PDA

View Full Version : Dùng chung khăn mặt sợ HIV

amanhloso
16-08-2014, 09:27
:yociexp76: Hôm trước em có Dùng khăn mặt của người bị H khăn này là khăn mặt hằng ngày của người đó.( người này có dùng Arv) Em k biết nên vô tình để nước trên khăn đó rớt vào vết thương trên tay dài cỡ 1,5cm và 1 vết trợt da nhỏ bằng đầu đũa. Vậy em có nguy cơ lây nhiễm không ạ. Em lo quá anh chị ơi.:yociexp76:

Charles
16-08-2014, 09:32
:yociexp76: Hôm trước em có Dùng khăn mặt của người bị H khăn này là khăn mặt hằng ngày của người đó.( người này có dùng Arv) Em k biết nên vô tình để nước trên khăn đó rớt vào vết thương trên tay dài cỡ 1,5cm và 1 vết trợt da nhỏ bằng đầu đũa. Vậy em có nguy cơ lây nhiễm không ạ. Em lo quá anh chị ơi.:yociexp76:

Dùng chung khăn mặt không làm lây nhiễm HIV. Bấm vào đây tìm hiểu về đường lây HIV:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 09:33
HIV k lây qua các vật trung gian:
1. Quần áo.
2. Khăn tắm, khăn giấy.
3. Nhà xí.
4. Bồn tắm, bở bơi.
5. Ăn uống chung.
6. Tăm chung, ngủ chung chăng Grap.
Ôm hôm, bắt tay, muỗi và côn trùng cắn.
Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

amanhloso
16-08-2014, 09:39
Tức là khăn mặt người ta dùng hằng ngày cũng không sao ạ? E sợ người ta lau các vết mụn mủ từ trước quá, với cả thấy khuyến cáo không dùng chung khăn mặt với người bị HIV mà.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 09:45
Tức là khăn mặt người ta dùng hằng ngày cũng không sao ạ? E sợ người ta lau các vết mụn mủ từ trước quá, với cả thấy khuyến cáo không dùng chung khăn mặt với người bị HIV mà.
Đã chia sẽ rùi bạn, bạn k biết đọc Chữ ư?? Bạn kỳ thị và thiếu kiến thức quá đê. Người nhiễm HIV chúng tôi đâu phải quái vật hay loại ghẻ lỡ phong cùi hả bạn

amanhloso
16-08-2014, 09:48
Vâng em cảm ơn các anh ạ. E lo quá. Nhẹ nhõm hơn rồi. Tại vì a họ e cũng bị nên nhìn thấy bệnh nguy hiểm quá nên e sợ.

songchungvoi_HIV
16-08-2014, 09:53
Vâng em cảm ơn các anh ạ. E lo quá. Nhẹ nhõm hơn rồi. Tại vì a họ e cũng bị nên nhìn thấy bệnh nguy hiểm quá nên e sợ.
Bạn nên tìm hiểu kiến thức đê, nếu không cả công đồng NCH vây bạn vặc k còn cọng.... vì sự kỳ thị của bạn
Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

amanhloso
17-08-2014, 17:26
Vậy nếu trên tay người đó có vết chầy xước( chắc chắn a ấy không chảy máu nhiều vì e k thấy) hay vết mụn mủ ở tay thì em có nguy cơ hơn không ạ? Tự nhiên mấy hôm nay mệt mỏi và loét miệng nữa. Em lo quá. Mà nếu có thì có cao không? Có cần uống thuốc không ạ?

amanhloso
17-08-2014, 17:38
Cái vết thương đó còn tấy đỏ xung quanh nữa. Em lo quá trả lời giúp em với

Charles
17-08-2014, 18:07
Vậy nếu trên tay người đó có vết chầy xước( chắc chắn a ấy không chảy máu nhiều vì e k thấy) hay vết mụn mủ ở tay thì em có nguy cơ hơn không ạ? Tự nhiên mấy hôm nay mệt mỏi và loét miệng nữa. Em lo quá. Mà nếu có thì có cao không? Có cần uống thuốc không ạ?

Cái vết thương đó còn tấy đỏ xung quanh nữa. Em lo quá trả lời giúp em với

Bạn yên tâm không cần uống thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này. Dành thời gian tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân đi.

amanhloso
17-08-2014, 18:22
Vâng cảm ơn anh ạ. Em cũng k uống. K hiểu sao dạo này e mệt mỏi, đau người đau đầu viêm lưỡi nữa. Cái vết đó thì tấy đỏ. Chắc k phải do H chứ? Hay do cái j vậy. Giúp e với cho e nhẹ nhõm k thì lo chết mất

Charles
17-08-2014, 18:24
Vâng cảm ơn anh ạ. Em cũng k uống. K hiểu sao dạo này e mệt mỏi, đau người đau đầu viêm lưỡi nữa. Cái vết đó thì tấy đỏ. Chắc k phải do H chứ? Hay do cái j vậy. Giúp e với cho e nhẹ nhõm k thì lo chết mất

Do tâm lý bất ổn stress gây ra thôi bạn.

amanhloso
17-08-2014, 18:35
Stress thật ạ. Vậy là em phải đi giải tỏa vậy nhưng mà viêm lưỡi đau cả miệng lại còn đối lúc bị mẩn ngứa đỏ nữa. E cứ sợ sợ..... Có thể nào e dính k? Hic

amanhloso
17-08-2014, 18:45
Trả lời em câu cuối này đi. Nói thật e nhẹ nhõm hơn nhiều rồi. Song vẫn lo vì mấy cái biểu hiện đi mà không hiểu sao lại có nữa. Lo lắng trưa nay k ngủ được rồi.

Charles
17-08-2014, 19:12
Stress thật ạ. Vậy là em phải đi giải tỏa vậy nhưng mà viêm lưỡi đau cả miệng lại còn đối lúc bị mẩn ngứa đỏ nữa. E cứ sợ sợ..... Có thể nào e dính k? Hic

Trả lời em câu cuối này đi. Nói thật e nhẹ nhõm hơn nhiều rồi. Song vẫn lo vì mấy cái biểu hiện đi mà không hiểu sao lại có nữa. Lo lắng trưa nay k ngủ được rồi.

Bấm vào đây đọc kỹ nhé:

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

amanhloso
18-08-2014, 17:47
Thế nào mà hạch bẹn bên phải em cũng nổi, hạch cổ bên phải cũng bị nổi mà không đau. Huhu. Em bị làm sao vậy? E k lo lắng rồi mà. Tự nhiên thấy sợ quá.

Charles
18-08-2014, 18:16
Thế nào mà hạch bẹn bên phải em cũng nổi, hạch cổ bên phải cũng bị nổi mà không đau. Huhu. Em bị làm sao vậy? E k lo lắng rồi mà. Tự nhiên thấy sợ quá.

Hạch ai chả có bạn. Muốn biết tại sao có hạch thì bấm vào đây:

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

amanhloso
18-08-2014, 19:05
Em đọc rồi nhưng ngày trước e đâu có bị như này giờ tự nhiên có nổi hạch mà chỉ nổi ở bên phải là sao?huhu. Mà cũng không có bị ốm sao tự nhiên nổi hạch huhu

Charles
18-08-2014, 19:10
Em đọc rồi nhưng ngày trước e đâu có bị như này giờ tự nhiên có nổi hạch mà chỉ nổi ở bên phải là sao?huhu. Mà cũng không có bị ốm sao tự nhiên nổi hạch huhu

Trước chẳng qua do bạn không để ý, giờ bạn hay soi mói cơ thể nên mới thấy chứ có gì đâu mà hu hu như thằng ku mới lớn vậy :khi875437:

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 19:10
Ngày trước bạn chưa biết DD, giờ bạn biết bạn đọc bạn ghe nói hạch thế là bạn mò, mò mới ra hạch, hạch nó là tuyến phòng thủ của cơ thể, giống đội bóng có hàng hậu vệ, nếu k Thủ môn lấy rổ hứng bón, thì con người cũng thế, k có hạch đề khác chết mạ rùi, Tư vấn thì k nghe cứ thích cái lại, vậy lên DD nhờ tư vấn làm quái gì hả

amanhloso
19-08-2014, 10:48
Ôi đi khám hạch bác sỹ cũng chả biết tại sao nó nổi lên hêhê. Mệt.

amanhloso
26-08-2014, 17:59
Các bác có tài liệu nào về lây nhiễm HIV, các lây nhiễm HIV cho em tham khảo được không?

Tuanmecsedec
26-08-2014, 18:02
Các bác có tài liệu nào về lây nhiễm HIV, các lây nhiễm HIV cho em tham khảo được không?

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

amanhloso
26-08-2014, 22:00
Em đọc cái này rồi. A tuấn cho e hỏi có phải HIV chỉ lây trực tiếp khi tiếp xúc với máu tươi và các chất dịch phải không ạ? Với cả có phải HIV ra ngoài môi trường bị bất hoạt nhanh và khi bất hoạt thì giảm khả năng lây nhiễm tới 90% phải không ạ? E không rõ vấn đề này lắm

Tuanmecsedec
27-08-2014, 07:10
Em đọc cái này rồi. A tuấn cho e hỏi có phải HIV chỉ lây trực tiếp khi tiếp xúc với máu tươi và các chất dịch phải không ạ? Với cả có phải HIV ra ngoài môi trường bị bất hoạt nhanh và khi bất hoạt thì giảm khả năng lây nhiễm tới 90% phải không ạ? E không rõ vấn đề này lắm

Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ở chủ đề này về thời gian HIV môi trường ngoài.

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

amanhloso
28-08-2014, 09:17
Thỉnh thoảng nổi những vết đỏ dưới da giống bạn đỏ. Nhưng nổi đơn lẻ có phải bị HIV không ạ? Em bị như vậy mà nó cũng không đau, không ngứa jk cả.

Tuanmecsedec
28-08-2014, 09:19
Thỉnh thoảng nổi những vết đỏ dưới da giống bạn đỏ. Nhưng nổi đơn lẻ có phải bị HIV không ạ? Em bị như vậy mà nó cũng không đau, không ngứa jk cả.

Cái này mắc mớ gì đến HIV bạn.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 09:25
Bạn tào lao quá

amanhloso
28-08-2014, 10:00
Thế như vậy có phải bị xuất huyết không ạ? Em tự nhiên lo quá. Ấn xuống nó cũng không mất. Xét nghiệm thì chưa đủ thời gian. Hay là dạo này chuyển mùa nên mệt mí bị vậy. Em chả biết sao nữa. Em mới 19 tuổi thế này k biết sau ra sao nữa.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 10:02
Thế như vậy có phải bị xuất huyết không ạ? Em tự nhiên lo quá. Ấn xuống nó cũng không mất. Xét nghiệm thì chưa đủ thời gian. Hay là dạo này chuyển mùa nên mệt mí bị vậy. Em chả biết sao nữa. Em mới 19 tuổi thế này k biết sau ra sao nữa.
Bạn XN tìm con gì???

amanhloso
28-08-2014, 11:40
HIV ạ. Bác sỹ bảo dùng chung khăn k nhiễm H hoặc có thì nguy cơ thấp nên an toàn thì có thể 3 tháng sau XN. Hic. Tự nhiên hôm lâu bị tưa miệng, giờ lại có mấy vết đỏ k phải muỗi đốt em lo quá.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 11:41
HIV ạ. Bác sỹ bảo dùng chung khăn k nhiễm H hoặc có thì nguy cơ thấp nên an toàn thì có thể 3 tháng sau XN. Hic. Tự nhiên hôm lâu bị tưa miệng, giờ lại có mấy vết đỏ k phải muỗi đốt em lo quá.
BS nhãmmmmmmmmmmmm, K có nguy cơ trong việc dùng chung khăn

amanhloso
28-08-2014, 11:57
Em thấy bác s bảo virus có thể tồn tại ở ngoài mt ẩm từ2=>7 ngày theo lý thuyết nên. Theo lý thuyết cũng có nguy cơ nhưng nguy cơ rất thấp. Nên bảo em sau 3 tháng XN. Em thấy lo lắng. Có khi nào mình vào cái phần thiểu số bé đấy không nữa.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 12:00
Em thấy bác s bảo virus có thể tồn tại ở ngoài mt ẩm từ2=>7 ngày theo lý thuyết nên. Theo lý thuyết cũng có nguy cơ nhưng nguy cơ rất thấp. Nên bảo em sau 3 tháng XN. Em thấy lo lắng. Có khi nào mình vào cái phần thiểu số bé đấy không nữa.
Nhãmmmmmmmmmmmmm. Cái khăn k phải môi trường sống cho HIV ký sinh. Bạn mà nhãm nhãm nữa tôi đóng chủ đề đấy

amanhloso
28-08-2014, 12:56
A đừng đóng mà. Tại vì lúc đó tay em cũng có vết rách dài cỡ 1,5cm. K chảy máu nhưng nó ra dịch gì trong trong yu. Nên chắc mới nguy cơ chứ. Hic. A đừng đóng nhé.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 12:59
A đừng đóng mà. Tại vì lúc đó tay em cũng có vết rách dài cỡ 1,5cm. K chảy máu nhưng nó ra dịch gì trong trong yu. Nên chắc mới nguy cơ chứ. Hic. A đừng đóng nhé.
Cho dù nó loét cũng k có nguy cơ

amanhloso
28-08-2014, 13:05
Hì. Đỡ căng thẳng đi nhiều. Cảm ơn anh nhé. Bao giờ DD lập quỹ vậy anh?

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 13:07
Hì. Đỡ căng thẳng đi nhiều. Cảm ơn anh nhé. Bao giờ DD lập quỹ vậy anh?
Đầu tháng 9, BQT chính thức mở TK gây quỷ từ thiện

amanhloso
31-08-2014, 07:26
A đừng vì em nói dùng chung khăn a thấy kì thị nên tư vấn lệch nha. Em định sau 2_9 này đi hiến máu tình nguyện. Liệu có được không. Cứ lo lỡ dính r là đi hiến lại ng khác dính thì ngủm.

mongbinhan
31-08-2014, 07:36
Đi hiến thoải mái đi bạn

amanhloso
31-08-2014, 07:44
Bác sống chung cơ. Bác đọc nguy cơ của em đi đã mà.

Tuanmecsedec
31-08-2014, 09:59
A đừng vì em nói dùng chung khăn a thấy kì thị nên tư vấn lệch nha. Em định sau 2_9 này đi hiến máu tình nguyện. Liệu có được không. Cứ lo lỡ dính r là đi hiến lại ng khác dính thì ngủm.

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV đi bạn,Tuanmecsedec khẳng định 100% HIV không lây nhiễm dùng khăn chung trong mọi tình huống.Chủ đề của bạn đã được tư vấn rồi.Nếu bạn cảm thấy không tin tưởng thì đi xét nghiệm đi bạn,đừng ngồi đây nhây hoài .

amanhloso
31-08-2014, 10:16
Vậy chắc hiến máu được các bác nhỉ để sau 2/9 e đi hiến máu phát.

Tuanmecsedec
31-08-2014, 10:42
Vậy chắc hiến máu được các bác nhỉ để sau 2/9 e đi hiến máu phát.

Hiến máu thì bạn sẽ được xét nghiệm các bệnh lây truyền trong đó có HIV

amanhloso
18-09-2014, 18:12
Dạo này em ho khan 2 tuần nay k khỏi. Mà em k stress jk cả nữa vì là chuẩn bị tinh thần cho cả lúc xấu nhất rồi. Ăn thì như hùm ý. Nhưng mà vẫn thấy hơi mệt. Chả biết sao ho nữa. Có bệnh jk nguy hiểm mà họ mãi k khỏi k các bác

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 18:19
Dạo này em ho khan 2 tuần nay k khỏi. Mà em k stress jk cả nữa vì là chuẩn bị tinh thần cho cả lúc xấu nhất rồi. Ăn thì như hùm ý. Nhưng mà vẫn thấy hơi mệt. Chả biết sao ho nữa. Có bệnh jk nguy hiểm mà họ mãi k khỏi k các bác
Đồ khùngggggggggggggggggggggggggggg

amanhloso
18-09-2014, 19:33
Cứ hỏi là bác kêu em khùng. E đang rất bình tĩnh mà. Hỏi xem ho k khỏi là bệnh jk thôi chứ. Hic.....

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 19:42
Cứ hỏi là bác kêu em khùng. E đang rất bình tĩnh mà. Hỏi xem ho k khỏi là bệnh jk thôi chứ. Hic.....
Songchung nói thật, bạn bị khình thật, Songchung lấy danh dự đảm bảo với bạn dùng chung khăn của người nhiễm k có nguy cơ

amanhloso
18-09-2014, 19:45
K phải em lo cái đó. Trờ ơi. Em hỏi là. Liệu có bệnh nào khác mà có triệu chứng ho khan lâu ngày không khỏi không? Còn em không sợ cái HIv j j đấy. Ý em hỏi có bệnh khác mà triệu chứng như thế không cơ....... Aaaaaaaaaaaaaaa

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 19:46
K phải em lo cái đó. Trờ ơi. Em hỏi là. Liệu có bệnh nào khác mà có triệu chứng ho khan lâu ngày không khỏi không? Còn em không sợ cái HIv j j đấy. Ý em hỏi có bệnh khác mà triệu chứng như thế không cơ....... Aaaaaaaaaaaaaaa
Bệnh gì?? Ko có bệnh gì hết

amanhloso
18-09-2014, 19:59
Bác nhớ nha. Iêm muk dính. Là iêm bay vô trong đó iêm cho bác thành thái rám nuôn đấy. Kakaka. Khụ khụ

Charles
18-09-2014, 20:18
Bác nhớ nha. Iêm muk dính. Là iêm bay vô trong đó iêm cho bác thành thái rám nuôn đấy. Kakaka. Khụ khụ

Dính cóc hay nhái thì có :khi875437:

amanhloso
18-09-2014, 20:38
Truong Xuan bác xem em ho kiểu đó là bị jk không vậy?

Charles
18-09-2014, 20:40
Truong Xuan bác xem em ho kiểu đó là bị jk không vậy?

Bị gì, ho là bệnh hoàn toàn bình thường, ra hiệu thuốc mua thuốc về uống là khỏi. Nếu nặng thì đi chụp chiếu xem phổi vấn đề gì không.

amanhloso
25-10-2014, 16:10
Lâu lâu k vào. Giờ đọc lại top của mình thấy quá là đau đầu. Khà khà khà khà

Nguyen Ha
25-10-2014, 16:14
Lâu lâu k vào. Giờ đọc lại top của mình thấy quá là đau đầu. Khà khà khà khà

Đau đầu thật chứ đùa!