PDA

View Full Version : Xin AC giải dáp giúp em .

timlai_2014
12-08-2014, 09:24
AC cho em hỏi dể dược biết rỏ hơn về hiv :

1 : Máu khoảng 1 giọt dến 3 giọt hoặc một ít dịch có hiv thì khi ra ngoài môi trường và dính trên các vật dụng nhà vệ sinh ( như bồn rửa mặt , mặt trên bồn cầu , tay nắm vòi nước , vòi sen , nền nhà vệ sinh ....... ) . Thì sau 2 tiếng , hoặc qua sau một dêm 6 tiếng dồng hồ thì máu hay dịch có hiv dó dả chết chưa và còn lây nhiểm dc nưả ko . Nếu máu hay dịch dó văng vào mắt hay lên DV và bàn chân tróc da hơi rát ko chảy máu và tay tróc da lớn hơn dầu kim hơi dỏ nhưng ko chảy máu chạm vào dịch hoặc máu có hiv trong nhà wc thì có bi hiv ko .

2 : em có ngồi ăn cơm cùng một người . Người dó dang ăn thì vung dủa duổi ruồi thì em thấy bị một giọt nước gì dó văng vào măt bên trái . Nếu người dó bị gì về răng miệng máu hay nước bọt dính trên dôi dủa sáu dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv ko .

3 : da giửa kẻ hai ngón tay e bị khô và em có lấy móng tay khợi thì tróc da lớn hơn dầu kim một chút và hơi chảy ít dịch nhưng không chảy máu . Cho em hỏi em bị tróc da từ lúc 4g chiều qua sáng ngay mai la dc 14 tiếng dồng hồ . Thì với thời gian như vậy da tay em dả dóng niêm mạc chua và còn lây nhiểm hiv dc ko nếu em chạm tay vào các vật dụng dính máu hay dịch có hiv . Tại em thấy da tay còn hơi dỏ ac ạ .

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 09:28
AC cho em hỏi dể dược biết rỏ hơn về hiv :

1 : Máu khoảng 1 giọt dến 3 giọt hoặc một ít dịch có hiv thì khi ra ngoài môi trường và dính trên các vật dụng nhà vệ sinh ( như bồn rửa mặt , mặt trên bồn cầu , tay nắm vòi nước , vòi sen , nền nhà vệ sinh ....... ) . Thì sau 2 tiếng , hoặc qua sau một dêm 6 tiếng dồng hồ thì máu hay dịch có hiv dó dả chết chưa và còn lây nhiểm dc nưả ko . Nếu máu hay dịch dó văng vào mắt hay lên DV và bàn chân tróc da hơi rát ko chảy máu và tay tróc da lớn hơn dầu kim hơi dỏ nhưng ko chảy máu chạm vào dịch hoặc máu có hiv trong nhà wc thì có bi hiv ko .

2 : em có ngồi ăn cơm cùng một người . Người dó dang ăn thì vung dủa duổi ruồi thì em thấy bị một giọt nước gì dó văng vào măt bên trái . Nếu người dó bị gì về răng miệng máu hay nước bọt dính trên dôi dủa sáu dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv ko .

3 : da giửa kẻ hai ngón tay e bị khô và em có lấy móng tay khợi thì tróc da lớn hơn dầu kim một chút và hơi chảy ít dịch nhưng không chảy máu . Cho em hỏi em bị tróc da từ lúc 4g chiều qua sáng ngay mai la dc 14 tiếng dồng hồ . Thì với thời gian như vậy da tay em dả dóng niêm mạc chua và còn lây nhiểm hiv dc ko nếu em chạm tay vào các vật dụng dính máu hay dịch có hiv . Tại em thấy da tay còn hơi dỏ ac ạ .
Lick vào đây đọc dùm đi
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

timlai_2014
12-08-2014, 10:00
Em dọc mà ko hiểu vì sao hết anh ơi . Nên em mới nhờ a tư vấn mà hix . A giải dáp giúp em 3 cái trên với anh ? .

Charles
12-08-2014, 10:06
Em dọc mà ko hiểu vì sao hết anh ơi . Nên em mới nhờ a tư vấn mà hix . A giải dáp giúp em 3 cái trên với anh ? .

Bấm vào đây đọc thêm:

Chủ đề: Hiểu đúng về những hành vi lây nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/15740-Hieu-dung-ve-nhung-hanh-vi-lay-nhiem-HIV)Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

timlai_2014
12-08-2014, 10:13
Em ko hieu nen moi hoi ạ . Anh co the giai thich cho e 3 cai kia dc ko . Co nguy co hay ko . Em lo qua hix .

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 10:14
Em ko hieu nen moi hoi ạ . Anh co the giai thich cho e 3 cai kia dc ko . Co nguy co hay ko . Em lo qua hix .
Tài liệu đã đưa, tất cả đã chia sẻ hết trong tài liệu, đọc đi, đọc k hiểu thì đọc lại 1000 lần

timlai_2014
12-08-2014, 10:19
BQT xóa bài viết không dấu theo quy định

timlai_2014
12-08-2014, 10:51
Em dọc thấy hiv ko lây qua nhà wc . Nhưng vì sao ko lây qua nhà wc . Vì có máu và dịch có hiv mà anh . Nếu máu từ 1 giọt dến 3 giọt và ít dịch có hiv thì sau 2 tiếng hoặc qua một dêm 6 tiếng thì máu hay dịch có hiv dó dả chết chưa có còn lây hiv dc nửa ko . Em chỉ hỏi vậy thôi .

Charles
12-08-2014, 11:00
Em dọc thấy hiv ko lây qua nhà wc . Nhưng vì sao ko lây qua nhà wc . Vì có máu và dịch có hiv mà anh . Nếu máu từ 1 giọt dến 3 giọt và ít dịch có hiv thì sau 2 tiếng hoặc qua một dêm 6 tiếng thì máu hay dịch có hiv dó dả chết chưa có còn lây hiv dc nửa ko . Em chỉ hỏi vậy thôi .

Sự lo lắng của bạn chỉ do thiết kiến thức, BQT đưa tài liệu mà bạn không chịu đọc thì còn kỳ thị nhiều nữa.

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 11:01

1. Em dọc thấy hiv ko lây qua nhà wc . Nhưng vì sao ko lây qua nhà wc . Vì có máu và dịch có hiv mà anh . Nếu máu từ 1 giọt dến 3 giọt và ít dịch có hiv thì sau 2 tiếng hoặc qua một dêm 6 tiếng thì máu hay dịch có hiv dó dả chết chưa có còn lây hiv dc nửa ko . Em chỉ hỏi vậy thôi . => Nếu HIV mà lây như thế thế các Toilet Công Cộng khắp thế giới đẹp hết rùi, đây là do các Chuyên Gia khẳng định. Bởi HIV chỉ lây trực tiếp = con đường tình dục và tiêp chích chung kiêm tiêm, mẹ lây truyền cho con. HIV k lây bên ngoài môi trường
2 : em có ngồi ăn cơm cùng một người . Người dó dang ăn thì vung dủa duổi ruồi thì em thấy bị một giọt nước gì dó văng vào măt bên trái . Nếu người dó bị gì về răng miệng máu hay nước bọt dính trên dôi dủa sáu dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv ko . => HIV cũng k lây như vậy, vì trên thế giới mỗi ngày có 8 tỷ người ăn uống chung với nhau, HIV lây như thế chết mịa hết rùi.
3 : da giửa kẻ hai ngón tay e bị khô và em có lấy móng tay khợi thì tróc da lớn hơn dầu kim một chút và hơi chảy ít dịch nhưng không chảy máu . Cho em hỏi em bị tróc da từ lúc 4g chiều qua sáng ngay mai la dc 14 tiếng dồng hồ . Thì với thời gian như vậy da tay em dả dóng niêm mạc chua và còn lây nhiểm hiv dc ko nếu em chạm tay vào các vật dụng dính máu hay dịch có hiv . Tại em thấy da tay còn hơi dỏ ac ạ => Đó k phải là vết thương hở, dịch vàng chảy từ vết xước ghẻ ngứa hay ghè hoặc vết thương đó gọi là huyết thanh, còn gọi là chất đề kháng chống lại vi trùng gây bệnh.
Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, sâu, rộng, viêm nhiễm. Vết thương như thế này mới gọi là vết thương hở:

timlai_2014
12-08-2014, 11:17
1 : vậy anh cho em hỏi dc ko anh . Như vậy máu 1 giọt dến 3 giọt và dịch ra ngoài môi trường 2 tiếng hoặc qua một dêm 6 tiếng dồng hồ thì máu và dịch có hiv do dả chết chưa và còn lây nhiểm dc ko .

2 : em biết hiv ko lây qua dường ăn uống . Nhưng của em là người dó vung dủa trước mặt em khi dang ăn cơm em thấy có giọt gì văng vào mắt bên trái nên em sợ là nếu người dó bị răng miệng máu dính trên dôi dủa quơ và văng máu vào mắt thi em có bị lây hiv trong tinh huống này ko . To

3 : tay e tróc da lớn hơn dầu kim một chút sau 14 tiếng thì niêm mạc dả dóng chưa anh . Em thấy da hơi dỏ và ko chảy máu . Em chạm vào tay vào vật dụng dính máu hay dịch thì có lây qua tróc da của e ko .

Em xin cảm ơn các anh dả tư vấn cho em a .

songchungvoi_HIV
12-08-2014, 11:19
1 : vậy anh cho em hỏi dc ko anh . Như vậy máu 1 giọt dến 3 giọt và dịch ra ngoài môi trường 2 tiếng hoặc qua một dêm 6 tiếng dồng hồ thì máu và dịch có hiv do dả chết chưa và còn lây nhiểm dc ko .

2 : em biết hiv ko lây qua dường ăn uống . Nhưng của em là người dó vung dủa trước mặt em khi dang ăn cơm em thấy có giọt gì văng vào mắt bên trái nên em sợ là nếu người dó bị răng miệng máu dính trên dôi dủa quơ và văng máu vào mắt thi em có bị lây hiv trong tinh huống này ko . To

3 : tay e tróc da lớn hơn dầu kim một chút sau 14 tiếng thì niêm mạc dả dóng chưa anh . Em thấy da hơi dỏ và ko chảy máu . Em chạm vào tay vào vật dụng dính máu hay dịch thì có lây qua tróc da của e ko .

Em xin cảm ơn các anh dả tư vấn cho em a .
Đã trả lời 1 tràng ở trên rùi k biết đọc àh???
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào huyết sắc tố) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào huyết sắc tố) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

timlai_2014
12-08-2014, 11:45
BQT xóa câu hỏi, vì chỉ biết hỏi mà k biết đọc

timlai_2014
12-08-2014, 15:33
BQT xoá bài vì cứ hỏi cùng 1 câu mà k thích đọc những gì BQT chia sẻ

timlai_2014
12-08-2014, 17:10

Vậy theo như anh nc em dc hiểu là máu và dịch ( cho dù nhiều hay ít ) có hiv chỉ cần ra ngoài môi trường sau 5p thì xẻ chết di ko còn lây nhiểm dc nửa . Vậy sau 2 tiếng hay qua một dêm 6 tiếng thì máu hay dịch có hiv dả chết hết rồi và cho dù tay mình có vết thương chạm vào máu hay vật dụng dính máu hay dịch có hiv thì củng ko lây nhiểm hiv dc dúg ko anh .

2 : anh cho em hỏi người ăn cùng với em ko bị hiv thi cho dù họ ăn dính máu lên dôi dủa dang ăn sau dó quơ văng vào mắt em thì củng ko bị hiv phải ko anh .

3 : chỉ khi nào vết thương mình chảy máu chạm vào máu hay dụng cụ dính máu hay dịch có hiv thì mình mới bị hiv . Còn khi tay tróc da chảy ít dịch nhưng ko chảy máu và bàn chân tróc da hơi rát nhưng ko chảy máu thì cho dù có dụng vào máu hay vật dụng dính máu hay dịch có hiv thì củng ko bị hiv phải vậy ko anh . Và anh cho em hỏi thêm tay bi tróc da sau 14 tiếng dả dóng niêm mạc chưa anh . Tay em hơi dỏ và ko chảy máu anh .

Anh xem giúp em với ạ .

Em ko biết mới hỏi mà anh . Như em nc thì dúng ko anh chổ nào xai thì anh giúp em hiểu về hiv chứ sao xoa bai cua em hix .

Charles
12-08-2014, 17:17

Vậy theo như anh nc em dc hiểu là máu và dịch ( cho dù nhiều hay ít ) có hiv chỉ cần ra ngoài môi trường sau 5p thì xẻ chết di ko còn lây nhiểm dc nửa . Vậy sau 2 tiếng hay qua một dêm 6 tiếng thì máu hay dịch có hiv dả chết hết rồi và cho dù tay mình có vết thương chạm vào máu hay vật dụng dính máu hay dịch có hiv thì củng ko lây nhiểm hiv dc dúg ko anh .

2 : anh cho em hỏi người ăn cùng với em ko bị hiv thi cho dù họ ăn dính máu lên dôi dủa dang ăn sau dó quơ văng vào mắt em thì củng ko bị hiv phải ko anh .

3 : chỉ khi nào vết thương mình chảy máu chạm vào máu hay dụng cụ dính máu hay dịch có hiv thì mình mới bị hiv . Còn khi tay tróc da chảy ít dịch nhưng ko chảy máu và bàn chân tróc da hơi rát nhưng ko chảy máu thì cho dù có dụng vào máu hay vật dụng dính máu hay dịch có hiv thì củng ko bị hiv phải vậy ko anh . Và anh cho em hỏi thêm tay bi tróc da sau 14 tiếng dả dóng niêm mạc chưa anh . Tay em hơi dỏ và ko chảy máu anh .

Anh xem giúp em với ạ .

Em ko biết mới hỏi mà anh . Như em nc thì dúng ko anh chổ nào xai thì anh giúp em hiểu về hiv chứ sao xoa bai cua em hix .

Cả 3 trường hợp bạn lo lắng đều không có nguy cơ.

timlai_2014
13-08-2014, 09:23
Anh cho em hỏi hiv có lây như vầy ko anh :

Người kia bị hiv và bi bệnh về răng miệng vô tình máu dính lên dôi dủa và chạm vào dồ ăn . Sau dó người thứ hai chạm dủa vào dồ ăn dính máu hiv dó lên dôi dủa và vung dủa dủi ruồi thì vô tình máu hiv dính trên dôi dủa người thứ 2 dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv như vậy ko anh .

Ac cho em hỏi máu hiv từ 1 giọt dến 3 giọt và dịch có hiv khi ra ngoài môi trường 6 tiếng dồng hồ thì dả chết hết chưa ? .

Tay em troc da qua 14 tiếng thì dả dóng niêm mạc chưa em thấy da ko chảy máu hơi dỏ .

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 09:27

Người kia bị hiv và bi bệnh về răng miệng vô tình máu dính lên dôi dủa và chạm vào dồ ăn . Sau dó người thứ hai chạm dủa vào dồ ăn dính máu hiv dó lên dôi dủa và vung dủa dủi ruồi thì vô tình máu hiv dính trên dôi dủa người thứ 2 dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv như vậy ko anh .

Ac cho em hỏi máu hiv từ 1 giọt dến 3 giọt và dịch có hiv khi ra ngoài môi trường 6 tiếng dồng hồ thì dả chết hết chưa ? .

Tay em troc da qua 14 tiếng thì dả dóng niêm mạc chưa em thấy da ko chảy máu hơi dỏ .
Trả lời rùi Ba, làm ơn đọc lại dùm, ba mà còn hỏi kiểu kỳ thị tôi xán xéo mồm, Bực mình ba lắm rùi đó

timlai_2014
13-08-2014, 09:48
Em xin lổi anh songchung nhug em ko hiểu rỏ lắm anh . Anh giải thich ba cái em vừa nc giup em với anh ? .

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 09:53
Em xin lổi anh songchung nhug em ko hiểu rỏ lắm anh . Anh giải thich ba cái em vừa nc giup em với anh ? .
Giải khỉ gió gì, đã giải rùi, và tài liệu cũng đưa rùi, bạn có thèm đọc đâu, những gì bạn kể k có nguy cơ.

Charles
13-08-2014, 09:54

Người kia bị hiv và bi bệnh về răng miệng vô tình máu dính lên dôi dủa và chạm vào dồ ăn . Sau dó người thứ hai chạm dủa vào dồ ăn dính máu hiv dó lên dôi dủa và vung dủa dủi ruồi thì vô tình máu hiv dính trên dôi dủa người thứ 2 dó văng vào mắt em thì em có bị lây hiv như vậy ko anh => Không có nguy cơ.

Ac cho em hỏi máu hiv từ 1 giọt dến 3 giọt và dịch có hiv khi ra ngoài môi trường 6 tiếng dồng hồ thì dả chết hết chưa ? => Chết khô queo rồi.

Tay em troc da qua 14 tiếng thì dả dóng niêm mạc chưa em thấy da ko chảy máu hơi dỏ => Đây không phải là vết thương hở, nên dù có ngâm cả trong chậu máu cũng không có nguy cơ.

timlai_2014
13-08-2014, 10:07
1 : vậy cho dù người có hiv an dính máu lên dôi dua và chạm vào dồ an . Người thứ hai chạm dua vào dồ ăn dính mau dó và quơ văng vào mătq thi cug ko bị hiv như vậy ha anh .

2 : vây máu hay dịch có hiv trong nhà wc sau một dêm 6 tiếng thì dả chết hết cho dù vô tinh cham vào hay dội nước văng lên mắt hay vet thuong cũng ko lây hiv dug ko anh .

3 : vết thương như vậy la ko sao cho dù chạm vào máu cung ko lây vì dong niem mac dúng ko anh .

Em cảm ơn anh dả tư vấn cho em nhug gi em cần biết .

songchungvoi_HIV
13-08-2014, 10:09
1 : vậy cho dù người có hiv an dính máu lên dôi dua và chạm vào dồ an . Người thứ hai chạm dua vào dồ ăn dính mau dó và quơ văng vào mătq thi cug ko bị hiv như vậy ha anh .

2 : vây máu hay dịch có hiv trong nhà wc sau một dêm 6 tiếng thì dả chết hết cho dù vô tinh cham vào hay dội nước văng lên mắt hay vet thuong cũng ko lây hiv dug ko anh .

3 : vết thương như vậy la ko sao cho dù chạm vào máu cung ko lây vì dong niem mac dúng ko anh .

Em cảm ơn anh dả tư vấn cho em nhug gi em cần biết .
BQT chuyển bài bạn về box phân biệt kỳ thị và đối xử, thiếu kiến thức cần đọc kiến thức tại diễn đàn

chuaxot
14-08-2014, 01:00
Theo dõi bài này xong thấy huyết áp tăng cao ! Công nhận chủ topic kiên trì và các mod giữ được bình tĩnh.