PDA

View Full Version : Anh chị cho em hỏi cơ chế lây chuyền của viêm gam B

hihi12
16-08-2014, 07:03
Mọi người ơi.Cho em hỏi là cơ chế lây chuyền của viêm gam B.Virut viêm gan B ra ngoài môi trường bao nhiêu lâu thì bất hoạt và chết.Em có đọc tài lieu nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm.Em nghe nói viêm gan B dễ lây hơn HIV rất nhiều như vậy là sao ạ. Mong anh chị giải đáp thắc mắc giúp em.Bố em bị viêm gan B.Nhưng giờ e chưa có điều kiện để đi tiêm phòng.A chị tư vấn giúp em cách phòng tránh với ạk

Charles
16-08-2014, 07:11
Mọi người ơi.Cho em hỏi là cơ chế lây chuyền của viêm gam B.Virut viêm gan B ra ngoài môi trường bao nhiêu lâu thì bất hoạt và chết.Em có đọc tài lieu nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm.Em nghe nói viêm gan B dễ lây hơn HIV rất nhiều như vậy là sao ạ. Mong anh chị giải đáp thắc mắc giúp em.Bố em bị viêm gan B.Nhưng giờ e chưa có điều kiện để đi tiêm phòng.A chị tư vấn giúp em cách phòng tránh với ạk

Cách lây nhiễm siêu vi viêm gan B

Bệnh viêm gan B lưu hành trong máu, do đó lây truyền chủ yếu qua đường máu. Một số đường lây nhiễm quan trọng là:

1. Mẹ truyền sang con: Ðây là đường lây quan trọng nhất.

2. Ðường tình dục: Bệnh viêm gan B có thể lây qua hoạt động tình dục cùng giới hoặc khác giới.

3. Truyền máu hoặc chế phẩm máu nhiễm siêu vi B, tiếp xúc với dịch tiết của bệnh nhân viêm gan B.

4. Dùng chung kim tiêm có nhiễm siêu vi B.

5. Các nguyên nhân khác: Xăm người, châm cứu, xỏ lỗ tai với vật dụng không được tẩy trùng tốt có thể lây truyền siêu vi B.

hihi12
16-08-2014, 08:11
Em nghe nói viêm gam B dễ lây hơn Hiv rất nhiều điều này là ntn ạk

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 08:25
Gan B lây truyền qua đường máu, dường tình dục, mẹ truyền sang con, lây qua ăn uống chung tỉ lệ rất thấp.
Bấm vào đây xem thêm:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

Tuanmecsedec
16-08-2014, 10:43

Em nghe nói viêm gam B dễ lây hơn Hiv rất nhiều điều này là ntn ạk

Cơ chế lây nhiễm viêm gan B đường lây nhiễm như HIV.Nhưng khả năng lây nhiễm sẽ cao hơn nhiều hơn HIV.