k tạo ra nguy cơ

toi_do
14-08-2014, 09:26
BQT xóa tin rác

songchungvoi_HIV
14-08-2014, 09:30
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi toi_do http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=148500#post148500)
BQT xóa tin rác
BQT chia sẻ rùi, vui lòng đọc lại, đừng có lôi tin rác về DD. Ok??

proficiency
14-08-2014, 10:31
Rất chia sẻ với bạn. Trong hoàn cảnh mới cảm giác được. Bạn nên bình tĩnh, vì lo lắng quá, stress quá càng làm mọi việc thêm phức tạp mà thôi. Dù sao sự việc đã rồi. Bình tĩnh rồi xử lý. Trường hợp như bạn là khá an tâm rồi. Nếu lo lắng quá, đợi 12 tuần chốt cho chắc.

toi_do
14-08-2014, 11:35
Rất chia sẻ với bạn. Trong hoàn cảnh mới cảm giác được. Bạn nên bình tĩnh, vì lo lắng quá, stress quá càng làm mọi việc thêm phức tạp mà thôi. Dù sao sự việc đã rồi. Bình tĩnh rồi xử lý. Trường hợp như bạn là khá an tâm rồi. Nếu lo lắng quá, đợi 12 tuần chốt cho chắc.
Bạn ơi trường hợp của mình cũng gần giống bạn, kết quả của bạn như thế nào rồi? chia sẻ cho mình với

proficiency
14-08-2014, 12:30
Bạn k có nguy cơ trong trường hợp này, Bạn QHTD = DV chứ k phải QHTD = bọ phận khác trên cơ thể, vết xước k phải là vết thương hở, hở phải như hình này mới gọi là hở, và nếu vét thương như vậy ngâm trong bồn chứa dịch mới có nguy cơ:

Tiện đây a Sống Chung cho em hỏi. Trường hợp vết xước như vậy, có dính dịch AD, rồi vô tình mình gãi hoặc cọ sát với quần áo vào chỗ ấy, thì có nguy cơ cao không anh.

songchungvoi_HIV
14-08-2014, 12:43
Tiện đây a Sống Chung cho em hỏi. Trường hợp vết xước như vậy, có dính dịch AD, rồi vô tình mình gãi hoặc cọ sát với quần áo vào chỗ ấy, thì có nguy cơ cao không anh.
Cọ qua lớp quần áo là k có nguy cơ, nguy cơ khi và chỉ khi bạn đưa vết thương như hình trên dấy vào DV hay vùng kính nhiều lần mới có nguy cơ, nhưng xin hỏi bạn nếu vết thương như hình trên liệu bạn dám dấy vào quần áo hay dấy vào bất cứ chỗ nào trên cơ thể ko?? Xin lỗi bạn đụng nhẹ vào là đau té đái rùi chứ đừng nó là dấy, Và vết vết thương như hình trên nếu nhỏ dịch tiết cơ thể vào vết thương hiển nhiên là có nguyc ơ rùi

toi_do
20-08-2014, 13:46
Hic mới thêm tình huống mới, giờ em mới nhớ ra, hôm quan hệ cô gái có sử dụng chất bôi trơn, liệu có ảnh hưỏng gì không ạ? Có khi nào chất dính ướt ra ngưòi em alf chất bôi trơn và H cũng từ đó mà qua vết xước trên chỗ em cạo không ạ?

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 13:53
Hic mới thêm tình huống mới, giờ em mới nhớ ra, hôm quan hệ cô gái có sử dụng chất bôi trơn, liệu có ảnh hưỏng gì không ạ? Có khi nào chất dính ướt ra ngưòi em alf chất bôi trơn và H cũng từ đó mà qua vết xước trên chỗ em cạo không ạ?
Theo bạn mở bò trong việc dùng cho động cơ xe máy để làm gì?? Nếu bạn hiểu công dụng của mở bò thì chất bơi trơn nó cũng có công dụng như vậy

Tuanmecsedec
20-08-2014, 16:22

Chất bôi trơn có nhiễm vụ để (thông ống cống) dễ dàng và hạn chế bị trầy xướt.

toi_do
20-08-2014, 16:33
Hic, đỏ họng, đau cơ khớp, cơ cứ giật giật liên tục, nhức cơ thể, đau hạch nách, cổ bẹn...còn 2 tuần nữa là đến ngày định mệnh, với 7,5 tuần và 8 tuần PCR liệu em có bị lật kèo không ạ? Dạo anyf triệu chứng lại nôit lên, mặc dù em đã hết lo lắng

Tuanmecsedec
20-08-2014, 16:35
Hic, đỏ họng, đau cơ khớp, cơ cứ giật giật liên tục, nhức cơ thể, đau hạch nách, cổ bẹn...còn 2 tuần nữa là đến ngày định mệnh, với 7,5 tuần và 8 tuần PCR liệu em có bị lật kèo không ạ? Dạo anyf triệu chứng lại nôit lên, mặc dù em đã hết lo lắng

Do bạn lo lắng có hiện tượng này thôi.Tuanmecsedec đảm bảo 100 % bạn có xét nghiệm tiếp vẫn âm tính.

toi_do
20-08-2014, 16:41
Cảm ơn anh, nghe từ 100% mà em phấn khởi vô cùng, nhất định sau này mà âm tính em sẽ lên chia sẻ với mọi ngưòi, tại triệu chứng của em điển hình quá, chưa thấy thiếu một cái gì, mà thời gian trước em stress giờ hêt rồi vẫn bị nên em mới lo.

Donghpcc90
20-08-2014, 16:55
bạn có khả năng bị một bệnh khác, lo mà đi khám tổng thể xem, lo mà chữa sẽ hết triệu chứng bạn

Charles
20-08-2014, 18:16
Cảm ơn anh, nghe từ 100% mà em phấn khởi vô cùng, nhất định sau này mà âm tính em sẽ lên chia sẻ với mọi ngưòi, tại triệu chứng của em điển hình quá, chưa thấy thiếu một cái gì, mà thời gian trước em stress giờ hêt rồi vẫn bị nên em mới lo.

nghe từ 100% mà em phấn khởi vô cùng... nhưng vẫn XN....... :khi875437:

toi_do
08-09-2014, 22:45
Hic, chết em rồi cả nhà ơi, hiện nay em vẫn đau nhức cơ khớp, nhất là cơ bắp chân, ra nhiều mồ hôi vào buổi chiều,
Em lại đọc được bài của bạn conthuongmenhat thì thấy triệu chứng em giống hệt luôn, nhất là ảnh cái họng như thế này ạ
http://s151.photobucket.com/user/huhusuper/media/Mobile%20Uploads/86C378D3-4087-470E-A485-AC7E24553020_zpszbcfxsb2.jpg.html
Giờ em thêm mối lo nữa là vợ em đã nổi ban đỏ (giống sởi ở bụng và đau cơ bắp chân giống em)
Liệu có khả năng em bị dính không?

songchungvoi_HIV
08-09-2014, 22:53
Hic, chết em rồi cả nhà ơi, hiện nay em vẫn đau nhức cơ khớp, nhất là cơ bắp chân, ra nhiều mồ hôi vào buổi chiều,
Em lại đọc được bài của bạn conthuongmenhat thì thấy triệu chứng em giống hệt luôn, nhất là ảnh cái họng như thế này ạ
http://s151.photobucket.com/user/huhusuper/media/Mobile Uploads/86C378D3-4087-470E-A485-AC7E24553020_zpszbcfxsb2.jpg.html
Giờ em thêm mối lo nữa là vợ em đã nổi ban đỏ (giống sởi ở bụng và đau cơ bắp chân giống em)
Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

7 dấu hiệu chứng tỏ cơ thể bạn đang gặp stress

Nếu không chú ý, bạn có thể bỏ qua những dấu hiệu chứng tỏ cơ thể bạn đang gặp stress và kết quả là bạn không kiểm soát được tâm trạng của mình.

Lần cuối bạn trải qua stress (http://afamily.vn/stress.htm) là khi nào? Bạn có nhớ cơ thể bạn đã phản ứng thế nào với stress không?

Theo các chuyên gia y tế, cơ thể có thể gửi cho bạn những tín hiệu cảnh báo rằng cơ thể bạn đang gặp stress, ví dụ như đãng trí, buồn nôn hay phát ban. Nhưng nếu không chú ý, bạn có thể bỏ qua những triệu chứng đó và kết quả là bạn không kiểm soát được tâm trạng của mình.

Hãy tham khảo để biết thông điệp về stress mà cơ thể đang gửi đến bạn là gì nhé.

Đau cơ

Khi bạn bị đau cổ, bạn thường nghĩ đó là do bạn đã ngồi trước máy vi tính quá lâu nhưng thực tế, đây có thể là một dấu hiệu của stress. “ Stress chắc chắn có ảnh hưởng đến hệ thống cơ xương của chúng ta, gây nên chứng co cơ”, Tiến sỹ Elizabeth Lombardo – một nhà tâm lý học và vật lý trị liệu ở Ireland giải thích. Nếu bạn đã từng trải qua stress thì bạn sẽ tin rằng các triệu chứng co cơ bắp có liên quan đến stress.

Để khắc phục tình trạng này, hãy hít thở sâu khoảng 5- 10 lần và tập trung thả lỏng cơ thể. Đối với cổ, hãy cố gắng xoay cổ và xoa bóp nhẹ nhàng.

http://afamily1.vcmedia.vn/k:OW1Sm9t0ccccccccccccpPWM7cRCUp/Image/2013/10/co-the-gap-stress-1-654f9/7-dau-hieu-chung-to-co-the-ban-dang-gap-stress.jpg
Ảnh minh họa

Co giật mí mắt

Nếu bạn đã từng bị co giật mí mắt thì bạn cần hiểu rằng triệu chứng nhất thời này rất phiền phức và đáng lo ngại bởi ở một số người, triệu chứng này bị gây nên bởi stress.“Tình trạng này này được gọi là blepharospasm ( một hình thức rối loạn trương lực cơ)” Debbie Mandel, một chuyên gia về stress và sức khỏe cho biết.

Để khắc phục tình trạng này, bạn hãy nhắm mắt lại để mắt được nghỉ ngơi. Ngoài ra nên tránh các công việc khiến cho mắt bạn phải làm việc nhiều . Nếu công việc của bạn thường xuyên phải tiếp xúc với máy tính, hãy kéo dài công việc thêm 20 phút để nhìn ra ngoài cửa sổ nơi có không gian thoáng đãng.

Xước măng rô

Bạn đã từng bị xước măng rô chưa? Bạn có hay cắn móng tay không? Tình trạng này có thể là kết quả của sự căng thẳng thần kinh.Cắn móng tay mỗi khi lo lắng là khi chúng ta đã quá căng thẳng và tự làm xao nhãng bản thân bằng hoạt động cắn móng tay (http://afamily.vn/can-mong-tay.htm). Cắn móng tay là một cách phổ biến mà nhiều phụ nữ lựa chọn để đối phó với cảm giác căng thẳng và lo lắng.

Nếu bạn đang bị căng thẳng, hãy thử nén chặt sự căng thẳng ấy bằng cách gọi điện thoại cho bạn bè hoặc người thân. Hoặc là bạn có thể thư giãn bằng cách đọc sách báo, nghe nhạc, đi dạo...

Sâu răng

Chúng ta đều biết, lười vệ sinh răng miệng sẽ dẫn đến sâu răng, nhưng chính stress cũng là một thủ phạm. Các chuyên gia nói rằng, stress dẫn đến việc bạn thường nghiến răng vào ban đêm, hoặc cả ban ngày. Mandel giải thích, nghiến răng là một thói quen xấu vì nó sẽ ăn mòn răng , làm tổn hại răng dẫn đến sâu răng (http://afamily.vn/sau-rang.htm).

Mandel đưa ra lời khuyên rằng, hãy chuyển nỗi lo lắng của bạn thành những con chữ “ Hãy dành thời gian để viết ra các vấn đề của bạn, nhìn nhận chúng theo hướng tích cực, và tự đề xuất ra những giải phá”. Nếu nghiến răng là thói quen khó bỏ của bạn, thì hãy đến gặp nha sỹ để tìm cách bảo vệ răng miệng của mình tốt nhất.

http://afamily1.vcmedia.vn/k:OW1Sm9t0ccccccccccccpPWM7cRCUp/Image/2013/10/co-the-gap-stress-2-654f9/7-dau-hieu-chung-to-co-the-ban-dang-gap-stress.jpg
Ảnh minh họa

Phát ban

Nghe có vẻ lạ nhưng làn da có thể làm một thước đo khá chuẩn xác về mức độ căng thẳng mà bạn đang phải đối mặt. Stress có thể gây ra phát ban, đó là những vùng da nổi mẩn đỏ ở bụng, lưng, cánh tay và khuôn mặt.

Theo tiến sỹ Lombardo: “ Trong khi chúng tôi đang nghiên cứu về nguyên nhân của chứng phát ban, một số chuyên gia tin rằng chứng phát ban được gây ra bởi tác dụng phụ của sự căng thẳng trên các hệ thống miễn dịch histamine đang được tiết ra, gây ra các vết ngứa và mẩn đỏ”.

Nếu bạn cảm thấy căng thẳng, hãy đặt tay vào vùng bụng. Mỗi khi hít vào, tay của bạn sẽ nổi lên và khi thở ra bàn tay sẽ hạ xuống. Hít thở sâu từ 5 đến 10 lần đều đặn trong suốt cả ngày.

Buồn ngủ

Bạn cảm thấy mệt mỏi, uể oải. Đó có thể do bạn quá căng thẳng. Hormone stress sẽ làm tăng lượng adrenaline trong cơ thể bạn khiến bạn cảm thấy buồn ngủ. Sự căng thẳng cũng sẽ làm giảm chất lượng giấc ngủ của bạn, bạn sẽ mệt mỏi và cáu kỉnh khi thức dậy.

Lời khuyên của các chuyên gia cho bạn là hãy đi ngủ sớm (http://afamily.vn/suc-khoe/ngu-som-day-som-la-mot-can-benh-20100102041219110.chn) hơn hoặc có một giấc ngủ trưa khoảng 30 phút. Bạn sẽ tràn đầy năng lượng cho những phần việc còn lại.

Đãng trí

Những nghiên cứu đã chỉ ra rằng stress mãn tính có thể làm thu hẹp khu hippocampus - một phần của não trước có nhiệm vụ lưu giữ thông tin và hình thành ký ức. May mắn thay, kích thước của khu hippocampus sẽ trở lại bình thường khi mức độ căng thẳng của bạn giảm.

Nếu muốn não của mình hoạt động tốt bạn cần tập thể dục, leo cầu thang hoặc nhảy theo giai điệu sôi động. Tập thể dục sẽ giúp não hoạt động tốt và thậm chí sẽ giúp bạn chịu đựng tốt hơn với những giây phút căng thẳng trong tương lai.

http://afamily.vn/suc-khoe/7-dau-hie...2104826494.chn (http://afamily.vn/suc-khoe/7-dau-hieu-chung-to-co-the-ban-dang-gap-stress-20131012104826494.chn)

songchungvoi_HIV
08-09-2014, 22:54
http://s151.photobucket.com/user/huhusuper/media/Mobile Uploads/86C378D3-4087-470E-A485-AC7E24553020_zpszbcfxsb2.jpg.html
Đau họng, ù tai, ớn lạnh là bệnh gì, AloBacsi ơi?

28/7/2014 10:39
Em soi gương thấy họng mình như trong ảnh, chỉ hơi đau họng chút thôi, hơi ù tai, có cảm thấy ớn lạnh. Xin hỏi bác sĩ em bị gì ạ? Em cảm ơn.

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/07/28/7a7viem-hong3.jpg
Ảnh do bạn đọc cung cấp

Chào bạn,

Theo hình ảnh này bạn đã chụp được 2 amidan họng miệng (còn gọi là amidan khẩu cái). Qua hình ảnh thấy nhu mô amidan có nhiều hốc, nhiều dải mô xơ. Thành sau họng có nhiều hạt lympho quá phát. Niêm mạc và trụ trước amidan xung huyết, kèm cảm giác đau họng, ớn lạnh, ù tai... Chứng tỏ, bạn bị viêm amidan và viêm họng đợt cấp trên nền viêm mạn tính.

Nếu bạn có những khó chịu sau thì có chỉ định phẫu thuật: Hôi miệng, bệnh tái phát 4-5 lần/năm, mặc dù đã điều trị tích cực, biến chứng viêm tim, viêm phế quản, viêm phổi... Bạn hãy tới bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng khám và điều trị tích cực nhé.

Thân chào bạn.
Theo alobacsi.vn (http://citinews.net/Redirect.aspx?url=2144546256)

toi_do
22-09-2014, 23:17
Em đang không biết diễn tả như thế nào nữa. Sau 97 ngày em đi làm xét nghiệm 3 phương pháp tại viện nhiệt đới trung ương, kết quả âm tính. Em đã thấy rất hạnh phúc rồi, nhưng lại là chữ nhưng...hiện tại em nổi hạch ở những vị trí sau: cổ, nách ( rất đau nách) sờ rõ mồn một luôn, bẹn đặc biệt ở bẹn nữa, sờ thấy rõ, vị trí trên xương đòn em cũng sờ thấy, nhất là xương đòn bên trái, viêm họng hạt nữa, cơ thể đau nhức, da dễ nổi đỏ ...lên đọc bài trên diễn đàn bài của bạn ivis2014 hay ivis222014 gì đấy lại càng hoang mang hơn, triệu chứng giống hệt, bạn ấy lại bảo bạn ấy + tinh rồi nên càng hoảng. Tìm trên mạng các TH 3 tháng âm 6 tháng + chỉ thấy 1 bạn làm karaoke thôi. Giờ em đang rất lo sợ về mấy cái hạch, chắc phải đi siêu âm hạch mất...rất mong được mọi người chia sẻ ak

Tuanmecsedec
23-09-2014, 08:32
Em đang không biết diễn tả như thế nào nữa. Sau 97 ngày em đi làm xét nghiệm 3 phương pháp tại viện nhiệt đới trung ương, kết quả âm tính. Em đã thấy rất hạnh phúc rồi, nhưng lại là chữ nhưng...hiện tại em nổi hạch ở những vị trí sau: cổ, nách ( rất đau nách) sờ rõ mồn một luôn, bẹn đặc biệt ở bẹn nữa, sờ thấy rõ, vị trí trên xương đòn em cũng sờ thấy, nhất là xương đòn bên trái, viêm họng hạt nữa, cơ thể đau nhức, da dễ nổi đỏ ...lên đọc bài trên diễn đàn bài của bạn ivis2014 hay ivis222014 gì đấy lại càng hoang mang hơn, triệu chứng giống hệt, bạn ấy lại bảo bạn ấy + tinh rồi nên càng hoảng. Tìm trên mạng các TH 3 tháng âm 6 tháng + chỉ thấy 1 bạn làm karaoke thôi. Giờ em đang rất lo sợ về mấy cái hạch, chắc phải đi siêu âm hạch mất...rất mong được mọi người chia sẻ ak

Bạn hoàn toàn yên tâm kết quả 97 ngày âm tính,đây là kết quả bạn đã an toàn cho dù bạn có nguy cơ đến tận trời xanh.Đằng này bạn hoàn toàn không có nguy cơ.Thông tin xét nghiệm 6 tháng là cũ rít rồi bạn,nếu bạn có những biểu hiện đó thì không có liên quan gì đến HIV,bạn đi khám tìm bệnh khác.