PDA

View Full Version : Nhờ A Tuấn & mọi người tư vấn chống phơi nhiễm gấp với ạ!

namtaynhau
29-08-2013, 13:26
Tối ngày 27/08/2013 e có tiêm cho đứa em họ (có H) và vô tình kim đâm vào tay. E đã rửa tay và làm các thao tác đúng quy trình: xối nước + rửa cồn 70 độ ngay lúc đó.

Em cũng đã nghe 1 bác sỹ viện nhiệt đới (đang điều trị ARV cho đứa em) bảo uống ngay 1 viên thuốc đó (nó là thuốc 3 trong 1, giờ e ko cầm vỏ hộp nên ko nhớ rõ tên thuốc), uống lúc 20h30' ạ.

Hôm sau nhờ bác sỹ đó gọi hộ 1 lọ thuốc 3 trong 1 ấy nhưng họ lại mang cho 1 loại thuốc khác, cũng là 3 trong 1, tên thuốc là: Tenofovir Disoproxil Fumarate/ Efavirenz/ Emtricitabine Tablets (300mg/ 600mg /200mg). Em ko biết là uống loại này có được không nên tối qua em lại uống tiếp 1 viên thuốc của đứa em (vì phải đi lấy thuốc nên em uống muộn hơn 1h lúc 21h30').

P/S: Em cũng đến viện và người ta kê đơn cho em lọ Lamivudine/Zidovudine Tablets USP (150mg/ 300mg) gồm 60 viên, ngày uống 2 lần. Em không biết là nên uống loại nào bây giờ ạ????? Thấy bảo thuốc này là thuốc nội không tốt = loại 3 trong 1 ở trên???

Nhờ anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp em với, hôm nay là sang ngày thứ 3 kể từ khi phơi nhiễm rồi ạ. Em lo lắng quá.
Cảm ơn mọi người.

CrisM
29-08-2013, 13:33
Lamivudine và zidovudine là thuốc điều trị phơi nhiễm nên bạn uống thuốc này cũng được, rất nhiều người uống thuốc này và hiệu quả cũng rất tốt

namtaynhau
29-08-2013, 13:36
Vấn đề là em đã uống thuốc kia 2 ngày rồi!! Giờ ko biết dùng thuốc nào nữa. Cái thuốc 3in1 mới mua họ bảo tốt hơn??? E sắp hết 72 giờ rồi? Làm sao đây? Lại còn bị uống chậm 1 tiếng nữa? Có sao ko các bác???

CrisM
29-08-2013, 13:47
2 loại thuốc trên đều là thuốc điều trị phơi nhiễm, bạn uống loại nào cũng được hết, tác dụng như nhau!

Nguyen Ha
29-08-2013, 13:54
Hai loại thuốc bạn nói đều như nhau. Bạn đang uống loại nào thì cứ uống loại đó đi. Chậm thuốc 1 lần ko sao đâu.

namtaynhau
29-08-2013, 14:22
Em đã up ảnh lên, mọi người tư vấn giúp em với !

hanh phuc gia dinh
29-08-2013, 14:39
ban bóc vỏ ra up bên trong đi

namtaynhau
29-08-2013, 15:28
Anh Tuấn ơi, lúc nào anh online thì trả lời em luôn nhé anh!!!!

namtaynhau
29-08-2013, 15:57
Có ai chống phơi nhiễm bằng thuốc 3 trong 1 chưa ạ? Giúp mình với?

CrisM
29-08-2013, 16:11
Thuốc 3 trong 1 bạn nêu có tên là Atripla, là thuốc kháng virus được sử dụng trong điều trị hiv. Cũng có một số người dùng thuốc này thay vì lamzidivir, ban yên tâm, bạn muốn uống thuốc gì là tùy bạn, loại nào cũng được cả

namtaynhau
29-08-2013, 16:26
Thuốc 3 trong 1 bạn nêu có tên là Atripla, là thuốc kháng virus được sử dụng trong điều trị hiv. Cũng có một số người dùng thuốc này thay vì lamzidivir, ban yên tâm, bạn muốn uống thuốc gì là tùy bạn, loại nào cũng được cả
Cảm ơn CrisM!
Bạn xem ảnh của mình chưa? Hộp thuốc 3 trong 1 ấy bs bảo tốt hơn nhưng mình chưa thấy ai uống nên cũng lo lo. Mình giờ có cả 2 loại, phân vân ko biết nên uống loại nào?

CrisM
29-08-2013, 16:32
bạn đã dùng 3in1 trong 2 ngày thì cứ tiếp tục dùng thuốc đó, còn không bạn chuyển qua dùng lamzidivir cũng không sao

hanh phuc gia dinh
29-08-2013, 20:05
bạn chon thuốc nào rồi

namtaynhau
29-08-2013, 20:07
Chưa thấy a Tuấn trả lơi, chắc dùng 3in1 bạn ạ.

hanh phuc gia dinh
29-08-2013, 20:20
đúng là thuốc đó ít tác dụng phụ nhưng mình thấy ít người dùng nên cũng lo. đợi xem a Tuấn trả lời thế nào

songchungvoi_HIV
29-08-2013, 20:25
Việc chỉ định dùng PEP là do bác sĩ, nếu bạn có nguy cơ và được bác sĩ chuyên khao kê toa thì bạn cứ làm theo y lệnh của bác sĩ. Riêng trường hợp bạn bị kim tiêm của NCH đâm phải và người đó đang điều trị ẢRV thì nguy cơ của bạn sẽ rất thấp. tôi không rõ bạn thế nào nhưng hình như bạn làm trong ngành về HIV mà bạn không vững kiến thức và tâm lý bạn hoang mang thì thật là tất trách. Khi tim cho NCH không biết bạn có đeo găng tay không, hay bạn chỉ là sinh viên thực tập, và đã là sinh viên thực tập tôi nghĩa phải có điều dưỡng chính kế bên quan sát thao tác của bạn, nếu có điều dưỡng thì mọi kỷ thuật của bạn sẽ được đánh giá là có nguy cơ cao hay thấp. Khi bị tay nạn nghề nghiệp thì cần có biên bản tường trình và mọi vấn đề của bạn sẽ do chính BV Bệnh Nhiệt Đới TW xử trí, chúng tôi không có quyền can thiệp và ra toa cho bạn dùng PEP

namtaynhau
30-08-2013, 08:20
Việc chỉ định dùng PEP là do bác sĩ, nếu bãn có nguy cơ vàd9u75o75c bác sĩ chuyên khao kê toa thì bạn cứ làm theo y lệnh của bác sĩ. Riêng trường hợp bạn bị kim tiêm của NCH đâm phải và người đó đang điều trị ẢRV thì nguy cơ của bạn sẽ rất thấp. tôi không rõ bạn thế nào nhưng hình như bạn tla2m trong ngành về HIV mà bạn không vững kiến thức và tâm lý bạn hoang mang thì thật là tất trách. Khi tim cho NCH không biết bạn có đeo găng tay không, hay bạn chiỏ là sinh viên thực tập, và đã là sinh viên thực tập tôi nghĩa phải có điều dưỡng chính kế bên quan sát thao tác của bạn, nếu có điều dưỡng thì mọi kỷ thuật của bạn sẽ được đánh giá là có nguy cơ cao hay thấp. Khi bị tay nạn nghề nghiệp yhi2 cần có biên bản tường trình và mọi vấn đề của bạn sẽ do chính BV Bệnh Nhiệt Đới TW xử trí, chúng tôi không có quyền can thiệp và ra toa cho bạn dùng PEP

Cám ơn bạn!
Mình tiêm cho bn ở nhà, là người quen bạn ạ. Mình bị kim đâm vào là do cả chủ quan lẫn khách quan! Cũng thật tắc trách khi xảy ra điều không ai mong muốn này cả.
Mình cũng khám theo đường chính thống và bv Đống Đa đã cấp cho mình 1 lọ thuốc (ảnh bên trái), nhưng lại có 1 bs chuyên khoa ở bv nhiệt đới khuyên và mua cho mình loại thuốc 3 trong 1 đấy bạn.
Thế nên mình cũng lăn tăn, vì cũng tham khảo nhưng ko phải chuyên ngành mình nên cũng lo chứ!

Giờ mình uống thuốc 3in1 rồi! Mong tất cả những ai bị phơi nhiễm điều trị đều có kết quả tốt!
Cám ơn vì 1 diễn đàn có ích cho nhiều người.

hanh phuc gia dinh
30-08-2013, 10:21
bạn uống thuốc sớm như vậy thì cứ yên tâm

namtaynhau
04-09-2013, 15:00
Đừng hoang mang nhé, hãy tĩnh tâm nào, rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp thôi.